Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ya langu jina Harizon Kamao, na mimi ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Aprili, mwe, Aprili 20 mwaka wa 2016 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 pamoja pia na 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya. Vilevile tunasikika katika 94.9 Vujumbura, Burundi. E, karibu msikilizaji, katika matangazo yetu jioni ya leo. Baadhi ya wapiganaji walioshambulia maafisa wa serikali mashariki mwa DRC wajisalimisha kwa serikali. Kuna watu 22 wamejileta kumikono wa serikali ne, kisha yake kuna silaha 15 ambayo jeshi la taifa lilisha chukua. Na je hali ikoje kwa kijana kutoka Tanzania aliyepigwa risasi katika jimbo la Texas hapa Marekani? Sitapenda kwenda kwa undani ila nitaongea kwa kifupi tu kwamba huyu mtu alipata matatizo siku ya Jumapili, alipigwa risasi na yuko hospitalini mpaka muda huu tunavoongea. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu jioni ya leo, lakini kwanza, ni habari kwa kina, habari za dunia ukisomewa na mwenzangu BMJ Muridhi. Shukran Kamau kwa kunikaribisha hapa studio. Katika habari zetu hivi leo, kukosa kuwasili mjini Juba jana Jumanne kwa kiongozi wa waasi wa Sudan Kusini Riek Machar, hii ikiwa ni mara ya pili ya kucheleweshwa kwa safari yake wiki hii, kunayaweka makubaliano ya amani katika hatari, kwa mujibu wa waangalizi wa kimataifa. Macha alitarajiwa kuwasili katika mji mkuu wa nchi hiyo ili kuunda serikali ya mpito na Rais Salva Kiir baada ya vita vya miaka miwili unusu. Lakini malumbano ya dakika za mwisho mwisho kuhusu idadi ya wanajeshi na silaha ambazo waasi hao wangeruhusiwa kuingia nazo mjini Juba yalichelewesha kurejea kwa kiongozi huyo wa waasi . Serikali ilisema itamruhusu jenerali mkuu wa kijeshi wa Machaa kuingia Juba akiwa na wanajeshi mia moja tisini na tano ambayo ndio idadi ya waasi waliokubaliwa. Serikali hiyo imesema kwamba wanaweza kwenda na bunduki, lakini waasi hao wanataka kuruhusiwa kuingia na vifaru vya kivita na bunduki za rasharasha rasha. Polisi nchini Zambia wamewakamata zaidi ya watu 250 kwa tuhuma za kuwashambulia raia wa Rwanda na kupora mali katika maduka yao katika mji mkuu wa Lusaka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, baadhi ya wakazi wa Lusaka wamekuwa wakipinga wimbi la mauaji yanayoaminika kuwa ya kitamaduni na ambayo yanaaminika kutekelezwa na Wanyarwanda. Mauaji hayo yalianza mwezi Machi, huku miili ya watu wengi wao wakiwa wanaume, ambayo ilikuwa inakosa baadhi ya viungo ikigunduliwa. Polisi wamesema kwamba watu wasiopungua kumi na mmoja wamekamatwa e, kuhusiana na mauaji hayo ya takriban watu saba. Msemaji wa polisi Charity Mganga Chanda aliliambia shirika hilo la habari kwamba watu wawili wamefariki tangu maandamano hayo kuanza siku ya Jumatatu. Mwaka wa 2015 kwa mara ya kwanza nchi zote za Ulaya hazikuripoti kesi hata moja ya malaria kulingana na shirika la afya duniani WHO. Shirika hilo limesema katika ripoti yake ya mwaka hivi leo, kabla ya maadhimisho ya siku ya malaria duniani yatakayofanyika tarehe 26 Aprili mwaka huu. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Kuanzia mwaka 1995 hadi mwaka 2015, idadi ya kesi za malaria zile zinazoitwa za asili au ni maambukizo ya ndani zimeshuka kutoka 90712 mpaka sifuri huko barani Ulaya na Asia ya kati, eneo ambalo linalojulikana na WHO kama mkoa wa Ulaya. Mwaka 2015 kulikuwa na takriban vifo laki 4 na 38 elfu vya malaria kote duniani, kwa mujibu wa WHO vifo vingi vimetokea katika eneo la Afrika ambalo limeshuhudia asilimia 90 ya vifo, ikifuatiwa na eneo la Asia kusini mashariki likirekodi vifo asilimia saba na asilimia kwa eneo la Mediterranean. WHO hata hivyo inatambua kwamba eneo la Ulaya bado lina wasiwasi wa kukumbwa na kujitokeza tena kwa kesi kutokana na kesi hizo kutokea nje kwenye maeneo ambayo yana mlipuko wa malaria. Dr Suzamana Jacob, mkurugenzi wa WHO kwa upande wa Ulaya amesema kwamba mpaka malaria itakapotokomezwa kote ulimwenguni watu wanaosafiri kwenda na kutokea kwenye maeneo yenye malaria wanaweza kuingiza ugonjwa huo wa Ulaya, na hivyo ni vyema kuendeleza kazi nzuri katika kuzuia kuzuka tena kwa ugonjwa huo. Asante sana Sandey Shomari kwa ripoti hiyo. Ninaendelea sasa, ninaendelea na ha habari za dunia. Mrepublican Donald Trump na Mdemokrat Hillary Clinton wanakaribia kushinda uteuzi wa kuwakilisha vyama vyao katika kinyang'anyiro cha urais baada ya ushindi wao mkubwa kwenye uchaguzi wa awali uliofanyika jana Jumanne katika jimbo la New York hapa Marekani. Sasa wawili hao wanalenga majimbo tano katika uchaguzi wa awali wiki kesho ili kupanua ushindi wao dhidi ya wa wapinzani wao. Uchaguzi utakaofuata katika kinyang'anyiro hiki cha mwezi mzima ni tarehe 26 mwezi huu, wakati ambapo Warepublican na Wademokrat watapambania kura za awali katika majimbo manne ya kaskazini mashariki mwa Marekani, yakiwa ni pamoja na Pennsylvania, Maryland, Connecticut na Rhode Island. Uchunguzi wa maoni unamwonyesha Trump na Clinton wakiwa na kura nyingi. Jimbo dogo la Delaware bado halijatolewa maoni yake, lakini pia kura zitapigwa katika jimbo hilo na wajumbe. Kutoka kundi la waasi wa kihudhi nchini Yemen na washirika wao wanasema watashiriki mazungumzo ya amani yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa huko Kuwait baada ya kukaa nyumbani kupinga kilichoshutumiwa kuwa ni hasia za usitishaji mapigano zinazofanywa na vikosi vinavyoungwa mkono na serikali. Wawakilishi kutoka pande zote za wahudhi na chama cha rais wa zamani Ali Abdu Saleh ambacho kinaungwa mkono na wahudhi walisema wanapanga kuwasili huko Kuwait leo Jumatano au kesho Alhamisi. Umoja wa Mataifa ulijaribu kuanza mashauriano siku ya Jumaatatu, lakini maafisa waliahirisha mazungumzo hayo kwa muda wakati wajumbe pekee wa serikali walipowasili. Baada ya kutangaza kucheleweshwa kwa mazungumzo hayo, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Ismail Old Chek Ahmed alishukuru serikali kwa nia yake ya dhati na kusema kwamba ana matumaini kuwa wahudhi hawatakosa kutumia fursa hiyo kumaliza ghasia nchini Yemen. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kuangalia namna mambo yalivyo kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu. Na kwenye taarifa tulioipa kipaumbele ni kwamba askari watatu wa jeshi la Congo la FARDC wameuawa katika mapigano yaliyotokea kwenye eneo la Rugari Kishegu, karibu na kambi ya kijeshi ya Rumagambo huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Congo kati wa operesheni ambayo inaendelea ya kuwasaka uh, wale waasi. Mwandishi wetu Astel Malivika ana ripoti zaidi kutoka mashariki mwa Kongo. Mapigano hayo yametokea katika maeneo ya Rugari katika wilaya ya Ruchuru ambako wapiganaji wa FDLR wameshambulia jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na askari watatu tifu kwa serikali wamefariki dunia katika mapigano hayo. Kuna operation kabambi zinazoendelea hivi sasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako jeshi la serikali laendelea katika msako wa wapiganaji, ikiwemo FDLR na wapiganaji mai mai. Kapteni Njike Kaiko ni msemaji wa FARDC. Yani, jeshi la serikali mashariki mwa jamhuri ya demokrasia Kongo, tulipigana usiku ya jana na leo, ambayo tulipoteza majeshi yetu watatu Kiseguru kis unapaswa kujua kwamba operation ziko zinaendelea. Yani kuna askari wenu watatu wamekufa, alafu na upande wa FDLR wangapi wamekufa leo? Sasa nakwambia kwa ujumla tu wote, kuwachanga sio tu FDLR sisi tunapiganisha sio tiwe vialaraki na vikundi vyote ambayo vinaoleta amani sikuwe ndani ya sehemu yetu ya kazi kwa ujumla, nimekuambia kwamba tano wamefariki alafu wengine wamejileta alafu uh, na watu ishirini na mbili wamejileta mikono wa, wa serikali. Kisha yake kuna silaha kumi na tano ambayo jeshi la taifa ilishachukua. Uh, mapigano haya ya rugari tari hali ya busalamu imerudi. Mapigano ingali inaendelea, ni kizani, unajua kwamba operation ingali inaendelea, tujapewa ruhusa ya kukata, ni kusema mapigano ya ngali na tungali tunaendelea kutafuta adui na kumnyanyasa. Naye Omar Kavota ni mwanaharakati hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, wale ambao wanashambulia wakikidai kuwa FDLR Kwenye ni FDLR ama ni FDLR, ni FDLR wa kusajiliwa ambao wanafanya vitendo kama hivi, ili Rwanda iweze kupata kisingizio cha kuingia DRC, huku ikidai ya kuwa FDLR ni tishio kwa usalama wake, kwani mashambulizi haya yanaendesha kwenye wilaya ambayo ni inapakana na Rwanda. Hiyo inaacha tunakuwa na wasiwasi na kuona ya kuwa hali ya usalama huko nchini DRC ingali tete. Ifahamike kwamba wapiganaji wa FDLR waku... Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka wa 1994 huku Rwanda ikisema kwamba kila mara wapiganaji hao ni tishio kwa nchi yake. Sauti Sauti ya ya Amerika, Goma. Idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, BMJ Mureidhi akiendelea nazo habari za dunia. Marekani inaamini miezi miwili ya usitishaji wa mapigano nchini Syria bado ipo na inatekelezwa licha ya kuongezeka kwa ghasia na shutuma za ghasia zinazofanywa na waasi na serikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani wa Marekani John Kirby alisema jana Jumanne kwamba kiwango cha mapambano bado kipo chini eh, kama ilivyokuwa kabla ya mashauriano ya kusitisha vita eh, kwa muda kufanyika mwishoni mwa wiki mwishoni mwa mwezi wa Februari. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Syria, Stefan de Mistura alielezea ongezeko la ghasia kama lenye kutia wasiwasi katika tathmini yake ya wiki hii, lakini alisema pia kwamba usitishaji wa mapigano unafanyika katika maeneo mengi. Na timu ya uokozi huko Ecuador inaendelea kuwatafuta katika vifusi watu walionusurika katika tetemeko la ardhi lililokuwa na kiwango cha 7.8 katika vipimo vya Richter, huku mazishi yakianza kwa zaidi ya watu 500 waliofariki. Idadi ya vifo inaonekana kuongezeka na baadhi ya maafisa wanasema zaidi ya watu 1700 bado wamepotea, ikiwa ni siku tatu baada ya tetemeko hilo la ardhi la awali. Hata hivyo wizara ya ulinzi ya Ecuador inaweka idadi ya watu waliopotea kuwa ni 231 na kwa mujibu wa makadirio ya serikali zaidi ya watu 4600 walijeruhiwa. Idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika tukiendelea kuchanganua mambo na sasa, moja kwa moja hapa Marekani, ni kwamba jumuiya ya Watanzania katika jimbo la Texas katika siku za karibuni imekumbana na mikasa ambapo majuma mawili yaliyopita mtanzania Henry Kiherile alipoteza maisha kwa kupigwa risasi na kuporwa gari lake. Basi Jumapili iliyopita mtanzania mwingine kwa jina Andrew Sanga alipigwa risasi na sasa yuko katika hali ya eh, mahututi katika hospitali ya Memorial Hermann katika mji wa Houston huko Texas. Basi mwenzangu Sande Shomari amezungumza na msemaji wa familia yake Bwana Prosper Kiswaga na kuanza kutaka kujua hali ikoje kufikia sasa. Nitapenda kwenda kwa undani, ila nitaongea kwa kifupi tu kwamba huyu mtu alipata matatizo siku ya Jumapili, alipigwa risasi na yuko hospitalini mpaka muda huu tunavyoongea. Na kinachofahamika ni kwamba amepigwa risasi, na aliyempiga risasi bado hajulikani wala hatajwi. Pengine utuambie tu, kuna taarifa yoyote ambayo mmejaribu kuzungumza na polisi na wamewaambia nini? Polisi tumezungumza na wao, bado wanafanya utafiti kuna information ambazo tayari zimekuwa shared. Kwa hivyo kwa kifupi, wanalishughulikia hiyo nao. Naam. Prosper, kuna mikanganyiko mingi sana kuhusu taarifa ya tukio hili. Hebu labda utusaidie kufanua, ilitokea wakati gani na ilikuwa ni eneo gani hasa specific? Muda ni asubuhi, siikuwa saa kumi na mbili, I don't know specific, kwa sababu sikuwepo kwenye tukio, lakini ni asubuhi. Ila hiyo eneo kuna shopping center kubwa, hiyo shopping center, na kuna hiyo klabu ambayo Safari, kwa hiyo nataka tu uh, kuclarify asije mtu akasema kwamba hii kitendo kimetokea Safari. No, I don't wanna damage jina la Bwana Batamula kwamba imetokea Safari. It's a big shopping center. Ina viduka duka na katika end ya hiyo shopping center kuna baa. Hiyo baa kwa nje hapo kuna Mkenya huwa always anakuwa na, huwa na truck lake ambayo anavuta jiko, kwa hiyo hapo mara nyingi wanauza nyama na na na, na ugali <coughs> asubuhi kwa watu wengi, wakimaliza kucheza cheza muziki huko, ambao wanapenda kula kwa kwao, wanatembea wanatoka kutoka kwenye klabu huko wanakuja moja kuja mpaka hapo mwisho, wanabeba chakula then wanakula, au wanarudi zao nyumbani. Kwa hiyo haijatokea safari klabu hii, naomba iwe straight kwenye record. Na baada ya kupata haya matatizo, inasemekana kwamba huyo muhusika aliyesababisha, hakuna watu waliomwona na aliondoka moja kwa moja au wangalau waliweza polisi kuzungumza na baadhi ya waliokuwepo pale waliona ilo tukio huko. Sitapenda kwenda details kwa sababu sikuwepo, kwa sababu kumekuwa kuna hadithi nyingi, na sitaki kuharibu uchunguzi kwa sababu sikuwepo. At least ningekuwepo, ningeweza kusema kweli for sure. Kuna watu ambao tayari walikwenda wametoa ushahidi la siko tayari kuwataja majina, na pengine kutokana na hivyo pina. kuna mtu yoyote ambaye polisi wanasema ukizungumza na ambaye ametiwa mbaroni? No, so far tume bado sijasikia, so yes, lakini najua Very hard kupata mhusika aliyofanya hiyo kitu na kwa sababu kuna mazungumzo yametoka kwa baadhi ya watu wakisema kwamba kuna akaunti imefunguliwa ya kumchangia Andrew. Je, unaweza kutueleza nini kuhusu hiyo akaunti ya GoFundMe iliyofunguliwa? Hii akaunti haituhusu wana familia, inaweza nikasema hivyo kwa sababu moja tu, aliyefungua huyu mtu nadhani kwa North Carolina kama sikosei ni rafiki wa Andrew, lakini haijapata baraka za kutoka kwa wanafamilia wala Houston community, kwa hiyo tumeiona na tulivyoiona haraka sana uongozi wa jumuiya kueleza, kwamba kwa kifupi, kwamba jamani, huyu mtu anatambulika ni rafiki yake Andrew, lakini sio kwamba imefunguliwa kwa baraka za familia au jumuia ya wana Houston. Ni Bwana Prosper Kiswaga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Texas hapa Marekani. Na tukiondoka Texas Uh, kufuatia ushirikiano wa kaunti ya Nakuru nchini Kenya na kampuni moja inayopanda maua katika karibu na mji wa Naivasha uh, imepanga kujenga hospitali ya kujifungulia kina mama pamoja na maabara basi. Nimeweza kuzungumza na Daktari Samuel Mwaura ambaye ni mratibu mkuu wa masuala ya afya katika kaunti ya Nakuru, na anaeleza zaidi kuhusu mradi huo. Hiyo ni hatua ambayo tuko naushikiliana na supermarket moja, Witro Supermarket. Supermarket yenyewe iko base ya UK, wako na kitu wanaita Witro Foundation ambayo ni pesa ambayo wananunua maua kutoka Naivasha, Oserian Development Company. Wakishanunua maua wakiuza, kuna ile pesa wanatenga kando, ambayo ni ya kuleta kurudisha kwa hii community ambayo walinunua maua. Sasa ile mradi ambayo, ambayo, ambayo imewekwa hii mwaka tumu, kwa kushirikiana na kaunti, wametenga pesa ya kiasi milioni kumi na tano kujenga chumba cha ja kifungulia cha wamama na pia maabara baada ya ujenzi wa hospitali, je, labda pengine unajua ni nani watakaokuwa wakifanya kazi katika hospitali? Wale watakaofanya kazi watafadhiliwa na kaunti ya Nakuru ama labda ile foundation itaendelea pia kuweza kufidia mishahara yao? Wale ambao watafanya kazi hapo watakuwa wafanyakazi wa serikali ya Nakuru Kaunti, ambao ni wafanyakazi wetu. Watakuwa wakilipwa na kaunti ya Nakuru na watakuwa wameajiriwa na kaunti ya Nakuru. Kuna jambo ambalo liliashiria mradi ule kufanyika Moidabi ilhali kaunti ya Nakuru labda ni ni kubwa zaidi na kuna maeneo mengine labda ambayo yana mahitaji zaidi kuliko eneo la Moidabi? Hii mradi lilipelekwa hapo sababu maua zenyewe za Australian Development Company zinatoka hiyo sehemu ya Moidabi. Kwa hivyo katika ile corporate social responsibility, hii, maua, hii foundation inarudisha ina, ina hiyo pesa kwa ile community ambayo wanapata maua. Kwa hivyo hiyo ndio ilikuwa kriteria ya kuangalia kwamba watarudisha kwa hiyo pesa kwa hiyo community ambayo ni Mwendabi kwa, kwa. Katika sehemu nyingi duniani kumekuwa na matatizo ya makampuni ambayo labda pengine yanafanya kazi na kushughulika na kemikali socio corporate responsibility. Nyinyi kama county mtakuwa na shida ya kuweza kuwadhibiti iwapo watatumia kemikali katika ukuzaji wa maua, kwa labda vigumu zaidi kuwadhibiti katika hali ya mazingira. Ni kampuni ambayo tumekuwa tukifanya kazi karibu nao sana na wamekuwa wakitii ama wakifuata sheria ambazo zimewekwa hapa Kenya. Wanafanya kazi na, na, na kwa wizara yetu, kuna ile department, ama ile sehemu ya public health ambayo iko na regulation kila wakati. Hata kabla hii mradi kuja, tunaenda tunafanya inspection kwa hizi flower farm. Na niseme Oserian wamekuwa eh, wamekukando na mradi wa moidabi. Kuna miradi mingine yoyote katika kaunti ya Nakuru inayohusiana na mambo ya kiafya? Tumeweza ku, kuanzisha maternity zaidi ya kumi katika kaunti ya Nakuru, ziko sehemu zote za Nakuru. Ukiangalia Naivasha, iko Karagita, tumeweka mradi hapo Karagita, bado inaivasha. Juu upande ya Njoro iko mradi kwa pale Kihingo, na pia dispensary ambazo tunasema ni primary health facilities, ili wananchi waweze kupata hizi services karibu na kwenye wanaishi, na pia zile hospitali ambazo tulipata kutoka kwa national government wakati ya devolution, tumejaribu kuzi, kuzipanua na mwishowe. Daktari, mnazuia vipi shughuli kama hizi ambazo ni muhimu kwa katika jamii kuingiliwa labda na masuala ya kisiasa ya ambayo yanaweza yakadumaza maendeleo? Katiba yetu kuna ile separation ya of functions. Utapata ya kwamba executive iko independent, tuko kivyetu tunafanya kazi, na oversight ambayo inafanywa na county assembly pia iko kivyao. Kwa hivyo kwa hii katiba tunaweza kuseparate siasa na utendakazi, kabla ya kuingia kwa masuala ya daktari. Aliyekuwa akizungumza ni daktari Samuel Moura, Akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka kaunti ya Nakuru. Na sasa maafisa wa afya ya umma katika eneo la Mombasa wamo mbioni kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa homa ya maini, yani hepatitis A hey. Hii ni baada ya kuongezeka kwa idadi ya watu ambao wanafika katika hospitali na zahanati mbalimbali mbali za umma na zile za kibinafsi na kupatikana na virusi vya ugonjwa huo. Mwanahabari wetu Liberty Adede akiwa Mombasa ametuandalia taarifa fupi kuhusu kinachojiri katika pwani ya Kenya. Wizara ya afya ya umma na serikali ya kaunti ya Mombasa zimeanza rasmi zoezi la ukaguzi wa visima vya maji, hoteli, na pia kampuni za kuuza maji kufuatia kuzuka kwa ugonjwa wa homa ya maini almaarufu hepatitis A. Hii ni baada ya kuongezeka kwa idadi ya watu walioambukizwa ugonjwa huo kutoka 21 hadi sasa watu takriban 120 kulingana na takwimu zilizonakiliwa katika hospitali na zahanati za umma katika eneo la Mombasa. Maafisa wa afya ya umma wanasema kuwa huenda ugonjwa huo ulitokana na joto jingi lililokumba Mombasa na taifa kwa jumla, swala lililosababisha watu kubugia maji sana, wengi wakikosa kuzingatia usafi wa maji hayo. Uh, hapa waziri wa afya katika kaunti ya Mombasa, Abdi Mohamed, anasema kuwa kutokana na kuongezeka kwa joto, watu wamekuwa wakinywa maji mengi na huenda maji hayo hayakuwa safi. Tumeandaa mkutano na idara husika za maji na tukakubaliana kwamba wataweka dawa ya kutosha katika vituo vya maji, huku pia visima vikitiwa dawa. Katibu wa kaunti ya Mombasa, Francis Toye, amewashauri wakazi wa Mombasa kuwa kini na maji wanayotumia hukiwa wakihitajika kutoa taarifa yoyote muhimu kwa idara za afya, kukabiliana na kusambaa kwa homa hiyo. Kufikia sasa kumeripotiwa visa 114 vya maambukizi ya ugonjwa huu katika hospitali za umma mjini Mombasa. Maeneo ambayo kwa sasa hivi yameathirika ni sehemu za Mvita Sub County, Changamwe, Kisauni na Likoni. Sasa hivi tumetambua katika uchunguzi wetu ule tumefanya kwamba visima ambavyo viko ndani ya mji wa Mombasa, vingi viko contaminated kwa sasa. Vilevile vile pia tumetambua kwamba chupa za maji, kulingana na toya, wengi wanaopatwa wameambukizwa ni watu kutoka familia zinazojiweza kifedha, swala so linalochangia hatua ya kufanya uchunguzi wa usafi katika hoteli Mombasa. Ripoti zinazokuja ni kwamba miongoni mwa wale ambao wanaathirika zaidi na ugonjwa huu ni wale ambao katika jamii wana nafasi. Na hii inajitokeza katika idadi kubwa ya watu wanaokwenda katika Zahanati za kibinafsi kama Aga Khan, Mombasa Hospital, Pandya. Na hii tumeangalia inaonyesha wazi kwamba kuna mienendo fulani watu wao hufanya, wana mazoea jioni wakitoka na jamii zao kwenda kula katika mikahawa katika mji wetu wa Mombasa. Kwa hivyo mikahawa hii yote pia itakaguliwa. Licha ya maambukizi haya, waziri wa afya nchini Kenya, Kileopa Mailu, hakusita kuwahakikishia wakazi wa eneo la Pwani kuwa serikali kupitia maafisa wake inafuatilia hali kwa karibu, huku idara za maji zikishauriwa kuzingatia usafi wa maji yanayotumika. Tumepata ripoti kuhusu huo ugonjwa wa hepatitis kutoka Lamu kutoka mahali pengine, lakini saa zingine si ugonjwa wa hepatitis ambao ulikuwa huko, ni kulingana na vile watu wanaona huo ugonjwa. Na kwa hivyo, kama wizara, tuko na watu wa public health walo wako huko chini katika kaunti na wengine kutoka wizara ya afya wanaangalia ni kitu gani kinatendeka hapa. Wizara ya maji imepeana pesa kuona kwamba maji Mombasa si haba, kufanikisha juhudi za kutia dawa katika visima hapa Mombasa na pia katika vituo vya maji. Serikali ya kaunti ya Mombasa imetenga shilingi milioni kumi na moja kununua dawa. Kipindi kifupi kilichopita, wakazi wa Mombasa wamekuwa wakilalamikia ukosefu wa maji ya safi ya kutumia, huku utawala ukikosa kutekeleza sera ambazo zingewahakikishia wakazi maji safi ya kutumia. Hatupwi maji ya chupi, tunaletewa kwenye matangi. Matangi kutu kibao, mtoto kinywa leo, kesho hospitali. Sio sasa, twaumia, twanunua maji mtungi shilingi hamsini. Mtu latoto, una watoto, una family, msee, kuwekea pesa, hujuu upike, hujuu nunue maji, hujuu ufue. Homa ya hepatitis A husababishwa na virusi ambavyo vinatokana na uchafu ama kula chakula ambacho kimeingiliwa na vidudu hivyo, na hudhuru maini ya binadamu. Baadhi ya dalili za ugonjwa huu ni pamoja na kupanda kwa joto mwilini ku tapika, kuhara na pia macho kuwa ya rangi ya manjano kuashiria kupungua kwa damu mwilini. Ingawa mwili wa binadamu hupambana na ugonjwa huo na kuushinda, homa hiyo huwasumbua watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na watu wa umri wa juu zaidi, ambao kinga ya magonjwa mwilini imepungua. Shirika la Afya Duniani linadokeza kuwa hakuna dawa mahususi kutibu maambukizi ya ugonjwa huo ambao husambaa kwa haraka, lakini wataalamu wamegundua chanjo ambayo hutolewa kwa awamu mbili na humsaidia binadamu kutoambukizwa ugonjwa huo maishani. Takriban watu milioni 1.5 huambukizwa ugonjwa huo duniani kila mwaka, haswa sana katika mataifa yanayokuwa. Mimi ni Liberty Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wakazi katika mji mkuu nchini Afghanistan, Kabul, wanaendelea kuomboleza kufuatia shambulizi moja lililotokea jana asubuhi, ambalo liliwaua watu 64 na, na kuwajeruhi wengine 347. Kukosa kuwasili mjini Juba jana Jumanne kwa kiongozi wa waasi wa South Sudan Riek Machar, hii ikiwa ni mara ya pili ya kucheleweshwa kwa safari yake wiki hii, kunayaweka makubaliano ya amani katika hatari. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Miezi saba iliyopita, Agasti 29, mwaka 2015, viongozi wa Sudan kusini kutoka pande mbili kuu zenye mgogoro, rais Salva Kiir na Riek Machar, walitia saini makubaliano ya kusimamisha mapigano, kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi 20 katika nchi hiyo changa. Toka kipindi hicho pande zote mbili zimevunja mkataba mara kwa mara. Hivi karibuni Aprili 11 jeshi la Sudani kusini lilishambulia sehemu inayoshikiliwa na wapiganaji wa upinzani, licha ya kwamba iliachwa kuwa sehemu ya kukusanya pamoja wapiganaji, kwa mujibu wa makubaliano ya kusimamisha mapigano. Mgogoro wa Sudani kusini unaendelea kwa muda mrefu unaokaribia nusu ya muda tangu uhuru wa taifa hilo ulizuka tena mwaka 2013 wakati wa kugombania madaraka baina ya rais Kir na Machar ambaye ni makamu wake wa rais wa zamani. Mapigano yalizusha tena ugomvi wa kikabila baina ya kabila la Kir la Dinka na ukoo wa Machar wa Nuer. Maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya watu milioni 2.2 kukimbia nyumba zao, wengi zaidi wakikimbia mataifa jirani. Marekani inalaani mashambulizi hayo ya hivi karibuni ambayo yalifuatiwa na kuongezwa kwa wanajeshi na silaha za SPLA katika wilaya ya Wau, alisema msemaji msaidizi wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Mactona. Katika taarifa ya maandishi ameeleza kitendo hichi ni ukiukwaji wa wazi wa mkataba wa kudumu wa kusimamisha mapigano ambao unatumika nchini kote na ulikubaliwa na wale wote waliotia saini makubaliano hayo. Ameeleza kwamba tunaangalia ripoti tunazoziamini kwamba upinzani na washirika wenye silaha hivi karibuni wameshambulia vikosi vya serikali na raia katika eneo hilo. Tunashutumu kitendo hicho ambacho pia kinaonyesha ukiukwaji wa mkataba wa kudumu wa kusimamisha mapigano. Tunatoa mwito kwa pande zote kutatua mgogoro kupitia mazungumzo. Migogoro kuhusiana na utekelezwaji wa usimamishaji wa mapigano na ukiukwaji unapaswa kupelekwa kwa tume ya pamoja ya uangalizi na tathmini na vyombo vingine vinavyohusika kuangalia makubaliano ya mgogoro katika Jamhuri ya Sudani Kusini, alisema msaidizi Tona. Ameongeza kusema kwamba hakuna suluhisho la kijeshi kwa mgogoro wa Sudani Kusini. Tunaziomba pande zote kutimiza ahadi zao za kutekeleza mkataba wa kusimamisha mapigano kikamilifu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoeleza sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi akiwa Dwayne Collins, fundi mitambo Curtis Bynum, msimamizi Adija Riami, kutoka Washington, langu jina Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu pia BJ Murithi, tukikutakia usiku mwanana, usonabu