Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Abdushakur Abud, tukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Aprili 20 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hii leo, polisi wa Zambia wakamata watu zaidi ya 200 baada ya siku mbili ya mashambulizi dhidi ya wageni. Timu ya taifa ya Kenya ya mchezo wa rugby yaweka historia, lakini kwa nini mchezo huu haujashamiri sana afrika mashariki? Sisi ambao tumeimarika kwa mchezo huu tumekuwa tukicheza miaka kumi na saba. Unaona, imechukua muda huo wote kuweza kushinda kikombe moja. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abud. Habari za alfajiri ya hii leo ni kwamba rais Edgar Lungu wa Zambia ametoa amri maalum kwa idara za usalama kufanya operesheni ya kudumisha tena utulivu na kuheshimu sheria katika baadhi ya sehemu za mji mkuu wa Lusaka. Serikali inaeleza kuwa hatua hiyo itasitisha wimbi la wiki hii la mauaji kutokana na imani potofu iliyosababisha ghasia katika baadhi ya vitongoji vya mji mkuu wa Zambia. Serikali pia inaeleza kwamba uvumi ndio uliosababisha ghasia na mashambulizi dhidi ya wageni na mali zao. Baadhi ya vijana wa Zambia waliwashambulia wageni na maduka yao kufuatia uvumi kwamba wamiliki maduka wamejihusisha na mauaji kutokana na imani potofu ili kunufaisha biashara zao. Russia na Iran zimejimarisha karibu na mji muhimu wa kaskazini wa Syria wa Aleppo katika kile kinachoonekana ni mwanzo wa shinikizo jipya la kuimarisha utawala wa rais Bashar al-Assad. Msemaji wa jeshi la Marekani, Kanali Steve Warren, aliwaambia waandishi wa habari hapa Pentagon jana kwamba wameona dalili kwamba wanajeshi wa serikali wakisaidiwa na Russia wameanza kukusanyika pamoja na silaha na vifaa vya kijeshi karibu na Aleppo, na ni jambo la kutia wasiwasi wasi. Maafisa wa ulinzi na ujasusi wa Marekani wanasema Rusia imekuwa pole pole ikiimarisha vifaa vyake karibu na Alepo ikihamisha silaha kubwa kubwa ilizotumia wakati wa mashambulizi ya kuuteka mji wa Palmir kutoka wapiganaji wa Islamic State. Wakati huo huo, mamia ya wapiganaji wa kishia wakisaidiwa na Iran wanaelekea katika eneo hilo kuimarisha jeshi la serikali. Rais Barack Obama wa Marekani na Mfalme Salman wa Saudi Arabia wamekubaliana juu ya umuhimu wa kuweka mwelekeo wa kuhusisha pande zote katika kupunguza mizozo ya kikanda walipokutana kwa mkutano wa faragha wa saa mbili katika kasri ya Erga mjini Riyadh hapo jana. Katika taarifa baada ya mkutano huo, White House inaeleza kwamba viongozi hao wawili walijadili changamoto zinazosababishwa na shughuli za uchochezi za Iran katika kanda ya Mashariki ya Kati. Aida Issa anatusomea ripoti ya Mary Alice. Marekani na Saudi Arabia wameshuhudia kuongezeka kwa mivutano kati yao kuhusiana na mielekeo inayotofautiana kuhusu Iran na vita dhidi ya ugaidi. Taarifa hiyo ilieleza kuwa rais Obama alikaribisha usitishaji wa hivi karibuni za uhasama huko Yemen na juhudi za mfalme Salman katika kutoa msaada kote nchini Yemen. Kadhalika, rais Obama alishinikiza umuhimu wa kuzidisha kampeni dhidi ya kundi la Islamic State na kuunga mkono jukumu muhimu la Saudi Arabia katika muungano dhidi ya waasi wa Yemen. Baadaye rais Obama alikutana na mwanamfalme wa Abu Dhabi Sheikh Mohammed Bin Zaid Al Nahyan ambaye pia ni makamu kamanda mkuu wa vikosi vya jeshi vya Umoja wa Falme za Kiarabu. Mikutano hiyo inafanyika siku moja kabla ya mkutano wa viongozi wa Baraza la Ushirikiano la Nchi za Ghuba, GCC. Marekani na washirika wake wa Kiarabu watajadili masuala tete yanayokabiliwa na kanda hiyo. Mkutano huo utahudhuriwa na ushirikiano wa mataifa sita ya Ghuba, ikiwa ni pamoja na Saudi Arabia, Kuwait, Umoja wa Falme za Kiarabu, Qatar, Bahrain na Oman hiyo jana, White House ulioita mkutano huo nafasi muhimu kwa Marekani na washirika wake wa Kuba kuimarisha ushirikiano dhidi ya ISIL na pia kujadili mizozo ya kikanda. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka Kumekucha Afrika Sauti ya Amerika. Tetemeko kubwa la pili lenye nguvu za 6.1 Richter limetikisa pwani ya bahari ya Pacific ya Ecuador mapema jana na kuzusha hofu na wasiwasi kwa wakazi ambao walikuwa ndio mwanzo wanakabiliana na maafa ya tetemeko kubwa la Jumamosi. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko la Jumamosi, lilikuwa na nguvu za 7.8 kipimo cha Richter, imeongezeka na kufikia 525 hiyo jana. Waokozi wameanza kukata tamaa ya kuweza kumpata mtu mwingine hai chini ya vifusi zaidi ya watu 4600 walijeruhiwa na karibu wengine 100 hawajapatikana bado. Rais wa Ecuador Rafael Correa aliwaambia waandishi wa habari kwamba kazi kubwa hivi sasa ni kuokoa na kuzika waliofariki. Maelfu ya wakazi katika maeneo yaliyofurika mji wa Houston, jimbo la Texas, kusini mwa Marekani wanahangaika hivi sasa kukabiliana na uharibifu uliosababishwa na mafuriko makubwa kutokana na mvua nyingi kuwahi kutokea baada ya miaka mingi katika mji huo, na inatabiriwa kuna mvua zaidi zitakotokea katika ghuba hiyo ya Mexico, wakati mito imefurika na kuongeza maafa kwa wakazi hao. Takriban watu wanane wamefariki kutokana na mvua zilizoanza siku ya Jumapili na kusababisha mafuriko hayo. Gavana wa Texas, Greg Abbott, ametangaza hali ya dharura katika wilaya tisa zinazozunguka mji wa Houston. Biashara katika sehemu kubwa ya mji huo imefungwa mji wa nne kwa ukubwa wa Marekani kwa wiki nzima kutokana na maafa hayo. Waokozi wameweza kuwaokoa watu elfu moja mia mbili waliokwama kutokana na mafuriko na zaidi ya nyumba elfu moja zimeharibika. <mulia> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ripoti za walionusurika kutokana na ajali ya meli karibu na mwambao wa Libya zinaashiria kuwa takriban wahamiaji 400 wamezama, kufuatana na idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR. UNHCR inaeleza watu 41 walionusurika kutokana na maafa hayo waliokolewa na kupelekwa katika kisiwa cha Ugiriki cha Crete. Mwandishi wa VOA Edward Yerenian ametuandalia ripoti ifuatayo na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ela, Maafisa wa Ugiriki wanajiandaa kuwaondosha walionusurika kutokana na ajali ya meli ya Aprili 8 kutoka kwenye uwanja wa mpira katika kisiwa cha Krit hadi kwenye kituo kilichopo bara. Wanusura waliambia idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa kuwa takriban wahamiaji mia nne walizama pale meli waliokuwa wakisafiria ilipozama kwenye bahari ya Mediterranean nje ya mwambao wa Libya. Mashahidi waliozungumza na idara ya Kisomali ya Sauti ya Amerika wiki hii, nao pia walitoa madai sawa na hayo. Watu hao walionusurika wanasema wahamiaji walikuwa wakihamishwa kutoka boti dogo na kuhamishwa hadi kwenye meli moja kubwa, ilipopundukia na kuzama. Ni idadi ndogo tu ya wahamiaji walioweza kuogelea na kurudi kwenye boti dogo. Meli moja ya kibiashara hatimaye iliwaokoa watu hao 41, na kuwapeleka karibu na bandari ya Kalamata. Msemaji wa UNHCR Aridnis Panaki, akizungumza kutoka kisiwa cha Crete, aliwaambia waandishi wa habari kuwa wengi wa walionusurika walikuwa bado wako katika hali ya mshtuko na baadhi yao walikuwa wanalia. Serikali ya Somalia ilisema Jumatatu kuwa takriban raia wake 200 walizama katika ajali hiyo. Vyombo hivyo viliohusika viliripotiwa kubeba wahamiaji kutoka Ethiopia, Sudan, Siria na Misri. Walionusurika wanasema boti dogo ambalo lilibaki likiolea lilianza safari yake kutoka Tobruk, Libya, mkaribu na mpaka na Misri. <coughs> Kijana mmoja kutoka Ethiopia alionusurika aliwaambia waandishi wa habari kuwa ni wachache tu walioanza safari hiyo kwenye boti kubwa. Walionusurika Said Sadik, mwana sosiolojia wa kisiasa kutoka Misri, aliambia Sauti ya Amerika kuwa wahamiaji wengi na wakimbizi wanalaghaiwa na walanguzi kulipa pesa ili kufanya safari hiyo hatari. Some mafia and some mafia to money. baadhi kutu ya mafia wa Ulaya na wa kiafrika wanashirikiana kuiba pesa kutoka kwa wakimbizi na kuwatia katika hali ya hatari na hawajali kabisa. UNHCR inasema takriban watu elfu moja wamekufa maji katika meli ya wakimbizi ambazo zimejaribu kufanya safari hatari ya kuvuka bahari ya Mediterranean kutoka Afrika kaskazini wakielekea Ulaya mwaka huu. kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na vilevile vile, tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www voa swahili com. Hivi sasa, Abdu Shakur Abud anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Uchunguzi mpya uliofanywa kupima hisia za vijana wa Kiarabu imegundua kwamba licha ya kuongezeka kwa hali ya kukata tamaa huko mashariki ya kati, wingi mkubwa wa vijana hao wanapinga imani ya kiitikadi kali inayofuatwa na kundi la Islamic State. Utafiti uliofanywa na taasisi ya Assad imegundua kwamba asilimia sabini na saba ya vijana wa Kiarabu wenye umri kati ya miaka kumi na nane hadi ishirini na nne wanawasiwasi kutokana na ISIS kupata nguvu, ingawa wengi wanasema wanaamini kundi hilo halitafanikiwa kuunda taifa la Kiislamu. Wengi wa vijana waliohojiwa wanaamini ukosefu wa ajira na nafasi za maisha kwa vijana ni mambo ya kulaumiwa kutokana na waandikishaji wa ISIS, lakini mmoja kati ya wane wanasema hawafahamu kamwe kwa nini mtu atataka kujiunga na kundi hilo. Polisi wa Israel ilitangaza jana kwamba imewakamata wanachama sita wa kile inachokieleza ni kitengo cha magaidi wa Kiyahudi wanaotuhumiwa kuhusika na mashambulizi dhidi ya Palestina. Watuhumiwa ni walowezi kutoka Ukingo wa Magharibi. Na maafisa wa idara ya ujasusi wa Shin Bet wanasema watu hao ni pamoja na watoto wawili na wanajeshi, mwanajeshi mmoja wa Israel. Miongoni mwa uhalifu wanaotuhumiwa kutenda ni kuruhus, kurusha mabomu ya moto na mabomu ya kutoa machozi ndani ya nyumba za wapalestina na kuwashambulia madereva na wakulima wa Kipalestina. Hakuna alijeruhiwa vibaya kutokana na uhalifu huo. Mahakama kuu ya Marekani imeamuru Iran kulipa karibu dola bilioni mbili za fidia kutokana na fedha zake zinazoshikiliwa hapa Marekani kwa familia za Wamarekani waliouliwa kutokana na ugaidi uliodhaminiwa na Teheran. Kwa uamuzi wa majaji sita dhidi ya wawili, mahakama kuu iliunga mkono sheria mwaka elfu mbili kumi na mbili inayohusiana na kugawanywa kwa fedha hizo, inatoa fidia kwa hasara zilizowakumba jamaa wa wanajeshi na Marines 241 waliouliwa mwaka 1983 katika shambulizi la kigaidi la mjini Beirut. Wanajeshi 19 wa jeshi la Marekani waliouliwa mwaka 1996 katika shambulizi la mabomu katika majengo ya Kobar, Saudi Arabia na mashambulizi mengine. Mahakama za Marekani zimeshapitisha maamuzi kama hiyo kupendelea waathiriwa wa ugaidi uliodhaminiwa na Iran. Lakini Iran hadi sasa imekataa kuheshimu maamuzi hayo na hivyo mawakili waathiriwa hivi sasa wametaka fedha kuchukuliwa kutoka mali za Iran hapa Marekani. Kucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kwa ajili ya kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Zambia imewakamata zaidi ya watu mia mbili kufuatia siku mbili za mashambulizi dhidi ya wageni katika mji mkuu wa Lusaka. Ghasia za wiki hii zilizuka baada ya tetesi kwamba wageni wamefanya mauaji kutokana na imani potofu, lakini asasi za kiraia nchini humo zinaeleza kwamba watu walikuwa wanatafuta sababu tu kutokana na kuongezeka kwa gharama za maisha na masuala mengine ya kiuchumi. Sasa idi vipi ripoti zaidi kuhusiana na hali hiyo huko. Jeshi la polisi la Zambia limepeleka maafisa elfu mbili wa polisi ili kuleta usalama baada ya siku mbili za ghasia na wizi wa madukani mjini Lusaka. Kwa mujibu wa polisi na maafisa wengine, wezi wa madukani walilenga maduka yanayomilikiwa na wageni pamoja na ya wenyeji. Msemaji wa polisi Charity Munganga ameiambia VOA kwamba walifanikiwa kuwakamata watu kadhaa. Tumewakamata washukiwa wa mia mbili sitini na mbili kuhusiana na wizi wa ngawira, na pia tumekamata washukiwa wa kumi na moja kuhusiana uh, na mauaji ya imani potofu. So, kwa hivyo kwa sasa haihusiani na wageni yeah, lakini ni watu tu waliotumia hali hiyo na kuwa kisingizio. Muunganga ameeleza kwamba watuhumiwa wanaoaminika kuhusika na shutuma za mauaji hawakuwa raia wa kigeni. Washukiwa hao kumi na moja ni wa Zambia. Hatuwezi kutoa taarifa za kina kwa sababu kesi hiyo bado ipo katika uchunguzi, lakini pale tutakapokamilisha upelelezi tutawapatia majina yao na kile tulichokipata kinachowahusu. Mauaji ya imani potofu ni tatizo katika baadhi ya sehemu barani Afrika, ambapo baadhi ya watu wanaamini katika uchawi ama kafara inaweza kuwafanya wakawa na mafanikio katika biashara ama maisha yao. Maxon Nkoma kutoka asasi ya kiraia inayoshughulikia umasikini nchini Zambia anasema watu wanaamini katika uchawi na ukosaji wa fursa ni moja ya sababu kubwa ya ghasia dhidi ya wafanyabiashara. Umaskini umejitokeza kupitia mashambulizi haya yakilenga maduka yanayomilikiwa na wageni yana, kwa sababu mashambulio hayo hayawashambulii wageni moja kwa moja, bali yanalenga zaidi maduka yao. Unapowaona watu wanatoka ndani ya haya maduka, utawaona watu wanatoka na vyakula ama vitu vya mahitaji ya kawaida kama sukari. Taifa hilo lenye utajiri wa madini ya shaba linakabiliwa na changamoto za kiuchumi kwa sababu ya kushuka kwa bei ya shaba duniani. Shaba inalipatia taifa hilo theluthi mbili ya mapato yake ya kigeni. Wakati huo huo, bei za bidhaa muhimu zimepanda kwa asilimia 20. Mmiliki wa biashara kutoka Rwanda ameiambia VOA kwamba raia wa Zambia hawana furaha kabisa. the thing which is being kitu ambacho kinazungumzwa na wenyeji, wanasema Wanyarwanda wanaendesha sehemu kubwa ya biashara, wana hisa kubwa na wana pesa nyingi mno, ilhali wenyeji baadhi yao hawana chakula na kazi za kutosha. Zambia kwa muda mrefu imewahifadhi wakimbizi kutoka Rwanda na watu kutoka nchi za jirani, lakini hii ni mara ya kwanza nchi hiyo inakabiliana na mashambulizi makubwa dhidi ya wageni. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Nam, timu ya taifa ya rugby ya Kenya, Kenya 7 iliandika historia mwishoni mwa wiki kwa kufanikiwa kuchukua kombe la dunia la mchuano maarufu wa rugby 7, World Cup Series 7 iliyofanyika huko Singapore baada ya kushinda timu kali ya Fiji kwa pointi 30 kwa saba. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kocha wa wazalendo wa timu hiyo Benjamin Ayimba, na kwanza kutaka kujua aliyofanikiwa kunyakua ushindi huo. Wachezaji wangu wamekuwa wakijitahidi vizuri uh, msimu, msimu huu kuanzia mwanzo ni tournament ya, ya, ya nane, ambayo tunacheza na wamekuwa wakimarika kila mara hapo mara kwa mara, na ikifika pale walikuwa na ujuzu mzuri wa mchezo huo, na pengine kwa wengi ambao wanafahamu na kufuatilia mchezo huu wanajua kwamba yes. kenya imekuwa ikifanya vizuri miaka mingi lakini vile, vile katika timu nyingine za afrika mashariki hawaonekani kufanya vizuri kwenye huu mchezo nini ambacho kocha anawaambia mchezo wenyewe si mchezo ambao umecheza upande huu wa, wa, wa, wa dunia kwa, kwa miaka mingi sisi ambao tumeimarika kwa mchezo huu tumekuwa tukicheza miaka kumi na saba unaona imechukua muda huo wote kuweza kushinda kombe moja so, ni kitu ambayo it, itachukua muda kabla kabla kabla, ikite mizizi hapa na coach, najua hivi sasa macho yenu na masikio na maandalizi yote yanaelekea kule Rio. Hey, oh, diyo, olimpiki. Olimpiki. He, sasa je, hebu eh, tuambie huko Rio, nini matarajio, nini ambacho mategemea mtafanya kule? Matarajio ambayo tunayo ni kwamba tunataka kushinda olimpiki kama yule mchezaji yoyote ambaye anaenda, na kwa sasa tunatumia mkondo um, um, uliobaki wa London na Paris kuweza kujikakamua vizuri, tujitahidi, ndivyo tuende kuona kama tunaweza pata wachezaji kuwa waimarisha vizuri wache, wache, wacheze wacheze kwa makini. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba timu yako ina uwezo wa kwenda kuhakikisha inaondoka na dhahabu au hali unaionaje? pale popote dhahabu ama ama hata iwe ni iwe, iwe ni silver tutakuwa tumeridhika, na pengine yale ambayo kocha umeyafanya kwa timu hii ambayo pengine unasema pengine inahitaji kidogo kuongeza au kupunguza au pengine ni kuwapa tu motisha kwa, waken, Wakenya wenzao wanaweza fanya vitu vyao vizuri na kwa kwa muda mrefu umekuwa ni kwamba wanaelezwa ni, ni, ni kama wale ambao wametoka nje ndio wanaweza fanya kazi kama hivi, na kwa sasa ni kuwapatia tu motisha kuwaeleza kwamba kwa kwa, wanaujuzi eh, sambamba na wale ambao wanatoka nchi jirani na wale ambao wameimarika wa, wa kwenye mchezo wa kwenye kutushinda na kwa sababu kama kochi unavyosema, mchezo huu haujakuwa ukifahamika sana katika nchi nyingine za Afrika Mashariki. Sasa mna kombe kubwa kama hili, wito wako kwa wengine? baada -ba -ba -ba -ba -ba ya wiki iliyopita. Kwa sasa tunafikiri ni mchezo ambao eh, wazazi na wanafunzi watakuwa wakiangalia, na wanasema wanataka kicheza kwa sababu kina, kina mazuri pale mbeleni. Huyo ni Benjamin Ayimba, kocha wa timu ya rugby iliyonyakua kombe la dunia akizungumza na Sauti ya Amerika. Imefika miaka mitano sasa toka kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Ivory Coast, na sasa serikali imetoa orodha ya watu zaidi laki tatu wanaopaswa kufidiwa kutokana na udhalimu waliokabiliana nao wakati wa vita viwili vilivyotokana na mgogoro wa kisiasa wenye historia ndefu toka mwaka 1990 ili sasa ripoti ya Mili Lob kutoka Abijani inaeleza nini kinachosababisha watu hawa wanapata fidia hiyo kutoka serikali. Kwa hakika idara ya serikali inayohusika kuwa fidia waathirika conarive inaeleza kwamba imepokea maombi laki nane na wote isipokuwa idadi inayokadiriwa theluthi moja kati yao walikataliwa. Kamishna wa conarive Francois Kaudije Ofoumou anasema De de, changamoto kubwa ilikuwa ni kukagua maombi yote. Baadhi ya watu walikuwa wameorodheshwa mara mbili, baadhi ya maombi yalikuwa hayajakamilika, na pia kulikuwa na baadhi yaliyotokana na ubadhirifu. Orodha ya mwisho ya zaidi ya majina laki tatu tayari imewasilishwa kwa rais kwa ajili ya kuidhinishwa. Idara hiyo imegawanyisha fidia hizo katika vipengele vinne. Yaani, ghasia za kijinsia, kujeruhiwa vibaya, mauaji na kulazimishwa kutowekwa pamoja na kuharibiwa kwa mali. Asilimia 84 ya madai yanaangukia katika kipengele cha uharibifu wa mali. Kwa upande wa Idrisa Diabi, ambaye ni rais wa chama cha waathirika CVCI, anasema orodha hiyo ilikuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu. Uh, uh, ni faraja kuona hatimaye orodha tayari imeshawasilishwa kwa serikali ili kutekelezwa kwa mpango wake kwa ajili ya waathirika. Mwaka uliopita, orodha ya awali ya waathirika elfu ishirini na nne na mia tano wa ghasia baada ya uchaguzi wa mwaka 2010 2011 ilitolewa. Iliwezesha watu waliojeruhiwa kulipwa dola za Kimarekani 260 pamoja na kugharamiwa matibabu yao na karibu dola 1700 kwa familia za ndugu waliouawa. Diabi anasema fidia ni kitendo chenye kutoa ishara njema, lakini watu wamekuwa yatima, wajane ama walemavu kutokana na vita. Kwa hiyo wanahitaji msaada wa muda mrefu. Anasema mpango kama huu wa kijamii ni njia mojawapo nzuri ya kuzuia ghasia za siku za baadaye. Simba Nyika. Naam, msikilizaji, kama ulivyosema ni Simba Wanyika. Abdu Shakur Abud kibao kizuri kabisa uh, cha Afrika Mashariki. Bila shaka hiyo zamani <laughs> zake hizo. Hai, basi msikilizaji, hivi muda si mrefu Abdu Shakur Abud atakusomea muktasari wa habari. Rais Edgar Lungu wa Zambia ametoa amri maalum kwa idara za usalama kufanya operesheni maalum ya kudumisha tena utulivu na kuheshimiwa sheria katika baadhi ya sehemu za mji mkuu wa Lusaka. Serikali inaeleza kwamba hatua hiyo sit, itasitisha wimbi la wiki hii la mauaji kutokana na imani potofu na kushambuliwa kwa wahamiaji. Rusia na Iran zimejiimarisha karibu na mji muhimu wa kaskazini wa Siria Alepo, katika kile kinachoonekana ni mwanzo wa shinikizo jipi la kuimarisha utawala wa rais Bashar al-Assad. Rais Barack Obama na mfalme Salman wa Saudi Arabia wamekubaliana juu ya umuhimu wa kuwepo na mwelekeo wa kuhusisha pande zote katika kupunguza mizozo ya kikanda walipokutana kwa mkutano wa faragha wa saa mbili huko Riadh. Tetemeko kubwa la pili lenye nguvu za 6.1 kwenye kipimo cha Richter limetikisa pwani ya bahari ya Pacific ya Ecuador mapema jana na kuzusha wasiwasi wasi kwa wakazi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Akizungumza kwenye warsha iliyofanyika Ghanzi, Botswana, Aprili 5 na 6, balozi wa Marekani nchini humo Al Mila alisema Botswana ni nchi inayostahili sifa na ni ya mfano wa kuigwa na mataifa mengine kwa kuwa Botswana ina uwezekano wa kuwa miongoni mwa mataifa yaliyoweza kudhibiti mlipuko wa HIV. Warsha hiyo iliandaliwa na taasisi za serikali ya Marekani kwa ushirikiano na kamati maarufu Multisectoral inayohusika na ukimwi. Marekani pia imeshirikiana na taasisi ya habari ya eneo la kusini mwa Afrika, MISA. Programu hiyo ilifadhiliwa na hazina ya rais wa Marekani ya mipango ya dharura kwa ajili ya ukimwi, PEPFA, ambayo ilibuniwa kwa nia ya kusaidia mataifa kukabiliana vilivyo na janga la ukimwi. Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, PEPFA imetumia zaidi ya dola milioni 780 nchini Botswana kukabiliana na janga la HIV kwa kushirikiana na serikali ya Botswana pamoja na asasi za kiraia na washirika wengine wa maendeleo. Tumetoka mbali, Balozi Mila alisema. Balozi Mila alipongeza serikali ya Botswana kwa hatua ya kufikia viwango vya shirika la umoja wa mataifa la ukimwi UNAIDS vya 90 90 90, ikiwa na maana ya kupima wenye ukimwi kwa asilimia 90, kuwafahamisha asilimia 90 ya walioambukizwa wa na kutoa matibabu kwa asilimia 90 ya wale walioambukizwa wa Utafiti uliofanywa na PEPFAR uligundua kuwa kati ya watu 1350 kutoka mataifa 30 waliopatikana kuwa na ukimwi, asilimia 83 walijua hali yao. Miongoni mwao asilimia 86 walikuwa wanapata matibabu na kati yao asilimia 96 walikuwa wamefika viwango vya kudhibiti virusi ndani ya mwili. Hii ilikuwa ni idadi ndogo tu kutoka kwa jamii thelathini na inatia moyo. Balozi Mila pia alipongeza Botswana kwa kubuni mfumo wa kupima na kuanza matibabu. Alisema kuwa mfumo huo unaonekana kufanya kazi katika majaribio yaliyofanywa katika kliniki tofauti. Mfumo huo pia unatumika kuwakinga washirika wa kimapenzi ambao hawajaadhiriwa na maambukizi. Sasa ndio wakati wa kuongeza juhudi, na kwa pamoja tukimbie pamoja hadi tufikie kamba ya mwisho, amesema Balozi Mila. tahariri ya sauti amerika iliyoelezea sera za serikali ya marekani inatumalizia matangazo yetu ya kumekucha afrika kwa siku hii ya leo usikose kusikiliza matangazo ya voa express kwa undani na matangazo yetu ya jioni kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi aida isa mimi ni idi ligongo mwenzangu abdu shakur abud kutoka hapa washington dc tunakuambia asubuhi njema