Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya. Je, umeshawahi kupata matatizo ya moyo? Hivi sasa kuna njia ya kushughulikia matatizo hayo. Wanasayansi nchini Israel wamebuni njia ya kuokoa maisha ya kutumia kifaa maalum ambacho kitafuatilia na kutibu matatizo ya moyo. Watafiti katika chuo kikuu cha Tel Aviv wamezindua kifaa kilichotengenezwa na 3d ambacho kina vitu ambavyo vinahitajika pamoja na tishu za moyo ambazo zimepandikizwa kwenye maabara. Kifaa hicho ambacho kitawekwa kwenye moyo wenye matatizo kinaweza kutengeneza misuli ya moyo kwa kujenga seli katika sehemu ya moyo yenye matatizo. Mmoja wa watengenezaji wa kifaa hicho Profesa Taldrive ameeleza kazi ya kifaa hicho, ni kufahamu kuna tishu na kuistua tishu hiyo pale inapokuwa muhimu. Kifaa pia kinaweza kutumika kama njia mojawapo ya matibabu ya moyo au pale mtu anapokosa hewa ya oksijeni, na kwa sababu kifaa kinaweza kupanuka kama moyo. Lakini pia ni kama mashine maalum ambayo daktari anaweza kumtibu mgonjwa hata akiwa mbali na mgonjwa huyo. Mgonjwa anaweza kuwa amekaa nyumbani kwake na akawa hajisiki vizuri, daktari haraka ataona hali ya moyo wa mgonjwa kupitia kompyuta yake, na anaweza kusua moyo kwa kutumia kifaa alicho nacho mgonjwa na kumpatia dawa. Amesema kifaa hiki kinaweza kusaidia moyo ambao una matatizo au mtu kupata mshtuko wa moyo, kifaa kinakuwa kama njia ya mda... Kifaa hiki kinaweza kusaidia kwenye moyo ambao una matatizo au mtu kupata mshtuko wa moyo. Kifaa kinakuwa kama njia mbadala. Na katika habari nyingine, watu wasiojulikana wakiwa na silaha kwenye pikipiki walivamia na kuwaua maafisa wa polisi saba ambao walikuwa wakilinda watoa chanjo ya polio katika mji wa kusini mwa Pakistan wa Karachi. Maafisa wa polisi wanasema kuwa vifo vimetokea katika mashambulizi mawili ambayo yamepishana kwa dakika chache, lakini hakuna mfanyakazi wa polio aliyejeruhiwa. Januari mwaka huu watu kumi na wanne wakiwemo wale waliokuwa wali wanatoa chanjo na maafisa wa polisi waliwaua wengine ishirini na kujeruhi wakati mlipuaji bomu wa wa kujitoa mhanga karibu na kituo cha polio katika mji wa kusini magharibi wa Kueta. Kundi ambalo limepigwa marufuku nchini Pakistan la Taliban limedai kuhusika na shambulizi hilo. Kundi hilo lenye msimamo mkali na mengine yanayopinga kampeni ya polio, wakidai ni mpango wa mataifa ya Magharibi au wakishitumu serikali kwa kutumia dawa ili kuwafanya watoto wa Kiislamu wasio na uwezo wa kupata watoto watakapokuwa watu wazima. Pakistan na nchi jirani ya Afghanistan ni nchi pekee duniani ambako ugonjwa wa polio bado unawaathiri watoto. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Leo uko na Mirahabu Fredi na mada ambayo inajadiliwa hapa na vijana ni kwamba ni kwa nini baadhi ya wanaume ama wavulana huwatelekeza mabinti pale wanapowapa ujauzito. Kwa jina naitwa Frank Kinabu. Mara ya kwanza mwanaume anapokuwa na mwanamke au wanapokuwa kujihusisha kwenye uhusiano mpaka wanaendelea kufanya hilo tendo, huwa wengi wetu hatutegemei kwamba mtu anakuwa kwenye uhusiano, wengi wanakuwa wajajipanga kwamba inavyokuja kutokea mtu ameshika ujauzito, anaambiwa kwamba na mimba yako, kwa mtu ile jambo na kwaje ajipanga. Ikitokea kwa mwanafunzi kama mimi, ikitokea umempa mwanamke mimba, anakuja leo anakuambia bana, nina mimba yako, inakuwa ni ngumu kwa mtu wa kawaida kumwelea, kumuingia akilini. Mwingine anaishi kwa wazazi, leo anavyokuja kuambiwa mtu um, fulani ana mimba yako, anakuwa anajua ni anajiongezea majukumu sasa sasa na majukumu kama mtu hujajipanga inakuwa ni vigumu mtu kukabiliana nao. Kwa maana wengi wao wanakimbia hiyo kwa sababu ya majukumu, mwingine anajiona hana uwezo wa kulea kile kiumbe. Sasa ukisema kwamba mwanaume huyu anakwepa majukumu, vipi alivyokuwa akifanya kile kitendo? Alikuwa anajua kitaleta matunda gani? Sawa, mtu anafanya kile kitendo akijua kabisa hapa nimekosea, labda kutumia bakinga ba kujikinga ili jambo lisitokee. Wengi wao tu labda alifanya vile. Ni akili ya mda ule tu ilimtuma kwa kipindi kile, labda au kutokana na mazingira, lakini akuwa hajajipanga. Sasa inapokuja kutokea tena, anakuja kuambia hivyo mtu ana kiumbe chako. Mtu ambaye anakuwa hajajipanga, sio rahisi kumwingia akilini. Mi naitwa Febronia Ndole. Ni kweli kabisa hichi kitu kinatokea sana, hata huko tunakuishi tunaona mabinti wenzetu wanapewa <coughs> mimba halafu wao fan waliowapa mimba wanawatelekeza Singine sasa, unaanza kushangaa k okay. Anamfuata, anamfata huyu huyu msichana kabisa, huyu msichana ana maisha magumu, yeye mwenyewe anashindwa kujitunza, alafu sasa anapompa na ile mimba anazidi kumwongezea tatizo jingine. Atilisi angempa mimba wakakaa wote wakasaidiana maisha, ila mimi naona ni vibaya wanavyo kataa hizo mimba, maana unapokuwa unafanya kile kitu bila kutumia kinga, lazima unajua kuna madhara kama hayo nanotondi to mimba, kuna ukimwi, kuna magonjwa ya ngono, sonono kwa jina inaitwa dadalili. Ni kwamba wanaume wanaogopa kuwa na aibu kwa sababu, mtu utakuta na familia yake, mzazi wake amemlea vizuri. Na mara nyingi wanaume kama wale wakiona kwamba amempa mwanamke mimba, anaona kwamba hataeleweka katika familia yake. Kwa hiyo kitu kama hicho kinamwogopesha mwanaume, ataonekana sasa kwamba yeye hajielewi na hakuwa na msimamo na mpangilio katika maisha yake. Kwa hiyo ndio maana inatokea kwamba wanaume wanakimbia wale watu ambao wamewapa mimba kwa jina naitwa Benadeta Beno. Wanaume wengi anamfata mwanamke sio kwa sababu anampenda, anataka atimize haja yake, kwamba anajisikia kufanya vile. Kwa hiyo endapo yule mwanamke amepata mimba, sababu ni kumkimbia kwa sababu hana upendo wa dhati na yule mwanamke. Kwa jina naitwa Budila Mosha. Ah, kwa topiki iliyoko mezani, mi naweza kuongelea kwamba kuna swala la kuto kujali unakuta wanaume wengi hawajali, yani in nature, wanaume wengi wamezolewa kutokujali. Kwa hiyo unakuta anajua kabisa msichana tu nimempa mimba, lakini makusudi anamwacha tu kwa kutokujali, yani kwa vile hajali, ndio nimempa, nimempa mimba. So what? Namwacha. Kwa hiyo mimi nadhani ilo ni sababu kubwa, afu lingine ni umaskini. Mwingine kweli ni maskini, ndio ili mimba anaitaka ni maskini na anajali, lakini sahana pesa, atafanyaje? Mwingine tu anaondoka, lakini sio kwamba alipenda kuondoka, unakuta tu anaondoka kwa sababu ndo hivyo, anaelewa yeye mwenyewe hawezi kujikimu, mtoto atamtunzaje? Na ukimtunza mtoto lazima utalazimika kumtunza na mama. Sasa kama wewe huna za kujitunza mwenyewe, unaweza kumtunza mtoto na mama? Haiwezekani. Kwa hiyo mtu unakuta tu anakimbia, lakini sio kwamba anakimbia anataka, hapana, mwingine tu anakimbia ile ili tukuepuka yale majukumu mimba bado zinatokea wanasema hazijatarajiwa lakini walikaa watu wawili wakaafikiana kwa majina anaitwa David Kobelo hiyo kesi ya kwamba mavulana wanakataa mimba mara nyingi nakuwa ni awareness yani kuwa mwanamke na mwanaume wanapokuwa wanapata ile mimba yani mwanamke anapo mwanaume anapompa mwanamke mimba anakuwa hayuko awea kwa kile kitu kingine anachokuwa anakifanya kwa maybe itatokea ujauzito au la. Kwa hiyo inapokuja kutokea uzito, nakuta yeye jamaa hajajipanga, hana mbele la nyuma, akifikiria yeye kuwa nitamtunzaje huyo mtoto, anakosa jibu. Kitu kingine ni ile kukubalika kaida katika jamii, nakuta kijana mdogo mwenye maisha yake yanampiga chenga, then aje achukue tena jukumu lingine la kumlea mama mtoto, si ajabu mwingine tena. na upande wa mwanamke, kwa sababu siku hizo anakuambia unaweza ukawa ukawa uko mzima, kwa hiyo hicho kitu mtu anakuwa ana avoid, unaona. Kwa hiyo anaona bora tu aikatae ile mimba aendelee na maisha yake ya kawaida, ambayo inampelekea yule msichana akataabike huko, kama hawako safi nao au vyovote vile. Maisha yenyewe yalivyo ya sasa hivi ya, ya Kitanzania, kumtunza mtu ni kazi ya sasa hapa mjini. Kwa mfano, unakuta mtu mwanaume anamke, sawa vijana mdogo labda wakawa mwanafunzi, ukasema kwamba hana hela ya, ya kumtunza huyo mtu aliyempa mimba, lakini kwa mtu anayefanya kazi na tayari ana familia inakuja, nenda anampa msichana mimba, afu anaikataa. Vitu vingine ni kwa sababu sheria zetu zi nazo hazijakaa vizuri, kwa ana mtu anampa mimba. Hata nikimpa mimba nikamwacha, amna mtu atakaye nifuatilia familia yake, labda wazazi wa yule msichana pia hawana uwezo kumpeleka polisi, labda yeye anaela. Hivyo vitu vinatokea sana, lakini hamna reaction yote inayochukuliwa toward huyo mtu aliyefanya hicho kitendo. Kwa hiyo mimi nahisi ingetengeneza sheria ikawa inabana tena asasa hawa wenye wake zao huko nyumbani wanaofata watoto wadogo. Naitwa Irene Mushi, naangalia katika swala la vijana, tena vijana wadogo sana. Labda kwa upande wa wanaume, je, mmekutana katika mazingira gani? Watu wengine wanakutana leo tu klabu, wameenda wamelewa, wameenda huko wame, wamefanya vitu vyao, hawajafikiria hawajapanga chochote, hiyo mimba imeingia. Sasa pale mvulana anapokuja anaambiwa kwamba ile mimba ni ya kwako. Kwa hiyo moja kwa moja reaction yake inakuwa tofauti, ukizingatia bado mtu ni kijana, anapenda bado ujana, ujana maji ya moto. Akianza kusikia sasa ana mtoto sasa, vitu anaona kama vile vitu vitaingiliana kwao, unakuta wengi wanakuwa wanakwepa yale majukumu, kutokana na kwamba itakuwa ni mzigo mzito kuwa mzazi na vitu kama hivyo. Jamii yetu bado haijatoa elimu ya mambo ya uzazi na mambo ya mahusiano, kwa sababu tunaona mambo yote haya yanatokea kwamba watu hawajajielewa. Kwamba mi naingia katika mahusiano, basi mahusiano, kuna nini katika mahusiano? Mahusiano kuna mambo mengi, kuna mambo ya uzazi, kuna mambo ya ngono. Sasa watu hawajajua, kwa sababu katika mambo ya mahusiano kuna, kuna kupanga uzazi na vitu kama hivyo, lakini watu hawajapata ile elimu kwamba kuna mambo kama hayo. Kwa hiyo ni lazima watu au wasichana watapata mimba, kwa sababu hawajali wala hawajui. Sasa tunafanyaje hapa ili hizi mimba ambazo zinakimbiwa kimbiwa, kimbiwa zisionekane tena. Mi naona cha kufanya zaidi ni kuhamasisha vijana kuacha fanya ili tendo la ngono kwa kwa kipindi hichi, lakini nayo nayo ni ngumu kusema kwamba huzuie ili kwamba vijana siweze kufanya lakini wa ni watu tukueleweshwa njia salama, basi hili jambo linaweza likaisha pamoja, kama sio kuisha, bali kupungua katika jamii yetu. Katika hili swala, je, nifanyeje? Mi naona tusolo mtu wa vulana, hata wasichana nao tunafanya kuchangia kwa haya mambo. Unakuta mtu mwingine anampenda vulana fulani au anapenda vitu vyake. Wee, unafikiri atapataje vile vitu kutoka kwa mvulana au atafanyaje kuongeza upendo? Mwingine anaona solution ya kufanya ni kubebe, kubeba mimba yule mvulana, lakini kumbe wanakosea. Unakuta kubeba mimba yule mvulana, ule mvulana mwenye hajajipanga, mvulana hajue intention yako ndio una, unajua kwamba nikibeba hii mimba atanilea, atazidi kunipenda, lakini inakuwa sio hivyo. Mwisho wa siku unakuta kwamba tu umebeba mimba, mvulana yule hakupendi, wala ni kwa sababu ile nani, ile haikuja kwake nee pia uone kwamba hapa huu muda sio mwafaka kufanya tendo la ndoa. Nawashukuru sana vijana ambao mmeshiriki kwenye mjadala wa leo. Sina la ziada, chukua yote ya ushauri ambayo umeambiwa, binti unayenisikiliza hapo. Mimi ni Rahabu Fredi, hadi mara nyingine. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Jeni Fanyeje katika makala yetu ya muulize daktari, na siku ya leo tupo na Dr. Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya, naye atakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu, naitwa Joyce. Daktari, naomba kuuliza swali, kunywa maji mengi kunapunguza uzito? Kwanza, maji ni tiba, na unapokuwa unautibu mwili kuna vitu vingi ambavyo unaweza ukaa uka ukaweza kuvikinga kwa wakati huo unapotumia maji, aidha kabla ya kula asubuhi, unapoamka tu kabla ya kuswaki na kula ukinywa maji yanaweza katibu vitu vingi, yani maradhi mengi ambayo yapo katika mwili, na ni muhimu sana kufanya hivyo kwa binadamu wa kawaida. Lakini unaposema swala la uzito halihusiani kabisa na maji. Maji ni kimiminika, yaani unaangalia uhusiano wa logic ya, ya, ya, ya, ya uhusiano wa maji yenyewe, na, na. Maji ni kitu kingine ambacho katika mwili, labda nizungumze asilimia kubwa imejawa na maji katika mwili wa binadamu. Sasa ukisema tena, mtu anapotumia maji tena anapungua uzito, of course, unataka huyo mtu afe. Na ndio maana ukiumwa malaria leo hii, kitu cha kwanza, kama malaria ni kali, lazima utawekwa drip la nini? La maji. Sasa mtu mtu ana amezidiwa, unamdunga una, I mean drip la maji, unataka pungua uzito kwa kidogo, inakuwa tofauti. Sasa unagundua kwamba kumbe maji ni, ni, ni msaada katika mwili wa binadamu. Matatizo yanaweza kumfanya mtu apungue, I mean, uzito kwa kawaida, ni kutokana na mambo yafuatayo: mawazo, kuumwa shida ambazo zipo alizo nazo yeye binafsi na mazingira anayoishi, kwa anaweza kumsababisha mtu huyu apungue uzito, au ni dalili ya magonjwa fulani fulani ambazo inaweza ikawa HIV. Au dalili hizi sasa hivi tumesema tutazihamisha mpaka kwa watu wanene pia, nayo inaweza ikawa ni dalili ya ukimwi pia, maake watu tumesema tu ukipungua inawezekana kawa ni dalili ya ukimwi si kweli tu kwamba ni ni, ni, ni dalili hiyo tu pekee. Unaona, kuna watu ni wanene sana, lakini ana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa kimsingi ni kwamba uzito hauwezi kupungua kwa sababu ya kunywa maji. Maji ni afya, maji ni tiba katika mwili wa binadamu, na asilimia kadhaa katika mwili wa binadamu imejawa na nini? Na maji. Kwa jina anayoita Catherine, daktari, ningependa kuuliza swali, kujisikia maumivu makali wakati wa kwenda haja kubwa kunasababishwa na nini? ni ugonjwa huo ni ugonjwa, kuna ma ugonjwa, huo unaweza kawa ni ugonjwa moja na utaja kwa Kiswahili ambacho wamekizoea wanasema ndonda ugonjwa, na sio kujisikia tu maumivu, matokeo yake hadi kuona, yani sehemu hizi kuchanika na kuonyesha toka na kinyesi chenye damu kwa kwamba, kwa mbali. Sasa huu ugonjwa unakaa tumboni kwa muda mrefu, na ukikaa kwa muda mrefu unaleta madhara haya, na si ugonjwa huo tu huo tu, na ugonjwa mwingine ni, ni fangasi unaoendana sawa na hiyo wakati fulani akijikuna tu sehemu hizi chini anakuta damu inatoka. Sasa ule ni ugonjwa. Magonjwa haya mawili yana, yanaweza kasababisha aidha ikawa ni fungus. Uh, na fungus hiyo ukiona inaleta ina, ina, ina hivyo hujua ime, imekaa kwa muda mrefu na inahitaji tiba. Hasa hii inatokea kwa wanaume mara nyingi, kwa sababu huwa ndo ni wa, wanapenda kuchukulia kila kitu ni kawaida. Sasa ukiona dalili kama hizo, chukua hatua. Muone mtaalamu wa afya, nenda hospitali, pima, mwelekeze daktari tatizo lako, utashughulikiwa. Ni maradhi ambayo yanatibika, na dawa zake zipo tu, hakuna shida, mtu natibika. Naitwa Silivia, daktari, naomba kuuliza swali, eti kimeo kinatokana na nini? Uh, hayo sasa ni, ni, ni mazingira ya kimeo, huwa kinaota kwa sababu ya ya mazingira ya ya binadamu, au mwili wa binadamu kutokana na ukuaji. Hapo ndio production ya mtu anavyokuwa kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine, huwezi kuzuia, ndio maana unasema vitu alivyovumba Mungu wakati fanya tuwezi kuzuia, huwezi wewe kuzuia nywele zisikue, huwezi kwa akili zako tuza kawaida, huwezi kwamba hichi ni kiungo tu kiko ndani. Hapo kinapokuwa kinahitaji kupunguzwe. Kwa nini? Kwa sababu kinakuwa mwishoni kinaanza kuotesha usaa, na ule usaa utakapokuja kupasuka unaweza kusababishia ufe, kwa sababu ile ni sumu. Kwa hiyo, kitaalamu tunasema ule kale kakimeo ka, ka, ka, ka, kanapokuwa kamesogea kanalala juu ya ulimi kuwa kulefuka kanasogea juu ya ulimi kanalala namna hii, alafu ka kanaanza kuanza kutambaa kwa kulala kuja hivi sasa, matokeo yake hata hapo unapomeza meza chakula unaumia, una kwa sababu unakasukuma. Kwa hivyo ni muhimu, kwa sababu unakasukuma hivi, tena kajirudishe tena, karudi juu, kwa hiyo hivi, hivi, hivi, hivi. Kwa mantiki hiyo, ni kwamba ni lazima uweze kuenda kwa daktari au kwa mtaalamu wa afya aweze kumweleze tatizo, akucheki kisha kiondolewe, ili uwezelee kuishi na maisha yako ya kawaida. Naitwa Mariam. Daktari, naomba kuuliza swali, eti mbegu za za papai zina tibu typhoid? Yeah, hizi ni nadharia. Sasa tunapozungumzia nadharia ni ni matunda haya. Kwa hiyo swala la matunda mimi naweza nikakubaliana nayo kwamba haya ni matunda, na proses ya kula matunda pia ni tiba. Kwa hiyo kuna tiba nyingi zinatokana na matunda. Kwa hivyo naweza nikakushauri tu kwamba kama una, una, una ufahamu huo unaweza ukatumia ikakusaidia. Kwa mimi ninachofahamu ni kwamba matunda huwa yani tiba. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza maisha duni sana, hali inayopelekea kushindwa kumudu mahitaji yao ya kila siku, ikiwemo kuwalipia karo watoto wao wapendwa, pamoja na hali duni ya wazazi wake. Lakini furaha na ndugu zake hawakukata tamaa kabisa, walisoma kwa bidii na kufaulu vizuri kwenye mitihani yao. Jamani, tuongezeni bidii kwenye masomo. Maisha yenyewe si kama mnavyotarajia. Maisha yenyewe si mnayaona kweli. Jamani, maana eneo hili lote tunaongozwa kwa umasikini, hata sijui tufanyeje. Tunatakiwa tufanye maamuzi ili tuweze kufaniki, kufanikiwa na sisi tuwakomboe wazazi wetu kwenye lindi la umasikini uliokithiri katika eneo hili. Na kweli hilo ndio la maana, inatubidi tusome ili tufaulu, na ndio tunaweza kufanikiwa katika maisha yetu. Penye nia pana njia, na hiyo ndio mikakati inayotakiwa. Atakayezubaa shauri yake, atakuwa amepotea. Inatubidi pia tusaidiane ili tufikie malengo yetu. Hayo ndio alikuwa mazungumzo kati ya mabinti wale watatu. Walikubaliana kufanya bidii kwa nguvu zao zote bila kushindwa, ili wafaulu mitihani yao, kwani ikitokea mmoja wao amefeli, wazazi wao hawakuwa na uwezo wa kuwapeleka katika shule za kulipia. Hivyo waliweka bidii katika elimu yao, na ilipotokea mahali wanashindwa, walikwenda kutafuta msaada kwa wanaofahamu wazazi wao. Walifurahia wali sana bidii za watoto wao, kwani walijua kuwa bidii ile italeta matunda. Hivyo walifurahi sana hasa wana na watoto wao wanajisomea na kupata matokeo mazuri kwenye mitihani yao. Da, jamani, nasikia raha sana tunavyowapuluza daha sana. Lazima tuwaonyeshe kuwa na tuna malengo yetu, lazima tufikie mahali fulani. Elimu ndiyo kila kitu katika dunia hii, kweli. Hata baba alisema kutokana na masikini, urisi wetu ni elimu ndiyo. Nilimsikia hadi akatoa mfano. Watu wengi tunawaona tuna wamefanikiwa ni kwa sababu walipata elimu, ndio maana wapo mbali hivyo. Hata mimi naamini ipo siku tutafika mbali sana kuliko hata wenyewe. Sasa nasema hivi, tusirudi nyuma kabisa, sisi tusonge mbele, lazima tufikie malengo Ndiyo, mimi lazima malengo yangu yatimie. Sitokubali kudanganyika na chochote ili nifikie ninapotaka. Jamani, akitokea mmoja kati yetu akijaribu tu kuleta mchezo, hatutakubaliana lazima tuonyeshe tena. Nimewaambia ni baba na mama kuhusu hii mipango, wameahidi kutoa ushirikiano pale tutakapohitaji. Mimi nimemwomba mwalimu awe anatusaidia siku moja moja ikitokea tuna shida hapo sasa. Huo mpango mzuri sana. Baada ya mipango yao, wale mabinti walimsaidia mama yao kazi za nyumbani na baadaye walijisomea na kwenda zao kulala. Naam, penye nia huwa w kawaida pana njia siku zote, na dalili ya mvua ni mawingu. Hatimaye mabinti wale walimaliza shule kwa nyakati tofauti, na wote walifanya vizuri kwenye mitihani yao na kufanikiwa kujiunga na vyuo vikuu. Walifurahi sana, kwani waliona njia imeanza kunyooka na wakiendelea na bidii watafanikiwa zaidi ili fikia malengo yao. Lakini mambo yalianza kubadilika baada ya kuingia chuo kikuu, kwani uhuru aliyoupata furaha ulimfanya abadilike tabia na mwenendo wake. Taratibu alianza kusahau malengo yake na aliyokuwa amejiwekea Mm, jamani kuna tofauti umegundua hapa? Hapa hapa kati yetu au wapi? Kati yetu kuna mmoja wetu anaanza kujisahau kuwa tujiwekea malengo kwenye maisha yetu ya baadaye. Nani tena, na ni tofauti gani hiyo? Ni wewe Fulaa, umebadilika. Au ujioni mwenyewe kwamba umebadilika? Nimefanyaje kwani? Mbona nipo kawaida tu? Au imekuwaje? Umesahau kama una deni katika maisha yako? Kweli mimi sijajua tatizo, namshangaa. Unaishangaa wakati hali ya nyumbani kwetu unaijua vizuri sasa wewe, muda wako mwingi siku hizi unatumia vibaya, kulikoni? Halafu nimesikia unajihusisha na kimapenzi na mtu mwenye umri sawa na baba yetu. <coughs> Yaani ndugu wenyewe, hata siamini kama mnasikia majungu. Kwa hiyo ukali uko wapi hapo? Maana alisemwa lolipo na kama lipo linakuja. Kwa hiyo ndio mnahamu niumbuke, ni umbuke au iweje? Hapana Furaha, sisi ndi ndugu, hatuwezi kukutakia mabaya, wakati we sisi wote ni ndugu. Lakini kinachouma unapotea, una mwenzetu jamaa Furaha kila akiambiwa hakuwasikia ndugu zake. zaidi zaidi, alizidi kuwa jeuri. Ndugu zake, baada ya uchunguzi, walikuja kugundua ni kweli Furaha alijihusisha kimapenzi na baba wa rafiki yake, hivyo alimuonya, lakini hakusikia. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Jina naitwa Anasra Ramadzani, ni umri wa miaka 23. Hapa nilipo ninajiuliza, je, nifanyeje? Kwa sababu nimetokea kumpenda mtu ambaye ni yaani upande wa mama angu na upande wa mamakee ni mabesi marafiki kabisa na Kiukweli mi na mpenzi wangu tupo sawa na tunapendana, lakini tatizo lipo kwa upande wa mamangu mzazi, kwani yeye ndo pingamizi. Nijaribu kumweleza juu ya sia zangu kuhusiana na mpenzi wangu nilompata tukiwa bado wadogo, tulipendana I min mean, tumekuwa wote kwa tuliishi kwa kupendana kama rafiki tu, labda kaka na dada teshimian, tulipendana, lakini tulipofika utu uzima ndipo kila mtu alipoanza kumpenda mwenzie kwa hisia nyingine kabisa, tukataka tuwe katika mahusiano I mean boyfriend na girlfriend. Tumeishi hivyo takribani kama miezi sita bila matatizo yote tu, yaani tupo kabisa kwenye mahusiano na tulipofikisha kipimo fulani kwamba sio yenye tujiwekea mikakati, tukifika labda baada ya miaka miwili, kulingana na kila mtu alikuwa na somo, tukavyomaliza chuo tujitambulishe, tuwe wazi kwa wazazi wetu. Tulikubaliana hivyo na mwenzangu, alienda kwenye familia yake akawaambia. Nashukuru Mungu kwa upande wake, majibu yalikuwa mazuri, walifurahia na kovile, mambaye, tumeishi, vizuna, kwa vile mtu mwenyewe nilikuwa ni mimi ambaye wananifahamu fika, tumeishi vizuri na wananijua, kwa hiyo ulikuwa ni furaha kubwa sana na yeye pia alifurahi, lakini kwa upande wangu mimi ndipo matatizo yalipoanzia, kwani mama yangu hakupenda kabisa swala hilo, lakini kwa upande wa baba alilichukulia vizuri na alipenda, kwa sababu sisi kwa imani zetu za kidini, kwamba sisi Waislamu ukitokea kumpenda mtu na yeye amekupenda ni vizuri, basi mwalalishwe mfunge ndoa, kuliko kuendelea kuzini, ni dhambi lakini kama mkikubaliana, mnaoana. Kwa hiyo baba alipopata hizo taarifa, yeye aliona jambo la heri, lakini upande wa mama ndo hakupenda. Nilijiuliza nifanyaje? Lakini kwa upande wa mama, alikuwa anajua kabisa mahusiano yangu mimi na mpenzi wangu, ila yeye alijua labda nitamchuna tu, namaanisha kwamba nitamlia vitu vyake Nitamwacha, nitakuja kupata mwanaume mwingine ambaye yeye alikopo, anapenda nipate mwanaume mwenye sifa, labda sharobaro mwenye sura nzuri. Sasa nikasema, mama angu, mpenzi wangu ana sura mbaya mbay, lakini mimi nilipenda zewee alivyo, ni mstaarabu, lakini yeye alipenda wale ambao wanajirusha masharobaro. Nadhani nikitumia neno masharobaro, labda mtanielewa vizui, vizuri. Nilimfuata mama angu, nikamuuliza tatizo, na yeye alishoniambia siku yani, sikuamini kama ni mama angu aliniambia maneno hayo, kwa sababu aliniambia kwanza, huyo mwanaume gani? mwanaume mweusi, yeye ametuza sisi weupe, na yeye anapenda kwamba nipate bwana mweupe sharobaro, ili hata nikija kupata watoto, watoto watoke wa, yani watoto wawe wazuri weupe, hivyo hivyo, apate wajukuu wazuri. Jambo kama hilo, sijui, yani linasikitisha sana, si sikuamini maneno kama hayo anasema mama. Nikamuuliza mamangu, kwa hiyo muda wote nilokaa na huyu mvulana ulikuwa unapenda tu zeye, labda anavyonichezea na niate saizi, nikaolewa na mtu mwingine, na kati yendo amenijua mi kiundani zaidi, lakini jambo ambuliwa kwa mama kwamba anasema yeye alijua labda kwamba nitamchuna yani, kwamba nitamlia vitu vyake, alafu nitamwasha zeni, nitakuja nitakuja kuwa na, nita na mwanaume mwingine. Kikweli jambo kama hilo linaniumiza hadi sasa, sijui nifanye nini na mimi. Mpenzi wangu nampenda sana naye ananipenda pia, lakini kikwazo ni mama, na mkizingatia ni mama angu mzazi. Anasema hataki kabisa niwe na huyo mwanaume, na kama nitakubali kuwa na mwanaume basi nifute kabisa undugu mimi naye mama. Mpaka hapa nilipo najiuliza, je, nifanyeje? Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi usikose kujiunga nasi tena.