hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari, katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Barack Obama amekutana na Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel katika mji wa viwanda wa Hannover nchini humo kwa mazungumzo juu ya masuala mbalimbali ya ulimwengu kuanzia uchumi mpaka kuongezeka kwa vitisho vya ugaidi. Merkel alimlaki Obama kwa sherehe rasmi kwenye makao yake ya Schloss Herrenhausen. Mkutano umeanza katika ziara ya siku mbili ambayo itajumuisha mazungumzo na wenzao kutoka Uingereza, Ufaransa na Itali. Baada ya mazungumzo na vyombo vya habari, Obama na Merkel walifungua rasmi Hannover Messe, ambayo ni maonyesho makubwa ya kibiashara duniani kwa teknolojia ya viwanda. Waandaaji wanatarajia takriban waonyesha bidhaa elfu sita na zaidi ya wa wageni laki mbili kutoka nchi sabini. Takriban asilimia tisini na nane ya wapiga kura nchini Sudan, katika mkoa wa magharibi wa Darfur wamepiga kura dhidi ya kuunganisha majimbo matano katika mkoa huo uliokumbwa na mzozo, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi inayosimamia kura ya maoni. Mkuu wa tume ya kura ya maoni huko Dafur Omar Ali amesema jana kwa kiasi cha watu milioni tatu nukta mbili katika mkoa wa Dafur kati ya watu milioni tatu na nusu waliojiandikisha walipiga kura katika uchaguzi ambao ulisimamiwa na wasimamizi wa kimataifa ikiwemo Arab League na Umoja wa Afrika. Makundi makuu ya uwasi na upinzani ambayo yanaamini kuungana pamoja kwa mkoa huo kungewapa watu huko utawala zaidi, walisusia upigaji kura na kushtumu serikali ya Khatum kwa kubadilisha idadi ya matokeo. Papa Wemba, mmoja wa wanamuziki mashuhuri sana barani Afrika anayejulikana duniani kote kama mfalme wa rumba wa Congo, amefariki mapema leo Jumapili baada ya kuanguka kwenye jukaa nchini Ivory Coast, maafisa wamesema. Alikuwa na umri wa miaka 66. Papa Wemba alifanya maonyesho matatu katika Urban Musical Festival anobabu femua mjini Abidjan kabla ya kuanguka mbele ya maelfu ya washabiki. Wenzake ambao walikuwa wakifanya onyesho pamoja waliharakisha kumsaidia, lakini alifariki kabla ya kufika hospitali, maafisa wamesema. Sababu ya kifo haijajulikana. Papa Wemba alizaliwa kwa kupewa jina la Jules Shungu Wembadio Kikumba mwezi Juni mwaka 1949 katika iliyokuwa Kongo ya Ubelgiji. Mwana muziki huyo amekuwa akifanya maonyesho ya muziki wa Kiafrika kwa zaidi ya miongo minne. Alipanda na kupata umashuhuri mkubwa mwishoni mwa miaka ya 1960 na mwanzoni mwa 1970 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa akiwa na bendi yake ya Zaiko Langalanga. Waandamanaji ambao waliitisha maandamano ya nadra dhidi ya serikali Aprili 15 nchini Misri wameelezea kughadhibishwa na uamuzi wa rais wa nchi hiyo Abdel Fattah El Sisi kuwapatia zaidi ya visiwa zawadi, visiwa viwili vya bahari ya Sham ambavyo viliwahi kutajwa ni vya Misri na hivyo akawapa Saudi Arabia na kuapa kwa, kwa watafanya mgomo Jumatatu katika maadhimisho ya siku ya ukombozi ya Sinai. Maafisa wa Misri wamewakamata dazeni ya wanaharakati kabla ya maandamano ya kesho dhidi ya serikali kwa mujibu wa kundi la mawakili ambalo limechapisha majina ya wa wafungwa wa 59. Ukamataji wa tangu Alhamisi umehusisha uvamizi kwenye migahawa na majumbani katika mji mkuu wa Misri Cairo. Msikilizaji karibu, katika wakati mwingine tena wa salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Leo hii basi, kupeperushia hizi salamu ni mimi Sandey Shomari, na mimi Khadija Riami tukisema karibu sana kwenye salamu na muziki. Asante sana basi Hadija, mwenye bahati leo ya kufungua salamu si mwingine, anaitwa Bwana Maganga Esi Maganga ye, yupo kule Kigoma, Tanzania. Anapenda salamu zake ziende kwake Hatibu Vulu akiwa Kigamboni ki Dar es Salaam. Amekumbuka Amrani Mabruki wa Kongowe, Kiriho Mrisho wa Geita, uh, Mwamua Amani wa Geita, Saidi Mkwizu wa NSSF Kahama. Mwalimu Maulidi Nyahanga akiwa Kahama, pia anasema ajapenda kwa saa Rashidi Nyemwitwe akiwa Burega na Shela Amisi akiwa Burega na Vivi amemkumbuka Silvesta Nganga wa Mtimbira, Tanzania. Sasa mimi naenda moja kwa moja mpaka Entebe, huko Uganda, namkuta Kesi ya Uhura. Huyu anasema anatuma salamu zake kwa kaka mdogo Eli wa kijijini Hoima, magharibi mwa Uganda. Ujumbe ni kwamba mche Mwenyezi Mungu. Haya basi, kutoka Uganda mi narudi Kahama Tanzania. E, nakutana naye Zakayo Felix, anasema anapenda salamu zake ziende kwake, si mwingine, anasema msichana mzuri rafiki yake wa Kirundi, hamtaji jina. Vivyo amekumbuka, anasema sali Bunzali amekumbuka pia mashaka juma Mashaka na farida Bimamiri bila kusahau wote, anasema wako dar es salaam Tanzania. Pia amekumbuka Peniel mary Haika na upendo wakiwa dar es salaam Tanzania. Haya, sande wewe ukiwa huko Tanzania, mi nachanja mbuga sasa niko wapi? Rumonge nchini Burundi. Huko namwona John Chris, huyu anasema anazituma salamu kwa mke wake mpendwa Lea na watoto wake Dalton, Jemani na Benis, bila kumsahau mama yake mzazi, anasema salamu note nawasalimia hii leo. Haya, mi naye zamu yake Samuel Francisi Kimaro, hakusema yuko wapi Samuel, lakini napena salamu zake, nasema ziende kwake mama yake mpenzi akiwa kule Rombo, lakini hakumtaja jina, anamkumbuka pia. Anasema mdogo wake Christina, anasema huyu ni mwanafunzi wa makaini shule ya msingi, hakusema pia yuko wapi. Ah, sande. Mi naona leo nazunguka tu nchi za Afrika mm -hmm. mashariki na kati. Sasa hivi niko wapi? mm. niko Kenya. Aya. kwa Steven Lesho, huyu anasema yuko Kilgoris huku, anatuma salamu zake kwa baba yake Moses ole Karia, Patricia Karia, Emily Nentanya Karia, Steven Karia, Nelly Nankini aria Ruth na Shipai Sunkuli, anasema na mtoto wake mpenzi Soila. Haya basi, kutoka huko mimi niko kwake Recho. Nko Recho anasema yeye yuko Sanya Juu kule kutoka Sanya Juu kule, napenda salamu zake, nasema ziende kwake Ezekiel nko akiwa Mdawi. Pia amemkumbuka mchungaji Ngowi wa Mdawi pamoja na familia yake yote, pia amemkumbuka mchungaji Rebeka, anapenda pia, hajamsahau anasema dada yake mpenzi Martha akiwa Majengo kwa Mtei, Moshi nchini Tanzania. Haya basi, mimi naona sasa bora nirudi Tanzania, naenda Songea huko <coughs> mm -hmm, kwa Mati Nyalusi huko Songea, maanake unajua nimezaliwa na Chingwea, kwa hiyo jirani hukoiasa <coughs> Huyu Martin anamsalimia mwanawe mpendwa Mujuni Martin, anamsalimia babu yake Kanali mstafu John Nyalusi akiwa Kibaha, bibi yake Celestina Nyalusi akiwa Kibaha Vikuge, mjomba wake Joachim Patrick akiwa Bukoba Kashekulo, na dada yake Gloria Nyalusi na mama Sasha, hawa wote wakiwa Dar es Salaam na bila kuwasahau Wanasongea wote, anasema nawapenda sana. Haya, kazi kubwa kutoka Songea. Haya basi, moja kwa moja tupate kibao cha muziki hapa, Hadija, tupumzishe makoo kidogo. Haya, tuna nani huyo tunawaburudisha leo? Tunawaburudisha na mwanamuziki ambaye kama tunaofahamu amefariki hivi karibuni, Alhamisi ya wiki hii, hapa nchini Marekani, mwanamuziki mkongwe Prince. Naam, kama ulivyosema kibao chake maarufu kile 1999 namkiba uhuru wa hicho kabisa, lakini <laughs> lakini sasa kabisa na kapu, lakini la salamu nalo limejaa sasa. Basi nachukua barua yake Paula Disale, huyu anasema anaitwa Paula Disale kutoka Gulu, Uganda. Anasema naombeni mutume salamu zangu jamani, tafadhali bila wasiwasi wasi, Paula tutatuma salamu. Anamtumia salamu mama yake Zaituni Dalili na baba yake Dalili Disalehe na familia yote ya Dalili Disalehe, popote pale ilipo nchini Uganda. Pia anasema msimsahau ndugu yangu mkuu Yusuf Disalehe akiwa Broadway. Haya, sijui Broadway hapa Marekani <laughs> au <ya> wapi <laughs>, lakini salamu zimefika ya, zimefika yote heri mm. Na leo kweli Uganda. Basi mimi nakutoa Uganda na Tanzania. <laughs> <laughs> mimi napenda kuwa nchi za jirani pale, yeah, sawa basi, mini kwake Migele Kambayeko, yuko Rock City Mwanza Tanzania. Anasema basi salamu zangu napenda zaidi kwake Marco Matias akiwa Mvuha Morogoro. Hakumsahau Christopher Mariwa akiwa Dar es Salaam, mama Baloteli akiwa Tanzania, jijini Dar es Salaam. Pia amemkumbuka Neema Kimario, anasema huyu yuko wapi? Dar es Salaam. Hakumsahau pia Efrahimu Mtaita, anasema pia anamkumbuka Mtaita Faita. Anawambia jamani, ujumbe ukitumiwa salamu, basi na wewe ujibu salamu. Ah, naona atajibu huyo sasa hivi, lakini mimi bwana nimekwambia nacheza nchi jirani. Sasa hivi niko DRC Uvira huko. hey, niko nakuta barua yake pale, Mvano Chiza huyu anatoa salamu kwa baba yake mzazi Tony akiwa Bujumbura Burundi, mama yake Alice, shangazi Amina, mama Jay akiwa Buyenzi, Olivia Moses anawaambia ujumbe Fanyeni kazi, ukidharau kazi, ukikosa kazi, kupata kazi tena ni kazi we. <laughs> ujumbe huru wa kabisa, nimeupenda ujumbe <laughs> huo kiboko, nimeupenda sawa kabisa. Basi kutoka huko, vile mimi niko kwake mekani, safari mekani ni Dar es Salaam Tanzania. Huyo anapenda salamu zake, anasema ziende kwa ndugu zake wote. Anamkumbuka kaka yake bendera akiwa Londre, kaka Fidele hakumsahau anasema, huyu yuko Burundi anamkumbuka pia dada yake Joli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Lubumbashi, na mumewe na ndugu zake wote, wanasema wako maeneo ya Kalemie kule. Pia amemkumbuka dada Marina akiwa Goma. Hakumsahau anasema dada Shidi akiwa Kasai na kumalizia anawatakia wote familia maisha marefu, na kuwatakia salama wote bila kumbukumbuka. Nasema mzazi Teresi Mulibwa huyu ha, hai, mimi navuta barua yake huyu. Timothy Kimurto anasema yeye ni kijana mpole wa Elgeyo Marakwet county. Mi nadhani yuko Kenya huyu, sina hakika lakini, hakusema wapi, lakini nadhani huko Kenya. Anasema salamu ziwafikie Kamurto wote wakiwa hapa, Kibonge Kimutai Banaba Chepkongro Kipkogei, Abdi Bartilol, mama Kabon na wote ambao wanamjua Timothy yeye Kimurto, basi anawatumia salamu. Anasema kama kuna mtu aliona kwamba nimemsahau basi, mimi Kimurto ndo nimewatumia salamu. Haya, mambo haya haya, basi kutoka Kenya. Mimi niko Tanzania bado ndiko kwake. Fasoni Kamala wa Dar es Salaam pale Tanzania anapenda salamu zake, anasema ziende kwa mdogo wake Majaliwa Kamala akiwa Korogwe kule Tanga. Amemkumbuka pia Idi Kamala Idi akiwa Dar es Salaam Tanzania, na anasema hakumsahau Jereme Kamala akiwa Bukoba mkoani Kagera Tanzania. Pia anasema mwisho haja wasahau wote ndugu, jamaa na marafiki wanaomfahamu bwana Fasoni Kamala. Aya, mimi ndo nachanja mbuga hivyo, niko hmm. DRC, Selpa Aru huko na mkuta Agustin Anyasi, huyu anasema salamu zake ziwafikie mama yake mzazi Angela pa, uh, yuko Bunya. Huyu naona kasema pabunia, lakini nadhani ndio yuko Bunya, dada yake Teresa na dada Adelfin wote wakiwa Bunya huko, wachungaji wenzake wote wa Selpa Kongo, Rwanda, Tanzania, Sudan Kusini, Niger na Wakristo wote wa Selpa. Haya, anasema nawapenda sana haya basi, moja kwa moja ni wakati ya kibao kingine cha muziki Hadija Safari. Na sasa tuko wapi? Maana tumeshatoka Marekani, sasa mambo wapi? Mambo ya bongo flavor, haya ni AY na... anasemaje, nikikwambia zigo haya. zigo haya hilo haya mambo hayo hey. <muchas> Mambo vipi, mambo vipi, uh, watu wa Voice of America, mini AY, mtoa kamesha, kutoka Tanzania, Dar es Salaam, na unasikiliza sauti ya America, Voice of America. Eh, nakwambia sande hodari zigo hilo mpaka eh, umeamua kuimba na wewe haya. Basi kapu limejaa barua, wacha nichukue basi. Akasongwa madeo huyu okay, akiwa aru diaraci, anasema na wasalimu Mr. Tempwa Shabani, Lavii Karim, Osea, Paul Nyange, Baelo Yanga, Anzuruni Mubungwe, Ramazani, Mama Kabiona kave Madam yangu, madam yake anasema uh-huh. Feza Kasongo na watoto wao Joyce, Jenny, John, Julie, Justin, Jean, Cloud, Josue, Safari na Fiston. Anasema bila ya kumsahau Ntibonera. Haya basi, kazi kweli kweli hapo. Adija nayo majina, mimi naanza naye Joeli Ngusa, mwanaharakati kijana, huyo anajiita akiwa Msowero, Morogoro, Tanzania. Anapenda salamu zake kwanza kabisa ni kwa baba yake mzazi, James Shokolo Mhela, akiwa Liabukande kule Shinyanga. Amemkumbuka mama yake Ngolo Jigodongo Dutu wa kule Uyui, Tabora amekumbuka pia mjomba wake kashindie Jigodongo, anasema yuko Morogoro. Pia hakumsahau vianeri nyoni wa Bigwa, Morogoro. Ujumbe anawambia tufanye ibada njema. Kweli kabisa mm -hmm. lakini sasa mimi bado niko huko huko DRC lakini sasa hivi nimetoka pale Uvira, nimeenda Fizi Lulinda kwa Musa Asa Salum. Anasema salamu zake zimfikie kaka yake Sango Salum akiwa Msumbiji, huyu Bienvenue na Mwibe Kashindi wakiwa Nyare Camp, Diego Juma akiwa South Africa Manu Jerome akiwa Uvira, Wasikala Minyanga akiwa Lulinda, Masoka Mweni Mongasa akiwa Lulinda, Kisubi Mweneltwa akiwa Mboko. Maanake hii South Africa aliandika suafri, lakini like, mm. Mimi najua kidogo Kifaransa nikajua ni South Africa uh -huh. <laughs> ya Afrika Kusini. sana. Sana. Ya. Hey, Martin Yalusi zamuni yako akiwa pale Songea Tanzania, umepata salamu zako unasema ziende kwa mpendo wako Mujuni Martin, huko msahau babu yako, anasema kanali msafu Nyelusi akiwa Kibaha, pia umewakumbuka bibi yako Celestina Nyelusi akiwa Kibaha. Vile vile, Mjomba wako hujamsahau, unasema Joachim Patrick akiwa Bukoba, kashekulo. Dada yako Gloria Nyelusi au mama Sasha akiwa Dar es Salaam, na wanasongea wote, unasema wote hawa unawasalimia na kuwatakia heri katika maisha. Ah, mi naona sasa niende bora huko huko Tanzania. mm -hmm. Niende Mbeya, unajua zamani nilikaa mm -hmm. Mimi Tukuyu, kwa hiyo sasa hivi naenda Kiela pale jirani na Tukuyu. Aha. Kwa dada Joy huyu anasema anatuma salamu zake kwa Vumilia Oleno da single boy ima karoti Adili Lukama Majali wa Mashaka Nota Bene Mwakala, Prosper Ndero wa Tunduma. Haya basi mambo hayo. Mambo kweli kweli kweli, lakini hadi ya muda ndio hivyo nao hauturuhusu kadi ni nyingi ah, kweli kweli, lakini muda unakimbia mno, lakini wasikilizaji wasiwe na wasiwasi, leo kama hawakusikia salamu zao, watazisikia tena wiki ijayo. tuko tena studio hapa ah, Ulingoni. Basi tunawaaga wasikilizaji wetu tena na mwana muziki Prince na kibao chake kilichotamba kweli kweli, hicho kibao. Haya, sana. Jamani, basi ndo hivyo, mpaka wiki ijayo, asanteni sana na kwa herini. Ni mimi Sande Shomari na mimi Khadija Hadija Riami, enjoy asante sana. I never na mufuatao ni muhtasari wa habari msomaji ni mimi Khadija Riami. Mfalme Salman wa Saudi Arabia amemfukuza kazi waziri wa maji na nishati kufuatia upinzani mkubwa juu ya kupandishwa kwa gharama za huduma. Hatua hiyo ya Jumamosi imekuja chini ya miezi sita baada ya serikali kuondoa ruzuku kwenye maji, umeme na huduma nyingine. Nafasi Abdallah Husayen itachukuliwa na Abdulrahman Alfadhli ambaye ni waziri wa sasa wa kilimo wa Saudi Arabia. Serikali ya Saudi Arabia ilitangaza kukata ruzuku katika huduma mwezi Disemba, wakati bei za mafuta ziliposhuka kote duniani na ilihitaji kubana matumbizi. Papa Wemba, mmoja wa wanamuziki mashuhuri sana barani Afrika na anayejulikana duniani kote kama mfalme wa rumba wa Kongo, amefariki leo Jumapili baada ya kuanguka kwenye jukwaa nchini Ivory Coast maafisa wa huko wamesema alikuwa na umri wa miaka 66. Hizo basi zilikuwa ni, huo ulikuwa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.