Kumekucha, Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya uh, Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Eid Ligongo na mimi ni Mary Mgawe, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Aprili 25 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, sera ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutaka kupiga marufuku nguo za mitumba inapokelewa vipi? Masikini wa chini kabisa anaivaa mitumba naye tajiri naye anavaa mitumba, mpaka na mawaziri, walimu katika vyuo vikuu, madaktari, kote wanakofanyia kazi wanavaa hii mitumba. Hizi mitumba hukaa zaidi kuliko nguo mpya na gavana wa Kivu Kaskazini nchini DRC asema uchaguzi hautafanyika kama ulivyopangwa. Gwiji la muziki kutoka nchini DRC, Papa Wemba, anazungumziwa vipi baada ya kifo chake? Namchukulia Papa Wemba kama mmoja kati ya watu ambao unaweza kuweka katika kundi moja na, na, na almaarufu kama kina Franco Lombo, uh, na wengine wengi wakati huo. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi hii ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hatotuma kikosi cha wanajeshi ardhini nchini Siria na amedai kuwa kuna juhudi zaidi zinazohitajika kufanywa ili kutatua mzozo nchini humo. Katika mahojiano na shirika la habari la utangazaji la BBC, Rais Obama amesema itakuwa ni kosa kwa Marekani na Uingereza kutuma vikosi vya ardhini na kupindua utawala wa Rais Bashar al Assad. Amesema jumuiya ya kimataifa haina budi kuongeza msukumo dhidi ya Rusia na Iran, ambayo inasemekana anamsaidia Asad, ili waweze kufikia makubaliano na waasi wa Siria kuunda serikali ya mseto. Wataalamu wa siasa za kimataifa wanatafakari kwa nini Israel hailaumiwi kutokana na mauaji ya halaiki ya mwaka F 1994 nchini Rwanda kutokana na usaidizi wake wa silaha katika serikali ya zamani ambayo ilihusika pia katika kisa hicho. Baada ya mauaji ya mwaka 1994, Ufaransa ilishutumiwa mara kadhaa kwa kusaidia serikali ya zamani ya Juvenal Habyarimana kwa kuchochea mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi. Historia ya Rwanda inadai kuwa Ufaransa ilitoa mafunzo kwa wanamgambo wa Interahamwe inte. Na walindamani wa Ufaransa waliokuwepo Rwanda mwaka 1994 walishindwa kutekeleza majukumu yao ya kulinda Watutsi katika maeneo kadhaa. Siku za hivi karibuni viongozi wa Ufaransa hawakutaka kujadili mchango wao dhidi nchini Rwanda wakati wa maadhimisho ya mauaji ya halaiki. Nchi hiyo haikusema lolote, lakini siku mbili baadaye mawakili wa Israel waliomba serikali ya Israel kutoa maelezo kuhusu silaha ambazo nchi hiyo iliuzia Rwanda kati ya mwaka 1990 hadi 1994. Uchunguzi binafsi uliochukua mwaka mmoja sasa kuhusu kupotea kwa wanafunzi 43 nchini Mexico umeshindikana kutambua nini hasa kilichowatokea vijana hao katika hatua ambayo watafiti wanasema ni kutokana na vikwazo vilivyowekwa na mamlaka mbalimbali mbali za serikali. Jopo la wajumbe watano walioteuliwa na tume inayofanya kazi katika mataifa ya Amerika ya haki za binadamu, ambayo ni chombo chenye mamlaka yake kidogo kama taasisi ya mataifa ya Amerika, imetoa ripoti yake jana juu ya kesi hiyo iliyotikisa nchi hiyo na jumuiya ya, ya kimataifa. Ed Ligongo anatoarifu anatuarifu timu hiyo iliwasili mwezi Machi mwaka 2015 mjini Iguala, jimbo la kusini la Guerrero. Ilikuwa ni sehemu ya mwisho kuwaonekana wanafunzi hao ambao walikuwa wakisoma chuo cha ualimu cha Ayotzinapa, ambapo walionekana mara ya mwisho mnamo Septemba 26 mwaka 2014. Kwa mujibu wa serikali, polisi wa huko waliwashikilia wanafunzi hao baada ya basi lao kutekwa wakiwa njiani kushiriki maandamano. Inaelezwa wanafunzi hao walikabidhiwa kwa kundi linalojishughulisha na dawa za kulevya la Guerreros Unidos ambalo lilichoma miili yao karibu na sehemu ya kutupia takataka. Lakini umma, hasa familia za wanafunzi hao waliopotea, wamekuwa wakiwauliza maafisa wa uchunguzi kuhusu taarifa rasmi na kupinga kile walichokiita kukosekana kwa uwazi wa kesi yenyewe. Mwezi Septemba mwaka jana wataalamu wa IACHR pia walipinga nadharia ya serikali kuhusu tukio hilo na kusema hakuna ushahidi wa kisayansi kwamba uchomwaji wao ulifanyika katika eneo karibu na mji wa jirani wa Kokula. Ripoti yenye kurasa 605 iliyotolewa jana Jumapili ikieleza kwamba polisi wa serikali kuu na wanajeshi walihusika moja kwa moja kwa upotevu wa wanafunzi hao, lakini ikaeleza kwamba walikuwepo katika sehemu mbalimbali usiku huo. Jopo hili linasema mamlaka za Mexico hazikuonyesha ari ya kuendelea na uchunguzi mpya na kuwazuia kuwahoji tena washukiwa na kujaribu kushusha hadhi ya uchunguzi wa IACHR. Vilevile inaelezwa vile kwamba watuhumiwa 17 kati ya wanaokadiriwa 110 wanaoshikiliwa katika kesi hiyo walionyesha ishara za kupigwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Vyombo vya habari kote duniani vimeendelea kutoa habari za mwanamuziki maarufu wa mitindo ya rumba kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Papa Wemba aliyefariki dunia Jumapili akiwa anatumbuiza kwenye tamasha la muziki akiwa katika tamasha la muziki huko Abidjan, Ivory Coast, mbele ya umati mkubwa wa mashabiki wake na bendi yote kwa ujumla, Papa Wemba alianguka kwenye jukwaa na kupoteza maisha. Sababu ya kifo chake bado haijulikani. Gwiji huyo wa muziki amekufa akiwa na umri wa miaka sitini na sita. Taarifa zaidi tutakuletea baadaye kidogo, tukiendelea na matangazo haya. Serikali ya Chad imeweka wazi kwamba haitaruhusu upinzani kuvuruga amri iliyowekwa kwa umma na jaribio lolote litakalo, litakabiliwa na vyombo vya usalama. Amesema hayo waziri mkuu. Jumamosi vikosi vya usalama vikiwemo polisi na vingine kutoka taasisi mbalimbali za usalama vilitanda katika mji wa Njamena na kufanya doria katika barabara zote kuu. Chad iko katika tishio jipya la ugaidi kutoka kundi la Islamic State huko Afrika Magharibi <mulia> ni kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc wataalamu wa afya nchini tanzania wanaripotiwa kupiga hatua kubwa baada ya kufanikiwa kugundua chanjo ambayo inaweza kupunguza kwa asilimia 30 maambukizi ya ugonjwa huo unaosababisha idadi kubwa ya vifo barani afrika kutoka dar es salaam george njogopa anaarifu zaidi Wataalamu kutoka taasisi ya afya Ifakara wanasema kwamba ugunduzi wa chanjo hiyo umefanyika baada ya majaribio yaliofanyika kwa miaka kadhaa yakiwahusisha wananchi kutoka mataifa zaidi ya matano. Utafiti huo ambao sasa unasubiri kupata baraka za mwisho kutoka WHO unatazamwa kama sehemu ya suluhisho la kukabiliana na tatizo hilo linalotaja kuandama zaidi watoto walio chini ya umri wa miaka mitano barani Afrika. Mmoja wa tafiti kutoka taasisi ulioendesha utafiti wa bwana Brian Tarimo anasema chanjo hiyo ina mchango mkubwa wa kukabiliana na mbu wanaosambaza ugonjwa huo. Imeonyesha kwamba ikitumika na controls nyingine za kuzuia malaria kama chandarua ambazo zimewekwa dawa na dawa zinazopulizwa ndani, indoor residual spray, inapunguza ina usambazaji wa ugonjwa wa malaria inakadiria kwamba karibu watu bilioni tatu nukta mbili duniani kote, ikiwa ni nusu ya idadi ya watu wote duniani, wako hatarini kukumbwa na ugonjwa wa malaria. Watafiti waliobaini chanjo hiyo wanaamini kwamba pindi itakapoanza kutumika, kuna uwezekano mkubwa idadi ya hiyo vifo ikapungua, kwa vile utafiti wake umezingatia mazingira ya mataifa mengi. Group inaoshughulika na hii chanjo na wakatoa results zake, ambayo ilikuwa published kwenye kuna journal moja inaitwa Lancet mwaka jana, na wakaonyesha waka kwamba ilipunguza vifo kiasi fulani na inaefikasia nadhani ikuwan kwenye thelathini sita na ishirini na sita kwa grupu ya wale watoto wakubwa wenye umri mkubwa kidogo, na ishirini na sita kwenye wale watoto wenye umri mdogo kidogo, kwa Tanzania. Licha ya kuwepo kwa juhudi za kukabiliana na tatizo hilo kama vile usambazaji wa vyandarua na vifaa vingine tiba, lakini kuna shaka kuhusiana na ufanisi wake. A, mimi naitwa Siriaku Sibuguzi, ni daktari kwa, kuna tafiti ambazo zimefanywa katika hiyo mikoa kama mikoa ya Mwanza, imefanywa na, na nimri wamegundua eh, kwamba watu wana fikira fulani juu ya matumizi ya viandarua ah. Kuna watu wanahisi labda hizi dawa zimewekewa ah, viandarua vimewekewa dawa ambazo labda zinaweza zikawadhuru. Kwa hiyo kwa kwa ujumla watu wakibadilisha mtazamo inaweza ikawa ina, ina, ina, ina, zimesaidiana na juhudi pia za wananchi wenyewe. mapema makuu WHO ilizindua mpango maalum wa miaka kumi na sita wenye lengo la kutokomeza kabisa tatizo hilo na kuzitaka nchi wanachama kuunga mkono mkakati huo. Ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc baadaye kidogo tutaendelea na habari zaidi za dunia haya basi msikilizaji tunaendelea kusikiliza unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na tunaendelea na habari zaidi za dunia baraza la usalama la umoja wa mataifa limeshutumu korea kaskazini kwa jaribio lake la kombora jumamosi ikiita kuwa ni ukiukwaji mwingine wa maazimio ya umoja wa mataifa katika taarifa iliyotolewa jumapili baraza hilo limesema harakati hizi za makombora zinachangia katika uendelezaji wa mifumo ya silaha za nyuklia kwa watu wa Jamhuri ya kidemokrasi ya Korea na kuzusha mvutano wa dunia. Taarifa hiyo pia imeonya kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litachukua hatua muhimu dhidi ya Korea Kaskazini, wiki chache tu baada ya kuweka vikwazo vipya ili kushinikiza Pyongyang kufuata sheria za Umoja wa Mataifa. Kura za awali huko Serbia zinaonyesha kuwa ushirikiano wa vyama vinavyoungwa mkono na Umoja wa Ulaya vikiongozwa na Waziri Mkuu Alexander Vucic kuelekea kushinda katika uchaguzi mkuu wa Jumapili wafuatiliaji wa uchaguzi wanaripoti kwamba chama cha Vusik cha Progressive kilipata karibu asilimia hamsini na tatu ya kura zote, na wenzake wa kisoshalisti ambao wamekuwa wakiongoza katika ushirikiano huo kwa takriban miaka minne walipata asilimia kumi na tatu ya kura. Take me Show me the way, ama nionyeshe njia. Si maneno yangu, bali ni ya uh, Jules Shungu Wemba ndiyo pene Kikumba, wengi tulimfahamu kama Papa Wemba, gwiji la muziki kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye nuru iliyozimika katika uwanja uliomfanya kuwa Papa Wemba, hapa ilikuwa jijini Abidjan nchini Ivory Coast, na kwake kwa wanamuziki wenzake na mashabiki wake, ilikuwa kama kawaida. tukiendelea kupata taarifa za kina juu ya kifo chake kilichotokea hapo jana katika onyesho lake la muziki ikiwa ni onyesho lake la mwisho kabisa katika uhai wake. Papa Wemba atabaki kuwa gwiji la muziki kati ya magwiji nchini Congo. Huyu hapa ni Mashaka Bilali, shabiki wa Papa Wemba. Imeweza kumfahamu Papa Wemba muda mrefu sana, ni mpenzi wa muziki yake. Nimejisikia vibaya sana nikipata habari za ku mauti aliyompata akiwa avijani. Mi naweza nikamwita ni mwalimu mpaka sasa hivi, alikuwa anajaribu kuwainua vijana wengi. Papa Wemba alizaliwa mwaka 1949, na na historia yake ya kimuziki inaanzia katika bendi kongwe iliyowaleta magwiji wengi wa muziki wa Kongo aina ya sukus. Hapa nazungumzia Zaiko Langa Langa, bendi iliyoundwa toka mwaka 1969 moja mia tisa na sitini na Mwaka 1974 aliondoka Zaiko Langalanga akiwa na wenzake Evoloko Leilei, Mavuele Somo na Bozi Boziana na kuunda kundi la Isifilokole. Mwaka 1975 Papa Wemba akaenda katika bendi ya Yoka Lokole, lakini vijana wengi wa miaka ya hivi karibuni wanamfahamu Papa Wemba katika bendi hii. Mike Magama ni mtangazaji wa zamani wa kituo cha Radio 1 nchini Tanzania. Namchukulia Papa Wemba kama mmoja kati ya watu ambao unaweza kuweka katika kundi moja na, na, na almaarufu kama kina Franco Lombo uh, na wengine wengi wakati huo lakini kwa upande wake yeye alijaribu sana kuunganisha muziki wa asili wa Kongo, hali kadhalika muziki ambao unakwenda na wakati, kwa maana ya kwamba alichanganya fusion ya asili na ile ya kisasa, kujaribu kutambulisha muziki wake na muziki wa makundi mbalimbali mbali ambayo yeye alikuwa akijiunga nayo. Hakika Papa Wemba atakumbukwa kwa nyimbo nyingi, lakini hapa shungu wemba ndio pene kikumba anakwambia Raylon Hakika machozi yetu yapo kwako, na umekwenda. Mungu akulaze mahali pema, papa Wemba nam basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hmm. kutoka hapa washington dc maelezo mazuri kwelikweli nakuambia bila shaka nakuambia afrika nzima sasa hivi inatikisika baada ya kupata taarifa hizi za kifo cha papa wemba kabisa alikuwa gwiji wa muziki utaona hata vyombo vya habari vya kimataifa vinamsimulia na kumwandika papa wemba kabisa basi msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo haya, na moja kwa moja tunaelekea nchini e, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Gavana Julien Paluku wa Kivu Kaskazini, wa chama tawala, amesema uchaguzi wa rais hautafanyika Novemba 2016 kama ilivyotakiwa katiba ya DRC kwa sababu hakuna pesa na vijana hawana uh, wengi wao bado hawana vitambulisho vya kupiga kura. Austeri Malivika na ripoti kamili. Masaa machache baada ya kuwasili hapa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupokelewa na baadhi ya vyama, Julian Paluku, gavana mkuu wa Kivu Kaskazini, uchaguzi wa urais hautafanyika mwaka wa 2016. Kuna tatizo ya kipesa na vijana hawana vitambulisho na hiyo hairuhusu uchaguzi kufanyika pamoja na mambo mengine kadhaa. Naye Adel Bazizane ni waziri wa vijana Kivu Kaskazini. Novembre, sio kwamba novemba hakuna uchaguzi ndio mwisho wa dunia ama mwisho wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lazima tueleweshe wananchi kwamba hatutaki vita. Hata hivyo, nilizungumza naye Marie Shemati msemaji wa serikali mkuu wa Kivu Kaskazini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni vigumu kuandaa uchaguzi Novemba mwaka huu, mimi kama mtaalam wa masuala ya uchaguzi, kwa sababu kuna tatizo ya pesa. Tunataka tutumie pesa zetu binafsi kwa uchaguzi, hapana za msaada. Vyama tawala kwa sasa vimema, vitaendelea kumuunga mkono rais Joseph Kabila. Wakati huo huo, vyama vya upinzani vimefanya mikutano kadhaa katika majimbo mbalimbali ikiwemo Kivu kaskazini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Opposition viva. Viva, viva, ishea huyu hapa Jea-Batiste Kasekwa, mmoja wa vyama vya upinzani, ni kusema wale ambao wako wanaambia Wakongomani ya kwamba uchaguzi hautakuwa, wanataka kupigana na sie, na tutawaambia hatutaki, mwisho yao ikukue kusepe hii Kuwaone, kuambia mbele ya wakati wakubali uchaguzi ukuwe nao. Raia wa kawaida wasemaje kuhusu msimamo wa vyama tawala kwa kutofanyika kwa uchaguzi wa urais mwaka huu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? hatufanye mwito uchaguzi ufanyike. Tunasema uchaguzi unapashwa kufanyika kabila peka na hiyo ya konstisiyo yenye tulisinyake nayo population mm. yote ya Kongo mzima mm. anabakia na nanti jur tunachoomba ni kwamba yale ambayo katiba inaongea ya kwamba uchaguzi ufanyike, ndiyo hapo ambao tuna kazia sisi. Kama wananchi wadadisi wa mambo wasema kwamba mazungumzo ndiyo njia moja ya kuweza kutatua mzozo siasa, kwasasa, wa kisiasa uliyeko kwa sasa kwa kuepuka machafuko ambayo yaweza kutokea. Oster Malivika, Kumekucha Afrika VOA. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ya idhaa ya Kiswahili kutoka Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Katika makala ya maendeleo na jamii tunaangazia sera za nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ya kutaka uagizaji wa nguo zilizowahi kutumika almaarufu kama mitumba isitumiwe hivi karibuni. Sera hii iliyopo ni kutaka viwanda vya kutengeneza nguo kufufuliwa katika nchi wanachama wa jumuiya na wakulima kufufua kilimo cha pamba. Lakini je, raia wapo tayari kuikumbatia sera hiyo ya maendeleo ya kiuchumi? Mwandishi wetu wa Kampala ya Kennesi Bwire anaripoti. Safari yetu katika kutathmini maendeleo ya kukuza pamba tegemeo katika ufufuaji wa viwanda vya kutengeneza nguo ili kutimiza lengo la Jumuiya ya Afrika Mashariki la kusitisha uagizaji wa nguo zilizowahi kutumika hali maarufu mitumba, inatupeleka katika mji wa Tororo kilomita 150 mashariki mwa Kampala. Mji wa Tororo ulikuwa na sifa tele kwa ukuzaji wa pamba na utengenezaji wa nguo kutoka kwa pamba kabla ya miaka ya 1990 mia hapa Hali ni tofauti sasa. Kilimo cha pamba hakipo tena, viwanda vilisambaratika. Wakazi wanajishughulisha na kilimo cha mihogo, mahindi na mimea mingine. Pontius Ocheng ni mkazi wa mji wa Tororo. Kwake Pontius, maendeleo ya kilimo cha pamba inavyotaka Jumuiya ya Afrika Mashariki ni ndoto kubwa ambayo mafanikio yake ni mtihani mgumu. Pontius anaeleza kwamba japo nchi wanachama katika Jumuiya ya Afrika Mashariki zinataka kusitisha uagizaji wa nguo za mitumba hivi karibuni, hakuna mikakati yoyote kufufua viwanda vya kutengeneza nguo kwani hakuna msisitizo wa kilimo cha pamba. Tulikuwa na vyama vya ushirika vilivyokuwa vikitupatia mbegu za pamba bila malipo katika kila kijiji hata tulikuwa tunapewa mbolea. Kazi yetu ilikuwa kulima, kupanda, kuvuna, halafu wao wanakuja wananunua pamba, hatukuwa tunatafuta soko. The maoni yake Pontius ni sawa na ya Habat wa Wanyama, mhudumu wa masuala ya jamii na kilimo. Habat anaonelea kwamba malengo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kutaka nchi wanachama kuanza kutengeneza nguo ni mazuri, lakini yana tatizo moja kubwa ambalo ni kilimo cha pamba. Itakuwa vigumu kwa sababu saizi hakuna mikakati imewekwa kwa ground kuhakikisha kwamba kuna ile ukuzaji wa pamba ambapo ndio raw material ya hizo nguo. Naongelea si Bwana Pontius na Habert pekee walio na msimamo wa kutaka serikali za jumuiya ya Afrika Mashariki kufanya kazi zaidi ya maoni kwenye maandishi, lakini pia Margaret Ndagire. Kwake Ndagire matumizi ya nguo za mitumba yamekubaliwa sasa na raia, na kubadilisha fikira za raia kuhusu matumizi ya nguo hizo huenda likawa swala gumu. Masikini wa chini kabisa anaivaa mitumba na tajiri naye anavaa mitumba, mpaka na mawaziri, walimu katika vyuo vikuu, malekchara hao wote, madaktari, kote wanakofanyia kazi wanavaa hii mitumba. Hizi mitumba ukaa zaidi kuliko nguo mpya. Margaret hana imani kwamba nchi wanachama katika jumuiya ya Afrika Mashariki zinaweza kufufua viwanda vyake vya kutengeneza nguo wenyewe. Serikali mimi, wenyewe serikali wao wanajua wenyewe, lakini viwanda labda katika nchi nyingine, lakini viwanda ambavyo vilikuwa vikitengeneza nguo vimekwenda vikiisha, vingine vimefungwa, vingine vitu ambavyo vinatoka pale idadi yake ni ya chini kabisa. Sijui kama inaweza ikatosheleza soko, lakini kwake haba tu. Wanyama, mhudumu wa masuala ya jamii maendeleo, ya kufufua viwanda yanaweza kunakiliwa iwapo tu serikali inafai revive factories, ginneries za kushaga pamba. Kiti ya pili, wapee wakulima mbolea kwa wakati, alafu waonyeshe jinsi ya kupanda, alafu kwa zile ginneries zenye zilianguka wanafaa wafuatilie, wajue wa kitu gani kilifanya zikaanguka. Kama ni misappropriation of funds, wa deal na wale wenye waliiba pesa. Lamno Habata anasisitiza kwamba ili nchi za Afrika Mashariki kutimiza lengo lake la kufufua viwanda vyake vya nguo, bei ya pamba kwa mkulima inastahili kuongezwa ili kutoa ushindani kwa mazao mengine kama mahindi na mtama. Pamoja na hayo, serikali za jumuiya ya Afrika Mashariki ziwape wakulima mbegu za pamba na mbolea bila malipo. Na zaidi, hao brokers kwa maoni yangu wanafaa waondolewe, ili mkulima aweze kuuza hiyo pamba direct kwa factory ya deal direct na factory so that, hao wanaumiza mkulima wa kawaida. Serikali ya Kenya tayari imeanzisha mikakati ya kufufua viwanda vyake vya kutengeneza pamba lakini ni wakulima wachache wanaotekeleza kilimo cha pamba kwake. Ponti ya Socheng anayesema alifaidhika pakubwa kutoka kwa kilimo cha pamba miaka ya sabini. Iwapo viwanda vya nguo vitafufuliwa, basi yatakuwa maendeleo makubwa kwa wakazi wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenneth Bwire, Sauti America, Amerika Kampala. Naam, basi hiyo ilikuwa ni jamii na maendeleo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yeah, sauti Amerika. Vilevile, matangazo yetu unaweza kuyasikiliza popote pale ulipo duniani kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, hali kadhalika ili kuweza kupata habari mbalimbali ambazo tunakuletea, usikose. Ama unaweza vilevile kutembelea katika ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile ukurasa wetu wa Twitter na tupo katika Instagram. Muda mfupi ujao Miri Mgawe atakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hatotuma kikosi cha wanajeshi ardhini nchini Siria na amedai kuwa kuna juhudi zaidi zinazohitajika kufanywa ili kutatua mzozo nchini humo. Katika mahojiano na shirika la habari la utangazaji la BBC, Rais Obama amesema itakuwa ni kosa kwa Marekani au Uingereza kutuma vikosi vya ardhini na kupindua utawala wa Rais Bashar al Assad. Wataalamu wa siasa za kimataifa wanatafakari kwa nini Israel hailaumiwi kutokana na mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 nchini Rwanda kutokana na usaidizi wake wa silaha katika serikali ya zamani ambayo ilihusika pia katika kisa hicho. Baada ya mauaji ya mwaka 1994, Ufaransa ilishutumiwa mara kadhaa kwa kusaidia serikali ya zamani ya Juvenal Habyarimana wa kuchochea mauaji ya halaiki mwaka 1994 dhidi ya ya Watutsi. Vyombo vya habari kote duniani vimeendelea kutoa habari za mwana muziki maarufu wa mitindo ya rumba kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Papa Wemba aliyefariki dunia akiwa anatumbuiza kwenye tamasha la muziki akiwa katika tamasha la muziki huko Abidjan, Ivory Coast, mbele ya umati mkubwa wa mashabiki wake na bendi yote kwa ujumla, Papa Wemba alianguka kwenye jukwaa na kupoteza maisha. Sababu ya kifo chake bado haijajulikana. Serikali ya Chad imeweka wazi kwamba haitaruhusu upinzani kuvuruga amri iliyowekwa kwa umma na jaribio lolote litakabiliwa na vyombo vya usalama. Amesema hayo waziri mkuu Jumamosi, vikosi vya usalama vikiwemo polisi na taasisi nyingine za usalama vilipelekwa katika mji wa Njamena na kufanya doria katika barabara zote kuu. Chadi iko katika tishio jipya la ugaidi kutoka kundi la Islamic State huko Afrika Magharibi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshutumu Korea Kaskazini kwa jaribio lake la kumbora Jumamosi, ikiita kuwa ni ukiukaji mwingine wa maazimio ya Umoja wa Mataifa na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express, hali kadhalika matangazo yetu ya Kwa Undani na matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo ya leo, mwelekezi ni Diodon Chupa Hiro, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Mary Mgawe. Kutoka hapa Washington DC tunakuambia asubuhi njema.