Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 25 mwezi Aprili, mwaka ni 2016. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo tutaangazia ripoti kuhusu viongozi wa upinzani nchini Kenya kupigwa gesi ya kutoa machozi walipoenda katika afisi za tume ya uchaguzi mjini Nairobi. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express basi hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni BMJ Muridhi, na tuna mengi ambayo tumekuandalia hii leo ikiwa ni pamoja na kwamba kuna habari za dunia hapa hivi ambapo zinasomwa hivi sasa na Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC itachunguza ripoti za mauaji, mateso, ubakaji na uhalifu mwingine uliotendeka wakati wa mgogoro wa kisiasa nchini Burundi mwaka mmoja uliopita. Vitendo hivyo vinaonekana vipo ndani ya mamlaka ya ICC. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda alisema katika taarifa yake leo Jumatatu, nimeamua kufungua uchunguzi wa awali kuhusiana na hali nchini Burundi. Uchunguzi wa awali si uchunguzi rasmi, bali ni utaratibu wa kuangalia iwapo uchunguzi rasmi ni muhimu. Hakukuwa na majibu ya haraka kutoka serikali ya Burundi. Taarifa ya Bensouda ilisema kwamba ICC itawasiliana na serikali kwa mtazamo wa kulijadili suala hili. Burundi iliingia katika maandamano na ghasia ya mwezi April mwaka jana baada ya rais Pierre Nkurunziza kutafuta njia ambayo wengi wanaitathmini kama ukiukaji wa kikatiba kuwepo madarakani kwa muhula watatu katika kipindi cha miaka minne ijayo. Mataifa sita barani Afrika, eneo ambalo malaria imeshamiri itakuwa haina ugonjwa huo, shirika la afya duniani WHO ilisema katika ripoti yake iliyosambazwa leo Jumatatu kuadhimisha siku ya malaria duniani. Mkakati wa kiufundi kwa ajili ya malaria duniani kwa mwaka 2016 2030 uliidhinishwa na WHO mwaka jana ukitumainia kuona kumalizika kwa maambukizo ya malaria katika eneo kwa takriban nchi kumi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini lakini hivi sasa WHO inakadiria kwamba nchi ishirini na mmoja zitaweza kufanikisha lengo hilo, ikiwemo sita katika bara la Afrika. Mataifa sita katika bara la Afrika ambayo yatakuwa yameepukika na malaria ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini ni Comoro, Afrika Kusini, Swaziland, Botswana, Algeria na Cape Verde. Rais wa Marekani Barack Obama alisema leo Jumatatu kwamba ameidhinisha kupelekwa hadi zaidi ya wanajeshi maalum mia mbili na hamsini nchini Siria ili kuongeza nguvu dhidi ya kundi la Islamic State lakini aliwaomba washirika wa Ulaya kuongeza uungaji mkono wao kwenye kushirikiana na mzozo huo. Katika hotuba yake huko Ujerumani, Obama alisema vikosi vya Marekani havitaongoza mapigano ya nchi kavu, lakini vitakuwa muhimu katika kuendeleza mafanikio yaliyofanywa katika miezi ya karibuni dhidi ya vikosi vya IS. Marekani inapanga kutochukua nafasi muhimu katika mashauriano ya amani kati ya serikali ya Sudani Kusini na viongozi wa waasi kufuatia kushindwa kwa pande zote kutekeleza mkataba wa kuunda serikali ya mpito. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby alisema jana kwamba siku ya Jumamosi serikali ilikataa kutoa kibali cha kutua ndege iliyokuwa ikimsafirisha kiongozi wa upinzani Riek Machar kwa sababu kiongozi huyo wa waasi aliomba kiholela kuingia na silaha na wanajeshi zaidi kinyume na vile pande hizo mbili zilivyokubaliana hapo awali. Katika taarifa yake, Kirby anasema kutokana na hatua zilizofanywa na pande zote mbili za kuzuia au kuchelewesha kurudi kwake, hivi sasa ni juu ya vyama kuchukua majukumu yao muhimu ya kurahisisha kurejea kwa Riek Machar huko Juba ili kuunda serikali ya mpito na kuonyesha kwamba wana nia ya dhati ya kutekeleza amani hii. Ni VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ameitaka nchi jirani ya Pakistan kumfukuza kiongozi mtoro wa Taliban kutoka kwenye ardhi yake na kumkabidhi kwa Kabul kwa ajili ya kukabiliwa na mashtaka. Katika hotuba kali kwenye kikao cha nadra cha pamoja cha bunge leo Jumatatu, Ghani alisema viongozi wa Pakistan waliahidi kutatua watatumia nguvu dhidi ya viongozi wa Taliban ambao wanakataa kumaliza vita na kujiunga kwenye mazungumzo ya amani ya Afghanistan. Alielezea kwamba viongozi wa waasi wanaendelea kutumia vituo vyao kama miji ya Peshawar na Quetta nchini Pakistan kwa ajili ya kuongoza ghasia nchini Afghanistan. Juhudi za kumzuia bilionea Donald Trump kuweza kuteuliwa na chama cha Republican kuwania urais Marekani zimechukua hatua mpya jana Jumapili pili wakati wapinzani wake wawili walipoelezea wazi mpango wao wa kufanya kazi pamoja dhidi ya mgombea huyo anayeongoza katika majimbo matatu tangu waliposhinda Februari 9 katika uchaguzi wa awali huko New Hampshire. Trump ameongoza kinyang'anyiro cha Republican kama mgombea anayejaribu kuingia White House wakati rais Barack Obama anapomaliza muda wake madarakani mwanzoni mwa mwaka ujao. Ikiwa zimebaki chini ya miezi mitatu kabla ya mkutano mkuu wa Republican huko Cleveland, Trump anaonekana kuwa ndiye mgombea pekee mwenye nafasi ya kufikia wajumbe elfu moja mia mbili na thelathini na saba wanaohitajika kuweza kupata uteuzi wa chama. Chama cha mrengo wa kulia kinachopinga wahamiaji nchini Australia kimeshinda duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais kikijipatia zaidi ya asilimia 35 ya kura na kuwaacha wapinzani wake mbali sana wakiwemo uteuliwa wa ushirika wa utawala Norbert Hofer ambaye anapinga wahamiaji na dhidi ya Ulaya, alishinda asilimia 36.4 ya kura na atakabiliana na mgombea huru mwanachama wa zamani wa Green Party Alexander van de Bolen mwezi ujao katika uchaguzi wa marudio. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja yakikujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti Amerika, Washington DC. Na ni kama tulivyokuarifu katika vidokezo vyetu, ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga alitoa wito kwa wafuasi wake katika mkutano wa siku ya Jumamosi kwenye uwanja wa Kamkunji huko mjini Nairobi kuwataka wafuasi hao waandamane hadi katika ofisi za tume ya uchaguzi eh, huko Kenya inayojulikana kama IBC ili kushinikiza viongozi wa tume hiyo kujiuzulu. Maandamano hayo yaliwazuia watu wengi na polisi hatimaye walitumia bomu za kutoa machozi na kuzifyatua. Muda mfupi uliopita, mwenzangu standi Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea Walter Okello aliyeshuhudia tukio hilo, na kwanza akataka kujua hali ilivyokuwa kufikia asubuhi. Basi wafuasi walifika na moja kwa moja wakaandamana wakitumia barabara ya Uhuru Highway na wakafika hadi ofisi ya IBC ingawa kulikuwa kuna mvua, lakini walitokea kiasi cha haja na baada ya hawa jamaa kutokea hawa watu walioamua kuandamana kufuata wito wa kiongozi wa CORD Raila Odinga, polisi wamerusha mabomu ya machozi. Hebu tueleze hali ilikuwaje hapo, kwamba hawakukubali kuondoka eneo hilo, au polisi hawakuweza kuzungumza nao ku, kujaribu kuwaondosha katika eneo hilo kwa usalama? Naibu wa rais alivyoongea jana, alisema vizuri hawatakubali kuona watu wawili ama wachache Wakenya wakijaribu kuvuruga amani. Na ndio iposa asubuhi na mapema kulikuwa na polisi ambao walikuwa tayari wanashika doria katika barabara hiyo, na vile watu walizidi kuongezeka, basi na ile hamaki, unajua Wakenya pia wana na kuandamana, wanaandamana wanapiga kelele, ina, inakuwa sasa mipaka ya ya sheria ni kama pande fulani inapita sasa ndio ikabidi basi polisi, ikabidi watumie vitoa wa machozi kuwatawanyisha waandamanaji wa upande wa upinzani. Na katika maandamano hayo tunafahamu kwamba tumeambiwa Raila Odinga alikuwepo, kiongozi wa upinzani na viongozi wengine. Ni kweli kwamba viongozi hao pia walikuwa ni waathirika mabomu ya machozi hii leo. Bwana Raila Molo Odinga alikuwa alikuwa pamoja na viongozi wengine vile walikuwa wameelewana jana katika mkutano kule Kamkunji. Na mwenzangu, vitoa machozi vikilipuliwa, huwezi niambia ati itatafuta wadogo na iache wakubwa. Kwa hivyo vitoa machozi ilivyolipuliwa na maofisa wa usalama, basi wote wakapata kuathirika, hata Raila Amolo Odinga mwenyewe akiwemo. Na mpaka sasa yeye, Raila Odinga, na viongozi wengine wa kodi waliokuwepo hapa waliokuwepo hapo wanasema kitu gani baada ya kutimuliwa? Sasa unajua, hata sisi waandishi wa habari ikabidi tukimbilia usalama kidogo, uone vile kunaenda, lakini sasa kwa sasa wame, wamesema wameenda mkutanoni, hatujasikia lolote kutoka kwao, lakini tunangoja tu. Sawa kabisa, na pengine bwana Walter Okelo kwa sasa unaweza ukatueleza, eh, mnafahamu Raila Odinga ameenda sehemu gani, au kuna watu wote ambao wamekamatwa na polisi baada ya haya mabomu? kuna watu wamekamatwa lakini la kwanza siwezi kuambia pahali ameenda kwa sababu hatujaambiwa pia sisi sababu vile vitoa machozi ilivyopigwa ilikuwa sasa kila mtu mguu ni ponye bwana huwezi ngoja kwa sababu hujui la kufata ni lipi ni mwandishi wa kujitegemea walter okelo akizungumza na sauti amerika kutoka mjini nairobi Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mauaji ya kuvizia yanaendelea kuripotiwa nchini Burundi kufuatia mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa ukikabili nchi hiyo kwa miaka, m, karibu miaka miwili sasa. Watu watatu akiwemo askari jeshi wa cheo cha juu aliyekuwa mshauri katika afisi ya makamu wa kwanza wa rais wa Burundi ni baadhi ya waliouawa asubuhi wa ya leo na kufanya idadi ya waliouawa tangu jana usiku kufikia watu tano. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Akizimana ametutumia taarifa ifuatayo. Milio ya risasi na milipuko mingine imesikika kaskazini mwa jiji la Bujumbura asubuhi saa moja na dakika tano. Muda mfupi baadaye habari zimesambaa kwenye mitandao ya kijamii kuwa ni jemedare Atanaze Kararuza aliyelengwa na kuuawa. Gari ya kijeshi aina ya jeep aliyekuwa akisafiria imevamiwa na watu waliokuwa wamevalia sare za kijeshi na kumpiga risasi na makombora karibu na shule moja ya sekondari iliyobatizwa ya Roho Mtakatifu katika kata ya Gihosha. Jeshi la Burundi limethibitisha kuwa askari jeshi huyo, mke wake na askari jeshi mwingine mlinzi, wamefariki papo hapo. Hayati Atanazi Kararuza alikuwa mshauri katika ofisi ya makamu wa kwanza wa rais wa Burundi, anayehusika na masuala ya usalama, baada ya kutokea nchini Afrika ya Kati, ambapo alikuwa kamanda wa kikosi cha Burundi kinachosimamia amani Miniska. Watatu wengine, mtoto wa marehemu, dereva wa gari lake na askari jeshi mwingine wamejeruhiwa vikali. Jeshi la Burundi limelani mauaji hayo ambayo yamewalenga hasa askari jeshi wa cheo cha juu. Mnamo siku hizi, huyu hapa ni askari jeshi watano wa cheo kuuawa katika kipindi cha chini ya miezi myezi miwili. abateguwe ubwo bwicanyi nta yindi ntumbero bagamije atari ukuburizamwo ubwiyunge buri mu gisigare cyo. Msemaji huyu wa jeshi la Burundi, Kanari Gaspari Baratuza, anasema waliotekeleza mauaji haya wanalenga kuligawa jeshi la Burundi ambalo ni mchanganyiko wa jeshi la zamani na makundi ya wasi tangu mwaka elfu mbili na tano. Mauaji haya yamefuata mauaji mengine ya hapo jana usiku, ambapo makazi ya kamishina wa polisi Ndabigeze Donatien yalilengwa na kundi la watu wenye kubebelea silaha viungani mwa jiji la Bujumbura. Askari polisi huyo licha ya yeye kunusurika alijeruhiwa kwenye mguu, lakini mke wake na shemeji yake wote waliuawa, kwa mjibu wa duru za polisi. Kisa kingine cha mauaji ya kulingana ni hapo jana Jumapili mchana ambapo waziri wa haki za binadamu Martin Vyavandi alinusurika kifo baada ya kurushiwa guruneti mbele ya mlango wa kanisa moja akimaliza ibada ya Jumapili katikati mwa jiji la Bujumbura, katika kata ya Nyakabiga watu wasiopungua watano akiwemo mke wa waziri huyo walijeruhiwa kufuatia shambulio hilo. Mauaji haya ya kuvizia yamekuwa yakifanyika hapa mjini Bujumbura yakiwalenga askari jeshi, polisi, wanasiasa wa upinzani na chama tawala na wanaharakati wa haki za binadamu. Watu zaidi ya mia nne tayari wamekwisha uawa na wengine zaidi ya laki mbili na nusu kutoroka nchi hii wakihofia usalama wao tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro wa kisiasa Aprili mwaka jana, kwa mjibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. E, barabara msikilizaji, haya yote yanakujia kutoka hapa VOA Express, ambapo kama nilivyokuarifu hapo mbeleni kwamba ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mkamiti inaona kama zile time ambazo huwa tuna pata burundani zimefika leo, tuna nini haswa? So, basi, leo tunapiga moja ya vibao maarufu sana kutoka kwa mwanamuziki ambaye hivi sasa ni marehemu Papa Wemba. Kibao anakuambia Show me the way. Show me the way. Msikilizaji, basi, ni kibao hicho kutoka kwa marehemu Papa Wemba ambaye amefariki huko Ivory Coast ambapo alikuwa kwenye tamasha moja na alianguka stejini ghafla na kupoteza maisha. Ni kweli kabisa Mkamiti, wajua, wanasema kwamba huyu ni mwanamziki ambaye amefariki akifanya kazi yake, ambapo si jambo la kawaida sana mtu kufa kwa kazi ambayo anaipenda sana haswa. <laughs> Basi msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa studio namba 15 za VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na shirika la habari la Reuters limetangaza kwamba uh, ndege zisizokuwa zisizo na rubani za drone huenda zikatumika katika huduma mpya nchini Malawi ambako takriban watu milioni moja wanaishi na virusi vya ukimwi. Ndege hizo huenda zikatumiwa kubeba damu ili kuenda kufanyiwa majaribio katika mahabara yaliyo mbali. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Jessica Berman ametayarisha ripoti ifuatayo ambayo inasomwa hapa na mwenzangu Idi Ligongo. Ndege zisizokuwa na rubani yaani drones zinatumiwa kwa sababu nyingi, lakini zinafahamika sana kwa upelelezi wa kijeshi mashambulizi, lakini hivi sasa kwa ajili ya kucheza na kupiga picha. Na sasa jukumu jipya ni kwa masilahi ya afya, kuweza kubeba sampuli za damu, kupeleka kwenye maabara kwa ajili ya kupima virusi vya HIV. Takriban watoto 4 wamezaliwa na mama wenye kuishi na virusi vya HIV hapo mwaka 214 na, na ukaguzi kidogo tu wa haraka unaweza kuleta tofauti kubwa katika kupata matibabu. Lakini huko maeneo ya shambani nchini Malawi, sampuli za damu sasa zinasafirishwa kwa kutumia pikipiki katika barabara mbovu ili kupelekwa kwenye mojawapo ya maabara nane ya kupimwa. Inaelezwa Huchukua wiki sita hadi nane kwa damu ya mtoto mchanga kupimwa iwapo ina virusi vya HIV na muda huo ni mwingi sana kwa kupimwa kwa damu na kuweza kupatiwa matibabu ya kuokoa maisha ya mtoto. Judith Sherman wa kitengo cha HIV na UKIMWI cha idara ya watoto ya Umoja wa Mataifa, UNICEF, anasema: The results, once Matokeo mara tu yanapopatikana yanahitaji kuletwa haraka kwenye kituo cha afya na mzazi kuelezwa. Japo juhudi nyingine zimefanywa kupunguza muda wa kupeleka na kurudisha, lakini tunahitaji kufanya vyema zaidi. Mama bado wanasubiri hadi miezi miwili kupata matokeo ya kupimwa kwa damu. Huo ni muda mrefu sana kwa maisha ya mtoto mchanga aliokuwa na virusi vya HIV. Agnes ni mama aliye na virusi vya HIV na ambaye mtoto wake huenda ameambukizwa virusi hivyo vinavyosababisha ukimwi kutokana na kunyonyeshwa maziwa. Ni uchungu sana kwangu mimi, kwa sababu sijui iwapo mtoto wangu ameambukizwa ugonjwa huo kutokana na mimi na iwapo yuko sawa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya UNICEF imeshirikiana na mtengenezaji wa Kimarekani wa ndege hizo zisizo na rubani, yani drones, Matenet, ili kupanga mradi wa kutumia ndege hizo zisizo na rubani. Ndege hizo sasa zinafanyiwa majaribio kubeba sampuli za damu kutoka vijiji vya mbali hadi kwenye maabara zilizo katika umbali wa takriban kilomita kumi, na iwapo mradi huo utafanya kazi vilivyo, basi UNICEF inatarajiwa kuwa na ndege hizo yani drones, kubeba hadi sampuli 250 kwa wakati mmoja kwenda kupimwa katika maabara kote nchini Malawi <muchas> Basi namwona mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kabisa kutuletea yale ambayo amejiri ya katika mitandao, na amenidokezea kwamba hata wengi sana wengi sana, hususan wasikilizaji wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, wamekuwa wakizungumzia swala la kufariki kwa mwanamuziki Papa Wemba. Kwako Harrison Kamau, Juma tatu, vipi? Imani yangu ni kuwa umejiandaa vilivyo kupambana na maisha kama kawaida. Mambo mengi yameendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii tangu mwisho wa juma. Niruhusu nianze kwa habari za kuhuzunisha za kifo cha ghafla cha mwanamuziki aliyebobea kutoka Kongo, maarufu Papa Wemba. Baada ya kutokea kwa kifo hicho, wanamuziki wenzake mashuhuri wamemwenzi kwa maneno tofauti. Kwa mujibu wa habari za shirika la BBC, mwanamuziki Angelin Kidjo anasema kuwa hata kabla ya kumaliza kuomboleza Prince, sasa tena ni Papa Wemba. Nini kinachoendelea? Miondoko yake na mitindo ya mavazi itakumbukwa milele hasa barani Afrika. Manu Dibango anasema kuwa Afrika imepoteza mtoto wa maana na njia yenye uchungu ya kuanza mwaka huu. Kofi Olomide nae anasema hilo ni pigo kubwa kwa muziki wa Afrika, maisha kwangu hayana maana tena, naomba Mola. Naomba Mola amrehemu Papa Wemba. Femi Kuti anasema kuwa Papa alianza kucheza muziki kipindi cha baba yake Fela Kuti. Miriam Makeba Agma Sekela na Manu Dibango wa Afrika waliofungua milango kwa watu kama yeye walitufungulia milango ya kuzuru hata ngambo. King Kiki anasema itakuwa vigumu sana kumsahau kwa vile amesaidia wanamuziki wengi sana, huku mcheza kandana mashuhuri kutoka Kamerun na Samuel Eto akisema kuwa nyota ya Papa Wemba itaendelea kung'aa kote duniani, atakumbukwa kwa miaka mingi ijayo. Na tukielekea Nairobi, ni kwamba muungano wa vyama vya upinzani wa Code Leo umeitisha maandamano kwenye ofisi za tume huru ya uchaguzi. Habari zimetufikia kwamba viongozi wa muungano huo pamoja na wafuasi wao wametupiwa gesi ya kutoa machozi wakati wakijaribu kuelekea kwenye ofisi hizo. Kufuatia azimio hilo, wengi wametoa maoni kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye gazeti la Standard, Explore anaomba viongozi hao kuleta watoto wao kwenye maandamano na wala sio kutumia watu wengine tu. White staff anasema kuwa viongozi hao wa upinzani wanaonekana kutokuwa na nia nzuri, na tumai wa Kenya wanaliona hilo. Oldfrm anasema kuwa KOD lazima waelewe kuwa sio kila mmoja anapenda maandamano, kuna shughuli zingine muhimu za ujenzi wa taifa, huku Jamua akisema kuwa KOD wana haki ya kuandamana kikatiba. Basi ni baadhi tu ya mambo yanavyoendelea mitandaoni, ikikutakia jioni njema iliyo salama. Naendelea kusafiri na VOA Express tukiwa hapa studio. Mimi ni BMJ Mridhi, tukiwa na mwenzangu hapa mkamiti Kibayasi. Tunaendelea kukuletea mambo kama yalivyo, na usikumbuka, msikilizaji, kwamba hapo baadaye hii leo tutakuwa na matangazo ama kipindi chetu mpya cha Kwa Undani ambapo huwa tunaangazia baadhi ya habari ambazo zimejiri E, katika siku hiyo ama katika wiki hiyo. Kwa hivyo usikose kujiunga nasi baadaye, na vile vile unaweza kututembelea katika tovuti yetu ya www.voswahili.com na kadhalika, ututembelee kwenye ukurasa wetu wa Facebook ili kupata maelezo zaidi na hata kuweza kuchangia pale. Unaweza kutuandikia ujumbe ama ukatupatia nambari yako, nasi huenda tukakupigia simu ama pia ukatupigia hapa tukiwa studio. E, mambo haya yote yanakujia kutoka hapa vo VOA Express kutoka jijini Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC itachunguza ripoti za mauaji, mateso, ubakaji na uhalifu mwingine uliotendeka wakati wa mgogoro wa kisiasa nchini Burundi mwaka mmoja uliopita. Vitendo hivyo vinaonekana vipo ndani ya mamlaka ya ICC, mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatou Bensouda alisema katika taarifa yake leo Jumatatu. Katika kipindi cha miaka minne ijayo, mataifa sita barani Afrika, eneo ambalo malaria imeshamiri, itaweza kuwa haina ugonjwa huo. Shirika la Afya Duniani WHO ilisema katika ripoti yake iliyosambazwa leo Jumatatu kuadhimisha siku ya malaria duniani. Rais wa Marekani Barack Obama alisema leo Jumatatu kwamba ameidhinisha kupelekwa hadi zaidi ya wanajeshi maalum mia mbili na hamsini nchini Siria ili kuongeza nguvu dhidi ya kundi la Islamic State, lakini aliwaomba washirika wa Ulaya kuongeza uungaji mkono wao kwenye kushirikiana na mzozo huo. Marekani inapanga kutochukua nafasi muhimu katika mashauriano ya amani kati ya serikali ya Sudan Kusini na viongozi wa waasi kufuatia kushindwa kwa pande zote kutekeleza mkataba wa kuunda serikali ya mpito. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, John Kirby, alisema jana Shukran Mkamiti Kibayasi kwa muktasari huo wa habari. Msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo katika VOA Express, na kama nilivyokuambia usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo baadaye leo jioni. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Dwen Collins. Mimi hapa ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka hapa Washington DC tukisema kuwa na alasiri njema.