Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Bilionea Donald Trump anayeongoza katika kuwania uteuzi wa kugombea urais kwa chama cha Republican amewabeza wapinzani wake wawili kuwa juhudi zao za pamoja kuvuruga kampeni yake ni kitendo kibaya cha kukata tamaa. Wapinzani wa Trump, seneta wa Texas Ted Cruz na gavana wa Ohio John Kasich Walitangaza mpango wao jana Jumapili wa kumzuia Trump ambaye hajawahi kuchaguliwa kushika madaraka kuweza kushinda uteuzi wa chama kwenye upigaji kura wa kwanza katika mkutano mkuu wa Republican unaotarajiwa kufanyika Julai, kukiwa na matumaini kwamba wajumbe kwenye mkutano huo watawachagua wao. Kasich amesema hatafanya kampeni katika jimbo la Magharibi Kati la India. Mahala ambapo warepublican wanapiga kura Mei tatu kuweza kumpa Cruz nafasi ya kushinda dhidi ya Trump. Wakati wa wa Cruz alikubali kusitisha juhudi zake katika majimbo mawili ya Oregon ambayo yanapiga kura Mei 17 na New Mexico ambayo inapiga kura Juni saba ili kutoa eneo zaidi kwa Kasik kupambana na Trump kwa ajili ya idadi ya wa wajumbe wanaohitajika kwenye uchaguzi mkuu katika majimbo hayo. Wote Cruz na Kasik wamesema wataendelea kupiga kampeni dhidi ya kila mmoja na Trump katika majimbo mengine. Marekani inapanga kutochukua nafasi muhimu katika mashauriano ya amani kati ya serikali ya Sudani kusini na viongozi wa waasi kufuatia kushindwa kwa pande zote kutekeleza mkataba wa kuunda serikali ya mpito. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby alisema jana kwamba siku ya Jumamosi serikali ilikataa kutoa kibali cha kutoa ndege iliyokuwa ikimsafirisha kiongozi wa upinzani Riek Machar kwa sababu kiongozi huyo wa waasi aliomba kiholela kuingia na silaha na wanajeshi zaidi kinyume na vile pande hizo mbili zilivyokubaliana hapo awali. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC itachunguza ripoti za mauaji, mateso, ubakaji na uhalifu mwingine uliotendeka wakati wa mgogoro wa kisiasa nchini Burundi mwaka mmoja uliopita. Vitendo hivyo vinaonekana vipo ndani ya mamlaka ya ICC. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda alisema katika taarifa yake leo Jumatatu, nimeamua kufungua uchunguzi wa awali kuhusiana na hali nchini Burundi. Uchunguzi wa awali si uchunguzi rasmi, bali ni utaratibu wa kuangalia iwapo uchunguzi rasmi ni muhimu. Hakukuwa na majibu ya haraka kutoka serikali ya Burundi. Taarifa Bensuda ilisema kwamba ICC itawasiliana na serikali kwa mtazamo wa kulijadili suala hili. Tembo ni wanyama wakubwa kabisa ulimwenguni wenye uzito wa karibu tani sita na urefu wa miaka saba na nusu, wanaendelea kukabiliana na vitisho vikubwa kutoka kwa binadamu licha ya ukubwa wao. Maelfu ya tembo wanauawa kila mwaka kwa ajili ya pembe zao za ndovu. Mtafiti Lucy King, mkuu wa programu ya kundi la kulinda mazingira la kuwaokoa ndovu lenye makao yake nchini Kenya Save the Elephants, anasema ujangili unatokomeza idadi ya wanyama hawa kote barani Afrika lakini jambo kubwa jingine lenye kutia wasiwasi wasi mkubwa ni mgogoro wa wanyama wa binadamu. Wakati wanyama wanapovamia mazao, wanasababisha hasara ya kifedha kwa wakulima na kupelekea uwezekano tembo kuuawa. Idadi ya tembo barani Afrika inaendelea kupungua na eneo la ardhi kwa tembo na maeneo mengine ya hifadhi yanapungua, alisema King. Njia zinafungwa maendeleo yanapotokea na kusababisha hilo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutawaletea kipindi cha Kwa Undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia kwa undani habari muhimu tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na hapa studio mimi ni sandei shomari hapa leo niko na wenzangu Harrison Kamau na Mkamiti Kibayasi, vilevile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Mombasa, Amina Chombo, na Kenneth Bwire akiwa huko Kampala nam na kwa undani hii leo tunaanza kuangalia kuhusu swala la ugonjwa wa malaria, ikiwa leo ni siku ya malaria duniani. Mkakati wa kiufundi kwa ajili ya malaria duniani mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi elfu mbili na thelathini uliidhinishwa na shirika la afya duniani mwaka jana, ukitumainia e, kuona kumalizika kwa maambukizo ya malaria katika eneo zima kwa takriban nchi kumi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini hivi sasa. Basi WHO inakadiria kwamba nchi ishirini na moja zitaweza kufanikisha lengo hilo ikiwamo sita barani Afrika, kufuatia viwango vya juu vya maambukizo ya malaria nchini Kenya, hasa katika pwani ya Kenya, huko Mombasa. Naanza na wewe Amina Chombo, hebu tueleze ukiwa Mombasa, hali ya ugonjwa wa malaria na mapambano yakoje kwa sasa, ukiangalia kwa undani suala hili nam. Uh, shukran sana mwenzangu Uh, B &J kutoka pale katika studio za VOA Washington ni Sunday Shomari hapa <laughs> <Na laughs> uh, hali ya maambukizi ya malaria kulingana na utafiti wa hivi punde ama mwaka jana elfu mbili kumi na tano kutoka katika idara ya afya inaonyesha kwamba bado uh, Kenya, japo kuna hatua ambazo wameweza kuzichukua katika kudhibiti na kuweza kukinga maradhi ya malaria kwa sababu waliweza kugawa vyandarua e, vya, vya kuzuia mbu ambavyo maarufu kama neti za mbu milioni kumi na mbili nukta sita hasa katika yale maeneo ambayo yameathirika zaidi, na pwani ya Kenya ma Mombasa ni kati ya maeneo yale ambayo yanashuhudia maambukizi ya malaria, na kulingana na utafiti huo imeonyesha kwamba badala ya kushuka viwango vimeweza kupanda kutoka asilimia nne hadi asilimia nane ambapo wadau wa afya wanaona kwamba hiyo ni hali ya hatari, na hali inaonekana imeongezeka. Uh, amina chombo, uh, asante papa sana papa. Subiri kidogo hapo hapa, amina chombo, kama unavyosema hali inaonekana inaongezeka. Hebu tuangalie mwenzangu Harison, kama umekuwa ukifuatilia fuatilia haya mambo eh, kujua hali ilivyo Afrika Mashariki maambukizi, nini ambacho kimekuwa kimeendelea ukifuatilia fuatilia kabisa, um, Sunday, kwa kweli kabisa mwenzangu Sunday ni kwamba hali ya malaria imeenda kuongezeka katika eneo la Afrika Mashariki na niliweza kufuatilia katika maeneo fulani, na ninajua kwamba mimi na mkamiti pia aliweza pia kufuatilia, lakini labda pengine mkamiti, mkamiti utueleze. Kwa upande wangu katika kufuatia ripoti ya WHO kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini inataka kutokomeza uh, ugonjwa wa malaria. Niliweza kuzungumza na Dr John Vulule kutoka nchini Kenya na kutaka kujua mtazamo wake akiwa nchini Kenya ambapo ni nchi ni moja kati ya nchi zinazoongoza kwa vifo kutokana na malaria. Nini hasa anachoweza kuzungumzia na nini wanachokiona kwa wagonjwa kila siku, ambapo inaripotiwa kila baada ya sekunde thelathini mtoto mmoja anafariki. Na hivi ndivyo alivyokuwa na matumaini juu ya ugonjwa huu. Kulingana na mimi vile naona, kunaweza kuwa na uwezo wa kuangamiza malaria, lakini lazima tutie jitihadi zaidi na pia tuwe tayari kutumia fedha zaidi. Sasa jambo muhimu ni kwamba, kitu ya kwanza serikali zetu zitie bidii zaidi, ziwe na fedha za kutosha. Penye niye pana njia. Asante. Ah, nimemsikia Dokta Vulule hali inabidi kuongezwa kwa bidii <coughs> hasa kule nchini Kenya. Tumeangalia pia, pengine kufuatilia fuatilia, tuna cheki na tunaangalia na upande wa Uganda. Tunaye mwandishi wetu kutoka Uganda, Kennes Bwire. Hebu tuambie, Kennes Bwire, unafuatilia hali, wataalam wanasemaje hali ilivyo huko nchini Uganda? Wengi wanaoambukizwa malaria ni watoto, na wengi wanaogunduliwa sana kuugua katika hospitali za umma hasm ugonjwa wa malaria, maambukizi yakiwa juu, madaktari na wizara ikikiri kwamba vifo vingi vinatokana na ugonjwa wa malaria. Lakini juhudi zimekuwepo, zimefanywa kwa muda mrefu, hasa kwa usaidizi wa serikali ya Marekani kutoa vyandarua vya kuweza kuzuia kuumwa na mbu na pamoja na kusaidia katika sekta ya afya kwa ujumla kutoa madawa, lakini maambukizi yanakuwa yakiongezeka yakisongeshwa, eh, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya karibu sana na matumizi mabovu ama matumizi mabaya hivi vyandarua vinavyotolewa bila malipo kwa wakaazi katika kila boma. Lakini kwa kawaida hili ambalo linajitokeza zaidi ukitembelea katika eh, zahanati ama katika hospitali idadi kubwa ya wanaogua wanaogua malaria. Asante sana Kennes Bwire kutoka kule Kampala, Uganda. Basi tunafahamu kwamba miongoni mwa mambo ambayo wachambuzi wanazungumza ni hali ya maambukizi na changamoto zilizopo. Mkamiti, umefuatilia suala hili, hebu tuambie mapambano haya yaliyokuwa yakizungumzwa na sala la, macha, la changamoto kwa ujumla lilivyo na nani wako hatarini hasa katika ripoti niliyokuwa nikiifuatilia ya USAID ni kwamba watu walio hatarini zaidi katika maambukizo ya malaria barani Afrika ni watoto walio chini ya umri wa miaka mitano pamoja na kina mama wajawazito, na nilitaka kufahamu kwa kina kitaalam kwa nini hasa watu hawa ndio wapo katika hatari zaidi kuliko watu wengine wowote kwa sababu kuna kundi la vijana kuanzia miaka kumi na nane mpaka ishirini na moja hawa mm -hmm. hawaonekani kuathirika sana mm -hmm. Nilizungumza kwa mara nyingine tena na Dr. John Vulule na hivi ndivyo alivyoniambia kutokana na utaalamu wake. Ukikumbuka mama mjamzito anakuwa ana upungufu wa kinga mwilini kwa ajili enye mjamzito, na pia mtoto mchanga ana upungufu wa kinga mwilini kwa vile kinga yake ya kuzuia magonjwa haijakomaa kama ya kijana ama mtu mzima, ndio maana hao nadhiriwa zaidi na malaria kuliko watu wengine. Hali inaonekana ama ni nzito, kwa hakika ni nzito kwa watoto, kwa vijana walioumriwa chini ya miaka kama alizungumza dokta hapa. Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba maambukizo yanaonekana yapo, lakini hebu tuangalie basi, je, kwa upande wa Tanzania pengine na nchi zingine kama umekuwa ukifuatilia futi na kupekua mm -hmm, hali inaonekana ikoje? Kwa upande huo wataalamu wanasema nini? Asante sana. Tumeweza kupata takwimu za Kenya na kule Uganda. La, eh, nchini Tanzania ni kwamba hali ya malaria pia imeendelea ah, kuwa juu, kukiwa na idadi ya maambukizi ya watoto chini ya miaka mitano kwa asilimia 36, kulingana na taasisi ya malaria ya kitaifa. Pia vile vile inasemekana kwamba kila mwaka kuna maambukizi kuanzia milioni 14 hadi 18 ya, ya, ya wakati wa Tanzania na maambukizi hayo elfu sitini yanakuishia ya, ama yanaishia ya, kwa kifo yn yani watu zaidi ya elfu sitini wanapata kufariki uh, nchini Tanzania kila mwaka uh, kando na hayo uh, tarifu, uh, serikali ya Tanzania imechukua hatua kambabe kuweza kungangana na, na kukabiliana na ugonjwa uh, wa malaria kwa kutoa viandarua zaidi ya milioni uh, 26 kote nchini, na kitu ambacho ni cha kutia moyo kabisa ni kwamba katika visiwa vya Zanzibar kwa ushirikiano na uh, shirika la misaada la USAID, wameweza kung'ang'ana na kuleta uh, maambukizi ya malaria hadi eh, asilimia moja pekee. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba vita dhidi ya malaria kwa upande mwingine katika visiwa inaendelea kushinda. Kule visiwa inaonekana wamefanikiwa vizuri sana katika Kamita. Kuongezea hilo basi, utakumbuka vyema Sande, kwamba katika bara la Afrika nchi hizi za Afrika Mashariki ziliweza pia kufaidika vyema kutokana na mfuko wa rais wa Marekani kusaidia ugonjwa wa malaria ambao ulianzishwa na rais wa zamani ni George W Bush, hapa Marekani. Basi Kenya ni moja kati ya nchi zilizofaidika na mfuko huo, hali kadhalika Tanzania pia imefaidika na mfuko huo ambao mpaka hivi sasa bado watu wanapata madawa na vyandarua vya bure kupitia mfuko huu wa kusaidia Uh, ugonjwa wa malaria ambao hivi sasa upo chini ya Rais Barack Obama akiwa bado yuko madarakani. Naam, inasemekana mataifa sita mkamiti katika bara la Afrika ambayo itakuwa mepukana marefu ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini yametajwa kuwa ni Komoro, Afrika Kusini, Swaziland, Botswana, Algeria na Cape Verde. Je, ni kwako Amina Chombo. Unaona kama ma, ma, mambo yanayoendelea nchini Kenya inaweza kuwa katika kundi hili ifikapo elfu mbili na ishirini, changamoto zilizopo, kuna uwezekano wa kumaliza changamoto hizi huko pwani ya Kenya? Uh, changamoto kubwa ambayo iko huku uh, uh, upande shomali ni kwamba, licha kwa sababu ukiangalia ni miaka kumi sasa, mwaka elfu mbili na tano kulikuwa uh, na kampeni hii ya kugawa neti, vyandarua za mbu, na ukiangalia ni kwamba tamaduni na mila bado ni changamoto kubwa kwa idara ya afya kwa hawa wananchi, hasa wale wanaishi mashinani. Wengi mpaka sasa hivi, baadhi ya wale hata waliokuwa wamefika katika maadhimisho ya leo nimejaribu kuzungumza na wakina wa, mama kadhaa. Unapata wengine wamekubali kulala ndani ya neti na, na, na kufunika watoto wao. Wengine bado wanaamini kwamba hizi neti ambazo wanapatiwa zinaleta mashetani na haziwapi usingizi wa kutosha. Kwa hivyo so, basi unapata kwamba nikizungumza na daktari Kioko, alipokuwa katika uwanja, anasema kwamba kile ambacho anataka kuweka juhudi zaidi ni kuhakikisha wanafunza hawa maafisa wa afya nyanjani Uh, ili kuweza kufika katika nyumba na kuona, je, neti zinazosambazwa zinatumika. Kwa sababu ikiwa kufikia sasa bado ni asilimia themanini ya wakazi wale ambao ni wamama ambao ni wajazito, wanaweza kutumia neti wakati wamepatiwa bure kama anavyosema kutoka Uganda, hata hapa Kenya ni hivyo hivyo, wanapatiwa bure kinamama wajawazito na wale watoto walioko chini ya umri wa miaka mitano, lakini bado wanataka kuona kufikia mwaka ujao tukiadhimisha tena siku ya malaria, angalau wafike asilimia tisaini ya kinamama ambao wanakubali kulala chini ya neti ama ndani ya neti. Kwa hivyo kuna juhudi zaidi katika wizara ya afya hapa Kenya inayohitaji kutekeleza ili kuhakikisha kwamba huyu Mkenya anajua kwamba yeye anapaswa kujilinda kutokana na mbu na pia kuhakikisha anaishi katika mazingira ambayo ni safi kabisa. Asante sana Amina Chombo. uh -huh. Kamiti, tutakuongezea hapa, maana hii ni changamoto kubwa ameizungumza hasa. So, kulingana na ripoti ya WHO katika maadhimisho haya ya malaria duniani hii leo, imeeleza kwamba pamoja na changamoto ya kuwepo na mila kati ya jamii na jamii barani Afrika lakini Ripoti hii imeeleza kwamba kuto kuwepo na elimu ya kutosha ndiyo inayosababisha hayo yote. Wanaona kwamba WHO inatumia fedha kugharamia vyandarua vya bure pamoja na dawa ambazo zimenyunyuziwa katika vyandarua hivyo ili kuweza kuua wadudu hawa wanaoambukiza malaria, lakini watu hawatumii. Basi wanasema kwamba inafaa elimu ya bure itolewe kwa hasa kina mama waja wazito ambao ndio wana jukumu kubwa. Kama mama mjamzito amebeba mtoto kwa hiyo inahitajika mm -hmm. apewe kinga ya kutosha ili kuweza kupata mtoto salama na yeye mwenyewe kuwa katika afya njema. Hali kadhalika watoto hao waliopo chini ya miaka mitano ambao bado wanakuwa kontroli na mama zao. Naam, maana umezungumza hapo changamoto hiyo kubwa kweli mkamiti, na nashukuru Amina Chomo pia umeitaja pia kule Tanzania wamekuwa wakizungumza changamoto nyingine, hasa Arusha, kwamba kina mama wanaopewa vyandarua badala ya kufunika vitandani wanakwenda kuwekea kwenye mashamba yao kuzuia kuinda ndege. Nirudi kwako Kenneth Bwire, huko Uganda, changamoto unazoziona upande wako na umeangalia na kuchunguza ni zipi hasa mnavoendelea kupambana elfu mbili na ishirini itawezekana Uganda mwanzo changamoto ulivotaja ile ile ama kunasa ndege katika mashamba ya mpunga katika hasa eneo ya mashariki mwa Uganda. Alafu la pili, hizo neti zinatumika kunasa samaki, wale omena wale, dagaa wale wadogo wadogo, ndiyo zinatumika kunasa wale samaki. So, hayo mawili yanakuwa changamoto kubwa. Mwenzangu ametaja pale kwamba, uh, wanaolala ndani ya neti katika baadhi ya sehemu wanasema zinawaletea mapepo mashitani. Mimi sijui hayo, lakini pia yanasema katika maeneo ya kaskazini mwa nchi. Sasa hivyo, ndio wizara ya afya inasema matumizi ya neti hizi ndiyo hayapo, ndio maana malaria yamekuwa ya, ya juu zaidi. Halafu ikawa mjadala kwamba labda kutumia ile dawa ya DDT ambayo iliharamishwa, haiwezi tumika tena, wangeitumia kuweza kuua eh, mazalio ya mbu na mbu wenyewe kuweza kutosababisha malaria zaidi, lakini hilo linajadiliwa kufika sasa. Hakuna ule mpango maalum ambao upo kusema kwamba mbu Alafu hakikisha hakuna maji mahali mbu asiwezi kuzaana, lakini matumizi yake yanakuwa hayapo. Asante sana, hospitali zetu ni ile ya Coartem. Na nakushukuru sana Kennes Bwire kutoka Kampala, Uganda. Aa, mina chombo kutoka pale Mombasa, Kenya. nam na kwa undani leo pia tunaangalia kile ambacho kimegonga vichwa vya habari duniani kote, hasa kuhusu kifo cha mwanamuziki mkongwe barani Afrika, Papa Wemba, mmoja wa muziki wa Kongo ajulikane kama mfalme wa muziki wa rumba wa Kongo, ambaye alifariki dunia mapema Jumapili ya asubuhi kwenye jukwaa huko Ivory Coast. Alikuwa na umri wa miaka 66. Kama u na mkamiti mnakumbuka, hii nyimbo kama mlikuwa mkicheza miaka ya 90 show me the way. Tena miondoko inaleta hisia zile za Lingala, wakumbuka kwamba kuna wakati <laughs> Afrika yote ilikuwa kwa miziki <laughs> hii na miondoko ya kina Papa Wemba, ndio ilikuwa imeishiu kisukuma kweli bara la Afrika kwa miziki yao mizuri kwelikweli. show me the way, Papa Wemba, wimbo huu unakumbukwa sana. Muda mfupi basi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi mwenzetu wa idhaa ya Kifaransa Roger Muntu, na kutaka kujua yeye kwa upande wake anayoyakumbuka zaidi kuhusu Papa Wemba. Nakumbuka sana Papa Wemba. Hapana, uh, uh, uh, uh, muzika wa Papa Wemba ilikuwa uh, mzuri sana mai al, alileta na, na, na stil ingine ya ya y ya kuvala ma, ma, manguo, manguo, sasa baliita mu Kifaransa la sap sap, ilikuwa stil ya mupya na batoto na, na, na, na, ba youngster na bakubwa bote walikuwa wanafata ile njia ya, ya Papa Wemba ya kuvala sap inapasha un, un, uluk shik Sante sana najukshik, maana upendeze <laughs> na <uye kwa, laughs> kabisa kwa Kiswahili cha Kongo tunaelewa wenyewe <laughs> uh -huh. Sasa kutokana na hivyo jamani, mnakumbuka pia hapa kwenye laini ya simu tunaye mwanamuziki mkongwe nchini Tanzania ambaye pia ni asili yake ametokea nchini Kongo, Kikumbi Mwanza Mpango au Kinkikii, wengi wanamfahamu kama Mzee wa Kitambaa Cheupe. Kinkiki, karibu Sauti ya Amerika. Asante sande, nashukuru. Hebu tuambie, Kin Kiki, unamfahamu unamkumbuka, na yapi unayokuta yakumbuka sana kuhusu mwanamuziki mkongwe huyu, Papa Wemba? Ndiyo, ndio ni, sande. Ni huzuni, ni huzuni kweli, manake ni masikitiko makubwa sana. Papa Wemba alikuwa ni mwanamziki wa aina yake. Nimemfahamu Uh, tangia wakati ile walianzishaka kikundi chao cha kwanza kabisa kilikuwa naitwa Isifi Lokole. Baada baada ya hiyo kilifanya vizuri sana na kilipendwa karibu sehemu zote. Papa Wemba nyota yake ilizidi kungaa, hata mzee wetu Tabu Ley alifikia mpaka kum, kumchukua wakawa pamoja kwenye bendi ya Afriza na Kabulei naona. Alafu baada ya hapo mwenyewe akaanza kujituma akaja wa ku, ku, ku, ku, kuunda sa kikundi chake. Wakati alienda ali, ali, ali Ulaya akaja wa kuunda kikundi chake kile kya jina nitoka kidogo. E, na kikundi kile kilikuwa kizuri sana na kikubwa, akaendelea. Alafu ni mmoja ule ali, alifanya wanamuziki wengi, mpaka ikasababisha yeye asitakiwe kufatana na kuwasaidia kwa moyo wake wa upendo wanamuziki wengi tena wengi sana Anasikia kukuwa na majina ni kupitia kwa jina la la Papa Wemba e. Nakumbuka wakati alikuja hapa Tanzania tulipafomu tulipa naye kwa pamoja, kulikuwa na mchango, sijui ilikuwa ni mchango wa kitu gani, ilikuwa pale karibu je tuka tukaperform naye Papa Wemba aliimba kwa kweli nilifurahi sana na sauti yake ni ile ile wakati nilipata habari eh, ya kifo chake sikuwa nasikuamini Nashukuru sana nashukuru hmm sana. Hapo hapo King Kiki, tutaendelea kushukuru sana pia. Tunaye mwandishi wetu eh, Liberty Adede kutoka pale Mombasa. Liberty Adede, hebu nieleze kwa upande wako King Kiki atakavyokumbukwa barani Afrika, hasa yale mengi ambayo tunafahamu amekushayafanya. Asante sana Sunday. Uh, hapa Mombasa nimekuwa pia ni kuhuzunika na ma, wa yani mashabiki wake wa mziki huo wa rumba wa wamekuwa pia wakielezea kuhuzunika kwao na wale wasanii wa mziki wa Lingala ambao hupiga katika vilabu mbalimbali hapa Mombasa wameonekana katika vikundi vikundi, tuna kujaribu kujadiliana kuelezea masikitiko yao miongoni mwao Riki Mulolo na Kapundu, vile ambao huwa wako katika vilabu mbalimbali hapa Mombasa wanapiga miziki yao pamoja na miziki hii ikiwemo ya zeswit manike, musome manike mziki ambao unapendwa sana katika eneo la Mombasa, wale ambao wanaenda kujistarehesha mm, wanaweza kuweza kuangazia hiyo pia. Uh, ni wana, wana, na vyombo vya habari mbalimbali iwe mbali, ni zile redio, magazeti, majarida, mitandao ya kijamii imekuwa ikiangazia kuhusiana na, na Papa Wemba, watu wakielezea kusikitishwa kwao wale ambao ni vijana w wakati huo, unajua vijana wa sasa mabadilisha miondoko yao, lakini wale vijana wakati huo na sisi wachache ambao pia tunatambua hii muziki, inakuwa ni kwamba tunasikitika na pia wanasikitika haswa eh, sana eh, kwa kuweza kumpoteza mwanamuziki huyu na, hapo mwaka jana Papa Wemba alikuwa hapa nchini Kenya akaweza kupiga performance yake show yake kubwa sana iliyofanyika eh, pale katika hoteli ya ya Carnival jijini Nairobi na eh, iliweza kufuatiliwa sana watangazaji wanahabari kama vile Fred Machoka ambaye nimemwenzi sana amekuwa katika taaluma hii, anapenda miziki ya Lingala hii. Ameelezea kusikitishwa kwake na katika vipindi vyake, na wale wengine wanahabari wengine wametenga muda ambao umeweza tu kumwangazia, eh, mwanamziki huyu alianzia wapi miziki gani amecheza. Unajua, ni miongoni mwa wale waliweza kubadilisha kutoka ule mziki wa kitambo na kuleta mfumo wa usukusu ambao ulitesa sana katika miaka ya kama tisini na sita eh, na kwa hapo nyuma ikiwemo wakati walipokuwa uh... asante sana Liberty Dede. Ni kweli juzu, shungwe, bado wapende kikumba au king, au huyo ni Papa Wemba, mfalme wa rumba barani Afrika. Kumradhi pale ni kutaja king kiki, lakini huyu ni mfalme wa rumba Papa Wemba. Mkamiti haraka haraka, uta kuongeza kuhusu mziki wake. Naam, ni kwamba kama ulivyosema, basi mfalme wa Rumba alikuwa akisikika sana kutokana na kwamba alibadilisha mtindo, staili ya muziki kutoka Lingala na kuingiza katika muziki wa pop rock na rap sana na kwa kweli kabisa, kuongeza ni kwamba kuna mmoja msikilizaji ambaye amesema na ametoa ujumbe akasema, wakati huu ingawaje kuna majonzi, ni wakati pia wa kusherehekea maisha yake, Papa Wemba, kwa kuwa yeye alitengeneza na pia kuweza kufanya wasanii wengi kama Koffi Olomide kuweza kuwa wameshamiri katika nyanja za muziki. Kwa hivyo anasema, sio wakati wa kuomboleza, ni wakati wa kusifia maisha aliyoishi huyu mfalme wa rumba Papa Wemba. Na katika kuongezea hilo, basi utaona ni kwamba wanamuziki wengi wa Zaire, na kama Kofi Olomide mmojawapo, ni wanamuziki ambao wamemsifia na wakisema kwamba walijifunza mziki wao, walifuata maadili ya muziki kupitia kwa Papa Wemba. Asanteni ah, sana Harrison Kamau na Mkamiti Kibayasi, waandishi wetu Abina wa chombo Liberty Adede, Kenneth Bwire, hali kadhalika King Kiki kutoka nchini Tanzania, mwanamuziki mkongwe, tunakushukuru sana kushiriki. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Sunday Shomari.