Nimeamua kupima hii malaria kwa sababu kwanza, huu ni wakati wa unyevu, unyevu ni wakati ambao una mbu wengi, na Waswahili walisema afadhali kinga kuliko tiba. Nilikuwa na hisi kuwa niko na malaria sababu jana nilikuwa na kichwa lakini kuuma sana kidogo tu alafu mwili kuna uchovu, uchovu ndio nikasema okay, kwa sababu kuna mahali watu wanapima malaria, wacha niende na mimi niangaliwe kama niko nani. Ni baadhi ya Wakenya waliojitokeza katika maadhimisho ya siku ya malaria duniani kwa kuchukua hatua ya kupimwa na kujua kama wameambukizwa ama la. Wizara ya Afya humu nchini imekariri kuwa ugonjwa wa malaria ungali ugonjwa hatari miongoni mwa Wakenya, huku raia milioni ishirini na wanane wakiwa katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa huo kote nchini. Akizungumza katika sherehe za maadhimisho ya siku ya malaria duniani, kaimu mkurugenzi wa afya Kenya Jackson Kioko amekariri kuwa japo kuna hatua zimepigwa katika vita dhidi ya malaria, miaka kumi iliyopita jumla ya visa milioni nane vya ugonjwa wa malaria viliripotiwa nchini mwaka jana. Mkurugenzi huyo ameshikilia kuwa pwani ya Kenya na eneo la Ziwa Victoria ndio aliandikisha visa vya juu vya malaria huku asilimia 80 ya kina mama wajawazito wakilala ndani ya neti pwani ya Kenya. Zile intervention tutafanya kuone ya kwamba at least 90% of mothers ambao ni wajawazito wamepata neti. Pia tutazingatia more about the community health. Community health ni jambo la maana sana kuhakishia kwamba tumepata community health ambao watakuwa wanafikia manyumba na kueleza watu na kuangalia kama hizi neti zinatumika. Kwa upande wake mkuu wa afya katika shirika la UNICEF humu nchini Daktari Rory Nefdit akipongeza hatua zilizopigwa katika kukinga na kudhibiti malaria nchini ameihimiza Kenya kukuza uwezo wa utafiti wa viini vinavyosababisha malaria na kutumia takrimu zilizoko katika kumaliza ugonjwa huo. Pwani ya Kenya imeandikisha ongezeko la maambukizi ya malaria kutoka asilimia 4 hadi 8 Kito magavana katika pwani ya Kenya. Ugonjwa wa malaria kumeweza kuwa na ongezeko kutoka asilimia nne hadi nane, nane kwa mkoa mzima wa pwani. Tunahitaji kujielimisha sisi wenyewe na tunahitaji pia kuwaelimisha wengine. Mama Mwanasha Abdala ambaye ni ajuza angali anakumbuka namna alivyopoteza watoto wake watano kutokana na ugonjwa wa malaria wawili tu na mmoja wa kike kwa bwana yake, unajua na ha. Basi siku hizo zilikuwa, kuna neti ziko wapi? hapo ninapozaliwa mimi kweli kulikuwa na neti, sikuziona mimi, hata mama yangu sikumwona na neti, baba yangu sikumwona na neti zili neti zilizaingia. Sasa kauli mbiu ya maadhimisho ya siku ya malaria duniani ni maliza malaria kabisa, huku ile ya Kenya ikiwa ni pamoja tuangamize malaria Kenya. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo v Sauti ya Amerika.