Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa waasi wa Sudan Kusini, Riek Machar, amerejea katika mji mkuu wa Juba leo na kula kiapo kama makamu rais wa kwanza. Kuwasili kwa Machar kumeongeza matumaini kwamba serikali na waasi wanaweza kusonga mbele na mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka jana wa kumaliza miezi thelathini ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Baada ya kuapishwa, Rais Salva Kir alisema yeye na Machar haraka wataendelea kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kulingana na mkataba wa amani. Alisema hili ni chaguo pekee la kurudisha Sudan Kusini kwenye njia ya umoja na mafanikio. Machar, katika matamshi yake, aliahidi kushirikiana na Rais Kir. Machar aliwahi kuwa makamu rais wa Kir na alifukuzwa kazi Julai mwaka 2013, jambo ambalo lilizusha vita Desemba mwaka huo huo. Tangu wakati huo mapigano yameua maelfu ya raia wa Sudan Kusini na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Mama Lucy Kibaki aliyekuwa mke wa rais wa Kenya Mwai Kibaki amefariki dunia. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais Uhuru Kenyatta imesema bibi Kibaki amefariki wakati akipatiwa matibabu katika hospitali moja mjini London, Uingereza. Bibi Kibaki mwezi uliopita alilazwa hospitali mjini Nairobi, katika hospitali ambayo alipata matibabu zaidi ya maradhi yaliyokuwa yakimsumbua. Chanzo karibu na familia ya Kibaki kimeithibitishia Nation kwamba alisafirishwa kwenda Uingereza. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais imesema kuwa Bi Kibaki, kwa kipindi cha mwezi mmoja uliopita, afya yake haikuwa nzuri, na hivyo ikawa ni muhimu kwenda Uingereza kwa matibabu zaidi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi. Shirika la afya duniani WHO linawasihi wasafiri wanaokwenda Angola kupata chanjo ya homa ya manjano. Mlipuko wa ugonjwa huu katika nchi hiyo umeua watu wasiopungua mia mbili na hamsini na nane. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Margaret Chan amesema maeneo makubwa ya mijini ndiyo yapo hatarini na inawahimiza wasafiri wote wanaokwenda Angola kuhakikisha kwamba wanapatiwa chanjo dhidi ya homa ya manjano. Mlipuko wa ugonjwa huu ulianza mwezi Disemba katika mji mkuu Luanda na tangu wakati huo umeenea katika takriban majimbo yote nchini humo, kukiwa na zaidi ya watu 1975 na wanaohofiwa wameambukizwa watu wasiopungua 258 walikufa. Bibi Chana alisema kesi ya homa ya manjano iliyohusishwa na mlipuko huu imegundulika katika nchi zingine za bara la Afrika na Asia. Maafisa wa usalama wa Somalia wanasema wanamgambo wa Al-Shabaab wamewua wanajeshi wa serikali wasiopungua wanane katika shambulizi la kushtukiza karibu na mji wa Baidoa. Kamanda wa jeshi la Somalia aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba wapiganaji wa Al Shabab, wakitumia maguruneti yanayofiatuliwa kwa roketi pamoja na bunduki, walishambulia msafara wa wanajeshi waliopelekwa kusaidia wanajeshi wa serikali kwenye kituo ambacho kilishambuliwa mapema leo na wanamgambo wa Al Shabab. Wanajeshi 13 na wa serikali walijeruhiwa, maafisa wamesema. Wanamgambo walishambulia kambi moja ya kijeshi ya Dainanunai iliyopo kilomita 18 mashariki ya Baidoa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, Saa 3 na dakika 5 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo basi, katika kuwa kwa undani hapa studio, niko pamoja na Hadija Riami, BMJ Muridhi pamoja na Sande Shomari na hii leo tunakukaribisha sote. Naam, wapendekezaji kwa undani hii leo tunaanza kwa kuzungumzia swala la Sudan Kusini, ambapo kuna matumaini makubwa ya kuweza kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa kama ilivyokubaliwa katika makubaliano ya amani ya Adis Ababa mwaka jana, kutokana na kuwasili kwa Rick Machar, kiongozi wa upinzani na kuapishwa kuchukua nafasi kama makamu rais wa kwanza. Khadija, umefuatilia hotuba yake aliyotoa baada ya kuapishwa. Nini cha muhimu alichozungumzia? Shakur uh, mara baada ya kuapishwa Riek Machar siyo yeye aliyotoa hutba. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ndio ametoa hutba. Ameelezea kwamba amefurahishwa sana kurejea kwa Machar na anasema kwamba hii sasa inabainisha kabisa kumalizika kwa vita, na sasa kazi iliyopo mbele yao ni kurejesha amani na uthabiti katika taifa hilo changa. Lakini pia katika hutba yake ameomba msamaha ameomba msamaha kwa jumuiya ya kimataifa kwa kuchelewesha utekelezaji wa mkataba wa amani, lakini wakati huo huo pia ameomba msamaha kwa wananchi wa Sudan Kusini na kuwashukuru kwa kwa ustahimilivu wao katika kipindi chote hiki cha mzozo na kuwasema kwamba sasa wa Sudan Kusini, kama mliweza kutustahmilia wakati ule, tunaomba mtustahmilie hivi sasa wakati tutakapounda serikali ya mpito kuelekea katika kuleta amani zaidi nchini humo. Na mwandishi wa Sauti America John Tanza alikuwepo huko, hebu tumsikilize anasema nini kuhusu changamoto zilizopo. Makamu wa rais ya kwanza Riek Machar alisema yeye ako na furaha kurudi nyumbani, ako na furaha kufanya kazi... Rais uh, Salva Kiir Mayardi, na uh, rais Salva Kiir mwenyewe pia alisema ya uh, kufanya kazi na tariak uh, Machar. Uh, watu ya Sudan kusini wasahau wa, maneno ile ilifanya miaka ijayo waendelea na kuishi na amani, na waendelea kuchunga ile amani ililetwa na wageni kutoka, uh, kutoka nje. Nam, kwa hivyo Hadija, ukiangalia amezungumzia swala hilo la kuleta amani, unasemaje? Kwa unafikiri baada ya miaka hii yote, kila mara alikuwa akipigana, kweli amani inaweza kupatikana huko hivi sasa? Na kwa jinsi rais Salva Kiir alivyozungumza kwenye hotuba yake amejaribu kusisitiza kwamba sasa hivi hakuna tena kitakachozuia wasiweze kuirejesha ile nchi katika amani na kuleta uthabiti. Na wakati huo huo pia ameshukuru baadhi ya taasisi za kimataifa ambazo zilihusika katika kutatua mzozo huu ikiwemo pamoja na baraza la usalama la Umoja Mataifa pamoja na mashirika ya Umoja Mataifa, AU, IGAD, EU, na pia ameitaja Russia, China na Japan. Akasema hawa pia nao wamekuwa na msaada mkubwa katika juhudi zao ambazo zilikuwa ni chana, na wao wamesema wana nia ya dhati kwamba haya maswala yaliyokuwa yamezungumziwa ambayo yalikuwa hayajasuluhishwa katika mkataba, lakini anaahidi kwamba sasa hivi tutayasuluhisha na tutayasuluhisha kwa amani. Kwa hiyo kilichopo mbele yao sasa hivi ni swala la amani, hakuna kitu kingine chochote na John Tanza huko Juba vilevile vile. Amezungumzia changamoto na hiyo swala la amani. Hebu tumsikilize. Waliongea juu maneno ya ulinzi, walisema wataki kusikia sauti ya bunduki kila Sudani kokote, wataki kusikia sauti ya bunduki Sudani kushini kokote. Wanataka kurekebisha uchumi, manake uchumi ya Sudani kushini imezoratisha na watu wanaishi kibahati watu wengi wawezi chakula kula wawezi kupata chakula. Uh, rais uh, Salva Kiir Mayardi alisema yeye atafanya kazi na makamu yake ya kwanza warekebisha uchumi. Alafu pia uh, makamu wa rais ya kwanza Dr. Riek Machar alisema yeye anaomba international community wasaidia wale walikuwa wale wako kwenye camps za UN au ah, watu manaake kama wajapata usibizi wataendelea kupata tabu. Naam, Hadija, kwa hivyo nafikiri... na kama ulivyomsikia Tanza amezungumzia kwamba wameomba msaada kwa ajili ya watu ambao wamekoseshwa makazi. Lazima tukumbuke kwamba takriban watu milioni mbili nukta nane wa nchini humo ni wakimbizi na wanahitaji msaada, kwa hiyo nadhani jumuiya ya kimataifa hapa itakuwa na mchango mkubwa katika kuisaidia hii serikali ya umoja kuweza kuhakikisha kwamba hawa watu ambao walipata matatizo wakati ule wa mzozo wanarudi nyumbani, wanapatiwa makazi, wanapata na misaada na huduma za msingi. Na mimi labda niongeze kwamba suala hili la Machar kuingia katika Juba limewafurahisha baadhi ya viongozi katika eneo la maziwa makuu na hasa pale panapoitwa Horn of Africa kwa sababu kulikuwa na tashisha wakujua kama ataingia na sasa ni in, kama linaleta hali ya amani, na viongozi hasa wamefurahia sana kusikia kwamba wamefikia kiwango hiki nam, bila shaka kulikuwa na wasiwasi mkubwa sana, maanake ndege yake ilizuiliwa mara mbili mara tatu mpaka hivi sasa imeingia. Kwa hivyo Sunday, unaona kwamba nafikiri na, na hii ita, itabadilisha kabisa mtazamo kwa sababu ukiangalia hii ndege ilizuiliwa mara mbili na tatu kutokana na kutokubaliana kwa idadi ya wanajeshi ambao Riki Masha alikuwa anataka kuingia nao kule. Kwa hiyo ile alikuwa anaona kama vile anakiuka ule mkataba, kuingiza wanajeshi wengi, silaha nyingi. Lakini kwa jinsi walivyoingia na mtazamo huu chanya na kukubaliana na kuomba msamaha, ni kitu ambacho kinaonyesha kwamba kutakuwa na mwanga mbele ya Sudani Kusini ijayo, na, na kama mb... alivyosema Rais Salva Kiir katika hotuba yake kwamba bwana, kwa pamoja tunaweza kutekeleza mengi, lakini tukiwa tumegawanyika, na nchi nayo pia itakuwa imegawanyika, hakuna maendeleo. Nam, kwa hivyo tunafikiri tumeshazungumzia kiasi kile ya kutosha hapa juu ya swala la Sudan Kusini. Nam, wapakezaji tunaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kama tunafahamu, hii leo Tanzania imeadhimisha siku ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar. Sande, umefuatilia na leo ilikuwa ni kwamba Rais John Magufuli kwa mara nyingine amesema hakuna sherehe kufanyika, na imezusha mjadala mrefu sana huko Tanzania. Hebu tuambie wanasemaje watu e. Naam, ni miaka hamsini na mbili ya muungano wa Tanzania, na ama kwa hakika Rais Magufuli ambaye kama wengi wanavyosema amekuja na staili ya tofauti, akijaribu kubana matumizi ya serikali na kuokoa fedha za serikali. Moja ya mambo ambayo amezungumza kama unavyosema ni hivyo kutokuwa na zile sherehe ambazo zinagharamika au zinagharamika nchi kuzifanya na fedha hizo kuzipeleka kwenye shughuli ya utengenezaji wa barabara. Sasa nijaribu kufuatilia wachambuzi wanasema nini, je, hii ni jambo la endelevu la kusaidia nchi? Hili jambo ni zuri na linaonekana lipokelewa kwa mitazamo tofauti. Kwa hiyo nijaribu kuzungumza na kufuatilia, nikazungumza na Profesa Kitila Mkumbo wa chuo kikuu cha Daressalam kutaka kujua yeye kwa upande wake swala hili nalea, lina tija ama liko kwa namna gani, na hivi ndivyo alivyozungumza. Inamaanisha kwamba ile ile umuhimu tendo lenyewe ni tendo la kifalsafa. Kwa hiyo kulilinganisha na fedha ni kulionea, kwa sababu nadhani ni, ni kurahisisha mno kusema kwamba hizi ni sherehe. Hili si jambo la sherehe, hili ni jambo la maadhimisho eh, mara moja kwa mwaka, ambapo mnakaa mnareflecti mlipotoka, mnaangalia mmetoka wapi, kuna changamoto namna namna gani, lakini na vilevile kufurahia kile kitu ambacho mlikifanya, lakini muhimu zaidi ni kureflecti kwenye changamoto zenu na kuangalia uwezekano wa kuzitatua. Na ku, ku, ni elimu pia kwa kizazi hiki kipya ambacho kipo ambacho wengi wao zaidi ya asilimia hamsini hawakuwepo wakati wa muungano. Kwa hiyo unapoacha kulifanya inakuwa ina ni tatizo eh. Kwa hiyo hiyo hiyo ni, ni, ni changamoto kubwa mo. Yani hiyo yenyewe peke yake kufanya maadhimisho ni changamoto nam. Asante sande. Kwa hivyo kwenye simu yupo James Mbatia wa chama cha NCCR mageuzi huko Tanzania. Karibu bwana Mbatia, kuzungumzia swala la muungano. Unaonaje leo siku ya muungano ambapo watu hawakusherekea kufuatana na amri iliyotolewa na Rais Magufuli? Wewe unaichukulia vipi? Uh, kwa msingi kwanza muungano wetu wa Tanzania ni tumi ya taifa tunaitwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, sio Jamhuri ya Muungano. Hilo tu ni heshima kubwa kwa taifa letu na ni tuni ya taifa letu. Kimsingi, muungano huu na miaka hamsini na miwili, kuna sherehe ambazo kitaifa inabidi hata kama mko kwenye matatizo gani kuzikumbuka, na mojawapo ni hii ya muungano kwa sababu hata wakati mwalimu alivyokuwa tulivyokuwa vitani na Uganda mwaka sabini na nane, sherehe ilifanyika, hata kama sio kwa mbwembwe, sio kwa gharama. Sasa so, kuna mambo ya msingi ambayo huwezi ukayafanyia maamuzi binafsi. Sio suala la gharama, gharama unaweza ukaachana nazo, lakini suala la heshima ya taifa, suala la, la utu wa taifa, suala la kuelimisha taifa, suala la mifumo endelevu inayolinda utaifa wetu inayolinda utu wetu ni ya msingi sana. Kwa hivyo kutokufanya sherehe siku ya leo, licha ya kwamba tunazungumzia gharama zikaenda kwa ajili ya kutengeneza barabara Mwanza huko, lakini tujue sisi ni muungano wa nchi mbili. Angalau basi hata fedha hizo zingesema nyingine zimeenda upande wa Zanzibar na nyingine zikaenda upande wa Tanganyika, lakini kuzipeleka upande mmoja tu, wewe unaweza kuliona kwa leo linashangiliwa, lakini ni dosari na ni changamoto kubwa kweli kweli, kwa mustakabali wa maendeleo endelevu yenye kujenga misingi ya usu wa taifa la Tanzania. Kwa upande mwingine, kuna wachambuzi wanasema ni nafasi ambayo imepotezwa, kwa sababu kutokana na hali kule Zanzibar bado kuna mvutano, ingekuwa ni nafasi bora mwafaka kuzungumzia tatizo la Zanzibar na kuzungumzia swala la muungano huo. Unachukulia vipi? Unajua, tunaliona hili tatizo, tatizo la Zanzibar ni kubwa, kwa sababu hata kwa mfano kunyimwa zile fedha karibu trilioni moja za, za MCC na mengine makubwa yanakuja duniani. Huwezi ukaishi kama kisiwa, na kwa changamoto ambayo iliyojitokeza Zanzibar ambayo sio niseme tu changamoto, balaa maafa yaliyojitokeza Zanzibar baada ya uchaguzi mkuu wa tarehe ishirini na tano ya mwezi wa kumi na mbili mwaka wa jana, na waangalizi wote wa kimataifa wakasema chama cha kafu kilishinda, lakini baadaye wenye mamlaka hawakukubaliana na hiyo kwa sababu ya udola wao na kusema siku ya leo isifanyike, ni kwamba ndiyo mwanzo wa kujenga historia ya kuvunja muungano wetu, yaani ni kwamba ni muungano sasa huko kwa mabavu ya kidola, na sio kwa ridhaa ya Watanzania wenyewe. Na changamoto hizi ukiziona ziko kwenye e, tume ya mabadiliko ya katiba ya Jaji Warioba kwamba ni namna gani tuwe na mfumo tuwe na muungano Amba, ambao unaridhiwa na Watanzania na ni muungano endelevu kwa kizazi hiki na vizazi vijavyo, kwa sababu rasilimali inayokubalika kubwa kuliko yote duniani leo hii ni watu kuja pamoja, na umoja ndio unaoleta dunia ya leo katika kuweza kuwekeza kwenye akili za mwanadamu. Mheshimiwa Mbatia, naona unazungumzia hizi changamoto ambazo zipo, kama unavyofahamu, watu wengine watajiuliza muungano huu leo ni miaka hamsini na mbili, changamoto hizi zime kuja juzi ya ujana? Hamkuziona miaka yote hiyo? Mmeshindwa kuzizungumzia. Kitu gani kinawazuia msizungumzie changamoto za muungano? Ni miaka hamsini na mbili, kipindi kirefu. Ninakubali, unajua mambo ya kisheria yanakuja baada ya kuwepo kwa maridhiano ya kisiasa na muungano huu ulikuwa ni maridhiano ya viongozi wetu, mwalimu na, na mzee Karume. Sasa hizi changamoto zinazojitokeza ambazo zinaendelea, kuna nyingine kujitokeza, ujue muungano wetu sio static, ni dynamic, lakini kuna mambo mengine ambayo ni ya kimsingi, kwa mfano mambo ya ya, ku, ya kuridhia muungano wetu kutoka kwa watanzania wenyewe, na isiwe tu kwamba alichosema mwalimu Nyerere au mzee Karume ni kama amri za Mungu. Hapana. Sasa wale ambao wako madarakani ambao bado wana fikra kwamba zidumu fikra za fulani au zidumu fikra za fulani, ndio alfa na omega, ndio matatizo yanayotupata sasa. Na tupende tusipende, bila kuwa na meza ya mazungumzo kwa haraka sana, na kwenye meza ya mazungumzo mnakuwa na maridhiano ambayo ndio misingi endelevu kama malengo ya, ya, ya dunia yanavyosema. Sasa yale kumi na saba ambayo ni endelevu, lakini sio yaendelevu tu, yawe ni malengo yenye kutoa haki kwa wote na haki sawa ionekane sawa sawa kabisa Bwana Mbatia. Lakini sasa walio madarakani unasema ndio hao hawajaziangalia hizi changamoto. Lakini walio madarakani kuna na wale walio nje ambao mimi nakuona wewe ni mmoja wapo, hamwezi kuwasukuma walio madarakani wakazishughulikia changamoto hizi, manake bila msukumo, pengine tutaendelea katika miaka mingine kumi ijayo, bado tutakuwa tunazungumzia changamoto zilizopo sasa hivi katika muungano. Hizo dosari zilizopo zinaweza zikawa ni dosari kubwa zaidi. Ni nakiri kabisa, tunaweza tukafanya uh, tuseme kwa mfano mfumo huu wa kidemokrasia vyama vingi ambao tumeupigania kwa takribani zaidi, umekuwepo kwa zaidi ya miaka ishirini na mitano sasa hivi, ni ni, ni, ni, ni, ni ni jambo lenye heri, ni jambo ambalo tumelijenga kwa muda mrefu, lakini wali kikundi kimoja kikiona kina hati miliki au kina fikra zaidi kwamba kinaweza kikawa na haki ya kuongoza au kumambo mawazo yao ndio ya dumu milele, italeta athari kubwa, na binadamu kishamgandamiza akawa ana haki ya kusema anaona anaporwa haki yake, ndio watu wanajitokeza wanaanza kuwa magaidi, ndio watu wanaanza kujitokeza wa kufanya maasi ya aina mbalimbali. Na ujue, watanganyika na Wazanzibari tumeshakuwa ndugu, tumeshaoana, tumeshaozana, tumekuwa ni ndugu, tumekuwa pamoja. Sasa hawa wachache inapenda kuwaasa tu kwamba dunia ya leo ni meza ya maridhiano, ni meza ya mazungumzo na sio ubabe, na sisi tusingependa tukajenga taifa la Tanzania la watu wababe ambao wanajifanya wao ndio wenye uwezo sisi aendelea kuzungumza, tunasema kwamba we fight while we talk and we talk while we fight. Tutaendelea na meza ya mazungumzo, tutashinikiza haya tuweze tukayafanya kwa ajili ya kizazi hiki na vizazi vijavyo, kwa ajili ya kujenga ustawi wa taifa lenye mifumo ya kulinda utu wa mwanadamu, na ndilo tunalosimamia upande wetu. Asante sana James Mbatia wa NCCR Mageuzi. Sande, kwa ufupi tu kumaliza swala hili la Tanzania, watu wamesemaje kuhusu kutofanyika sherehe hizo? Wengi wamepokea kwa hisia tofauti. Kuna ambao tayari hivi sasa wanamuunga mkono Rais Magufuli katika juhudi zake za kubana matumizi, wakisema huyu ni kiongozi wa mabadiliko, kwa sababu kila anachokifanya kinasaidia taifa kwa ujumla. Lakini wako ambao, kama ulivyomsikia Mheshimiwa Batia, baadhi yao wakiona kwamba hapana, hizi fedha zingeweza kuwekwa, sherehe za muungano zifanyike hata kama ni kwa bajeti ndogo, kwa sababu hii wanasema ni historia ya watoto ambao wengi katika taifa la Tanzania wamezaliwa baada ya muungano. Kwa hiyo kutokuwa na zile sherehe kutawafanya wale waliozaliwa baadaye wasitambue pengine umuhimu wa shughuli nzima ya muungano. Asante ah, sana mpendwa msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo yetu vile vile kwenye Facebook nam wapenda msikilizaji, mkiendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kama mlivyosikia kwenye taarifa zetu za habari, mke wa rais wa zamani Mwai Kibaki Bi Lucy Kibaki amefariki huko London kutokana na ugonjwa ambao haujaelezwa rasmi, lakini BMJ Murithi amefuatilia kwa makini swala hili. BMJ, unaweza kutueleza zaidi nini kilichoelezwa kuhusu kifo chake? Kwa hakika shakuru ni kwamba bilusi Kibaki ni kama ulivyosema, amefariki katika uh, hospitali ya Bupa Cromwell mjini London, Uingereza. ui na kabla ya hapo alikuwa amekimbizwa uh, kule hospitalini akiwa walisema kwamba alikuwa hali maututi eh, lakini ukweli wa mambo ni kwamba familia yake haikuwa inatoa habari kuhusu uh, ha hali ya afya ya ya Mama Lucy eh, kwa, kwa sababu za si, sijui ni kwa nini, lakini hawakuwa wanatoa siri za mara nyingi si, viongozi wa semi kwa, au, siri za familia eh, lakini uh, Bi Lucy labda nieleze tu kwa kifupi ni kwamba alikuwa rais uh, alikuwa mke wa rais na alifahamika kama mama wa taifa kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili kumi na tatu wakati bwana yake Mwai Kibaki alimkabidhi mamlaka rais wa sasa Uhuru Kenyatta. Lakini nimeweza kuzungumza na mmoja wa wakazi nchini Kenya ambaye alikuwa ni waziri mdogo wa mambo ya nje uh, Richard Onyonka, na kwanza nikamuuliza anafikiria nini kuhusu kuhusu kifo hiki, na, na baadaye pia tutaweza kuzungumza naye kwa njia ya simu, lakini kwa sasa hebu tusikie amenifahamisha vipi eh, kuhusu kifo hiki. Ni sana, ndiye alikuwa bibi wa rais wa kwanza hapa nchini Kenya kujitokeza hadharani kuanza kuzungumzia mambo ya ukimwi hapa nchini na magonjwa mengine. Hasa ndio sababu uh, hospitali moja ambayo ni kuu sana hapa Kenya ndio inaitwa kwa jina lake, inaitwa Mama Lucy uh, Referral Hospital. Ni hospitali ilijengwa na wachina na ilijengwa wakati wa mula wa kwanza, ilianzishwa wakati mula wa kwanza wa rais Kibaki. Jambo lingine ni kuwa huyo mama wakati alipokuwa aki akitembea na mzee Kibaki kila mara kwa mara, alikuwa anajulikana kama mama ambaye hange- hangeshtushwa ama hangesukumwa na bwanake ambaye alikuwa rais uh, kwa mambo kadha wa kadha, haswa mambo ya kisiasa. Kwa hivyo alikuwa anajulikana, alikuwa anachukua msimamo kwa mama, mambo ya akina mama, alikuwa anachukua msimamo wakati wowote ambako alikuwa anaona kuwa haki zake hazikuwa zinatimizika alikuwa ananena hadharani na Wakenya wakuja kumjua hivyo, lakini sana ni kuwa yeye ndiye alikuwa bibi wa rais wa Kenya wa kwanza kujitolea na kujitokeza nje hadharani lizungumzia hili jambo la ukimwi hapa nchini Kenya. E basi, huyo amekuwa ni aliyekuwa waziri wa mambo ya nje nchini Kenya, Richard Onyonga. Na, nafahamishwa kwamba tayari yuko kwenye laini ya simu, manake angependa pia kuchangia uh, swala hili la kufariki kwa aliyekuwa mke wa rais uh, Mwai Kibaki ambaye amestaafu. Richard Onyonga, iwapo uko hapo kwenye laini ya simu. Uh, hebu kwa, kwa kifupi tu tueleze uh, maanake tulizungumza nawe mwanzo kidogo. Sasa hali ikoje huko Nairobi? Hali iko sawa. Asante uh, sana kwa kunipigia simu tena. Nilikuwa uh, nasema Nairobi kuko, kuko salama, mvua nyingi sana hapa Kenya, lakini kuna majonzi. Wakenya wengi sana wameshikwa na butoa kwa sababu ya kufarikia huyu mama na wengi wao wametoa rambirambi zao sana kwa Runinga TV na radio. Na huyo ni waziri wa zamani huko katika serikali ya Kenya. Lakini sasa katika kuangalia angalia, kwenye gazeti la Daily Nation nilikuwa napitia kuangalia kuhusu huyu mama Kibaki alivyokuwa na nini, nikaweza kuona baadhi ya viongozi wa juu wa Kenya pia nao wametoa salamu za rambirambi kwa rais wa zamani Mwai Kibaki. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed amesema Kenya imempoteza mmoja wa watetezi wa haki za wanawake, alafu wengine pia waliotoa salamu zao za rambirambi ni Senator Moses Wetangula, Dr. Willy Mutunga Spika JB Muturi Dr. Evans Kidero na Nderitu Gachua wamesema kwamba kimewastua sana kifo cha Lucy Kibaki. Bwana Waziri, ukiangalia nini atakumbukwa mbali na kwamba ametetea sana haki za wanawake, ametetea haki za watu wenye ukimwi. Unafikiri atakumbukwa kama mtu gani katika historia ya Kenya? Kwa kusema kweli, fikira zangu ni kuwa im ukiangalia kwa sababu lazima ataangaliwa kihistoria, ni kuwa ni mama aliyeketi na kukaa sambamba na bwanake kwa miaka zaidi ya hamsini na nane akiwa siasa. Alikuwa ni mama ambaye, vile nilivyosema hapo awali, kuna mambo fulani ambayo kihadharani haingewezwa kuzungumza zamani, hayangeweza kuzungumzwa na mama ama ni nabibu wa rais, hata tuseme yule ambaye ni bibi wa mwanasiasa lakini ukikumbuka kuna wakati ambako magazeti ya Kenya yalikuwa yameandika, uh, nini habari kwa magazeti ukisema kuwa mzee Kibaki alikuwa pengine na bibi mwingine ambayo ilileta kashfa fulani ambayo haikumpendeza haiku Mamalusi ama watu wengine walikuwa karibu na mzee Kibaki na Mamalusi ye mwenyewe binafsi ndi alikuja kwa hayo magazeti na kusema lazima mwache kuniandika kwa sababu mimi si rais wa Kenya. Jambo lingine ni kuwa wakati wale viongozi ambao walikuwa karibu na mzee Kibaki ama wale maafisa wa serikali walikuwa wakifanya kazi yao, kama walikuwa wanafanya makosa, kama wakati mwingine kuna wakati watu walifariki baada ya kuenda kutoa mafuta kwa lori ambalo lilikuwa limezunguruka. Uh, na mama akasema hili jambo limefanywa mara moja, mara mbili, mara tatu na inaonekana kuwa lilikuwa limemkera sana, akasema mbona watu wa serikali wasija wakaja na mikakati ya kuwaelezea wananchi kuwa kuiba mafuta kutoka kwa gari ambayo limeanguka itawadhuru ama itawafanya wafa, kwa sababu watu wengi walifariki wakati huo. Kwa hivyo ni mama ambaye alikuwa anajulikana kuwa alikuwa anasema mambo ambayo kisiasa hayakuonekana ni mazuri, lakini kwa uhaki ilikuwa una, inaonekana kuwa alikuwa na anajifanya na kueleza ma, maono yake yeah, na fikira zake. Asante sana Dr Richard Onyonga ukiwa hapo Nairobi na kwa hakika uh, shakuu ni kwamba huyu ni mama ambaye atakumbukwa sana kama mwanamke aliyeleta taswira tofauti sana uh, katika jinsi ambavyo mke wa rais anatekeleza mambo yake nchini Kenya. Asante sana BMJ Muridhi kwa maelezo hayo. Hii leo basi nilikuwa hapa pamoja na Hadija Riami na Sandey Shomari pamoja na mwongozi wa matangazo Dwayne Collins na mshika simu Harrison Kamau, tukisema asanteni hadi hapo kesho. Jiungane nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo alfajiri. Hadi hapo mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. I love you.