Rais wetu anamaliza miaka tano, tunamwambia kumaliza kumi. Kwa nini? amefanya nini? Ni sauti ya aliyekuwa mke wa rais nchini Kenya, Mama Lucy Kibaki. Kufuatia kifo chake, risala za rambirambi zimeendelea kumiminika kwa familia ya rais wa zamani Mwai Kibaki na watoto wake. Kwa mujibu wa familia, bi Lucy Kibaki aliaga dunia leo asubuhi, eh, katika hospitali ya Bupa Cromwell mjini London, Uingereza. Bi Kibaki alitambulika rasmi kama mama wa taifa kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili kumi na tatu wakati bwana yake Mwai Kibaki alimkabidhi mamlaka rais wa sasa Uhuru Kenyatta. Lucy aliyezaliwa mnamo mwaka wa elfu tisa mia arobaini katika kijiji cha Mukurwaini wilayani Nyeri alisomea katika shule maarufu ya Alliance kabla ya kuwa mhadhiri katika chuo cha waalimu cha Kamwenja Teachers College kazi ambayo aliiacha baada ya kufunga ndoa na Bwana Kibaki, muda mfupi baada ya mwanasiasa huyo kurejea kutoka Makerere, Uganda. Lakini Bi Kibaki hakufahamika sana hadi pale mmewe alipoapishwa kama rais wa Kenya mwaka wa elfu mbili na mbili. Punde tu baada ya kuingia ikulu ya Nairobi, Bi Kibaki aliipa taswira mpya ofisi ya mke wa rais, tofauti na ilivyokuwa kwa Mama Ngina Kenyatta aliyekuwa mke wa rais wa kwanza Jomo Kenyatta. Lucy alifahamika kama mwepesi wa kuchukua hatua kali kwa maneno na vitendo wakati wowote wa alipohisi kukosewa. Lakini licha ya ukali aliyouonyesha mara kwa mara, Bi Lucy pia alijulikana kwa kuwa na roho ya kuwapenda watoto na kina mama. Wakati mwingine alionekana akiwa mstari wa mbele katika kutetea haki zao. Huyu hapa Lucy Kibaki akihutubia kongamano la wanawake na watoto mjini Nairobi. I And the other children in the country that you can count on my unwavering support in the agenda. Ninawahakikishieni nyinyi pamoja na watoto wengine nchini kote, kwamba mnaweza kutegemea uungaji mkono wangu kwa dhati katika ajenda ya kuimarisha haki za watoto. Waliomjua kwa undani wanasema kwamba alikuwa mtu aliyewapenda wengine, kama anavyosema makamu mwenyekiti wa chama cha maendeleo ya wanawake nchini Kenya, Beatrice Cones. Alisaidia hasa kwa mambo ya ufisadi. Tunakumbuka mama Lucy Kibaki, hakuwa mama ambaye alikuwa straight forward kwa mambo ya corruption she could not condone. Alikuwa mama ambaye hakuwa anaficha kitu, kama angekuwa ajafurahia mambo ambayo mtu amefanya, alikuwa straight to point. Hebu kwamba kama taifa tunasema tume lose a great lady, especially we as mothers. Wengine wanamkumbuka kwa sababu tofauti tofauti. Huyu hapa Richard Onyonga, aliyekuwa waziri mdogo wa mambo ya nje katika serikali ya Mwai Kibaki. Ndiye alikuwa bibi wa rais wa kwanza hapa nchini Kenya kujitokeza hadharani kuanza kuzungumzia mambo ya ukimwi hapa nchini na magonjwa mengine, hasa ndiyo sababu Uh, hospitali moja ambayo ni kuu sana hapa Kenya ndio inaitwa kwa jina lake, inaitwa Mama Lucy uh, Referral Hospital. Ni hospitali ilijengwa na Wachina na ilijengwa wakati wa mula wa kwanza Ilianz, ilianzishwa wakati wa mula wa kwanza wa rais Kibaki. Kibaki alionekana mara ya mwisho hadharani wakati wa uzinduzi wa katiba ya Kenya tarehe 26 mwezi Agosti mwaka 2010 elfu mbili na kumi na familia yake imenukuliwa mara kwa mara ikisema kwamba alikuwa anaugua, bila kutoa habari zaidi. Huku Wakenya wakiendelea kuomboleza kifo cha mama Lucy Kibaki, hapana shaka kwamba ameingia katika historia ya mtu ambaye aliipa taswira mpya ofisi ya mke wa rais nchini Kenya. BMJ Mrithi, Sauti ya Amerika, Washington.