hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa ni saa mbili saa za afrika ya kati na saa tatu saa za afrika mashariki na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa washington msomaji ni mimi bmj mridhi afisa mmoja wa afya huko zanzibar anasema mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu visiwani humo umewaua watu wapatao wa 45 tangu mwezi machi Muhamed Dahoma, mkurugenzi wa taasisi ya kuzuia magonjwa katika wizara ya afya, alisema jana Jumatano kwamba amesema leo Jumatano kwamba watu elfu tatu wamelazwa kutokana na ugonjwa huo. Serikali ya Zanzibar hivi karibuni imechukua hatua za kuzuia mlipuko wa ugonjwa huo, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku uuzaji wa vinywaji baridi na chakula katika maeneo ya wazi. Serikali pia imefungua kambi kadhaa katika visiwa vya Unguja na Pemba ambako wagonjwa hao wametengwa. Mvua kubwa imekumba maeneo ya Zanzibar na kuziba mifereji ya maji na kuongeza tatizo la ugonjwa huo. Mwaka uliopita uhuru wa habari ulikandamizwa barani Afrika na duniani kote kwa ujumla. Hali hiyo imetangazwa. Hayo ni kulingana na mujibu wa ripoti moja ya taasisi ya Freedom House. Ukandamizaji mbaya zaidi huko Afrika umetokea Burundi, ambako hatua ya rais Pierre Nkurunziza kubaki madarakani baada ya muda wake kumalizika imepelekea nchi hiyo kuelekea kwenye ukingo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Katika nchi hiyo ya kande ya maziwa makuu, waandishi wa habari wamefungwa, wamepigwa na kuuawa na karibu vyombo vyote vya habari vya kibinafsi vimefungwa. Freedom House imeeleza kwamba uhuru wa habari duniani umeshuka kufikia kiwango cha chini kuwahi kurekodiwa katika kipindi cha miezi kumi, katika kipindi cha miaka kumi na miwili. Kulingana na orodha ya nchi zilizokandamiza uhuru wa habari barani Afrika, Eritrea ni ya mwisho, ikifuatiwa na Equatorio Guinea karibu miezi sita baada ya mashambulizi mjini Paris kutokea, mshukiwa mkuu Salah Abdu Salam amefikishwa mahakamani mjini Paris ulio mji mkuu wa Ufaransa, saa chache tu baada ya kuhamishwa kutoka Ubelgiji. Abdu Salam ambaye ni Mfaransa mwenye umri wa miaka ishirini na sita aliyeishi Ubelgiji alikuwa ametoweka tangu mashambulizi hayo kufanyika tarehe kumi na tatu mwezi Novemba mwaka jana mjini Paris alikamatwa mwezi uliopita, siku chache tu baada ya mashambulizi mengine ya kutumia mabomu yaliyotekelezwa tarehe 22 mwezi Machi na ambayo anaaminika kuwa na uhusiano na, ma, <coughs> na mashambulizi ya Paris. Kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika kwa mashambulizi yote mawili. Mnaendelea kusikiliza habari hizi za dunia zikikujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. He, kupitia 107.5 FM mjini Nairobi na vile vile 94.9 FM mjini Bujumbura, Burundi. Majeshi ya Iraq yameanza upya mashambulizi mapya dhidi ya kundi la Islamic State leo Jumatano huko Mosul wakiwa na silaha kali kuelekea maeneo ya vijijini. Mashambulizi yalisimama kwa wiki kadhaa baada ya majeshi ya Iraq kukutana na upinzani mkali kutoka kwa kundi hilo. Watu waliokuwa wakikimbia vijiji hivyo wamesema kundi la ISIS limejenga mahadaki ili kujificha usiku katika maeneo hayo, na pia wanalipua mabomu ya kujitoa mhanga ili kuyazuia majeshi ya Iraq. Operesheni hiyo ya leo Jumatano ilianza alfajiri al al na kufikia saa 6 mchana, vikosi vya Iraq tayari vilikuwa vimeingia katika kijiji cha Mahama. Vyombo vya habari viliwanukuu makamanda walio kwenye eneo la tukio wakisema kwamba wanawake watatu ambao ni walipuaji wa kutoa mhanga wa kujitoa mhanga pamoja na wapiganaji 15 wa ISIS walikuwa wamelengwa na shambulizi hilo la kupitia angani na hizo zilikuwa ni habari za dunia, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Muridhi na kuomba usiondoke kando ya redio yako uendelee kusikiliza matangazo yetu na dakika tano saa za Afrika Mashariki. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu mpendo msikilizaji, popote pale mlipo, na wewe unaotufuatilia katika Facebook, katika muda mwingine ambapo tunachunguza habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwa Undani hii leo, mtanga mtari mwongozi wako ni mimi Abdu Shakur Abud, na hapa studio niko pamoja na wenzangu Harrison Kamau, BMJ Muridhi pamoja na Mkamiti Kibayasi, na kwenye simu tuko pamoja na Pedi Onyango, na baadaye tutakuwa na mwalimu Masawe kutoka Southeastern Louisiana. Lakini tuangalie vipi, tutazunguka nam kwa undani, kwa undani kabisa, leo tunazungumzia mvutano unaoendelea huko Kenya uliozushwa na viongozi wa upinzani wa CORD ambao wanataka wajumbe wa tume uchaguzi ya Kenya kuondolewa na mageuzi kamili yafanyike kabla uchaguzi ujao. Waliandamana wiki hii hadi makao makuu na kurudishwa nyuma na polisi. Sasa, Kamau, uko hapa, hebu unaweza kutuambia, umefuatilia kitandawili hichi, unaweza kutueleza nini hasa kinaendelea? Kuguzia kidogo ni kwamba tukirudi wakati uchaguzi ulipofanyika ambao ulitia serikali iliyoko ya Jubilee kwenye mamlaka, kulikuwa na tetesi kwamba chama kile ama muungano wa upinzani wa ODM walisema kwamba hawakuridhishwa kabisa na mikakati iliyofuatwa wakati wa uchaguzi. Kwa hivyo kuanzia pale wakati serikali iliyoko ilipoundwa, kumekuwa na malalamishi, chama cha upinzani wa CORD kikisema kwamba a, a, tume ya uchaguzi na mipaka inaegemea upande wa serikali iliyoko. Na sasa baada ya kuwa na tetesi kwamba hawaamini tume ile, kukawa kwamba wameokota, wanaokota saini kote nchini chini ya, ya, ya, ya, ya kusema kwamba niokoa Kenya walisema kwamba wanaokoa Kenya, na walihitaji kuwa na saini zaidi ya milioni moja. Walipopata muda wao na kuokota saini kote nchini na kuwasilisha kwenye tume ya uchaguzi, kwa bahati mbaya tume ilisema hazikufika milioni moja, na hata zilizokuwa zimewasilishwa kwenye tume ile nyingi zikawa zimekataliwa kwa sababu hazikujazwa vilivyo. Kwa hivyo moto ukazidi sasa, kwamba tume ile lazima iondolewe, na ndipo tumefika sasa kia, kiwango kwamba umrengo wa ODM unasisitiza kupitia maandamano kwamba tume ile lazima ibadilishwe ama ifutiliwe kwanza na kutengenezwe tume ambayo ni huru kabisa kulingana na upinzani. Na umezungumza na watu wa ODM, wanasemaje? Ah, muda usio mrefu nimeweza kuzungumza na mwakilishi wa wodi ama mwakilishi wa eneo la Olkaria katika kaunti ya, ya ya Nakuru karibu mji wa Naivasha, na yule ni bwana Peter Wanjala Palanga, na alikuwa na haya ya kusema. Kisheria ni kwamba haitasaidia ku, kisheria ni kwamba haitasaidia kubadilisha ilo tume ya uchaguzi. Kwanza kabisa lazima ibue haja ya kuchunguza sasa, baadaye ndio bado mambo ya sheria yafuatwe. Lakini tukisema tu mambo ya sheria yafuatwe, lazima haya jambo ama hili jambo lazima lizungumziwe katika hali ya maandamano, kisha baadaye litakuwa limeinua mafikira za watu, kisha baadaye ianze kufuatwa kisheria. Nam, sasa huyo anaeleza, anaona ni swala la kisheria zaidi ya hapo. Sheria si Kenya, katiba imeeleza wazi jinsi tume hiyo inafanya kazi e, kama ambavyo umesikia kitu cha ja kwanza, nilipo nilimuuliza nilimuuliza, je, wafikiri kwamba kuna njia nzuri ya kuweza kutoa tetesi zenyu kuliko kufuata, uh, maandamano? Lakini sasa amesema hivi kwamba serikali haisikii lugha yoyote ila tu ya maandamano. Kwanza kumbe ni hisia za serikali, wanataka kwanza kuguza kwa njia ya maandamano. Hebu tumsikilize, anasema nini? Ya katiba yetu tuliyonayo inapeana uhuru wa watu kujiunga pamoja na kuleka tetezi zozote zile, inategemea pia vile inavyopokelewa upande ule mwingine, na inategemea pia matamshi yanayozungumziwa, ikiwa ni kwamba matamshi itazungumziwa kana kwamba IBC isipotoka labda jambo fulani na hili na hili litatendeka hapo ndipo basi itaonekana kwamba kuna uchochezi, lakini ikisemekana IBC tuwaona kwamba tume hii haiko huru na haifai kukuwepo, hivyo tu nafikiria kwamba ni vizuri ipokelewe tu kwamba ni tetezi za kufanya tume hii ikafanya nini ikakose kuwepo, na kisha baadaye hawa wenzetu ambao tunaenda kucheza na wao mpira pia watambue kwamba, kama huyo refari amekataliwa, basi tupate refari mwingine atakayeonekana kwamba amekubaliwa na pande zote mbili, kisha tuende tukacheze mchezo. Nam, kwa hivyo Kamao inaonyesha kwamba hawaoni lugha nyingine isipokuwa maandamano, lakini si dhani kama serikali itakubali. BMJ, unafikiri nini hasa kinaweza kuwa kinatokea hivi sasa? Kwanza kabisa, Abdu Shakur, hata kabla sijajibu swali lako, niitaje tu kwamba kuna taarifa ambayo imetolewa hivi punde kutoka kwa waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Joseph Ngaiseri ambapo anasema kwamba muungano wa CORD uko, uko huru kufanya maandamano lakini ni lazima muungano huo ufuate sheria. Sasa kurejea kwa swali lako, ni tume ya IBC inasema kwamba hawa hawafai e, kupiga kelele ama kuingia kwenye kwenda ku, ku, kusukuma milango yao ama lango zao pale e, Nairobi. Na vile vile serikali imesema kwamba haitaki watu kwenda kufanya maandamano ya aina hiyo, ambapo inafanya uh, inafanya fujo huko mjini Nairobi. Lakini kitu cha maana sana ambacho kimeleta ambacho ndicho kinaleta utata huu ni kama alivyoeleza Kamau kwamba wanakataa, wanasema kwamba tume ya IBC yenyewe haifuati sheria na kwa hivyo hawafai nao kuambiwa kwamba wafuate sheria, iwapo yenyewe tume yenyewe haifuati sheria ambayo katiba yenyewe inaipa inaipa uhuru wa kwen, ku, kuendelea kusimamia kusimamia naam uh. Kwa hivyo kutokana na swala hilo, hebu kuna Pedi Onyango mchambuzi huko Nairobi. Pedi, karibu sasa, hebu tueleze kwa undani nini kinachochemka hapo Nairobi kuhusiana na swala hili la tume ya uchaguzi. E, inaozua utata ni kwamba kulingana na katiba sura ya kumi na tano tume uchaguzi, ya uchaguzi ni mojawapo ya zile tume na afisa ofisi za serikali huru na ambazo ziko wazi. Vile mwenzangu aliongea hapo mbele, ni kwamba tangu uchaguzi wa miaka elfu mbili kumi na tatu mrengo mmoja wa Wakenya hawakuridhika na matokeo ya huo uchaguzi, na hatimaye baadaye ikabainika wazi kwamba hata tume yenyewe ilikubali kulikuwa na dosari fulani kwenye uchaguzi, na kwamba hawana habari kamili, kama kwamba huo uchaguzi ni tume ambayo yenyewe iko na jukumu ya kuandaa uchaguzi, lakini wao wenyewe hivi juzi walisema hawajui kwa kina ni nini ni, ilifanyika kwenye huo uchaguzi. Hatimaye Mahakama Kuu, Supreme Court, ilitoa arifa na uamuzi kwamba uchaguzi hautarudiwa. Kuanzia hapo mpaka waleo, Wakenya wengi hawana imani na hili tume, kwa sababu wao wenyewe wamekubali ilikuwa na shida. Na kwa hivyo sasa, kutokana na hayo na vile waliandaa huo uchaguzi, ni kwamba wao sasa hawaaminiki tukienda mbele kusimamia uchaguzi wa mwaka kesho, kwa sababu vile tume ya ile ilikuwa inaongozwa na Kivuitu ilifanya Kenya tuingie katika hatari vita, na maafa, urabifu wa mali. Wakenya wanahofu kwamba hili tume ikiendelea kuwa pale, basi uchaguzi wa mwaka kesho utakuwa na ghasia si haba lakini Ayu, lakini pedi mm, mwaka jana uh, uchaguzi uliopita waliongoza wao lakini hakuleta ghasia. Kwa hivyo walifanya vizuri, kulikuwa na kasoro kweli, lakini wamefanya kazi vizuri kwa ujumla. Aha, kwa kusema kweli ni kwamba wakati wa <laughs> uchaguzi uliopita ni kwamba mwaka kumi na tano ni kwamba kulikuwa na ICC, kwa hivyo watu walikuwa wameogopa ndio kufanya kuzua rafsha. sasa kwa vile mambo ya ICC imeisha tuna hofu kwamba yaenda tutatokea vita tena kama hatutakuwa na tume huru ambayo inaaminika na, na watu wa Kenya kwa ujumla. Basi pande uh, asante sana na kuongezea hilo ambalo uh, kama alivyokuuliza Shakur uh, nime, nimefuatilia sakata hii na, na vile vile vile baadhi ya wasikilizaji wanavyosema uh, hasa kule Nairobi, na Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe amesema kwamba lazima katiba ifuatwe E, iwapo wanataka kuondoa e, lakini lakini lakini kabla, ka, kabla kabla kabla hatujazungumza na wewe hebu tusikie uh -huh. Eh, alivyoniambia mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya Isaac Hassan, wakati nilitaka kujua kama ashawahi kukutana na kiongozi wa muungano wa CORD Raila Odinga au viongozi wengine kujadili swala hili. teknolojia ambayo tulitumia ile ya kusambaza results transmission ya ya election zake ambaye pia haikufanya mzuri na limpatia labda Eh, shukru kwamba eh, uchaguzi haukufany haukufanyika kwa halali, lakini unajua baada ya kukutana na ye tumekutana na uh, court coalition kama commission, mimi kama mwenyekiti nimekutana na yeye na tumemsikia yale mambo ambaye inamhusu sana baya, anasema lazima apatiwe confidence kwamba hizi vitu zitarekebishwa. Uh, ndiyo so, uchaguzi ukuwe wa, wa haki na wa huru na tunaamini kwamba hii uchaguzi ambaye inayokuja wafanyikazi wa, wa tume wamejua ile makosa walifanya, ile mali ili makosa yalifanyika na si mzuri eh, eh, ndugu yangu ku, ku, kuivunja tume eh. Kila uchaguzi lazima tume ipate nafasi ya kuwa ipate eh, experience ile kujua hali ya kufanya kazi basi huyo ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi eh, nchini Kenya eh, kama unavyomsikia. Mkamiti unasikia maoni yake. Je, una lipi, uh-huh, la kuongezea haswa? So, basi mimi niliweza kuzungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Maur Bwana Mwaka, na kwanza nilimuuliza kwamba ni kwa nini tume hii ya IEBS inakuwa inashutumiwa na muungano wa kodi. Kwa maneno yake yeye alinambia kwamba kwanza kabisa, wale waliopo katika kodi ni watu ambao wanabeba ukabila, ufisadi na pia ni watu ambao wako kwenye mrengo wa Raila Odinga. Lakini kitu ambacho hivi sasa hawaelewani na Raila Odinga ni kwamba hawakuweza kumsaidia vya kutosha kuweza kuiba kura na kushinda katika uchaguzi. Hapo ndipo swala linapokuja. Na alifafanua kwamba kama Raila angekuwa kweli anataka kufa, kutenda haki kwa wananchi wa Kenya wakati lilipotokea swala la rushwa ya kuhongwa kwa kampuni moja kutoka Uingereza ya Smith and Osman Printers, Raila Odinga alikemea tu lakini hakufanya vikubwa kama ambavyo wanafanya hivi sasa, kuandaa maandamano makubwa bila kufuata sheria. Hivi vitu anasema vilitakiwa viongozwe na Raila wakati huo, siku za nyuma, na si hivi sasa. O, Nyango, kwa upande wako unafikiri vipi swala hilo? Umesikia mwenyekiti na maoni ya wananchi. Nakubaliana eh, na, na mwenyekiti wa tume Isaac Hassan kwa kusema kwamba kweli wamejaribu wawezavyo, -wa hata kwa mfano hivi juzi uchaguzi mdogo wa Malindi na ile ya eh, Kericho walijaribu kabisa, isipokuwa kwamba Kericho kidogo kulikuwa na dosari, watu wa KANU hawakuridhika. Kwa hivyo yale nilikuwa nataka kuongezea ni kwamba anavyosema yeye Isak Hassan, katiba imebainisha wazi wazi kabisa mbinu ambazo zinafaa ifuate kuitimua tume ya uchaguzi kihalali kikatiba na kisheria. Na pia bunge, kamati ile, kamati ya bunge kuhusu sheria na kuhusu sheria na katiba ilipata tume kwamba ina uchache kadhaa, una ufisadi kuna kuzembea, kazi ambayo sasa wananchi hawana imani na hilo tume. Sasa viongozi wa upinzani wangelitumia ili ripoti ya ile kamati kufuata sheria na mbinu mwafaka kuiondoa, e, kuitimua hilo, e, tume. Kwa hivyo inafaa pasipo ku maandamano pia Viongozi wa CORD watafute hiyo mbinu, wafuate hiyo mbinu ya kisheria ya kuiondoa hilo e, e, tume ama kufanya marekebisho kwa tume. Tume nafikiri wako huru, wako wako tayari, nimeongea na wao kabla, hata mwenyekiti mwenyewe rafiki yangu tumewahi ku, kuongea na nakubaliana naye kwamba wanaweza kutekeleza mageuzi ama marekebisho ili kwamba Wakenya wawe na imani na hilo tume. Na ya ujao Asa... mdangu, e, asante mdwa. Asante sana muda hauturuhusu asante sana Pedio Nyango. Tutaweza kuendelea na swala hili wakati mwingine, endelea kusikiliza kwa undani asante na kushukuru. mm, mm, mnaendelea kusikiliza kwa undani na Suala lingine ambalo tunaliangalia hii leo kwa undani. Kama tunavyojua hapa Marekani, uchaguzi wa awali unaendelea kwa fujo kabisa. Hivi sasa imefika katika awamu ambapo inaanza kuonekana nani anakuwa mteule katika vyama viwili. Hillary Clinton alipata ushindi mkubwa, na Donald Trump vile vile amepata ushindi mkubwa, lakini wale wapinzani bado wanapinga. Mkamiti umefuatilia swala hili, umezungumza na mchambuzi, unaweza kutueleza nini hasa inajitokeza kwa hivi sasa? Je, uh, yeah, tunaweza kuona Hillary akichaguliwa moja kwa moja au tunangojea uchaguzi zaidi? So, haswa nimezungumza na Mwalimu Ephraim Masawi kutoka chuo kikuu cha Southeastern huko Louisiana, ambapo alisema kwamba kwa kweli kinyang'anyiro hichi mpaka sasa, so, ana, ni kigumu haswa na ni si rahisi kutabiri kwamba nani anaweza akapatikana kupata uteuzi wa chama mara moja, kwani bado wana kazi ya ziada, na hivi ana maelezo zaidi katika laini ya simu. Naam, karibu mwalimu, utueleze, unaona uchambuzi sasa hivi, kila mtu anatoa hotuba yake, anapambana, Hillary na Trump wanataka wale wapinzani waondoke, wapinzani hawaondoki. Unafikiri itakuwaje hali hadi Jumanne ijayo? Yeah, kazi kuna kazi kweli hapa sasa hivi. Kwa kweli tunamwona Trump anavyoendesha, anaendesha siasa zake, na watu wengi kweli wamemkubali Trump pamoja na kwamba yeye imekuwa ni mtu ambaye ni wa nje kabisa, sio sio mwanasiasa, ni mfanyabiashara mkali na vitu anavyovileta inaone, inaonekana kwamba watu wengi wanampenda Tatizo linalokuja kwa Trump hapa, kuna Kruzi na Kasi huyu uh, gavana wa Ohio, aliyokuwa gavana wa Ohio, wanamchezea uh, rafu. Tusema kweli tu, tu, tuite rafu ya aina yake, kwamba wao wanakwenda majimboni yale majimbo, wanaachiana majimbo alafu katika haya majimbo, ina maana kwamba watakusanya uh, wale wawakilishi kutoka kwenye yale majimbo, wanaita delegates. na kwa kesi fulani inaonyesha kwamba trump anaweza asifikie yale malengo yanayotakiwa ya kuwa na wawakilishi elfu moja mia mbili thelathini na saba lakini hawa si wanaonekana kwamba wanacheza mchezo kwa sababu wakuu wa chama cha republican wenyewe wameonyesha wazi hawamtaki trump I, ndio wameonyesha kwamba hawampendi trump ndiyo na wakaonyesha waziwazi kabisa lakini watu wapiga kura wengi wanampenda trump na kwa sababu hiyo basi wale wakuu wa Republican wata- itabidi wafiate mkia kwa, kwa, kwa kipindi fulani, kwa sababu watakapokuja kukutana tu eh, kwenye ile ile ule mkutano wao mkuu ule wa Sama ule wakati wa jua ule ah, inaonyesha kwamba wa, wakimwacha Trump wakaenda kule bila kufikia malengo ya uh, wawakilishi elfu moja mia mbili thelathini na saba ina maana pale kutakuwa na mchepuko wa watu wengi kweli. Watu wengi watataka kuku, kuku, kuwa nyuma ya Trump. Na wakiwa nyuma ya Trump maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba wakimwengua tu Trump, kitu kitakachotokea ni kwamba hawa wapiga kura nao wanaweza wasiende kupiga kura. Kwa hiyo kusipokuwa na Watu wengi wa Republican kwenda kupiga kura maanake nini? Maanake ni kwamba wamempa wamempa ushindi Democrat ushindi wa kwenye sahani. Lakini Ephraim hebu tuangalie katika mkutano mkuu wa uchaguzi hiyo mwezi Julai. Unadhani nini kitakachotokea iwapo Trump hatopitishwa na chama kuwa mgombea urais hapo Novemba? Uh, kwa kweli kitu ambacho ninakiona ndiko vitu vitatu au viwili tsema, vi, viwili vikubwa. Kimoja ni kwamba hiki chama kinaweza kikavunjika vunjika kabisa. Eh, kilishavunjika zamani kikawa na chama cha chai huko tipate. Sasa hivi kinaweza Trump akaondoka na watu wake hawa wanaomsapoti Eh, basically, kikawa ni chama kingine, samani, imetumia neno ambalo sio la Kiswahili, lakini kikawa ni probably chama kingine kama ikivyokuwa tea party na na kitu kama hicho. La pili ni kama nilivyokuwa nimesema awali kwamba hawa wapiga kura watakataa, watasema, hatuendi kupiga kura, chukueni mtu mnayemtaka. In, uh, inaonyesha kabisa kwamba hawa watawala wa Republican wanampendezana Cruz Chukueni mtu mnayemtaka, na tuta hatutaenda kupiga kura. Maanake nini? Wasipoenda kupiga kura, maanake ni kwamba Democrats wamepata ushindi wa kwenye sahani. Na kwa hivyo ukichukulia swala hilo, maanake Trump mwenyewe amesema vipi? Viongozi wa chama cha Republican wanaweza kudharau au kuacha kando kura anazoleta, na yeye anashikilia kwamba analeta wanachama wepya. Unafikiri itafikia hali hiyo? Maanake anavyoonekana huenda akapata ushindi juzi. Hapo, hapo jana Cruz hakupata wagombea hata kidogo. Kwa hivyo anaweza kupata katika jumanne ijayo na kuongoza na kuingia, watamkatalia hata hivyo. Hii kweli amekuja na damu mpya. Sasa hivi, tusema kweli, Trump ameingia na damu mpya. Jana alivyoshinda majimbo yote matano akachukua wale wawakilishi wote wa wa wa, wa, wa, wa haya majimbo. Well, sio wote lakini pasenti kubwa aliyochukua. Hii inaonyesha kwamba Uh, amepata motisha mpya, amepata motisha mpya ambao kwa mfano akienda nao Indiana kule ambako anaonyesha kama kabisa kwamba jimbo la Indiana uh, kwamba ngoza anaweza pia akayachukua yale, pamoja na kwamba kasi kina Kruzi, wanaachiana haya. Uh, upande wa magharibi, kwa mfano inaonyesha kwamba inabidi afanye kazi kubwa sana na ndio maana leo asubuhi ameamka chapchap amekimbilia upande wa magharibi sasa hivi kwenda kuweka kambi kule asipofanya bidii, akikosa kufikia haya, hawa wajumbe elfu moja mia mbili thelathini na saba maanaake nini? Maanake ndio hiyo kuchanganya pale kwenda ku- kwenda kuwa na, na hizi haya uchaguzi ambao utakuwa hawa wawakilishi wataenda ku, ku, ku, kumpa nguvu mtu anayemtaka, na wakishafikia lengo lile, wakifikia upande ule ni kwamba wale viongozi wa watampa nguvu zaidi au watawapeleka so, kwenye chakula cha jioni hawa wawakilishi, ili angalau wampe wa, wa sapoti mtu wanayemtaka. Asante sana, na kishafikia pointi hiyo, ndio maana yake nasema kwamba chama kitafikia mahali kitaanza kugawanyika na kikigawanyika, well, kinaweza, au kikawa wale wajumbe, wale wapiga kura ambao ni milioni tano sita. Trump amewaleta sasa hivi wakakataa kabisa kwenda kupiga kura inapofika mwezi wa kumi na moja mwaka huu twashukuru uh, sana kwa mchango wako huo. Nitaka nitaje hapa kidogo shakuru kwamba sasa kinyang'anyiro ndio kimeanza kupamba moto. Maanake yes, kama tumekuwa tukifuatilia hapa muda mfupi uliopita, uh, Ted Cruz ametangaza kwamba ana tangazo muhimu sana anataka kufanya mwendo wa, saa, mwendo wa saa kumi hii leo, na vilevile hatukutaja hatukuguzia sana mambo ya uh, Bernie Sanders na Hill, na Hillary Clinton <laughs> E, e, labda kabla muda hujaisha, hebu tu, naona muda kweli umetukimbiza kweli kweli, labda kidogo niguzie kwamba mambo yamekwisha ya jana, tunaingia mwezi wa tano sasa, ambapo wanaelekea Indiana, Guam, Nebraska na Kentucky miongoni mwa majimbo mengine, lakini swala ambalo liko sasa ni kwamba uh, Hillary Clinton kwa upande wa Democrat tayari anaonekana ana uwezekano wa kupata uh, wale wajumbe wanaohitajika. Kumbuka kwamba sasa tunapozungumza anasimamia wajumbe elfu 2151 uh, uh, katika wale wanaohitajika 2383. Kumbuka kwamba katika majimbo ambayo yamebaki ya mwezi ujao kuna majumbe zaidi ya 315, kwa hivyo ijapokuwa hawezi akapata wote, akiweza kupata asilimia hata kubwa ya hao atakuwa kabisa yeye amekaribia kuwa ameteuliwa katika chama, na mpaka hivi te... sasa tunavyoona ni kwamba tayari ameshapata nusu ya wale wajumbe wanaohitajika ili kuweza kupata uteuzi wa chama. Na, na mwalimu, hmm, unaweza kutuambia kwa upande wa Democrats, unaonaje, Sanders anaweza kujiondoa katikati, au yeye kwa hivi sasa anaendesha ile sera yake? Maanake ameleta mapinduzi katika siasa za hapa Marekani. Uh, hii ndio ile vijana wanasema kwamba mtu ameachwa kwenye mataa. Umeshaisikia hiki cha Kiswahili? Kwa hiyo kwa kweli uh, ushindi wa mama uh, Clinton, vijana uh, ambaye amepata majimbo manne kati ya haya matano na Sanders akapata ile moja uh, kwa kweli amegeza hiyo hizo yu, yu, hizo wajumbe zake aliokuwa anataka uh, kutoka elfu ngapi elfu moja mia sita na 32 sasa hivi. Naam. Halafu wale walio waliojikubali kumsupport wako karibu 500 na 20 ambao jumla ni ndio hiyo uliosema. Kwa hiyo kwa kweli mimi nahitaji tu wajumbe 231 ambao ni rahisi sana kuwapata katika bakimi. Asante sana Maalim kwa maelezo yako hayo, muda umetuponyoka hapa. Asanteni wapendwa wasikilizaji kuungana nasi, msikose kwa nasi hapa studio tulikuwa pamoja na Harrison Kamau Mkamiti Kibayasi BMJ Muridhi. Mimi ni Abdishakur Shakur Abud, nikisema msikose kusikiliza kwa undani katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kumekucha alfajiri ya leo.