Kumekucha Afrika! Hey, he Eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Aprili 28, mwaka 2016. Karibuni Matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa maandamano yafanyika kudai tume huru ya uchaguzi nchini Kenya kuvunjwa. Tukiongea kuhusu IBC tunaongea pia watu ambao wanaoongoza hiyo tume ya ya uchaguzi, kwa hivyo haiwezi kuwa kwamba IBC ni mbaya bila kuwa wanaohusika ndio wanachangia kuwa mbaya na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa kikao kipya cha wapatanishi wapya kwa ajili ya mzozo wa Burundi kitafanyika wiki ijayo mjini Arusha, nchini Tanzania. Serikali ya Burundi inapaswa kusimamia sheria na hizo resolution zote. Kupitia United Nations Security Council, zinaonyesha kwamba kuna baadhi ya watu hawawezi kualikwa katika mazungumzo hayo. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo tulizokuandalia asubuhi hii, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Aid Ligongo. Mjumbe wa juu wa tume ya uchaguzi ya Kenya anasema bodi ya uchaguzi inataka kuboresha uangalizi wa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao tofauti na ule wa mwaka 2013. Katiba inataka uchaguzi wa nchi hiyo mwanachama Jumuiya ya Afrika Mashariki kufanyika Agosti 8 mwakani. Maafisa wa tume hiyo IEBC wanasema wamekuwa wakifanya mazungumzo na wadau wa uchaguzi nchini humo ili kusikiliza mawazo yao kuhusu namna ya kuendesha uchaguzi huo. Yusuf Nzibo mjumbe wa juu wa IEBC anasema chombo hicho cha kusimamia uchaguzi kinafanya kazi na washirika wake kusaidia baadhi ya changamoto ambazo ilikabiliana nazo katika uchaguzi wa mwaka 2013. Waendesha mashtaka wa Marekani wametangaza mashtaka ya uhalifu wa chuki kwa wanaume wawili kwa kumshambulia mwanaume mmoja mwenye asili ya Somalia katika mji wa Dodge City jimboni Kansas mwezi Juni mwaka jana. Mashitaka yanawashutumu wanaume hao wawili kwa kumlenga mwanaume huyo Msomali kwa sababu ya asili yake na utaifa wake. Vilevile inashutumu kwamba walitumia chupa za kioo zilizovunjika kumshambulia na kufanya tukio hilo Juni 19 mwaka 2015 dhidi ya mwanaume huyo wa Kisomalia ambaye alikuwa akiishi Marekani kisheria. Makosa yote yanabeba kifungo cha juu cha miaka kumi katika gereza la serikali kuu na faini ya zaidi ya dola za kimarekani laki mbili na elfu hamsini kwa sababu mashtaka hayo yanajumuisha uhalifu wa chuki. Idara ya upelelezi ya makosa ya jinai ya Marekani, FBI, imeungana na polisi wa mji wa Dodge City kuchunguza kesi hiyo. Marekani na nchi nyingine wajumbe walioko kwenye ushirikiano wa kupambana na kundi la kigaidi la Islamic State wamesema kundi hilo liko katika hali ya kujitetea lakini linaanza kupoteza ushindi wake. Wajumbe hao wamekutana huko Kuwait Jumatano. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Pam Dawkins. Katika taarifa ya pamoja kundi ndogo la ushirikiano wa kupambana na ISIL waligusia kuhusu mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni yaliyofanywa na magaidi hao huko Ubelgiji, Ufaransa na Tunisia kama sehemu ya kuongeza hatari zake. Kundi hilo limesema kushindwa kwa ISIL kunahitaji juhudi za pamoja na kuongeza kuwa limeanza kupoteza viongozi wake wa juu na wanachama wengine. Ujumbe wa Marekani uliongozwa na mjumbe maalumu kwa ajili ya ushirikiano huo wa pamoja kupambana na ISIL Bret Macgak. Shirika la habari la repeat. Ujumbe wa Marekani uliongozwa na mjumbe maalumu kwa ajili ya ushirikiano huo wa pamoja kupambana na ISIL Bret Macgak. Shirika la habari la Kuwait limeripoti kuwa kundi hilo limesema mashambulizi ya anga ya pamoja yamedhoofisha rasilimali za ISIL na kupunguza uzalishaji wa mafuta kwa asilimia 30. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amesema kundi hilo limejadili mbinu za kupambana na kampeni za ISIL huko Iraq na Siria. Katika wiki za karibuni vikosi vya Iraq vimepiga hatua kuchukua tena udhibiti wa maeneo yaliyokuwa yamechukuliwa na ISIL, lakini nchi zenye nguvu duniani zimeonyesha wasiwasi wake kwamba mizozo ya kisiasa huko Bagdad inaweza kudhoofisha harakati hizo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kupiga kura Ijumaa juu ya azimio la Marekani linalotaka kurudishwa kwa walinda amani huko Sahara Magharibi baada ya Moroko kuondoa wafanyakazi wake themanini na watatu mwezi uliopita. Rasimu ya azimio hilo inaeleza kwamba uwezo wa misheni hiyo kufanya kazi zake umeathiriwa, hasa juhudi za raia kupanga mapendekezo ya wakati ujao wa kisiasa wa Sahara Magharibi. Muda wa misheni ya sasa ya Sahara Magharibi inamalizika siku ya Jumapili na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon ameonya kutokea vita kamili kama shauri la kurejeshwa kwa walinda amani hali itorejeshwa. Ameliambia baraza la usalama kwamba magaidi na vitendo vya msimamo mkali vinaweza kuharibu hali ya mambo. Kinara katika mbio za kuwania urais wa Marekani kupitia chama cha Republican Donald Trump jana alitangaza aliyoyaita mabadiliko ya sera ya mambo ya nje ya Marekani ambayo itaweka masilahi ya Marekani kwanza na kudai sera ya sasa si madhubuti na makini. Trump ambaye hajawahi kushika wadhifa wowote wa kuchaguliwa hakuwahi kuelezea sera yake ya mambo ya nje katika hotuba rasmi hapo mwanzo, lakini katika hotuba iliyochukua dakika 38 hapa Washington alishambulia namna Rais Barack Obama alivyoshughulikia masuala ya nje pamoja na waziri wa mambo ya nje wa zamani Bi Hillary Clinton ambaye anatazamiwa kukabiliana naye endapo wote watapitishwa na vyama vyao katika uchaguzi wa Novemba. Trump pia alilaumu sera za rais George W. Bush, bila kumtaja jina kwa vita iliyochukua miaka ya Iraq baada ya mashambulizi ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na moja. Na baada ya miezi kadhaa ya kampeni katika vyama vyao kwa ajili ya kugombea kugombea urais wa Marekani, Mrepublican Donald Trump na Mdemokrati Hillary Clinton wanakaribia kukabiliana katika uchaguzi wa mwezi Novemba, siku moja baada ya ushindi wao mkubwa siku ya Jumanne. Wagombea hao wawili hivi sasa wameelekeza nguvu zao katika kukabiliana kuliko wapinzani wao wa ndani wa vyama vyao kabla ya kuelekea mkutano mkuu wa vyama vyao. Uchunguzi mbalimbali wa maoni uliofanywa miezi iliyopita wa kubashiri mshindi endapo wagombea hao wawili watashindana katika uchaguzi wa mwezi Novemba, inaonekana bi Hillary Clinton atashinda kwa karibu asilimia 9. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kufuatia maandamano ya kushinikiza kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi nchini Kenya IEBC kuitishwa na muungano wa vyama vya upinzani wa ODM mapema juma hili, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwakilishi wa eneo la Olkaria kwenye baraza la kaunti ya Nakuru, Peter Wanjala Palanga na ambaye ni wa mrengo wa ODM, na kwanza kutaka kujua madhumuni yao kutaka hilo lifanyike. IEBC haijakuwa sawa ama haijaonekana ikiwa free and fair katika usawa wa kutekeleza kazi yao. Ta sahihi ambazo zilizokuwa zimeokotwa milioni moja na mia sita, hakuna vile ingebainika kwamba nusu ama zaidi ya nusu ya hizo sahihi, haiwezi kuwa kawaida kwamba nusu ya sahihi zilizookotwa zi hazifai. IBC hiyo hiyo tu ndiyo pia iliyosimamia uchaguzi uliopita, na sisi kama watu wa ODM, hatukukubaliana na matokeo yaliyotokea. Shida iliyoko sasa hivi ni ya tume nzima ya IEBC, ama ni shida kwa watu binafsi ndani ya tume hiyo? Fisi, kama IBC ni kitengo ambacho kimewekwa katika katiba. Tukiongea kuhusu IBC, tunaongea pia watu ambao wanaoongoza hiyo tume ya, ya uchaguzi. Kwa hivyo haiwezi kuwa kwamba IBC ni mbaya bila kuwa wanaohusika ndio wanachangia kuwa mbaya. Rais, wakati akiwa katika ziara yake upande wa Kisi, amesema kwamba ni vizuri chama cha upinzani kitumie sheria ama njia ya kikatiba kuweza kusinikiza vile wanavyotaka. Waona kama njia ya maandamano peke yake ndio inafaa katika kuiti marekebisho hayo kisheria, ni kwamba haitasaidia ku badilisha hilo, tume ya uchaguzi. Kwanza kabisa lazima ibue haja ya kuchunguza, sasa baadaye ndio bado mambo ya sheria yafuatwe. Lakini tukisema tu mambo ya sheria yafuatwe, lazima haya jambo ama hili jambo lazima lizungumziwe katika hali ya maandamano, kisha baadaye litakuwa limeinua mafikira za watu, kisha baadaye ianze kufuatwa kisheria. Na ikizingatiwa kwamba uchaguzi mkuu umekaribia mwaka ujao, je, unaona kama kuna muda wa kubadilisha tume ya uchaguzi na kisha baadaye uchaguzi uka fanyika kwa wakati iwapo viongozi wote wanaweza ona haja ya kubadili haya mambo, yote yanawezekana. Shida iliyoko kwa sasa, tume ya uchaguzi inayosimamia uchaguzi huu inaonekana kuungwa mkono na wale watu ambao wanaona kwamba inawasaidia. Hauoni kama maandamano wakati huu labda pengine yatakuwa na uchochezi fulani baina ya watu, wakati tukizingatia kwamba nchi inatoka katika kujiondoa kwenye ghasia za kikabila? Ya katiba yetu tuliyonayo inapeana uhuru wa watu kujiunga pamoja na kuleka tetezi zozote zile. Inategemea pia vile inavyopokelea upande ule mwingine, na inategemea pia matamshi yanayozungumziwa, ikiwa ni kwamba matamshi itazungumziwa kana kwamba IBC isipotoka labda jambo fulani na hili na hili itatendeka hapo ndipo basi itaonekana kwamba kuna uchochezi, lakini ikisemekana IBC tuaona kwamba tume hii haiko huru na haifai, haifa kukuwepo hivyo tu. Nafikiria kwamba ni vizuri ipokelewe tu kwamba ni tetezi za kufanya tume hii ikafanya nini ikakose kuwepo, na kisha baadaye hawa wenzetu ambao tunaenda kucheza na wao mpira pia watambue kwamba kama huyu refari amekataliwa, basi tupate refari mwingine atakayeonekana kwamba amekubaliwa na pande zote mbili, kisha tuende tukacheze mchezo ni mwakilishi wa eneo la Ol Karia katika kaunti ya Nakuru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Naivasha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Idi Ligongo ataendelea kukusomea habari za dunia. Rusia imetoa mwito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuliwekewa vikwazo kundi la upinzani la Siria ambalo limekuwa likishiriki kikamilifu katika mazungumzo ya amani. Balozi Vitali Chukin amelishutumu kundi la Jeish al Islam ambalo ni kundi la pili la uasi kwa kuwa lina ushirikiano wa karibu na kundi la Islamic State pamoja na Al Qaida. Jaish al-Islam ni kundi la juu katika kamati ya mazungumzo ya amani ya mataifa ya Maghrib na Kiarabu ambayo Umoja wa Mataifa iliandaa mwaka jana kufanyia kazi suluhisho la mgogoro wa kisiasa wa Siria uliosababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mwanachama wa juu wa kundi hilo ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba ni Urusi ambayo inawajibika na ugaidi nchini Siria kwa mashambulizi yake ya anga kwa waasi na ushirikiano wake na Rais Bashar al Assad. Mwanajeshi anayeshutumiwa kuua watu 11 katika kambi ya kijeshi nchini Cape Verde amekamatwa baada ya saa 24 ya kusakwa, na polisi wameiambia VOA kwamba mwanajeshi huyo aliyefahamika kwa jina la Manuel Silva aliyekamatwa jana katika mji mkuu Praia wakati akiendesha taksi aliyoiba na hakuleta upinzani wowote wakati anakamatwa. Serikali ya nchi hiyo ya kisiwa hicho kilicho kaskazini magharibi mwa Afrika imesema mwanajeshi huyo aliasi, alikuwa mshukiwa mkuu wa mauaji ya wanajeshi wanane na raia watatu ikijumuisha raia wawili wa Uhispania katika kambi ya kijeshi iliyopo kilomita 45 kutoka Praia. Nchi hiyo imetangaza siku mbili za kitaifa za maombolezo kuanzia jana Jumatano. Na maofisa wa Marekani wanasema juhudi za kudhoofisha kundi la kigaidi la Islamic State nchini Iraq na Siria zimelifanya kundi hilo kutetereka na kulifanya kuwa hatarini kama ilivyokuwa mwanzoni mwa kampeni inayoongozwa na Marekani. Kwa miezi kadhaa, maafisa wa jeshi la Marekani wamesababisha kundi hilo kupoteza himaya zake za ardhi kwa zaidi ya asilimia 40 ambayo ilikuwa ikishikiliwa nchini Iraq na asilimia kumi iliyokuwa ikishikiliwa nchini Siria, lakini maafisa wa jeshi na ujasusi sasa wanasema kampeni ya mabomu pamoja na mapambano kutoka kwa washirika wa Marekani walioardhini kwa pamoja inadhoofisha uwezo wa Islamic State kutumia vikosi vyake. Msikilizaji, tunaendelea na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Amerika hapa Washington DC. Kumbuka matangazo haya unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com, vilevile Facebook na Twitter. Baadhi ya wabunge wa Marekani Jumatano walifanya kikao maalumu kilichojadili hali ya Sudan Kusini mara baada ya kiongozi wa waasi wa zamani Riek Machar kurejea Juba na kuapishwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo chini ya utawala wa Rais Salva Kiir. Nilipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika America, Esther Githui-Yuat, aliyehudhuria kikao hicho. Kwanza nikamuuliza kikao kilihusu nini hasa? Kikao kilikuwa cha kusitimua meri na pia kilikuwa cha kusikitisha wakati ule ule, kwa sababu wajumbe wa bunge la Marekani na wale ambao walikuwa wanatoa ushahidi walielezea kwa kina uh, athari za vita katika Sudan Kusini. Wakawa pia wanaelezea japo kwamba Riek uh, Machar amerejea nchini humo na pia kuapishwa kuwa makamu rais wa kwanza wa Sudan Kusini, hawana uhakika kwamba usalama utarejea katika nchi hiyo, ukikumbuka kwamba miaka michache iliyopita nchi ile iliamua kujiengua na kujiondoa kwenye Sudan. Uh, waafrika wakawa wana matumaini, nchi changa kabisa katika bara la Afrika, lakini kilichofuatia ni vurugu, vita, mauaji, uharibifu ambao kwa kweli unasikitisha. Hebu e, kwanza tueleze kikao hichi kilihusisha kina nani, na vilevile vile kama ulipata nafasi ya kuzungumza na mtu yoyote aliyeweza kutoa ushahidi kuhusu Sudan Kusini? Kikao hichi kwa kweli, Mary, kilihusisha wabunge wa Marekani. Naweza nikakutajia kwanza, mwakilishi Karen Bass alikuwepo, ambaye ni mbunge kutoka California. Pia kimehusisha watu kutoka shirika la kutoa misaada la Marekani, USAID. Kilihusisha pia mjumbe maalum wa Marekani wa Sudan Kusini uh, balozi Donald Booth na pia kulikuwa na watu wengine kadhaa. Kwa mfano, kuna huyu mtetezi wa haki za kiraia, tunaweza kusema ni mwanzilishi wa shirika la Enough Project, anaitwa John Prendergast ambaye yeye alikuwa pale Sudan Kusini, kajionea mwenyewe uharibifu uliopo, athari zilizopo, kina mama wajawazito, watoto ambao hawana chakula, hawana pakwenda. kwa hivyo kilikuwa kikao cha kutia hofu kidogo kwa sababu a, kinaelezea athari za vita katika Sudan Kusini, lakini pia kilikuwa kikao cha kutaka kutafuta suluhisho, kutaka kuonyesha uungaji mkono wa serikali iliyopo sasa ya Salva Kiir na Riek Machar, na kuwapa motisha na matumaini kwamba wao wakijiweka sawa, basi Sudan Kusini itaweza kupata amani ambayo wengi wamekuwa na kiu cha kupata na kuhusu hili, shirika la USAID wao wenyewe wawakilishi wake walizungumzia nini nini, ni msaada gani wanaowapatia watu wa Sudan Kusini? Hawatoi misaada ya kivita tuseme, lakini kwa upande wa raia wa kawaida wanatoa misaada mingi, kwa mfano vyakula. Uh, mmoja wa wale wa aliowakilisha shirika hilo alielezea juu ya michango ya vyakula, madawa, mpaka na mavazi. Alitoa mfano wa mtoto mmoja ambaye alikuwa na utapia mlo akawa amepoteza uzito sana, yani alikuwa ni mtoto mwepesi. Ukimwona, ukisikia umri wake na umwone umbo lake, unasikitika. Akaelezea jinsi walivyomchukua yule mtoto, akampeleka katika zahanati fulani, akawa anapewa lishe bora. Wanatoa misaada ya mavazi, wanatoa misaada mingi tu ya chakula, na wanataka kuona kwamba wale watoto pia, japo hakuna elimu Uh, mifumo ya elimu inayoeleweka hivi sasa kutokana na vurugu kwamba kidogo wanaweza kusoma soma kidogo angaa ili kukirejea amani wakaweza kujiendeleza kutoka pale. Huyu alikuwa ni Esther Githui Ward mwandishi wa sauti ya Amerika akizungumza uh, nasi kutoka bunge la Marekani hapa Washington DC. Asante, Mary. Ni habari njema kwa wananchi wa Burundi walioathiriwa na mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo. Sasa mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo huo chini ya usimamizi wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, mpatanishi katika mzozo huo, yamepangwa kufanyika mjini Arusha, Tanzania, kuanzia tarehe mbili hadi tano mwezi Mei mwaka huu. Serikali ya Burundi imethibitisha kuwa imepata mwaliko kutoka kwa mpatanishi huyo, lakini haijatangaza kuwa itahudhuria vikao hivyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidara Hakizimana, ametutumia taarifa ifuatayo. Msemaji wa rais wa Burundi amehakikisha kuwa serikali ya Burundi tayari imepata mwaliko kutoka kwa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa ambaye ni mpatanishi kwa mgogoro wa kisiasa unaikabili Burundi ili washiriki kwa mazungumzo kwa ajili ya kumaliza mzozo huu kwa amani. Sasa mazungumzo haya yamepangwa kufanyika mjini Arusha nchini Tanzania kuanzia tarehe mbili hadi tano mwezi Mei mwaka huu, yaani kuanzia wiki ijayo. Lakini afisa huyo wa serikali ya Burundi Bwana Willy Nyamitwe amesema kuwa serikali bado inashikilia msimamo wake kwamba haiwezi kuketi pamoja na watu ambao inasema walichochea vurugu hapa Burundi. Burundi na wale waliojaribu kuipindua serikali. Wili Nyamitwe: uh, hatujabadili uh, kama sababu uh, mnajua serikali ya Burundi inapashwa kusimamia sheria na hizo resolution zote kupitia United Nations Security Council zinaonyesha kwamba kuna baadhi ya watu hawawezi kualikwa uh, katika mazungumzo hayo. Uh, mazungumzo hayo sasa anapaswa uh, kuhudhuriwa na uh, watu wasiokuwa walikamata silaha kwa kuja kuwa wananchi wa Burundi au hawa uh, kushiriki kamwe uh, katika mapinduzi ya serikali ya mwaka jana lakini upanze wa wapinzani wanasema huwezi kuzungumza na rafiki mbali, unazungumza na mtu ambaye mulitofautiana hapa. Hale Nditie, mpinzani ambaye aligombea ubunge kupitia muungano wa upinzani maarufu Mizero ya Barundi mwaka jana, anasema si, si. iwapo tungezungumza mapinduzi ya serikari, mwana wa kwanza ni Raisi Nhuru Nziza ambaye ilifanya mapinduzi ya katiba katia kugombea muhula watatu kinyume na katiba hiyo na makubaliano ya amani ya Arusha. La voix qui sauve les uns et les autres, qui sauvegarde la paix et la securite, c'est la voix du dialogue, la voix de negociation. Anasema njia si inayonusuru kila upande, ni njia ya mazungumzo, na huwezi mbako kuzungumza mbako si zi zi na rafiki, na huwezi na na pia kuchagua yule ambaye utazungumza naye, bali ni lazima uzungumze na yule ambaye ulitofautiana na kuzozana. Upande wao wa wananchi, kilichobora zaidi ni kupata amani. Wanaomba pande hizo mbili kukubaliana na waweke mbele maslahi ya wananchi tu, ambayo naweza katika hizo pande mbili, na waomba waweze kusikilizana kwa manufaa ya Warundi. Hapana, kwa manufaa yao watie mbele manufaa ya raia. Wakumbuke kama sisi raia njo wananyanyasika sana, watu wamekufa ni wengi sana tumepoteza watu wengi sana. Unakutana sisi wa raia tunaishi kwa kujitafutia, tunaishi kwa kufanya vitu vya marupurupu, kuangaika, hatuna amani, maisha sisi kwetu hayaongoki vizuri, lakini kama tukiwa na amani maisha yanao. Mji huo wa Arusha nchini Tanzania ndiko pia makubaliano mengine ya amani ya Burundi yaliposainiwa ya kusimamisha vita vya wenyewe kwa wenyewe hapa, ambayo yaliwezesha nchi hii kumaliza miaka kumi katika amani. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Uganda imekamilisha makubaliano ya kujenga bomba la mafuta katika bandari ya Tanzania ya Tanga nchini Tanzania. Makubaliano hayo yanasogeza nchi hizo karibu kwa ajili ya uzalishaji wa mafuta. Serikali imepanga hadi kufikia mwaka 2020 kukamilisha ujenzi wa bomba hilo. Elizabeth Paula anaripoti na Mary Mgawe anayesoma ripoti kamili. Katika baadhi ya maeneo ya magharibi mwa Uganda yanayojulikana kama eneo la Lake Albert, uporaji wa ardhi na kufukuzwa imekuwa ni jambo la kawaida. Mzozo katika eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta ambalo litakuwa ndio mwanzo wa bomba hilo la mafuta limekuwa ndio gumzo la ongezeko la madai. Wengi kutoka jumuia ya kiraia wana wasiwasi kwamba ujenzi wa bomba hilo la mafuta utaongeza zaidi mzozo wa madai kwa sababu hadi sasa hakuna sheria zilizo wazi na kutoa maelekezo kuhusu mipango ya makazi mapya na malipo ya fidia. Nyaraka pekee ya kisheria ni ile inayojulikana kama Act of 1995 ingawa sehemu ya nyaraka hii inaonekana kuwa sahihi, iliwahi kubadilishwa na bunge la nchi hiyo mwaka 1995. Bashir Twesige, mkurugenzi mkuu wa jumuiya ya kiraia ya mazingira na maendeleo, CRED, anasema ukosefu wa sera zilizo wazi inamaanisha kwamba wajenzi watatakiwa kufanya mapatano na jumuiya za ndani wako katika kiwango cha kufanya mapato na wajenzi au serikali. Kwangu mimi, hili ni eneo linalohitaji mengi kufanyika, kwa sababu watu hawa wameumizwa, ni masikini sana na hawategemei serikali kuwawezesha kufikia kiwango ambacho wataweza kufanya mashauriano ya mapatano na serikali. Serikali ilianza kusafisha eneo la ardhi miaka minne iliyopita, lakini mizozo ya ardhi katika mradi huo bado inaendelea na sio wakazi wote wameshalipwa tayari. Wizara ya Ardhi inasema imejaribu kutengeneza sera muhimu kuhusu madai ya ardhi na makazi mapya. Margaret Lwanga, mtaalamu wa masuala ya mazingira na utawala katika wizara hiyo, amesema ni utaratibu mgumu, lakini wanatarajiwa kufanikiwa kati ya mwaka mmoja au miwili. Anasema Uganda haina sheria ya kuwasaidia wale waliofukuzwa katika ardhi walizokuwa wameshikilia suala la ardhi na sheria linatokana pia na kutokuwepo kwa mahakama za juu katika eneo hilo, ikimaanisha kwamba migogoro ya ardhi inaweza kuchukua miaka mingi kutatuliwa. Katika kipindi hichi, si jambo la kawaida watu kupelekwa katika makambi ya waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ambayo yana ukosefu wa chakula na malazi. Kuna hofu kwamba watu wengi waliokosa makazi itapelekea nchi kutokuwa na uthabiti. Naam, na sasa basi sikiliza muhtasari wa habari. Mjumbe wa juu wa tume ya uchaguzi ya Kenya amesema bodi ya uchaguzi inataka kuboresha uangalizi wa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao tofauti na ule wa mwaka 2013. Waendesha mashtaka wa Marekani wametangaza mashitaka ya uhalifu wa chuki kwa wanaume wawili kwa kumshambulia mwanaume mmoja mwenye asili ya Somalia katika mji wa Dodge City jimboni Kansas mwezi Juni mwaka jana. Marekani na nchi nyingine wajumbe walioko kwenye ushirikiano wa kupambana na kundi la kigaidi la Islamic State wamesema kundi hilo liko katika hali ya kujitetea lakini linaanza kupoteza ushahidi wake. Na sasa sikiliza tahariri ya sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Marekani na Vietnam zinaimarisha na kukuza ushirikiano wao katika maeneo mengi. Katika hotuba yake kwa wanafunzi wa chuo kikuu huko Vietnam, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amezungumza juu ya utamaduni unaotakiwa kwa biashara kukua na jinsi mataifa yote na raia wanachukua majukumu yao katika kuinua utamaduni huo. Ili Vietnam iweze kuwa kiongozi katika teknolojia na ubunifu, inabidi himize kuwepo na mfumo wa elimu ambao unahamasisha kufikiria kwa kina, ubunifu na majaribio. Zaidi ya hayo, biashara ya ubunifu vinastawi katika mazingira yenye sera ambayo inahimiza uwazi, utawala wa sheria, kulinda haki miliki, kanuni zinazofahamika itakawezesha kampuni zote kushindana katika fursa zilizo na usawa. Kazi iliyoko mbele ni kwa Vietnam kuunganisha miongo yake miwili ya mafanikio ya kiuchumi. Njia muhimu ya kufanya hivyo ni kupitia ushirikiano wa Trans-Pacific ambao Vietnam ndio walitia saini mwanzo. TPP ni makubaliano ya kibiashara ambayo yataleta pamoja asilimia 40 ya uchumi wa dunia na karibu nusu ya ASEAN ili kuunga mkono pamoja katika kulinda viwango vya juu vya ajira, mazingira na haki miliki kote duniani. Kiungo kingine muhimu katika mafanikio ya kiuchumi ya Vietnam ni kuheshimu haki za binadamu. Utamaduni ulio mzuri wa biashara, alisema naibu waziri Blinken, hawezi kutendeka bila ya kutwika katika mizizi ya haki na uhuru ambao raia wanaona wanaweza kutimiza matakwa yao, kutoa mawazo yao na kuleta mipangilio yao ikafanyika. Marekani inaitaka serikali ya Vietnam kuwaachia huru wafungwa wote wa, wa kisiasa na kuacha kwa nyanyasa kuwaua na kuwakamata waandishi wa habari, mabloga, wanaharakati wa haki za kiraia au wanafunzi kwa kudai haki zao. Na mwisho, Vietnam kama sehemu ya uchumi wa dunia ina wajibu unaokuwa kushirikiana pamoja na Marekani na wengine katika juhudi za kupambana na masuala mbalimbali kutoka kulinda amani kimataifa mpaka masuala ya usafirishaji wa wanyama pori na ulinzi wa baharini kutoka mabadiliko ya hali ya hewa mpaka nguvu za nyuklia zisizo za kutengeneza silaha mpaka kwenye masuala ya afya duniani Marekani inaangalia kuendelea kushirikiana na Vietnam. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu Id Ligongo, sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.