hivi sasa ni saa mbili 2 usiku saa za afrika ya kati na saa tatu usiku saa za afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa washington dc mimi ni bmj mridhi wanachama wa al shabab nchini somalia ambao hivi karibuni waliapa utiifu wao kwa kundi la kigaidi la islamic state wanasogea kuingia mji mkuu wa mogadishu hayo ni kwa mujibu wa mchambuzi mwandamizi wa masuala ya kijasusi Kano Abdulahi Ali Mo, aliyekuwa afisa wa upelelezi wa kitaifa ambaye sasa anasimamia taasisi mpya ya masuala ya usalama mjini Mogadishu, aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba baadhi ya wanachama wa Al Shabab wanatorokea mji mkuu na maeneo mengine yaliyokaribu na mpaka wa Kenya kwa sababu wamezidiwa nguvu katika mkoa wa Middle Juba. Mao alisema kwamba Mogadishu inawavutia kwa sababu ni mji ulio na mamilioni ya watu na ni sehemu rahisi ya kujichanganya na watu hao. E, Korea Kaskazini huenda imefanya jaribio la kombora la masafa ya kati ambalo lilianguka sekunde chache tu baada ya kupaa katika kile kinachoonekana kama kushindikana kwa mara ya pili kwa jaribio hilo katika muda wa wiki chache. Waziri wa Ulinzi wa Korea Kusini ameripoti kutofanikiwa kwa urushaji huo hii leo Alhamisi. E, tukio hilo limetokea siku chache tu kabla ya mkutano wa ngazi ya juu unaotarajiwa kufanyika Pyongyang wiki ijayo. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini imesema kwamba Korea Kaskazini inafanya jaribio la kombora lake la masafa ya kati linalojulikana kama Musudan ambalo linaweza kutumiwa kufikia kambi za kijeshi barani Asia na kwenye bahari ya Pacific. Jaribio hilo linakuja wakati ambapo Korea ya Kusini na Marekani zinafanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ambayo hufanyika kila mwaka, jambo ambalo Korea ya Kaskazini imelitaja kuwa la uchokozi. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga nchini Yemen ametegua milipuko nje ya nyumba ya mkuu wa usalama mjini Aden na kuua watu wawili. Walinzi walimfiatulia risasi kabla ya gari lake kulipuka. Ripoti zimesema kwamba mshambuliaji aliyekuwa amevaa mavazi ya kike na ambaye alipit, na kupitisha kwenye vituo vya ukaguzi alikuwa pale wakati kitendo hicho kilipotokea. Mkuu wa usalama Shala Shaye hakujeruhiwa lilikuwa ni shambulizi la tatu kwenye makazi yao hayo tangu mwezi desemba mlipuko ulisababisha moto mdogo nje ya makazi yemen imegubikwa na mzozo unaowahusisha wahudhi waasi wa kishia dhidi ya serikali makundi ya wanamgambo kama vile islamic state na al qaida yamechukulia fursa hiyo ya vurugu kutenda vitendo vya ghasia Mcheza kadanda wa Liberia aliyesifika sana na ambaye ni wa chama cha upinzani cha Congress for Democratic Change CDC George Weah alitarajiwa kuidhinishwa na wafuasi wake hii leo kama mgombea wa kiti cha rais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Weah ambaye sasa hivi ni senata wa kaunti ya Mserando aliwania urais mwaka wa elfu mbili na tano ambapo alishika nafasi ya pili nyuma ya rais wa sasa Elen Johnson, Sa Johnson Salif. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi na 94.9 Bujumbura, Burundi. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria amesema ananuia kufanya mazungumzo mengine ya amani mwezi ujao, lakini akataka kuwa na usitishaji wa mapigano kabla ya kutangazwa kwa tarehe ya mazungumzo hayo. Staffan de Mistura amesema kwa hayo leo Alhamisi, baada ya kutoa taarifa kuhusu mazungumzo hayo kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Muridhi, nikikusihi usiondoke kando ya redio yako, uendelee kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchumbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo niko na wenzangu Khadija Riami, BMJ Muridhi, Sande Shomari na vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na waandishi wetu kutoka Mombasa, Amina Muhamed na Kenneth Bwire kutoka Kampala, Uganda. Nam, kwa undani leo, tunaanza kuangalia kuhusu sheria iliyopitishwa nchini Uganda kupinga utangazaji wa lugha zisizokuwa na heshima kwa jamii, picha za utupu za video na zile za kawaida, pamoja na mavazi yasiyokuwa na heshima ambayo hupelekea kufedhesha baadhi ya jamii nchini humo. Basi ili kufahamu kwa undani juu ya sheria hii na namna ilivyopokelewa na Waganda kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kennes Bwire, ambaye yupo tayari kutueleza kwa undani. na msikilizaji na mtazamaji wetu unayetufuatilia hivi sasa kupitia Facebook live stream, tunaona kwamba mawasiliano hapa studio na kwake Kennis Bwire kutoka Kampala, Uganda hayako vizuri, lakini tutaendelea kuwasiliana kadri tutakavyoweza. Tunaendelea basi na mada yetu hii ambayo tunaangalia jinsi ambavyo uh, sheria hii ya uh, utangazaji wa kupinga kupinga utangazaji wa lugha zisizokuwa na heshima kwa jamii, picha za utupu za video pamoja na za kawaida, pamoja na mavazi yasiyokuwa na heshima. Na basi katika kuangazia hili swala kwa undani, basi Khadija, katika pekua pekua yako, wewe kwa ujumla, ukiangazia swala hili la kuvaa nguo zinazokiuka maadili ya jamii kwa ujumla na kwa undani umeangazia wapi katika eneo la Afrika Mashariki Mkamiti? Mm, katika pekua pekua yangu kwenye mitandao nimeona kwenye gazeti la Daily Nation, lakini sitamulika zaidi kwenye swala la mavazi. Nitamulika kwenye sheria hii ambayo ni maarufu kama Antipornography Act hii ya mwaka elfu mbili kumi na nne. Na mwezi Februari mwaka huu, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, waziri wa habari wa Uganda Jim Muhwezi amesema kuwa baadhi ya watu na wanaharakati wanawake wameshindwa kuitafsiri sheria hii. Kwa hiyo kutokana na hali hii ndipo ambapo baraza la mawaziri limeamua kupitisha kanuni mpya, na kanuni hizo naona zimepitishwa hivi leo kwa mujibu wa mitandao, kwenye, kwa, kwa mujibu wa habari kwenye mitandao na pia ha, habari kwenye mtandao mmoja ambao unajiita Nairobi News umesema pia. Wakati huo huo, wakati wa kupitisha kanuni, baraza la mawaziri la Uganda limeelekeza wizara ya maadili kutoa taarifa katika gazeti la serikali kuhusu kanuni hizi mpya ili zianze kutekelezwa mara moja na watu waweze kuzielewa, na pia zijaribu kufafanuliwa zaidi hizi kanuni zinahusu nini. Nam, basi. Na hivi sasa, kwa kuwa umegusia suala la Kenya, katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa huko Mombasa, Amina Mohamed. Amina, kanuni hizi na suala hili la watu kuto, watu kuvaa nguo ambazo haziendani na maadili kwa huko Kenya, basi linazungumziwa li, li, li vipi ama limepokelewa vipi, ukitueleza kwa undani? Naam, uh, ni Salma Mohamed hapa eh, nikizungumzia swala hilo la mavazi kinyume pengine na nchi jirani ya Uganda. Kwa kweli Kenya tunaona kwamba swala kama hili liliwahi kujadiliwa katika bunge la taifa hapo, ilikuwa ni mapema mwaka jana, na kwa kweli hivi sasa vile tunapokea habari hizo kwamba kanuni hizo kwa upande ule zimeweza kusukuma mpaka zinakuwa sheria. Kenya imekuwa tofauti kwa sababu tuseme wanawake wamekuwa mstari wa mbele kutetea jinsia ya kike na kusema kwamba suala la mavazi ni jambo ambalo ni jambo la kibinafsi, kwa hivyo mtu hapasi kuingilia jinsi anavyovaa, na kwa upande wa maadili wanasema kwamba kila mmoja na dini yake, kwa hivyo atatafsiri vile anavyotaka. Ndio tuseme maoni ya watu wanavyozungumzia, lakini tuku, nikirudi nyuma nikizungumzia swala hilo lilivyoweza kuzungumziwa bungeni mapema mwaka jana, suala la mavazi na maadili. Uh, kwa kweli tuliona wabunge wanawake walikuja mbele na kutetea vikali, wakasema kwamba hilo ni suala ambalo halifai kuingiliwa. Kwa hivyo haliku... zaidi ya mjadala halikuenda zaidi ya hapo. Kwa hivyo lilipingwa moja kwa moja, na vilevile likapata mwamko baada ya pia wanawake kujitokeza na kuandamana barabarani, na tunakumbuka msemo my dress, my choice. Kwa hivyo walisema kwamba hayo mavazi ni swala ambayo uh, kila mmoja anafaa atavaa vile anavyotaka kwa kweli. Uh, vilevile, nikiangalia kwa upande huu wa pwani ambapo niko mimi uh, sehemu ya Lamu ambapo kuna historia ya Uislamu, watu wame, wameishi na madili ya dini sana. Tunaona kwamba pia vilevile hivi majuzi walijaribu kulipeleka bungeni swala so, kama hilo pia vilevile litaweza kupingwa. Kwa hivyo nitasema kwamba kwa upande huu wa Kenya uh, swala hilo watu wanalizungumzia, ndio kama watu wazima wazazi wanasema kweli mavazi ni jambo ambalo lazima liweze kutiliwa maanani, watu wavae vizuri, kwa sababu hata hapo awali ndo ikawa ikawazua mijadala hata kwenye mabunge. Ni kwamba watu walikuwa wakiona wanawake ambao wamevaa uh, sketi fupi hivi, watu wanavuliwa. Kulikuwa na visa kama hivyo, watu kuwa, wanakuwa off, alafu sasa ilikuwa ina, ikaleta mjadala kwa wakati huo. Salma, mm -hmm. Tunashukuru basi uh -huh. Endelea kuwepo katika laini ya simu Khadija. Naona ulikuwa unataka kuchangia kitu. E, nilikuwa nataka nimuulize Salma kidogo, manake amezungumzia amebeza zaidi kwenye mavazi, ameweka zaidi msisitizo kwenye mavazi, lakini mwaka jana mwezi wa Machi, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, kuna huyu dada Florence Nduku Mutua, huyu alipelekwa mahakamani na alishtakiwa na bibi yake na ikaambiwa amevunja sheria ya mawasiliano na habari. Sasa hii sheria ni tofauti na hii ya mavazi au hizi ni sheria mbili tofauti? Aa, kwa kweli hizo ni sheria mbili tofauti kwa sababu ile ni maswala yalikuwa yanaingiliana na uhusiano na, na ndoa na swala hili ambalo nafikiri ndio mada inazungumziwa kuhusu mavazi na maadili, kama ninavyofahamu kulingana na jinsi watu wanapochukulia swala hilo kwa upande huu wa nchi yetu ya Kenya na haswa kuzingatia kwamba nchi jirani kwamba imeweza kuwa paka sheria kwamba watu hawafai kuvaa nguo fupi na vipi, lazima waangalie maadili yao yaweze kuwa katika hali ya sawa. Kwa hivyo naona tofauti na nchi ya kule imeweza kupata, imepiga upato, mpaka imefikia, imekuwa sheria. Huku Kenya, tofauti na hiyo ni kwamba watu hawaruhusi, haikuruhusiwa kufikia kiwango hicho. Kwa vile pia um, nyanja ya upande wa maadili tukizungumzia watu kama wadini, viongozi wa kidini pia walijaribu kutoa usemi wao, lakini Uh, waliambulia patupu kwa ufupi, na ilibakia hivyo kwamba watu walikuwa wakatetea kwamba hilo ni swala la kibinafsi, kila mmoja ataangalia ata, yani, ataenda kulingana na ma, malezi yake na pia kulingana na jinsi anavyoamini dini yake inavyomweleza haya. Nashukuru sana Salma Muhamed. Basi hivi sasa ni kwamba Kennes Bwire wa huko Uganda amesha rudi katika laini. Kennes, basi ungetueleza kwa undani juu ya sheria hii iliyo iliyowekwa huko nchini Uganda ya kuto kuvaa nguo zisizokuwa na maadili kwa jamii pamoja na utumiaji lugha zisizo na heshima ni iliyopitishwa lakini sheria mbayo hadi wa sasa miaka miwili baada ya kupitishwa na Bunge haijaweza kumpata mtu yeyote kuweza kumfunga wala kumtoa kumfikisha mahakamani na kumwambia atoe kiasi cha pesa fulani, kama labda tuseme ile e, adhabu ya kuweza kuvaa mavazi ambayo tunasema siketi fupi ama kuvaa loni ambazo zinakubana mwanaume ama kuvaa e, fulana tu ama vesti kwa ndani bila kuwekelea shati lingine ama kuvaa zile tisheti ambazo mikono ni fupi zaidi ni vile tu baada ya hii sheria kupitishwa wale vijana mtaani walianza kuwavua wanawake nguo ambao walikuwa wamevalia hizi nguo za kubana, wanaovua sketi na baada ya kuwavua sketi, wanaopiga picha na kuzisambaza. Lakini muda mfupi, wanawake wa kutetea haki za wanawake walijitokeza wakaandamana hadi katika majengo ya Bunge wakiwa wamevalia tuseme chupi na uh, siginia, yaani zile bra pekee, sehemu zingine za mwili zikiwa zote nje ikiwa ni dhihirisho kwamba wamekasirishwa sana na ile sheria iliyokuwa imepitishwa na bunge. Na hapa ikabidi basi bunge likakwenda pole, na maafisa wa polisi nao vilevile wakakwenda pole katika kuweza kuwakamata ama kuhakikisha kwamba hii sheria inatumika. Lakini niseme kwamba labda ni sheria ambayo, baada ya kupitishwa kwake, iliharibu mambo zaidi, kwa sababu kwa sasa hivi wanawake wanao walio tuseme wamekerwa na jambo wanaonekana kwamba sehemu wanayotumia ama ngao pekee wanayotumia kuweza kueleza kwamba tumekerwa na jambo fulani ni kuvua nguo. Kwa mfano, wanawake katika maeneo ya kaskazini mwa Uganda walikuwa wakilalamika kuhusu ardhi yao kunyakuliwa na watu kutoka jamii nyingine. Waziri wakati huo, waziri wa mambo ya ndani marehemu Aronda Nyakairima alipokwenda katika eneo hile, wanawake wazee waliamua kuvua nguo na kubaki tupu, sio na chupi. Hapana, kubaki tupu wakiweza kuelezea hasira zao. Hilo likawa la kwanza. La pili katika eneo la Teso vile vile kulikuwa na suala kwamba chuo kikuu kiondolewe. Wanawake walionyesha hasira zao kwa kuvua nguo na kubaki tupu. Hii sheria si kwamba umevaa mavazi gani, lakini kuvua nguo zote sasa na kubaki tupu. Juzi tu eh, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere alikuwa amefungiwa ofisi alikueleza hasira yake, naye vile vile aliweza kuvaa kuvua nguo za juu zote akabaki vile sasa na... tuseme ni sheria iliyopo, lakini haina uzito naam, basi <laughs> Kenneth Bwire, eh, naona hapa studio wenzangu walikuwa wakikufuatilia kwa makini sana, na Sunday pia, katika kwa undani umepekua pekua suala hili kwa eneo la Afrika Mashariki kuhusiana na uvaaji nguo zisizo za heshima kwa jamii pamoja na kutangaza lugha zisizokuwa na maneno yanayofundisha maadili mema kwa jamii? Nini ambacho unaweza kutueleza hapa studio na msikilizaji anayetufuatilia hivi sasa kupitia? Naamu, kwa undani naam. Mkamiti, kama alivyoeleza Bwiri na Salma Muhamed, haya mambo yamekuwa yakiendelea katika eneo zima la maziwa makuu. Hasa Afrika Mashariki, ambapo kama tunavyofahamu kule nchini Tanzania taasisi au tume ya mawasiliano TCRA ilipiga marufuku wimbo maarufu sana ambao unajulikana wa AY na Diamond. Wimbo huu unaitwa Zigo Remix, lakini walitoa maelezo wakisema kwamba wimbo huu usipigwe kabisa, kutokana na yale ambayo maudhui na picha zinazoonekana kwenye ule wimbo. Lakini baadhi ya wananchi wakawa wanajiuliza sasa, kwa nini wimbo huu usipangiwe muda maalum wa kupigwa ambapo watoto wamelala. Sasa kwa undani tunauza, je hivyo ndio namna ya kuwalinda watoto au tunafanyaje? Wakati huo huo, mwanamuziki mwenye AY akaamua kuandika kwenye Twitter kwa jibu tume ya mawasiliano ya Tanzania akisema kwamba, sasa naomba mnieleweshe ni maadili gani ambayo imekiukwa ili wakati mwingine tusiyavunje tena. Sasa unaweza ukaona hapa ni jinsi gani serikali, jinsi gani hawa wahusika wanapokuwa na mawasiliano, kinaeleweka kwamba hicho ni kitu ambacho si sawa, nawafanyeje? Serikali ya Tanzania tena mwaka elfu mbili na kumi na nne ikatoa maonyo kwa wasanii Nei wa Mitego, Wema Sepetu na Shilole na kuwapiga marufuku kwenye matamasha ya serikali. Lakini hii ni kwa sababu gani? Kwa sababu yale ambao waliyaona yanafanyika, ni kama inaonekana ni kama ni wimbi ambalo limefagia eneo nzima, kwa sababu itakumbukwa kwamba ni wiki jana tu, hapo hapo nchini Kenya kulikuwa na visa vya watu ambao wa mkuu ambaye anasimamia mamlaka fulani inayohusika na mambo ya matangazo akasema kwamba matangazo fulani yaende hewani wakati fulani, kwa sababu uh, ya kuleta aibu. Lakini mkamiti niongeze kidogo kwamba kule Uganda, Rais Yoweri Museveni alikuwa na uzito uzito sana katika katika swala hili, na kwa sababu kauli mbiu yake kutoka zamani, hata alipozungumzia maswala ya uh, ushoga akasema hayakubaliki Uganda kauli mbiu yake ka ilikuwa ni kwamba hataki mtu yeyote kule Uganda kuiga mifano ya watu kutoka magharibi, kama, ka, kama vile hapa Marekani kwa sababu anatizama kwenye televisheni na ndio sababu unaanza kuleta ma mavazi kama hayo, wanatembea uchi, wanakana kwenye runinga. Sasa sijui tutafika wapi kwa mambo haya, kwa sababu inaonekana ni wimbi linafagia eneo hilo. Basi msikilizaji, hii ni sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Endelea kuwepo nasi mpaka pale tutakapokuaga. Unasikiliza Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia huko nchini Tanzania ambapo kumekuwepo na mvutano katika kikao cha bunge mjini Dodoma, ambapo wabunge wa upande wa upinzani wanapinga hatua ya serikali nchini humo kusitisha urushaji wa moja kwa moja wa matangazo ya bunge kutoka ukumbi wa bunge mjini Dodoma. Basi ili kufahamu kwa undani, BMJ Muridhi, ninafahamu umekuwa ukifuatilia suala hili tangu hapo Jumatatu, ni kipi ambacho umegundua kwa undani ili kuweza kumweleza msikilizaji kuhusiana na suala hili. Uh, kwanza kabisa uh, labda niseme mkamiti, niliweza kuzungumza na uh, makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri kule Tanzania kuhusiana na swala hili maanake, lilichipuka uh, limekuwepo kwa muda lakini sasa mm -hmm. Kwa sababu bunge imefung, limefunguliwa uh, wiki hii imekuwa kwamba ni swala ambalo limeleta lime limezua mwemko fulani katika baadhi ya wananchi, na nilitaka tu kujua I, yeye ni, ni kwa nini swala hili kulingana na jinsi ambavyo amezungumza na wale walio katika serikali na pia katika bunge mm -hmm. ni kwa nini swala hili Uh, lime limekuwa limeleta mvutano, mvutano wa sampli hiyo mm -hmm. Kwanza akanieleza ni kwa sababu kwanza wanajaribu kuiga Kenya, maanake kule Kenya walikuwa na mswada kama huu na ikawa kwamba uh, uh, wata, wataendelea na matangazo lakini ileta mvutano mwingi na uh, unaposema wanajaribu kuiga Kenya wanajaribu kuiga katika mfumo upi? E, katika kuhakikisha kwamba matangazo yanapelekwa yanarushwa hewani kulingana na jinsi ambavyo serikali inataka. Basi msikilizaji, ninafahamu kwamba una mengi ya kusikiliza katika kwa undani. Msikilize Deodatus Balile, makamu mwenyekiti wa Jukwaa la Uhariri Tanzania, na ukiuliza upande wa serikali, ingawa wenyewe wanasema kwa mwanzo walianza na kisingizio kwamba hawana pesa, lakini sasa kadri tunavyoendelea na vikao imeonekana kwamba wanataka kurejesha moyo wa watu kufanya kazi. Tumetafuta uzoefu wa Kenya, Kenya KBC kwa sababu ya kuondoa congestion, kwamba waandishi ni wengi ABC ndio inarusha zile signal kutoka bungeni na hawa wengine wanakuwa wakichukua kutoka kwenye hiyo clean feed ambayo haijawa edited kwa ajili ya kwenda kwenye vyombo vyao. Sasa nadhani nikiangalia mwelekeo ndoro mode wanaweza kuichukua na washiriki wenzangu hapa studio, mmemsikia vyema Deodatus Balile, makamu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Tanzania. Tumemsikia vizuri sana, lakini yeye anazungumzia kwamba wanaiga labda mfumo wa Kenya. Lakini kwa mujibu wa waziri wa habari wa Tanzania, Nape Nnauye, mwezi Februari mwaka huu, anasema kigezo kikubwa ambacho kimefanya wakati wakawa wanafunga matangazo haya moja kwa moja kutoka bungeni ni gharama, na akasema kwamba TBC, shirika la utangazaji Tanzania, limekuwa likitumia takriban bilioni 4.2. Hizi ni shilingi za Tanzania, sawa na dola milioni 2.1 kila mwaka ili kukidhi gharama zinazohusishwa na matangazo ya moja kwa moja kutoka Dodoma. Kwa hiyo, kutokana na gharama hizi wameona serikali labda kuna njia nzuri ya kupunguza kuliko kuwa na, na matangazo ya moja kwa moja. Kutakuwa na matangazo ya baadaye. Lakini Kadija, okay. Kuna wale ambao pia wanasema kwamba uh, hii ni kwa sababu kuna wabunge ambao hawataki kuonekana Zit. kwenye runinga kwa sababu wa, wa, wa, wanapobishana kule kwenye bunge wanaonekana kama wanafanya mambo ya utoto. Sasa kuna pande mbili, kuna wale e, wanataka. Lakini sasa huu ni, hii sheria haikutolewa na wabunge hii na. Ni serikali ndio imefanya maamuzi hayo kwamba hawawezi kutumia fedha hizi zote kwa ajili ya kutangaza, lakini labda kuna wabunge. Lakini katika kupekuapekua mbunge lile mwona ni Zito Kabwe huyu wa upinzani aliwahi kukaririwa na gazeti la Mwananchi akisema kwamba mwezi Machi kwamba huu ni ukiukaji uki mkubwa wa haki wa watu kupata habari kwa sababu ndani TBC ni kiunganishi kati ya serikali na watu kuweza kufahamu kitu gani kinatokea kule bungeni na vilevile na vile, mkamiti nimefuatilia hapo hapo anapozungumza mm -hmm, Hadija, kuhusu upande wa pili wa bunge wa upinzani, mbunge e, mwingine kiongozi wa upinzani ni kaimu katibu mkuu wa CHADEMA Salimu Mwalimu, yeye alikaririwa na ulafrica.com akisema kwamba kwa upande wao wa upinzani wako tayari kuchangia gharama za ku lipia hizi shilingi bilioni nukta mbili. Sasa je, najiuliza na kwa undani nasema, pengine je, serikali na vipi kuhusu hili? Pengine serikali tungewapata, wangeweza kueleza zaidi nini ambacho wao wanakiona kwamba je kuweka gharama pamoja ni sawa na je kuwanyima wananchi haki ya yao na sheria yao sheria ya Tanzania inasemaje kuhusu hilo? Maana pengine kuna mnyumbulisho wa kisheria kwamba inapoonekana baada ya kurekodiwa ni kuwanyima haki au inapoonekana moja kwa moja ndio wamepata haki yao. Kwa hiyo pengine hilo tungelichambua na kujua zaidi, katiba ya Tanzania inasemaje juu ya hilo hiyo. Na, na, na, na kabla hujajibu hilo, uh, mkamiti. Kwa hivyo Khadija, jinsi unavyosema ni kwamba ulivyopekua, ulivyo, pekua ukaona ni kwamba wanasema ni hela nyingi, lakini, lakini hata kama ni hela nyingi. Sasa kuna yule kuna wale wanauliza uh, kipimo kigezo ni kipi kuona hizo pesa uh, kama wanalipa zina zinatosha, kwa, kwa sababu watu waweze kupata habari. Lakini sasa inategemea pengine labda Wizara ya Habari ambayo ndio msimamizi mama wa TBC labda haina pesa. Mimi nasema tu kwa upande wangu, sio kwamba labda nimesoma kwenye mitandao, lakini hichi ndo napi amesema kwamba fedha ni nyingi, labda pengine watafanya mipango mingine, hatujui hapo baadaye, lakini wakipata wao watatueleza zaidi ehe. Na kabla ya kuzungumza hayo yote kwa undani, hebu tumsikilize mwananchi wa kawaida, yeye amelipokea vipi suala hili la kukatiwa matangazo ya moja kwa moja kutoka ukumbi wa bunge mjini Dodoma. Msikilizaji katika laini ya simu, Frank Atanas, karibu utupe maoni yako wewe. Sawa, mi ni Frank Atanas nikiwa Kasamo Geita, Tanzania. Hii hali ya kutoonyeshwa kwa bunge letu la Tanzania imeleta tofaruku mkubwa sana katika nchi yetu, na tunauliza wai, serikali kama government haiwezi kusema kwamba eti haina haina pesa ya kuonyesha kwa bunge. Kuona miaka mingine ilikuwa inaonyeshwa, hii ni haki yetu wananchi kuona bunge, maana wabunge wetu tumewatuma kwenda kufanya kazi ambayo tumewajiza sisi wananchi, na tunataka tuone kwamba kama kweli tumemtuma mbunge wetu kutupelekea hoja zetu, kutupelekea shida zetu, kwenda kututetea sisi. Tunataka tuone kama kweli anazungumza na bungeni. Inawezekana tukawa tunaambiwa tu kwamba anazungumza, kumbe mbunge wetu anakaa labda anasinzia, sisi hatujui. Sasa kusema kwamba gavmenti yetu haina pesa wala nini, hiyo labda ataleta kisingizio kwamba labda saizi kuna mpango wa elimu bure ii kusoma toka awali mpaka mpaka form 4. Hiyo labda ndo wataleta kusindikiza kwamba labda zile pesa ambazo za kuonesha bunge watazipereka kwenye kwenye kwenye, kwenye kwenye kwenye masuala ya elimu au kwenye taasisi zingine. Lakini mi nasema hii itakuwa ni vigumu sana kwa wananchi kama sisi ambao tumemchagua mbunge kwenda kutupelekea hoja zetu katika bunge na kwenda kutetea maisha yetu tunashukuru sana Frenki Atanas kutoka huko Geita nchini Tanzania. Washiriki mmemsikia raia wa kawaida anavyotoa maoni yake. Nirudi tena kwako Khadija. <laughs> <laughs> Sawa, nimemsikia lakini, pia katika kupekuapekua nimeona kwenye gazeti la Nipashe mwezi ulikuwa wa pili huo, baadhi ya wapinzani na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini humo yameishtumu sana hii hatua ya serikali. Wanasema kama tatizo ni gharama, basi serikali ikubali kwamba vyombo binafsi vipewe fursa ya kurusha matangazo haya, sio lazima chombo cha serikali ndio kihusike, lakini mpaka sasa hivi hatujasikia ni kitu gani ambacho kinaendelea. Na mimi pia ni katika pekua pekua zangu nimeona kuna wa, wa, kama hawa wanaharakati ambao wanasema kwamba uh, jambo hili ingawa sasa linaonekana ni nzito sande, uh, jambo hili lita, lita, labda hivi karibuni litakuwa limeisha kwa sababu haki za kupata habari ni ni- ni jambo ambalo dunia nzima siku hizi eh, inaendelea kuonyesha kwamba ni lazima litendeke. Naam, na vile vile basi pia makamu ma mwenyekiti huyo yu wa jukwaa la wahariri Deodatus Balile alisema kwamba jukwaa hilo lina matumaini ya kurudishiwa matangazo kwa wananchi hivi karibuni. Basi, na kwa kufikia hapo, tunakushukuru sana msikilizaji uliyekuwa ukifuatilia kwa undani, na wewe msikilizaji uliyekuwa ukifuatilia kwa njia ya stream katika kipindi cha kwa undani, na kushukuru Khadija Riyami, BMJ Muridhi, Sande Shomari, vilevile waandishi wetu Kenneth Bwire na Salma Muhamedi kutoka Kenya. Hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi, nawatakia usikilizaji mzuri mwendelee kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika hapo kesho alfajiri kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika