Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, leo ikiwa ni Jumaa tarehe 29 mwezi Aprili, mwaka ni elfu mbili kumi na sita. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo tutakuletea tahadhari za wikendi. Unapokunywa pombe kupita kiasi, inakuwa na madhara mingi. Una kupata ajali barabarani, unaweza ukaenda klabu ukakuta unagombana na mtu bila sababu, mwisho wa siku mnaumizana, mnakuta mnapelekana polisi, unawekwa ndani, unaanza kwenda mahakamani. Pia unaweza ukajikuta unatukana mtu bila sababu. Ni ushauri huo, tukiwa tunaelekea wikendi katika makala yetu ya tahadhari za wikendi. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Muridhi, na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi vilevile vile. Katika matangazo yetu ya VOA Express, tutakuletea jicho letu, ambapo leo tunaangazia maisha ya kimuziki ya mwanamuziki kutoka Tanzania, Milen Magese uwe mvumilivu, uwe mwepesi wa kujifunza, uwe na uwezo wa kuishi na watu. Ni mambo ambayo mimi amenipa discipline sana, ndio maana mpaka sasa hivi bado nipo, bado naheshimika kwenye kazi yangu. E basi, tuna mengi tuliyokuandalia msikilizaji, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa kwako kwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir ametangaza serikali mpya ya umoja wa kitaifa na kuwaleta pamoja wanasiasa kutoka upande wa upinzani waliokuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Rais Kir aliwataja mawaziri thelathini kati ya kumi na nne walichaguliwa na kiongozi wa waasi ambaye sasa ni makamu rais Riek Machar na makundi mengine ya kisiasa. Mawaziri hao waliapishwa leo Ijumaa kwenye sherehe zilizofanyika katika mji mkuu Juba. Kuundwa kwa serikali mpya ni hatua muhimu sana kuelekea katika utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini na Kir na Machar mwezi Agosti mwaka jana. Mkataba huo wa amani unatoa wito wa serikali ya mpito kutekeleza mageuzi ya kiuchumi na kijeshi, kuielekeza nchi kwenye uchaguzi ndani ya kipindi cha miezi thelathini na kushirikiana na mahakama ambayo itawahukumu washutumiwa waliohusika na vitendo vya ukatili wakati wa vita. Jaji katika mahakama moja nchini Afrika Kusini amesema leo Ijumaa kwamba uamuzi wa mahakama wa mwaka elfu mbili na tisa wa kufuta mashtaka ya rushwa takriban mia nane dhidi ya Rais Jacob Zuma ulikuwa si wa busara na alitoa wito kwa mashtaka hayo kuchunguzwa tena. Uamuzi wa kutoendelea na mashtaka dhidi ya Bwana Zuma ni uamuzi usio sahihi na unatakiwa kutathiminiwa. Jaji wa mahakama kuu ya Pretoria, Aubrey Ledwaba, alisema Bwana Zuma anatakiwa kukabiliwa na mashtaka hayo kama yalivyo awali. Mahakama ilitoa uamuzi huo kulingana na maelezo ya kuingilia kati ya simu yaliyowasilishwa na timu ya utetezi ya Bwana Zuma. Walisema mashtaka ya mwishoni mwa mwaka elfu mbili na saba huenda yakawa sehemu ya mpango wa kisiasa dhidi ya Zuma na uamuzi wa mahakama kutoendelea na mashtaka hayo ulimruhusu Zuma kuendelea kuwania urais. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anaelezea maelezo ya kukadhibishwa kwake juu ya mashambulizi ya anga kwenye hospitali moja ya watoto katika mji wa Alepo nchini Siria, akielekeza lawama kwa majeshi ya rais Bashar al Assad. Shambulizi la anga la jana Alhamis liliharibu hospitali inayosimamiwa na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka na kuua watoto wasiopungua 20 na madaktari katika maeneo yaliyodhibitiwa na waasi mjini Alepo. Shambulizi hilo la anga lilikuwa sehemu ya saa 24 za umwagaji damu huko Alepo, ambapo zaidi ya watu sitini waliuawa katika mapigano kati ya majeshi ya Siria na waasi. Keri anatoa wito kwa Rusia, mshirika mkuu wa Asad, kutumia ushawishi wake kumweleza asitishe mashambulizi. Mashambulizi ya anga yameendelea leo Ijumaa kwenye mji wa Alepo wa pili kwa ukubwa nchini Siria, mahala ambako kituo cha afya kilishambuliwa siku moja baada ya shambulizi kuharibu hospitali moja. Maafisa wa ulinzi wa kiraia walisema kituo cha afya ambacho kilikuwa kikitoa matibabu kwa magonjwa sugu na huduma za meno kwa kiasi cha miaka mitano kiliharibiwa vibaya sana. Muuguzi mmoja ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Vyombo vya habari serikali viliripoti kwamba waasi waliushambulia msikiti mmoja mjini Alepo katika ujirani wa Bab al Faraj na kuwa watu wasiopungua kumi na watano na kwa jeruhi thelathini. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu kadhaa walikamatwa jana usiku wakati polisi walipovunja mapambano kati ya wafuasi na wapinzani wa mgombea anayewania uteuzi wa urais upande wa Republican Donald Trump huko kusini mwa California. Katika wakati mmoja, polisi wa kutuliza ghasia na wale waliokuwa kwenye farasi waliweka kizuizi kati ya makundi hayo mawili nje ya eneo la Orange County kwenye Pacific Amphitheater ambako Trump alikuwa akihutubia juu ya kampeni yake. Madirisha ya gari la polisi yalivunjwa na watu kadhaa walijeruhiwa kabla mkusanyiko kuweza kudhibitiwa. Mapema jana, mgombea huyo anayeongoza alimkejeli mgombea wa Democratic anayeongoza katika nyanganyiro cha kuwania urais Hilary Clinton, akisema hatokuwa na nafasi, isipokuwa kwa mtazamo wake wa kuwa mwanamke, akiwa na matumaini ya kuwa mwanamke wa kwanza rais Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza jana Alhamis amekutana na maafisa wa Cuba kujadili uhusiano wa biashara na utalii, ikiwa sehemu ya kwanza ya aina hiyo tangu mwaka Alipowasili Alhamisi jioni waziri Philip Hammond alisema kuwa nchi yake iko tayari kuimarisha uhusiano wake na Cuba, wakati akitia saini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika nishati, elimu na fedha. Hammond amesema angetaka kuona uimarishaji wa ushirikiano utakaopelekea biashara, uwekezaji na ongezeko la watalii kutoka Uingereza. unaendelea kusafiri na voa express matangazo ya moja kwa moja yakikujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka washington dc na tunashukuru mkamiti kibayasi kwa kutusomea habari hizo na sasa katika habari nyingine ambazo tumezipa kipaumbele hii leo ni pamoja na kwamba viongozi wa nchi kadhaa pamoja na wadau mbalimbali wanaendelea kuwasili mjini nairobi ili kushuhudia tukio la kihistoria ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuwasha moto mkubwa na kuzichoma pembe za ndovu na zile za vifaru. Sherehe hiyo ambayo inakusudiwa kuonyesha ulimwengu kwamba serikali ya Kenya inaunga mkono vita dhidi ya ulanguzi wa pembe na bidhaa zinazotokana na uwindaji haramu itafanyika katika mbuga ya wanyamapori ya Nairobi iliyo karibu na mji wa Nairobi. Rais wa Marekani Barack Obama atawakilishwa na waziri mdogo wa wizara ya mambo ya nje Hitha Higen Bottom kwenye hafla hiyo e, katika kudadisi na kupata umuhimu wa tukio hilo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na ya kitalii Kasunja Onyonyi, na kwanza nikamuuliza ni nini kimepelekea serikali ya Kenya kuchukua hatua hiyo. Kuna pembe za ndovu ambazo zinastahili kutiwa moto huku Nairobi na marais watatu wa Afrika tayari wamewasili hapa kwa minajili ya sherehe hiyo, na kile ambacho kinafanyika, kinafanyika ni ya kwamba pembe hizi zilipatikana, ni pembe ambazo zinafanya biashara za kiharamu, na kwa maono ya serikali inastahili zichomwe. Naam, lakini hii si mara ya kwanza ambapo pembe za ndovu zinachomwa. Itakumbukwa kwamba hata rais mstaafu Daniel Arap Moi alifanya kitendo kama hicho. Sasa swali ni je, kuna tofauti gani iwapo pembe zitachomwa au hazitachomwa? Kile kilichoko ni kwamba hii ni biashara haramu, biashara za pembe za ndovu ni haramu, na mikakati ambazo zitawekwa na serikali zote za Kiafrika ukumbana na hili janga lazima wakuu wanaifanya mara kwa mara, ili wale ambao walunguzi ambao wanahusika wana, katika biashara uh, hii wajue kwamba wakipatikana wataadhibiwa na hata hizo pembe zao ambazo walikuwa nazo zitachomwa. Basi tumepata habari kwamba pia kuna wajumbe wengi sana kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kote e, pamoja na wakuu wa mashirika ya kibinafsi na vilevile vile, uh, wawakilishi wa serikali kutoka kila pembe. Sasa unadhani tukio hili litabadilisha taswira ambayo ulimwengu uko nayo kuhusu Kenya hususan katika e, nyanja ya utalii? Nina hakika taswira ya Kenya katika uh, mache za nchi za kigeni zitabadilika, na biashara hii linaweza kuathiriwa iwapo mataifa za kigeni wataacha kufanya biashara na hizi pembe za ndovu. Hiyo ndio jambo kuu ambalo lazima waambiiwe na mashirika ya kibinafsi, za kiserikali na zote ambazo wanahusika, lazima wapambane vilivyo na uh, biashara hii haramu. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kitalii huko nchini Kenya. Kasuja Onyonyi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na katika habari nyingine, serikali ya Australia imesihi nchi ya Uingereza isiondoke kwenye umoja wa Ulaya. Kura ya maoni juu ya uanachama wa Uingereza kwenye umoja huo itafanyika mwezi Juni. Mwenzangu Sandey Shomari anaisoma taarifa ya mwandishi wa VOA Fio Masha. Waziri wa mambo ya nje wa Australia Julie Bishop anaamini kwamba ni kwa masilahi ya nchi yake Uingereza ibaki kwenye sehemu ya umoja wa Ulaya. Mapema mwezi huu Bishop alifanya mazungumzo na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron katika mkutano wa usalama wa nyuklia uliofanyika hapa Washington. Alisema Umoja wa Ulaya ni mshirika mkubwa wa biashara kwa Australia na kwamba Uingereza kuendeleza wanachama katika umoja huo wa nchi 28 ni muhimu. Umoja wa Ulaya ni chanzo kikubwa cha uwekezaji wa kigeni kwa Australia na ni mshirika wa pili kwa ukubwa wa kibiashara baada ya China. Mashauriano ambayo hatimaye kuelekea kwenye mkataba huru wa biashara yanaendelea. Uingereza ni uchumi wa tano kwa ukubwa duniani na biashara ya pande mbili kati ya Australia na Uingereza inafikia kiasi cha dola bilioni 16 kwa mwaka. Lakini baadhi ya wanasiasa wa Australia wanahisi Uingereza kuondoka Umoja wa Ulaya kwa sababu wanachama huo umepelekea taifa hilo kuachia udhibiti wa mipaka yake na uhamiaji. Senata mconservative James Patterson aliliambia bunge la Australia kwamba wapiga kura wa Uingereza waachane na wanachama wa umoja wa Ulaya. Waziri mkuu David Cameron amewaomba viongozi wa dunia kuunga mkono mpango wake kwa nchi yake kubaki kwenye umoja wa Ulaya. Rais Obama alisema Uingereza itarudi nyuma kwenye makubaliano yao ya kibiashara na Marekani kama mahusiano yao na umoja wa Ulaya yatavunjwa. Australia ni koloni la zamani la Uingereza. Mahusiano yao ya kibiashara na kiuchumi yana historia ndefu. Upinzani ni mkali na waingereza wanaendelea kuhamia australia kwa idadi kubwa, wakati bunge la canberra linafuata mfumo wa Westminster. Australia ina katiba ya ufalme, huku malkia Elizabeth wa uingereza akiwa mkuu wake. Hatima ya uingereza kwenye umoja wa ulaya itaamuliwa katika kura ya maoni ya Juni 23. Asante sana Sandy Shomali kwa kwa habari kwa ripoti hiyo, ambayo inakujia hapa katika VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Sasa Mkamiti, naona ni ule wakati ambapo tunapata kibao cha muziki. Namuona mwanamuziki Edi Kinzo anasemaje? Haya, anasema mbilo mbilo, wacha tupate kibao, nasikia inakuja chini kwa chini, mbilo mbilo Msikilizaji, ndivyo mambo haya ya kibao mbilo mbilo kutoka kwa Eddie Kinzo yanavyosafiri namna hii katika VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi wa April. Ni kweli kabisa, na huo ni muziki mpya, huo ni wimbo mpya ambao ametoa mwanamuziki huyu. Uh, lakini sasa naona tuelekee katika jicho letu, ambapo hivi leo Mwandishi wetu wa Tanzania Rahabu Fredi amezungumza na mwanamitindo wa fashion Milen Magisi, ambaye anaeleza safari yake ya wanamitindo na vilevile kuwashauri kuwa wengine ambao wana nia ya kumuiga. Huu ni wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, nakualika tuwe pamoja. Jicho leo limemtazama mwanamitindo wa kimataifa ambaye pia aliwahi kushika taji la Miss Tanzania mwaka elfu mbili na moja. Yeye ni Milen Magese. Safari yake ya kutoka kwenye ulimbwende wa Miss Tanzania kuingia kwenye mambo hayo hayo wa wanamitindo ikoje? Mwaka elfu mbili na nne South Africa nikwenda kutafuta kazi. Siku mefika tu South Africa uh, kesho yake nikiwa pale Rosebank nikamwona director wa, wa Ice Models, ni, ni kampuni ya mambo ya wanamitindo sa, akaniona pale moa, kaniambia ukimaliza unachofanya njo, this is my address you know? nikaambia ok, nimefika. Naambia hey, so what's your name? tukusaidia ngaza, naitwa Happiness Magese We think we can represent you kuwa modo, sinaona picha picha za watu asa kuelewa ile kazi, kwa sababu mimi nimetoka kwa mambo ya urembo. Oh, it was not easy, lakini like when I was 16 nilikuwa ni mtu mwenye aibu sana. Uh, kwa sababu ya shingo yangu ni ndefu sana <laughs> baba, wakati na miaka kumi na sita, alinipa picha ya imani, muone huyu dada shingo yake ilivyo ndefu. Unaona sasa, huyu dada ni mwanamitindo wa kimataifa. Baba alikuandaa wewe kwa e, yani, kaniandaa kisaikolojia. Nilikuwa anatembea na inama hivi, utamkia uh, mambo ya mitindo ika Ah, ndio haya mambo yenyewe. Nikaangalia, wakaanza kunipima pima pale, siku hiyo hiyo right away na ongea, nimesimama hata sijapewa kiti, wakasema tunaweza ku represent hapa South Africa with... okay, so, nikaambia majina. Jina lingine nalo nilipi? Nikataja majina yangu, kabila zetu za Tanzania, saingi unapewa majina ya baba ya mm, nani so, na majina mengi. Jina langu lingine linaitwa Lilian uh, Ngaile uh, ba ya kwangu mwonekano wangu yani, mwezi huo wa kumi mpaka wa kumi na mbili tayari watu walishajua, kwa sababu nilikuwa kila sehemu, kila sehemu. Then nilivyofungua mwezi wa wa kwanza, nilikuwa mi katika magazeti karibia nane. Ukifungua unaniona, Afrika Kusini unaniona, unaniona nanletea hela Halafu naweza kulea familia yangu. Mimi familia yangu is everything, staki mama angu ateseke. mm -hmm. Wadugu zangu waende shule za maana, ambapo mi sikuweza kukanyaga hapo na miaka ishirini na sita kwa sababu so, mimi mambo yao na mitindo. kwa kwanini napush wadugu zangu, malizeni shule. mm -hmm. Mimi nimeanza wana mitindo nikiwa na miaka ishirini na tano ishirini na sita and and I still work and become Milan. Kwa hiyo shule ni muhimu, wasichana wadogodogo. Nataka natakakua modo nawangalia tu Sema kama mzazi wako anaweza kulipa uh, ada ya kwenda shule yeah, nendeni shule. Modeling ipo, malizeni shule. Mkimaliza shule then what next? Kama kule unataka kwenda kwenye wanamitindo, basi iangalie wanamitindo kama kazi Uwe mvumilivu, uwe mwepesi wa kujifunza, uwe na uwezo wa kuishi na watu. Ni mambo ambayo mimi amenipa discipline sana, ndio maana mpaka sasa hivi bado nipo, bado naheshimika kwenye kazi yangu. Ile heshima katika kazi yako ni very, very important. Ukisikia kwamba wewe you, unaona kwamba already arrived, yani kwamba umefika katika fani yetu sasa hii ya wanadamu, ukisikia kwamba umefika well, fahamu huyo ndio mwisho wa kazi yako. Asante sana Milen kwa ushauri mzuri na nakushukuru pia kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran Rahab Fredi, ukiwa huko Tanzania. Na sasa tunaona. Uh, tunaangalia masuala kama alivyotaja mwenzangu hapa mkamiti kibayasi, ni kwamba tumefika weekend na huwa ni wakati mwingine watu wana mipango tofauti tofauti ya kujifurahisha wakati ikifika weekend kama hii, na hata hivyo umuhimu wa kuchukua tahadhari fulani, hasa kwa wale wanaokunywa vileo, ni unaendelea kuonekana katika kila wakati, ni kama anavyoeleza Pendo Penza akiwa huko Dar es Salaam Tanzania. Wakati huu wa weekend, ningependa kutoa tahadhari watu wasinywe pombe kupita kiasi, kwa sababu unapokunywa pombe kupita kiasi inakuwa na madhara mengi. Kuna kupata ajali barabarani, unaweza ukaenda klabu ukakuta unagombana na mtu bila sababu, mwisho wa siku mnaumizana, mnakuta mnapelekana polisi Unaona, unawekwa ndani, unaanza kwenda mahakamani. Unaona pia, unaweza ukajikuta unatukana mtu bila sababu. Naona unachelewa kurudi nyumbani, unaweza ukajikuta umelala barabarani. Naona vile vile, unaweza ukakuta kuna vitu vingine, labda unaambiwa kuna concert weekend sehemu fulani, labda e, unakwenda kule, unakuta vurugu, watu wanapigana, wanarushiana chupa. Kwa hiyo, sio kila sehemu ya weekend unaambiwa kwenda, basi unakwenda. Kuna vitu vingine una, unaangalia vina faida gani? Kwa hiyo wakati huu wa weekend ningependa watu wa we makini kuangalia nini wanachotaka kwenda kufanya. Kama mtu unaweza ukakaa nyumbani ukanywa pombe zako vizuri, au kama unajua wewe ni mlevu, unaweza ukatoka hata na teksi au na nini ili kupunguza madhara. Vile vile um, wakati huu wa weekend unaweza ukaa kuna miano ya siasa, kwa hiyo unaweza ukajikuta unaenda kule, mnakutana mko vyama tofauti, unaweza kufika pale, unaweza kubishana na mtu mnagombana, unakuta mnatukanana. Naona, kwa hiyo inaweza ikakuletea pia madhara mengine. Unaweza ukakuta unaongea maneno mabaya, kwa hiyo vile vile napenda kutoa tahadhari kama vitu kama hivyo, inapashwa mtu we makini, unajua pale unaenda kuongea nini. Naona, kwa hiyo inatakiwa kuwa makini zaidi, sio kwamba kila kitu uende pale uongee ufanye hivi. Unaona, kwa hiyo ni vizuri zaidi mtu akapata tahadhari katika vile vitu ambavyo anaenda kuangalia kwenye hiyo mikutano. Kwa hiyo vile vile, kwenye mitandao kuna mambo mengi, unaweza ukakuta kuna matangazo, labda unaambiwa leo kuna sehemu fulani wanapiga hivi, labda kuna kitu fulani. Ukiona kitu ukielewi, basi ni vizuri ukamuuliza mwenzako, mkaweza kushauriana kwamba bwana, nimeona kwenye mtandao, mbona wameandika kwamba leo kutakuwa kuna labda mkutano wa chama fulani. Unaona vitu kama hivyo, kwa hiyo mnashauriana ili uone inakuaje. So kila unachokiona basi unafata, kwa hiyo hiyo pia ni tahadhari nyingine. Basi kuwa tahadhari, tutakuwa na weekend chena. Naam, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ni sasa wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Namwona mwenzangu Harrison Kamau amejiandaa kabisa kutuelezea yanayojiri kati ya mashabiki wa ndoni na vilevile mwanasiasa bilionea Donald Trump wa hapa Marekani. Washabiki wa ndondi wameshambulia mgombea anayewania urais kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump hapa Marekani, ambapo mkurugenzi wa kampuni ya ndondi Golden Boy Oscar De la Hoya anasema ameandaa pambano kati ya raia wa Mexico na Muislamu ili kumwonyesha Donald Trump ni jinsi gani watu hao wawili wanaweza kufanya mambo makubwa ulimwenguni, na kutoa wito kwa mgombea huyo wa urais aliyetoa maneno dhidi ya Waislamu na wa Mexico kwamba aende akae kiti cha mbele kuangalia pambano hilo linalotarajiwa kuwa kubwa kuliko mengine yote katika pay-per-view kati ya bondia Canelo Alvarez wa Mexico na bondia machachari wa Uingereza Amir Khan. Basi wengi wametoa wa maoni yao hasa kwenye mtandao wa Yahoo. Raul Rodriguez anasema, kama Mexico, naona vibaya kwamba mchezo wa dondi unahusishwa na siasa. Sio yote aliyosema Trump yanakera. Hari The Patriot anasema, sidhani Trump atakuwa na shughuli yoyote ile kuhusiana na mchezo huo, hautamtikisa ngo. Darren promota anasema, anataka kutumia tu siasa za Trump kujipatia umaarufu. James anasema kuwa watu siku hizi wanajitafutia umaarufu kwa njia tofauti. Wahamiaji haramu watabaki kuwa haramu hata wakinawiri hapa Marekani. Joe anasema kuwa aamini kuwa Trump ana shida yoyote na Waislamu wala wa Meksiko, shida yake ni wale tu wamevunja sheria. Malav anashauri promota Oscar kutilia maanani kazi yake ya ndondi na kuacha wanasiasa wapige siasa zao. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovumwa mitandaoni na kutakia wikendi njema. Shukran Harrison Kamau, msikilizaji usikose kujiunga nasi wiki kesho, siku ya Jumatatu ambapo tutakuwa, tutakuwa tunaangalia pia yale yatakuwa yamejiri katika mitandao. Naona sasa muda si muda mkamiti kibayasi yuko tayari kabisa kukuletea muktasari wa habari. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir ametangaza serikali mpya ya umoja wa kitaifa na kuwaleta pamoja wanasiasa kutoka upande wa upinzani waliokuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Rais Kir aliwataja mawaziri thelathini, kumi na nne kati yao walichaguliwa na kiongozi wa waasi ambaye sasa ni makamu wa rais Riek Machar na makundi mengine ya kisiasa. Jaji katika mahakama moja nchini Afrika Kusini amesema leo Ijumaa kwamba uamuzi wa mahakama wa mwaka 2009 wa kufuta mashtaka ya rushwa takriban 800 dhidi ya Rais Jacob Zuma ulikuwa sio wa busara, na ulitoa wito kwa mashtaka hayo kuchunguzwa tena. Uamuzi wa kutoendelea na mashtaka dhidi ya Bwana Zuma ni uamuzi usio sahihi na unatakiwa kutathminiwa, jaji wa mahakama kuu ya Pretoria Aubrey Ledwab alisema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaelezea kughadhabishwa kwake juu ya mashambulizi ya anga kwenye hospitali moja ya watoto katika mji wa Aleppo nchini Syria, akielekeza lawama kwa majeshi ya Rais Bashar al Assad. Shambulizi la anga la jana Alhamis liliharibu hospitali inayosimamiwa na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka na kuua watoto wasiopungua ishirini na madaktari katika maeneo yaliyodhibitiwa na waasi mjini Alepo. Mashambulizi ya anga yameendelea leo Ijumaa kwenye mji wa Alepo wa pili kwa ukubwa nchini Siria, mahala ambako kituo cha afya kilishambuliwa siku moja baada ya shambulizi kuharibu hospitali moja, maafisa wa ulinzi wa kiraia walisema jeshi la Siria linapanga kufanya mashambulizi huko Deir ez-Zor na Raqqa, ngome mbili za Islamic State kaskazini mashariki mwa nchi kwa msaada wa jeshi la anga la Rasia amesema leo Ijumaa Alexis Borodavkin, balozi wa Rasha kwenye Umoja wa Mataifa huko Jeneva. Borodavkin, ambaye pia ni mwakilishi wa kudumu kwenye taasisi nyingine za kimataifa huko Jeneva, alisema jeshi limefanikiwa kupambana na IS na makundi mengine ya kigaidi kama Alnusra Front katika siku za nyuma na kuna matumaini ya kuendeleza juhudi hizo. Watu kadhaa walikamatwa jana usiku wakati polisi walipovunja mapambano kati ya wafuasi na wapinzani wa mgombea anayewania uteuzi wa urais upande wa Republican Donald Trump huko kusini mwa California. Katika wakati mmoja, polisi wa kutuliza ghasia na wale waliokuwa kwenye farasi waliweka kizuizi kati ya makundi hayo mawili nje ya eneo la Orange County kwenye Pacific Amphitheatre. Shukran sana msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya, ya leo. Usikose kutusikiliza tena katika matangazo ya mengine ya idhaa ya Kiswahili ambayo atakujia saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Kadhalika tutakuwa na matangazo yetu mapya yanayojulikana kama kwa undani hapo baadaye. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi uh, Daniel Brown, bila kumsahau fundi mitambo Curtis Bynum hapa studio, mimi BMJ Muridi, tumeshirikiana na Mkamiti Kibayasi na waaga kutoka studio. Kwaherini.