Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya kati na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Zaidi ya watu mia mbili kutoka sekta tofauti zikiwemo za kibiashara, kidiplomasia, hifadhi za mazingira, watumbuizaji, watoaji misaada na wadau wa kitalii walihudhuria kongamano la Giants Club lililofanyika karibu na mlima Kenya leo Ijumaa. Lengo la mkutano huo lilikuwa kutafuta mbinu za kusitisha uuaji wa ndovu wa Afrika, na pengine lililo muhimu ni kuwasihi viongozi wa serikali kutumia afisi zao kubuni mikakati ya kutokomeza biashara haramu ya pembe za ndovu. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema inabidi kuwe na hekima ya wazee na matumaini ya vijana ili kuwalinda ndovu hao. Kongamano hilo pia lilihudhuriwa na marais watatu: Uhuru Kenyatta, Yoweri Museveni wa Uganda na Ali Bongo Odimba wa Gabon, na kuifanya hafla hiyo kuwa ya ngazi ya juu kwa hafla zote za aina hiyo zilizofanyika. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametangaza serikali mpya ya umoja wa kitaifa na kuwaleta pamoja wanasiasa kutoka upande wa upinzani waliokuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Rais Kiir aliwataja mawaziri 30 ambapo kumi na nne kati yao walichaguliwa na kiongozi wa waasi ambaye sasa ni makamu wa rais Riek Machar na makundi mengine ya kisiasa. Mawaziri hao waliapishwa leo Ijumaa kwenye sherehe zilizofanyika katika mji mkuu wa Juba. Kuundwa kwa serikali mpya ni hatua muhimu sana kuelekea katika utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini na Keo na Machar mnamo mwezi Agosti mwaka jana. Mkataba huo wa amani unatoa wito wa serikali ya mpito kutekeleza mageuzi ya kiuchumi na kijeshi kuielekeza nchi hiyo kwenye uchaguzi ndani ya kipindi cha miaka 30 na kushirikiana na mahakama ambayo itawahukumu washutumiwa waliohusika na vitendo vya ukatili wakati wa vita. Jaji katika mahakama moja nchini Afrika Kusini amesema leo Ijumaa kwamba uamuzi wa mahakama ya mwa, wa mwaka wa elfu mbili na tisa, na kufuta, kufuta takriban mashtaka 800 ya rushwa dhidi ya rais Jacob Zuma ulikuwa sio wa busara na alitoa wito kwa mashtaka hayo kuchunguzwa tena. uamuzi wa, kuto, wa kutoendelea mashtaka dhidi ya Bwana Zuma ni uamuzi usio sahihi na unatakiwa kutathminiwa, jaji wa, wa mahakama kuu ya Pretoria Aubrey Lebwanda alisema. Bwana Zuma anastra, anakab, anatakiwa kukabiliwa na mashtaka hayo kama yalivyo. Awali mahakama ilitoa uamuzi kulingana na maelezo ya kuingilia kati ya simu na kuiliwasilisha au yaliwasilishwa kwa simu kwa, kwa timu ya utetezi ya Bwana Zuma. Walisema mashtaka ya mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na saba huenda yakawa sehemu ya mpango wa kisiasa dhidi ya Zuma na uamuzi wa mahakama kutoendelea na mashtaka hayo ulimruhusu Zuma kuendelea kuwania urais. Unaendelea kupokea matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amemteua luteni jenerali Thomas Waldhauser wa jeshi la Marine kuongoza makao makuu ya kijeshi ya Marekani kwa ajili ya Afrika, AFRICOM. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amemtaja Waldhauser kama chaguo sahihi kuongoza AFRICOM. Katika taarifa yake, Carter alisifia uongozi wa Waldhauser pamoja na utaalamu wake na wa usimamizi wa utawala na ujuzi wa kijeshi. Waldhauser aliongoza baadhi ya vikosi vya kwanza vya marekani kuingia Afghanistan baada ya mashambulizi ya ugaidi ya Septemba 11 mwaka wa 2001. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, endelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya lugha, matangazo yetu kutoka VOA hapa Washington. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na hapa studio ni mimi Khadija Riami. Leo niko na wenzangu BMJ Muridhi, Sande Shomari, Harison Kamau na Hanimun Muhammed. Katika simu, tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede, pamoja na Idrisa Jafari, ambaye huyu anazungumzia masuala ya pembe za ndovu. Naam, kwa undani leo, tuanze basi kwa kuzungumzia kuhusu shughuli kubwa itakayofanyika Nairobi, Kenya, hapo kesho Yani ya kuchoma pembe haramu za ndovu, na katika kwa undani leo tunazungumzia hatua ambazo zinaweza kuchukuliwa na serikali za Afrika Mashariki ili kupambana na ujangili unaoendelea katika mataifa yao ili kuweza kunusuru kizazi cha tembo na vifaru. Huu ni ukweli usiofichika kwamba idadi ya tembo inazidi kupungua katika eneo hilo kutokana na ujangili ambao unaendelea kufanyika. Imekuwa ni kilio cha wengi kutaka juhudi za dhati zichukuliwe kuwalinda wanyama hawa ambao huenda wakawa hatarini kutoweka kabisa kama hatua hazitachukuliwa hivi sasa. Kwenye simu basi tunaye Idrisa Jafari, huyu ni msemaji wa taasisi inayosimamia kuzuia ujangili katika hifadhi. Idrisa, hebu tueleze ni juhudi gani ambazo taasisi yako inachukua kuzungumzia tatizo hili la ujangili. uh... Taasisi uh, yetu ya Elephant Survivor ambayo ni non-profit organization um, inajihusisha sana kupambana na suala hili la ujangili, hasa um, kupambana na ujangili kabla hata pembe hizo hazijafika kuwa pembe za ndovu na wakati bado ziko kwa tembo um, shirika shi, letu lipo pamoja na kampuni ambayo inaitwa Basco Recon, kampuni ambayo inatoa uh, huduma ya surveillance kwa kutumia ndege zisizo na rubani yaani u ambazo huruka kwenye um, kwenye maeneo ambayo huwa yanalindwa yana na huwa yana tembo ama vifaru kwa ajili ya kuangalia usalama wao. Pia taasisi yetu inajihusisha ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina zaidi na kuelimisha jamii ambazo inazunguka hizi maya maeneo ambayo yanahifadhi, kwa sababu kama unavyojua, anaeua huyu tembo sio ambaye anafaidi sana na hiyo pesa inapatikana kutokana na hiyo ndovu kuuzwa, yeye ni, ni, ni, ni, ni mtu wa chini kabisa. Sasa tuna, tuna, tuna, tumeanza kwenye ngazi ya jamii, ambapo tukija kwenye ngazi kubwa kabisa tunahitaji msaada wa serikali kutupa kutupa nguvu zaidi, kutupa uwezo wa kupambana na, na sauti kubwa ya kutoa kwenye hili suala la ujangili na, na kuuawa kwa tembo wetu wanaopotea kila siku. Je, katika hii kazi mnayofanya mnafanya katika mataifa yote ya Afrika Mashariki ambayo yana tembo na, na tembo hao wako hatarini kupotea kutokana na ujangili unaoendelea au kuna nchi maalum ambazo mnazofanya kazi nazo? Uh, kwa sasa tumeanza na Tanzania kwa sababu shirika letu lilianzia limeanzia Tanzania, tunaanza hii na Tanzania. Tumekuwa tukishirikiana tuki na Tanapa, tumekuwa tukishirikiana na Wizara ya Maliasili na Utalii pia tuna, tuna mategemeo yetu ni makubwa zaidi kuvuka na kuja nchi zingine za, za ambazo zinapata na tatizo hili. Kwa mfano mzuri ni, ni, ni Kenya. leo tuko Nairobi tukiwa tunashuhudia mkutano huu ambao ajenda yake kubwa ni pembe za ndovu, lakini lakini pia watu wengi wamekuwa wakitoa maoni yao ya hapa na pale kwamba kwa nini mkutano huu umekuwa ume, ume, ume zaidi kwa ajili ya pembe za ndovu na isiwe kwa ajili ya, ya kuzuia tembo kuuawa kwa hiyo tuko hapa Kenya kuelimisha watu shirika letu linafanya nini, na je, tunaweza kufanya nini kwa ajili ya Kenya na nchi zingine zinazozunguka East Africa. Tumeona katika miaka ya karibuni ripoti za kukamatwa kwa shehena za pembe za ndovu iwe katika nchi za Afrika au hata huko nchi za Asia. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la Kenya, idadi ya meno ya tembo iliyokamatwa Afrika ilivuka kiwango kile ambacho kilitarajiwa. Ikichanganywa meno ya tembo yanayokamatwa kote duniani, asilimia 80 ya idadi hiyo ni nchi za Afrika Mashariki. Liberty huko Mombasa, je, yes, swala hili la ujangili linazungumziwa vipi? Naam, asante sana kwa fursa hii. Ni suala ambalo linatatiza sana eneo la Mombasa, ambayo inashirikisha pwani nzima ya Kenya. Ni eneo linategemea sana utalii. Kuna utalii wa wa mbugani na utalii wa hoteli za kitalii hizi ambazo zinafahamika na ambao unahusisha una pamoja na utalii wa baharini. Sasa Upande wa utalii wa mbugani umeweza kutatizwa sana kutokana na biashara hii ya pembe za ndovu, na swala ambalo linaongeza kuonyesha kwamba ni sehemu ambayo inatatizwa sana na swala hili la la la, la, la, la, ulanguzi wa pembe za ndovu, ni kutokana na kwamba bandari ya Kenya ambayo inafahamika kama mlango ama lango la kuingia katika jumuiya ya Afrika Mashariki basi iko hapa Mombasa, na katika juhudi za maafisa wa KWS wale wa shirika la, la, la, la kulinda wanyamapori la huduma za wanyama pori wameweza kunasa e, pembe nyingi sana ikiwa kuna shehena ambazo zimeshikwa hapa, vikiwa zimefichwa ndani ya makasha kama vile unasikia ni kama majani, wengine wanasema ni kama njugu, zinapelekwa katika mataifa ya kigeni, lakini kutokana na vifaa na teknolojia ambayo kidogo sasa imeweza kuwekwa katika bandari ya Kenya ndipo sasa wameweza kufaulu kukabiliana ama kujaribu kushinda vita hivi, ambapo unapata e, e, pembe hizi zinatoka katika mataifa e, ya, ya, ya, mataifa jirani alafu yanafichwa katika makasha kutoka mataifa hayo yanakuja kujaribu kutumiwa eh, kuku, kupitia lango hili kwa sababu pembe za ndovu si rahisi sana kubebwa katika uh, katika ndege kutokana na kwamba huko ni lazima kweni kwamba zile zimemalizwa. Ni swala ambalo linatatiza vijana wengi wamekosa ajira, uchumi wa eneo hili umeshuka chini kutokana na kupungua mbukwa ndovu katika mbuga Lipa ya Shimba. Hii ni swala ambalo linaitatiza taifa kweli. Umezungumzia pia swala la utalii lakini hilo tutalizungumza ba. Baadaye labda mwenzangu hapa BMJ aliwahi kufuatilia tatizo hili, kwamba hili tatizo sio kwamba liko Afrika Mashariki au katika nchi za Asia, lakini hata hapa Marekani wanazungumzia jinsi ya kuweza kuzuia ujangili huko Afrika. BMJ ulikuwa Capitol Hill hivi karibuni, yapi ambayo alizungumzwa kuhusu swala hili? Hakika Hadija, ni kwamba, uh, ni kwamba habari mambo kuhusu uwindaji uh, na jinsi ambavyo kuzuia Uh, uwindaji haramu uh, ni jambo ambalo sisi hapa katika sauti ya Amerika tumelizungumzia, tume na tukapasha habari kwa muda mrefu, na pia kama ulivyosema, nilikuwa pale Capital ambapo kulikuwa na mkutano ambapo wadau wengi zaidi walihudhuria kikao hicho cha ushuhuda ambapo mmoja wa wale waliozungumza ni mbunge ambaye anawakilisha uh, wilaya ya 39 ya jimbo la California, anajulikana kama Ed Royce, ambaye amekuwa mwanaharakati na mtetezi mkuu wa haki za wanyamapori. Sasa wengi katika kikao hicho walieleza kutoridhika kwao na mataifa yaliyoendelea pamoja na Marekani, huku wakisema kwamba raia wa mataifa hayo ndio walio katika mstari wa mbele kununua bidhaa ambazo zinatokana na wanyamapori na hivyo basi eh, wakawa ni kizingiti cha juhudi za kukomesha ulanguzi huo. Lakini pamoja na hayo, hii si mara ya kwanza kwa pembe za ndovu, Hadija. Uh, na zile za vifaru kuteketezwa katika nchi ya Kenya. Mfano mwaka wa elfu tisa mia themanini na tisa tish, uh, yeah. Rais huyo wa zamani. Ni sawa pembe za ndovu zitachomwa kesho huko Nairobi, Kenya dio? Lakini kabla hatujaenda kwenye hiyo, nadhani ulizungumza na Kasuja, yule alikuwa naye ya kusema ndio huyo, manake nilimuuliza li kama kwa sababu hu, hii si mara ya kwanza, je anaoneleaje kuhusu kuchomwa kwa kesho, manake tofauti iko wapi? Kile kilichoko ni cha kwamba hii ni biashara haramu, biashara za pembe za ndovu ni haramu, na mikakati ambazo zitawekwa na serikali zote za kiafrika kukumbana na hili janga lazima wakuwe wanaifanya mara kwa mara, ili wale ambao walunguzi ambao wanahusika wana katika uh, biashara hii wajue kwamba wakipatikana wataadhibiwa na hata hizo pembe zao ambazo walikuwa nazo zitachomwa. Haya, mmesikia Kasuja anazungumzia kwamba ziliwahi kuchomwa na kesho tani mia moja na tano zitachomwa. Inatarajiwa kwamba viongozi wa mataifa ya Afrika watakuwepo hapo kushuhudia. Je, kuna Nama, yapi mengine pengine ya ni kwamba hili imekuwa ni jambo kubwa sana kwa sababu labda nikupa tu idadi ya haraka haraka. National Geographic wanaeleza kwamba tembo elfu 30, wanauawa kila mwaka barani Afrika. Hifadhi ya taifa ya Garamba, Congo, inasema hivi sasa imepoteza faru wake wote kutokana na ujangili. Ukienda Tanzania, wanasema imepoteza asilimia 60 ya tembo na zaidi ya laki moja wameshauawa kati ya mwaka elfu mbili na kumi na kumi na mbili t nayo ina ripoti hii. Idara ya kimataifa inasema zaidi ya elfu ishirini sasa hivi wamekusha wa Afrika. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba hili ni tatizo zito ambalo inahitaji kweli kazi ya haraka. E, kwa kweli nikiongeza kama ulivyosema Sandy, jambo ambalo litakuajabisha sana ni kwamba baada ya kuawa kwa uh, ndovu zaidi ya elfu thelathini kila mwaka ndovu ambao ni wachache sana wako katika eneo la Afrika Mashariki lakini idadi ya ndovu waliouawa wengi zaidi ni katika eneo hilo la Afrika Mashariki yani Uganda uh, Tanzania na Kenya uh, asilimia themanini ya ndovu wanauawa ni katika eneo la Afrika Mashariki sasa swali linabaki ni eneo lenyewe lina sheria hafifu au vipi kulingana na taasisi ya CITES ambayo inaangalia wanyama ambao uh, wako hatarini lakini lazima tukumbuke kwamba ujangili huu wa pembe za ndovu hauathiri tu pe, e, ndovu au vifaru, unaathiri pia sekta ya utalii. Umezungumza na Kasuja, amezungumzia lolote kwamba kuna athari ambazo zinajitokeza katika hali hii? Bila shaka nilimuuliza swali hilo hilo na naye akasema kwamba kuna umuhimu mkubwa sasa kwa sababu pia Kenya na nchi zingine katika eneo hilo li, zinajaribu kufufua uh, utalii ambao umekuwa umedorora. Hebu tusikie alivyosema. Nina hakika taswira ya Kenya katika uh, machi za nchi za kigeni zitabadilika na biashara hii inaweza kuathiriwa iwapo mataifa za kigeni wataacha kufanya biashara na hizi pembe za ndovu. Hiyo ndiyo jambo kuu ambalo lazima waambiwe, na mashirika ya kibinafsi za kiserikali na zote ambazo wanahusika lazima wapambane vilivyo na uh, biashara hii haramu. Sasa ndiye huyo Kasuja Onyonyi ambaye, ni ambaye kwa kawaida uwa, ni mchambuzi wa masuala mengi, na leo amezungumzia sana masuala kuhusu utalii. Nilikuwa nitaka nataka nitaje tu kwamba huu uchomaji uteketezaji wa pembe hapo kesho mm, ndio mkubwa zaidi kuwahi kutokea katika eneo lolote lile. Awali ulizungumzia kwamba Kenya iliwahi kuchoma pembe za ndovu katika miaka sijui lini. Ilikuwa ni wakati wa utawala wa, wa, wakati wa utawala wa aliyekuwa rais wa Kenya, alijulikana kama Daniel Toroitich Arap Moi, na ilikuwa mwaka wa 1989 ambapo makamera mengi sana wanahabari wengi sana kutoka kila mahali walikuwa pale kwenye hafla hiyo iliyofanyika katika mbuga ya wanyama pori hii hii ambayo atakuwa Uhuru Kenyatta hapo kesho lakini unadhani ni nini hasa kinachoendelea? Kwa sababu kama wakati huo 1989 walichoma pembe za ndovu lakini ndovu wameendelea kuwindwa, majangili ndo wamezidisha mikakati na sasa hivi unasikia ndo wanazidi, na idadi ya ndovu inapungua huko afrika mashariki. Ni kitu gani labda kinawazuia wasiweze kunani, manake na kesho wakichoma tena hizo tani mia moja na tano, je utakuwa na dalili ya kupunguza hali hii? Hadija, naona mwenzangu Kamau ako tayari kujibu swali hilo, lakini kabla hatujampa, hebu niseme kwamba kwanza kabisa uh, kama nilivyosema katika uh, wakati uliponiuliza swali la kwanza, ni kwamba nchi ambazo zimeendelea mfano Marekani, Uingereza na kwingineko zinachangia sana katika kuhakikisha kwamba uh, vitu hivi mm. A, a, a, a, wanapata a, wanapata bidhaa ambazo zinatokana na wanyamapori, na hivyo tatizo hili sio tu la Afrika peke yake, linatokana pia na utajiri wa kutoka pande nyingine, ambao wako tayari kulipa a, kiasi chochote cha fedha kuhakikisha kwamba wamepata bidhaa hizi. Kwa hivyo ni lazima dunia nzima ishikane pamoja. Sijui kama una la kuongezea. Kama anavyosema mwenzangu Murithi ni kwamba ukiangalia taasisi kama ya sites ambayo inazuia na kulinda wanyama na kufuatilia takwimu za wanyama ambao wako hatarini ya kuwindwa, wanasema kuwa kuna, ma, kuna vikundi vya wakuu wa katika utawala tofauti kwa katika serikali ambao wanalinda biashara hii, kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana, labda pengine hata ukikamata wale wawindaji, kunakuwa kwamba kuna nguvu fulani, uwezo wa kiutawala ambao unalinda shughuli zile, kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kuweza kuangamiza uh, swala hili la, la uwindaji haramu. Idrisa, kongezea tu, nam, nataka ni kumba, kusikia mchango wako ni eh, ni swala ambalo wako, lina matatizo pia waw, hapa nchini Kenya maanake kuna viongozi kadhaa ambao wameshutumiwa kwa kuweza kuhusika katika biashara hii, japo hatua za kisheria hazijachukuliwa dhidi yao. Sasa kitu gani mnadhani kinaweza kufanyika kuweza kunusuru hawa tembo? Maanake kuwa na ndege tu na kuangalia majangili hakusaidii, maanake watachoma pembe kesho, lakini pengine wanabuni mkakati mwingine. Sasa au wakijua mnapita na ndege watasema kama leo mko Tanzania, wao watakuwa Kenya. Labda nafikiri, um, um, kitu muhimu zaidi. Naam, nakusikia. kwa upande wangu nafikiria, kwa upande wangu nafikiria na kwamba ikiwa sheria kali zitaweza kutekelezwa kwamba wale wahusika wawe ni wale matajiri ambao tunawasikia wanalinda wana biashara hii na hata wale wawindaji ambao wao ndio wenye kuua wanyama hawa. Ilikuwa wanapata taarifa kuhusiana na mwindaji mmoja kwamba alikuwa anapata shilingi mia moja kwa kilo. Sasa kama wote watachukuliwa na kuhukumiwa na sheria kali, na pia wale wahusika katika mataifa hayo ya kigeni wanaofadhili shughuli hii wataweza kushtakiwa, pamoja na hata sio kufungwa katika mataifa yao, na hata kuuletwa katika mataifa ya Afrika, basi huenda ikatia hofu wale wanahusika katika biashara hii liberty, huko Mombasa, wanazungumzia vipi? Wanasema labda ujangili umeathiri sekta ya utalii huko. Ni ni naam ni, ni, watu wengi sana wanalalamika, wale ambao wametegemea haswa ajira katika sekta hii, sehemu za Kwale kusini mwa pwani, wanategemea katika mbuga a wa wanyama iliyoko Shimba Hills na mbuga ya Savo ukielekea Nairobi wanalalamika sana. Uh, inakuwa ni kwamba sasa wale wa shirika, mashirika ya wanyama pori inakuwa ni kuhamisha hamisha hawa wanyama ili kujaribu kuwalinda, na pindi wanapoendelea kupungua na kuweza kutokea basi watalii ambao huwa wanakuja Kenya wakiangalia wana, nasema the big five wanakosa kufika, kwa sababu wale wanyama ambao walikuwa wanawavutia hawaji, na hiyo ina, inatembea inakuja moja kwa moja mpaka kwa Mkenya wa kawaida hapa mashinani. Asante sana Liberty Adede ukiwa huko Mombasa. Pia asante sana Idrisa Jafari ukiwa Nairobi. Msikilizaji na mtazamaji kupitia Facebook live stream, hili ni swala la ujangili wa pembe za ndovu, tutaendelea kulifuatilia tena kwa undani zaidi, lakini nadhani kwa leo tuishie hapa tulipofika. Naam, kwa undani pia leo hii tunaangalia mwenendo ambao umejitokeza katika sehemu nyingi huko Afrika Mashariki, lakini na Afrika kwa ujumla, ambapo baadhi ya wanawake na hata wanaume wanatumia dawa za kujichubua, yaani hawataki ile rangi ya ngozi walionayo, wanataka kuwa na rangi ya ngozi nyingine, na hili limekuwa swala ambalo limebidi baadhi ya serikali za huko kuingilia kati, kupiga marufuku matumizi Kabla hatujazungumzia marufuku haya, hebu basi labda nimwambie Hanimon Mohamed, tueleze katika upekuzi wake kwa undani nini hasa kinachangia katika hali hii, au amepata nini, atueleze. Uh, biashara ya mkorogo kama inavyojulikana kwa uh, wa wanawake wengi, inasadikika kuwa ina thamani ya bilioni 19.8 duniani. Kwa hiyo hii ni biashara ambayo ni kubwa ambao wanawake wengi huwa wanatumia kujibadilisha kuji sura zao. Wengine wanatumia kwa sababu wa, hawan, hawajiamini. Kuna wengine wanafikiria kuwa weupe wa ni, ni uzuri na wengine wanakataa kuwa wanatumia kwa sababu ya maisha yao ya kawaida, tukichukulia kama mwanamuziki mashuhuri wa Marekani Lil Kim wiki iliyopita amewashtusha washabiki wake katika vyombo uh, katika social media kuto katika mitandao ya kijamii, ametuma picha, anaonekana kama binti wa kizungu. Lakini kwa yeye sio kwa sababu ya kutaka urembo. Mwaka elfu mbili aliripotiwa katika jarida la Newsweek kuwa hajiamini na wanawake wanaume wengi waliokuwa wanatembea naye walimuacha na kukimbilia wanawake ambao wana mwonekano wa kizungu. Alafu mwa, miaka hivi ya karibuni pia aliripotiwa na jarida la Salon, anasema kuwa wanaume wengi aliotembea nao wanamwambia yeye sio mrembo. Kwa hiyo anachotafuta yeye ni kuwa mrembo, amejibadilisha sura yake, amefanya operation nyingi kuwa ni mrembo. Kwa, kwangu mimi naona ni tatizo, sio uzuri. Alafu tukienda kama Tanzania, mcheza um, sinema mashuhuri anaitwa Ray Kigosi aliambia East Africa yeye kwa kuwa anakunywa maji mengi na kufanya mazoezi, ndio maana Nyo, ngozi yake imekuwa nyororo na nyeupe. Sasa hata sielewi kitu gani watu wanatafuta ni umuhimu wa ah, labda mwanaharakati Bi Helen kwa vava huyu kutoka Tanzania atatueleza kwa sababu tatizo hili halipo tu Tanzania, inaonekana liko kila pahali. Bi Helen, unaweza kutueleza nini hasa unadhani kinachangia katika hali hii na nini harakati zenu katika kuwaelimisha wanawake na hata wanaume katika kujichubua Labda katika jitihada za kuweza kutafuta ni nini hasa kinachangia tatizo hili kushamiri sana, hasa kwa wanawake na wanaume, tunaona sana wengi wao wameweka swala so la zima la kuto kujiamini na rangi zao, na hasa wanatafuta urembo na wao binafsi, wanaona kama urembo lazima mtu uwe mweupe na ni kitu ambacho sicho. Kuna watu weusi tu ambao ni rangi zao nzuri, lakini ni wazuri na ni warembo, lakini wao wameona wakibadilisha ngozi wakienda kuwa na ngozi nyingine nyeupe wanaweza wakawa warembo wakawa wanavutia wakawa ni ni ni smart hivyo ni wavulana wa, na kitu kingine sana ni swala zima ambalo tumekuwa tunaiga Afrika Mashariki tunaiga kutoka nje, tunaangalia kwamba wenzetu wazungu walivyo rangi zao, na sisi tunatamani kuwa vile, na kitu ambacho ni, kitu ambacho yani, ni imekuwa ni swala ambalo yani, ni dhana tu potofu ambayo imekuwa inajengeka katika katika mazingira ya watu kutathmini rangi zao baada ya kuwa na rangi zao zile ambazo waasilia walizozaliwa nazo wanapenda kubadilisha ili wawe warembo. Asante ah, sana, sana, maelezo mazuri hayo. Lakini vile vile Hadija, nilikuwa na chambua chambua hapa na pale ya kuangalia huu utumiaji, kama, hapa, mba, utumiaji ukoje kama alivyotaja dada hapa Hanimon kwamba utumiaji umeongezeka Tanzania. Unasema asilimia tatu ya watanzania wanataja kutumia madawa ya kubadilisha rangi zao. Hiyo ni kwa mujibu wa jarida la Business Times. Shirika la Afya Duniani WHO limetaja barani Afrika kwa ujumla, Nigeria inaongoza asilimia 77, Togo wanafuata asilimia 59, Afrika Kusini asilimia 35, Senegal asilimia 27, Mali asilimia 25. Hiyo si idadi ndogo. Nini kinaendelea hapa? Kwa undani, tunajiuliza. Lakini na gazeti la New York Times liliwahi kuandika makala ndefu kuzungumzia hii. Kwa kweli kabisa gazeti la New York Times liliwahi kuandika makala ndefu kuhusu matumizi ya madawa ya kujichubua huko nchini Ivory Coast na hivyo kuifanya serikali kuingilia kati na kupiga marufuku matumizi ya dawa hizo. Kwa mfano Taarifa ya wizara ya afya huko ilieleza kwa kina kwamba madawa hayo hayajafanyiwa uchunguzi wowote wa kisayansi na yana athari kubwa sana kwa ngozi, na tena vile vile, nikiongeza gazeti la Daily Mail leo kule Uingereza, lilisema kwamba wanaume wa Kenya wanapendezwa sana na wanawake wenye ngozi nyororo, na, na, na, na, na, na wanasema kwamba kumekuwa kwamba ni mjadala wa dunia nzima kwamba kule Nairobi ndivyo walisema kuna ushindani mkubwa sana wanawake, wanasema wale ambao kabisa hawang'ai mm. Wanakosa wenyewe eh. Kwa hivyo sasa, sijui kama itakuwa ndio mtindo ama mambo yatakuwa namna gani, lakini hivyo uh, ndivyo mambo yalivyo huko ni Kenya. Bi Helen, huko Tanzania je, wanawake inawezekana kwa sababu wanaume wanapenda watu wenye ngozi kidogo nyeupe lofanana na kizungu kizungu hivi au <laughs> Hiyo ni dhana ni, ni, ni nzima ambayo imejengeka kwa wanawake, lakini wengi wao wanaume ukiwauliza wanakuambia kwa sasa hivi tunapenda mwanamke tu awe mrembo. Yaani ni dhana tu ambayo imejengeka hasa kwa wanawake kwamba wanaume wanapenda wana, wanawake waliokuwa weupe, lakini wanaume nao wengi ukiwaoji wanakuambia tunapenda, yaani sasa hivi kuna hali ambayo imeibuka, wanaume tunaona wanaume baadhi wamekuwa wa, hawapendi kuona zile rangi nyeupe ambazo kwa sababu kuna ile rangi nyeupe ambayo ni, ni natural, ambayo mtu kazaliwa nayo, na kuna ile rangi nyeupe ambayo inajulikana kabisa huyu mtu kajichubua. Kwa hiyo tunaona kwamba kwa Tanzania, kwa kwa kwa wanaume baadhi ambao tuliweza kuwahoji, tunaona kwamba sasa hivi kama hali inaanza kubadilika kwao, kuona kwamba wanapenda yule mwanamke ambaye ni mweupe, ambaye ni natural tu aliyezaliwa akiwa mweupe, na yule mwanamke ambaye ni ambayo, ni mweusi ambaye alizaliwa tu ni natural, ni mweusi ila wale ambao wamejichubua tunaona sasa hivi kama kidogo wanakuwa wanatafuta kurudi kwenye hali ya uhalisia ya weusi, lakini wanashindwa kurudi kule, kwa sababu ni tofauti. Mtu mweupe mtu, mtu mweupe na aliyejichubua kutoka weusi kwenda kuwa mweupe, kurudi hali ya ya, ya, ya, ya weusi, tunaona kwamba sasa hivi ni wengi sana wamekuwa wanaona madhara wanaoyapata, wamekuwa wanaona sababu ambazo wanapata kwa wanaume. Yani kuna mtazamo kidogo ambao tunaona wanabadilika kwa sasahivi, ambao kidogo kama miaka ijayo ikiendelea, dhana nzima ya kujichugua inaweza ikapotea kwa sababu madhara wanayaona, Nam. Asante, asante, nilitaka tu kabla hujafunga Hadija e, jinsi alivyo zile takwimu ambazo Kamau ametoa hapo, nataka kusema tu, wakati tukija hapa studio, nimeangalia kwenye mtandao nikaona wengine wanasema kwamba pia wanaume wa wengine wanapenda watu weusi. Ah, asanteni sana Harrison Kamau, Sande Shomari, BMJ Muridhi, Hanimon Mohamed, na kwenye simu tulikuwa naye Idrisa Jafari, huyo akiwa Nairobi, Helen Kwavava akiwa Tanzania pamoja na mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede, kwa kuwa nami pamoja na Daniel na mkamiti Kibayasi kwa kushiriki katika mjadala huu ni kwa undani. Basi tukutane tena Jumatatu.