Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, leo ni Sunday Shumari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea makala maalum kuhusu chomaji wa pembe za ndovu nchini Kenya, viji mambo na maswali na majibu. Karibuni. Msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametoa amri kukamatwa kwa mmiliki wa jengo la ghorofa saba lililoanguka huko Nairobi na kusababisha vifo vya wa watu 14 na wengine mia moja zaidi kujeruhiwa. Rais Kenyatta alitembelea eneo la ajali na amemtaka, ametaka uchunguzi ufanyike katika majengo ya karibu ili kuthibitisha ziko katika hali ya usalama. Waokozi katika mji mkuu wa Kenya wameendelea kuwatafuta watu ambao huenda wamenasa ndani ya vifusi vya jengo hilo lililoanguka Ijumaa usiku kutokana na mafuriko. Maafisa wa Nairobi wanasema zaidi ya watu 120 waliokolewa na kupelekwa hospitali baada ya kujeruhiwa. Chama cha Msalaba Mwekundu kinaeleza kwamba watu katika nyumba na majengo jirani yameathiriwa kutokana na kuanguka jengo hilo hapo Ijumaa. Rais Kenyatta baada ya kutembelea eneo hilo alihudhuria sherehe za kuchoma kiasi ya tani mia moja na tano za ndovu, akifuatana na Ali Bongo kutoka Ghana, Gabon pamoja na viongozi wengine mashuhuri, walichoma moto fumvu kubwa la pembe za ndovu na vifaru katika ishara kutaka kupambana na ujangili wa wanyama pori. Takriban mashambulizi thelathini ya mabomu yaliyofanywa na ndege za kivita na helikopta za jeshi la Syria yamelenga maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika mji wa kaskazini wa Aleppo hii leo na kusababisha vifo vya watu watano. Kufuatana na kundi la kutetea haki za binadamu huko Syria Syria Observatory lenye makazi yake huko London, karibu raia 250 wamefariki kutokana na mashambulizi ya mizinga na roketi kutoka angani katika mashambulizi ya kuuteka tena mji huo yaliyoanza Aprili 22. Miongoni mwa waliouliwa ni karibu watu hamsini katika hospitali moja iliyoshambuliwa na bomu kutoka kwa ndege. Umoja wa Afrika umepongeza kuundwa kwa serikali mpya ya mpito ya umoja wa kitaifa huko Sudan Kusini ikieleza ni hatua muhimu kuendelea mbele katika kutafuta amani katika taifa hilo jipya. Kuundwa kwa serikali ya mpito ni sehemu ya makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwaka jana, kati ya rais Salva Kiir na makamu rais wake wa zamani, kiongozi wa waasi Dr. Riek Machar, katika lengo la kumaliza mgogoro wa nchi hiyo uliosababisha maelfu ya watu kufariki na karibu milioni mbili kukimbia makazi yako. Erastus Mwencha Naibu mwenyekiti wa tume ya Afrika AU na amesema maafisa wa vyeo vya juu wa umoja huo wako huko Juba kwa wakati huu kusaidia jinsi serikali hiyo mpya iliyoundwa. Habari za dunia zinawatu, zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Matokeo yasiyo rasmi kutokana na duru ya pili ya uchaguzi wa bunge huko Iran yanaonyesha kwamba wapenda mageuzi na wenye msimamo wa kadri huko Iran wane ushirikiano na rais Hassan Ruhani wameshinda viti vingi zaidi kuliko wahafidhina ambao wanaonekana watachukua, walikuwa wanataka kuchukua udhibiti wa bunge. Iran, wa Iran walianza kupiga kura siku ya Ijumaa kuchukua kujaza nafasi za viti 68 ambazo wagombea hawakuweza kupata ushindi moja kwa moja katika raundi ya kwanza uchaguzi uliofanyika mwezi Februari. Wakati wa duru ya kwanza, wanasiasa wapenda mageuzi walipata vingi vingi, viti vingi, na hivyo wao wanaokuwa ni washindi wakuu katika uchaguzi huo. Na mwenyekiti kaimu mwenyekiti wa upinzani huko Ghana New Patriotic Party ameeleza wasiwasi kuhusiana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Charlotte Osei, akisema kwamba huenda hata kuwa mtu anda ambaye anaweza kusimamia uchaguzi wa Novemba bila kupendelea upande wowote. Freddie Blay ambaye pia amesema upinzani imeungana katika lengo la kupigania madaraka kumtoa rais aliye madarakani John Manha na chama take tawala cha National Democratic Congress katika uchaguzi ujao wa rais, bunge na serikali za mitaa. Mwisho wa habari za dunia, wapenda wa wasikilizaji, na kama tulivyoeleza hapo awali, Rais Uhuru Kenyatta alitembelea eneo lililoanguka jengo la Nairobi, pamoja na kuwasha moto pembe za ndovu tani mia moja na tano katika mbuga za wanyama za Nairobi. Nimezungumza hivi punde na Jafar Islam kutoka Tanzania, naye nikamuuliza hali ilikuwaje katika eneo hilo, naye amesema Watu wengi walikuwa wana shauku kabla ya moto huo kuwashwa, kwa sababu watu walikuwa hawajawahi kuona pembe za ndovu sehemu moja zikiwa nyingi kiasi hicho, tani uh, tani mia moja na tano za pembe ya ndovu, ambazo ni pembe nyingi sana. Kulikuwa kuna mvua, lakini Mungu jalia, mvua ilikatika. Uh, Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta na rais wa Gabon walifika eneo la tukio. Uh, na kuweza kuwasha pembe hizo moto. Sasa watu wengi wamekuwa pale waki wakiangalia na Uhuru Kenyatta mwenyewe amesema kwamba, uh, hii ni message inayotoka kwenda kwa watu wote ambao wanajihusisha na, na, na, na masuala ya ujangili. Ni message ambayo ni nzito, kwamba Kenya pamoja na mataifa mengine hayatavumilia vitendo vya ujangili vinavyomaliza tembo nchini na katika eneo hilo. Unafikiri baada ya kuchomwa hapo, ujumbe uliotolewa utaweza kuwa na athari gani kwa wale wanaowinda wanyama na wale wanaonunua? Ujumbe huu uliotolewa inaonyesha kwamba ni kiasi gani serikali iko makini na suala hili inaonyesha ni kiasi gani kwamba serikali imechukulia swala hili kwa uzito, kwa kuwa wamechoma pembe nyingi sana ambayo haijawahi kutokea, na nadhani kama kama kuna watu huko nje huko ambao wanajihusisha na swala hili wamepata ujumbe very clearly na kwa uzito mkubwa, kwa sababu rais ameongea kwa uzito na kwa ukali na kuhimiza. Kwa kufunga kauli yake ya mwisho ya kufunga, amesema Kenya haitaweza kuvumilia hili na kwamba yupo katika yuko mbioni kushawishi mataifa ma, ma mengine ya jirani kufanya au kuija mfano wa Kenya leo. Na kabla ya kuchomwa kwa pembe hizo, viongozi walikuwa na mkutano muhimu wa siku mbili. Unafikiri nini hasa kimeweza kupatikana katika mkutano huo na ujumbe wake ni nini? Kiujumla, mkutano huo ulikuwa ukihusisha swala hili kubwa la ujangili na wanyamapori wanavyouawa, na nadhani na katika mkutano huu ni mkutano ni hatua ya kwanza kati ya nyingi ambazo Kenya inachukua, uh, kupambana na ujangili kwa kuwa kuonyesha, uh, kwamba wako tayari kupambana na ujangili kwa namna yoyote vile. Na leo hii Rais wa uh, wa Kenya Uhuru Kenyatta amedhihirisha hilo kwa kuchoma pembe hizo nyingi sana za, za ndovu pamoja na za vifaru. Na unafikiri wamechukua hatua yote muhimu au wameahidi watachukua hatua yote muhimu kabla ya mkutano wa Afrika Kusini wa CITES? Nadhani wame, wame, wame- kwenye mkutano huo mengi yameongelewa ikiwemo uh, kesi hizo za ujangili na kwamba mahakama itakuwa ikichukua uh, hatua kali na kesi hizo zitakuwa hazicheleweshi kusikilizwa na watu hao kupelekwa, watu hao kuchukuliwa sheria jinsi inavyostahiki kutokana na sheria za nchi husika. Naam, huyo ni Idrisa Jafari kutoka Tanzania, aliyehudhuria sherehe za kutia moto pembe za ndovu. Vilevile nimezungumza na Francis Maina, mtaalamu wa usalama wa wanyamapori huko Nairobi, na nikamuuliza ina umuhimu gani kuchoma hizo pembe, naye amesema Wanachoma kwa sababu kwenye hizi pembe za dovu hazina faida kwa Wakenya kwa sababu, kama singekuwa na faida tungekuwa na dovu elfu nane ambao wameuliwa, kwa sababu tunachoma pembe za dovu kama elfu kumi na sita elfu kumi na saba Kama singekuwa na ndovu hakuna mtu angekuwa hapa kuchoma, lakini saa hizi ni kago ambao haina mwenyewe, ambao imeshikwa na, na serikali. Hujui kama hizi dovu ni za Kenya kama ni za Tanzania. Ile mzuri ni kupeleka jawabu kwamba ukisikwa na pembe ya ndovu ambayo haibebwi na ndovu mwenyewe, itaharibiwa. Watu wanajiuliza wataalamu, wanasema kawaida pembe za ndovu haziwezi kuungua mpaka zikaharibika. Unaweza kutueleza wewe, mtaalamu, kuhusu swala hilo? Tutagoja hapa mpaka zichomeke ziita hata zi, zile zingine zilichomeka zikaita. Zinachomwa na mafuta ya petroli, super fuel iko kwa malori, imekuwa piped katika hii vibonde vimejengwa ya hii pembe za ndovu, na ikichomeka mafuta yatoka kwa lori direct itachomeka mpaka hata kama ni saa sita usiku. Kwa hivyo ni utaalamu gani unaotumiwa mpaka inaweza kuchomeka namna hiyo? Unajua hizi uh, pembe mingi zimekauka kwa sababu zimeshikwa miaka kumi, miaka ishirini, miaka kumi na tano. Nyingi zao zimekauka kabisa, so sikiwe kwa mafuta zinachomeka kama kuni. You know, the horn is like a cell. Ni kama ile jino yako ukiweka kwa moto ambao unasomeka zaidi itachomeka. Naam, sasa watu wamechoma pembe za ndovu kabla na mpaka hivi sasa mnachoma, lakini ndovu na vifaru wanauliwa. Unafikiri ndio njia pekee au kuna njia nyingine inabidi ifanywe kuweza kuzuia mauaji ya ndovu? Kuchoma ndo pembe za ndovu ni kitu moja, lakini ni lazima, na mimi ndio nasimamia na ndio najaribu kuwaeleza wenye serikali, weka sheria mwafaka ambao inazuia watu ama binadamu, huwa wanyama. Unaona vile imewekwa masheria katika nchi za dunia, mambo ya madawa, mambo ya nini, mambo ya ukatili kama haya. ICC, viongozi wana, wanatetemeka. Na hiyo maneno, ni lazima tuweke maneno, sheria ambazo zitafanya wananchi wa Kenya kuogopa Uh, kuogopa hii maneno ya kuua ndovu. Lakini unasema Wakenya, hii inafanyika Afrika nzima, itakuwa ni waafrika peke yake? Au maanake inauzwa pea kule China, inabidi sheria ziwe kimataifa. Najua ile tu mzuri ni kueleze, ndugu yangu, shida yetu ni wakenya wenzetu wakula hongo toka kwa port, wa customs, inapita kila mahali. Serikali ndio iweke sheria ambao zinaangalia maisha ya wenye kukaa na wanyama, watu wa customs, watu wa port what is called lifestyle audit. Hawa watu hutoa pesa wapi? Unakuta ako na manyumba ya kukodisha hapa Nairobi ama Rungai, anapata kama laki tatu laki nne za Kenya kila mwezi, atoa hizo pesa wapi? na hawajapata loan. Unajua ni lazima serikali kama inataka kupigana na hii ma madhambi ya kuwaua wanyama ipigane na ufisadi kwanza. Na wewe we mtu wa usalama unafuatilia kazi hii unafikiri watu wanafanya vipi? Kwa hivyo unataka kusema wale walinzi wanashirikiana na wale wauaji? lakini hapa tumewamulika ile iwezavyo. Huyo ni Francis Maina, mtaalamu wa usalama wa wanyamapori akizungumza kutoka Nairobi. maswali na majibu. Naam, wapenda wasikilizaji, basi baada ya taarifa hiyo habari, sasa nikija katika maswali na majibu, kipindi chenu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa leo mimi nashirikiana na Idi Ligongo kuchambua barua zenu. Sasa Idi, leo nani anatufungulia uwanja? Asante. Nikikumbuka wiki iliyopita uliahidi kumtafuta mtaalamu wa kujibu swali la Mutanga Mikuba wa Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliyetaka kufahamu madhara ya chakula chenye kubadilishwa maumbile, yaani kinachojulikana maarufu kama GMO. Unasemaje? Basi, naam, ni kweli nilizungumza, nilitoa maelezo kidogo juu ya GMO, lakini hii leo nazungumza na Hamza Zuberi, mtaalamu wa mazingira huko Zanzibar, naye anaeleza juu ya chakula cha GMO. Unajua, GMO bwana, si chakula tu. GMO ni katika kile tunachoumbwa sisi binadamu, wanaita eh, chendohai. Uh, kwa Kiingereza wanaita sel. Katika sel kuna pahala ndipo panapochukuliwa ile tabia ambayo, wewe kama ulikuwa mfupi, inatokana na tabia iliyotokana pale kutokana na wazazi wako. Sasa pale watu hucheza nako, tunaita hucheza nako, na wakishacheza nako ndipo wanapoweza kuja wakatengeneza kitu chengine. Sasa kuna miti eh, kuna wanyama. Sasa sanyingine katika huu ubadilishaji wa genetic modified organism kwa Kiingereza wanavyoita kuja wakaweza kujalia miti ambayo ilikuwa ikiathirika mara nyingi sana kwa maradhi isipate maradhi. Lakini sasa katika hasa nchi nyingi za Kiafrika kwamba hawataki hii GMO, kwa sababu mmoja katika matatizo yake, bado haijahakikishiwa kwa muda mrefu nini itakuwa madhara yake. Hilo la kwanza. La pili, katika GMO suala ambalo ni zito mbegu ya GMO, mbegu ya GMO huwezi kwamba ukishavuna ile ukaitumia kwamba ni mbegu ambayo utapanda tena mhindi ama mpunga kwa mara nyingine, ni lazima urudi ukapate kama ile. Sasa hofu za nchi za Kiafrika wanaona kama India, wakulima wa wa maskini walikopa, walikopa mikopo kwa kutumia mbegu hizi msimu ukakataa, ulipokataa msimu ukawa ni wa kiangazi, kwa hivyo hakuna kilichokuwa. Matokeo yake katika mji wa Umpropadesh, watu waliojiona kwamba wakulima hawawezi tena kulipa yale madeni na wakakwenda kufungwa, maisha ya wa magumu, walijiua wengi. Hiyo ni hofu moja, lakini kuna hofu nyingine ya GMO kwamba unakuwa huwezi kujua nini kilichotokea. Moja kilichotokea kwa kutumia hii mbinu ya GMO katika Argentina walikuja kutua watoto wa kiume wanatokwa na maziwa eh, maziwa haya maziwa kama wanake. Ikatafutwa eh, ikajulikana ni kwamba wale ng'ombe walikuzwa kwa njia hiyo ya GMO. Sasa hizo ndio hofu za, za nchi za Kiafrika, ingawa mbili tatu zimeshaanza kukubali, lakini wingi wa nchi za Kiafrika hofu hiyo wamekuwa nayo, na wengine wametengeneza miongozo, guidelines za namna kutumi ya kutumia jemo. Lakini bahati mbaya siku moja mimi hapa hapa kwetu Zanzibar eh, nimekwenda nikaona mahindi ya kwenye kopo, nikamwambia mwenye duka hebu nipatie ya, ya, ya mahindi yale. Nikaona kwamba ni mahindi ambayo yametokana na, na mbini hiyo ya jemo. Kwaibo, na kifika, na yetu. Kwa hivyo mimi nawaunga mkono wanasayansi, sayansi ya Kiafrika. Nawaunga mkono wanasiasa wetu kwamba kwanza tuwe na hadhari, tuweze kuona muda mrefu namna matumizi haya elimu. Lakini Hamza, kuna swala linakuja, mbona basi Marekani wanakubali? Najua nchi za Ulaya vilevile zinakataa, mbona Marekani wanaendelea na GMO kwa wingi? Wanajua kuna jambo moja ambalo sasa hivi linatia moyo kwetu sisi nchi za Kiafrika. Tumekuwa tena hatu atizami kwa nini Marekani, kwa nini Japani, kwa nini Ujerumani? Kwa sababu nchi hizi wanapofanya kosa ni rahisi kujirekebisha na wakarekebishika. Lakini sisi, athari zikija zikachukua muda mrefu, zitachukua muda mrefu. Ikisha tutawategemea wao watusaidie, na wao kutoa pesa zao siku hizo wamekuwa wagumu. Kwa hivyo, nchi zetu, si kwamba kwa hivyo nchi zetu si kwamba wanapinga moja kwa moja, na maabara wanafanya tafiti, wanataka kujua kwanza athari za muda mrefu muda. Kwa hivyo si isendi si, si, hatutizame Marekani, hatumtizame mwingereza tunajitizama sisi wenyewe. Asante sana, Hamza Zuber. E, asante, shukran. Huyo ni Hamza Zuber, mtaalamu wa masuala ya mazingira huko Zanzibar. Naam Abdushakur, hapa kuna barua yake Isaya Fabian Kalinga wa Kimara Dar es Salaam Tanzania. Yeye anataka kujua maana ya neno la Android na kazi yake ni nini katika simu. Etu, na, sasa swala hilo ni zuri sana, maanake simu za mkono tunazitumia, tunatumia sana. Mtu anapiga simu, unaona tu nakupiga simu, lakini michezo na sauti na kila kitu iko kwenye simu, inatumia program fulani inayopangwa kama kompyuta basi. Kwa simu za mikono kulikuwa na mfumo huo wa Symbian ambayo kwa muda mrefu ulikuwa ikitumiwa na Nokia, na Android ni mfumo uliopangwa na kampuni ya mitandao ya Google. Lakini nimezungumza na mtaalamu wa mifumo ya simu ya mkono Elias Abdurahman, naye anatueleza kwa ufupi maana ya Symbian na Android. Symbian ni operating system hiyo jina operative system, manake ina operate. Na operate kitu gani? Ni kama ndio, kwa mfano vile sijui kama unaweza kulinganisha kama askari aliyosimama kwenye kwenye roundabout anapitisha uh, ana traffic gari, e, iende kulia iende kushoto na kadhalika. Na operative system katika kompyuta ndio tunayo sana, tunaijua tunaijua Windows kuna kuna Unix Unix, kuna na kadhalika za kwenye kompyuta na kwenye simu vile vile, kuna operative system. Operative system kazi yake ni kuipa priority. kitu gani kionekane na kitu gani kisikilizane kwenye simu. Kwa mfano kama nimeshughulika, ninatizama video kwenye WhatsApp alafu kuna mtu kanipigia simu, ile operative system ndiyo inayozuia ile video ikakuonesha. E, kwa sasa kuna simu alafu na wewe utakapobonyeza, utakapobofya kiswahili cha kisiku hizi, unapotakiwa ubofye, unaambia ile operative system sawa, mimi nataka kuipokea hii simu. Kwa hivyo operative system itakuunganisha na simu. Operative system vile vile itakuwa inatizama vilevile betri yako, kama inachaji ya kutosha. Operative system vile vile itakuwa inakupa rangi na sauti za kwenye video na games na kadhalika, kufuatana na na zile game zenyewe zilivyopangiwa zilivyokuwa program unaosema kitaalamu. Kwa uchache kwenye simu kuna mambo mawili, kuna ile basic ya simu, yani unapigiwa simu na unapokea simu. Ukienda ndani zaidi, ile simu yenyewe inachukua yale unaozungumza, kama saa hii mi nayo tunazungumza kwa simu, inachukua mawimbi yako ya sauti, ikayageuza electromagnetic waves, ikarusha angani. Wakati huo huo inapokea kutoka angani, na mawasiliano baina ya mtandao uwe wa internet au uwe wa mtandao wa simu ya kuzungumza kwa, kwa sauti yanakuwa saa zote yapo, japokuwa wewe hushughuliki naye, lakini simu saa zote inashughulika ina kukuarifu mtandao kuwa sasa hivi mimi siko eneo ilopokwepo mara ya mwisho, kwa sababu ukipigiwa simu hujulikane uko wapi upate kuungwa Vilevile inajuakibisha ni mtandao mm, gani jiunge nayo wapi, signal ziko za za nguvu zaidi kuliko unajua. Kama unatembea kwenye gari, mara nyingi unaunganishwa una simu yako na ile minara tunaiona barabarani mingi. Kwa hivyo kwa ufupi, yeah, no, no, no. Elias ni kwamba, yeah. Uh, hizi ni operative system, sema ni, ni mashini au ni mpango unaoendesha simu kufanya kazi kabisa kabisa. Na kwa hivyo Symbia, yeah. Ni, ni mfumo gani hasa? Ilianzishwa na nani? Au ni kuatumia simu gani? Si mia nimeanzishwa na Nokia, na kitu kilichoanzishwa katika 1990s, mwanzoni wa 1990s ilianza na ikafuma zaidi katika katikati ya 1990s ikawa ndio imechukua kasi, na kwa hakika ndio wakati huo nafikiri, kama sijakosea, ndio ilikuwa operating system peke yake ambayo inatumika, inayoweza kufanya shughuli nyingi, sio za kushughulikia simu tu, kuzungumza watu, kuzungumza na kupeleka SMS eh, lakini baadaye katika mwishoni wa 1990, na ikawa naweza kuunganisha na na internet, ikawa eh, vile vile inaweza kushughulika na mambo ya kupiga picha, na baadaye ikaja video na kadhalika na mengineyo. Tena tukapata na bluetooth, ikaja tena kaja na mengineyo na mengi mengi. Kwa hivyo tunasema Symbian ilitangulia Android. Manaka Android vile vile ni mfumo wa kufanya kazi simu, lakini imetengenezwa na kampuni nyingine kabisa uh, Android ni mfumo uliokuja ambao ulianza katikati ya uh, 2000s na karibu mwishoni mwishoni mwa 2000s. Baada ya kuja Android, wakati huo simu za mkononi zilikuwa zimefika mbali sana. Ilianza toka mwanzo kabisa, wakati kulikuwa na sauti na SMS tu, yaani kupeleka message zile, na hata baadaye tena ikaanza hakika, ilizali, ilizaliwa na kuwa na nguvu zaidi ilipoanza simu zopoanza kujiunga na internet. Android imekuja kuwa internet ishakuwa ni, ni kitu cha kawaida kwenye simu. Android imekuja wakati ambao games sasa, wakati wa kabla games zilikuwa ni chache sana, kwa mfano zina, zina lazima zitiwe kwenye ile simu yenyewe. Sasa Android imekuja kwa wakati ambao mtu anaweza download games kutoka kwenye kwenye internet, uh, akatumia Android au uh, smn Baadaye Apple wakaja na wao vile vile na mfumo wao ambao unaitwa iOS. Asante sana Elias Abrahman, bila shukran. Naam, wapenda wasikilizaji, kwa majibu hayo na maswala yenu moto moto, nimefurahi sana kuweza kujibu kiasi tulivyoweza hapa studio. Unaona Idi, muda umemalizika, au unasemaje? Kabisa kabisa, bwana inabidi tuondoke hapa, ahsante. Naam, bila shaka tufunge virago. Mimi hapa nakuacha hapo, nakwenda chumba cha habari kumaliza matangazo kwa kuwasomea wasikilizaji muktasari wa habari. Basi, msikilizaji ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka kwamba unajua ni wakati wa kukuletea mambo kutoka hapa katika meza ya Viji Mambo, ambapo tunapekua pekua na kukuletea yale yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi. Ni wakati wa Viji Mambo, jina langu BMJ Murithi. Naam, safari yetu hii leo msikilizaji, inaanzia huko pwani ya Kenya, ni katika mji wa Mombasa ambako tunaarifiwa kwamba watoto wawili wamezaliwa wakiwa mapacha na wamezaliwa wakiwa wameshikana kwenye tumbo lakini, cha ajabu zaidi ni kwamba madaktari wanasema kuwa watoto hao wanatumia ini moja. Maajabu. Daktari Egba Kadwala wa hospitali ambako watoto hao walizaliwa Deliver, apparently Anasema hapa kwamba ini linaonekana kuwa ni moja na kila mmoja wao ana figo moja. Lakini licha ya hayo, msikilizaji, vyombo vya habari huko nchini Kenya vimeripoti kwamba watoto hao wanaendelea kupata nafuu katika hospitali moja huko Mombasa na sisi hapa katika meza ya vijimambo tunawatakia kila laheri na tunatumaini kwamba watakuwa na kuwa watu wazima. E basi, tukitoka huko pwani ya Kenya, tunasafiri moja kwa moja, tunasalia huko nchini Kenya, lakini tunaenda moja kwa moja hadi katika kaunti ya Nandi na kuambia msikilizaji, jamaa mmoja anayejulikana kama Iganga. E, katika kaunti hiyo ya Nandi amefanya maajabu. E, ripoti zimetufikia zikisema kwamba huyu mganga amekuwa akiiba suruali za ndani za wanawake wa kijiji wasikilizaji naona muda umekamilika hapa, bila shaka samahani. Viji mambo hiyo tunaweza kukuletea wakati mwingine. Hivi sasa tunakuletea muktasar wa habari. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametoa amri ya kukamatwa kwa mmiliki wa jengo la ghorofa saba lilioanguka huko Nairobi na kusababisha vifo vya watu 14 na wengine mia moja kujeruhiwa. Rais Kenyatta vilevile hii leo ame choma karibu tani mia moja na tano za ndovu za pembe na vifaru katika juhudi za kupambana na ujangiri. Takriban mashambulizi thelathini ya mabomu yaliyofanywa na ndege za kivita na helikopta za jeshi la Siria yamelenga maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika mji wa kaskazini wa Alepo hii leo na kusababisha vifo vya watu watano. Umoja wa Afrika umekaribisha kuundwa kwa serikali ya mpito mpya ya muungano wa umoja wa kitaifa huko Sudan Kusini na kueleza ni hatua muhimu nzuri kuelekea amani katika taifa hilo. Matokeo yasiyo rasmi kutokana na duru ya pili ya uchaguzi wa rais yanaonyesha kwamba wanasiasa wapenda mageuzi na wenye msimamo wa wastani wenye ushirikiano na Rais Hassan Ruhani wameshinda viti zaidi kuwashinda wapinzani wao wa kihafidhina, na hivyo huenda wakadhibiti kabisa bunge la Iran na kaimu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Ghana anaeleza wasiwasi wake kuhusiana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akieleza kwamba hatakuwa na uwezo wa kusimamia uchaguzi wa Novemba wakati anapendelea upande mmoja. Kwa hayo tu, upenda wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo hii yetu ya leo, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.