kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Mei pili, mwaka 2016. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa mahakama ya katiba visiwa vya Komoro yatangaza kuwa uchaguzi utarudiwa tena kutokana na itilafu zilizotokea katika wilaya kumi na tatu. Baadhi ya watu wanasema hivyo, kwa namna gani? Leo serikali watasema kwa ugomvi uh, wa, na uwizi wa kura inatokea, na na upinzani haimkiniki nchi yeyote, lakini sasa ndo hivo sasa, ni mahakama shamua shamua na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, mwanamitindo Milen Happiness Magese azungumzia umuhimu wa kufanya vipimo vya afya katika jamii. Unajua, mila na desturi zetu za hasa sisi wa Tanzania hatuna hii uh, hatuna hii tabia <laughs> au utamaduni wa kujipima pima, tunategemea mpaka umwe malaria mpaka mtu wazi kutapika Haya basi, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Id Ligongo. Chama cha upinzani cha Ghana National Democratic NDP kimemchagua mke wa rais wa zamani mama Nana Konadu Agieman Rawlings kuwa mgombea wake wa urais katika mkutano mkuu wa chama hicho mjini Akra. Wafuasi wa chama hicho wanasema umaarufu wa mke huyo wa rais wa zamani unaweza kuleta upinzani mkubwa kwa rais wa sasa John Dramani Mahama katika uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe saba ya mwezi Novemba mwaka huu. Katibu mkuu wa NDP Mohamed Frimpong amesema Mama Agieman Rawlings ni mgombea makhususi wa kuleta mabadiliko ambayo raia wa Ghana wanayataka kwa hivi sasa. Mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA Jen Brennan, John Brennan amesema hakuna uthibitisho unaoonyesha Saudi Arabia ilikuwa ikisaidia kundi la al Qaida kwa mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 jijini New York na Washington. Tetesi za kwamba Saudi Arabia ilikuwa ikihusika imewafanya baadhi ya wawakilishi wa bunge kutaka kurasa ishirini na nane za uchunguzi wa bunge kuhusu mashambulizi hayo kuwekwa wazi. Kurasa hizo ishirini na nane ziliangalia ushiriki wa Saudi Arabia katika vitendo vya uvunjifu wa sheria. Brennan amekiambia kituo cha televisheni cha NBC cha hapa Marekani kwamba taarifa zilizomo katika ukurasa hizo hazikuweza kuhusisha shauri hilo na wala haziwezi kuchukuliwa kama sahihi. Mamia ya wafanyakazi kote duniani walifanya matembezi ya maandamano kuadhimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi duniani. Mary Mgawe anayesoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Amanda Smith. Maelfu ya watu waliandamana Korea Kusini kupinga mipango ya sera za mageuzi kwa wafanyakazi wa serikali. Wakati Hong Kong maelfu ya watu walikusanyika kutoa mwito kwa serikali kubadilisha masaa ya kufanyia kazi na kudai hali nzuri za kufanya kazi kwa waajiri wa serikali. Huko Uturuki, polisi walifyatulia gesi ya machozi jana Jumapili kutawanya kundi la watu waliokuwa wanaandamana katika siku hiyo maarufu kama May Day, wakiwemo wanachama wa Kurdish People's Democratic Party. Kiutamaduni, siku ya wafanyakazi duniani huadhimishwa kwa maandamano ya jumuia ya wafanyakazi. Sikukuu hii inawaenzi na kuheshimu wafanyakazi na imehamasishwa na harakati za kimataifa za kazi, wasosialisti na wakomunisti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Waandamanaji wanaoongozwa na kiongozi wa kidini wa kishiha Muktada Al Sadri walikusanyika mbele ya jengo la bunge nchini Iraq kabla ya kuelekea katika eneo linalojulikana kwa shamra shamra Mji wa Bagdadi uligubikwa na kujikuta katika ghasia za kisiasa hapo jana, ambapo ilitangazwa hali ya hali ya hatari baada ya waandamanaji kuvamia sehemu za eneo ambalo limeshawahi kuitwa la kimataifa, yani international zone. Inaelezwa wabunge walikimbia na jeshi lipo katika hali kubwa ya tahadhari. Mpaka jana jioni, waandamanaji kwa muda walisimamisha harakati zao na kuanza kuondoka katika eneo hilo taarifa iliyotolewa na ofisi ya Sadri inasema hatua hizo zilifanyika kwa kutoheshimiwa ibada ya msafara wa kishiha. Rusia hapo jana ilisema kwamba mazungumzo yanaendelea kusimamisha mashambulizi katika ngome kuu ya waasi nchini Siria ya Alepo baada ya Marekani kutaka makubaliano hayo yahusishe mji huo wa Siria. Luteni Jenerali Sergei Kuralenko ambaye ni mkuu wa kituo cha Mosco cha uratibu nchini Siria ameliambia shirika la habari la Rusia kwamba kwa sasa mazungumzo ya kina yanaendelea kuleta utulivu katika eneo la Alepo. Akizungumza kutoka kambi ya anga ya Rusia Hmeimim, pia amesema kusimamishwa kwa mapigano uh, huto mashariki kitongoji cha mji mkuu wa Damascus kulisogezwa kwa saa nyingine 24 mpaka leo. Pia amesema mapigano yalifanyika kaskazini mwa jimbo la Larakia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi matangazo haya unaweza kuyafuatilia kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika mtandao wa Twitter na Facebook. Wagombea wawili wa kiti cha rais katika visiwa vya Komoro wamekubaliana na uamuzi wa mahakama ya katiba kwamba matokeo hayawezi kuthibitishwa jinsi tume ya uchaguzi Seni ilivyotangazwa kutokana na kasoro zilizotokea katika wilaya kumi na tatu za upigaji kura huko Komoro taarifa yake ya Jumamosi, Mahakama ya Katiba ilieleza kwamba matokeo ya uchaguzi wa duru ya pili yalikuwa karibu sana kati ya mshindi aliyetangazwa na Seni, Kanali Azali Ausumani, na mgombea wa serikali Muhammed Ali Soili, na hivyo inadhani ni muhimu kwa wapiga kura walionyimwa haki zao katika kisiwa cha pili kwa ukubwa cha Nzwani kupiga kura kabla ya mshindi kutangazwa. Mwendangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Muhamed Mshangama na kumuuliza kwanza jinsi wagombea hao walivyochukulia uamuzi huo. Kwa upande wa Muhamed Ali Saleh wamefurahi sana. Wao wamesema hivi, jana usiku wamefanya nini, uh, uh, press conference kusema kwa wamefurahi na wanaona kuwa ni mambo sawasawa, na wao wanajitayarisha sasa kuenda katika uchaguzi wa pili wa Colonel Azali. Kwa upande ni, wa Azali rais mzemani, wao wamesema kwa japo hawaelewi niniini wanakubali hii amuzi wa court nao wanajitayarisha vile vile kwenda katika uchaguzi huu, na ikiwa kuna watu sasa kijui watu gani, manake walikuwa wa nafikiri kuwa koti ikaamua kama namna hivi itakuwa ugomvi na watu watapigana. Wao hauko tayari ya ugomvi, watakwenda katika uchaguzi. Na uamuzi wa, wa mahakama ni nini hasa? Wanasema kulikuwa na kasoro gani mpaka wakachukulia hatua kwamba lazima uchaguzi ufanyike katika baadhi ya sehemu huko Nzwani manake kwa kifupi, wauke mwamuzi anasema kwa la kwanza, kuna watu ambao hawameruhusiwa hawajaruhusiwa kwa vile ugomvi wa Nzani hawajaruhusiwa ukwenda ku, ku, wakapiga kura. Kwa hivyo ile haki za zao binadamu zao, manake wameenda wa, wa, mpaka kuonyesha katika nini, United Nations Charters, na nini. Kwa hivyo la kwanza, la pili hii hizi ni wahali kumi na tatu ambao niii mambo haya, kwa vile tofauti ya azali na muhamed ali swaleh ni ndogo sana, na kule inafika watu zaidi kiasi uh, elfu sita na tofauti huku ni ilikuwa hawajasema sana, lakini ilikuwa nasemeka hi elfu mbili na tisa mia kwa hivyo inaonyesha kuwa hawawezi kukubali. Sasa kwa nini uchaguzi huu umeenda sawa, kwa sababu wao ambao wasipiga kura kwa kuzuiwa, basi wangepiga, labda ingeweza kubadilisha nini natija manake. Kwa hivyo mahakama inahisi watu ambao hawakupiga kura katika wilaya ishirini na tatu inaweza kubadili matokeo ya uchaguzi, je, kuna uwezekano? Yes. kweli matokeo yanaweza kubadilika, hatujui kwa sababu kuna jambo moja, manake mahakama hawajasema zile natija zote zilizopatikana mpaka sasa nini tofauti gani lakini ikiwa watu wajue, wengine wanasema kwa itakuwa vile vile, ikiwa hiwo uchaguzi unakwendaka sawa, labda azali akaendelea, lakini mtu hawezi kujua, kwa sababu hatujui sasa kwa le, kwa kule mahakama na tija zimekuwaje. Je, ile tofauti ndio ile ya uh elfu mbili na, na tisa mia hela au vile vile tena sasa wamerekebisha mpaka iko chini zaidi kuliko hapo, ndo hatujui na wala mahakama. Kuna wanasheria wengine wanasema hii haiwezekani. Kawaida tunasikia upinzani ukilalamika, safari hii serikali mgombea wake ndo analalamika, imekuwaje? Kwa hivyo serikali haikufanya kazi zake vizuri, watu wanasemaje? Baadhi ya watu ndo wanasema hivyo. Kwa namna gani leo serikali watasema kwa uh, ugomvi na uwizi wa kura inatokea, na na upinzani na, na imkiniki nchi yote. Lakini sasa ndo hivyo sasa ni, ni mahakama shamua shamua. Ni Muhamed Mshangama akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Komoro. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Napenda tu kukukumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni baadaye saa moja na nusu usiku, ambapo tutakuwa na kipindi cha michezo, na unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Ikitangaza kutoka hapa Washington DC na tunaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Ukurasa mwingine ulifunguliwa wa uhusiano wa Marekani na Cuba jana Jumapili, kwa kufanyika safari ya kwanza ya meli ya kifahari ya abiria kuelekea Cuba kutoka Marekani. Meli ya shirika la Carnival Cruise Lines inayoitwa Adonia ikiwa na abiria mia saba iliyoondoka Miami na inatarajiwa kutia nanga mjini Havana leo. Safari hizo zilikuwa hazifanyiki baada ya Cuba kupiga marufuku wa Cuba kurudi nyumbani wakihofia kuhatarisha hali ya kisiasa Shauri hilo liliondolewa baada ya mazungumzo baina ya maafisa wa Marekani na Cuba, na safari za kawaida za ndege za abiria baina ya Cuba na Marekani zinatarajiwa kuanza baadaye mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewasili mjini Geneva hapo jana katika juhudi za haraka za kupitia upya makubaliano ya kusitisha mapigano ya Marekani na Rusia baada ya hasa kuvunjika Wakati ambapo vikosi vya serikali ya Siria vinafanya mashambulizi makali katika mji mkubwa wa Aleppo toka siku kumi zilizopita. Maafisa wa Marekani wanasema kipaumbele cha Bwana Keri ni kumaliza ghasia na kuirudisha nchi yote ya Siria katika makubaliano yatakayedumu ambayo yatawezesha mchakato wa amani kuanza kufanikiwa. Kwa hilo, mwanadiplomasia huyo mkubwa kabisa wa Marekani ametoa mwito kwa Rusia kusaidia kushawishi serikali ya Rais Assad kusimamisha mapigano. Na kwa mara ya mwisho, tembo wamefanya onyesho lililotambuliwa kama onyesho bora kuliko yote yaliyowahi kufanyika duniani na hasa hapa Marekani. Tembo kutoka Asia walifanya onyesho wakiwa wamebeba bendera ya Marekani jana Jumapili, ikiwa ni onyesho la mwisho katika uwanja mkubwa wa kaskazini mashariki mwa jimbo la Rhode Island. Hii inamaanisha utamaduni ambao ulikuwa unawafurahisha watu tangu maonyesho kama hayo kuanza Marekani katika karne mbili zilizopita, ingawa hivi karibuni maonyesho hayo yamekosolewa na wanaharakati wa haki za binadamu haki za wanyama na mazingira. Tembo sita wa Asia waliojipanga mstari kufanya onyesho wanatarajia kustaafu na kuhifadhiwa katika kituo cha kuhifadhi ya tembo chenye ukubwa wa hekari 80 katika jimbo la Florida. <tune> Matangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Tukiendelea na taarifa nyingine kutoka kwa waandishi wetu huko Kampala, Kennes Bwire anatuarifu kuwa rais wa Uganda Yoweri Museveni ametishia kuwafuta kazi wafanyakazi wa umma wa zembe punde tu baada ya kuapishwa kwa mhula wa tano madarakani juma lijalo, akidai wanaharibu sifa ya utendaji kazi wake. Museveni pia amesema kwamba hata waongeza mshahara wafanyakazi wa umma wala kuweka kiwango cha chini kinachostahili kutolewa kama mshahara kwa wafanyakazi nchini Uganda. Hebu tumsikilize Bwire. Mseveni amesema anasubiri kwanza mhula wake wa tano madarakani ili kuanza kuchukua hatua chungu dhidi ya wafanyakazi wa zembe serikalini kwa kuwafuta kazi. Mseveni amesema wanaotafuta kazi ni wengi na hivyo hataendelea kuvumilia wafanyakazi wazembe wanaolegeza juhudi zake za kuifanya Uganda nchi tajiri. Wale ambao wamekuwa na mazoea ya kutatiza malengo ya serikali kwa kuwa wazembe na kukosa kutekeleza majukumu ya serikali, muda wao umekwisha. Kwa huu muhula wangu unaokuja, nitawafuta kazi maana nina vijana wengi ambao wamesoma na wanataka kazi. Kama umechoka kufanya kazi, ni vyema basi usitaafu mapema kabla sijakufuta kazi. Ombi la viongozi wa wafanyakazi la kutaka wafanyakazi wa umma kuongezewa mishahara limekataliwa, Mseveni akisema kwamba bado ana kazi ngumu ya kuistawisha Uganda na kuifanya nchi yenye viwanda, na hivyo hawezi kuongezea wafanyakazi mishahara. Viongozi wa wafanyakazi pia walikuwa wameeleza kwamba wamefanya juhudi kuhakikisha kwamba Uganda ina kiwango cha chini cha mshahara kwa wafanyakazi. Lakini hilo nalo limekosa kupata idini ya Rais Museveni. Badala ya kuendelea kuzungumza na kuzungumza bila kujua unayosema na kushauri ujifahamishe kuhusu mambo yanayoleta nafasi za kazi kama kubuniwa kwa viwanda na kuwepo umeme wa kutosha kutumika katika uzalishaji, five, five cents per unit. Mseveni pia ametumia fursa ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi kutoa onyo kwa upinzani wake kwamba atahakikisha kwamba anawatuliza na hawatafanya jambo lolote kutatiza utawala wake Nobody... Hakuna aliye na uwezo wa kutatiza amani tuliyo nayo. Wanaosema wanaweza kunitatiza wanajidanganya, wamekuwa wakijidanganya kwa muda mrefu. Ni vyema wajue kwamba nina uwezo mkubwa wa kukabiliana nao na hivi karibuni watauona moto. Ni heri wanaojidanganya watafute la kufanya kuwasaidia. Wanasiasa wa upinzani nchini Uganda, hasa chama cha Forum for Democratic Change FDC, wamepanga kuanza maandamano wiki hii, ikiwa pamoja na kuunda serikali yake kabla ya Rais Yoweri Museveni kuapishwa kwa muhula wa tano madarakani utakaomwezesha kutimiza miaka thelathini na tano madarakani. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja basi, tunaelekea katika taarifa za hapa Marekani, ambapo kesi ya kwanza ya kifo kutokana na maambukizo ya virusi vya Zika hapa Marekani iliripotiwa Ijumaa iliyopita, pale ambapo wabunge walipoondoka Washington kwa likizo ya wiki moja. Mwandishi wa VOA Michael Bowman anaripoti kuwa baraza la Congress limepitisha fedha za kukabiliana na Zika licha ya maonyo kutoka kwa maofisa wa afya wa Marekani. Aida Isa anasoma. Kifo cha mtu mmoja mzee huko Puerto Rico kimeashiria hatua kubwa kwa virusi vya Zika hapa Marekani. Maambukizo ya Zika kwa kawaida hayahatarishi maisha, lakini huenda ikaenea kutoka kwa mama mja mzito hadi kwa mwanawe. Hiyo huenda ikachangia mtoto kuzaliwa akiwa na kichwa kidogo na kadhalika matatizo mengine mabaya ya ubongo hii ni said dharura kwa umma, hivyo ndivyo wataalamu wetu wa afya wametuarifu. White House imeomba takriban dola bilioni mbili za ufadhili wa dharura ili kulenga mbu ambao wanabeba virusi vya Zika na kukuza kutengenezwa kwa chanjo. Baraza la Congress linaloongozwa na na Warepublican bado halijatoa uamuzi No, tunapaswa kuwa na japo mpango wa kutoka kwa utawala juu ya jinsi fedha hizo zitakavyotumika. Hakuna mpango wowote, ni kama vile hundi iliyo wazi. Wademokrat wanasema kuwa Congress imepitisha idadi kubwa zaidi ya fedha kwa haraka ili kukabiliana na virusi vya Ebola na homa ya H1N1. Iwapo you... hawatawapatia wataalam rasilimali wanazohitaji kukabiliana na Zika, basi wanapendekeza nini? Basi pengine tuwaombe mbu wanaobeba virusi vya Zika wasizaliani mwaka huu. Naye mwakilishi Nancy Pelosi kutoka chama cha Wademokrat: kuna athari kwa afya ya umma, kuna mzozo, tuna wajibu wa kuwalinda watu wetu. Congress, fanya kazi yako. Huku kukiwa hakuna ufadhili mpya kwenye upeo wa macho, utawala wa Obama unapeleka fedha ambazo hazikutumiwa ambazo zilikuwa zimetengwa kwa Ebola kutumika kupambana dhidi ya virusi vya Zika. Warepublican wanasema hatua wa hiyo inanunua muda kuwepo kwa ufahamu zaidi juu ya jinsi fedha zitatumika katika siku za usoni. Maafisa wa Marekani wanaamini mbu mwenye kubeba virusi vya Zika huenda akaenea katika takriban majimbo thelathini hapa Marekani. Ni Sauti ya Amerika, tunatangaza kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili, Washington DC. Karibu kwenye Jamii na Maendeleo. Mimi ni Rahabu Fredi. Tuwe pamoja hapa mwanzo hadi mwisho wa kipindi, na leo tunazungumzia suala la afya. Kwa nini afya hapa? Kwa sababu bila ya mtu kuwa na afya njema, hata hayo maendeleo itabaki kuwa kitendawili ambacho hakiwezi kuteguliwa. Niliye naye hapa kuzungumzia swala hili ni mwanamitindo wa kimataifa inaitwa Millen Happiness Magese. Ni Mtanzania ambaye anafanya kazi zangu za, za wanamitindo nchini Marekani, lakini pia anafanya kazi zangu za kujitolea zaidi A dunia nzima na hasa hasa Afrika nzima, na sasa hivi niko nyumbani Tanzania. Tunazungumza maswala mbalimbali ya maendeleo ya kijamii. Pia umejikita katika maswala haya ya afya. Mm -hmm. unalihusisha vipi na maendeleo katika jamii? Afya ndo utajiri wetu ambao sisi tuendelee kuangalia kwa, kwa undani zaidi na kuupa kipaumbele, sisi kama wanajamii na sisi kama binadamu. Afya ni muhimu sana kwa kila kitu ambacho tunafanya hapa duniani. Mambo mbalimbali unafanya kampeni kuhamasisha jamii watu wapime afya zao watambue wako kwenye mstakabali gani? mrejesho ukoje kwa haya unayoyafanya? Ilikuwa ngumu, kwa sababu unajua mila na desturi zetu za hasa sisi wa Tanzania, hatuna hii tabia au utamaduni wa kujipima pima, tunategemea mpaka umwe malaria, mpaka mtu uanze kutapika, ndio sasa ha niende. Hii ni kwanza, unaanza kule kule nyumbani, unasema ah, kwa sababu unajua nafikiri mimi na malaria na dalili za kuumwa siyo kichwa, ndio uende hospitali. Hata saa ingine unaanza kwenda hospitali mpaka upimu naambiwa na, na malaria. Mwingine hatumii dawa mpaka ambie malaria yake imefika tatu nne tano, kuumia kabisa, kwamba hali yangu mi jamani mbaya. Ndio hapo watu tunakunywa dawa, unalala kitandani, ambapo kazi zako za umuhimu kabisa huwezi kufanya. Afya yako wewe kama haiko kwenye hali nzuri, hakuna chochote ambacho unaweza kufanya. Afya ni uhai. Kuna baadhi ya watu wanaficha maradhi mm. hili nalo lina athari gani kwa maendeleo ya uchumi? Huwezi kuendelea katika maisha yako kwa sababu kuna kazi uwezi kwenda kazini. Kwa mfano umeajiliwa kazi ya kwenda uh, unatakiwa ende kwa mwezi kila siku asubuhi. Kama una tatizo unajificha, unajifichaficha kila siku, kuna siku uwezi kabisa kwenda kazini. Kwa hiyo upande wewe wa ajira pia unaweza ukadorola. Ukidorola upande wako wa ajira, ina maana upande wa maisha yako wa kila siku, your lifestyle haitakuwa ya, ya kawaida. Kipi wewe kimekupa ujasiri mpaka kuweza kufichua maradhi ambayo yanakukabili, matatizo kadha wa kadha katika mfumo wako wa uzazi? Mwaka elfu mbili na kumi na nne nilivyofanyiwa surgery ya kumi na mbili, yaani nilifikiria kwa ukaribu sana, nikasema Mungu wangu, kama familia, mimi nimetoka kwenye familia ya kimaskini sana, kwa hiyo nikawa naifikiria kwamba, kwa hiyo nikilifahamu ile tatizo wakati ule, sina chochote, familia yangu ingekuwaje? kwa hiyo nimefikiria sana kuwafikiria wazazi ambao wana mtoto kama mimi, mwanamke ambaye yuko kama mimi, ambaye labda ameshaolewa, msichana tu wa kawaida ambaye hana kazi ya maana, awe na tatizo kama la kwangu, tatizo ile la endometriosis atafanya nini? Kwa hizi cycle zitaendelea na kuendelea na kuendelea. Lini nitaliongelea niweze kusaidia wanawake wenzangu popote pale walipo duniani, Afrika na nyumbani Nia ya yangu ni kuwa kum, kum, kumponya mtu katika maisha yake, kwa sababu so, mimi ndoto zangu nyingi hazijatimizika kutokana na hili tatizo. Kwa hiyo nikafikiria, nikimponya mtoto mmoja wa kitanzania atimize ndoto zake kama mwanamke wa kawaida, kuanza kufahamu hili tatizo katika umri mdogo, that will be my legacy. Kwa hiyo likifahamika mapema lina tiba yake, halina tiba lakini haitafikia nilipofikia mimi nilitambuliwa hii tatizo tayari liko stage 4 ile chronic kabisa, kwa hiyo ukifahamu mapema unaweza, kuna njia ku, ya ku treat kuliko mimi. Ilikuwa nimefahamika nikiwa na miaka 26, miaka 13 baadaye baada ya kupata hizi zangu katika umri wa miaka 13. Na pia nimejikubali at some point. Kwa maisha yako wewe kama mwanadamu lazima ufahamu mchango wako ulionao katika familia yako na katika jamii nzima so mimi kwenye familia ni dada, lakini mii kwenye familia sahivi naonekana kama baba. Una mimu, wadogo wangapi? na wadogo watatu wa na dadaangu pia na mama wangu, lakini mimi kwenye familia inaonekana kama ndo nguzo. Sa hiyo nguzo uwezi ukaiteteresha tu wewe, nguzo lazima usimame nguzo. Shukrani, Milene Magese. Natumai kila mmoja anatambua kwamba sasa inabidi achukue hatua ya kuweza kupima na kufahamu mstakabali wa afya yake. Kwani maendeleo na afya ni vitu ambavyo vinakwenda pamoja wakati wote. Jina langu ni Rahabu Fredi VOA na sasa basi, mwenzangu Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Chama cha upinzani cha Ghana cha National Democratic NDP kimemchagua mke wa rais wa zamani mama Nana Konadu Agyeman Rawlings kuwa mgombea wake wa urais katika mkutano mkuu wa chama hicho uliofanyika jijini Accra. Mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA John Brennan amesema hakuna uthibitisho unaoonyesha kwamba Saudi Arabia ilikuwa ikisaidia kundi la Al-Qaida kwa mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 jijini New York na Washington. Mamia ya wafanyakazi kote duniani walifanya matembezi ya maandamano kuadhimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi duniani ambayo huadhimishwa kila tarehe mosi ya mwezi wa tano. Waandamanaji wanaoongozwa na kiongozi wa kidini wa kishia Muktada Al Sadri walikusanyika mbele ya jengo la bunge nchini Iraq kabla ya kuelekea katika eneo linalojulikana kama kwa shamra shamra za maandamano mjini Bagdad. Rusia hapo jana hapa jana Rusia hapo jana ilisema kwamba mazungumzo yanaendelea kusimamisha mashambulizi katika ngome kuu ya waasi nchini Siria ya Alepo na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri, VOA Express, baadaye hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi nilikuwa ni mimi Meri Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa. Hapa studio niko na mwenzangu Idli Gongo, na kwa pamoja tunasema kwaherini tukiwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.