Hivi sasa ni saa mbili usiku. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Idadi ya watu waliopoteza maisha yao kutokana na kuporomoka kwa jengo katika mtaa wa Huruma mjini Nairobi, Kenya, imeongezeka na kufikia ishirini na moja, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, watu 135 wameokolewa kutoka vifusi vya jengo hilo lenye ghorofa 6 Jengo hilo liliporomoka siku ya Ijumaa kufuatia mvua kubwa iliyosababisha uharibifu wa mali na kufurika kwa watu kutoka makwao katika mitaa kadhaa mjini Nairobi. Mamlaka zimenukuliwa zikisema kwamba juhudi za uokozi zimekuwa zikiendelea pole pole kwa sababu si rahisi kulifikia jengo hilo kwa sababu lipo karibu na mto, hali ambayo imekuwa ikiwazuia waokoaji kupeleka matingatinga na vifaa vingine ili kuendelea na zoezi hilo. Serikali imewataka watu wanaoishi kwenye nyumba zilizo karibu na jengo hilo kuondoka na kutoa tahadhari kwamba wako kwenye hatari kufuatia mvua kubwa ilionyesha katika eneo hilo. Haya yamejiri huku idara ya utafiti wa hali ya hewa nchini Kenya ikisema kwamba mvua kubwa zinazoonyesha katika maeneo mengi nchini humo huenda zikaendelea kwa muda Majadiliano ya kisiasa ya kusuluhisha mzozo wa Burundi yaliyokuwa yafanyike nchini Tanzania hii leo kuanzia Mei mbili hadi tano mjini Arusha chini ya usimamizi wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa yameahirishwa mpaka mwishoni mwa mwezi Mei ili kuwawezesha wadau wote kushiriki. Kwa mujibu wa Radio France International, ucheleweshaji huo utawaruhusu wahusika wote kufanya maandalizi muhimu kwa ajili ya mashauriano hayo. Wakati huo huo, maafisa nchini Burundi walikataa kame za moja na wapinzani walio uhamishoni wa Sinared ambao wanawashutumu kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi yaliyoshindikana mwezi Mei mwaka 2015. Wanachama watano tu wa upinzani walialikwa kwenye mazungumzo hayo ilipofika Aprili 29. Kiongozi wa Sinared Jean Minani alimwandikia rais mstaafu Benjamin Mkapa Aprili 28 akimwambia kwamba ushirika wa muungano hautakwenda Arusha ikiwa kundi la Sinared halitaalikwa kama kikundi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOFM mjini Bujumbura, Burundi. Sudan imesisitiza leo Jumaatatu kwamba ina haki za kiutawala kumiliki maeneo mawili ya mipaka ambayo umiliki wake umekuwa na ugomvi wa muda mrefu kati ya Cairo na Khartum. Kwa kawaida Sudan imekuwa ikilalamika dhidi ya utawala wa Misri huko Halayeb na Shalatin karibu na bahari ya Sham, ikieleza kwamba ni sehemu ya ardhi yake tangu muda mfupi baada ya kunyakua uhuru Samia, tangu mwezi Aprili Khartum imeongeza madai yake ardhi hiyo baada ya Misri kuhamisha mamlaka ya visiwa viwili kwenye bahari ya Sham kwa Saudi Arabia, katika hatua ambayo imesababisha malalamiko na maandamano mitaani mjini Cairo. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ibrahim Ghandur, aliliambia bunge la nchi hiyo hii leo kwamba hawatakubali uhuru wake wa mamlaka wa eneo la Halayeb kuchukuliwa. Anasema wamechukua hatua za kisiasa na kisheria ili kulinda haki zao katika ardhi ya Halayeb. Gandura alisema Khartoum pia inajaribu kupata nakala ya makubaliano kati ya Kairo na Riyadh juu ya mabadilishano hayo ya visiwa hivyo viwili katika ujia wa Tirani. Mgombea urais kwa nafasi kwa kupitia chama cha Republican Donald Trump anasema Marekani haiwezi kuendelea kukubali China kubaka nchi yetu, wakati wa kampeni yake, akiahidi kupanga upya mahusiano ya Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kwa undani inafuata. Wapendwa wasikilizaji, sa ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, na wewe mtazamaji kwenye Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida, yaani Kwa Undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Leo tunazungumza za hapa studio kuhusu swala la Burundi na kuporomoka kwa jengo huko Nairobi. Hapa studio tuko pamoja na Sande Shomari, Harrison Kamau, BMJ Muridhi, na kwenye simu kwa hivi sasa tuko pamoja na Pancras Chimpai, msemaji wa muungano wa karibu vyama ishirini vya upinzani Burundi Sinored, na pamoja na mshauri na msemaji wa serikali wa Burundi Willy Nyamwite. Karibuni. Nam, kwa undani leo. Basi tunaanza na juhudi za kupatikana amani huko Burundi, ambapo kama tulivyosikia kwenye taarifa ya habari, mazungumzo yaliyopangwa kuanza leo huko Arusha yameahirishwa hadi baadaye, serikali kusema awali kwamba haikushauriwa juu ya mazungumzo hayo. Basi tuko na Wili Nyemwite moja kwa moja huko kutoka Bujumbura. Wili, karibu katika kwa undani. Nashukuru sana kunikaribisha na salimia wa watu wote wanaofuata Sauti ya Amerika. Amerika sasa hivi. Naam, kama tulivyosikia awali katika matangazo yetu kwamba mazungumzo yameahirishwa. Nini hasa hivi sasa msimamo wa serikali wa Bujumbura kuelekea mazungumzo? Tunajua kwamba Rais wa zamani wa Tanzania Mkapa amesema kunabidi pawepo na mashauriano zaidi. Ni mashauriano gani yanahitajika? <coughs> Najua uh, msuluhishi ya binafsi Uh, alisema kwamba uh, kuna mazungumzo, baadhi ya mazungumzo yanahitajika kabla ya Warundi kuwa pamoja hapo Arusha. Mnajua kama hapa Burundi, uh, kuna dialogue, inter-Burundian dialogue, na ilikuwa sasa tuwe na uh, tupate, tujipatie nafasi ya kwenda nje kuzungumza na wengine Warundi wenye kuwa nje. Sasa ye mwenyewe aliamua kuahirisha akasema kwamba anasubiri, sababu kuna baadhi ya mazungumzo yalikuwa bado hayajakuwepo na hivi sasa tunasubiri. Kwa hivyo unasema kwamba sio serikali ya Burundi ndo iliomba kuahirishwa, lakini ni mpatanishi mwenyewe, e, mta, mpatanishi mwenyewe. Sababu unajua hata serikali ya Burundi sisi tulikuwa tulionyesha kwamba uh, inaonekana tarehe hiyo ilikuja uh, ghafla na kulikuwa bado Uh, hatu, tulikuwa hatujaonana vizuri tuweze ku, kuelewana ni nani atashiriki na tutazungumza nini na tutaanza lini. Sasa tukaona tarehe na kuja hivyo tu, kisha na mwaliko wa serikali ya Burundi kakuja nyuma sana. Kulikuwa kuna baki kama siku tano tu, ili tarehe mbili Mei ifike, tukasema kwamba inaonekana Uh, wataharishaji walifanya wali kwa haraka bila uh, kukaa na kuji, uh, kutafikiri vizuri ni nani ataalikwa na vitakuwa vipi. Na umesema hapo mwanzo kwamba kuna mazungumzo yanaendelea ndani ya Burundi, mnazungumza na nani? Maanake makundi yako yale yamekwenda uhamishoni na kuna yale ambayo hayajijitokeza. Sasa mnafanyaje mazungumzo yenu peke yenu huko Burundi? Mi naweza kumona, hamupati picha nzuri ya hali jisi ilivyo hapa Burundi. Kuna uh, baadhi ya Warundi waliokimbia nchi kweli, lakini si kusema kwamba ni hao tu wenye wenye kuwa Ubelgiji au Rwanda. Mjue kwamba Warundi wenye walikimbia nchi walianza uh, tangu um, 60, 65 sasa ikiwa Warundi walienda sabini na mbili, wengine wakaenda 88 wengine wakaenda 93 inaonekana kwamba Warundi wenye kuwa nje kweli ni wengi. Sasa tukihitaji mazungumzo na hao watu wote, tunahitaji muda mrefu. Lakini sasa kuna milioni uh, karibu kumi za Warundi wenye kuwa hapa nchini, na wao wanapaswa kushiriki uh, mazungumzo. Sasa tunapaswa kuwa na mazungumzo hapa ndani ya Burundi, kisha na mazungumzo nje sasa tulianza hapa hapa ndani na warundi wanafuatilia kutokea mikoa mbalimbali mbali, madini mbalimbali vyama mbali, mbalimbali wote wanashiriki. Naam, asante sana. Kwanza kabla hapo tumwalike uh, Chimpai Pancras. Chimpai akiwa Bruxelles uh, Chimpai, umesikia uh, willi akizungumza swala hilo, nyinyi upinzani vilevile mmemwandikia vile mpatanishi um, kutaka kualikwa. Nini msimamo wenu, na mmekutana juzi tu mmechagua ofisi yenu, unaweza kutueleza zaidi? Kwa kweli tumemshukuru mheshimiwa Rais mstaafu Mkapa kwa kuwa ameahirisha kikao hicho, kwa kuwa sisiare si, kama pande la upinzani tulikuwa hatujapewa mahariko. Wote ni kusema kwamba msuruhishi amechukua hatua nzuri sana, na tayari siku zijazo, uh, kuna wakilishi maalum wa Senared, ambayo watakaa ana kwa ana na msuruhishi ili wajadiliane ni kitu gani kitaendelea, ni lini. Eh, kikao kingine kitatayarishwa kita hapo. Tumemshukuru na tunaimani kwamba huenda mkutano ujazo mwisho mwisho, baada ya wiki mbili, mkutano huyo utazaa matunda kwa kuwa Senared itakuwa moja ya wakilishi ambao watashiriki kwenye kikao hicho. Asante yes, sana na bwana Chimpae. Nami naomba niulize swali hapa nilipeke kwa bwana Nyamitwe. Ee, hebu tueleze tu kwa kifupi, ikiwa umezungumza kwamba kuna mazungumzo yanaendelea, lakini mtaweza kukaa na kuzungumza meza moja. Swali inaotaka kujua ni kwamba kumekuwa na mazungumzo kuhusu wale wa upande wa upinzani CNARED ambao walikuwa uhamishoni na wanashutumiwa kuhusika na jaribio la mapinduzi kwamba hawaruhusiwi kushiriki kwenye haya mazungumzo kwa, kwa kwa- mujibu wa maafisa wa serikali unaweza ukatufanulia kuhusu hilo? Naomba bwana Nyamiti atujibu hilo swali. Cha kujua ni cha muhimu cha kujua ni kwamba uh, si uh, si kundi linayokubaliwa na sheria hapa Burundi Uh, na hao mnawaza kwamba ni wapinzani wakali? Sio wapinzani wakali, sababu wapinzani kweli wa serikali ya wa Burundi wako hapa nchini, na ukitizama ni matokeo gani uh, tulipata wakati wa, wa uchaguzi utakuta Uh, baadhi ya watu wenye kuwa katika tengenezo hilo la Sinared walipata 0%. Sasa mtu uh, hana hata hawezi kupata hata kura hapa Burundi, anasema ni mpinzani wa namna gani? Wapinzani kweli wako hapa Burundi, na hawa wapinzani wanashiriki katika mazungumzo yanayoendelea hapa Burundi, na wao sasa wakiwa wanataka kuingia katika mazungumzo hayo hawatakuja kama sina red, sababu sina red haifahamiki, haifa, haifa kwa, kwa, kwa, kwa kisheria hapa Burundi, na wakiwa ni viongozi mbalimbali mbali wa vyama fulani, kama Nyangoma ni kiongozi wa CNDB, kama Minani ni kiongozi wa chama kingine, na hao wa Pankrasi wako katika vyama vingine. Sasa hao wanaweza kashiriki mazungumzo hayo, lakini hawezi kuja kamwe kama sina red, sababu sina red iko kinyume na sheria ya Burundi. Pankrasi, utajibuje swala hilo? Mnaambua hamwezi kushiriki kama sina red? kwa kweli ni, ni sikitiko kubwa sana kuona hakuna heshima, hakuna adabu ya wazee hapa. Ningependa kukumbusha kwamba baadhi ya watu ambayo wanaunda senared, kuna vinara vya siasa ambaye Mkuruziza mwenyewe akikaa pembeni ya vinara hivyo hawezi kusema kwamba hao watu ni zero. Tuna marais wastaafu, tuna waliokuwa maspika, tuna viongozi wa vyama mbalimbali. Huwezi kusema kwamba hao watu ni zero. Hiyo ni ukosefu wa heshima na adabu, na hiyo kwa mila na desturi ya Warundi au ya wananchi wa kanda ya maziwa makuu kuheshimia wazee ni mmoja katika kitu kubwa sana kwenye mila na desturi ya wananchi hao, na hapo ni sikitiko kubwa sana kuona uh, Nyamitwe anatoa matamko kama hayo. Asante sana. Ningependa kukumbusha kwamba ningependa kukumbusha kwamba ambayo inatawala leo hapo juzi ilikuwa inaitwa ni kundi la ugaidi, lakini imeshiriki kwenye meza ya majadiliano na ikaregea nyumbani. Pakiwa mgogoro kati ya wananchi, jibu la mgogoro huyo ni lazima watu ambayo wanagombana waketi kwenye meza ya majadiliano. Ukisema kama kuna mazungumzo ndani ya nchi, je, mazungumzo kati ya jamaa na marafiki ataleta matunda gani? Asanti sana, asanti sana. Tunao kwa kweli asanti sana bwana Chimpai. Naweza na... ya majadiliano haianzi leo, ilianza hata jana, ilikuwepo na tulikuwa huko Arusha, tukaenda Afrika ya Kusini, watu wakajadiliana na tukapata majibu Yes. Kujadiliana Tuta... na wananchi kujadiliana na senator, sijui kama anatusikia Chimpai. Chimpai, ndio tumepata, uh, tumepata jinsi ambavyo unajaribu kuelezea, labda labda nyamito tu kwa kifupi. Umesikia anavyosema huyu ndugu, anasema kwamba wao pia ni, ni warundi kama wengine uh, Je, labda utasemaje kuhusu swala hilo ni uh, kwa kwa kifupi kwa kifupi si kukosea adabu kuambisha ukweli. Kuambia ukweli si kukosea adabu. Vigogo katika siasa, unaona, wakati wa uchaguzi. Sasa mtu anaenda katika uchaguzi anapata 0% au, au anapata moja, wengine akipata 80% au 60%. Sasa tunasema wao nani ki vigogo, nani atasema kwamba ana, anakubaliwa na wa, wananchi wa, sasa hawa wote wamejikusanya katika sina red na hizo 0% zao. Sasa wanabaki na 0% hawezi kama kusema kwamba ni watu wenye kuwa wa zamani sana katika siasa. Utakuwa wazamani ndiyo, lakini kuna new generation wengine, wanakuja wanakuja karia ka, kabisa na, na na sela nzuri, na wananchi wanawakubali na wanachagua. Bwana Nyamitwe, kuna madai kwamba kama serikali kabisa ingekuwa na nia ya mazungumzo ya amani ya ya basi, wangekuwa ndio wa kwanza kuwa kwenye mkutano kama ni kule Arusha wawe wakikataa mambo ya Sina Red wakiwa kwenye mkutano tayari. Sasa wale Sina Red inaonekana kama serikali ndio inatoa nafasi kwao kuonekana kama wale wana nia ya mazungumzo lakini serikali haitaki manake haijitokezi kwenye mikutano. Kumbuka kwamba haya ni u, u, u sasa ni mkutano wa pili ambao mazungumzo yanakwama, kulikuwa na ule mwingine ulisimamiwa na Rais Museveni. Sasa mbona serikali sijiwe isiwe kwa mstari wa kwanza? Kualika wale wengine na kusema hawa hatuwataki na hawa tunawataka wakiwa tayari kwenye kikao cha, cha, cha mazungumzo. Ikiwa munafata siasa ya Burundi, mukumbuke kwamba wakati wa uchaguzi wa elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi ilionekana kwamba wenye walikosea walikuja tena kusema kwamba wanataka ma ma mazungumzo. Tunapaswa kujua kwamba mwananchi ndo anapaswa kuchagua, akienda katika uchaguzi akisha decide, hakuna mtu mwingine atakuja kusema kwamba anataka kunegotiate. Tutanegotiate nini? Tazungumza nini? serikali ii linaweka mbele mazungumzo lakini mazungumzo ya kuweza kug kugawanya uh, fasi, kukupata nafasi katika serikari, kupata nafasi katika serikali, kupata nafasi katika senate Uh, au parliament inaonekana kwamba hiyo haiwezekani, na hiyo sasa ndio wanaohitaji hao, ndio maana wanasema wanaweka mbele uh, mazungumzo sababu wanaogopa kwenda katika uchaguzi. Naam, Nyamwita, lakini swala linakuja hapa kwamba ugomvi wa hivi sasa unatokana na lile swala kwamba rais Nkurunziza anagombea mhula watatu, na hapo pametoka ugomvi. Sasa kuna watu wa kimataifa wanataka kuleta suluhisho, watu wanakufa huko Burundi. Kuna tatizo kwamba nani anakufa nani asiokufa, nani an nani asiohusika na so, swala ni kwamba kwa nini warundi wasikutane wote kwa pamoja, kama walivyokutana Arusha baada ya ghasia za miaka mingi, kuleta suluhisho bila kutengua kati ya vijana na watu wa zamani. Kumbushane kwamba hiyo ilikuwa ni debate, kusema kwamba ni muhura watatu, ilikuwa ni opinion ya watu wa moja. Sasa kulikuwa kikundi kingine asema ni muhura wa pili, Nkurunziza akiwa amechaguliwa na wananchi directly. Sasa wakati kuko debate kuko sasa constitution katiba ya Burundi inatuonyesha ni mwenendo gani tunapaswa kukamata. Si mwenendo wa kwenda kuchoma watu, si mwenendo wa kwenda kuua watu, si mwenendo wa kubomoa wa nyumba. Inaonekana kwamba kuna watu wanasiasa wamoja walianza sasa kukamata mwenendo mwingine ukuonyesha kwamba ni, ma ni maovu kutendea maovu wananchi. Tukumbushane pia kwamba hii kusema kwamba ni muhula wa tatu ilikuwa ni kama pretext, ilikuwa ni pretext sababu ku kukana kuwakataa Matukio ya uchaguzi ilian, ilianza 2010, wakati wa uchaguzi, wakati wa moja walikuja kuona kwamba hawakuchaguliwa wakaanza kuchoma manyumba wakaanza kuua watu walio watu kuzidi wanaozidi wana uh, mia. Lakini sasa watangazaji wa habari wanaweza kwamba michafuko ilianza hii April uh, 2015, lakini michafuko ilianza uh, kabla ya wakati huo, kwa sababu kulikuwa hata uh, uh, majambazi wali, wali, wali, wali Ivamia ya Chibitoke ilikuwa mwezi wa kwanza eh, 2015 na. No. Uh, kulikuwa na na mengine maovu ya, ya litendewa ma, wananchi tangu 2010 na 2011. Sasa inaonekana kwamba hiyo kusema kwamba ilikuwa ni muhula wa tatu kama pretext pamoja na, pa pa pa na, pa na hayo pamoja pamoja na na hayo pa, pa na hayo, Bwana Nyamitwe, labda uh, bwana Shakuru hapa alikuwa anajaribu kukuuliza kwa nini basi pamoja na hayo yote, kwa nini uh, watu wote wasikutane wakakubaliana? Maanake hujajibu swali. kukubaliana, hilo kukubaliana ndio wanaoua watu wana Uh, tutulishe waona sababu kuna baadhi ya vijana walikuwa huko Rwanda wakarudi uh, hapa Burundi wakapewa silaha wakaanza kuwa watu na kutupa uh, kuwatupa barabarani. Hao sasa hivi walianza kusema ukweli, wakasema ni wana ni waliwatuma kufanya hivyo. Sasa tuseme kwamba kila mara kutakuwa uchaguzi Burundi, wenye walishindwa watakuwa wanakamata silaha, wakishakamata silaha na, watakuwa wanaitwa katika meza ya mazungumzo. Naam, asante sana. Tunapaswa kukubali demokrasi. Na a... kukubali demokrasi, tuheshimu matokeo ya uchaguzi. Asante sana, Willy Nyamwite, bila shaka. Chimpai ningependa kukupa sekunde thelathini tu kumaliza, utoe swala lako mwisho, maanake muda unakwenda mbio. Unasemaje kwa ufupi? Kwa ufupi, swala ni hili. Je, hali nyumbani Burundi ni shwali? Asante sana. Kama kama, kama hali si shwali ni lazima tuketi kwenye meza ya majadiliano. Na meza ya majadiliano ni watu ambaye wanapinga muhula watatu na kundi ambalo linasapoti muhula watatu, ambayo huleta ugomvi, huleta machafuko nchini. Asante sana Pancras Chimpai kwa maelezo hayo. Na Wili Nyamwite bila shaka, ni mazungumzo mazuri sana. Tutaendelea kuzungumza wakati mwingine. Asanteni. namwapanda skizaji, baada ya burundi kwa undani hivi sasa, tunakuja huko Nairobi ambako kama tunavyojua kulikuwa na ghorofa sita iliyoporomoka katika mtaa wa Huruma na watu karibu ishirini na moja inasemekana wameuawa. Basi katika mazungumzo yetu kwa undani hapa, tuko pamoja na Patrick Ocheng na Moses ambao Moses Nyakingoro ambaye yuko katika wizara ya ardhi nyumba na mipango. Karibuni katika maelezo haya. Kwanza kabisa, kwako wewe Moses, hali imefikia wapi hivi sasa katika kutafuta watu waliopotea au waliofunikwa katika vifusi? Asante sana. Hali ya uokozi inaendelea, e, majeruhi wangali wanatafutwa Kazi hii ni, ni kazi ya polepole kwa sababu wale wanafanya hiyo kazi ya kuokoa wale wa, waliathiriwa lazima ifanye kwa utaratibu kwa polepole, ili kama mtu yuko ndani asiumizwe zaidi. Ni kazi ya polepole, tunaona itaendelea kama siku mbili tatu, lakini kufikia leo leo, kwa wakati wa jioni, wale walikuwa wanaokoa watu walikuwa wame tayari wametoa miili ishirini na moja na watu kadhaa walijeruhiwa. Kuna wengine ambao hawachajulikana mahali wako, kwa hivyo juhudi zinaendelea za kuokoa. Ni jambo yes, la kutitisha sana kutokea jambo kama hili ambalo alistahili kufanyika katika nchi kama yetu. O, okay bwana hmm, Nyakiongora, Bwana Moses Asanti sana kwa kutudokezea hao. Lakini ningekuuliza wewe, ninajua kwamba ni afisa ambaye yuko kwenye wizara husika, wizara ya nyumba, mipango uh, hata mipango ya miji, mbona inafikia kwamba mipango inadorora kule mijini hadi kiwango cha nyumba kutengenezwa katika eneo ambalo halifai, ilhali tu serikali inaangalia kila wakati hata majengo yakijengwa? Yeah, hiyo hali ni mbaya sana, katika upande wetu tunajiita national government ndio sababu tumefanya kundi ambalo ninaongoza wakati huu, kundi ambalo linakagua manyumba yote ambayo, ambayo yamejengwa kiholelaholela, tukague kama yako timamu ama majumba ambayo yanaweza poromoka wakati wowote. Kwa hivyo kikosi changu kinafanya uchunguzi wa nyumba zote, zaidi zile za watu kuishi, nyumba za ghorofa tatu na kwenda juu, kwa sababu zile zimeathirika, si zaidi mwaka uliopita na mwaka huu, ni nyumba ambazo ziko na ghorofa kuanzia nne mpaka saba. Na tumepata katika uchunguzi wetu, ni watu ambao wako na tamaa. Tamaa ndio inafanya watu kufanya kazi haraka haraka haraka, okay, kiholela holela, na hiyo kwa sababu ya haraka, haraka, na hiyo tamaa ya pesa kwa wafuatili mipango ya ujenzi. lakini Moses, yeah. Eh, Moses eh, nitakukatiza hapo kwa sababu kuna wengi ambao wanauliza, manake si mara ya kwanza majengo yanaporomoka, na wewe umekiri kabisa kwamba hawafuati, lakini kama hili ambalo limeporomoka sasa hivi ni kama kwamba hamkujua yeah. Eh, ah, jiji halikujua kwamba kuna jengo kama hilo, manake wanaonekana watu hupata wana- wanalia wakati tu jambo limetokea, lakini inakuwa kwamba ni kama desturi tu. Haikujulikana hilo jengo, ni yale machengo yamechengwa ya tunasema, yanachengwa ya ya, sijui kwa Kiswahili tunaita namna gani, lakini yasiyo halali, majengo yasiyo halali kiolela, eh? ya ya. Ya kiorerahorera Wakati huu vile tunaongea, watu wameenda wame kuandikisha statement katika polisi. Kuna watu ambao wanasimamia pande hizo, kwa sababu hakuna kitu kidogo hata, hata ufa ama ama hata gate peke yake, mlango ilo unge wainje unaweza guzwa kabla ya mutu wa serikali ya Nairobi county government ama county government kujua. E, no, lakini nikuwa nakuuliza manake ni lazima kuwe na uwajibikaji sasa. Ni nani ambaye anaweza kuelekezewa kidole cha lawama? Manake sasa hivi waziri wa afya Dr. Cleopas Mailo amesema kwamba serikali italipa gharama ya matibabu, lakini kuna wale wanauliza, uh, itafika hapo tu alafu kesho tutasikia kwamba kuna jengo lingine limeporomoka. Kwa hivyo nauliza, je, jiji lenyewe aliwezi kusema kwamba linawajibika? Hatuwezi sema hakuna jengo linaweza poromoka, kwa sababu Nairobi iko na majengo mabaya karibu maelfu na maelfu. Kufikia wakati huu, huruma peke yake, mahali hili jengo liliporomoka, tuko na majengo zaidi ya hamsini ambayo tuko tuko na wasiwasi nao. Itu, tumeamua kama serikali kuu, yale majengo ambayo tumeona sio mazuri sana, ambayo yanaweza poromoka kitu cha kwanza ni kuhamisha wale watu. Naam, kabla wale kuja, wale kabla kumaliza ya kumaliza, maanake muda unamalizika. Pe Patrick Ochengo, unasemaje juu ya swala hili lote kwa ujumla? Kimaoni yangu kwa ujumla, nadhani bado kuna jengo nyingi ambazo zitaporomoka na sioni kama serikali kuu ama serikali ya kaunti wanao mipango kabambe ya kudhibiti shida hii na taasisi ambazo zinashughulikia mipango ya ujenzi wa nyumba kwa hivi sasa, nadhani taasisi hizi ni nyingi na taratibu hazibainiki wazi. Ukitaka kujenga nyumba, unapata taratibu gani? Kwa hivyo kila taasisi itakupa uh, masharti yake, na wajenzi wengi wanakwepa masharti haya kwa sababu wakiangalia gharama ambao wanahitajika kulipa ili wajenge, ujen, wanapata kuwa ni sustent kubwa na labda ni fedha hizi wangetumiwa kwa smiti kwa so, hivyo wajenzi wengi wanaenda direct wanajenga bila kupata maagizo na kanuni za sheria. Asante sana Patrick Ocheng kwa maelezo hayo. Bahati mbaya muda ni mchache, tutazungumza zaidi swala hili katika siku zinazokuja. Wapendwa wasikilizaji, ilikuwa ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud nilikuwa nikishirikiana na BMJ Muridhi, Harison Kamau, Sandy Shomari na mkamiti Kibayasi akishika simu na Dwayne Collins. Kwa aherini.