Kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Jumanne tarehe tatu mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na sita. E, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo tutakuletea hoja kwa hoja, ambapo tunaangazia ukosefu wa ajira nchini Kenya. Je, wananchi wanasemaje? Kama mimi nilitoka kwetu mnyumbani, nikanjaba Mombasa, nimekadhiri hii asi bila kazi, lakini pindi yangu ndi imefanya nikapata kazi saa hii. Kwa kwa kwa hivyo vile, nilikuwa naenda kulala kwa jirani, silali kwa jirani, nalala kwa nyumba yao ni hoja kwa hoja, kama tutakavyokuletea hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express utasikia wanahabari huko Kenya waendelea kupinga hatua wa zozote za kuwazuia kutekeleza kazi zao, huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya uhuru wa habari na wanahabari ama anaweza piga wakubwa wako, waambie huyu, uh, mwandishi mimi namjua, eh, stori anafanya, anataka kunipiga mimi. So unapata ile zile mastori zinatoka, sio ile strong e. Basi hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia hii leo, msikilizaji, ambayo yatakujia muda mfupi ujao, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia eh, zikisomwa kwako hapa na Mkamiti Kibayasi. Wafanyakazi wa uokozi huko Nairobi, Kenya wamemwokoa mtoto wa kike mwenye umri wa mwaka mmoja kutoka kwenye kifusi cha jengo ambalo lilianguka siku ya Ijumaa na kuua watu wasiopungua wa ishirini na mmoja. Shirika la Msalaba Mwekundu Kenya liliripoti kwamba uokozi wa mapema leo Jumanne likisema mtoto huyo wa kike amepelekwa kwenye hospitali moja mjini humo akiwa amepungukiwa sana maji mwilini, lakini hakuwa na dalili ya majeraha ya kimwili. Waokozi wamesema kuna matumaini madogo ya kumpata mtu yeyote akiwa hai katika mabaki hayo ya jengo katika kitongoji cha Huruma, lakini kugunduliwa kwa mtoto huyo kumezusha matumaini kwa wale wanaosubiri kusikia habari kuhusu wapendwa wao ambao bado hawajulikani walipo watu 135 watan wameokolewa kutoka jengo hilo makazi ya ghorofa sita lililoanguka huku darzeni wakiwa bado hawajulikani walipo siku tano baada ya kuanguka jengo hilo kufuatia mvua kubwa zinazoonyesha nchini humo. Makamu rais wa Nigeria anasema serikali yake iliyopita iliiba kiasi cha dola bilioni 15 fedha za umma kupitia mikataba ya kilaghai ya silaha. Makamu rais Yemi Osinbajo alisema leo Jumanne kwamba fedha hizo zilipotea kupitia vitendo vya rushwa katika matumizi ya vifaa vya usalama wakati wa utawala wa rais wa zamani Goodluck Jonathan. Rais aliyeko sasa madarakani, Muhammadu Buhari, aliyeshinda uchaguzi wa mwaka uliopita, aliahidi kukabiliana na matatizo sugu ya rushwa. Buhari anasema wizi wakati wa utawala wa Jonathan umeiacha mifuko ya serikali ikiwa haina fedha kabisa. Tangu achukue madaraka mwezi Mei mwaka jana, maafisa kadhaa wa zamani wamekamatwa kwa mashtaka ya rushwa, akiwemo mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Sambo Dusuki. Maharamia wa Afrika Magharibi wamegeuka kuwa wateka nyara wakati majeshi ya majini ya kieneo yakiongeza juhudi za kujibu uhalifu wao. Ripoti kutoka kundi linalopinga uharamia limesema leo Jumanne, ghuba ya Guinea imekuwa eneo hatari sana la maji duniani huku maharamia wakifanya mashambulizi 54 katika maji yake mwaka jana na kusababisha zaidi ya dola milioni mia saba za uharibifu wa uchumi, kwa mujibu wa ripoti kutoka Oceans Beyond Piracy yenye makao yake Marekani. Maharamia hao inaonekana wanabadilisha mbinu, wakati majeshi ya majini yamekuwa mazuri katika juhudi za kuwakamata unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakati waandishi wa habari na wanahabari wa haki za vyombo vya habari wanapokutana huko Helsinki kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hii leo, kutaonekana kutokuwepo kwa mwandishi wa habari Khadija Ismailova, ambaye hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka saba na nusu nchini Azerbaijan kutokana na kazi yake ya kuripoti kuhusu rushwa serikalini. Kamati ya Kuwalinda Waandishi wa Habari, CPJ, inasema waandishi wa habari wapatao mia mbili kama Khadija hivi sasa wapo jela duniani kote. Maelfu ya mahujaji walikusanyika kaskazini mwa Baghdad leo Jumanne kwa sherehe za kidini za washia kuadhimisha karne ya nane ya Imam Musa al-Khadim licha ya kitisho cha shambulizi kufuatia mabomu mawili ya wanajihadi wiki hii Waandamanaji ambao walivamia eneo la kimataifa siku ya Jumamosi kwa kiasi kikubwa walisitisha maandamano yao na kwenda kusherekea siku ya Jumatatu. Licha ya kuongeza hatua za usalama, ikiwemo vizuizi kwenye barabara kuu kuwalinda mahujaji, wasuni wenye msimamo mkali wameweza kufanya mashambulizi, ikiwemo bomu la kwenye gari hapo jana Jumatatu, ambalo liliua mahujaji kumi na wanane. Vituo vya kupiga kura vimefunguliwa leo katika jimbo la Indiana, mahala ambapo mgombea urais wa Republican anayeongoza Donald Trump anakabiliwa na wakati mgumu kwenye uchaguzi huu wa awali na mpinzani wake wa karibu senator wa Texas, Ted Cruz. Ushindi wa Trump katika jimbo la Indiana utamuweka kwenye njia kuelekea kwenye uteuzi wa urais kwenye chama cha Republican kabla ya mkutano mkuu unaotarajiwa kufanyika huko Cleveland mwezi Julai. Ukusanyaji maoni wa hivi karibuni uliofanywa na kituo cha televisheni cha NBC News, Wall Street Journal na Marist unampa Trump uongozi kwa pointi 15 huko Indiana, japokuwa mbali ya awali zinatofautiana kuhusu kiwango chake cha ushindi. Mfalme Felipe wa Spain ametia saini amri ya kulivunja bunge akichochea uchaguzi mpya unaotarajiwa kufanyika Juni 26. Mfalme alichukua hatua hiyo leo wakati akionekana na spika wa bunge Patsi Lopez baada ya tarehe ya mwisho ya Mei mbili kupita kwa bunge lililopo kuunda serikali. Hii ni mara ya kwanza kwa Spain kufanya uchaguzi wa marudio tangu nchi ilipopata demokrasia mwaka 1975. Na, na mwanajeshi mmoja wa Marekani ameuawa katika mapigano kaskazini mwa Iraq. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkada amesema leo Jumanne. Waziri Carter aliwaambia waandishi wa habari mjini Stuttgart kwamba mwanajeshi huyo alikufa kutokana na shambulizi la adui. Msemaji wa Pentagon Peter Cook alisema tukio hilo lilitokea karibu na Moso. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Na kama ulivyosikia katika baadhi ya habari zetu zilizosomwa hapo na Mkamiti Kibayasi ni kwamba leo ni siku ya kuadhimisha uhuru wa wanahabari ulimwenguni kote, na huko nchini Kenya shutuma dhidi ya waandishi wa habari pamoja na ufisadi unaosababishwa na wanasiasa wanaodhibiti vyombo vya habari ni baadhi ya mambo ambayo yamejitokeza katika hafla ya kuadhimisha uhuru huo wa wanahabari katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Baraza la vyombo vya habari nchini Kenya linasema kwamba katika muda wa mwaka mmoja limepokea visa ishirini na vinne vya malalamiko kutoka kwa waandishi wa habari, japo Kenya haina rekodi mbaya ya kuwafunga wanahabari. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ambaye kwa sasa yuko mjini Nairobi, ana taarifa zaidi. Kongamano hili katika mji huu wa Nairobi limejumuisha maelfu ya watu kutoka sekta mbalimbali zaidi wanaohusika na masuala ya wanahabari. Wapo waandishi wa habari walioalikwa, serikali mwakilishwa, na pia mashirika mengine kama yale ya kutetea haki za kibinadamu na pia wahadhiri kutoka vyuo vikuu kuzungumzia uhuru wa vyombo vya habari masuala yaliyojitokeza zaidi ni ufisadi unaosababishwa na wanasiasa kwa kuwatia mifukoni waandishi wa habari, zikiwepo ripoti kutoka baraza la vyombo vya habari kwamba kuna visa zaidi ya ishirini katika kipindi cha mwaka mmoja, waandishi kudhulumiwa. Dr Haron Mwangi ni mkurugenzi mwandamizi wa baraza la vyombo vya habari hapa Kenya. Waandishi wa habari ambao wameshakuja katika midia kaza, wameshaleta shida zao, oh, ya kuwa wameshadhulumiwa. Uh, vyombo vya habari vimeshachukuliwa, wengine wameshachapwa na polisi, wengine wamesha uh, dhurumiwa kwa kukatazwa ku cover events, wengine wamewekwa ndani na wakuachiliwa bila sababu. Kwa hivyo hizo, hizo kumi kati ya wale ishirini na wanne wamekuja au wamedhurumiwa kwa sababu ya uh, kuandika mambo ambayo yanahusu ufisadi sana sana katika uh, ino, wanasiasa na katika county government, jopo kuu ambalo limehutubia waandishi na wengine waalikwa katika kongamano hili limezungumzia swala la wanasiasa kumiliki vyombo vya habari ambapo Laina Skaikai, mwenyekiti wa waahiri hapa Kenya, amesema ni makosa kwa waandishi wa habari kununuliwa na wanasiasa. Kauli hiyo imeungwa mkono na Bi Roslin Obala ambaye ni mwenyekiti wa waandishi wa habari wanaoripoti katika bunge kwa sababu unapata wenzetu wengi ambao tulikuwa nao bunge, wengi wameenda huko, na hawa ni watu walikuwa kwa media house, wameenda kufanyia wanasiasa kazi. Inakuwa ngumu sana uh, kufanya kazi kwa sababu hata kama unafanya story unapata uh, wanasiasa washajua nini unafanya so wakati hiyo mwanasiasa anaweza kukupigia kuambie mimi najua hile unafanya na usifanye hiyo story, ama anaweza pigia wakubwa wako waambie, huyu uh, mwandishi mimi namjua, e story yanafanya anataka kunipiga mimi, so unapata ile, ile zile mastori zinatoka sio ile strong sana ama ile inatoa ukweli kabisa, na hata wale wakubwa wetu wenye wako kwa newsrooms, unapata kuna wale wenye wanafanya kwa karibu sana nao. Weshimiwa, kilele cha hafla ya leo itakuwa ni tuzo kuu kwa waandishi wa habari hapa Kenya, ambayo itaandaliwa usiku huu na waandishi wanasubiri hili kwa msimko mkubwa. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa ametarajiwa kuhutubia hafla ya leo, lakini waliotumwa ni maafisa wakuu kutoka wizara ya mawasiliano hapa Kenya. Kutoka Nairobi ni Josephat Kioko, sauti America, VOA Express. na baada ya ripoti hiyo kutoka kwa mwandishi wetu Josephat Kioko akiwa huko nchini Kenya, ambaye ni yani mmoja wa waandishi wa habari ambao wameteuliwa ili kutuzwa hii leo katika hafla aliyozungumzia hapo. E, tunavuka mpaka moja kwa moja mpaka nchini Uganda ambako leo waganda wengi wamejiunga na wenzao wanahabari nchini Uganda wamejiunga na wenzao ulimwenguni kote kuadhimisha siku ya uhuru ya wa wanahabari duniani na kueleza masaibu yao, hasa wakiwalenga maafisa wa polisi kwa kuwa kizingiti kikubwa kwa kazi yao, lakini polisi wanasema kwamba waandishi wa habari nchini humo wanawachafulia jina kila wakati na hivyo ni lazima watumie nguvu kukabiliana nao. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Waandishi wa habari wamepata fursa ya kuelezea changamoto wanazokumbana nazo katika kutekeleza majukumu yao nchini Uganda. Mshale ukiwalenga maafisa serikalini hapa Uganda, hasa kuna tatizo la kupata habari. Ni kwamba huenda kukawa na kitu fulani kimefanyika na unatafuta hiyo habari ili kupata uhakika, hasa kutoka upande wa serikali ni wagumu sana kutupa habari, na hapo inajitokeza pale ambapo unapojapisha habari, wanasema wanaegemea upande mmoja. Kulingana na waandishi wa habari nchini Uganda, kizingiti kikubwa kwa utendakazi wao ni polisi hao huwa wataki wanahabari kuandika habari ambazo wanaenda labda kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatimua wa wanasiasa au kuwapiga watu. Hapo ndipo utata unajitokeza. Polisi hawajui nini waandishi wa habari wanafaa kufanya, na polisi yenyewe haijajua ni gani kutumia kazi yao, kwa ajili hawajajifunza, hawajafundishwa kujua nini cha kufanya, sehemu gani, wakati gani. Hiyo na waandishi wa habari yao ni kuripoti wanachofanya nini Wanachoona hawa maskari wanajifanya wajui vile tunafanya kazi zetu, wapendi hata labda, unamuuliza kitu ama una unaangalia tu, umeshika tu kamera yako unafanya kazi yako, zingine anafikiri unamshika yeye. wana wanahabari wengi wamepigwa. Umepata huyu msichana juza alipigwa na minister mzima, lakini mkuu wa polisi Jeneral Kale Kaihura anadai kwamba waandishi wa habari wamekuwa vibaraka wa vyama vya upinzani ambao kazi yao ni kuchafua jina la serikali. Nyinyi waandishi wa habari, mmekosa maadili, mnaegemea upande mmoja, mnaandika habari kumhusu Besije kiasi kwamba yeye ni malaika, mnaandika tu mazuri kumhusu kana kwamba hana makosa. Sijawahi kuona wala kusikia taarifa ambayo mmemkosoa Besije. Mimi Kaihura ndiye mnayeandika kana kwamba ni pepo, pepo kubwa E, Mungu wangu oh, mnguwangu oh. Naye msemaji wa serikali Kanali Shaban Bantariza anasema zipo sheria ambazo waandishi wa habari nchini Uganda wanastahili kufuata, lakini juhudi zinafanywa kuhakikisha kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi yao bila vizuizi. Uhusiano wetu na habari ni uh, nipe nikupe Tunawataka kuleta habari zetu kwa wananchi, nao wanatutaka kama serikali kuwalinda katika utekelezaji wa kazi zao. Sasa serikali inafikiri sisi tunafai, yeah, tukuwe wenzao tuwafanyie kazi zao na sisi wafanye kazi yetu. Hivyo waandishi Media wa habari sasa wanahofia kwamba mbinu mpya zimeanza kutumika na maafisa wa serikali kuwanyamazisha serikali, na nafanya pamoja na wenye station, nasema ukikubali huyu mtu aendelee na kazi yake fanya hivi na hivi. Wenye wanaona si mzuri kwao, wanasema huyo mfukuze tu kazi. Na wakati waandishi wa habari walikuwa wakisherehekea siku yao ya uhuru wa habari duniani, waandishi wa habari wengine watatu wamekamatwa kwa kupiga picha polisi walipokuwa wakiwazuia wanachama wa FDC kuandaa maombi ya kitaifa. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati wa kuupa burudani ya muziki, na moja kwa moja leo basi, tunakupatia kibao kipya kabisa. Hiki kinaitwa Panda, inatoka... ni, wana, wana muziki, anajulikana kama Designer, ni rapa kijana huyu mwenye umri wa miaka 18 tu, anachipukia kutoka huko New York. <laughs> like like <laughs> <laughs> haya <laughs> <laughs> <laughs> basi, msikilizaji, ndio mambo ya panda kibao kipya hicho. Naona BMJ ulikuwa hapa ukinesa nesa <laughs> kabisa, kabisa, wajua mkamiti, mimi napenda sana mziki wake Huyu Kanye West ambaye amemfadhili kijana huyu, amemuinua tangu utotoni. mm -hmm. Mwelekezi wangu walikuwa nanifahamisha hapo katika masuala ya muziki, kwa sababu aliona na kipaji fulani katika, katika eneo la muziki mm -hmm. na yeah, ndivyo hivyo uh, wanavyofanya wanamuziki wengi maarufu ambao tayari wameshainukia katika masuala ya muziki kuwasaidia wale ambao wapo chini. Basi msikilizaji mm -hmm. ndivyo mambo yanavyokwenda. Ukitaka kujua habari zaidi za wanamuziki, macelebrity na kila kitu, basi usikose kusikiliza ama kuangalia Zulia Jekundu na VOA Swahili siku ya Jumaa kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Naam, na bila shaka utaweza kumpata mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwenye Zulia Jekundu akikufahamisha zaidi. Hebu tuende moja kwa moja sasa e, tukitoka kwa maswala ya mziki tuangalie hoja kwa hoja hii leo, ambapo baadhi ya wakenya wanalalamika kwamba Kenya hakuna kazi na serikali ndiyo ya kulaumiwa. E, tupate hoja kwa hoja kutoka Kenya. Kenya ni watu wa bindii, wana kazi, kila mtu anjiuzize na jambo lolote. Msee kama huyu asichague kazi, aweke maji ya koroge, tumunulie. Hakuna rais atakayekuja hakulete mfuko wa unga nyumbani, unasikia ndugu yangu? Hakuna ha -ha kazi, asidanganya wewe mimi nawatetea wale wa vijana iko hapa town o garden wanalala pale idle, waana kitu ya kufanya. Utaenda kufanya bidii kwa wapi? Kwa kuiba, ndio kufanya bidii hiyo? Serikali atafute hao watu kazi. Hakuna serikali itakayekuja ikuletee kazi bila wewe kutafuta. Serikali haiwezi kuhusika kwa kila mtu, ni watu wafanye bidii, asikaye idle, wafanye kazi yeyote na hawe muaminifu kwa kazi yake. For example huyu mzee wetu ni mzee kuliko huyu, anapiga rangi, anapelekea jamii yake chakula I don't support him. I don't support, yeye anasema urongo kwa sababu sasa, wewe kama mzee ulifanya ulipata retirement. Kazi yako kwa pale in field, kwa samba kulima, kuangalia wanjukuu, kusomesa. Hao ni wazee ndio hao wakubwa o oh, oh ministers wanaweza ku maintain Yo. Utasema vile ule msee amesema ni kweli kwa sababu wezi kwenda mahali ukae ungonje mtu akuletee kitu mali umeka. Kwa sababu kama mimi nilitoka kwetu mnyumbani nikanjaba Mombasa nimekaa dhiri hii asi bila kazi. Lakini pindi yangu ndiyo imefanya nikapata kazi saa hii. Kwa hivyo vile nilikuwa naenda kulala kwa jirani, sirali kwa jirani, nalala kwa nyumba yangu. Kwa hivyo kikaa, ukingoja ufanywe kitu, utafanyiwa na kuna mamako atatoka kule nyumbani ulimwacha, alafu akuja kufanyia kazi hapa Mombasa. Mpaka ungangane Ungangane na mbinu zako zote, hakikisha utakuwa unapata shilingi hamsini kwa siku, hata kuwa ni ya kuosha choo. Wengi wanahangaika kwa sababu mtu anachagua kazi, hataki kufanya kazi, hata akiambiwa saizi enda uko ofisi, hataki. Yeye anangoja kazi ile ya ofisi ya kuvaa masuti, anachagua kazi. Lakini kama mimi nikiambiwa kazi yoyote utakuwa ni ya kufua nguo, najua hiyo ni kazi itanilisha, itanifalisa. Kwa hivyo siwezi chagua kazi. Mwaka hii kuna kazi kadhaa. No, ukifika hiyo mwaka mwezi hiyo huoni kazi, watu wanabaki tu kurandaranda randa. Watu wanasema hiko kazi, lakini hiyo kazi watu wanatafuta wapate hata leba hata wapi. Dubai ndio unaona watu wanaregesa na konteina kutoka Saudia, wanakubali kwenda pale kusafrifice their life kwa sababu of job opportunity. Not available bradhangu anafanya hiye kazi ya kuosha magari na iko na watoto wawili secondary school, na anawalisha, analipa nyumba hapa town anafanya kazi yake bila wasiwasi. Kwa hivyo watu watoyo kasuma kusema Kenya haina kazi, wasilalie serikali kila kitu. Kuna mahali pia hiyo nayo yafinyika, haitagawanyia kazi kila mtu, hata kama umesoma, lakini unaweza toa imani hiyo. Imani nimesoma kweli, na kazi ya ofisi sipati, nitafanya nini? Sasa unaingia mtani, unapata vikazi vikazi. Una, unalisha familia yako, uonyeshe mahali hiyo za kuosha choo na kufua nguo iko, tuende sahihi Hizo hizo wanasema ndio nataka watuonyeshe tuende, wenye hawachagui, wenye, wenye wanataka kazi naona ni wengi kuliko hizo kazi ambao ziko sasa. Bidii utafanya kama hiyo kazi yenyewe hakona, utaifanya wako mpaka upate hiyo kazi, ndio ufanye bidii. Walisema wata create jobs na hatuoni hizo jobs wana create. Msikilizaji, yote ya haya yanakujia kutoka VOA Express. Hapo umeweza kusikia mambo yalivyo katika Crossfire, ukipenda hoja kwa hoja. Na sasa hebu tuangalie mambo kuhusu ushauri, ambapo hii leo mwanahabari mkongwe nchini Tanzania Abdala Majura, ambaye pia ni mmiliki wa kituo cha redio ABMFM kilichoko huko Dodoma, anatoa ushauri juu ya maisha baada ya hajira. Ajira ni muhimu hata unapokuwa unaanza maisha. Kwa mfano, wanafunzi wanapokuwa wanamaliza elimu yao katika vyuo, ni vigumu moja kwa moja kutoka chuoni akajiajiri aka. Moja kwa moja, unapoingia kwenye ajira uwe na malengo, usifikirie kuzeekea kwenye ajira ama kufia kwenye ajira. Uwe na malengo fulani kwamba nikifanya kazi miaka fulani nijiajiri mwenyewe. Kwa utafiti wangu mdogo, sijawahi kuona mtu yeyote aliyefanikiwa maisha kwa kiwango kikubwa akiwa ameajiriwa, kwa mfano kwenye kazi za serikali ama ameajiriwa na mtu mwingine. Ingawaje kuanzisha hizi ajira binafsi kuna changamoto kubwa sana, mfano upande wangu, ambapo huu e, ni mwaka wa tano tangu nimeanzisha kituo cha ADM FM Radio hapa Dodoma, bado nakumbana na changamoto nyingi. Changamoto utakuta kwa mfano kwenye mji wetu wa Dodoma, si mji ambao ni wa kibiashara, hamna viwanda, hamna makampuni kwa hiyo mzunguko wa hela unakuwa ni mdogo, kiasi kwamba kupata matangazo ya biashara inakuwa ni kazi kubwa. Kwa hiyo cha msingi ni kukitumia vizuri kile ambacho unakuwa una, unakipata kwenye ajira ingawaje kinacholipwa sasa hivi kwenye mshahara ni kidogo sana, kiasi kwamba mpaka nafikiria mara mbili. Kwa mfano, mfanyakazi wa serikali kwenye mshahara wa Tanzania atasevu kiasi gani mpaka aweze kupata mtaji? Lakini vilevile ni kuwa na mawazo kwamba usi- wasiwe na mawazo ya kuwa na kuanza na biashara kubwa. Kama ni vijana, anaweza akaanza na biashara ndogo, hatimaye mtaji wake ukaanza kukua taratibu na baadaye akafikia kwenye biashara kubwa. Nikupe mfano, mimi na binti yangu hapa anasoma e, chuo kikuu hapa anachukua masters, lakini namwona mwishoni mwa wiki anarudi nyumbani, naona anatengeneza kuna vitu vinaitwa visheti pale pale chuo kikuu, ameona kuna soko. Kwa hiyo utakuta anapouza vile visheti vyake kwa wiki, utakuta ametengeneza elfu hamsini. Sasa biashara ndogo kama hii, utakuta vijana ambao sasa wamesoma wanaidharau, wanaona kwamba hii ni biashara ambayo haimfai msomi, hii ni biashara ya watu hii, wa hali ya chini, wakati ukiangalia hii ndio biashara ambayo inaweza ikamwinua mtu taratibu. Kwao mimi, ninachowashauri vijana wasichague aina ya biashara za kuanzisha, wao waangalie ni biashara gani ambayo itakuwa ni halali, wataimudu, na vile vile kwa mtaji watakaokuwa nao wanaweza wakaiendeleza, kuliko kufikiria na biashara makubwa. Kwa kweli itawachukua muda mrefu kuweza kuanzisha vitu kama hivi. Ni wakati wa yavumayo mitandaoni, na naona mwenzangu Harrison Kamau akinidokezea hapa kwamba anaangazia ripoti kwamba uchumi wa Kenya umeimarika kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita. Kazi kwako Harrison Kamau. Asante sana BMJ Muridhi na mkamiti Kibayasi Studio 15, na kwako kwa mwana VOA Express popote ulipo. Habari ya Jumanne, natumai usalama popote ulipo, na kwamba unachukua tahadhari kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika sehemu nyingi Kwenye avumao mitandaoni hivi leo, tuanzia na ripoti iliyochapishwa kwenye gazeti la Nation na nchini Kenya inayosema kuwa uchumi wa Kenya umekuwa kwa asilimia 5.6 mwaka wa 2015 ikilinganishwa na asilimia 5.3 mwaka uliotangulia. Sekta ya utengenezaji bidhaa imekuwa kwa asilimia 3.5 kutokana na kushuka kwa bei za mafuta ulimwenguni. Kwenye mtandao wa Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Kenya Balozi Amina Mohamed anasema kuwa uchumi huo utaimarika hata zaidi kwa kiwango cha asilimia 6.6 katika mwaka huu. Kamwash anapinga hayo akisema kuwa hizo ni ripoti bandia tu, ufisadi umekithiri na hakuna usawa wowote katika jamii. Willis Owiti kwake anasema kuwa uchumi wa Kenya ungali unajikokota na kwamba makampuni mengi yanalazimisha mambo kuonekana yakiwa sawa. Kapteni Mwacharo anasema kuwa ni kweli uchumi wa Kenya unaimarika lakini kwa uchungu mwingi kwa mtu wa kawaida, huku Dream Market Traders wakisema kuwa uchumi wa Kenya unashangaza sana hata wadadisi hawaelewi utachukua mwelekeo gani. Tukiondoka kwenye masuala ya kiuchumi, ni kwamba kuna tukio ambalo limeghadhabisha wengi mjini Kisumu. Tukio lenyewe ambalo limeangaziwa kwenye gazeti la Standard inahusu wasichana wanane wa umri kati ya miaka 14 na 17 ambao walipatikana kwenye bustani ya Victoria mjini humo wakivua nguo na kupigwa picha za uchi mbele ya umma. Lo, wengi walioshuhudia hawangevumilia tena, na kwa hivyo wakaita polisi ili kuwakamata. La ajabu ni kwamba aliyekuwa akiwapiga picha hizo ni mtu mwenye heshima, anayekisiwa kufanya biashara ya kuuza picha hizo kwenye mitandao, kwenye Twitter. Skia of Shiba anasema kuwa inashangaza kuwa mambo kama hayo yanafanyika mchana peupe. Dominic anasema kuwa mambo ya hela na kujitafutia umaarufu yameleta shida kweli. Michael anasema kuwa sidhani wasichana hao walifanya hivyo kwa kupenda, ni kutokana na shida za kifedha na labda pengine waliahidiwa maisha mazuri katika nchi za nje. Nara Tyron kwenye gazeti la Standard anasema kuwa inashangaza kuona baadhi ya wanaume wanakiri kufurahia kutazama wasichana hao wadogo, aibu sana kwao. Ni wakati wa Kenya kuelewa kwamba hiyo ni dhuluma dhidi ya watoto. Hata walioshuhudia bila kuchukua hatua wa yoyote, wanafaa wa kuwajibishwa. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni, nikikutakia jioni njema kutoka Washington. Asante Harrison Kamau, na ni hayo tu kutoka VOA Express, mimi BMJ Muridi, tukishirikiana na mkamiti Kibayasi.