Pala. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mridhi. Na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumanne tarehe tatu mwaka naunu wa 2016 tunasikika pia kupitia 107.5 Nairobi Kenya, na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 karibu sana. Naam. Na katika matangazo yetu ya leo, siku ya uhuru wa waandishi wa habari yaadhimishwa nchini Tanzania huku masaibu yanayowakumba waandishi wa habari nchini humo yakifanana sana na mengine katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika. Vyombo vya habari vinajitahidi vina kwa sasa hivi, lakini tungeomba wazidishe juhudi ya kusaidia Watanzania pale wanapoona tunanyanyaswa, na wenyewe waongeze bidii ili watusaidie. Na katika habari nyingine Wanajeshi wa Uganda walio kwenye muungano wa kijeshi wa AMISOM nchini Somalia yapelekea hawajalipwa mshahara wao kwa miezi minne mfululizo. Hizo habari ni ukweli kwamba askari wetu waliopo Somalia hawajalipwa bado miezi minne sasa, lakini tunategemea kwamba African Union wataharakisha mipango ya kuhakikisha kwamba tunalipwa, na hiyo tu tunategemea. Basi hizo ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo, Najumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Shirika la Msalaba Mwekundu mapema leo limesema kuwa limepata baba wa mtoto aliyeokolewa baba ya mtoto aliyeokolewa akiwa hai kutoka kwenye vifusi vya nyumba iliyoporomoka siku tatu zilizopita mjini Nairobi. Baba huyo kwa jina Ralson Saisi Wasike amemtambua mwanaye kama Dailin Saisi Wasike mwenye umri wa miezi sita. Shirika hilo limesema mtoto huyo aliyokolewa mapema leo na alipelekwa hospitalini bila majeraha mwilini, eh, lakini alikuwa na ukosefu wa maji mwilini. Waokozi wanasema kuwa matumaini ya kuwapata wengine wakiwa hai yanadidimia kwenye jengo hilo lililokuwa kwenye kitongoji cha Huruma mjini Nairobi. Takriban watu 135 wameokolewa kutoka kwenye jengo hilo huku darzeni wakiwa hawajulikani walipo hadi sasa. Makamu wa rais wa Nigeria Yemi Osinbajo amesema serikali iliyopita iliiba kiasi cha dola bilioni 15 fedha za umma kupitia mikataba ya kilagai ya silaha. Osinbajo amesema mapema leo kwamba fedha hizo zilipotea kupitia vitendo vya rushwa katika matumizi ya vifaa vya usalama Wakati wa utawala wa Rais wa zamani Goodluck Jonathan. Rais aliyeko sasa Muhammadu Buhari aliyeshinda uchaguzi wa mwaka uliopita, aliahidi kukabiliana na matatizo sugu ya rushwa. Buhari anasema wizi wakati wa utawala wa Jonathan umeiacha mifuko ya serikali bila fedha kabisa. Tangu achukue madaraka mwezi Mei mwaka jana, maafisa kadha wa zamani wamekamatwa kwa mashtaka ya rushwa, akiwemo mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Sambo Dusuki. Na sekta ya utalii nchini Afrika Kusini inatarajia ukuaji imara katika mwaka huu wa 2016 baada ya kuondoa kanuni kali za visa ambazo zilipunguza idadi ya watalii katika mwaka uliopita. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Afrika Kusini mwaka jana ililegeza baadhi ya kanuni za visa ambazo ilizipitisha mwezi Oktoba mwaka 2014, na kuondoa masharti kwa wageni kuomba visa kwenye balozi za Afrika Kusini, kufuatia majibu makali kutoka wadau wa utalii na watalii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Waziri wa utalii wa Afrika Kusini Derek Hanekom amesema leo kwamba mwezi Januari zaidi ya watalii milioni moja waliwasili Afrika Kusini, asilimia kumi na tano zaidi ya mwezi Januari mwaka jana. Mwezi Februari kulikuwa na ongezeko la asilimia kumi na nane, alisema waziri huyo, akiongeza kwamba huku soko la China lilionyesha dalili ya kufufuka, kuomba viza nchini India bado kulichukua muda mrefu. Sekta ya utalii nchini Afrika Kusini inaonekana ni moja ya mchangiaji mkubwa katika ajira na ukuaji wa uchumi katika taifa hilo la Afrika ambalo uchumi wake mkubwa ni wa kiviwanda fukwe nzuri mashamba ya mvinyo na vivutio kama hifadhi ya taifa ya Kruger, Table Mountain na Robben Island, mahala ambako kiongozi aliyepambana dhidi ya ubaguzi wa rangi Nelson Mandela alifungwa gerezani kwa takriban miongo miwili kuna wavutia watalii kutoka duniani kote. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea na habari muhimu za dunia Wakati waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za vyombo vya habari wanapokutana mjini Helsinki, Finland kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hivi leo, kutokuwepo kwa mwandishi wa habari Adija Ismai Alova anayetumikia kifungo cha miaka saba na nusu nchini Azerbaijan kwa hatia ya kuripoti kuhusu rushwa serikalini kutadhihirika. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ inasema waandishi wa habari wapatao mia mbili kama Adija hivi sasa wapo ndani ya jela kote duniani. jela hilo ndio jela, siyo njia pekee tu ambayo serikali zinatumia kukandamiza vyombo vya habari. Mwandishi wa habari kutoka Thailand Pravit pia alialikwa Helsinki, lakini utawala wa kijeshi umempigia marufuku kuondoka nchini, ikiwa ni kutokana na ripoti yake ya hivi karibuni kuwa waandishi wa habari kwingineko wanakabiliwa na vifungo vya muda mrefu au hata kuuawa. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema leo kuwa sitisho la mapigano linaweza kutangazwa katika kipindi cha saa kadhaa zijazo kati ya waasi na vikosi vya serikali mjini Alepo nchini Siria, licha ya gasia mpya kuzuka na kusababisha takriban watu 14 kupoteza maisha yao. Mwanadiplomasia huyo wa Rusia amekutana mjini Moscow na mjumbe maalum wa umoja wa mataifa Stefan de Mistura akiambia wanahabari kuwa alikuwa na matumaini kwamba makubaliano yangefikiwa karibuni ndani ya kipindi cha saa kadhaa zijazo de Mistura amesema mazungumzo ya siria yaliyokwama yataanza tena iwapo mapigano yatasitishwa Aleppo mji mkubwa zaidi nchini siria hata hivyo mapigano yameendelea kwenye mji huo ulioko kaskazini huku televisheni ya kitaifa ikisema kuwa darzeni ya watu walikuwa wameuawa kutokana na takriban mashambulizi 65 ya roketi dhidi ya maeneo yaliyoshikiliwa na serikali. Unaendelea kupokea matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC na tukitoka kwa habari hizo ambazo zimesomwa hapo na Harrison Kamau, e, tunaenda moja kwa moja hadi huko Tanzania ambako wananchi nchini humo wameungana na watu wengine ulimwenguni kote kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, huku kilio kikubwa kikiele, kikielekezwa katika hatua ya hivi karibuni ya serikali ya kukataza matangazo ya moja kwa moja kwa mijadala ya bunge katika nchi hiyo Waziri Mkuu mstaafu Frederick Sumaye, ambaye katika uchaguzi uliopita alijiunga na upinzani, amezungumzia hatua hiyo ya bunge kuminya uhuru wa wananchi kupata habari katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ana taarifa kamili. Katika mahojiano maalumu na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam hii leo, baadhi ya wananchi na wadau wa habari walizungumzia kitendo cha wananchi kuondolewa fursa ya kufuatilia mijadala ya bunge kupitia matangazo ya moja kwa moja, kwamba ni ukiukwaji wa haki ya msingi ya kikatiba ya wananchi kupata habari. Waziri Mkuu mstaafu Fredrick Sumaye, ambaye katika uchaguzi mkuu uliopita alijiunga na upinzani, amezungumzia hatua hiyo ya bunge kuminya uhuru wa wananchi kupata habari katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam kuadhimisha siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Matukio mbalimbali mbali hutokea katika eneo moja au maeneo kadhaa, lakini yakawa ni matukio yanayopasa jamii nzima kujua, hata kama hawakai katika eneo lile lakini matukio hayo yanawagusa kwa namna moja au nyingine. George Maziku naye anatoka katika chama cha waandishi wa habari za siasa hapa nchini. Wakati tukiadhimisha siku hii leo, hali ya uhuru wa vyombo vya habari nchini sio ya kuridhisha. Waandishi wawili wameshauawa tangu mwaka 2012 wa kwanza akiwa Daudi Mwangosi wa televisheni ya Channel 10 aliyeuawa kikatili na polisi Septemba 2, 2012. Wadau wengine wa habari waliohojiwa walikuwa na maoni tofauti juu ya utendaji kazi wa vyombo vya habari nchini na suala la kuwepo uhuru zaidi wa kupata habari. Vyombo vya habari vinajitahidi vina kwa sasa hivi lakini tungeomba wazidishe juhudi ya kusaidia Watanzania. Pale wanapoona tunanyanyaswa na wenyewe waongeze bidii ili watusaidie. Zamani ilikuwa bunge mwanzo mpaka mwisho, hata mzee ukikuta amekaa kwenye TV hatoki, lakini sasa hivi anashindwa, hata redio sikilizi, sababu kipindi kile alikuwa analizika nacho, akikaa jamani, yeye hey, bunge limeanza, wanakusanyika wazee watatu wanne, wanaangalia. Sasa hivi hakuna. Kwa hiyo tunakosa tuna kidogo uzalendo ule wa kuangalia bunge, hatuna uwezo kwenda Dodoma tuwaone live. Ukisema vyombo vya habari vinatutendea haki, vinatupa taarifa mbalimbali, zatujulishe mambo mbalimbali kuhusu serikali yetu Ah, kwa kuwashauri tu wafanyakazi wa vyombo vya habari wafanye kazi kwa bidii watuletee taarifa nzuri. Hali ya jumla ya waandishi wa habari duniani imeelezwa bado ni yenye kutia shaka, ambapo takwimu zinaonyesha kuwa takriban wanahabari 800 wameuawa duniani ikiwa ni kwa kipindi cha tangu mwaka 2012 mpaka leo, huku wengine wakitekwa na wengine kupotea. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali ukiwa hapo Dar es Salaam. Na sasa tunaelekea huko Burundi ambako vilevile vile, uh, wananchi huko wameungana na mataifa na wananchi mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa waandishi wa habari mwaka huu. Siku hiyo imewadia wakati vituo vya habari vya kibinafsi nchini humo vikiwa bado vimefunguliwa Uh, vikiwa bado kufunguliwa baada ya kushambuliwa na kuchomwa mwaka jana. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu wa Bujumbura, uh, Haidala Akizimana. Kwa mjibu wa mmoja kati ya viongozi wa vituo vya redio vivyochomwa mwaka jana kufuatia mzozo wa kisiasa unayoikabiri Burundi, siku hii imewadia wakiwa katika huzuni mkubwa. Jina lake tumelihifadhi. Kazi yetu hivi ni wasiwasi, tumekimbilia huku press house, wametufukuza kwenye tulikuwa tuna tatizo nyingi sana hivi Tunahofu, tunaoga tena, hivi tunatumika kama tunakimbia kimbia, tunajificha, yani tunahuzika sana. Kwa baadhi ya wa waandishi wa habari waliokuwa wakifanyia kazi katika vituo hivyo vilivyoshambuliwa na kuchomwa, siku hii ya kimataifa ya uhuru wa waandishi wa habari ni kama vile haina umuhimu kwao, ingawa kuna redio mbili ambazo tayari zilifunguliwa kati ya zile tano zilizokuwa zimeshambuliwa kwa makombora sa so, unasikia je, tutasherekeaje sikukuu ili hali vyombo vyetu vimefungwa tena vimeharibika? Imekuathiri vipi katika maisha yako ya kila siku? Kazi ilikuwepo tuka tukitumika kuanzia asubuhi hadi jioni, natoka nyumbani asubuhi, narudi jioni. Kwa sasa nakuwa mtu unaamka, hauna ratiba yoyote tunaisherekea wakati ambapo kuna baadhi ya redio zilifunguliwa hasa redio Isanganiro eh, na re, re, Rema FM, ila bado hatujaridhika, wakati ambapo eh, kuna vituo vingine kama redio Bonesha, RPA na TV Renaissance. Wakati vituo hivyo vi, vilikuwa vikitumika, yaani haki yetu ya kupata habari ilikuwa ikiheshimishwa kabisa. Kuna pia hata baadhi ya waandishi wa habari wa vituo hivyo vya kibinafsi waliolazimika kuitoroka Burundi na sasa wanakabiliwa na waranti za kimataifa za kukamatwa wakituhumiwa na serikali kuchochea maandamano yaliyokuwa yameitishwa. Lakini Karenga Ramadhani, mkuu wa taasisi ya serikali ya kudhibiti waandishi wa habari sense, anaahidi kufanya kila aliwezekanalo ili wananchi wapate tena haki yao ya kupata habari kuhusu redio zile ambazo au vyombo vya habari vilivyofungwa au tuseme waandishi wa habari wanaofuatiliwa na sheria. Tunachosema ni tulia, kwamba tuliahidi Brussels kwamba tutakaa na viongozi wa sheria, kwanza tujue kesi zao zimesimama vipi, kwa sababu tuna miezi miwili tu mitatu katika uongozi huu. Tukisha kuzijua vizuri, tutahakikisha kwamba tunawasiliana na hivyo vyombo vya habari e, viweze kuangalia haraka sana kesi hizo, ili zitoke njiani, waandishi hao wa habari waweze kurudia katika kazi yao kama kawaida na hasa vyombo vyao vya habari vilivyoharibiwa. Tumeomba pia wafadhili, hata kama vikifunguliwa vitahitaji kusaidiwa. Mwaka huu tofauti na mwaka jana, sherehe kuhusiana na sikukuu hiyo zimefanyika kwenye jumba la waandishi wa habari hapa mjini Bujumbura, maarufu Maison de la Presse, chini ya kauli mbiu, waandishi wa habari wanayo haki ya kupewa habari na kuitoa kwa uhuru. Haidara ya Kizimana, Sauti ya yote haya msikilizaji, anakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Namwona mwenzangu Harrison Kamau tayari kabisa kutuletea habari zaidi za dunia. Ripoti kutoka kwa kundi linalopinga uharamia limesema kuwa maharamia wa Afrika Magharibi wamekuwa watekanyara wakati majeshi ya majini ya kieneo ya yakiongeza juhudi za kukabiliana na uhalifu wao. Guba ya Guini imekuwa eneo hatari sana duniani huku maharamia wakifanya mashambulizi 54 kwenye maji yake mwaka jana na kusababisha zaidi ya dola milioni 700 za uharibifu wa kiuchumi kwa mujibu wa ripoti kutoka Oceans Beyond Piracy yenye makao yake hapa Marekani. Maharamia hao wanaonekana kubadilisha mbinu wakati majeshi ya majini wakiendelea katika juhudi za kuwakamata. Afisa wa jeshi la majini la Marekani ameuawa na shambulizi la Islamic State kwenye eneo la kikurdi la Peshmerga kaskazini mwa Iraq, afisa wa ulinzi ameambia VOA. Msemaji wa Pentagon Peter Cook amesema mwanajeshi huyo alikuwa akitoa ushauri na usaidizi kwa vikosi vya Peshmerga kaskazini mwa mji wa Mosul wakati aliposhambuliwa. Hicho ni kifo cha tatu cha afisa wa kijeshi wa Marekani nchini Iraq tangu kuanza kwa ushirika wa mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani dhidi ya Islamic State. Tukio la leo lilitangazwa kwanza na waziri wa ulinzi wa Marekani, Ash Carter, akiwa nchini Ujerumani. Na mfalme Felipe wa Spain ametia saini amri ya kulivunja bunge, akichochea uchaguzi mpya unaotarajiwa kufanyika Juni tarehe 26. Mfalme huyo amechukua hatua hiyo mapema leo wakati akionekana pamoja na spika wa bunge Patxi Lopez baada ya tarehe ya mwisho ya Mei mbili kupita kwa bunge lililopo kuunda serikali. Hii ni mara ya kwanza kwa Spain kufanya uchaguzi wa marudio tangu nchi ilipoanza mfumo wa kidemokrasia mwaka wa 1975. Nam msikilizaji, yote haya kama nilivyokuambia, yanakujia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tuangalie ni yapi yamejiri katika nchi ya Uganda. Wanajeshi walio nchini Somalia chini ya muungano wa AMISOM hawajapokea malipo yao kwa muda wa miezi minne mfululizo. Jeshi la Uganda UPDF limethibitisha kwamba Muungano wa Ulaya EU umechelewesha malipo ya wanajeshi hao pamoja na kupunguza ufadhili wake kwa asilimia 20. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti kamili. Wanajeshi wote chini ya AMISOM walio nchini Somalia wanategemea mishahara yao kutoka nchi zao bila marupurupu ya utendakazi wao nchini Somalia. Katika mahojiano ya kipekee na Sauti ya Amerika, msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Kanali Pada Nkunda amethibitisha waliopo Somalia hawajalipwa bado miezi minne sasa, lakini tunategemea kwamba African Union wataharakisha mipango ya kuhakikisha kwamba tunalipwa, na hiyo tu tunategemea. Kulingana na Kanala Nkunda, mfadhili mkuu wa shughuli za kuhakikisha kwamba Somalia ni nchi salama, ambao ni muungano wa Ulaya umepunguza ufadhili wake kwa kiasi cha asilimia ishirini na kwamba nchi zinazochangia wanajeshi wake nchini Somalia hazina uhakika ni lini wanajeshi hao watapokea marupurupu yao sababu za kupunguza ufadhili kutoka muungano wa Ulaya hazijatolewa. Kanala Nkunda amefafanua kwamba japo kuchelewa kuwalipwa wanajeshi hao kuna vunja moyo, wanaohakika kwamba watalipwa, ila hawajui ni lini malipo hayo yatapokelewa. Muungano wa Ulaya, European Union, vile namna unavyojua ndiyo anatupatia pesa, lakini tumepata habari kwamba wamepunguza hiyo pesa na birokrasi vile naichelewesha, lakini tunajua kwamba watatulipa hiyo, hatuna wasiwasi na hiyo. Birokrasi ikishamalizika watalipa askari wetu. Kila mwanajeshi aliye nchini Somalia chini ya muungano wa AMISOM anapokea dola za Marekani elfu moja ishirini na nane kila mwezi. Wanajeshi walio nchini Somalia kwa ajili ya kupambana na wanamgambo wa Al Shababu wanatoka katika nchi za Uganda, Burundi, Kenya, Ethiopia, Jibuti, sierra Leone, Nigeria na Ghana, kulingana na wavuti wa Umoja wa Kimataifa UN. Muda wa wanajeshi wa AMISOM kutumika nchini Somalia utamalizika tarehe 30 mwezi Juni mwaka huu. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Asante sana Kenneth Bwire. Na kutoka huko Kenya, serikali ya nchi hiyo imetangaza kuimarika kwa uchumi wake kwa asilimia tano nukta sita kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Kufuatia hayo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wa habari mjini Nairobi, Brian Ngugi, na kwanza nikamuuliza habari hiyo imepokelewa vipi na Wakenya, hususan kwa sababu ya hali ilivyo ya ukosefu wa ajira huko nchini Kenya. Mwaka jana serikali ilikuwa imesema huu ni mwaka wa, wa uchumi kukua na mwaka wa kuunda makazi zaidi. Sasa bila shaka kutakuwa na maswali mengi, lakini kwa sababu at least inaonekana kumekuwa na some growth, eh, natumai pia hao watajitahidi for the next year na vile vile tukiangalia katika takwimu ambazo zimetolewa sasa ni, ni kwamba ajira imekuwa kwa asilimia tano. Je, hili ni jambo ambalo unafikiria kwamba kwa ujumla wa Kenya wanafurahia? Aa, kulikuwa na matarajio mengi sana ya ajira kupatikana, kwa hivyo si jambo ambalo wengi wata, watalichukua kwa furaha sana, lakini kwa upande mwingine inaonyesha na mambo yanafanyika na makazi yanapatikana sasa. Kwa, kwa mtazamo huo inaonekana ni jambo la maana, lakini kwa upande ule mwingine kulikuwa na matarajio mengi, kwa sababu ni watu hasa vijana wengi sana hawana makazi e. Katika ripoti hiyo takwimu pia zinaonyesha kwamba uchumi wa Uganda ambayo ni jirani ya Kenya ulikuwa kwa asilimia tano nukta mbili kwa mwaka huo huo na Tanzania ikakuwa kwa asilimia sita nukta tisa ilihali Rwanda ilikuwa kwa asilimia sita nukta tano. Je, unafikiria ni kwa nini nchi hizi mbili hasa Tanzania na Rwanda zinaonekana ku, kuipita Kenya? Aa, kwa kwa kwa muda wa miaka mitatu sasa hizi nchi zimekuwa zina- zinajitayarisha kwa mipango mingi ya kukuza makazi na hasa ku- kusaidia wanabiashara waweze kufanya fanya kazi zao sasa. Sasa inaaminika kwamba labda hii ndo ilifanya hayo matokeo ya, ya kuwe namna hiyo. Ni mwandishi wa habari Brian Ngugi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi leo. Katika dunia ya wana wanawake, tunazungumzia mradi ulioanzishwa nchini Kenya ambao unadhaminiwa na shirika la Marekani la Intel kwa kushirikiana na wakfu wa Aga Khan Foundation. Lengo kuu la mradi huu likiwa kuwahusisha wasichana katika sayansi ili waweze kutumia somo hilo sio tu darasani bali pia kuwasaidia katika kutatua matatizo ya kijamii. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed anatupasha zaidi katika makala ifuatayo. Katika mataifa mengi ya Afrika, somo la sayansi limekuwa likihusishwa zaidi na watoto wa kiume huku wenzao wa kike wakiachwa nyuma. Shirika moja kutoka Marekani, Intel, likishirikiana na Aga Khan Foundation lilianzisha mradi wa AGES, yani Educating Girls in Science, ili kusaidia wasichana kutumia sayansi wanayofunzwa kutatua matatizo mbalimbali katika jamii. Mshirikishi mkuu wa mradi huo, Lucy Mwandawiro, anaelezea kwa upeo mafanikio, madhumuni na malengo ya mradi huo. tunafanya pamoja na walimu na watoto kwa watoto wanaendelesha science clubs na wanajaribu kutumia ile sayansi wamefundishwa klasini waweze kuangalia zile shida ziko kwa, kwa community yao, na waweze kutumia hiyo science kutafuta solution kwa hiyo shida ziko kwa, kwa community yao. Na leo tumeona skuli nane zikipresent project nzuri sana ambao wanatumia sayansi ile wamefundishwa klasini kujibu maswali ambayo yako kwa komuniti yao. Kwanza waelewe hiyo sayansi kabisa, ndio wa sasa waweze kuitumia. Huwezi tumia hiyo sayansi kama haujaelewa. Sasa ukitumia nje, itabidi uende uisome vizuri, uelewe vizuri, ndio sasa uitumie. Kwa hivyo tunaangalia mtoto aweze kuelewa na sayansi vizuri klasini kwanza, alafu aweze kuitumia nje, na hivyo tunamua, tunajua hata sahau hiyo sayansi na itamwendeleza maisha yake. Pia vile tumeona tumeona wasichana wa science clubs tofauti tofauti wengi wameanza kupenda sayansi, attitude zao zimeanza kugeuka. Wanasema wanataka wa excel kwa sayansi, wanataka waendelee na masomo ya sayansi, wanataka wafanye careers ambazo ni za sayansi pia. Kwa hivyo tunaona tumeona tumefanikiwa hivyo. Tumechukua mambo yale wasichana wanafanya nyumbani kama kupika kupika inatumia sayansi. Sasa tukiwaonesha sayansi inatumika kila siku, wanaanza kuona kumbe sayansi si ngumu, ni yale mambo ya wanafanya kila siku, na hivyo wameanza kugeu, kugeuza mentality yao, wanaona wanaweza succeed hata kwa science, kwa vitu vidogo vile wanapika, wakichota maji nyumbani, hiyo ni sayansi. Wanaweza wanaweza hakikisha ile maji wanatumia ni safi vipi. Aspect ya sustainability ni kubwa kwetu. Clubs zitaendelea vile tum, tumewafunza ni waendelee na vile wanafanya ha, haishi. Sasa hata project ikiisha, tumehakikisha kuna structures within the science club ambao itaendelea ku enhance, waendelee kufanya hiyo mambo ya sayansi. Kwa hivyo haishi. Jumla ya shule nane za wasichana kutoka pwani ya Kenya zilihusishwa katika mpango huo, ambapo kila shule ilibuni mradi wake. Mwalimu wa sayansi katika shule ya wasichana mkoani Pwani, Julius Menza anazungumzia jinsi vipi mradi huo utaweza kuwainua wasichana kimaisha na kimapato. Wasichana wengi hasa tukiangalia hapa kwetu pwani hawapendi somo la sayansi. Mara nyingi huwa kuna hii fikra kuwa masomo ya sayansi hasa ni masomo ya kiume. Pili, ukiangalia tamaduni zetu za hapa pwani, msichana ana kibarua kikubwa na kibarua chake ni kwamba ukimwangalia pale nyumbani, uh, shughuli anazofanya iwe ni upishi kutafuta maji, maswala ya kutumia meko na kadhalika, yote hayo ni mambo ya kisayansi, lakini mara nyingi huwa haoni ni kwa jinsi gani elimu yake anayofunzwa shuleni huwa inaweza ikachangia kumsaidia yeye, asaidie wenzake na asaidie familia yake. Ndio maana sasa umradi lengo lake ni kumsaidia mtoto wa kisichana aone ni kwa jinsi gani hasa ile sayansi ambayo anajifunza shuleni ndio ile ile sayansi ambayo anaweza akairudisha nyumbani, ikamsaidia yeye na ikasaidia na wenzake na mpaka wazazi wake pia, wakaona umuhimu wa kumfunza ama wa kumpeleka shule mtoto wa kisichana, kwa sababu unajua hapa pwani maswala ya kupeleka wasichana shuleni na kadhalika si mageni, huwa na tatizo. Kwa hivyo mzazi ataona umuhimu wa elimu kwa mtoto wake wa kike. Raya Omar ni mmoja ya wasichana waliofaidika na mradi huo. Katika shule yao walibuni jiwe maalum linalotumika kufyonza sumu mtu anapoumwa na nyoka au wadudu hatari ili kutatua tatizo linalowasumbua wengi katika eneo analoishi. Seti kwa nyoka peke yake, pia ukiwa na majipu hino jiwe huwa aweza kusak uchafu katika boils, pia ya sak venom from the snakes or any other insects. Wale watu wapatika na wapatikana bites lakini hakuna ile first aid ya kwanza. Sasa sa, ndo tukaona fadhali we have the community, kitu ambacho tutawaambia kwamba science si ngumu. Make science ni kitu ambao tutatumia a daily basis, kama tukitembea tukifanya nini, kila kitu ni science. Sasa usikuwe na negative attitude science ni tukaona kama kuna hu mwanamke ambaye aitwa Esther yuko Baringo. Sa, tuliona vile anavochaji watu like each patient. Oh, kija Masai 2000 alafu, kumbuka labda hata 11, amejatoka vizuri Utena, taka, tena 2000 sasa, ni tukasoma kuhusu hiyo Blackstone ani ya hajui science behind it, si kama sisi sasa. Sisi tukaimprove hiyo Blackstone yake sisi tukaimprove kenda kufanya research. Bila shaka mradi wa ages unaendelea kubadili dhana na fikra za watoto wa kike kuhusu sayansi eneo hilo na kuwapa mwamko wa elimu kiujumla. na namwona mwenzangu tayari kabisa kutuletea muktasari wa habari Kamau. Nam, shirika la Msalaba Mwekundu mapema leo limesema kuwa limepata baba wa mtoto aliyeokolewa akiwa hai kutoka kwenye vifusi vya nyumba iliyoporomoka siku tatu zilizopita mjini Nairobi. Makamu Rais wa Nigeria Yemi Osinbajo amesema serikali iliyopita iliiba kiasi cha dola bilioni 15, fedha za umma kupitia mikataba ya kilaghai ya silaha. Wakati waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za vyombo vya habari wanapokutana mjini Helsinki, Finland kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani hivi leo, kutokuwepo kwa mwandishi wa habari ya Dija Ismail kutakuwa kunadhihirika. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov amesema leo kuwa sitisho la mapigano linaweza kutangazwa katika kipindi cha saa kadhaa zijazo, kati ya waasi na vikosi vya serikali mjini Aleppo nchini Syria, licha ya ghasia mpya kuzuka na kusababisha takriban watu 14 kupoteza maisha yao. Naam na, na, na kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa leo. Napenda kuwashukuru wote waliofanikisha matangazo yetu kwa leo. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi alikuwa ni Dwayne Collins, mimi hapa studio ni BMJ Muridhi nami ni Harizon Kamau, tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.