Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji mkamiti Kibayasi. Shirika la msalaba mwekundu Kenya mapema leo limesema kuwa limempata baba wa mtoto aliyeokolewa akiwa hai kutoka kwenye vifusi vya nyumba iliyoporomoka siku tatu zilizopita mjini Nairobi. Baba huyo, Ralson Saisi Wasike, amemtambua mwanaye kama Dilaini Saisi Wasike mwenye umri wa miezi sita. Shirika hilo limesema mtoto huyo aliyeokolewa mapema leo alipelekwa hospitalini bila majeraha mwilini, lakini alikuwa na ukosefu wa maji mwilini. Waokozi wanasema kuwa matumaini ya kuwapata wengine wakiwa hai yanadidimia kwenye jengo hilo lililokuwa kwenye kitongoji cha huruma mjini Nairobi. Takriban watu mia moja na thelathini na watano wameokolewa kutoka kwenye jengo hilo huku darzeni wakiwa hawajulikani walipo. Sekta ya utalii nchini Afrika Kusini inatarajia ukuaji imara katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita baada ya kuondoa kanuni kali za viza ambazo zilipunguza idadi ya watalii katika mwaka uliopita. Afrika Kusini mwaka jana ililegeza baadhi ya kanuni za viza ambazo ilipitisha mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuondoa masharti kwa wageni kuomba viza kwenye balozi za Afrika Kusini kufuatia majibu makali kutoka kwa wadau wa utalii na watalii. Ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waziri wa utalii wa Afrika Kusini Derek Hanekom amesema leo mwezi Januari zaidi ya watalii milioni moja waliwasili Afrika Kusini, asilimia kumi na tano zaidi ya mwezi Januari mwaka jana. Mwezi Februari kulikuwa na ongezeko la asilimia kumi na nane, alisema waziri huyo, akiongeza kwamba huku soko la China lilionyesha dalili za kufufuka, kuomba viza nchini India bado kulichukua muda mrefu. Sekta ya utalii nchini Afrika Kusini inaonekana ni moja ya mchangiaji mkubwa katika ajira na ukuaji wa uchumi katika taifa hilo la Afrika ambalo uchumi wake mkubwa ni wa kiviwanda. Fukwe nzuri, mashamba ya mivinyo na vivutio kama hifadhi ya taifa ya Kruger, Table Mountain na Robben Island, mahala ambako kiongozi aliyepambana dhidi ya ubaguzi wa rangi Nelson Mandela alifungwa gerezani kwa takriban miongo miwili kunawavutia watalii kutoka duniani kote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Makam Rais wa Nigeria anasema serikali iliyopita iliiba kiasi cha dola bilioni 15, fedha za umma kupitia mikataba kilaghai ya silaha. Makamu Rais Yemi Osinbajo alisema leo Jumanne kwamba fedha hizo zilipotea kupitia vitendo vya rushwa katika matumizi ya vifaa vya usalama wakati wa utawala wa Rais wa zamani Goodluck Jonathan. Rais aliyeko sasa madarakani Muhammad Buhari, aliyeshinda uchaguzi wa mwaka uliopita, aliahidi kukabiliana na matatizo sugu ya rushwa. Buhari anasema wizi wakati wa utawala wa Jonathan umeiacha mifuko ya serikali ikiwa haina fedha kabisa. tangu achukue madaraka mwezi Mei mwaka jana, maafisa kadhaa wa zamani wamekamatwa kwa mashtaka ya rushwa, akiwemo mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Sambo Dusuki. Maharamia wa Afrika Magharibi wamegeuka kuwa wateka nyara wakati majeshi ya majini ya kieneo yakiongeza juhudi za kujibu uhalifu wao. Ripoti kutoka kundi linalopinga uharamia limesema leo Jumanne ghuba ya Guinea imekuwa eneo hatari sana la maji duniani, huku maharamia wakifanya mashambulizi 54 katika maji yake mwaka jana na kusababisha zaidi ya dola milioni 700 za uharibifu wa uchumi, kwa mujibu wa ripoti kutoka Oceans Beyond Piracy yenye makao yake Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Endeleeni kusikiliza matangazo haya, ambapo muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika ya kati hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni Sunday Shomari, na leo basi kwa undani, nikiwa naye Mkamiti Kibayasi hapa studio, tunazungumzia kuhusu uhuru wa vyombo vya habari, na leo basi tunamulika hasa zaidi eneo la Afrika Mashariki, ikiwa hii leo ni siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Kauli mbiu ikionye fursa ya kupata habari ni haki yako. Mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu kujieleza kwa wazi David Kai ameonya kwamba harakati za kupambana na itikadi kali na katili huenda zikachukuliwa kama kisingizio cha kudhibiti uhuru wa vyombo vya habari. Nao waandishi wa habari duniani wamesherekea siku hii, lakini je, tukiangalia kwa undani upande wa Afrika Mashariki, kuna uhuru wa kweli wa vyombo vya habari? Kumekuwa na matukio mbalimbali yakiripotiwa unyanyasaji uuaji na hata kuwekwa kifungoni kwa baadhi ya waandishi wa habari basi kuungana nasi hii leo kwa njia ya simu tunaye mwandishi kutoka nchini Burundi eh, Moise Misago karibu kwa undani Asante. na Moise basi hebu tukiangalia hii siku ya leo eh, wewe ukiwa ni mmoja wa waandishi kule nchini Burundi hebu tueleze eh, umeshuhudia mwaka huu mambo mengi yakitokea nchini kwako, ee, vituo vya kibinafsi vimefungwa nchini humo, na wewe basi ni mmoja wa watu ambao kituo chako au kituo chenu kilishambuliwa kwa moto na hatimaye kufungwa. Hebu tueleze hali unavyoiona nchini Burundi kwa undani ya uandishi na uhuru wa habari. Kile mtu ambacho naweza kusi, ni kwamba upasaji habari nchini Burundi kwa wakati huu unakumbwa na changamoto nyingi mno kiasi kwamba ni kazi ambayo inafanyika kwa faida ya wananchi, lakini baadhi ya watu ni wanaona kwamba ni kazi ambayo sijui tunaweza kusema ikoje, kiasi kwamba wafan, wanahabari hujitolea zaidi ili kupasisha kutoa habari kwa wananchi, lakini kwa ujumla ni kazi ambayo inakumbwa na changamoto nyingi tangu mwanzoni mwa mwaka jana na tangu mwanzoni mwa mwaka jana pengine umeshuhudia vitendo tofauti nchini huko Burundi. Labda ukituelezea tu kwa undani kituo chenu cha Bonesha FM mmekutana na changamoto mbalimbali mbali. Hebu tuelezee kwa undani suala hilo lilivyokuwa. Ndiyo kama vinavyosema mtangazaji, tangu mwanzoni mwa mwaka jana ambapo kumeandaliwa uchaguzi mkuu nchini, kulikuwepo na changamoto nyingi kwenye uwanja wa siasa ambapo wanahabari walilazimika kuhabarisha wananchi kiasi kwamba tukio zote ambazo zilikuwa zikitokea, ilikuwa ni wanahabari kuweza kupeperusha matangazo hayo, na hasa pindi rais wa jamhuri alitoa alitangazwa kuwa mgombea, baadhi ya wananchi hawakukubaliana na maamuzi hayo na wakaweza kuandamana, na wanahabari wakazidi kupeperusha habari hizo ambazo baadhi ya watu tunaweza kusema kwamba hakuridhika kwazo hadi pale vyombo vya habari vilivyoshambuliwa mnamo Mei. Asante sana Amin. Basi mkamiti kibasi, hebu tuangalie hali tumeelezwa ilivyokuwa huko Burundi haswa na katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu Kenneth Bwire kutoka Uganda. Kenneth, basi katika siku hii ya maadhimisho ya uhuru wa vyombo vya habari na wanahabari, kwako wewe binafsi, kama mwandishi wa habari, unaipokea na kuisherehekea vipi siku hii na ina umuhimu gani kwako kama mwandishi wa habari? Katika mazingira ambayo tunafanya kazi, labda kusema kwamba tunaisherehekea vipi na kuwa vigumu kwa sababu, hata hii leo tunaposherehekea siku hii, wenzetu wana- uh, watashinda na watakesha siku nzima katika korokoro za polisi baada ya kukamatwa hii leo hapa Kampala, kisa na maana walikuwa wakipiga picha shughuli ya polisi kuwakamata wanachama wa upinzani. Hivyo basi, inakuwa ni mchanganyiko kidogo kusema kwamba utaisherehekea, lakini ingekuwa vyema kana kwamba tungekuwa na ule uhuru ambao sisi tunasema tungalikuwa na wao na huo uhuru, kuweza kuandika taarifa na kuzipeperusha kwa taifa bila kuingiliwa wala bila ile hali ya kusukumana na wale ambao labda wangetupa hizo taarifa na kuzipeperusha kwa raia. Hivyo ni kidogo, kuna kanganyika kidogo kusema kwamba tunaisherehekea ama tunaipokea vipi. Inakuwa ni eh, hali ambayo huwezi kueleza tu kwamba nimeifurahia ama sijaifurahia na vyombo vya habari au kundi la waandishi wa habari huko Uganda linashughulikia vipi masuala haya ya waandishi ambao hivi leo tunavyozungumza, wapo katika magereza mbalimbali nchini humo? Kuna kuna mrundiko wa kesi mahakamani, ni nyingi tu. Kwa mfano hata mwaka mwaka mmoja uliopita kulikuwa na mwenzangu, ni mimi nilikuwa nafanya naye kazi, nilifanya kwenye runinga tukavamiwa na polisi, lakini kwa sababu yeye alikuwa kwenye kamera ikawa mm, yeye ndi mlengwa zaidi, mimi nikaweza kukimbia. Yeye hadi wa leo hayewezi kutembea, aligongwa akaumizwa vibaya. Hiyo ni kesi, ipo mahakamani. Kuna kesi juzi juzi ambayo waziri ambaye anatuhumiwa kwa ofisi sana aliamua tu kumzaba kofi mwandishi wa kike wa habari. Hivyo ni kesi zinaingia mahakamani, ni sauti tunazitoa, lakini hata yule angetutetea, kwa mfano rais, naye anatuita sasa, inakuwa Bira, yeah. Lakini, ni vigumu kusema na, kwamba nakusikia lakini, lakini kuna mtu ananikanganya pale, anazungumza anaweza kupokea sauti yake, sijui kwa sababu gani, ilikuwa naomba radhi, ni matatizo ya kiufundi unaweza tukaendelea Unanipokea, nakupata vizuri. Ilikuwa ni matatizo ya kiufundi, tunaomba radhi na unaweza tu ukaendelea kuelezea kile ulichokuwa unaelezea. Nilikuwa nasema kwamba muungano waandishi wa habari upo, lakini huu muungano pia unaonekana kufikia kidogo kwa sababu hata uchaguzi wake unakuwa unakumbwa na matatizo. Kunakuwa na watu ambao wanaletwa ndani, wanaingizwa pale kwa lazima, wanakuwa ni kama waandishi wa habari baada ya kuajiriwa kwa ile stesheni ya taifa ambayo inapeperusha matangazo kwa niaba ya serikali, wanaajiriwa kama waandishi wa habari, lakini msingi wao wa kuingia kwa waandishi wa habari si waandishi wa habari. Hao ndio wanapata nafasi katika kuongoza ule muungano wa waandishi wa habari. Sasa inakuwa ni vigumu kusema kwamba huu muungano unakuwa hauegemei upande wa serikali na unaweza toa sauti. Lile linalotolewa tu ni zile kusema a ha, tumeumizwa hapa, mwenzetu ameumizwa hapa, tunataka hivi na hivi lakini kusema kwamba jambo fulani linajitokeza, kusema kwamba huu ndio msimamo ambao tumechukua kama waandishi wa habari kwa kukandamizwa haupo. Asante sana Kennes Bwire kutoka hapo Kampala, Uganda. Na sasa basi, hebu tuelekee huko nchini Kenya. Hali ya uhuru wa habari ina mtazamo gani? Tunaye mwandishi wetu Liberty Adede. Liberty Adede, karibu Sauti Amerika, utueleze mtazamo nchini Kenya. Naam, asante sana kwa fursa hiyo, bwana Sunday Shumari, na nafurahia sana kusherekea uhuru wa wa, wa wanahabari ama wanahabari nchini Kenya, na tunaweza sema kwamba e, taifa la Kenya katika jumuiya ya Afrika Mashariki, tutasema tuna uhuru kiasi fulani wa wa kukua, kuhabarisha ama kutekeleza majukumu yetu, japo kumekuwa na ripoti za hapa na pale, huku ukisemekana kwamba wa, wa, wa, wanahabari wamenyanyaswa ama kutatizwa eh, na viongozi wa serikali na m, idara zingine mbalimbali. Hivi leo kumekuwa na sherehe kuadhimisha siku hii kule mjini Nairobi, na zinaendelea mpaka hata kwa sasa usiku, ambapo vio wanahabari fulani watakuwa wakituzwa ambapo wamesema kwamba kuna visa ishirini na vinne vimeripotiwa katika eh, baraza la wanahabari kutokana na yaani kudhalilishwa kwa wanahabari. Lakini bwana Sande, kuna, kuna tofauti kidogo kwa wakati tunaposema uhuru wa wanahabari ni kuanzia wapi mpaka wapi? Nini inamaanisha uhuru wa wanahabari? Wengi watasema kwamba tu ni serikali kukosa kuingilia maswala ya wanahabari, lakini lazima kuwa kuna, kuna zaidi ya hilo. Nimepata fursa ya kuzungumza na, na na afisa mmoja ama mtaalamu mmoja wa masuala ya mawasiliano na pia ni mhadhiri katika chuo cha Mombasa Chamoi hapa bwewa la Mombasa, ambaye anahusiana na, na masuala ya ya ya wanahabari ama mawasiliano, ambaye nafikiria kuna sauti yake ilikuwa uko nayo hapo, inaweza kutuchezea ni nini amesema kuhusiana na uhuru wa wanahabari. Sawa, sawa kabisa, nakushukuru sana kuweza kueleza swala hilo. Tunaye Bwana Ayub Mwangi, yeye alizungumza nawewe kama ulivyozungumza. Hebu tumsikilize Ayub Mwangi alizungumza nini kuhusu hilo. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza kwa undani kupitia mtandao wa Facebook wa www.voaswahili.com. uhuru wa habari ni, ni zaidi ya hivyo, ni zaidi ya wewe kuwa mwandishi kupata stori zako ama taarifa yako na kuiandika bila ya kuzuiwa na mwajiri wako kwanza na wale wenye kutangaza bidhaa zao Aya, asante sana. Tumemsikia huyo Ayubu Mwangi akizungumzia na kuangazia kuhusu uhuru wa habari, ni zaidi ya tu, sio kukaa habarini mkamiti na kuandika habari lakini, mm -hmm. Je, vipi unapokuwa uko chini ya mtu, unafanya kazi kwenye chombo cha habari, serikali pale haipo mm -hmm. Hivi ni vyombo binafsi, vina viongozi wake, vina wamiliki. Sasa pengine unaweza ukawagusia hapa zaidi. Eh, liberty ya dede kwa upande huo, pengine ulipozungumza na huyu mchambuzi amekueleza, zaidi unaona uhuru kabisa unapatikana au uhuru ukoje, hasa unapokuwa wewe ni mwandishi wa habari lakini chombo chako kinamilikiwa na mtu mwingine, na huyu mtu mwingine mfanya no ni mfanyabiashara mkubwa mkubwa, na ana uwezo. Je, kuna uhuru hapo? sana bwana, sande. Kuna mimi mwenyewe kabla nili nimekuwa nilimewahi kufanya katika vyombo vya habari ambavyo vinamilikiwa na wanasiasa maana pindi tu utakapoandika taarifa ambazo labda zinamkosoa zina, zina mmiliki wa, wa, wa chombo hicho ama uh, uh, idhaa hiyo unaohudumia, basi wewe umejitia mashakani. Uta, kuna uh, kuna uwezekano ukafutwa kazi ukanyimwa mshahara na hata zaidi, kama vilivyokuwa wakisema Mwangi, ni kwamba kuna wale hata ambao ni wafanyabiashara wakuu wale ambao wanaleta matangazo ya biashara mengi, ikiwa basi watahisi umewagusa au umegusa makosa yao kidogo, basi watafunga vile pesa unaleta kwa katika matangazo ya biashara na hivyo kutatiza e, swala so zima la mishahara kwa wafanyikazi na pia kuendesha vituo hivi vya habari. Hapo ndipo kunaleta matatizo, inafanya sasa wanahabari inakuwa ni kwamba wanakuwa na ukuruba na urafiki na wale wa labda wa, wa, wa, wenye hela na sasa, mwisho inakuwa ni kwamba hauwezi toa habari ambazo ni za uhakika bila kuegemea upande wowote. Sawa kabisa, Liberty Adede, hiyo ni changamoto nyingine ambayo tunaiona kwa upande huo sasa. Je, na kwa upande mwingine tukirudi kule nchini Burundi, pengine tumeshuhudia kwamba kuna hii vyama vya waandishi ambao vinakuwa vikitetea waandishi wa habari na kuzungumza, pengine nafasi hii kwa upande wake Moise Misago, ambao wao walipata changamoto kubwa ya kuchumiwa kituo chao. Je, Misago, kwa upande wako mlipata nafasi ya utetezi wa aina yoyote, au mmekuwa na sauti yoyote ya kuzungumzia haya yaliyowakumba kwa wakati huo? Vyombo vyama vya wanahabari walijitahidi kutetea kama sisi vyombo vya habari ambavyo vilikumbwa na changamoto hiyo, lakini tunaweza kusema kwamba sauti zao hazikuweza kufika mbali, pale ambapo viongozi husika katika njia moja ima nyingine, huenda hakuweza kuwasikiliza. Kwa hiyo nafasi unavyoiona kuendelea mbele, tunapata tu ya taarifa kwamba kuna waandishi kadhaa ambao hawapo nchini Burundi hivi sasa, wameamua kuondoka kwenda pengine e, nchi jirani kwa kuhofia usalama wao pengine nyinyi mnafanya vipi kazi zenu kwa sasa, hasa ukizingatia kama upande wenu nyinyi redio yenu haipo tena na vyombo binafsi vingi tunafahamu havifanyi kazi e, nchini Burundi? Mnafanyaje kazi zenu kwa sasa? E, kwa kweli wanahabari wengi kutokana na changamoto ambayo ilitukumba walikumbwa na uoga uliokuwa mkubwa na hasa ambapo usalama ulikuwa uhatarini wa baadhi ya wanahabari, na wengi wao waliweza kulihama taifa lao na kujielekeza ugenini ambapo hadi sasa wapo na hata baada ya hapo, vyombo vya habari ambavyo viliweza kumbwa na changamoto hivyo hadi sasa vingi mmo, vingi miongoni mwavyo bado vinafungwa. Na kwa sasa siwezi kusema kwamba wanahabari wanafanya kazi hii ama ile, kwa sababu baada ya hapo baadhi wao wanaendelea kibroadcast kupitia anwani zao, na hata hivyo walikumbwa pia na changamoto nyingi baada ya kazi hii kuifanya, na baadhi wengine waliweza hata kusitisha. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza na kuangalia kwa undani matangazo unayoyaangalia hivi sasa kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa undani leo inaangalia siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani. Asante sana, ni kwa undani kupie vile vile Mkamiti, kupitia kwenye Facebook live ya VOA Swahili. E, tunaendelea kupa haya matangazo ya kwa undani kuhusu siku ya leo ya uhuru wa vyombo vya habari. Je, na tuangalie basi Mkamiti, kwa upande mwingine, uhusiano ukoje kati ya vyombo vya habari na serikali pengine kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki, kwa upande wa Uganda eh, baadhi ya wananchi walitoa maoni yao tofauti, na tulipata nafasi ya kuzungumza na mmoja wa wananchi hao Tony Singoro akieleza uhusiano wao au wanavyoona uhusiano na vyombo vya habari nchini humo. Hapa Uganda hasa kuna tatizo la kupata habari, ni kwamba huenda kukawa na kitu fulani kimefanyika na unatafuta hiyo habari ili kupata uhakika hasa kutoka upande wa serikali ni wagumu sana kutupa habari, na hapo inajitokeza pale ambapo unapochapisha habari, wanasema wanaegemea upande mmoja, na huo ni utata ambao wanahabari wengi hapa Uganda wanachukua muda ili kuchapisha stori ambayo nasli kutolea moja kwa moja, na sio ubaya wana habari. Ni kwamba tatizo ni wale kutoka ndani ya serikali ambapo hawataki kutoa habari moja kwa moja. Haya, tumemsikia huyo Toni Singoro kutoka kule Uganda akieleza hali ilivyo ya uhusiano pengine. Kennes Bwire, wakati huko Kampala Uganda, mimi pia nimeshuhudia nikiwa hapo na wewe wakati wa uchaguzi nchini Uganda mwezi wa pili mwaka huu, inaonekana ni kazi kubwa sana kuwapata viongozi hasa wa serikali, na wewe unapokuwa unafanya kazi yako unataka upate pande zote mbili. Kennes Bwire, changamoto hii unapambana nayo vipi? Mwanzo ni vyema unaunda urafiki, ndio linakuwa jambo la kwanza. Unaunda urafiki, wakati mwingine inabidi unatumia ukora, ulivyoona na wewe mwenyewe kama yako inabidi, simu yako haipokelewi, inabidi unatafuta simu nyingine ambayo haijui. Ulifanya hivyo siku moja, na ulipogundua kwamba wewe ni mwandishi wa habari unakumbuka, simu yako iliweza kukatwa. Sasa unapotumia ule ukora kuweza kupata ile taarifa, japo haikubaliki katika maadili ya uandishi wa habari, unavyojua ni kwamba utamuuliza mtu swali atakujibu kisha baadaye utamwarifu, haya nimetaka kujua hili na hili na hili akisisitiza. Ukiona anaanza kuuliza maswali ndia na unapokea kile ambacho umepokea, hilo ni jambo la kwanza. Na kimia la pili, ule urafiki ulio na ule mtu unaweza kusaidia kwa njia moja, atakuita pembezoni akueleze taarifa ni hizi ni hizi na hizi, lakini kwa sababu wewe ni rafiki yangu sitaweza kukubali uwezo ukanukuu. Kwa hivyo mtafute msemaji wa serikali. Unapompata msemaji wa serikali, moja kwa moja umpe lile swali, itakuwa vigumu kulihepa hata kujibu. Hizo ndizo mbinu mbili ambazo unajaribu kadhiri ya uwezo wako kuweza kuzitumia, lakini wanapogundua kwamba labda hii taarifa unayoitafuta umepata undani wake, wanakuhepa na wanapokuhepa, inabidi sasa unaiandika hivyo, inakuwa upande mmoja. Baadaye watakupigia simu wakuuliza, mbona ulifanya hivi, na utakuwa na sababu ya kueleza, nimekutafuta kuweza kunijibu. Hizo ndizo mbinu unajaribu kuzitumia. Shomari, naam. Basi, uh, Libet Adede, kama tunavyofahamu kwamba sherehe hizi zilianzishwa na shirika la UNESCO, ambapo pia zina ambatana na malengo ya maendeleo endelevu. Je, unadhani kuna matumaini yoyote yanayoonekana katika mwaka ujao wa kuadhimisha maadhimisho haya ya uhuru wa vyombo vya habari, aa, kuelekea malengo ya maendeleo endelevu ikiwa ni pamoja na kukomesha umaskini, kuendeleza amani, kuilinda dunia pamoja na kuhakikisha ustawi kwa wote? Nam, kuna matumaini. Uh wanahabari nchini Kenya, kwa sasa kuna mashirika mengi ambayo yanajitokeza na kutoa mafunzo mafupi mafupi, labda majuma mawili, juma moja, mengine mafunzo yanayotolewa mitandaoni, ambayo sisi wanahabari ya sasa nchini Kenya tunafuatilia. Tukishasoma, ukishamaliza, basi unachukua fursa na kuweza kutekeleza yale ambayo umeyasoma, na katika mafunzo haya Eh, hasua sana nchini Kenya, unajua kuna mfumo mpya ambao umekuja wa wa chini ya katiba mpya, mambo ya ugatuzi, mamlaka imegatuliwa. Sasa wanahabari wamepata wame, mafunzo kwa kina, japo mafunzo hayo yanaendelea kutolewa kwa wanahabari kuelewa mfumo mzima wa utawala wa aina hii na jinsi ya ama, eh, ni, ni sehemu zipi ambazo zinaweza kuangaziwa sana katika kuhakikisha kwamba mambo kama ya maendeleo vijana na wanawake vili eh, kuwaimarisha kuwa ama kuangazia wanawake na masaibu yao na, masa, na matatizo yao ama na ufanisi wao na jinsi ya kuwapatia kipaumbele katika kuangazia. Na kutokana na mafunzo hayo, mambo yamebadilika, na na pia vile kwamba wanahabari wanaweza kutuzwa na kupewa zawadi kutokana na taarifa ambazo wameweza kuziandika ambazo zilitokea kuwa bora zaidi, zinawapatia motisha wa kuendelea kutafuta kujituma zaidi na hivyo basi kufika mwisho wa siku inakuwa ni kwamba malengo hayo ambayo yameletwa yanakuwa yameweza fikiwa. Na Liberty Adede, pengine tukizungumzia upande wa sheria, kuna sheria ambazo zimepitishwa bungeni, kuna uhusiano kati ya serikali na waandishi wa habari ambao umeonekana kuwa kidogo na, na, na changamoto labda kwa upande huo. Kwa nyinyi mnaofanya kazi nchini Kenya, hali ya mahusiano na serikali na kujaribu kuepuka hizi sheria ambazo zinaonekana kama zinawabana, mnafanya vipi kazi zenu? Bwana Sunday, ni suala ni ambalo ni la kutatanisha sana. Nitakupatia mfano, wakati wa uchaguzi mkuu uliopita uh, wanahabari nchini Kenya walikuwa katika hali ya kuhakikisha kwamba hawawezi kutoa habari zaidi sana kama ilivyokuwa hapo awali na kuitumbukiza nchi katika uh, vita vya kikabila kama ilivyofanyika. Wakawa wako makini kuhakikisha kwamba wanaripoti eh, kwa usawa na, ya kuhakikisha sehemu zote zinafika, lakini mwisho wa siku ilitokea kwamba wanahabari walishirikiana sana na serikali mpaka leo vyombo vya habari vimekuwa vikishutumiwa na upinzani na mashirika mengine kwamba walikosa kutekeleza majukumu yao kama wanahabari, na tusilegea katika uchaguzi mkuu ujao, watu pia wanakuwa makini kuhakikisha kwamba hawataisukuma taifa katika matatizo, labda kuleta tafurani kutokana na kuripoti kuweza na, na, na kuangazia habari ambazo labda zinazoonekana zimeegemea mm, upande, lakini kulingana na sheria sheria kadhaa zimepitishwa bunge, zimekuwa zikiletwa katika bunge la taifa ya Kenya, ambazo kidogo zimekuwa na matatizo kupitia mashirika mbalimbali mbali miungano ya wanahabari eh, kama hizo hilo baraza la, la wanahabari nchini Kenya, eh, kuna KCA, yani Kenya Correspondent Association eh, ambayo ni shirika la wanahabari wale wenye wa kuripoti na, na wamejaribu kuangazia na kusukuma kabisa na kuweza kuandika barua ambazo Rais Uhuru Kenyatta ameweza kusikiza na kuweza kuasilia na kupendekeza mapema mabadiliko eh, katika sheria hizo ambazo zimekuwa na utata ambazo kulingana na vile wanahabari wameona kwamba kuna matatizo. Na nikiangalia kwa upande wa kwako kwa bwana Moise Misago nchini Burundi, kwa kuwa hivi sasa kama unavyosema mnafanya kazi tu wachache wenu kupitia kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. changamoto zenu pengine katika kuandika habari zenu na jinsi serikali mnavyofanya nayo au ushirikiano wenu unakuwaje hivi sasa eh, kwa upande wa kutimiza kazi zenu na serikali kwa ujumla? E, ingawa tuna broadcast kupitia anwani mtandao ya kijamii hadi pingamizi ziko nyingi, kiasi kwamba inafikia pindi unakuwa kuna broadcast unapotafuta ngambo ya pili, hata upande wa serikali inakuwa kumpata yule ambaye unaweza kumtoa iko habari, mara kadhaa huwa anakatalia akikwambia kwamba redio kwa sasa haipeperushi matangazo. Inakuwa ni changamoto kubwa kupitia kutafuta kusawazisha habari. Naam, basi tukiwa bado tuko huko huko, ehe, Liberty naona Nata, unataka kuchangia hapo, ongezea. Naam, kama ningelikatizia hapa Kenya, swala hilo la kuripoti katika mitandao kidogo limeleta changamoto nyingine kwamba kumekuwa na wataalamu wanazungumza wakiangazia kuhusiana na wanahabari maanake, mwanahabari akishakamilisha jukumu lake la kuripotia kituo chake, wao wanaanzisha zile blogu na kurasa zao za, za, za kijamii Facebook na nini na pale wanaandika habari ambazo kidogo zimeanza kuvusiwa na kushutumiwa kwamba zinakuwa za uchochezi za kikabila. Sasa hapo imeleta tafurani na, na kutokujua watu wanasema ni vipi mwanahabari atakamilisha ama atajitenga kando na kuwa anaripotia kituo hiki na sasa yuko katika blogu yake kibinafsi maanake hapo taarifa mbili. Ah, asante sana Liberty Adede. Basi kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo, na washukuru wote walioshiriki: Liberty Adede kutoka nchini Kenya, kutoka nchini Uganda Kenneth Bwire, na kutoka kule Burundi Bonesha FM, mtangazaji wa Bonesha FM Moise Misago. Eh, hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio mimi ni Sandey Shomari na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Asanteni na kwaherini.