Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Mei 4 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya kumikuu cha Afrika hivi leo, waokozi katika jengo lililodondoka jijini Nairobi nchini Kenya wafanikiwa kumwokoa mtoto. Baba wa mtoto, wa mtoto anasemaje? wasiwasi yangu mkubwa ni kwamba imetake long na nimetembea hospitali zote, nimeenda mpaka mochari sijapata chochote, lakini kando na hiyo bado sijakuwa na ile moyo ya kulia. Na leo Jumatano tunakuletea makala ya vijana, ambapo leo tunazungumza na mtengenezaji wa filamu wa Kitanzania aliyeshinda tuzo katika maonyesho ya filamu hapa Marekani. Filamu hiyo inahusu nini? Ni filamu inayozungumzia mtu mzima amefiwa na mke wake, na anajaribu kurudi katika maisha ya kawaida na fall in love na na mwanamke chana mdogo na watoto wake wanapinga uamuzi wa baba yao, lakini eventually wanakubaliana na baba yao na uamuzi wake. Hivi basi ni vidokezo vya yale tuliyokuandalia asubuhi hii ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Mary Mgawe. na seneta wa Texas Ted Cruz amejitoa katika kinyang'anyiro cha kuwania uteuzi wa kugombea urais kwa tiketi ya Republican baada ya kushindwa katika uchaguzi wa awali dhidi ya mpinzani wake bilionea muuzaji wa nyumba ya Donald Trump jana Jumanne. Cruz aliwaambia wafuasi wake katika mji wa Indianapolis kwamba njia hii kuelekea ushindi imefungwa na kusema kuwa wapiga kura wamechagua njia nyingine. Alitoa shukrani kwa wafuasi wake wote. Trump alipata ushindi mkubwa Indiana jana, huku Cruz akishika nafasi ya pili na gavana wa Ohio John Kasich akiwa katika nafasi ya tatu. Trump amesema kwake huo ni ushindi mkubwa, na akampongeza Cruz akimwita yeye na wagombea wengine kumi na tano waliokuwa wagombea uteuzi wa Republican kuwa ni werevu na wenye nguvu. Ametoa wito wa kuwa na umoja ndani ya chama cha Republican. Kwa upande wa Demokrat, seneta wa Vermont Bernie Sanders ameshinda katika jimbo la Indiana dhidi ya Hillary Clinton. Wagombea hao wawili walibadilishana usi, ushindi usiku wa jana kabla ya Sanders kuibuka mshindi kwa asilimia saba ya kura. Hata baada ya ushindi huo wa Sanders katika jimbo la Indiana, Clinton anaongoza katika idadi ya wajumbe, ikionyesha kwa mahesabu ni vigumu kwa Sanders kuteuliwa kuwa mgombea wa Demokrat. Wakati huo huo, mgombea urais wa chama cha Demokratic anayetarajiwa, Hillary Clinton, ametoa mwito jana ya Jumanne wa tiba zaidi na kuchukua hatua za kudhibiti matumizi ya madawa makali hapa Marekani. Clinton alizungumza katika mjadala wa kampeni katika jimbo la Virginia ambalo limerekodi vifo 630 mwaka jana vilivyotokea na matumizi mabaya ya madawa ya tiba. Alitumia mjadala huo kushauri mahakama zinazoshughulika na kesi za matumizi mabaya ya madawa kujaribu kutafuta njia za kutoa programu badala ya kuwafunga watumiwa. Utumiaji wa kufanyiwa vipimo vya lazima katika sehemu za kutolea haja kubwa kuthibitisha iwapo mtu ni shoga huko Kenya unapingwa katika mahakama kuu ya Mombasa. Kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema uchunguzi huo hauthibitishi chochote na kwamba unadhalilisha. Aida Isa anasoma ripoti ya mwandishi wetu Jill Craig kutoka Nairobi. Wanaume wawili wanadai kuwa walilazimishwa kufanyiwa vipimo katika sehemu za haja kubwa kwenye hospitali ya serikali huko Mombasa mwezi Februari mwaka 2015 baada ya polisi kuwakamata kwa tuhuma za kufanya ushoga. Watuhumiwa hao wamefungua mashtaka dhidi ya hakimu aliyeamrisha vipimo hivyo, hospitali, polisi na mkuu wa waendesha mashtaka ya umma na wizara ya afya. Mtafiti mkuu wa kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch katika masuala ya mashoga Nila Goshal anasema hii ni mara ya kwanza kuorodhesha kwa utumiaji wa vipimo vya aina hiyo huko Kenya na ni jambo linalotia wasiwasi. Kwa sababu Kenya ina sifa ya kuwa na jumuiya ya masuala ya afya ya mrengo wa liberali na madaktari wasomi na ambao wana uwezo wa kufahamu ni taratibu gani za kisayansi na ambazo sizo za kisayansi. Kundi huru la kitaalamu la kuchunguza upatikanaji wa vielezo vya ushahidi linasema taratibu hizo si za sayansi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Tume ya Ulaya ikiwa inataabika kukabiliana na wimbi la wahamiaji inatarajiwa kutoa maelezo yake ya mpango wa mfumo wa wakimbizi leo Jumatano. Ripoti hiyo inatarajiwa kugusia mjadala mpya wa jinsi Ulaya inavyotakiwa kukabiliana na wimbi la wahamiaji mashariki na magharibi mwa Ulaya. Masharti mapya yatataka kurekebisha kushindwa kwa Ulaya kupambana na mzozo wa wahamiaji, hasa kutopata wajumbe kuhifadhi wakimbizi takriban laki moja na sitini Maafisa wanasema nchi za Ulaya zimechukua si zaidi ya wahamiaji elfu moja wanaotafuta ukimbizi. Makadirio ya wakimbizi milioni moja na wahamiaji waliwasili katika nchi za Umoja wa Ulaya mwaka jana. Marekani na wadau wengine wanatarajia kutokea mashambulizi mengine zaidi e, kama yale ambayo kundi la kigaidi la Islamic State iliyoyafanya Jumanne kaskazini mwa Iraq na kuharibu kwa muda maeneo ya kikurdi ya Pashmega, ambapo ilisababisha kifo kwa afisa mmoja wa majini wa Marekani. Maafisa wa Marekani wamekuwa wagumu kwamba kundi la ISIL limedhoofika tofauti na lilivyokuwa awali tangu wapiganaji wake walipoingia Iraq Juni mwaka elfu mbili kumi na nne, lakini matumaini kama haya yameonekana huku kukiwa na tahadhari ulinzi na maafisa wa kijasusi wamekuwa wakirudia mara kadhaa kuonya dhidi ya kundi hilo. Afisa mmoja wa ujasusi wa Marekani akizungumza na VOA kwa masharti ya kutotajwa jina lake amesema inaonyesha kuwa operesheni za ISL zinaweza kupungua kasi katika siku za usoni. unasikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc kama mlivyosikia katika habari za dunia mgombea wa chama cha Republican donald trump ameshinda katika uchaguzi wa jimbo la indiana hapo jana hatua iliyosababisha mpinzani wake mkubwa ted cruz kuamua kujitoa katika mbio hizo ndani ya chama cha Republican kwa upande wa democrat bernie sanders amefanikiwa kumshinda b hillary clinton katika jimbo hilo la Indiana. Kufuatia hayo, niliongea na Dr Patrick Muhigula wa chuo kikuu cha South Carolina kuhusu mchakato wa uchaguzi wa rais wa Marekani na kwanza nikataka kujua tafsiri ya kujitoa kwa Ted Cruz. Kwa kweli, kujitoa kwa Cruz ni kwamba ameona hakuna njia itakayomfikisha katika kura zile ambazo zikamwezesha ku, uh, kuwa mgombea wa kiti cha Republicans. Kwa sababu hakuweza kushinda majimbo muhimu ambayo anatakiwa kushinda katika uchaguzi mkuu. Kwa hiyo yeye mwenyewe binafsi ameona kwamba wanachama wa chama cha Republicans hawana labda imani naye lakini mtu ambaye alikuwa ameshika namba tatu John Kesek yeye hajatangaza rasmi kwamba anajiondoa katika kinyang'anyiro hicho. Hii inaleta tafsiri gani kwa jinsi wenzetu katika mfumo wao wa uchaguzi wa mgombea wa urais? Ni kwamba anategemea kwenda katika mkutano wao m utakaofanyika Cleveland, Ohio kwenda kuomba kura tena wajumbe ambao wataweza kumhakikishia kwamba yeye labda ni, ni mgombea bora zaidi ya Donald Trump. Lakini sasa ukiangalia kwenye idadi ya wajumbe ambao wamepatikana hivi sasa, Donald Trump ana wajumbe zaidi ya alfu moja huku John Kasich akiwa na wajumbe kama mia moja na ushehe hivi. unadhani kwamba eh, kwa idadi hiyo ya wajumbe mkutano mkuu wa wa Republican unaweza kubadilisha maamuzi, sababu yeye ni kiongozi wa jimbo la Ohio anaweza kutumia vigezo vya kwamba yeye kwa sasa hivi ni kiongozi katika jimbo la Ohio na kwamba ana vigezo vya kiuongozi na mafanikio katika jimbo anavyotoka, kwamba anaweza kuwa mgombea mzuri ambaye atasikilizwa na Wamarekani wote, kwamba ana tofauti na Trump ambaye hajawahi kushika uongozi wote katika ofisi za juu za kiongozi katika state na vile vile even katika county. Je, yeah, unadhani kwamba John Kasich pengine kesho ama siku zijazo, na yeye vile vile ataweza kujiondoa moja kwa moja, kwa sababu vyombo vingi vya habari hapa vimeshakuwa vikimtangaza Donald Trump kama tayari ni mgombea wa Republican? Mimi sidhani, kwa sababu nimefuatilia kwa kwa karibu kuhusiana na mgombea huyu. Gavana wa jimbo la Ohio amesema kwamba yeye atakwenda kushindana katika mkutano mkutano wao mkuu utakaofanyika Cleveland, Ohio na sidhani kama anaweza kujitoa. Bernie Sanders leo ameweza kushinda katika jimbo la Indiana. Ushindi wa Bernie Sanders katika jimbo la Indiana, unadhani litabadilisha mbio hizi ndani ya chama cha Democrat? Mimi nafikiri Utachochea tu kwa sababu uh, uchochezi utatokea kwa sababu ya watu watakuwa wanataka kumjua huyu Bernie Sanders ni nani na anazungumza nini, na utaona chaguzi zinazokuja, kwa mfano katika jimbo la California vile vilevile, kuna uwezekano Bernie Sanders vile vilevile vile anaweza kupata ushindi. Mi ni mtazamo wangu tu bina, kwa sababu sasa hivi Bernie Sanders anazungumzia matatizo ya kila siku ya Marekani ambayo anayo hapa. Ikitokea Donald Trump akakutana na bi hila Clinton katika uchaguzi wa mwezi Novemba, nani unadhani ataibuka kidedea? Huu uchaguzi kwa kweli utakuwa ni uchaguzi mzuri sana kwa kuushuhudia katika mwaka huu. Mimi naona kama watu wengi watajitokeza kupiga kura, mimi nafikiri Hillary Clinton anaweza akashinda. Kama watu wengi wasipotokea kupiga kura, basi utaona kuna uwezekano wa uchaguzi huu ukaenda upande mwingine katika chama cha Republican. Ni Dr Patrick Nigula akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka South Carolina, hapa Marekani. Na mpaka hivi sasa, ukiangalia idadi ya wajumbe aliyokuwa nao Bi Hillary Clinton ni 2216 dhidi ya 1442 dhidi ya Bernie Sanders, lakini kwa upande wa chama cha Republican, Donald Trump yeye ana wajumbe 1053, Ted Cruz 572, huku John Kesick ambaye bado ameendelea kung'ang'ania katika kinyang'anyiro hicho akiwa na wajumbe 156. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile vile tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu popote pale ambapo mnatusikiliza matangazo haya vilevile yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Twitter na mtandao wa Instagram. Muda, muda si mrefu ujao Miri Mgawe atakusomea habari za dunia. Tukiendelea na habari za dunia mwanajeshi wa Marekani ameuawa kwa mashambulizi ya risasi ya uadui wakati wa mashambulizi ya kundi la Islamic State kwenye eneo la Kikurdi la Pashmega kaskazini mwa Iraq, afisa wa ulinzi ameiambia Sauti ya Amerika. Msemaji wa Pentagon Peter Cook amesema mwanajeshi huyo alikuwa anatoa ushauri wa kusaidia vikosi vya Peshmerga kaskazini mwa mji wa Mosul wakati waliposhambuliwa. Shambulizi hilo lilitokea wakati wa uvamizi wa ISIL katika maeneo ya Peshmerga takriban kilomita tatu hadi tano nyuma ya vikosi vilivyokuwa mstari wa mbele, alisema katika taarifa yake. Hiki ni kifo cha nne kutokea dhidi ya maafisa wa jeshi wa Marekani huko Iraq tangu ujumbe unaoongozwa na Marekani kuanza kampeni zake dhidi ya kundi la Islamic State mwaka elfu mbili kumi na nne. Jopo linaloongozwa na, na Marekani, Rusia na Umoja wa Mataifa kukamilisha mpango ambao unaweza kupelekea kurejesha utulivu nchini Syria ambako mapigano baina ya vikosi vya serikali na waasi yanaweza kusababisha kuhamasisha juhudi za pamoja za dunia kupambana na Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema jopo letu liko kijeshi kila wakati linafanyia kazi kuhusu mambo yanayotakiwa kutekelezwa ili utulivu uweze kurejeshwa. Alitoa maelezo haya Jumanne baada ya kufanya mazungumzo ya dharura mjini Geneva na maafisa wakiwemo mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria, Stefan de Mistura. Keri pia alizungumza kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Sergei Lavrov. Marekani na Rasia ndio wenye viti katika juhudi hizi za kusitisha mapigano nchini Siria. Mapema Jumanne, Lavrov aliwaambia waandishi wa habari alikuwa na matarajio kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa katika siku za usoni, au hata katika masaa yajayo. Takriban watu milioni mia tano wa Marekani na kutoka visiwa vya Caribbean wako katika hatari ya kupata maambukizo ya virusi vya Zika. Hadi sasa nchi thelathini na saba na vitongoji vinaripoti maambukizo ya virusi vya Zika. Peru ni nchi ya hivi karibuni kabisa kuripoti maambukizo mapya, lakini madaktari na wanasayansi wanaohusika katika huduma za afya wanasema uh, kama ujumbe usipofikishwa kote duniani ugonjwa huo unaweza kuhatarisha zaidi watoto ambao hawajazaliwa. Zika ni ugonjwa unaosababisha hitilafu kwa mtoto ambaye hajazaliwa na kufanya kichwa chake kuwa kidogo, hivyo kuweza kusababisha madhara mengine ya ukuaji wa ubongo. Wataalamu wanasema uzuiwaji wa ugonjwa huu sio tu kwa wanawake kutopata ujauzito au kuepuka kuumwa na mbu kama walivyoshauriwa. Katika baadhi ya nchi, tatizo ni jinsi ya kudhibiti mbu aina ya Egypti ambao wamebeba virusi vya Zika. Mbu hawa wanapenda zaidi damu ya binadamu kuliko wanyama na wanaridhia kuishi katika mazingira ya ndani kuliko nje. Ni Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanajeshi walio nchini Somalia chini ya muungano wa AMISOM hawajapokea malipo kwa muda wa miezi minne. Jeshi la Uganda, Uganda People's Defence Force, limethibitisha kwamba jumuiya ya Ulaya, EU, imechelewesha malipo kwa wanajeshi hao pamoja na kupunguza ufadhili wake kwa asilimia ishirini. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenesi Bwire, na ripoti kamili. Wanajeshi wote chini ya AMISOM walio nchini Somalia wanategemea mishahara yao kutoka nchi zao, bila marupurupu ya utendakazi wao nchini Somalia. Katika mahojiano ya kipekee na Sauti ya Amerika, msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Kanali Pada Nkunda amethibitisha hizo habari: ni ukweli kwamba askari wetu waliopo Somalia hawajalipwa bado miezi minne sasa, lakini tunategemea kwamba African Union wataharakisha mipango ya kuhakikisha kwamba tunalipwa, na hiyo tu tunategemea, kulingana na Kanala Nkunda. Mfadhili mkuu wa shughuli za kuhakikisha kwamba Somalia ni nchi salama, ambao ni muungano wa Ulaya, umepunguza ufadhili wake kwa kiasi cha asilimia ishirini, na kwamba nchi zinazochangia wanajeshi wake nchini Somalia hazina uhakika ni lini wanajeshi hao watapokea marupurupu yao. Sababu za kupunguza ufadhili kutoka muungano wa Ulaya hazijatolewa. Kanala Nkunda amefafanua kwamba japo kuchelewa kuwalipa wanajeshi hao kuna vunja moyo, wanaohakika kwamba watalipwa, ila hawajui ni lini malipo hayo yatapokelewa. Muungano wa Ulaya, European Union, vile namna unavyojua ndio anatupatia pesa, lakini tumepata habari kwamba wamepunguza hiyo pesa, na bureaucracy vile naichelewesha, lakini tunajua kwamba watatulipa hiyo, hatuna wasiwasi na hiyo. Bureaucracy ikishamalizika watalipa askari wetu. Kila mwanajeshi aliye nchini Somalia chini ya muungano wa AMISOM anapokea dola za Marekani elfu moja ishirini na nane kila mwezi. Wanajeshi walio nchini Somalia kwa ajili ya kupambana na wanamgambo wa al Shababu wanatoka katika nchi za Uganda, Burundi, Kenya, Ethiopia, Jibuti, Sierra Leone, Nigeria na Ghana. Kulingana na wavuti wa Umoja wa Kimataifa, UN, muda wa wanajeshi wa AMISOM kutumika nchini Somalia utamalizika tarehe 30 mwezi Juni mwaka huu. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Wafanyakazi wa uokozi jijini Nairobi nchini Kenya wamemwokoa mtoto wa kike mwenye umri wa mwaka mmoja kutoka kwenye kifusi cha jengo ambalo lilianguka siku ya Ijumaa na kuua watu wasiopungua ishirini na mmoja. Abdu Shakur Abud na ripoti zaidi. Chama cha Msalaba Mwekundu cha Kenya kinaripoti kwamba uokozi huo umefanyika siku ya Jumanne asubuhi na kusema kwamba mtoto huyo wa kike amepelekwa kwenye hospitali moja mjini humo akiwa amepungukiwa sana maji mwilini, lakini hakuwa na dalili za majeraha ya mwili. We are happy to report that this morning at around 6am. Tunafuraha kuripoti kwamba tumempokea mtoto mchanga asubuhi ya leo. Mtoto huyu ana umri wa miezi saba na yuko katika hali nzuri, lakini ana upungufu wa maji mwilini na kwa wakati huu tunafanya uchunguzi zaidi kujua hali yake jumla ya afya. Waokozi wanasema kuna matumaini madogo ya kumpata mtu mwingine yoyote hai katika mabaki hayo ya jengo katika kitongoji cha Huruma, lakini kugunduliwa kwa mtoto huyo kumezusha matumaini kwa wale wanaosubiri kusikia habari kuhusu wapendwa wao ambao bado hawajulikani walipo. Babayke mtoto mchanga aliyeokolewa Ralson Wasika alizungumza na wandishi wa habari siku ya Jumanne kwa na wasiwasi kidogo sababu ilikuwa inaendelea. Wasiwasi yangu mkubwa ni kwamba long na nimetembea hospitali zote, nimeenda mpaka mochari sijapata chochote, lakini kando na hiyo bado sijakuwa na ile moyo ya kulia. Kwa wengi wenye wananiona, wameniona nikitembea, wameniona nikiwa tu sawa, hata nikija hapa kwa get kuitisha msh ya kuingia hapa. Hawaamini kama mimi ni mwathiriwa wananiona tu kama mtu wakajua. Sina majeraha yoyote uh, niko tu sawa. Rais Uhuru Kenyatta alitembelea eneo hilo la Huruma na kuamrisha mmiliki wa jengo hilo kukamatwa na kuahidi msaada kwa waathiriwa. Naye Raila Odinga, kiongozi wa upinzani, alitembelea siku ya Jumanne eneo hilo na kuzungumza na wakazi na waathiriwa na alisema sisi tumekuja kama marafiki wenu, kama wali wenu, ndio sababu tumefika. Kuna mambo ambayo mpaka sisi tuyarekebishe, lakini hiyo sio, hatukuja kusema hapa haya, tutasema mahali pengine ambayo inafaa. Hapa nyinyi nyote mko na hasara kubwa, lakini vile mmeambiwa, tutahakikisha kwamba mmepata ridhaa ya kutosha, ili mweze kuanza kujenga maisha yenu mkaendelea mbele. Hiyo ni muhimu zaidi. Kiasi cha watu wengine 120 walijeruhiwa, 135 wameokolewa kutoka jengo hilo la makazi la ghorofa 6 lililoanguka, huku darzeni wakiwa bado hawajulikani walipo. Siku tano, baada ya kuanguka jengo hilo, watu bado wanakuwa na matumaini watapata watu wengine. Kufuatia mvua kubwa zilizonyesha nchini humo, maafisa wa mji huo walipiga marufuku watu kuishi katika jengo hilo kutokana na hali ya usalama. Lakini hadi hivi sasa hakuna taarifa rasmi kueleza kwa nini amri hiyo haikutekelezwa, watu kuhamishwa kutoka jengo hilo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mtengeneza filamu wa Tanzania, Hanimun Aljabri, ambaye ameshinda tuzo ya filamu hapa Marekani, na kwanza kabisa alianza kueleza juu ya tuzo hizo. Nimepata tuzo inaitwa Silver Remy, uh, katika kategori, uh, ya foreign film ambayo zimefanyika wiki mbili zilizopita katika festival inayoitwa World Fest International, ni festival kubwa ya tatu marekani inahuwa inashirikisha watu wanaoshiriki zaidi ya elfu tano na walioshinda mwaka huu walikuwa sabini na nane na katika sabini na nane filamu yangu ilikuwapo mojawapo na katika filamu yako ambayo imeshinda tuzo hii filamu hmm. unaweza ukatueleza ilikuwa ni filamu inayokuwa inazungumzia nini hasa na ilitengenezwa wapi filamu hii ilitengenezwa katika mbuga za wanyama tanzania Sadan National Park, alafu kuna klip za Serengeti, kuna klip za Kilimanjaro. Ni filamu inayozungumzia mtu mzima amefiwa na mke wake na anajaribu kurudi katika maisha ya kawaida na fall in love na mwanamke msichana mdogo, na watoto wake wanapinga uamuzi wa baba yao lakini eventually wanakubaliana na baba yao na uamuzi wake cha msingi hii filamu imetangaza utalii wa tanzania hiyo ndo ilikuwa yangu kwa kuwa mi ni balozi wa utalii wa film location tanzania so nilikuwa najaribu kuipa promo nchi yangu <laughs> sawa kabisa sasa pengine labda tueleze tu kwa wale ambao e, hawajapata mm. nafasi kama hii kuna wengi sana ambao wanacheza filamu katika tasnia hii ya filamu nchini tanzania mm. pengine umekusha kaawe mwenyewe umejionea ili kuweza kufanikiwa na kufika katika maeneo ya tuzo kama hizi ambazo wewe umeweza kufika, pengine nini ya kuzingatia ulipoitazama tasnia ya filamu kwa ujumla nchini Tanzania, jinsi inavyoendelea kukua? Nachoona wa filamu wengi wa Tanzania, Watanzania tukibadilika, tukaangalia filamu kama kazi, tutafika mbali na kutobobea katika umaarufu. Watengeneza filamu wengi ni maarufu Tanzania, kwa hiyo chochote watachokiweka katika market watu wa, wanakikimbilia kwa kwa mfano hata nitengeneze filamu iwe nzuri kupita kiasi, kwa sababu sina jina, na mtengeneza filamu wa Tanzania ambaye ana jina kubwa atengeneze kitu chochote anachotaka akakiweka katika market kwa uhakika zaidi atayeuza ni huyo ambaye anajulikana. Mfano kamili wa, wa filamu yangu, mpaka leo sijauza hata kopi moja Tanzania, nashindwa kupata au wasambazaji hata mmoja kuweza kuinunua filamu yangu. Lakini ukiangalia filamu nyingi Tanzania zinazo nani, hazina ubora wa kimataifa. Kwa hiyo hicho ndo kinachovunja nguvu, kuwa Watanzania hawaangalii kazi, wanaangalia nani ametengeneza kazi. Na kutokana na hilo, kwa sababu hiyo pengine ni changamoto ya kubadilika, kama wanavyosema inaenda na wakati, wanaangalia mtu gani Pengine wewe sasa, kwa sababu kuendelea mbele, nini mpango, mpango wako kuendelea mbele, utaendelea au kwa sababu hii hujapata mpaka sasa kuuza, kuna changamoto nini, mipango yako ya? kuna vitu ambavyo nimeviona U... sijui niseme ni kutoelewa market. Kitu nilichokosea ni, niliweka all my eggs katika sanduku moja kwa hiyo yamepasuka yamepasuka yote. Nitachofocus nyingine ningetengeneza filamu, i think mimi ni mwafrika kwanza, kuwa mtanzania ni pili, kwa sababu mipaka ilitengenezwa na wakoloni. Kwa hiyo muvi yoyote nitatengeneza kuanzia sasahivi, focus yangu itakuwa wa yani, kubwa ambayo itakuwa the whole Africa. Kama tanzania sintokubalika, labda kenya nitakubalika. Kama sintokubalika kenya, labda congo nitakubalika. Kwa hiyo ya ni focus yangu sasa hivi, siwezi kufocus sehemu mm moja tu, nitafocus as as large as I can ili niweze kutarget soko kwa sababu naamini filamu yangu labda ni, ni si, sio kama anajipendelea, lakini imefanya vizuri katika international awards. Imekuwa nominate zifu imeshinda, imenominatiwa international film award ya Houston, imeshinda. Mpaka sasa hivi nina 10 nomination na 3 winning, kwa hiyo inaonyesha kiasi gani kuwa najitahidi. Kazi ni kuendelea kupambana, kwa sababu wewe ni mtengenezaji wa filamu na unaweza kufanya kazi nzuri. Kwa hiyo nafikiri kuendelea kupambana, hilo litakuwa ndio jambo zuri. Pengine kwa ushauri tu, wale ambao hawajui tasnia hii kabisa, nini ambacho mm, ungewaambia? Kuna vijana wengi wanaipenda hii tasnia lakini hawaijui. Cha msingi zaidi, yani, waweze kutofautisha fame na film, umaarufu na utengenezaji filamu, ni vitu viwili tofauti. Kuna wengi wengi wao wanataka kuingia katika hii fani kwa sababu wanataka ile glamour life ya kuonyesha, yani celebrity life so Ukiangalia filmu azikazi tutafika mbali, lakini ukiwa na tageti yako ya kuingia katika mambo ya filamu kwa sababu ya umaarufu tutaishia hapo hapo. na sasa basi, sikiliza muktasari wa habari. Seneta wa Texas Ted Cruz amejitoa katika kinyang'anyiro cha kuwania uteuzi wa kugombea urais kwa tiketi ya Republican baada ya kushindwa katika uchaguzi wa awali dhidi ya mpinzani wake bilionea muuzaji wa nyumba Donald Trump. Jana Jumanne, Cruz aliwaambia wafuasi wake katika mji wa Indianapolis kwamba njia hii kuelekea ushindi imefungwa na kusema kuwa wapiga kura wamechagua njia nyingine. Alitoa shukrani kwa wafuasi wake wote. Wakati huo huo mgombea urais wa chama cha Demokrat anayetarajiwa Hillary Clinton ametoa mwito jana Jumanne wa tiba zaidi na kuchukuliwa hatua za kudhibiti matumizi ya madawa makali hapa Marekani. Clinton alizungumza katika mjadala wa kampeni katika jimbo la Virginia ambalo limerekodi vifo 630 mwaka jana vilivyotokana na matumizi mabaya ya madawa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa siku hii ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express kwa undani na matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi Aida Issa, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Mary Mgawe, tukisema asubuhi njema kutoka hapa Washington.