Ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha hivi sasa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Murithi. Leo ikiwa ni Jumatano, Mei 4 mwaka wa 2016, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equita FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bende 19 na 22. Karibuni. Matangazo yetu ya hivi sasa. Kufuatia uchaguzi wa awali katika jimbo la Indiana hapa Marekani lilompatia ushindi m Republican billionaire Donald Trump na m Democrat Bernie Sanders, mchambuzi anasemaje? Nadhani wapiga kura wa Marekani hawaridhiki na mfumo uliokuwa kwa sasa hivi. Bernie Sanders yuko upande wa kushoro kabisa na wafuasi wa Donald Trump ni upande wa kulia kabisa, natafuta kitu mbadala na katika habari nyingine, polisi Kenya wanasemaje kufuatia juhudi zao za kuzuia jaribio jaribi la kibayolojia la kutumia kimeta? Sidhani ni kitu tu imeanza juzi, ni kitu lazima imeanza kwa siku kadhaa zilizopita ama miaka kadhaa zilizopita, na tunajaribu tujue chanzo kabisa mwanzo ilianzia wapi na imeenea kiasi gani. Basi jumuika nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Lakini kwanza, unaanza kusomewa habari za dunia na BMJ Muridhi. Polisi nchini Kenya wamesema kwamba wamezima jaribio la shambulizi la kigaidi lililopangwa kufanywa na kundi linaloaminika kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State. Kundi hilo linashutumiwa kupanga njama ya kuwaua halaiki ya watu wasiokuwa na hatia. E, polisi wamesema kwamba wamewakamata washukiwa wawili ambao walikuwa wanafunzi wa kimatibabu waliokuwa katika mazoezi kazini, Mohammed Abdi Ali na mkewe pamoja na rafiki yao mmoja, kwa shutuma za kuhusika na mtandao wa kigaidi e, katika eneo la Afrika Mashariki. Taarifa ya polisi imesema kwamba wanafunzi wengine wawili walioshirikiana nao wametoroka na wanaendelea kutafutwa. George Musamali ambaye ni mchambuzi wa maswala ya usalama katika Afrika Mashariki ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kukamatwa kwa kuka washukiwa hao ni ishara kwamba mashirika tofauti ya kiserikali nchini Kenya sasa yanashirikiana ipasavyo katika kukusanya ripoti za kijasusi na kuchukua hatua mwafaka. Mfanya biashara bilionea Donald Trump sasa ndiye mgombea mtarajiwa wa tikiti ya chama cha Republican kwenye uchaguzi wa rais. Hata hivyo, ishara za mapema zinaonyesha kwamba anakabiliana na kibarua kigumu dhidi ya aliyekutarajiwa au anayetarajiwa kuwa mgombea wa tikiti ya chama cha Democratic Hillary Clinton. Ukusanyaji maoni uliofanywa na vyombo vya habari mbalimbali mbali, unaonyesha Clinton ambaye ananuia kuwa rais wa kwanza mwanamke hapa Marekani, akimshinda Trump ambaye aliibuka mshindi katika uwanja uliokuwa na washindani wengi kwa kuwa na msimamo mkali kuhusu wahamiaji haramu kutoka Mexico na kuwazuia kwa muda Waislamu walionuia kuingia nchini. Kwa ujumla, ukusanyaji huo wa maoni unamwonyesha Bi Clinton ambaye alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani kati ya mwaka wa elfu mbili na tisa na elfu mbili kumi na tatu akimshinda Trump ambaye hajawahi kushikilia nafasi yoyote ya kuchaguliwa kwa asilimia sita na Umoja wa Afrika unaitisha mkutano wa kwanza wa kimataifa kuwahi kufanyika kuhusu Green Great Wall huko Dakar, Senegal, lengo likiwa ni kubuni mikakati ya kusitisha eneo la Sahel na Sahara kugeuka jangwa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa uliofanyika mjini Paris mwaka jana Viongozi wa dunia waliahidi takriban dola bilioni nne katika kipindi cha miaka mitano ijayo, kurejesha mandhari ya Afrika. Hiyo ni pamoja na msaada kwa kile kinachoitwa juhudi za Great Green Wall. Hivi sasa kuna wajumbe kutoka nchi ishirini za kusini na kaskazini mwa Sahara wanakutana na wataalam na taasisi za ngazi za chini mjini Dakar kujadili jinsi ya kusonga mbele. Akiongea katika ufunguzi wa mkutano huo, waziri wa mazingira wa Senegal, Abdoulaye Bibi Balde, ameelezea wazo kuhusiana na mkakati wa Great Green Wall na kusema mkakati ni kuongeza thamani ya eneo la Sahara na Sahel kwa njia ya matumizi mazuri ya ardhi. Great Green Wall kwanza ilipendekezwa mwaka 2005 na, na kusimamiwa kidete na aliyekuwa rais wa Senegal, Abdoulaye Wade. Lengo ni kupanda maelfu ya kilomita ya miti na majani kuanzia Senegal hadi Jibuti, kusitisha kusambaa kwa jangwa la Sahara. Asante sana Hadija Riami. Na sasa ninaendelea na habari muhimu za dunia. Huku Uingereza ikielekea kupiga kura mwezi ujao kuamua iwapo itaondoka kwenye Umoja wa Ulaya, kundi la wabunge kutoka vyama mbalimbali nchini humo limeonya kwamba mashauriano kuhusu suala hilo huenda yakachukua mwongo mzima. Ripoti kutoka kwa baraza la ku, baraza kuu la bunge ambalo ni sehemu ya mfumo wa bunge la Uingereza inabashiri kwamba kuondoka kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya ni suala ambalo linahitaji majadiliano marefu na magumu. Stephen Booth wa kundi la uchambuzi wa sera liitwalo Open Europe amesema kwamba uchambuzi unapendekeza kuwa makubaliano ya kina kuhusu biashara yatachukua kati ya miaka minne na kumi kukamilika. E, polisi wa Ufaransa wametumia gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji pale maafisa walipokuwa wakiwahamisha wahamiaji kutoka shule moja mjini Paris ambako wamekuwa wakipatiwa hifadhi takriban wahamiaji mia moja hamsini walikuwa wamechukua hifadhi kwenye shule ya Jones Jos iliyo kaskazini mashariki mwa Paris eh, wakati wakiwa wakati ikiwa haitumiki kutokana na ukarabati uliokuwa ukiendelea. Polisi hivi leo waliwalazimisha kuondoka kwenye jengo hilo. Waliokuwa ndani walifunga milango, wakati waandamanaji wakijaribu kuzuia kuingia ndani au kutoka nje. Mkuu wa polisi mjini Paris, Michael Kadat amelidhibitishia shirika la habari la AP kwamba maafisa walitumia gesi ya kuwatawanya waandamanaji. Ameongeza kusema kwamba wahamiaji wamehamishwa kwenye sehemu nyingine walizotengwa, huku wakishauriwa kuomba hifadhi. Wakati huo huo, huenda mataifa ya Ulaya yakatozwa faini iwapo yatakataa kupokea wahamiaji waliofurika barani humo wakitafuta hifadhi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye habari zetu za dunia muda mfupi uliopita kwamba polisi nchini Kenya wamefanikiwa kuzuia shambulizi la kibiolojia linalotumia kimeta. Nimezungumza na msemaji wa polisi nchini humo Charles Owino, na kwanza nikataka kujua hatua gani zinazofuata baada ya kufanikiwa kuzuia shambulizi hilo linaloonekana kuwa la kigaidi lililopangwa kufanywa na kundi linaloaminika kuwa na uhusiano na Islamic State. tunaendelea na uchunguzi kwa sababu ni muhimu, kwa sababu kuna kwanza mtu mmoja watu wawili hivi hatujaweza kuwapata bado, tunajaribu kuhakikisha kwamba wameweza kunaswa na uchunguzi endelee, lakini bado pia kwa ule tumeweza kunaza, tumeendelea na uchunguzi. Tuliweza kupewa masiku kadhaa na koti tuweze kukaa na hawa tuweze kuwahoji, ndipo tuweze kupata chanzo vile pengine ilianzia na wale watu wako katika hiyo mpangilio, kwa sababu sidhani ni kitu tu imeanza juzi. Ni kitu lazima imeanza kwa siku kadhaa zilizopita, ama miaka kadhaa zilizopita, na najaribu tujue, tujue chanzo kabisa, mwanzo ilianzia wapi na imeenea kiasi gani. Ni, ni muhimu tuweze kufanya uchunguzi kwa ndani kabisa, tujue ni pengine kama watu wangapi tayari wamepata hii masomo na uchunguzi mnaofanya unatarajia kuchukua muda gani, na mahakama imewapa muda gani kuweza kukamilisha uchunguzi huo? Mahakama imeweza kutupatia masiku karibu wiki mbili, uh, imeelekea wiki tatu, masiku ishirini hivi uh, kuendelea na hiyo uchunguzi. Hii ni kitu muhimu sana kwa mambo ya terrorism, kwa sababu kama watu watatumia njia ya kibiolojia uh, kuumiza wengine basi itakuwa ni kitu inaweza kuumiza watu wengi kwa dakika chache sana, haswa ikiwa ni mtu anaaminiwa kufanya kazi katika hospitali, akiwa atakuwa anafanya kitu kama hicho, basi inamaanisha tunaweza kupoteza watu wengi sana. So kitu rahisi, kitu rahisi hivyo tunaweza kuchukua juujuu, tupeleke mtu kotini na tujaingia ndani, tujue chanzo ni nini. Wakati uchunguzi unaendelea, je, nchi ya Kenya imejiandaa vipi kuimarisha usalama katika maeneo ya mipaka yake hasa Somalia ambapo inafahamika ni makazi ya kundi la kigaidi la Al-Shabaab? Tunaendelea na mipango mbalimbali mbali, uh, tunashirikiana na serikali ya Somalia, kuna majeshi na tunajaribu kuwasiliana na wale viongozi wako pale kuhakikisha kwamba tumeweza kupigana na uh, hii maneno ya terrorism. Je, uhusiano wa kikazi kati ya polisi na wananchi wa Kenya uko vipi hususan wakati huu ambapo kumekuwepo na matukio kadha kadha ya mashambulizi ya ugaidi yanayoendelea nchini humo? Tuna uhusiano nzuri sana kati yetu na wananchi wa kawaida wa jamhuri ya Kenya wengi wa raia wa kawaida wanatusaidia mara mingi. Hivi maneno information zote tunatoka kwa waraia wale, wako tayari kutuletea uh, yale wameona ama ile wamesikia. Uhusiano kati yetu na wananchi wa kawaida ni nzuri sana, na haswa kwa hii maneno ya terrorism, kwa sababu hata wananchi wanakaa chonjo kuhakikisha kwamba nchi iko na security ya kutosha. Ni msemaji wa polisi Kenya Charles Owino akizungumza na Sauti ya Amerika VOA kutoka Nairobi, Kenya. Na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Marekani na washirika wake kutoka mataifa 11 wamekutana leo Ujerumani ili kuzungumzia juhudi za pamoja katika kampeni dhidi ya Islamic State. Kwenye taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mkutano huo kundi hilo lilisema linaunga mkono juhudi za kuimarisha uwepo wa washirika walio katika eneo la vita pamoja na mbinu za kuhakikisha kwamba katika siku za hivi karibuni udhibiti wa kundi hilo la ISIS kule Mosul na Raqqa katika nchi ya Iraq umesambaratika. Mawaziri wa wa ulinzi kutoka Australia, Canada, Denmark, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uholanzi pamoja pia na Norway na Uhispania pamoja vilevile vile na Uingereza walihudhuria kikao hicho cha leo katika kituo cha kijeshi cha Marekani kilicho mjini Stuttgart, Ujerumani. Na rais wa zamani wa Burundi John Baptiste Bagaza aliyeongoza nchi hiyo ya Burundi kwa kipindi cha miaka kumi ameaga dunia leo Jumatano, akiwa katika hospitali moja ya Saint Elizabeth mjini Brussels, Ubelgiji kutokana na maradhi. Kanali Jean-Baptiste Bagaza aliyefariki akiwa na umri wa miaka sabini aliongoza Burundi tangu mwaka wa elfu tisa mia sabini na sita kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomuondoa ya madarakani rais wa kwanza wa Burundi Michael Micombero. A, Baraza, Bagaza aliondolewa madarakani mnamo mwaka wa elfu tisa mia themanini na sita kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na wanajeshi wenzake wa cheo cha chini mwanajeshi mwenzake wa cheo cha chini, Meja Pierre uh, Buyoya. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni hapa nchini Marekani. Uchaguzi wa Marekani unaendelea kuchukua mwelekeo mpya, kinyume na matarajio ya wengi, kufuatia ushindi wa mfanyabiashara maarufu Donald Trump kwenye uchaguzi wa awali katika chama cha Republican hapo jana kwenye jimbo la Indiana. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Dr George Kakoti akiwa Florida na kwanza akamuuliza maoni yake kuhusu mwelekeo wa chama hicho hasa baada ya mpinzani wake mkuu Teddy Cruz kujiondoa. Chama cha Republican sasa hivi inaona kidogo hakuna mwelewano vizuri waliwatarajia au watawakilisha ideology ya chama chao. Donald Trump hakuwemo katika watu waliomkusudia, kwa hiyo sasa hivi Donald Trump amebadilisha uelekeo wa chama cha Republican. Kwa sasa hivi hatuwezi kutabiri chama cha Republican kitakuwaje hapo mbeleni. Ni wazi atakuwa ndio mwakilishi wa chama cha Republican katika uchaguzi wa rais mwezi Novemba. Akitoa hotuba yake jana baada ya ushindi huo aliweza kuwa shi kwamba ana haja kubwa ya kuona kwamba chama cha Republican kimedumisha ule umoja. Je, yeye ana uwezo wa kuunganisha chama cha Republican? Ni vigumu kwa wafuasi wa wale wapinzani wa Donald Trump ambao amekuwa akiwakashi kuweza kurudi na kuwa kumuunga mkono Donald Trump, lakini ukiangalia historia, mara nyingi baada ya mgombea kubakia yeye peke yake, huwa anarudi katika mlengo wa katikati na, na kujaribu kuwaunganisha wale wafuasi wapinzani wake. Baada ya Ted Cruz kujiondoa, Trump aliweza kutamka maneno yaliyoashiria kumheshimu sana Cruz, akisema kwamba yeye ni mshindani ambaye ni mkali na ambaye amemheshimu sana. Je, waona kama labda pengine atakuwa akimwangalia katika kampeni zake zilizobaki yule Cruz ili akaleta umaarufu wake katika upande wake? Uh, Trump huenda ikachukua muda kwa yale makovu yaliyopatikana katika ugombeaji huu huweza kupungua. Iwapo amekwepa kujibu iwapo watamunga mkono Donald Trump. Upande wa chama cha Demokrat ni kwamba Bernie Sanders kweli ameachwa nyuma kwa upande wa wajumbe, lakini baada ya ushindi wake jana katika jimbo ya la Indiana inaonekana kwamba amepata ujasiri mpya. Waona mwelekeo wa chama cha Demokrat kiwa upi? kufanya mahesabu tu haitawezekana kwa Bernie Sanders kuweza kumfikia Hillary <laughs> yapo amepata nafasi mpya ya kuweza kuendeleza kampeni yake. Nadhani ni wazi kwa mtu yoyote ambaye akiliangalia hili kwa mapana, mwakilishi wa chama cha demokrat atakuwa ni Hillary Clinton tu, na Ben Sanders hana nafasi. sababu kubwa yake kuendelea kushikilia tu kwamba anang'ang'ana, sababu kubwa ya kisiasa ni ipi ya kumfanya Sanders akabaki pale? nafikiri Sanders anachotaka ni kwamba aweze kuwa na sauti wakati mkutano utakapokutana wa kuchagua mgombea ili ajenda yake iwe sehemu ya ajenda ya chama cha Demokrat. Wengi hawakutarajia Sanders na Trump watafika mahali ambapo wamefika sasa hivi. Je, hili linaonyesha kama siasa za Marekani zimebadilika? Nadhani wapiga kura wa Marekani hawaridhiki na mfumo uliokuwepo sasa hivi. Bernie Sanders yuko upande wa kushoro kabisa na wafuasi wa Donald Trump ni upande wa kuia kabisa. Anatafuta kitu mbadala, nataka mtu ambaye hakuwemo katika hizi siasa, labda atakuja na mtizamo mpya na mwelekeo mpya. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa Marekani. Dr George Kakoti akizungumza na Sauti Amerika kutoka jimbo la Florida hapa Marekani. Nam, na tukitoka hapa Marekani tunaenda moja kwa moja hadi barani y Afrika, tena katika nchi ya Uganda ambako mpinzani mkuu katika siasa za Uganda, Dr Kiza Besige, amewekwa katika kizuizi cha nyumbani kwa mara nyingine tena, huku polisi wakimtaja kuwa tisho kubwa kwa usalama wa nchi hiyo. Polisi pia wanawazuilia wanachama kadhaa wa chama chake Besige cha FDC huku wale walio huru wakiwekwa chini ya ulinzi mkali kila dakika. Waandishi wa habari pia wametishiwa kukamatwa iwapo wataandika habari zozote kuhusu shughuli za chama hicho. Uh, hii hi, hi, ni baada ya chama cha FDC kutangaza kwamba akitaunda serikali yake. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti kamili. Mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amesema Dr. Kiza Besije atasalia nyumbani kwake, asiweze tena kukanyaga nje ya kuta za boma lake, hadi pale serikali itahisi ni salama kwake kutangamana na raia. Kwake Kaihura, Dr. Besije sasa ni tisho kubwa kwa usalama wa Uganda na harakati zake za kuongoza maandamano kupinga ushindi wa rais Mseveni zinaweza kuitumbukiza Uganda katika matatizo, na hivyo basi jawabu pekee ni kumfungia nyumbani kwake. Uh, jambo siyo kwamba wanaomba wanatumia maombi vibaya. Kama mtu anaomba kimoyomoyo, hatuwezi kumtatiza lakini haya maombi yao ni kueneza chuki. Kaihura amesema kwamba hawezi kukubali besije kujitangaza mshindi wa uchaguzi mkuu, kukula kiapo na kuunda serikali yake. Huwezi tarajia kwamba tunaweza kukosa kutilia maanani sana matamshi yake. Huyu si mtu wa kukosa kuzingatia anayosema. Yuko chini ya ulinzi mkali saa zote, akitaka aende mahakamani, lakini hatutakubali kutatiza nchi lakini Dr. Besije katika mahojiano ya simu na Sauti ya Amerika ameonekana mwenye hasira zaidi ya kawaida yake na kuapa kwamba kuanzia kesho ya Alhamis tarehe tano, liwe liwalo, ataongoza maandamano hadi serikali itakapoitikia ukaguzi huru na wandani wa matokeo ya uchaguzi wa mwezi Februari kubaini mshindi. Kaihura anawezaje kusema kwamba hatutamkubali? Kuondoka nyumbani kwake ni dulu makubwa. Ni uvunjaji wa sheria wanazodai wanalinda. Huyu Kaihura anapata wapi nguvu za kunizuilia kwangu bila kunifungulia mashtaka mahakamani? Kuanzia tarehe tano tutafanya kila tuwezalo kusimamisha huu uvunjaji wa sheria. Na Besija anaporejeshwa chini ya ulinzi mkali nyumbani kwake, wanachama kadhaa wa chama chake cha FDC akiwemo meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago na viongozi wa dini waliokuwa wakiongoza maombi ya chama hicho wanazuiliwa katika vituo tofauti vya polisi serikali kupitia kwa naibu wa mkuu wa sheria Mwesigwa Rukutana na imekimbia mahakamani na kupata amri ya mahakama kutoka kwa naibu wa jaji mkuu Steven Kavuma inayoharamisha mikutano yote ya chama cha FDC, lakini amri hiyo inaonekana kukosa maana, kwani wanachama wa FDC wanaonekana kuikaidi, mawakili wakihoji kwamba ilivunja kanuni za sheria na utaratibu wa mahakama. Kazi ngumu pia inawasubiri waandishi wa habari. Amri imetolewa kutoka mahakamani kwamba waandishi wa habari wanaoandika taarifa kuhusu shughuli za chama cha FDC wakamatwe na kufunguliwa mashtaka ya kusaidia katika kutatiza serikali. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Asante sana kuungana nasi katika makala ya afya yanayoletwa kwenu kwa hisani ya mtandao wa VOA Afya Afrika. Jina langu ni Mary Mgawe, ambapo leo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa malaria unavyoathiri baadhi ya nchi za Afrika. Utafiti uliofanywa na shirika la afya duniani WHO unaonyesha kuwa ugonjwa wa malaria umeathiri sana nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara na kusababisha vifo vingi hasa vya watoto chini ya umri wa miaka mitano. Inaelezwa kuwa mabadiliko ya hali ya hewa hasa katika kipindi cha mvua imekuwa ni chanzo kikubwa cha ongezeko la mazalio ya mbu, hivyo kusababisha ongezeko la ugonjwa wa malaria kwa binadamu. WHO inasema ugonjwa wa malaria ni tatizo kubwa la kiafya linaloongoza kwa vifo katika nchi nyingi zinazoendelea ambako watoto wadogo na wanawake wajawazito ndio wanaoathiriwa kwa kiasi kikubwa. Katika taarifa yake, WHO inasema zaidi ya watu bilioni tatu wanaishi katika maeneo yenye hatari ya kuwepo maambukizo ya malaria. Hata hivyo kuna mashirika kama lile la maendeleo ya milenia la Marekani imechangia kwa kiasi kikubwa kutoa msaada wa kupambana na malaria katika nchi kama vile Tanzania, na kwa kutoa madawa, vyandarua vyenye madawa ya kuulia mbu na kuanzisha miradi mbalimbali mbali ya kupulizia madawa kwenye madimbwi ambayo ndiyo sababu kubwa ya mazalio ya mbu. Wakati huo huo katika kupambana na ugonjwa malaria, wa malaria mwandishi wa sauti ya Amerika Jessica Berman anaripoti kuwa kipimo kipya kwa nchi njia ya mkojo ambacho hakina maumivu kimeweza kugundua ugonjwa wa malaria. Serikali ya Nigeria inashawishi wananchi wake kutumia kipimo hicho majumbani ili wasiweze kukisia tiba mara wanapopata homa kila wakati wakidhani kuwa wana malaria. Kipimo hicho ni rahisi. Kina vifaa vitano kama vijiti vyembamba ambavyo hupatikana kwenye maduka ya madawa ya Nigeria kwa dola kumi na mbili. Baada ya mkojo kuchukuliwa kwenye chombo fulani, mtumiaji anatumbukiza kijiti hicho na kukiacha kwa dakika ishirini na tano ndani. Mstari mmoja wa kijiti inamaanisha kuwa mtu huyo aliyejipima anayo malaria. Mistari miwili inaonyesha kwamba maambukizo kutokana na ugonjwa huo unaosababishwa na mbu yameonekana. Kipimo hicho kinachukua nafasi ya kipimo chenye maumizi cha damu. Nadhani hayo ni mapinduzi, kwa sababu kuwepo hapa na familia nyingi hawajijali. Kwa hiyo kitu chochote kinachotokea ni malaria, haijalishi hata kama ni mabadiliko ya mlo. Kila kitu ni malaria na wanakunywa dawa. Malaria ni ugonjwa hatari katika nchi nyingi ikiwemo Nigeria. Kote duniani kuna kesi milioni 425 zinazokadiriwa ugonjwa huo unaua takriban watu elfu mia nne kila mwaka, wengi wao wakiwa watoto katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara. Kufanya uchunguzi mzuri ndio nguzo ya kupatiwa tiba bora. Kipimo hicho kwa njia ya mkojo kilitengenezwa na kampuni moja ya Marekani ijulikanayo kama Florida Biotechnology inayofanya majaribio nchini Nigeria Malaria, Suala la kutokomezwa kwa malaria nchini Nigeria limepitwa na wakati. Nchi nyingi zimefanikiwa katika kutokomeza malaria na wizara za afya za nchi hizo zinafanya kazi kubwa ili kushawishi kuwepo huduma bora. Kwa hiyo ninaona tunacholeta mezani kitachangia katika kutokomeza malaria. Jambo la kwanza ni kufanya vipimo kabla ya kutibu, na kuwa na kipimo hicho nyumbani kuliko kufanya vipimo vya damu, inarahisisha zoezi zima la upimaji. Ni hayo tu katika makala ya afya, hadi wiki ijayo. Mimi ni Meri Mgawe na ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari. Mfanya biashara bilionea Donald Trump sasa ndiye mgombea mtarajiwa wa tiketi ya chama cha Republican kwenye uchaguzi wa rais hapa Marekani. Polisi nchini Kenya wamesema kwamba wamezima jaribio la shambulizi la kigaidi lililopangwa kufanywa na kundi linaloaminika kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State kwa kutumia kemikali za kimeta yani anthrax. Mpinzani mkuu katika siasa za Uganda, Dr. Kiza Besige amewekwa tena katika kizuizi cha nyumbani kwa mara nyingine tena huku polisi wakimtaja kuwa tisho kubwa kwa usalama wa nchi hiyo. Baada ya muhtasari wa habari, ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Nchini Zimbabwe mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano matatizo makubwa ya ukiukwaji wa haki za binadamu yalikuwa bado yamebaki. Ni vitendo vya serikali kulenga wanachama wasiokuwa wafuasi wa ZANU PF, na kuwateka wanaharakati wa kiraia kuwatesa na manyanyaso, utumiaji wa upande mmoja wa kanuni za sheria, vikosi vya usalama na mahakama, pamoja na kuweka vikwazo kwa uhuru wa kiraia. Hayo ndiyo matokeo ya wizara ya mambo ya ndani katika ripoti ya hivi karibuni iliyotolewa juu ya mataifa na mienendo ya haki za binadamu kote duniani. Ripoti hiyo inaeleza kuwa Zimbabwe ilikuwa na matatizo mengi ya ukiukwaji wa haki za binadamu na kuwepo hali mbaya ya ukatili katika jela na serikali bado inaendelea kupokonya mali za watu binafsi, kushawishi serikali na kuingilia mahakama pamoja na ukiukwaji wa haki za raia. Serikali ilishindwa kuchunguza au kushtaki maafisa wa usalama wa serikali au wafuasi wa ZANU PF wanaohusika na ghasia. Mamlaka ilizuia uhuru wa vyombo vya habari, wa kujieleza, kukusanya maoni na kutembea. Serikali imeendelea kuwafukuza raia, kuvamia mashamba, biashara binafsi na mali, na kuvunja soko na makazi yasiyo rasmi. Serikali pia ilikamata, kuzuia, kushtaki na kunyanyasa wanachama wa mashirika yasiyo ya kiserikali kwa kiwango cha ndani ghasia za ubaguzi dhidi ya wanawake, unyanyasaji wa watoto, usafirishaji haramu wa wanaume, wanawake na watoto, na ubaguzi dhidi ya watu wenye ulemavu, ubaguzi wa rangi na makabila madogo, mashoga na watu wenye maambukizo ya virusi vya HIV na ukimwi nchini Zimbabwe. Serikali pia iliingilia shughuli zinazohusiana na ajira. Serikali ya Zimbabwe inachukua hatua ndogo adhibu maafisa katika sekta ya usalama na wafuasi wa ZANU PF ambao wamefanya ukiukwaji, lakini suala la kupuuzia kuwashitaki bado ni tatizo. Waziri wa mambo ya ndani wa Marekani John Kerry alisema kuwa katika masuala ya haki za binadamu, kila serikali ina uwezo wa kuboresha hali, ikiwa ni pamoja na Marekani. Anasema habari zilizoandikwa kwenye ripoti hiyo ya mwaka 2015 inafufua ahadi yetu ya kukuza na kulinda haki za msingi za binadamu, kuunga mkono na kutetea haki za kiraia katika juhudi zake za amani na kuwajibisha serikali, na kufanya kazi na washirika wetu kuendeleza amani, maendeleo, haki za binadamu na demokrasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndiyo yanatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Baadaye saa tatu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuwa nawe katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote walioshiriki, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mzuri.