Saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, na saa tatu saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi. Mpinzani wa Donald Trump aliyekuwa amesalia katika kinyang'anyiro cha tikiti ya urais wa Republican, John Kasich, amejiondoa mashindanoni, kwa mujibu wa kituo cha habari cha CNN. Gavana huyo wa jimbo la Ohio ametangaza kusitisha kampeni zake baada ya kura za maoni kumwonyesha kwamba hana nafasi ya kumshinda bwana Trump katika uchaguzi huo wa awali ya kuelekea kwa mkutano mkuu wa wajumbe mwezi Julai. Kesi kanatarajiwa kuwahutubia waandishi wa habari hivi punde. Katika habari hizo hizo, mfanya biashara ya bilionea Donald Trump sasa ndiye mgombea mtarajiwa kwa tikiti ya chama cha Republican kwenye uchaguzi wa urais hapa Marekani. Hata hivyo, ishara za mapema zilionyesha kwamba anakabiliana na kibarua kigumu dhidi ya, na, ana, dhidi ya yule anayetarajiwa kuwa mgombea wa tikiti cha, ya chama cha Democratic Hillary Clinton. Ukusanyaji wa maoni uliofanywa na vyombo vya habari mbalimbali unaonyesha Clinton ambaye ananuia kuwa rais wa kwanza mwanamke hapa Marekani akimshinda Trump ambaye aliibuka mshindi katika uwanja uliokuwa na washindani wengi eh, kwa kuwa na msimamo mkali kuhusu wahamiaji haramu kutoka Mexico na kuwazuia kwa muda Waislamu wanaonuia kuingia nchini. Kwa ujumla ukusanyaji huo wa maoni unamwonyesha Bi Clinton ambaye alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani kati ya mwaka wa 2009 na 2013 akimshinda Trump ambaye hajawahi kushikilia nafasi yoyote ya kuchaguliwa kwa asilimia 6. Rais wa zamani wa Burundi John Baptiste Bagaza aliyeongoza nchi hiyo kwa kipindi cha miaka kumi ameaga dunia leo Jumatano akiwa katika hospitali ya Saint Elizabeth huko mjini Brussels Ubelgiji kutokana na maradhi. Kanali John Baptiste Bagaza aliyefariki akiwa na umri wa miaka sabini aliongoza Burundi tangu mwaka wa elfu tisa mia sabini na sita kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais wa kwanza wa Burundi Michel Micombero. Bagaza aliondolewa mamlaka, ma, madarakani mwaka wa elfu tisa mia themanini na sita kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na mwanajeshi mwenzake wa cheo cha chini Meja Pierre Buyoya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Huku Uingereza ikielekea kupiga kura mwezi ujao kuamua iwapo itaondoka kwenye umoja wa Ulaya, kundi la wabunge kutoka vyama mbalimbali nchini humo limeonya kwamba mashauriano kuhusu suala hilo huenda yakachukua mwongo mzima. Ripoti kutoka kwa baraza kuu la bunge ambalo ni sehemu ya mfumo wa bunge la Uingereza inabashiri kwamba kuondoka kwa Uingereza kutoka umoja wa Ulaya ni suala ambalo linahitaji majadiliano marefu na magumu. Stephen Booth ambaye ni wa kundi la uchaguzi wa sera, uchunguzi wa sera Open Europe amesema kwamba uchambuzi unaopendekezwa kuwa mba makubaliano ya kina kuhusu biashara yatachukua kati ya miaka minne na miaka kumi kukamilika. Polisi wa Ufaransa wametumia gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji pale maafisa waliokuwa wakihamisha wahamiaji kutoka shule moja mjini Paris ambako wamekuwa wakipatiwa hifadhi. Takriban wa, ya wahamiaji mia moja hamsini walikuwa wamechukua hifadhi kwenye shule ya John Jos iliyo kaskazini mashariki mwa Paris wakati ikiwa haitumiki kutokana na ukarabati uliokuwa ukiendelea. Hizo msikilizaji, zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni BMJ Muridhi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani kwa wasikilizaji wetu wa Nairobi na maeneo yaliyo karibu na vilevile, vile kwenye mtandao wetu wa Facebook. Endelea kuwa nasi, saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia radio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na langu jina Horizon Kamau, hapa studioni leo nikiwa na mwenzangu mkamite Kibayasi BMJ Murithi, na kwenye laini ya simu ninaye Daktari George Kakoti akiwa Florida, mwandishi wetu Joseph Kioko na Liberty Adede, vile vile Charles Owino ambaye ni msemaji wa polisi nchini Kenya. Karibu sana Nam kwa undani. Kama ulivyosikia leo tunazungumzia kampeni ya urais za urais zinazoendelea hapa Marekani na pia tishio la shambulizi la kigaidi la kutumia kemikali ya ugonjwa wa kimeta ama bakteria ya kimeta ama anthrax lililotibuliwa na vyombo vya usalama nchini Kenya. Basi moja kwa moja tukianza hapa Marekani, ni kwamba kampeni zinaendelea na zitaendelea kwa sababu bado kuna majimbo mengi ambayo wale wagombea bado hawajafika na kwenye chama cha Republican mfanyabiashara maarufu Donald Trump ameendelea kuonyesha umahiri wake, tukio la hivi karibuni kabisa likiwa ni siku ya jana ama usiku wa jana, ambapo alipata ushindi katika jimbo la Indiana uliopelekea mshindani wake wa karibu senata Ted Cruz kujiondoa nazo. Na habari za leo ni kwamba yule aliyebaki John Kasich au uh, gavana wa Ohio pia ameweza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Kwa upande wa chama cha Democrat bi Hillary Clinton angali mbele uh, katika ya wajumbe lakini aja kwa mpinzani wake Bernie Sanders, bado anang'ang'ana na anaendelea kupambana naye. B Hilary Clinton. kwenye laini ya simu ni naye Daktari Kakoti, ambaye ni mkazi wa hapa Marekani, katika jimbo la Florida. Na ningekukaribisha daktari kwa kukuuliza kwanza, sasa mambo yamechukua mwelekeo upi kulingana na mtazamo wako hapa Marekani? Ni wakati wako Daktari Kakoti. Kwa kweli sasa hivi jinsi inavyoonekana Donald Trump kwa chama cha Republican hana mpinzani tena. Kwa hiyo baadhi ya watu walidhani kwamba katika vikao vyao vya kuteua mgombea mwezi Julai, labda kungekuwa na taratibu ambazo zingefanyika kuweza kumuondoa Donald Trump na kupata mgombea mwingine ambaye labda siasa zake au sera zake zinalingana na sera za kawaida za chama cha Republican lakini kutokana na kujitoa kwa wapinzani wake wawili Ted Cruz na John Kasich, kwa sasa basi ni kwamba Donald Trump ndio mgombea rasmi wa chama cha Republican. Uh, daktari nikirudi kwako nikuulize sasa, kwa vile hakuna wapinzani wengine ambao wamebaki, kuna kitu kimoja ambacho wengi wangetaka kujua. Je, ataendelea na kampeni katika majimbo yaliyobaki, ama kuenda kuwazungumzia wapiga kura wale. Najua kwamba kulikuwa na uh, na uchaguzi wa awali ambao ulitarajiwa kufanyika uh, hivi karibuni kule Guam, Nebraska, West Virginia. Yeye mwenyewe ataendelea kuzuru nchini na kuzungumza na wapiga kura, nadhani kwa sababu hajapata zile idadi ya kura ambazo anahitaji, anahitaji kuzipata, na itabidi afanye hivyo usudi, sije ikatokea akatokea labda Uh, mgombea wa kujitolea au mgombea ambayo mpaka sasa hivi hajajitokeza, jambo ambalo sidhani litatokea, lakini vilevile vile katika taratibu za siasa asionekane kuwapuuza wapiga kura katika majimbo mengine ambayo uh, uchaguzi haujafanyika. Nadhani atapitia huku, lakini itakuwa ni kama vile anakwenda sio kushindana tena, bali ni ku, kujitangaza na kujionyesha rasmi kwamba mimi niko hapa na mimi nathamini kura zenu. Lakini kimsingi uh, taratibu za uchaguzi kwa chama cha Republican umekwisha. Swali lingine ambalo naliona kwenye mitandao sasa hivi likiendelea, daktari, ni kwamba wengi wanauliza sasa, kwa vile hana mpinzani tena ndani ya chama cha Republican, je, ufadhili wa kampeni kuanzia sasa utakuwa wa mfuko wa Donald Trump ama utakuwa ni kutoka kwenye fedha ama hazina ya chama cha Republican? Nafikiri kwa taratibu za chama cha Republican ni kwamba mpaka mgombea ateuliwe, kwamba ndio mgombea pekee ndio anaweza ku- atalazimika kufata uh, kupata michango kutoka chama cha Republican. Nadhani ni kwa manufaa yake kwa sasahivi kuto kufanya hivyo, kwa sababu inamruhusu kuweza kupanda michango mingine mingine tu, lakini wakati akishateuliwa rasmi, ziko taratibu kuhusiana na fedha na vitu gani ambazo zinaweza zikambana kidogo. Asanti sana hakika, Daktari, nitarudi kwako, lakini hapa studioni naona mwenzangu Mkamiti Kibasi, kwa kweli kabisa pia amekusanya ripoti na mambo kwa kina kuhusu uchaguzi. Endelea, wakati ni wako, Mkamiti. Basi mimi pia nilikuwa kwanza nahitaji kumuuliza swali uh, Kakoti kuhusiana na mgombea huyu anayeongoza wa Republican. Ndiyo anaonekana mpaka sasa hivi anaongoza, lakini nini anachotakiwa kukifanya kuelekea kwenye uchaguzi kwenye uteuzi huo mwezi Julai kwa wa Republican ambao wengi tayari wameshagawanyika ndani ya chama, atawaunganisha vipi wa Republican hao? Kawaida baada ya mgombea mgombea wa chama kuonekana tayari ya, hata kama sasa hivi taratibu hazijakamilika, lakini ndio mgombea aliyobaki, kawaida huwa sasa anajaribu kuwaunganisha wale makundi mengine, kwa hiyo mara nyingi wanajaribu kurudi katikati na pia anaangalia mbele kuhusu uchaguzi wenyewe wa rais. na una, and, unadhani kwamba ndani ya chama cha Republican watamkubali na kuafiki uh, sera zake anazozungumza nao katika kuwashawishi kuelekea kwenye mkutano mkuu wa uteuzi hiyo mwezi Julai? Unajua, bahati mbaya huyu Donald Trump kwa jinsi alivyotokea, <laughs> hakuna mfano wake siku za nyuma ambao unaweza tukatumia kujaribu kutabiri, kwa sababu sera zake ambazo amekuwa akitangaza nyingine zinapingana na sera za chama chake. Labda niongeze hapo, mkamiti ni kwamba wakati tukija hapa studio, nimekuwa nikiangalia kwenye vyombo vya habari hapa katika CNN, hivi sasa Donald Trump mwenyewe amesema kwamba anakubali kwamba uh, kesi amefanya kampeni eh, ya maana sana na kwamba anamkaribisha kwamba yeye ni mmoja wa watu ambao wangependa labda ku, kuangalia wakati akiangalia ni nani anaweza kuwa makamu wa rais. Na pia niongeze pia, jana usiku wakati walipomaliza uh, aliposhinda na huyu uh, Cruz akajiondoa uh, Donald Trump alionekana mnyenyekevu kweli, na kusema kwamba yeye anamkaribisha uh, Cruz. Kwa hivyo ni kuongezea kwamba inaonekana anajaribu sana kuleta pamoja wanachama wa Republican. Basi kwa kweli nakubaliana nawe BMJ Muridhi, lakini kidogo tu kabla nije kwako mkamiti, narudi kwako kwa daktari, daktari bwana uh, kikoti ni kwamba Jana ama asubuhi ya leo alipokuwa kwenye mahojiano na, na, na shirika la habari la MSNBC, uh, Donald Trump alisema kwamba yeye anapomwangalia makamu wake katika chama cha Republican anatazama kwa upande wa kisiasa, na akasema, kwamba akaashiria kwamba labda chaguo lake litatoka katika mrengo uh, wa upande wa siasa, sio mfanyabiashara ama labda watu wa sekta nyingine, inawezekana labda, pengine, kulingana na maneno mazuri aliyoyazungumza kuhusu Trump jana, na akasema ni mshindani wa kweli kabisa, inawezekana kwamba labda pengine anafikiria kumchagua kuwa kama makamu wake. Unajua, tatizo la Donald Trump, asubuhi anaweza kusema hiki, mchana akasema kingine, kesho akasema kingine tena, jioni akarudia kile alichoanza nacho. Lakini kwa jinsi uchaguzi wao ulivyokuwa, tuseme ulifika hatua ambapo watu walikuwa wanachafuana nadhani itachukua muda kidogo kwa hawa waliokuwa wapinzani wake kuweza hata kukaa na kutafakari kama vile wangependa kushirikiana naye, na hivyo yeah. Sasa inavyoelekea mkamiti, um, labda kabla hatuja kuja kwakon, inaonekana kwamba sasa ni wazi kabisa, uh, Donald Trump watang'ang'ana na Hilary Clinton. Nilitaka tutaje kuhusu Hilary na Sanders kwa sababu Hilary kufikia sasa amepata asilimia tisini na mbili ya kura zote ambazo zimepigwa, kuonyesha kwamba yeye huenda kabisa akawa ni yeye ambayo watamenyana wata ama kung'ang'ana na Donald Trump kwenye uchaguzi. Na unapoangalia kwenye mitandao ni kwamba upande wa Clinton wamejiandaa kwelikweli na wamesema kwamba wameanza kupanga mikakati ya kampeni hasa katika majimbo kama ya California kuweza kukabiliana naye Trump. Ninajua kwamba mkamiti hapa anaweza akawa, nimeona umepekuapekua, una takwimu, una mambo mengine mazito na, ma, na, na ya kindani, ya kina kuhusu uchaguzi wa Marekani. Katika kuongezea hilo swala la Hillary Clinton, ni kwamba pamoja na kwamba yeye anaongoza na vile vile ukiangalia mpinzani wake mkuu Bernie Sanders, mm-hmm. mpaka sasa hivi yeye bado hajakata tamaa ya kujitoa katika uh, kinyang'anyiro hichi kuelekea kwenye uteuzi wa chama. Lakini kitu kikubwa ambacho pengine ki, ki, kinashangaza watu wengi ni kwamba Sanders yeye anasema hayupo tayari kujitoa sasa hivi, lakini vile vile anasema kwamba yupo tayari kumsapoti mgombea atakayeteuliwa na chama hiyo mwezi Novemba akampigia kura. Kwa hiyo kwa njia moja au amesha nyingine kubale, amekubali lakini hataki kuweka bayana kwamba mimi sasa hivi naona Hillary ndiye yeye tu atakayekuwa. <laughs> La, lakini akizungumza jana kama uh, Hillary na huyu Sanders alisema alisema kwamba Hillary anafikiria kwamba yeye ndiye ata atakuwa mshindi, lakini yeye anasema bado kinyang'anyiro ki, bado kinaendelea. Sasa nafikiria hapa, Daktari Kakoti utatufafanulia yeah. Wewe kwako, kwa maoni yako, unafikiria nini kinachofanya Sanders akaendelea kushikilia, ilhali ni dhahiri kabisa kwamba yuko mbali sana, yuko nyuma katika idadi ya wale wajumbe? Mbona anashikilia tu na anaendelea kushikilia? Mi nadhani Sanders amekuwa anasema kwamba huu msukumo ni zaidi ya uchaguzi huu ya kwa hiyo anataka kukipeleka chama cha Democrat kukishawishi kitoke ki katikati kielekee kushoto. Sasa akijiondoa sasa hivi labda ushawishi wake utakuwa mdogo, wakati sasa sera za uchaguzi mkuu za chama cha Democrat zitapokuwa zinawekwa sawa. Sasa akiendelea kuwa hivi na kwa kuwa, kuwa wafuasi wake wengi ni watu wenye umri fulani, vijana wengi na hata baadhi ya, ya kina mama kiasi. Na kwa hiyo ana kundi kubwa kidogo la wafuasi. Sasa yeye naona haridhiki na kwamba chama cha Demokrat labda ni vigumu kukitofautisha sera mm -hmm. zake na sera mm -hmm. za Republican kwa hiyo sasa hivi akiendelea mm -hmm. kuwepo mm -hmm. atakuwa na ushawishi mkubwa uh -huh. katika zile sera uh -huh. zitakaweza kubalika datani. Asante sana Daktari, naona kwamba muda nao uh, unatukimbiza kabisa, lakini swala la Marekani na uchaguzi wa Marekani kweli ni swala ambalo tutaendelea kulizungumzia. Labda Mkamiti, kwa ufupi tu useme kidogo kuhusu uchaguzi, nawe mridhi ili tukaingia kwenye swala hilo lingine. Nilikuwa nataka kuongezea kuhusu uh, taarifa aliyotoa Kakoti kwamba Sanders ana wafuasi wengi vijana, na hii inatokana na nini? Ni kwa sababu yeye sera yake kubwa ameilenga katika uchumi, na vijana wengi hivi sasa ukishazungumzia swala la uchumi, wapo makini hasa kusikiliza ni namna gani ndoto zao za hapa Marekani zitafufuka tena katika swala hili la uchumi. Na mimi niongeze kwamba inaona Kana, uh, hata mambo yanavyosimama sasa hivi Donald Trump bado hata, atapata itakuwa ni vigumu sana yeye kuwarudisha pamoja wa Republican kwa sababu ya uhasama ambao umetokea, hususan baina yake na Jeb Bush na huyu aliyeshindwa uh, aliyesimama aliyejitokeza jana huyu, uh, Cruz. Nam haya yote tunaendelea kuyapata kupitia kwa undani idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza kwa undani kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukichanganua na kuangalia maneno kwa undani. Na katika suala la pili ambalo limeendelea uh, kutia fora katika nchini, nchini Kenya ni kwamba uh, kwa mujibu wa gazeti la Nation na vilevile vile vyombo vya habari kama vile BBC ni kwamba waziri wa mambo ya ndani Joseph Nkaiseri wa Kenya amesema kuwa vyombo vya usalama vimetibua njama ya kufanyika kwa mashambulizi ya kigaidi kupitia kutumia kemikali uh, ambayo ina bakteria ya ugonjwa wa kimeta maarufu kama anthrax. Na katika laini ya simu ninaye Josephat Kioko, mwandishi wetu kutoka Kenya, vile vile Liberty Adere na msemaji wa polisi nchini humo Charles Owino, ambao tutajadiliana kutueleza kwa kina mambo yalivyo katika nchi ya Kenya. Kwako kwako wewe uh, uh, Josephat Kioko, hebu tueleze ambayo umeweza kukusanya kuhusiana na swala hili huko nchini Kenya kile linaweza kuzungumza kwa sasa ni taarifa ya polisi tu, kwa sababu ihili tumefanya utafiti wenyewe kama chombo cha habari. Maana polisi wametoa taarifa ya Jumanne kwamba wamekamata washukiwa wanaojihusisha na masuala ya uhalifu, wakisema wamejihusisha na jinai. Kuna kijana kwa jina Muhamed eh, Abdi Ali huyu anasema ni mwanafunzi anayesomea taaluma ya udaktari na anazuiliwa. Tumepata habari pia kwamba wenzake kadhaa wamezuiliwa ambao vilevile ni wanafunzi, na kinachopelekea wao wakamatwe na kuhojiwa zaidi ni kwamba wametumia kemikali ya kimeta, hiyo kimombo anthrax. Eh, kama njia moja ya kujiandaa kutekeleza mashambulio. Ukiangalia vyombo vya habari zaidi Kenya, magazeti, waandishi wa watangazaji wa redioni, wananchi wenyewe wanazungumza hata mitaani kwa sababu ya taarifa iliyotolewa na mkuu wa polisi Inspector eh, mkuu Joseph Boinnet kwamba eh, watu hawa huenda walikuwa na njia makubwa ya kulipua majumba makubwa ama kutekeleza uhalifu mkubwa eh, miaka mitatu tu baada ya Westgate, kulipuliwa na magaidi hapa katika mji huu wa Nairobi. Na hili huenda likazua hofu zaidi e, polisi asante. wanasema mashtaka yapo. E, tumepata habari kwamba kwa sababu ya kutaka uchunguzi zaidi wameomba kipindi cha mwezi mmoja kumchunguza Mohamed na watu wa karibu wa familia yake. Pia tunaamberefiwa kwamba wanachunguzwa huyu no, no. E, mchukiwa huyu alisomea chuo kimoja kimaarufu katika mji wa Kampala Uganda kabla ya kurejea hapa Kenya na, na zaidi ambao mm -hmm. Polisi wanasema huenda kuna mtandao mkubwa zaidi wa vijana hawa kusajili wenzao kujiunga na tendo la ugaidi, na mtandao huu unahusisha mataifa kadhaa ya Afrika na hata nchi ya bara hili la Afrika. Asante sana Kioko, tutarudi kwako hakika. Inaonekana kwamba mtandao huu ama njia ambayo imegunduliwa na vifaa vya usalama inapitia hasa kwa mtandao wa wanafunzi katika nchi ya Kenya, na ninajua kwamba mkamiti kibayasi ulikuwa amezungumza awali na msemaji wa polisi nchini Kenya Bwana Owino na aligusia kuhusiana na hali ilivyo kutokana na usalama ulivyo nchini Kenya. Tumeendelea na uchunguzi, tuliweza kupewa masiku kadhaa na koti tuweze kukaa na hawa tuweze kuwahoji ndipo tuweze kupata uh, chanzo vile pengine ilianzia, na wale watu wako katika hiyo mpangilio, kwa sababu sidhani ni kitu tu imeanza juzi, ni kitu lazima imeanza kwa siku kadhaa zilizopita, ama miaka kadhaa uh, zilizopita, na unajaribu tujue, tujue chanzo kabisa mwanzo ilianzia wapi na imeenea kiasi gani. Ni, ni muhimu tuweze kufanya uchunguzi kwa ndani kabisa, tujue ni pengine kama watu wangapi tayari wamepata hii masomo basi. Umesikia msemaji wa polisi Charles Owino nchini Kenya akisema mahali ambapo amefika. Mkamiti uliweza kuzungumza naye kwa kina zaidi, mambo yapi mengine kuhusiana na suala hilo ambalo uliweza kupekua? Nilizungumza naye na pia nilitaka kujua ni kina nani wengine waliokamatwa kuhusiana na jaribio hili lililoshindikana, ambapo alinieleza kwamba mke wa mshukiwa huyu ambaye anaitwa Nuseiba Mohamed Haji pia na alikamatwa na vilevile vile, uh, rafiki wa, wa, wa mshukiwa anayeitwa Fatuma Muhamed Hanshi pia naye alikuwa ni miongoni mwa watu waliokamatwa, na pia wanaendelea kufanya uchunguzi wao wa kina. Kama alivyosema hapo awali ni kwamba wana muda wa siku kadhaa waliopatiwa na mahakama, ili kuweza kukamilisha uchunguzi wao na kuweza kupeleka taarifa zao katika vyombo vya juu zaidi vinavyohusika, ili waweze kugundua kwa kina watu hawa walianza wapi? mm -hmm. Shughuli ilichukua muda gani, je? mm -hmm. Kuna watu wengine katika hiyo fani ya udaktari ambao wamehusika kwa njia moja au nyingine kuweza kusaidia jaribio hili ambalo limeshindikana. Najua kwamba swali ambalo wengi wanauliza ni kwamba vyombo vya uh, usalama nchini Kenya vinashirikiana je, na raia katika hali ya kuweza kuangalia mambo yalivyo? Tuna uhusiano nzuri sana kati yetu na wananchi wa kawaida wa Jamhuri ya Kenya wengi wa raia wa kawaida wanatusaidia mara mingi, hivi maneno information zote tunatoka kwa waraia wale, wako tayari kutuletea uh, yale wameona ama ile wamesikia. Uhusiano kati yetu na wananchi wa kawaida ni nzuri sana, na haswa kwa hii maneno ya terrorism, kwa sababu hata wananchi wanakaa chonjo kuhakikisha kwamba nchi iko na security ya kutosha. Basi ma um, um, mashambulizi haya ni mashambulizi ambayo si ya kawaida ama hayajazoewa, sio jambo ambalo lina kila siku B, G, B, bmj ume, umepekua yapi kuhusiana na labda la, la, la, la. Kamau, kabla hata sijajibu swali lako, niongeze aliyoyasema Charles uh, Owino, huyo msemaji wa, wa polisi huko nchini Kenya kwamba uh, tulikuwa uh, sauti ya Amerika pia ilizungumza na mmoja wa wachambuzi wa masuala ya usalama katika Afrika Mashariki, anajulikana kama George Musamali na akaiambia sauti ya Amerika kwamba kukamatwa kwa washukiwa hao ni ishara kwamba mashirika au vyombo tofauti tofauti vya usalama nchini Kenya sasa vinashirikiana, kwa sababu kama ulivyotaja, eh, kuna wakati mwingi ambapo oh, walikashifiwa sana wakati, mm -hmm. kashifiwa sana kwa kukosa uwiano wakati wakitekeleza maswala haya. Sijui swali lako sikuwa nimelishika vizuri, uko umeuliza nini? Nilitaka tu kujua kama kwa kina zaidi uliweza kupekua kuhusu hasa kemikali ama mfumo huu mpya wa mashambulizi ya kigaidi ambao hautumii vilipuzi. Kwa kusema kweli, hili ni jambo geni kweli katika eneo la Afrika Mashariki. Mambo ya anthrax, uh, ya imetumika katika maeneo mengine, lakini katika hususan, uh, katika nchi ya Kenya. Uh, hili ni jambo geni na inaonekana kwamba uh, vyombo vya usalama polisi wakiwemo wameweza kukabiliana nalo ipasavyo. Kabla nirudi kwake Kioko na Liberty ya Dede kule nchini Kenya, ni kwamba kidogo naona wasikilizaji wanataka kujua anthrax hii ama kimeta ndio nini, na kukueleza kidogo tu kutoka kwa shirika ambalo linadhibiti magonjwa na kuzuia maambukizi la CDC. Limesema kwamba uh, ugonjwa huu wa, wa anthrax ama kimeta unapitia bakteria ijulikanao kibayo kama Bacillus anthracis na sasa, bakteria hii wanasema kwamba inaleta maambukizi kwenye ngozi na kwamba mmoja tu akiweza kupata kuambukizwa, basi akamguza mwingine, basi inakuwa maambukizi. Kwa hivyo nilipokuwa nikipekua, wakasema kwamba kemikali tu ikishawekwa mahali ambapo uma unatumia basi itakuwa maambukizi yanaanza pale na itakuwa kwamba yanaenea kila mahali kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kwa njia ya ngozi. wacha kidogo tumkaribishe liberti adede naye atueleze mambo yalivyo katika nchini kenya na hasa anapotembea na kusikia raia wanavyosema kutokana na, na swala hili wakati wako liberti sasa imekuwa ni jambo limeshtua wengi, jambo la kuogofya sana e, kama mlivyotoa maelezo kuhusiana na maezi, vimelea hivyo vya kimeta, ambapo muda wake wa kuua ni baada ya masaa saba tu. Mtu anaweza kupoteza maisha baada ya kupata maambukizi, na inaonyesha sasa ni mkondo mwingine tofauti ambao haukuwa kabisa katika e, visa hivi ambavyo, vya, vya, utasema visa vya shambulizi, mashambulizi ya kigaidi na jambo lingine ambalo tunaliona ni jipya sasa, hawa ambao ni washukiwa wanaanza kukamatwa maeneo mengine ambayo si haswa sana maeneo ya pwani. Maanake ina, inaonekana ni kama maafisa wa usalama wameimarisha usalama na uchunguzi wao umekuwa mkali sana katika eneo la pwani, ambapo imesemekana kwamba washukiwa wengi wa maswala kama hayo ama ugaidi huo wamejificha huku, lakini wanaanza sasa kwenda maeneo ambayo maeneo ambayo kidogo hayaangaziwi sana, eneo kama la Kitale hapo. Mwaka jana kuna taarifa tuliangazia hapa VOA kwamba kuna vijana kadhaa waliweza kukamata vijana watano kama wanne watano, walipatikana mpakani wakielekea ya Uganda kabla wajiunge na wenzao eh, kule, kule Libya ikiwa ni kundi la ISIS. Sasa inaonyesha mfumo mwingine ambao si wa kawaida kwamba wale ambao ni washukiwa wanapatikana katika miji mingine kando na miji ya Nairobi na Mombasa ambao huwa imetiwa ama imepewa macho makali sana na idara za usalama. Jambo lingine sasa pia ni wanafunzi kwanza kuhusishwa katika vita hii ama visa hivi vya ugaidi swala, so, ambalo limeacha watu wengi na wadadisi wengi wakishangaa, ni kwa nini wanafunzi licha ya kuwa wanapata elimu na wanaonekana kwamba wanaweza kuwa na umuhimu ama uwezo wa kupata ajira, ni kwa nini, kwa nini wanaingia kwa vita? Asante sana, asante, Adisa, asanti, uh, sana Liberty, naona muda nao unatupa kisogo uh, kwa niaba ya uh, wote walio shiriki kufanikisha kwa undani siku ya leo, Daktari George Kinoti akiwa kule Florida, mwandishi wetu Liberty ya Dede Josephat Kioko akiwa kule Nairobi wakati huu, na wenzangu hapa studio ni BMJ Muridhi mkamiti kibayasi, fundi mitambo Dwayne Collins, na mpiga simu Adijariami kwa niaba yao wote, langu jina Harrison Kamau kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni kikutakia usiku mwanana usio na bughudha.