Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Uganda imepiga marufuku hii leo kwa vyombo vya habari kutangaza au kuripoti malalamiko dhidi ya uchaguzi uliokuwa na utata uliomrudisha madarakani kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Yoweri Museveni. Waziri wa habari wa Uganda, Jim Muhwezi, aliwaambia waandishi wa habari mjini Kampala kwamba mkutano wa baraza la mawaziri hapo jana uliamrisha kupiga marufuku matangazo ya moja kwa moja ya kampeni za kukaidi zinazofanywa na kiongozi wa upinzani Kiza Besije ambaye anadai alishinda uchaguzi wa rais wa mwezi Februari marufuku hiyo inaonekana kuvilenga vituo vya televisheni vya nchini humo ambavyo vimekuwa vikitangaza maandamano ya upinzani. Waziri huyo alisema kuwa hilo ni onyo la mwisho, kutolewa na vyombo vya habari vitakavyokaidi marufuku hiyo, vitakuwa hatarini kupokonywa leseni zao za utangazaji. Jaji mmoja wa Uganda wiki iliyopita aliagiza. Alitoa agizo la muda la kusitisha matukio yeyote ya malalamiko, lakini uamuzi huo ulikosolewa na wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na makundi ya sheria nchini Uganda ambayo yanaisihi mahakama kutojiingiza kutoa maamuzi ambayo yanaonekana kukandamiza uhuru wa haki za binadamu. Wafanyakazi wa uokozi mjini Nairobi, Kenya wameokoa mtu mwingine aliyenusurika katika jengo lililoanguka mtaa wa Huruma karibu wiki moja iliyopita, na kuwa watu ishirini na sita. Pius Masai ambaye ndiyo kiongozi wa operesheni ya uokozi aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba mwanamke waliyempata mpaka sasa bado amebanwa katika vifusi, lakini ameweza kuongea na wafanyakazi wa uokozi ambao wamekaa tayari kumsaidia mara tu atakapotolewa. Masai aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba mwanamke huyo angeweza kusogea, lakini alikuwa salama. Siku ya Jumanne, waokozi hao waliokoa wa mtoto mmoja kutoka kwenye vifusi baada ya siku kadhaa za mvua nchini humo. Shirika la msalaba mwekundu Kenya lilimpata baba wa mtoto huyo ambaye alitambuliwa kuwa ni Dylan Wasike mwenye umri wa miezi sita. Wasike alilazwa hospitali na waandishi walielezwa alikuwa ameishiwa maji na hakuwa na majeraha makubwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Idadi ya wanamgambo wa Somalia wanaoliunga mkono kundi la Islamic State imeongezeka maradufu na wanapokea msaada wa kifedha na kijeshi kutoka Yemen. Ofisa wa kijasusi wa ngazi za juu ameiambia Sauti ya Amerika. Abdi Hassan Hussein, aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya kijasusi ya Puntland inayoungwa mkono na Marekani, amesema wakati kundi hilo linalounga mkono Islamic State lilipoundwa mwezi Oktoba mwaka jana lilikuwa na kati ya wanaume ishirini na thelathini lakini hadi hivi sasa limeshafungua kambi za mafunzo na kuandikisha wapiganaji zaidi. Alisema wapiganaji wa kundi hilo sasa wamefikia kati ya mia moja na mia moja na hamsini. Hussein alisema vikundi vya kwanza tayari vimehitimu na kupewa vifaa vya kijeshi. Aliongeza idara hiyo ya PIA hadi mwaka jana wakati nafasi yake ilichukuliwa na mtu mwingine. Kazi yake muhimu ilikuwa ni kutambua vitisho vya wanamgambo na kupanga jinsi ya kukabiliana na visa vya kigaidi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza uchunguzi kuhusiana na shutuma kwamba kiongozi wa upinzani nchini humo, Moise Katumbi anatumia mamluki wa kigeni maafisa wa serikali walisema jana Jumatano. Waziri wa sheria Tambwe Mwamba alisema kwamba serikali ina ushahidi wa nyaraka kwamba wanajeshi kadhaa wa zamani wa Marekani hivi sasa wanafanya kazi ya kumlinda bwana Katumbwi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani na hapa studio, mimi ni Khadija Riyami. Leo niko na wenzangu Sande Shomari, BMJ Muridhi na Mkamiti Kibayasi, na katika simu tutakuwa nao waandishi wetu Kenneth Bwire wa Kampala na Salma Muhammed akiwa huko Mombasa. Naam, kwa undani leo tuanze kwa kuzungumzia basi swala li, kuhusu tamko hili la serikali ya Uganda lililotolewa hivi leo, limepiga marufuku vyombo vya habari nchini humo, lakini si vyombo vya habari tu peke yake, pia na mitandao ya kijamii e, kutangaza matangazo ya moja kwa moja ya maandamano ya upinzani dhidi ya matokeo ya uchaguzi. Uchaguzi huu tukumbuke ulifanyika Februari 18 mwaka huu. Katika kwa undani leo tunaangalia kwa nini serikali imekuja na hatua hii dhidi ya upinzani wa FDC na nini itakuwa hatma ya vyombo vya habari wakiuka amri ya serikali. Basi labda tuanze kwa kuangalia, kabla hatujaenda kwa mwandishi wetu Bwire, tuzungumzie ni kitu gani hasa kimeleta hali hii. Nafikiri Hadija, ukiangalia kwa undani tangu upinzani umeanza kuchukua nafasi nchini Uganda, nilikuwa kule kwenye uchaguzi mwezi Februari Dr. Kiza Besije ndio mpinzani wa pekee aliyekuwa na nguvu ya kupambana na serikali, na utaona kwamba baada tu ya uchaguzi kufanyika wapinzani wote walizuiliwa nyumbani. Kiza Besige alipata kifungo cha nyumbani, Amaamba Bazi waziri mkuu wa zamani alikuwa nyumbani, na Kiza Besige alitangaza wazi, upinzani wangu utakuwa ni upinzani wa ukaidi. Ntakaidi kila amri ya jeshi, kila amri ya serikali, ili niwe huru. Kwa hiyo Dr. Kiza Besige kwa ujumla ni kiongozi ambaye ameonyesha kwamba yeye Haogopi nguvu za kupita kiasi za jeshi au za serikali. Labda pengine, serikali imeamua kuvigeukia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii hivi sasa, kwa sababu labda Dr. Kiza Beseje yeye, hakubaliani hafuati amri za serikali. Sasa pengine, wanahisi vyombo hivi vya habari na mitandao ya kijamii vitafuata amri la, vikikiuka hiyo amri, havitaona mwanga wa jua. Ni kweli na ndio maana inaonekana kwamba vyombo vimekuwa vikifuatwa kwa karibu zaidi sasa. Hata kama unakumbuka, wakati ule wakati cha uchaguzi, WhatsApp ilizuiwa. Kwa hiyo vyombo vya habari sasa vinaonekana kana kwamba kumpa ripoti Besije ndio, ndio, pengine kumpa umaarufu. Kwa hiyo ndio maana vimegeukiwa na vyenyewe. Lakini katika kuongezea hilo kab, ka, uh, kabla hata ya uchaguzi mkuu huko nchini Uganda vyombo vya habari vilikuwa bado vikididimizwa na serikali ya Rais Yoweri Museveni. Katika ripoti ambayo nilikuwa nikiifuatilia, ambayo ni mtandao wa haki za binadamu kwa waandishi wa habari nchini Uganda, inaeleza kwamba waandishi wa habari nchini Uganda, na imetoa mfano kwa mwandishi mmoja ambaye ni mwanamke huyu yeye ana, alipigwa yeye anaitwa ni Judith Nalugwa, yeye alipigwa na mbunge mmoja, na sababu ya kufikia mpaka hapo kupigwa ni kutokana na kwamba alikuwa akifuatilia na hatimaye kutoa ripoti ya rushwa ambayo ilikuwa ikimgusa moja kwa moja mbunge huyo asiyekuwa na wizara maalum, na, na ni kweli uh, kama anavyosema mkamiti Rais Museveni si si mgeni kwa mabishano haya kati ya wanahabari na serikali yake. Itakumbukwa kwamba hata kabla ya uchaguzi huu wa mwezi eh, Februari tarehe 18 Rais Museveni amekuwa na mabishano makali, malumbano sana na wanahabari kwa muda mrefu, na kama alivyosema Sande eh, Sande mwenyewe mwenzangu hapa aliweza kupata uh, vitoa machozi vilitupwa kwao wakiwa, wa, eh, waki, wakiwa na mm. mwenzetu kule Kenneth Bwire na ikawa kwa kutoka wakati huo hali imekuwa uh, imeendelea namna hiyo hadi sasa. Uh, labda uh, tutazungumzia zaidi uh, kabisa wadai. Lakini hii amri ya serikali iliyotolewa leo, maanake ni kawaida amri inapotolewa kila mtu anakuwa na tafsiri yake. Kwa hiyo nadhani hii itatafsiriwa tofauti na kila mtu. Sande, katika kuchimbua kwako na pia umezungumza na mwenyekiti wa wamiliki wa vyombo vya habari nini, hasa wameichukuliaje amri hii na wanasema nini kuhusu amri hii? Nafikiri hii Hadija imewapa wasiwasi mkubwa na changamoto, na pengine hivi sasa, kama nilivyozungumza naye, labda tumsikilize Bwana Kin Karisa, ambaye alizungumza naye muda mfupi uliopita, alituambia hiyo mambo iko kwa koti uh, lakini sisi huwezi uh, kubroadcast live uh, mambo ya defiance yote. Tutaenda tutacover kama cover mambo ya habari, but we can't cover live. Hiyo mambo iko kwa kwa koti, so we cannot go uh, against uh, orders. Kwa hiyo inaonekana vyombo vya habari vitatii amri hii ya serikali. Kwa hiyo ndio maana labda serikali imeamua kuvigeukia hivi vyombo vya habari, kwa sababu ikimweleza Besije, pengine Besije hata tii amri, kama kawaida yake, akiambia usitoke anatoka, akiambia mm -hmm, usiende huku anakwenda. Kwa hiyo pengine wanaona huu ndio wa wakati mwafaka wa kivibana vyombo vya habari, lakini inaonekana ajabu zaidi ni kwamba Uh, jambo ambalo hakika linatia hofu ni kwamba uh, yote ya haya yanajiri siku mbili tu baada ya ulimwengu kuadhimisha uhuru wa wanahabari uh, ulimwenguni. Na sasa kuna wamiliki wa, wa, wa vyombo vya habari nchini Uganda hivi siku mbili zilizopita, mfano uh, wamiliki wajulikana kama Nation Media Group ni kampuni kubwa kabisa kule katika eneo la Afrika Mashariki Njim. Wamesema wamesema katika tahariri yao, wakasema kwamba hawatasikiliza yoyote ambayo wataambiwa ambayo inaonekana kama ni kukandamiza wanahabari kwa hivyo inaonekana kama malumbano, Khadija, yataendelea kwa muda haya yanaweza yakaendelea lakini, huyu pia tumezungumza naye, ni mmiliki wa vyombo vya habari ambaye anasema amri ya serikali imewakataza, ime wasitangaze matangazo ya moja kwa moja. Kwa hiyo hapa kuna kuna mvutano na na pia kuna wasiwasi wasi. Je, mambo yatakuwaje? Tujiunge na mwandishi wetu Kennes Bwire akiwa Kampala. Hebu tueleze mambo yakoje kutokana na amri hii ya serikali kuhusu kuvizuia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kutangaza moja kwa moja maswala yanayohusu upinzani hasa chama cha FDC moja kwa moja tu pekee, ila ni kwamba hata kama ukirekodi hizo taarifa na uzicheze baadaye ni makosa. La pili pia uh, ni kwamba hata ukiandika jinsi ambavyo tumezoea tunaandika habari, ukiandika vile, alafu uchukue ile sauti uweke katika taarifa, na iwe inahusiana na shughuli za chama hiki cha FDC pia ni makosa manake, sasa shughuli zote za chama kizima cha FDC, mwandishi wa habari unapoandika kuhusu juu ya kwamba umevunja ile sheria ama ule uamuzi ambao umetolewa na mahakama, na vilevile uamuzi ambao umetolewa na baraza la mawaziri. Hivyo basi, si matangazo tu kwamba unapeperusha moja kwa moja, ama uko na simu unaripoti kwa studio tuseme, ama unaripoti kwa redio moja kwa moja, hapo ndo unavunja sheria. Hapana, ni habari yote unayoandika kuhusiana na chama cha FDC kwa sasa inakuwa ni makosa. Na hivyo je, imepokelewaje na waandishi wa habari? Inaonekana imepokelewa kwa huzuni, mpaka ma wahariri wanazungumzia kwamba hili haliwezekani. Je, watakimbilia wapi? Pale ambapo wanastahili kukimbilia, mahakamani, ndiye pale hiyo amri imetoka, amri ambayo hata muungano wa wanasheria wanasema ni amri iliyovunja kanuni za sheria na ikavunja kanuni zote za mahakama, kwamba naibu wa mkuu wa majaji ndiye ametoa hii amri, lakini zile sheria zinazostahili kufuatwa zote zimevunjwa, kwani yeye hastahili kutoa amri. Amri inapopelekwa mahakamani ama ombi linalopelekwa mahakamani na upande wa serikali, yeye anastahili kumpata jaji katika mahakama kuu na kumpa kusikiliza ile kesi kabla amri haijatolewa. Yeye alipopelekewa moja kwa moja akatoa amri kulingana na vile serikali ilivyotaka wakijua kwamba ilikuwa makosa, na hivyo chama KFBC kikienda mahakamani itachukua muda kutoa ule uamuzi, na unapotolewa kwamba unapinga ilikuwa kimakosa, ni muda umechukuliwa. Hivyo je, waandishi wa habari wakimbilie wapi? Inakuwa we. Pia ni suala ambalo limetukoroga sisi sote, huo ni mtihani mkubwa lakini tutarudi tena kuzungumzia. Lakini hapa naona pia sio kwamba ni waandishi wa habari tu, lakini waganda pia nao wananyimwa haki ya msingi ya kupata habari. Mkamiti, ulikuwa unataka kuongezea? Nilikuwa nataka kuongezea hilo, Khadija, ni kwamba kumbuka kwamba pamoja na waganda wananyimwa haki ya kupata uhuru wa habari ni Mei ta tu, kama alivosema mwenzangu uh, BMJ Muridhi. Dunia iliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, na kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ ilisema waandishi wa kwamba aandishi wa habari watazidi kuongezeka katika jela duniani kotehusua habari nchini Uganda Bwire, Museveni siku ya Februari 18, hii ilikuwa ni siku ya uchaguzi, alieleza sababu za kufunga mitandao ya kijamii, ni kwamba ni kuepusha vurugu, ni kuepusha uongo ambao huenda ungechangia na kuleta ghasia nchini humo. Unadhani hali hiyo ya wasiwasi bado iko mpaka hivi leo? Kwa upande wa serikali, ndio maana wamechukua amri hii ambayo ni kubwa na ni kali ndio hiyo hali ambayo inawafanya kufanya hivi, kwa sababu uh, ukiangalia huyu anayejaribu kumfinya Besigye na mwenzake Lukwago, hao watu wawili, akiwapatia nafasi na kuwaachilia siku moja pekee, tuseme saa moja tu, bila kuwafata jini Kampala, wanaweza kumpindua, na hivyo linalofanyika ni kwamba watu wasijue pesiji na Lukwago wanakwenda wapi, wanafanya nini, na wanajua eh, sababu ile njia pekee ambayo inaweza tumika ni mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Na hivi leo wamesema endapo mitandao ya kijamii pia waandishi wa habari watakapotumia mitandao ya kijamii itazimwa. Kwa hivyo ni wasiwasi iliyopo ni kwamba hizi habari zisimfikie mwananchi. Na mlengwa ni nani? Wewe mwandishi wa habari ambao utabeba hizi Mam, a, amri iliyopo kwamba mwandishi wa habari unapozibeba hizi taarifa, jua makosa unayofanya ni kushirikiana na wahalifu kuipindua serikali ambayo hukumu yake ni kunyongwa. Sasa Bwire, nashukuru umeongeza hiyo habari hapo, lakini vilevile inaonyesha kwamba sasa hii swala so zima linawapa wamiliki kazi kubwa sana. Kwa sababu gani? wafanyeje kazi yao? Kwamba wao wanakwenda kukusanya habari na kiza besi yakiwa barabarani, hiyo ni habari ambayo lazima waichukue na ndio maana nikaongea na Karisa Kili na kutaka kujua kutoka kwake yule mmiliki wa vyombo vya habari kwamba nini hasa serikali inachowaambia, kazi yenu mtaifanya vipi haya kitokea? Na aliendelea kueleza serikali eh, imesema eh, kama tuna broadcast mambo ya defiance eh, live we are mobilizing for, for for people to break the law so wanasema once people break the law we cannot Lakini inaonekana huu ni mtihani, si mtihani mdogo, ni mtihani mkubwa sana, kwa sababu waandishi wa habari pamoja na wamiliki wa vyombo vya habari pamoja na mitandao ya kijamii wako njia panda, hawajui wafanye nini. Kama alivyosema Sande museve e, naniki Besija akiwa barabarani, sasa huna ruhusa ya kuripoti, kamera zimechukua. Kwa bahati mbaya, sijui watafanya nini. Bwire, wananchi wa huko Kampala wanasemaje kutokana na sheria hii? wameingia kwenye mitandao ya kijamii na wengi wao wanasema demokrasia inanyongwa, na wanaongezea mambo mawili: demokrasia inanyongwa; la pili ni kwamba miaka mitano ya utawala wa Museveni baada ya kuapishwa wiki wiki ijayo unaonekana utakuwa mgumu zaidi, kwa sababu upande wa pili Besigye anaendelea kuzungumza moto. Anasema liwe liwalo, lazima mambo yake yataendelea, wawe wamemfungia wawe hawajamfungia. Na unajua huyu ni Besiji ambaye mara nyingi anafungiwa nyumbani kwake kuna zingira, lakini ghafla binivu unasikia jamaa ako mjini, hawajui amepitia wapi, lakini yupo mjini. Sasa haijulikani nini kitachofuata, na wananchi wameelezea hasira kwamba hii hatua ambayo imechukuliwa si hatua nzuri, na huenda ikazua mambo mengine ambayo kwa sasa hivi hatuyajui. Na Bwire, eh, pia kumekuwa na ripoti na moja ya ripoti zako ulizotutumia ambazo wasikilizaji wamezisikia vile vile, nikiingia hapa studio nimeona ripoti kutoka kwa BBC kusema, eh, kwamba mchana wa leo kulionekana wanajeshi wengi katika maeneo tofauti tofauti Kampala. Sasa je, ni kwa sababu, ni kwa sababu hawa uh, wanaogopa kwamba huenda kukatokea vurugu kutokana na swala hele. Si wanajeshi wengi tu, lakini BMJ zile ndege ambazo labda huwa unaziona katika anga kuliko na vita, ndege za kijeshi zilizokuwa na rubani zimekuwa zikipaa e, juu angani hapa jini Kampala siku nzima, na wanajeshi katika kila sehemu ya nchi, yaani maskari kazi yao imekuwa ni kushika weka, alafu kuachilia teargas na risasi hewani, lakini usalama hata katika Ofisi za chama cha FDC umekuwa usalama wanajeshi, wa wanajeshi, maafisa wa polisi leo hawakuwa na huruma, wanatumia zile vijiti vile vifupi vile batuni kwa gonga watu vichwani wanapowakamata. Hivyo hali imekuwa hileo ya wanajeshi kulinda usalama, hewani kunakuwa na ndege za kivita, ni kana kwamba tuko vita hileo. Kwa hiyo mambo ni mazito sasa hivi. Basi msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook Live, hili swala la kuvifungia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni kuwanyima haki watu kupata habari, lakini pengine kupiga marufuku matangazo ya live, ya moja kwa moja ni kupunguza vurugu za mitaani. Hatujui, ni serikali ndivyo inavyodai, lakini tutaongea tena katika siku nyingine kuweza kuzungumzia swala hili. Bwire, asante sana. Naam, kwa undani leo pia tunaangalia mswada wa jinsia huko nchini Kenya ambao hivi leo umeshindwa kupitishwa baada ya kutopatikana kwa idadi ya kutosha ya bunge kuupitisha mswada huu kuwa sheria. Salma, ukiwa Mombasa basi, naona Salma hayupo huko Mombasa. Naona tuanze hapa hapa na BMJ ambaye amekuwa akifuatilia habari hii. Hebu tuelezee kidogo mswada huu, hasa kwa nini umewasilishwa bungeni wakati katiba inazungumzia swala la haki za wanawake na usawa wa jinsia. Katika historia ya mswada huu ni kwamba wakati katiba ilipopitishwa ya mwaka wa 2010 ilisema wazi kwamba hakutotokea wakati wowote ambapo kuna zaidi ya, ya theluthi mbili za watu ambao wanafanya kazi katika serikali na katika mashirika ya serikali na kwingineko, kwa sababu walitaka hususan wanawake ambao hawajakuwa wanapata nafasi hizo waweze kuzipata, lakini ikawa kwamba sasa ni vigumu sana. Sasa ukweli wa mambo ni kwamba wale walioingia kwenye bunge ambalo ndilo linalofaa kuidhinisha ama kutoa mikakati ambayo sheria hii sasa itafanywa iwe sheria, inakuwa kwamba bunge hilo limejaa wanaume, na wakati wakiitwa waende kupiga kura kama walivyofanya leo wanakosa kutokea. Na ndivyo hivyo sasa leo kadiku, kuna wabunge waliohitajika walikuwa 233 tu lakini hawakutokea, wametokea wachache tu, na ndio sababu mswada huo ukashindwa. Oh, sawa, asante BMJ. Labda turudi kwake Salma Muhamed akiwa Mombasa. Hebu tuelezee zaidi kuhusu mswada huu na huko Mombasa watu wameuchukuliaje, kwa sababu inaonekana mswada huu umeshindwa kupitishwa kwa sababu ya kukosekana wabunge wa kutosha. Mm-hmm. Naam, shukran sana. Labda niseme huku upande wa Mombasa watu wamekuwa yani wamevunjika matumaini wa kupitishwa kwa mswada huo kwa sababu tunaonekana unaonekana kwamba si mara ya kwanza umeweza ku, uh, kukosa kupitishwa. Uh, wengine wanasema kwamba labda ni njama hizi za wabunge wanaume eh, kutopitisha mswada huu kwa vile kwa mara nyingi uh, unapowasilishwa unakuta kwamba wengi wao wanaopinga ni wanaume, na labda wengine pia hawahudhurii kikao kabisa. Na pia vilevile walikuwa na, wanasema kwamba kwa nini mswada kama huo muhimu uweze kuletwa siku kama hii ya leo, ambapo inajulikana kwamba leo ilikuwa ni kikao cha mwisho kabla wabunge kwenda likizo, na inajulika, inafahamika kwamba siku zote huwa siku ya kikao cha mwisho wabunge wengi huwa ha, hawajitokezi katika kikao hicho. Kwa hivyo wanasema hizi zote tu ni njama yani Kusema kweli ni kwamba maoni ya wananchi ambao wako hapa Mombasa ambao nimezungumza nao, wengi wanasema kwamba uh, bunge hilo haliko tayari kupitisha, maanake halijaonyesha kwamba lina nia ya dhati, limetilia maanani sana swala hilo. Ni na. Kweli Salma. Hata hivyo, gazeti la Daily Nation pia leo limeripoti kwamba kikwazo kikubwa katika kupata kura za kutosha ni kwa vile leo Alhamisi ni siku ya mwisho, kama ulivyoeleza, kabla ya mapumziko ya mwezi mmoja na kawaida, wabunge huwa hawahudhurii vikao hivyo, wengi wanakaa kando na vikao hivyo. Lakini kuna baadhi ya kinamama huko Mombasa umeongea nao na mmojawapo, uh -huh. Tuna sauti yake hapa, labda tumsikie, tuwasikie wanasema nini kinamama hawa yenye naweza sema ni kwamba ni kama wako na deal yao wenyewe, wanaume wako na mpango wao, wanataka wanawake wasikue katika bunge, ili hali hiyo ni kunyanyasa, wananyanyasa. Hiyo lazima hapo wameweka lazima, hata ukizingatia we kama binadamu, lazima hapo kuna deal fulani wanacheza, sababu how comes that mara ya kwanza walikataa, ya pili pia ni kama ambaye hawataki kupitisha. Lazima pia sisi kama wanawake to think nimerudiwa kwa sababu kuna haki, imerudiwa kama ikukuwa na haki hata ingeweza kurudiwa. Imerudiwa ili na sisi tutasimama kihaki kabisa kama wamama tu... Naam, lakini ni kitu gani hasa kimezuia swala hili? kwa sababu bmj gazeti la Daily Nation linasema wabunge wanawake, kabla ya kwenda kwenye kura iliyofanyika wiki iliyopita na kura hii ya leo, walijigawa kimaeneo kuzungumza na wabunge wanaume kuwashawishi kupigia kura mswada huu. Na ulipopigiwa kura mara ya kwanza wabunge wanaume 136 waliupigia kura, na wabunge wanawake walikuwa na matumaini kwamba leo ingekuwa ni kazi rahisi, lakini haikuwa hivyo. Ni kwa nini? Uh, kwa kusema kweli, nimeweza kuzungumza na mmoja wa wabunge ambaye ni mwanamke na anawakilisha eneo fulani huko nchini Kenya, anajulikana kama Arunyenges na kabla hata hatujacheza jinsi ambavyo alinielezea ha amesema kwa kifupi, akasema kwamba kwa, anafikiria kwamba wanaume hawataki wanawake wajiendeleze kimaisha kwa sababu wanaume wanataka sana kuwa ndo wako pale juu, wanaongoza mambo yote. Sasa sijui kama kuna ukweli wowote kwa hilo, lakini kabla Naam, tusikie anavyosema, maanake nilimuuliza mustakabali wa mswada huo na iwapo watafuata mbinu zingine mbadala. Hebu tusikie alivyosema. Tutaangalia kama itawezekana tuweze kujadiliana na spika mwenyewe, tuone kama huyo mswada unaweza rudishwa hata kabla ya miezi sita kupita ile inatakikana katika sheria. Pia huyo mswada unaweza kuja tena kupitia seneti eh, irudi tena kwa National Assembly, lakini pia tunajua kwamba uh, wamama wengi katika women movement wamesema kwamba watakuwa na rudi kotini ndio kuuliza koti ya mue eh, sasa mambo itakuwa vipi? Kwa sababu koti la Kenya lilikuwa limepitisha kwamba by August hii mwaka lazima tuwe tumepitisha huo, huo mswada ndio labda inaonekana uh, inaonekana kabisa kwamba wanawake. Kama wanawake ni 47 katika bunge la nchi ya Kenya. Haa, wabunge labda, na e, kuna wabunge 290 mm -hmm. Inavyoonyesha kama alivyosema huyu Bwana BMJ Muridhi kwa ujumla taasisi kwa ujumla nchi kwa ujumla watu jinsi walivyozoea, je, itabadilika? Umetaja 290 katika hii utafiti wa uchunguzi unasema wabunge ni asilimia 5.5 pekee katika bunge la Kenya 12 wa kuteuliwa 47, wa kuchaguliwa. Sasa je, Kenya iko tayari kubadilika? Utafiti unasema kwamba Kenya ni nchi ya 76 katika 100 kwa idadi ya wanawake bungeni. Unaweza ukaona mabadiliko bado ni kazi wanawake, na kwenye seneti pia ni wachache mna, katika kuongezea hiyo hiyo asilimia tano ya wanawake wa kuteuliwa kwa mujibu wa Benki ya Dunia inaonyesha kwamba wanawake hawa wa kuteuliwa ni wanawake ambao mara nyingi huwa hawafiki kule mashinani, kama wenyewe wanavyokuita, ili kwenda kuomba kura ama kujielezea kwa kina kwamba ni kipi ambacho wanataka kuwanufaisha wanawake wenzao pale watakaposimama bungeni eza ajenda za kumwokoa na kumwinua mwanamke kiuchumi, mm-hmm. kisiasa na maisha ya kila siku. kama mwanamke kusema adui lakini... wa mwanamke ni mwanamke mwenyewe, ndivyo wanasema, ndio. <laughs> Sawa, asante BMJ, lakini mnafahamu kwamba bunge hili sasa hivi liko kwenye kipindi cha mapumziko cha mwezi mmoja. Labda tutarajie pengine baada ya mwezi mmoja watakaporudi, wakati huo, pengine labda, wanawake hawa ambao walijigawa kimaeneo kuwashawishi wabunge wanaume, pengine huenda nao wakashiriki katika Mgini kupiga kura wakati huo na wakaupigia mswada huu. Asanteni sana BMJ Muridhi, Mkamiti Kibayasi na Sande Shomari na mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed na Kenneth Bwire ukiwa Kampala kwa kuwa nami katika kwa, kwa undani kwa siku ya leo, nawatakia usiku hivu mwema kwa matangazo yetu mengine kutoka hapa Washington. Mimi ni Khadija Riyami.