Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau na mimi ni Sandey Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Mei 6 mwaka 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 vile Bujumbura, Burundi. Karibuni. A basi leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni kwamba tutakuwa na live talk ambapo tutazungumzia kwa kina swala la majengo yasiyo halali na pia bomoabomoa inayoendelea katika eneo la Afrika Mashariki hivi kama serikali kuu, tangu mwaka uliopita, wakati majumba mingi yalipomoka, yaliporomoka majumba mingi yaliporomoka kama majumba kumi na saba, alafu serikali ikaamua, hii haiwezi endelea namna hiyo na katika habari nyingine, uongozi wa chama cha Republican hapa Marekani bado haujakubaliana hauja kuhusu uwezekano wa Donald Trump kwa mgombea wake katika kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo na pia zaidi kwenye live talk baadaye, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Serikali ya Kenya inasema inapanga kufunga kambi mbili kuu za wakimbizi nchini humo, hatua ambayo itaathiri wakimbizi wa patao laki nne. Serikali ilisema katika taarifa yake leo Ijumaa kwamba kutokana na hali ya usalama wa taifa, imeamua kuwaweka wakimbizi hao sasa basi. Taarifa hiyo ya kurasa mbili haikusema kama wakimbizi hao watafukuzwa. Hata hivyo, serikali imesema imevunja idara yake ya wakimbizi ikiwa ni hatua ya kwanza na inafanya juhudi ya kufunga kambi za Dadab na Kakuma katika muda mfupi iwezekanavyo. Dadab inatajwa kuwa kambi kubwa ya wakimbizi kuliko zote duniani na kwa sasa inao wakimbizi wapatao laki tatu na nusu, wengi wao wakiwa ni wa Somali. Kakuma nako, kaskazini magharibi mwa Kenya, wapo wakimbizi elfu hamsini na tano. Afisa mmoja wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ameitisha uchunguzi dhidi ya mashambulizi ya anga yaliyolenga kambi moja ya wakimbizi nchini Siria na kuwa darzeni ya watu jana Alhamisi, huku akisema kwamba shambulizi hilo huenda likawa ni uhalifu wa kivita. Takriban watu 30 waliuawa katika kambi ya Kamuona iliyo iliyokaribu na Sarmada, kaskazini mwa mkoa wa Idlib, huku darzeni za wengine kujeruhiwa kwenye shambulizi hilo la kupita angani. Hayo ni kwa mujibu wa kamati za mipango ambazo ziko kwenye mtandao, wanaharakati wanaompinga Rais Bashar al Assad. Kundi jingine linalofuatilia masuala ya wanaharakati Syrian Observatory for Human Rights, lililo na makao yake nchini Uingereza, limesema idadi ya waliokufa ni 28 wakiwa ni pamoja na watoto na wanawake. Hata hivyo, kundi hilo lilionya kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Mwanasiasa mwenye asili ya kipakistan Sadiq Khan anaonekana atakuwa meya wa kwanza mwislamu wa mji mkuu wa Uingereza, London. Wakati kura zikiendelea kuhesabiwa, Bwana Khan mwenye umri wa miaka 45 alikuwa waziri wa serikali wakati mmoja na ni mtoto wa wahamiaji kutoka Pakistan, na ushindi wake unatazamiwa kama mabadiliko ya kihistoria waislamu walioko uingereza wanachukulia kushinda au kushindwa kwa khan ni ishara ya kuongezeka kwa ushawishi wao wa kisiasa katika mojawapo ya taifa kuu la dunia muhamed lalmia mmiliki wa mgahawa aliyestaafu ameiambia sauti amerika kwamba wakati yeye ni mwislamu na wengine walipofika mjini london hakukuwa na msikiti na kwamba walikuwa na sali kwenye eneo la chini la nyumba yao lalmia ana matumaini kwamba khan akiwa meya, itakuwa rahisi kupata vibali vya kujenga misikiti zaidi na taasisi nyinginezo za kuwahudumia waislamu wanaoongezeka huko Uingereza. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Naibu rais wa chama kikuu cha upinzani cha Gambia cha United Democratic Party ametoa ombi kwa jamii ya kimataifa kusaidia kushindikiza kuachiliwa kwa kiongozi wa chama cha Wasani Darbe Darbo pamoja na wanachama wengine 38 wa upinzani walikamatwa, mwezi uliopita na kufunguliwa mashtaka ya kula njama ya kufanya uhalifu. Awali walikuwa wameshtakiwa na makosa ya kusanya bila kibali kukusanyika bila kibali, kufanya ghasia na uchochezi wa kuzusha ghasia baada ya mkutano wa kisiasa wakidai mabadiliko ya mfumo wa kisiasa na kuandamana dhidi ya kifo cha afisa wa chama cha UDP Solo Sandeng. Jaji siku ya Alhamisi alikataa kumwachilia Darboe kwa dhamana. Naibu mkuu wa chama cha UDP Mariam Seka amesema chama chake hakina imani na sheria za Gambia ambazo amesema mara nyingi zinawajibika kwa rais wa nchi hiyo Yahya Jame. Kila kitu kimefungwa leo Ijumaa katika mji wa Bagdad Kutokana wasi, wa wa na wasiwasi wa kutokea tena ghasia zilizotokea wiki iliyopita, wakati waandamanaji walipovamia eneo lenye ulinzi mkali liitwalo international zone na kuvamia bungeni na kusababisha wabunge wa kukimbia kuokoa maisha yao, na serikali iliweka vizuizi katika mji mzima ilipofika mchana. Hata hivyo, maandamano yaliyohofiwa hayakufanyika. Madaraja makuu ya, maku ya mto Tigris yamefungwa kwa vizuizi vya ukuta na hivyo kufunga njia ambazo zilipangwa kwa waandamanaji kupita kuelekea uwanja Tahrir wa Tahriri, mashariki mwa International Zone. Mji wa Sadr ambao pia uko upande wa mashariki na makazi ya karibu wafuasi milioni tano wa imani mashuhuri ya Kishia ya Muktada al Sadra pia umefungwa. Baada ya kualika mamia wanahabari wa kimataifa kuripoti kuhusu chama kinachotawala kwa mara ya kwanza kwa muda wa miaka thelathini na sita Korea Kaskazini imewakatazwa na habari hao kuingia kwenye hafla hiyo. Mkutano wa Workers Party ni mkusanyiko mkubwa zaidi wa kisiasa kufanyika Korea Kaskazini kwa vizazi kadhaa, na unatarajiwa kuboresha nguvu ya kiongozi Kim Jong Un na kupitisha rasmi sera zake za Pyongyang, ili kusukuma mbele maendeleo ya kiuchumi na uwezo wa kinyuklia. Mkutano wa mwisho kama huo ulifanyika mwaka 1980 kabla ya King Jong Un kuzaliwa, ambao ulimhalalisha baba yake King Jong wa pili kama mrithi wa Kim Il Sung, ambaye alikuwa babu yake kiongozi huyo wa sasa. Ushindi wa Donald Trump kuwa mteuzi mtarajiwa wa chama cha Republican hauumesababisha kupata ungaji mkono kutoka kwa uongozi wa chama hicho kiongozi anayeshikilia nafasi ya juu ya chama hicho, spika wa bunge Paul Ryan alisema jana kwamba hayuko tayari kumuunga mkono Trump kama mteule wa chama. Ryan siku za nyuma alimkosoa Trump kwa kusema kwamba kama asiposhinda uteuzi wa chama hicho, wafuasi wake huenda wakafanya fujo katika mkutano mkuu wa chama mwezi Julai. Wakati huo huo, Trump amesema hayuko tayari kuunga mkono ajenda ya Speaker Ryan, lakini hakundoa uwezekano wa kushirikiana naye katika siku zijazo ili kuwasaidia wa Marekani. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama nilivyo kueleza hapo awali ni kwamba leo, kama ilivyo ada yetu, ni wakati ambapo tunapata fursa ya kujadiliana na wewe kuhusu masuala tofauti yanayotuzunguka. Mada kuu hivi leo ni kuhusu swala la ujenzi wa majumba Afrika Mashariki, tukiangalia utoaji wa vibali, ujenzi haramu, matukio ya ajali za kuporomoka kwa majengo na hatua ambazo zimechukuliwa na mamlaka za serikali tofauti kwenye laini ya simu leo, tuna wageni wetu ambao watashiriki wakati tukijaribu kufafanua suala hili kwa kina. Tunaye Moses, bwana Moses Nyakiongora ambaye ni afisa mkuu kwenye wizara ya ardhi, nyumba na mipango ya miji nchini Kenya; Josfat Kioko ambaye ni mwandishi wetu kutoka Mombasa; mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa nchini Kenya, Patrick Ocheng na vilevile Bryson Kimaro ambaye ni mhandisi aliyeko kwenye bodi ya KRB inaohusika na ujenzi nchini Tanzania. Kumbuka kwamba unaweza kutupigia simu kupitia 2026193151, namba ni plus 2026193151. Na kwa kwanza sasa hivi moja kwa moja naona, kwanza ni mkaribishe uh, kwanza kabisa nim, nimkaribishe mchambuzi um, wa siasa Patrick Ocheng akiwa kule Nairobi, kwa kumuuliza Patrick, wewe ukiwa kule Nairobi ambapo kumetokea tukio la hivi karibuni la nyumba kuporomoka na pia swala la ubomozi ambao unaendelea sasa hivi kutoka kwa serikali, hali ikoje katika nchi ya Kenya? Karibu sana kwenye Live Talk Ocheng. Asante sana uh, uh, huku kwetu Kenya tuna imani tangu kuporomoke kwenye jengo kule Huruma, uh, hivi leo tunaweza tukasema kwamba uh, bado serikali na Red Cross wanajaribu kusaidia uh, kwenye vifusi. Nadhani sasa wamefika katika ground zero, na kile ambacho naweza nikakusema ni kwamba imedhihirisha wazi kwamba huku kwetu Afrika Mashariki bado hili swala la mipango ya mji bado imedorora sana na taasisi ambazo zinazoshughulikia zinash, mipango na ujenzi wa manyumba aa, kwa kweli nyingi, lakini inaonekana kama hawazungumzi bayana kuelezana ama kufanya kazi kwa kauli moja. Alafu taratibu ambazo pia zafaa kufuatwa e, kwenye mipango ya mijengo kama haya pia hazijabainika wazi, hazijulikani. Kuna sheria sheria hizi nyingi na zile rules ambazo zinafaa kukwatwa pia, nadhani ziko nyingi na haziko sawia na e, maendeleo ambayo tunayo kwa hivi sasa. Kwa hivyo, uh, kwa hivyo kusema ukweli, imekuwa ni jambo la kustajabisha kwamba Wakenya wanaweza wakapoteza maisha kwa hali kama hii, na ni kitu ambacho kwa kweli sisi wadadisi uh, bado tunahisi kwamba kuna mengi ya kufanya. Asante sana. Na vile vile kwenye simu tunaye Bwana Moses Nyakiongora ambaye ametoka wizara ya mipango nyumba na uh, ardhi katika nchi ya Kenya. Wakati ni wako, nikukaribishe kwanza, useme mawili matatu na hakika tutakuwa na mengi ya kuangalia kwa kina. Nawe Bwana Nyakiongora, karibu sana kwenye Live Talk. Asante sana. Hapa ni Kenya, tunaendelea tu vizuri, isipokuwa tuko na huzuni wa haya mauti ambayo yalitukumba wakati jumba hili liliporomoka na watu wengi sana wamekufa, lakini ningependa kushukuru serikali vile ilituma watu haraka haraka na watu wa Red Cross wamesaidia sana, lakini mipango ya miji haijaendelea sana hapa Kenya. Tunataka wakati huu na wakati ujao tuwe na mipangilio mizuri ndio kila mtu aishi maisha ya afya, nyumba nzuri ambayo hautakuwa na wasiwasi kwamba itakuporomokea. Lakini ukaguzi tunafanya saa hili sio ukaguzi wa wasiwasi, mtu anasema pengine watu wanatafuta yeye, wanatafuta nyumba yake. Kitu tunafanya ni, hata mwenyewe anaweza kutuita tukagulie yeye nyumba yake, tuone kama ni bora kwa afya ya watu, tumpatie certificate ya kusema nyumba yako ni nzuri, na tunafanya bure tu, hatulipishi chochote. Serikali inagharamia kwa sababu iko na mipango ya, ya kuona kila mwananchi anaishi maisha mazuri bila wasiwasi. Sasa naomba niulize hapa, kama ulivyozungumza kwamba e, mnafanya swala zima la kuwapa watu certificate baada ya kufanya ukaguzi bila malipo, nafikiri hilo ni jambo zuri, lakini pengine mpaka haya yametokea, mpaka hili jengo limeanguka mtaa wa Huruma na matukio mengine Je, utaratibu huu wa kukagua nyumba mlikuwa mnaofanya siku za nyuma, na kama mmeofanya, mmeofanya vipi mpaka haya majengo imetokea kuna matatizo uh, na kuanguka? Huu mpango ulianza mwaka uliopita, nakumbuka mwaka uliopita na miaka mingine ambayo iliyopita, majumba yaliporomoka sana hapa Nairobi, ndiyo serikali ikabuni hiki kikundi cha ukaguzi wa manyumba na mijengo mingine kuhakikisha kwamba wananchi wa, wa, wanaishi bila wasiwasi. Imeendelea ukaguzi umeendelea huku kwanza, wakati nyumba ya Huruma ilipomoka. Lakini ni seme kwamba hiki kikundi kilianzishwa wakati nyumba ya kwanza iliporomoka hapa Huruma, Huruma hapo mwaka uliopita mwezi wa kwanza, nafikiri tarehe nne kama anakumbuka vizuri, na nyumba ilipomoka kiporomoka hapo Huruma, ndio hiki kikundi kikaundwa, kikague manyumba yote Kenya, hata mipango miji mingine kama Mombasa, Kisumu, zote tutakagua, lakini huwa inachukua muda, kwa sababu kuna utaalamu tunaangalia na ni nyumba nyingi. Najua nyumba hapa Kenya ni nyingi sana. Nairobi peke yake iko na nyumba maelfu na maelfu na nyingi ni za kutilia wasiwasi sana, kwa hivyo inachukua muda wa, wa, wa. Mara ya kwanza mnaangalia kwa macho, unaona kama nyumba inastahili, lakini mkiwa na wasiwasi nayo, ndio mnaenda mnaleta vyombo vile vya ukaguzi, munapima kwa utaratibu, mnaleta wahandisi na wanasayansi wengine kukagua, kuona kama hiyo nyumba iko na afya na iko na nguvu ya kustahimili chochote, hata tetemeko la ardhi na kama zoezi hili limeanza kwa sababu mmeshaona tangu mwaka jana manyumba yakiporomoka, unaweza ukatuambia muda ambao mmejiwekea kukamilisha zoezi hili? Maana kama unavyosema nyumba ziko nyingi, na utaratibu gani uliopo kuhakikisha kwamba mnazipitia hizi nyumba zote? Tumepanga, tumepanga sasa kutoka kama kaunti tuseme, ya serikali za mashinani. Jana na leo na juzi tulikuwa na watu kutoka karibu kaunti zote Tulileta watu waine waine, tumewafundisha walimaliza kozi yao leo kuwafundisha vile wanakagua manyumba haya, na watarudi na huo ujuzi wako nao kuenda kufundisha wengine, kwa sababu kikundi tuko nacho hapa Nairobi kuna timu kumi na tano na nyumba moja huchukua muda kukagua. Baada ya ukaguzi wa macho, tena mnarudi ndani na kufanya uta, utaratibu ama ukaguzi wa usayansi Munachukua materials munachimba foundation munapeleka kwa laboratories ama maabara, inachukua muda. Kufikia sasa tumekagua majumba elfu sita na mia, mia sita elfu mbili na mia sita na, katika hayo kuna mingine ya ambayo yako mazuri, hakuna haja ya kurudia, lakini kuna mingine kama mia mbili ambayo yatarudiwa kukaguliwa zaidi. Ah. Yale ambayo tuko na waziwazi ndiyo tumeambia mwenyewe, hiyo nyumba sio nzuri, usaidie aidha kuhamisha watu, ama tutakuambia vile tusaidie vile utarekebisha, tutakupatia mawaida sawa. So, sawa so, Bwana Nyakiongora tutarudi kwako, lakini wakati huu niruhusu nimkaribishe, uh, mwanahabari wetu Josephat Kioko akiwa kule Mombasa, ambaye anajua kwamba amekuwa akifuatilia swala hili kwa kina. Karibu sana Kioko, na utueleze yaliyojiri hasa wakati ulipokuwa kule Nairobi. Kioko, wakati ni wako. Inaonekana kwamba labda kuna matatizo ya mawasiliano. Nitarudi kwako bwana Moses Nyakiongora, nikuulize kwamba waziri uh, wa ujenzi Paul Mwangi amesema kwamba hawatasimamisha shughuli ya kubomoa nyumba zile ambazo zote sio halali, hata kama kutakuwa na hatua kutoka mahakamani, kutoka kwa wenye, kwa miliki wa nyumba hizo. Sasa nauliza hivi, ubomozi huu kama utaendelea kutoka kwa serikali, basi utakuwa labda unaleta mvutano wa kisheria baina ya wamiliki na serikali. Uh, ni, waja ni tuseme bwana Paul Paul Maringa Mwangi au Paul Mwangi Maringa sio waziri, lakini yeye ni katibu katibu mkuu katika idara ya ujenzi, ardhi na nyumba, yaani wizara ya ujenzi, ardhi na nyumba na idara ya ujenzi. Hakusema uh, kwamba hata ti amri ya court ama kama kodi ikiamua iki kwamba nyumba isipomorewa, hakusema kama kwamba hata hiyo sheria kitu alisema ni kile nyumba ambayo imechengwa mahali hairuhusiwi. Hiyo nyumba haina hata kibali, haina hata cheti chochote. Kwa hivyo hiyo sio nyumba, na huwezi kuenda kotini bila kuonyesha nyumba yangu ni hii na hii. Kwa hivyo haoni, aoni vile mtu ataenda kotini kusema nyumba yangu, naulizwa iko wapi wapi site audit, ama wapi cheti, wapi approved drawings anasema alisema hata koti haitaangalia kitu kama hicho. Kama umemiliki nyumba au shamba, lazima uwe na cheti. Zile nyumba ambazo hazina cheti vyovyote, zimetengwa katika pengine kwa mtu ama parapara, hizo ndizo alisema, alisema nyumba kama hizo, hata kotini haiwezi kuzikiliza, kwa sababu ukienda kotini utasema nyumba yako ni gani, iko na wapi cheti cha kuonyesha unamiliki hiyo nyumba. Hiyo ndio alisema kwamba aoni kama koti itasikiliza maneno kama haya. Na labda pengine, sijui hasara ambayo wakazi ama wale wapangaji wanaipata wakati wanaondolewa katika nyumba zile, ama labda nyumba linapoporomoka, sijui kama serikali ina mikakati yoyote ya kuweza kuwafidia ama labda ikawa na ardhi mbadala ya kuweza kuwapa hifadhi ya muda wale ambao wanaondolewa katika nyumba hizo. Kitu kimefanyika, wale watu wameathiriwa, wamesaidiwa na watu binafsi Serikali nayo iko na hii disaster management, kuna idara maalum ya disaster management. Hiyo ndio inasaidia kidogo kidogo, kuhamisha, kuwapatia chakula. Watu wamefanya mpango wa kuwapatia vitu kama chakula, blanketi, madawa, ni vitu kama hivyo tu. Na niliona serikali ya kaunti ya Nairobi iliahidi kugharamia kama ni mazishi ama bili za hospitali. Hiyo ni doneshi tu, hakuna hakuna mpango ya kusema kwa sababu saa ingine huwezi kujua, ati sasa ni nikan itatokea hapa na pale. Serikali haijatenga pesa kando kusema, pengine mtu akiathiriwa kwa njia fulani alikuefidia kama hii, kwa sababu hii ni ajali, na hakuna hakuna mtu amepangilia ama kuweka bajeti ya kusema hii kikitokea tutatoa hizi na hizi. Ni ukarimu wa watu tu kupeana chakura kitu kama blangeti na matawa, mpaka waathiriwa watulie. Asante sana ya Kioko, naona kwamba umerudi umerudi kwenye laini, karibu sana, wakati ni wako. Umekuwa kule, hasa katika eneo la tukio kule Nairobi, na pia umeshuhudia mambo kama haya katika sehemu nyingi za Kenya. Je, unapotangamana na wakazi na watu walioathiriwa, wanasemaje? wakati mpupale, wa oruma, nilikuwa pale mtaa wa Huruma, kwa sababu nilikuwa Jumatano na usiku hata nikakesha pale kwa mkia Hamisi eh, asubuhi wengi nimezungumza nao. Kwanza kuna mambo mawili hapa: kuna wale wameachwa na wapendwa wao na wanahangaika kuwatafuta, na la pili kubwa ni kwamba wanaofurushwa, wanaohamishwa kutoka nyumba zinaweza kukabiliwa na hatari pia. Ni wengi, mamia, nimeona wanabeba mizigo, wengine hawajui waende wapi, lakini la mno zaidi ni kwamba raia wengi wana- wamejitolea kuwasaidia. Kuna wale wamepata hifadhi, wengine wanapata wasamaria wanawachukua, lakini kuna wengi kati ya uh, jana na, na mapema leo walikuwa bado wanalala wa mabarazani wakitafuta pa kwenda. Kubwa mno ni kwamba hatari hii inakabili mitaa mingi ya jiji la Nairobi mwenyewe. Nimemtaa wa Huruma nimeufahamu kwa zaidi ya miaka ishirini na nyumba nikitazama pale zimeshikana kuna majengo nimeonyeshwa jana mchana, ghorofa ili- iliegemea ili ili nyumba nyingine kubwa na zimeshikana hivi kuizuia kwa hivyo, inakuwa ni hatari sana kuishi ghorofa iliyopromoka. Ili, ili e, Ijumaa wiki jana ilikuwa imejengwa juu karibu sana kando ya mto, na wengine wanasema mto huu ulipita pale kitambo na ukazibwa ukapita kando. Sasa inaonekana zile nguvu za maji zimekuwa zikilemea lile jumba kwa miaka mingi na ikaanza kujimia kuingia chini. Uh, kwenye laini ya simu ni naye msikilizaji James Coril akiwa Kenya. James Coril, wakati wako toa dokezo swali ama ukatueleza kuhusu swali hili. Naam, naam, kutoka, nashukuru sana kwa kunipa fursa hii kusikika kwenye Sauti ya Amerika. Karibu sana. Asante naona ni, ni, ma, yani ni maoni Hello? Endelea, endelea Kol, tunakusikia vizuri. Nimeoni ni kwamba yani, kulingana na hii tatizo la, ya manyumba za ghorofa kujengwa bila idhini, bila sheria zozote kufuatwa. Naona shi, shida ni kwamba ni yani, wale wamiliki ni um, wamiliki yafaa wachukuliwe hatua kali, ama ama ama yafaa, kab, kabla ya wa, wa, wapewe Ru ruksa ya ya kufanya ujenzi wawe, waweze kuangaliwa kabisa yani kwa undani ili shughuli kama hii ya ujenzi inapotokea na ni nyumba ya ghorofa iwe imepitiwa ime, ime kwa undani na kwa upana zaidi, ndipo itaweza kutuokoa maisha ya watu, lakini sasa hivi tunavyo hmm. Hello, endelea Korile, endelea. Kama sasa hivi tunavyoona hivi hii mikasa ambayo imetokea na Nairobi hivi majuzi inahuzunisha sana kupata mpaka saa hizi hivi uokozi bado inaendelea. Inaumiza sana, kwa sababu wanapoambia watu hebu jaribu mutoroke hapa na maeneo, maeneo ni hatari, watu wanaichukulia ni kana kwamba ni, ni mzaa. Ndipo sasa so, unaona mza, mzaa mzaa mzaa ndo hii imeleta maafa ambayo hay, hayakutarajiwa uh, bwana. Asanti sana bwana Koril. Bwana Ochieng, Ochieng bwana Ochieng, nikirudi kwako kwa sasa, umesikia huyu ni mkazi Koril ambaye anazungumza kuhusu labda haki za yule mpangaji ama mkazi katika zile nyumba. Wewe unapotembea mitaani na kuzungumza na watu, unasikia kama kuna mikakati ama kuna njia ambayo wale wakazi ama wapangaji wanaweza kuchukua hatua ya kuweza angalau kupata haki yao, haki yao mara tu wanapopata mikasa kama hii ama labda kuondolewa kwenye majumba yale? <tukati> Nadhani, <kabla> sijazungumzia, <tukati> na kabla tujazungumzia wapangaji na haki zao, ningependa labda kuzungumza kuhusu madai anayoyatoa msimamizi kutoka kwenye da, wizara ya nyumba mi, mi na mipango uh. Kwa kweli shughuli ambazo maoni ni mambo ambayo tumeyaona, maanake hili siyo jumba la kwanza kuporomoka na haya mambo ya kila mara mambo yakitendeka ndio tunafanya reaction, tunafanya reaction, tunajifanya ni kama kweli uh, tunajihisi kwamba kuna makosa yalifanywa. Nadhani ndio makosa kwetu Kenya, manake huwa hatupati somo kutokana na tukio ambazo zimekuwa nyingi sana. Uh, kwangu mimi, Nairobi kwa ukweli ni mji ambao ulifanyiwa mpango yani wa kwanza master plan mwaka wa arobaini na nane na master plan hiyo ilikuwa ni ya miaka ishirini tu. Uh, mpaka hii leo ndo juzi tumeanza kuzungumza kuhusu uh, master plan nyingine ambayo inaweza kusaidia Nairobi kuangalia siku za usoni. Kwa hivyo, uh, mji huu imekuwa ikizaa na ikijengeka bila mipango kabambe, na hakuna hakuna mji ambayo inaweza jengeka bila mpango ikafaulu, kwa sababu tumekuwa na zile uh, nyumba ambazo watu wanazijenga bila kufata kanuni za sheria. Uh, kuna ardhi ambazo watu wamekuwa wakizinyakua, na watu hawa. Bwana Moses, samahani kidogo. Bwana Moses, samahani kidogo, naomba usubiri hapo hapo, utaendelea kuzungumza. Tunaye msikilizaji Ochieng, Kakamega, Kenya. Karibu Sauti, karibu Sauti Amerika. Asante sana, m, m, mtangazaji. Mimi nikizungumzia hii ni swala ya majengo hapa nchini Kenya, kiujumla imekuwa ni ufisadi ufisadi ufisadi, ndiyo inachangia haya, na haya yanapotendeka, unapata ya kwamba anayeumia ni huyu mwananchi wa chini, asiyejua nyumba ambayo imejengwa kwa hali ya sawasawa ama iliyojengwa kwa njia inayostahili. Na mimi sioni Mkenya wa kawaida ama mtu wa kawaida anastahili kulaumiwa yule mtu anayestahili kulaumiwa ni yule mtu ambaye anaidhinisha ujenzi kujengwa, na kama jengo ambalo limeporomoka limeua watu limejeruhi watu, alafu unapata hii leo ndio wanachukua hatua ya ku, ya, ya kubomoa majumba zaidi. Sio, sio, sio nzuri na kesho tutaweza tuta ya kusahau yale ambayo tumefanya leo. Kwa hivyo mimi, ningependa tu kuhimiza serikali isiweze kuchukua hatua wakati hatari tayari imeshajulikana, watu tayari washaaga, iwe ni mtindo, na waweze kuchunguza majumba zote ambayo yamejengwa kwa njia isiyofaa, yaweze kubomolewa kwa utaratibu iliyowekwa bila kuathiri mwananchi uh, uh -huh. na bila kuathiri mtu yoyote. Asante sana, ni Ochieng George kutoka Kakamega hapa magharibi mwa Kenya. Tunakushukuru sana. Basi Ocheng, wazo lako tutaendelea kuliangalia kwa kina, lakini sasa tutakuwa tunaondoka katika matangazo kupitia njia ya redio na kuingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com, nikiwaomba wageni wetu msiondoke, mwendelee kukaa pale kwenye simu. Tutaliangalia swala hili kwa kina. Bwana Nyakiongoro, umesikia kuhusu mikakati ya serikali na wananchi wanavyosema. Kwa hivyo tukutane kwenye www.voaswahili.com. na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu kwenye live talk ndani ama kupitia mtandao wa www voa swahili com. Tukiendelea na live talk, na kama tulivyokuwa tukisema hapo awali, tulikuwa tunajadilia swala lote zima la majengo ama majumba ambayo yamejengwa visivyo katika eneo la Afrika Mashariki, na pia labda visa vya kuporomoka, na pia matatizo yanayowakumba wakazi wanapokumbwa na mikasa kama hiyo kwenye aina e, e, ya simu kwa naye Bwana Moses Nyakiongora ambaye ametoka kwenye wizara ya mipango ardhi na nyumba katika nchi ya Kenya. Vilevile tunaye Patrick Ocheng, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii, uh, Josephat Kioko mwandishi wetu kutoka kule Mombasa na nikianza kwako, kwa wewe Moses ya Kiongora, ni kwamba umesikia msikilizaji na pia mkazi wa nchi ya Kenya akisema kwamba ufisadi ndio umekidhili na ndio unamfanya mkazi wa kawaida kuweza kupata mateso, mara tu ambapo uh, visa kama hivi vinatokea. Wewe utasema nini kuhusiana na sheria ama hatua ambazo zimechukuliwa kup, uh, kupambana na ufisadi unaopelekea masuala haya? Tuna Sina... ile tume ya kuangalia kama ya mtu amejenga nyumba mahali hairuhusiwi. Mtu anaweza sema, yeyote anaweza sema, pengine kulikuwa na kitu ambacho hatuelewi. Mambo <tipos> gani yalitendeka? Mtu aliwezaje kujenga nyumba mahali hairuhusiwi? Na ni nyumba kubwa imejengwa kutoka chini mpaka juu. Hiye inaonyesha kuna mtu ambaye afanya kazi yake. Hiyo ndio naweza sema, sijui kama ni ukisadi ama ni nini, lakini kuna mtu ambaye alitembea mahali kwa sababu umejenga nyumba mahali nzuri, na nyumba ikajengwa vibaya, ikaua watu. Mchambuzi ah, mchambuzi Patrick, Patrick Ochieng aliweza kusema kwamba master plan ama mpango ulioko sasa kutoka upande wa serikali ni mpango ambao muda wake umekwisha. Sasa hivi wewe ukiwa kwenye wizara ya mipango, je, kuna master plan mpya ambapo inasema kuanzia sasa kuenda mbele mipango ya miji itakuwa ni hivi? Najua hata kama ni ya zamani hairuhusu nyumba kuporomoka. Kama master plan inasema ujenge nyumba fulani hapa, naam, hiyo nyumba hakuna njia mtu anaweza sema nyumba inaporomoka kwa sababu master plan ya zamani. Master plan inaonyesha nyumba fulani ama nyumba ya fulani, shule, hospitali zitakuwa hapa na pale, barabara zitakuwa hapa na pale. Hiyo eh, master plan sio ya <todulogu> nyumba kuporomoka. Hiyo kuporomoka kwa nyumba nafikiri ni watu ambao hawafuati mikakati ya ujenzi bora wanachukua kitu tunaweza sema shortcut, wanafanya haraka haraka bila itakikani ikutofuata maadili bora ya ujenzi na maisha. Hiyo master plan mbaya inafanya hivi sawa sawa, na sijui kama labda pengine kuna mikakati ya kuweza kuangalia pia watengenezaji wa bidhaa za ujenzi, kama wale wenye kutengeneza sementi na wale wenye kutengeneza vyuma vya kujenga, manake labda pengine tunaweza tukawalaumu mafundi ama wenye nyumba, ilhali labda bidhaa ni za hali ya chini kuna uangalizi ambao unafanywa kwenye bidhaa, kun kuna kitu tunaita Kenya Bureau of Standards. Naangalia standards za material zote, so, ambazo zinatengenezwa ama kuingizwa hapa ndani hapa Kenya, lakini kitu kama kokoto ni kitu, unajenga, unaamini inatengenezwa kwa side. Hata ukiwa na simiti bora, ukiwa na mawe changarawe inategemea vile mtu amechanganya kwa side, kwa sababu mikii tunasema tuna inatengenezwa inisitu, so lazima uwe na fundi bora, vile inakorowa ina inachanganywa, ratios za kuchenga na vile inachagua ina amini inakauka kiwari, iko na muda wake wa ku-kukiwa. Lakini kama mtu akiharakisha, wa vile watu wengine nasikia wanajenga ukuta karibu oti nane tisa kwa siku moja ama kama umekoroga kokoto siku moja, siku mbili, umetoa ile support yake na umeanza kujenga hiyo, inachangia ina, ina sana na nyumba kukoromoka. Kama mtu anataka kujenga haraka haraka, kina kitu kuna advice, una- una- unatafuta wote ni call precast unit, sira zimetengenezewa nje, kama ni beams, columns ama slabs, uchague utengeneze nje ya ujenzi kwa site we call them precast. Ukija hizo naweza jenga haraka haraka kwa sababu zimekauka tayari. Kama ukijenga haraka haraka ni sawa, lakini kama unakorova zimuku kwa, kwa kwa kwa site or on site on lazima ichukue muda wake. Kuna ngupu ambayo inahitajika kuwa kwa suda wa siku saba online Asante sana bwana Moses Nyakiongora. Naomba nije kwako hivi sasa, tunaungana naye kutoka nchini Tanzania. Uh, bwana Brison Kimaro ambaye yeye ni mhandisi e. Bwana Brison, hebu naomba utueleze tu e, nchini Tanzania nako pia kumetokea majengo kadhaa kuanguka. Tunakumbuka pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu jengo la gorofa sita lilianguka na watu zaidi ya 18 walipoteza maisha, na pia kumekuwa na ujenzi holela mwingi, majengo mengi yanajengwa na watu wanawasiwasi pengine majengo haya hayako katika utaratibu maalum, labda utueleze utaratibu uliopo katika ujenzi, njia gani ambazo hawa wajenzi wanapata vibali wa kandarasi na ujenzi mzima unaofanyika, au mfumo mzima wa ujenzi. Eh, kwa upande wa Tanzania, kwa upande wa Tanzania ni kwamba mtu akiwa anataka kujenga kwanza anatengeneza consent ya kile anachokusudia kujenga, kwa maana kwa maana ya sketches tunatengeneza sketches za uh, kusudio la ujenzi wake, kama ni jengo la ghorofa nne, ghorofa tano, ghorofa sita. Then, ile consent inawasilishwa kwenye halmashauri husika, kwa maana ya lile eneo ambalo ujenzi unakusudia kufanyika. Ile consent inakubalika kwamba kwa pale uendelezaji wa ghorofa sita unawezekana, ila unatakiwa ulete nani, vinani, michoro kama ni gorofa ni, kama ni jengo la gorofa unatakiwa ulete michoro nakala tano, kwa maana nakala tatu za michoro ya architectural na nakala mbili kwa michoro ya structural kwa maana ya chuma. Katika uendelezaji wa gorofa zaidi ya nne, tunahitaji mtu afanye zaidi study za udongo ili kupata pure nature ya udongo wa sehemu husika. Kwa hiyo anatakiwa afanye geotechnics kwa hiyo akishatengeneza akisha akisha ripoti na akileta michoro yake ile ya, ya kuombea vibali kwa maana ya na architecture na kara tatu na structure na kara mbili, basi inapokelewa pamoja na ile taarifa ya awali ya udongo, taratibu za vibali vinaendelea, na anakuwa ameeleza katika ujenzi wake atakusudia ku- anategemea kutumia vitu vya strength kiasi gani. Kwa mfano chuma, kuna za nje na za ndani Hizi local reinforcement zimechekiwa zinakuta zina, zina change, yani yani ubora wa nondo za ndani zina changamoto, kwa maana ile ile strength ya nondo ambayo ni determinant kubwa katika jengo la ghorofa ina fluctuate. Kwa hiyo unakuta tunataka tupime, wakati wa kupata, akishapata kibali tunakuwa tunatakiwa submit sasa nani matokeo ya nondo anazokusudia kutumia, ambazo zinatakiwa ziendane na nondo alizosema kwenye michoro ya aliyosubmit kwa ajili ya vibali sambamba na, na zege. Kuna daraja tofauti la zege kwa maana kuna grade 20, grade 25, grade 30. zote hizo zina specify ubora wa zege analokusudia kujengea kwenye jengo lake husika. Sasa, Bwana Bryson, samahani kidogo umetueleza vizuri kuhusu utaratibu mzima lakini pia ningependa kufahamu kwamba haya matatizo yanapotokea yeah. Inakuwaje yeah? Jengo kama hili lilotokea Machi elfu mbili na kumi na tatu Tanzania kuanguka, na mfano pengine kule Nairobi, huu utaratibu upo hivi? Vibali vinatoka vipi mpaka unakuta majengo yanatokea kwamba yanaanguka kutokana ya na kwamba wale mafundi au ule utaratibu au ule ujenzi haukufuata eh, mambo ambayo yalikuwa yanatakiwa yafanyike kwa wakati huo? Ni kweli majengo mengi yanatoka na, ya nje ya utaratibu. Waje, wa, wa, wenye majengo wengi, kuna wengine ni wafanyabiashara tu, shule yake bado ni ndogo na unapotumia wataalamu, una- unalipa gharama kubwa. Kwa mfano jengo la ghorofa linahitaji kuwa na wasimamizi mbalimbali mbali. kwa maana ya mjenzi mwenyewe, mhandisi mshauri, aliyechora yule, atakayepitisha sevisi kwa maana ya plumbing pamoja na umeme na huduma nyingine mbalimbali mbali kama lift na kadhalika lakini unakuta wa, wa, wa, wa, wenye majengo mengi akishajenga jengo moja kwa gharama halisi za kutumia wataalamu halisi, majengo yanayofata huwa anatumiaga mafundi wa kampuni zile zile ambazo zilihusika katika ujenzi wake, labda wa ghorofa la kwanza au la pili au au whatsoever. kwa hiyo unakuta utaalamu wa kupitisha au wa kuapruvu kwa sababu kila kitu, kila hatua unayofaa unatakiwa ipate apruvu na waandishi kutoka halmashauri husika waaridhie. Sasa changamoto inayotokea ni kwamba, kwa mjini Tanzania, wakandarasi wengi wanauza vibao, yaani unakuta ukifika kwenye saiti unakuta yuko kwenye bodi, lakini ukifanya utafiti, ni mafundi tu wanaotumika, na hilo limekuwa linaleta changamoto sana la kugundua ujenzi huu kweli waliopo kwenye bodi hapo ni sahihi waliopo kwenye kazi. Na hawa na hawa wakandarasi wa, wa, wa pengine wa viwango uidhinishaji e, e, wao unakuwaje, wanapata vipi nafasi ya kufanya kazi e, kwenye hizi nchi zetu za Afrika Mashariki, wanapata vipi nafasi na, na wanaangaliwa wana, wana vipi wana, wana, kuna, namna, e, chunguza, kuna namna ya kuwachunguza, kuna namna ya kuwapitia, kuna utaratibu maalumu Hawa, wa kuchunguza hawa wakandarasi wa, wa na pengine hata wajenzi wenyewe ambao wanafanya hizi kazi kila siku. Yeah, wakandarasi wazuri huwa wana wa nafasi ya kuchunguzwa kwa sababu mkandarasi mzuri utamwona hata kuanzia hata jinsi anavyopanga kazi yake, vifaa anavyotumia, wataalamu walionao kwenye saiti moja na kadhalika. Lakini majengo mengi yanajengwa ukiona jengo limeleta shida kama hilo lilioanguka Nairobi. Sijawa experience vizuri na utafiti yake, lakini mengi yanaferi kwa sababu ya, ya u, ubora wa, wa zege na chuma zilizotumika kwenye jengo husika na unakuta hakukuwa na usimamizi wa karibu, kwa maana ya ya ya, ya zile zile taasisi zinazohusika kwa ajili ya upimaji wa ubora, kwa sababu kama, kama, kama upande wa maghorofa, kabla hujamwaga zege, tunacheki hizo chuma ulizotumia na kama zitafeli katika maabara, sisi tunatumia Tanzania Bureau of Standard, University of Dar es Salaam, Dar es Salaam Institute of Technology na Central Material Laboratory. Hizo zote ni taasisi, kuna baadhi za serikali na kuna ba... of course zote ni za serikali, kwa sababu nyingine ni vyuo vinatoa service ya kusaidia kujustify ubora wa vifaa vinavyotutumika kwenye hili site. Kwa hiyo utakuta mkandarasi mzuri huwa ana maintain kuhakikisha vifaa kabla hajatumia kwa mfano kwenye upande wa zege lazima ufanye designing ya concrete mixing ambayo utakusudia kutumia kama ni grade 20, unatakiwa uhakikishe ukishatengeneza ile concrete kabla hujatumia kwa sababu ratio inafahamika ni moja kwa mbili kwa nne kwa grade 20. kwa grade 25, ni one one and a half to three. Sasa hivyo vitu lazima utengeneze kabla hujatumia ukisok kwenye maji After seven days inatakiwa zege lako liachivu asilimia sabini na tano ya ubora wa zege la grade 25. Asante sana, kama grade 25 mm -hmm, namaanisha crushing strength, ile uwezo wa zege kucrush likipata load over 25, yaani linakuwa na ubora wa 25 mega pasco. Nakushukuru bwana, Bwana Bryson, naomba usubiri hapo hapo. Bwana Bryson, tafadhali naomba usubiri hapo hapo za taasisi husika. Asante sana Bwana Bryson kwa maelezo mazuri, lakini naomba usiondoke, subiri hapo hapo. Tunataka kupata maoni mengine mengi kwa wasikilizaji wetu ambao wanatuma kwenye Facebook, ni mengi kweli kweli. Basi inapotazama kwenye mitandao naona kwamba mengi yameingia kwenye Facebook, wengi wakisema maoni yao kutoka sehemu tofauti. Hapa naona Sudi Wagzi akiwa Mombasa anasema ni ufisadi uliokidhiri humu nchini mwetu ndio umechangia kwa asilimia kubwa sana. Haya, naye Dennis Chololo akiwa kule Karagwe, Kagera nchini Tanzania anasema sina hakika kama sheria ya ujenzi inafanya kazi hapa nchini kwangu. Basi naye Msa James Corilla anasema Kweli kabisa, mambo yanavyoonekana ni kwamba kuna kazi ya kuzembea kwa upande wa wajenzi. Naye huyu Edward Kabamba anasema haya mambo yanasikitisha, kwani wanaoruhusu kujengwa haya majengo wapo na wanajulikana. Seni Lukumba Lugomba anasema kwamba uh, wakaguzi wa majengo baada ya kumazika, ya kumaliza kujengwa wajipange kabisa ili waweze kuangalia kwa kina kwamba majumba yale yanafaa kuishi, watu wanafaa kuishi. Naye Jafri Hassan yuko Biharamulo Tanzania. Anasema mimi naona serikali iwe inatoa elimu kwa wananchi, elimu anasisitiza huyo huku naye Yusuf Kazembe akisema, ni wakati ni hadi lini ndio wakazi watateseka, wakati majumba yanapoporomoka yana inga? Na kweli kabisa hawana makosa. Naam, ni kweli kabisa hawana makosa. Basi msikilizaji, haya yote yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Endeleeni kutuma haya maoni yenu. Charles Wanyonyi namalizia naye kule nchini Kenya, anasema sheria tunazo nzuri sana lakini shida ni hongo. Unaponuia kujenga hapa kwetu na haujampa mtu katika idara ya ujenzi, basi utapata tabu sana, mpaka uweze kutoa rushwa. Labda tukiongea zaidi na bwana Nyakiongora, atatueleza kuhusu hili. Bwana Nyakiongora, wewe umesikia ujumbe kutoka kwa watu tofauti kutoka eneo la Afrika Mashariki wanavyolalamika, lakini kabla ya kurudi kwake, uh, Bwana Nyakiongora, hebu kwanza tumkaribishe Bwana Bonzari, uh, Bonzari aweze kusema mambo yalivyo kuhusiana na suala hili la um, kuporomoka kwa majengo na swala lote zima hili. Nam, asante sana mtangazaji. Ni kweli hapo unazungumza na mista sari bunza alisali, niko hapa maeneo ya Kahama mkoani Shinyanga mini. E, niseme tu kwamba katika hiki kilicho kilichoko mezani, sana sana nimependa sana swali ambalo umemuuliza umemuuliza huyu huyu mtaalamu aliyoko Kenya kwamba hii hi hali ya upimaji wa kuangalia majengo tuangalie kwamba majengo ambayo labda yana hali mbaya Je, walikuwa na utaratibu gani kwa ajili ya kuangalia mpaka pindi ikafikia kuja kuona sasa ni jengo kuporomoka na kusababisha mao, mauti? Kama huo nami ni wazi kwa, kwa jibu ambayo wamekupatia, niseme tu kwa ukweli kwamba hilo jibu sio sahihi, kwa sababu kwa sababu yeye amesema kwamba wanao utaratibu. Sasa kama kulikuwa na huo utaratibu, kwa nini sasa hiyo mpaka hali ifikie, na wakati walikuwa nao huo utaratibu toka awali? Lakini tu mlengo mkubwa sana sana haya maswala ya majengo haya hey, ya zamani tuchukulie kwamba kama hapa Tanzania, mfano kama jiji ya Dar es Salaam hapa kuna majengo ambayo mpaka huwa tunaangalia kwamba hizi wizara ambayo ziko katika, mfano kama wizara za ujenzi na wizara hizi za mawasiliano, nyumba na makazi, zina kila sababu ya kuangalia majengo ambayo tayari yameshakuwa mabovu, lakini sasa tatizo kubwa ni kule kutokuwa na nafasi, eh, ya kuyafatilia mpaka kuja imekuja kutoa kutojua tatizo linatokea, ndio sasa macho yanamulika pale, lakini mi nafahamu wazi kwamba kinga huwa ni bora kuliko tiba hilo jengo ukifuatilia, mfano kama hili jengo ambalo tunaliona Kenya limesababisha umauti, hilo jengo yawezekana ni la muda mrefu linaangaliwa eh, tu na na, na, na, na, na na sekta husika linaangaliwa. Ndiyo maana sasa ya kuja kuangalia kwamba hizi sekta ndio zinazosababisha sana sana machafuko. Mtangazaji, we uko studio pale, lakini unatujua kwamba msikilizaji alioko sehemu laini yake sio nzuri. Kwa hiyo we unaangalia sasa, kwa kuangalia kwamba huyo msikilizaji, ngoja nikate kwanza, afu baadaye nita nitamfuatilia kwa kuangalia sa kwamba hakiingiliani na na kile ambacho tunafanyaje tunaingia kwako kimawasiliano. Mi najua wazi kwamba matatizo makubwa yanasababisha tu na na hizi wizara husika ambazo zinasimamia maswala. maswala kama hayo. Asante ah, sana Sali Bunzali kutoka nchini Tanzania. E, na kushukuru kwa maswali yako na kuchambua na kuchangia swala hili sasa. Basi kama, kama ulivyosikia maswali mengi, <laughs> amerudi kwenda kwa Bwana Nyakiongora. E, umesikia Bwana Nyakiongora wamesema kwamba amekusikiliza jibu lako lolitoa, lakini anashangaa kama kumekuwa na utaratibu nchini Kenya. Je, imekuwaji tena jengo kama hili likafikia kuanguka na utaratibu huu ulikuwepo? Labda utusaidie kumjibu msikilizaji wetu Bwana Moses Nyakiongora. Bwana Moses Nyakiongora, unatupata kwenye laini? Naona bwana Nyakiongora yupo kwenye line. Niko, niko. Upo, asante sana. Umemsikia msikilizaji wetu alivyo alivyouliza hilo swali? Eh, nimesikia akiuliza kwamba kama kuna utaratibu wa wa kujenga ama kupata approvals kwa nini nyumba manyumba yanaanguka? Naam, nafikiri hilo ndilo lilikuwa swali lake. Hiyo ndio swali lake yo. Sawa kabisa, wacha niseme kwamba kila mji ama kila mahali kuna watu ambao sio wazuri sana, siwezi sema kila mtu ni mzuri, kwa sababu kuna watu wengi hapa Kenya wamejenga vizuri sana, wamejenga nyumba kwa utaratibu. Niseme sehemu kama sa sa Eastlands, ambazo ni sehemu za, nasema naweza sema ni za watu ma medium medium level level not not high no, not high class areas middle level income earners I, hapo ndio nafikiri watu wengi wanaishi. Kwa hivyo wale watu tunaita landlord. Take advantage, wanachukua jukumu hilo, kwa sababu watu wanahitaji wanahitaji nyumba sana sana. Kwa hivyo wanajenga haraka haraka, wanachukua what we call shortcuts, everywhere shortcuts, wanaenda mtu akiwa ni mtu wa shortcut, iko na tamaa, anataka pesa za haraka haraka, anataka pesa nyingi zurudi, lakini hataki kutumia pesa ya kutosha ya kujenga nyumba ambayo ni timamu. Na unaona yale manyumba ambayo yanaanguka, yanajengwa saa ingine mahali hayajaruhusiwa. Mtu ataki kuweka pesa zake, zote, zake, zote, zake zote zote, nyingi kwa sababu anajua hilo nyumba asio halali, pengine linaweza bomolewa wakati wowote. Anataka kujenga kabla watu awajaona wa watu wakija kuona na kutoa kumtoa wengine, amekuwa amerudisha pesa zake nafikiri ni kitu naweza sema ni gambling. Gambling kwa maisha ya watu, hata na maisha yake, kwa sababu kuna nyumba moja liliporomoka mwaka uliopita. ili nyumba likiboromoka, hata liliumiza mwenyewe, kwa sababu sio sio lazima ati ni tena peke yake, anaweza umia. Kwa hivyo saa ingine ni ignorance ya mtu, kwa sababu hata yeye hata-hata fikirani yake, kama mtoto wake anaweza kufia ndani na saa ingine wanatafuta wana watu ambao wanajiita wataalamu wanamwambia, hii simiti koroga. Unasikia, mwenzangu alisema kote tunaita reinforced concrete minimum ni one, two, three; mini one, two, four, na kama ni ni chumba kubwa maybe one, one, one and up, one, two, three. Hiyo ni ratio ya simiti na na mchanga na, na na hii mawe kubwa kidogo. Na pia tunaye, asante sana, tunaye mchambuzi hapa, bwana Patrick Ocheng. Labda kwa upande wako, Patrick, utueleze unavyoona wewe kwa uchambuzi wako no. Hali hii inatokea kwa nini hasa, maana utaratibu upo, pengine nini ambacho unakiona, na wananchi una, wanaosema nini kutokana na haya mambo yanavyozidi kuonekana yakiendelea, sema na kweli. Labda nikimjibu uh, Moses pamoja na Francis, hili tatizo si tatizo la kitaaluma na si tatizo la kuwa kwamba labda tumekosa kujua ni mchanga kiasi gani tutaongeza na maji kiasi gani ili jumba ya timii tatizo. mm -hmm. Hili kwanza, kimaoni yangu ni tatizo la usimamizi mbovu na ukosefu wa uwajibikaji eh, dhidi ya wale eh, wataalam pamoja na taasisi na idara za serikali ambazo zinafaa kuhakikisha kwamba mambo haya yanafanywa kwa, kwa, kwa taratibu na sheria zilizowekwa. Kisha uh, alivyosema uh, Nyakiongora uh, ni kweli kwamba matatizo ya nyumba imekithiri kwa sababu uh, Nairobi na Dar es Salaam ya mwaka wa arobaini na nane si Nairobi ya sasa hivi. Leo tuna watu Nairobi takriban milioni tatu na zaidi, na watu hawa wengi ni watu wenye umri wa miaka ishirini hadi arobaini na nne na ni watu ambao hawana makazi na wanatafuta uh, ajira na hali ya kujikimu kimaisha. Kwa hivyo watu hawa wanahitaji nyumba, na ikiwa hatukuwa na mipango anavyosema kwamba mipango na master plan hai- haijalishi, basi ndio maana leo utapata wajenzi wana, wana, wanachukua shortcut na wanadanganya wana, wana wananchi na wanawapa wana majumba ambayo kweli ndani ni kama kuingia kwenye mahuti kisha ukiangalia kwenye hizi e, taratibu na vibali ambavyo Francis ameeleza pamoja na Nyakiongora kwamba kuna, kuna hivi vi, vi, e, vibali na taratibu. Vibali hivi na taratibu hizi zina gharama mkubwa, na kwa wale ambao wanajenga wakiangalia kwamba asilimia labda zaidi ya tano ama kumi inaende kwenye taratibu hizi basi wengi huchagua kutafuta zile uh, shortcut ama mbinu mbadala, na almashauri husika uh, na wale ambao wanasimamia wote, kwa sababu ya ufisadi wanachukua mlungula, kisha wanakubali watu wajenge majumba ya aina hizi. Na ndio maana leo, leo tuna matatizo kama hii ambayo tuko nayo. Maanake kuna majumba mengi ambayo kwa kweli hazina mchoro. Kwa kweli hakuna taasisi ama almashauri ambayo ilipitia ikakubali kwamba nyumba hii ni sawa. Kwa hivyo tuangalie mambo hayo kwa mapana na marefu, na tujiulize kwa nini miji hizi hazina mipango kuhakikisha kwamba hakuna mtu ambaye anajenga chochote ambacho hakiko kwenye kwenye plan. Kwa nini tusijiulize, itakuwa vipi watu wamekuwa zaidi ya milioni tatu, na sisi kama serikali hatujaweka mipango ya kuhakikisha kwamba infrastructure ambao watu hawa wanahitaji ziko na zitapatikana. Uh, tujiulize kwa nini uh, hakuna coordination baina ya hizi almashauri na taasisi ambazo zafanya shughuli hizi, ili kila mmoja izungumza na nyingine. Polisi wao wanajua uh, shughuli zao katika haya, iwe ni wale wahandisi wanajua shughuli zao katika haya na wanazungumza na kuna kauli moja na mipango ambayo ni kabambe ambayo inaweza kusaidia uh, Asante sana Bwana Ucheng kwa huo maelezo mazuri kabisa. Nikije kwako Bwana Bryson e, Kimaro. Yeah. Wewe ni mhandisi na uko kwenye idara uh, inayohusika au board inayohusika na ujenzi nchini Tanzania. Haya yaliyozungumzwa kwamba yanatokea nchi jirani ya Kenya yameshatokea na Tanzania. Je, kuna utaratibu kama huo nchini Tanzania kwa upande wa ukaguzi wa majengo yaliyoko mengi sana hivi sasa Dar es Salaam ambayo yanaendelea kujengwa na maeneo mengine ya Tanzania? Ya tuna, tunafanya ukaguzi ila ni kweli kama alivyosema, ni uzembe wa kitaalam tu. Ni kwamba wenye majengo saa nyingine wana skip kuwatumia wataalamu halisi ili ya kujenga majengo yao. Kama nilivyokueleza awali, ni kwamba kwa Tanzania majengo yanajengwa na ukaguzi unafanyika, isipokuwa wengi wana wengi wana, wana fault ya kutumia kampuni. Unajua, ukitumia kampuni fee zake ni kubwa kwa maana ya fii za ukaguzi, lakini pia zina deliver. Yani, unajua wataalamu wakisha kuwa ni kuna injinia wa kampuni, maanayake liability zimeenda kwa kampuni, na kuna architect husika na wengine wote wa sevisi zinazohusika, maana yake liability umeziamisha kutoka kwa mwenye jengo kwenda kwenye zile kampuni. Lakini kinachofanyika ni kwamba watu wengi wanakwepa gharama, na bahati mbaya kama walivyotangulia wenzangu kusema kuna kuna udhaifu kwenye upande wa ukaguzi wa kina, kwa maana bodi za usajili zinatakiwa zifanye kazi yao, sio halmashauri tu. Halmashauri roho yake katika majengo kama kama kama jengo linajengwa ni, ni kuhakikisha jengo linakuwa na bango na linakuwa na kampuni sahihi za ujenzi. Kwa hiyo bodi kama bodi zinazohusika na usajili wa kampuni zinazojiingeji kwenye miradi ile pindi zinapokuwa kwenye bango zinatakiwa zihakikiwe, je ziko kisheria, zimesajiliwa, zimelipa kodi, na zina- na zina- zinafanywa assessment kwa sababu bodi ya usajili inapaswa pia kuwa inawakagua wakandarasi kutokana na product wanazofanya wanazofanya. Asante sana, asanti sana, uh, Mhandisi Bryson. Kwa kweli naona wakati nao ni kama umetukimbiza kweli, tunge- tutatafuta nafasi ya kuendelea na swala hili, labda pengine nimpe bwana Moses Nyakiongora tu wazo la mwisho, useme hasa ukiwa katika upande wa serikali utoe hakikisho ama labda tumaini ya mipango ambayo tunaweza tukatarajia siku za kesho, kwa kifupi tu. Haya, nashukuru sana. Washington DC, serikali iko na mipango maalum tuseme, kuanzia sasa na siku zijazo, kwa sababu serikali imeamua, ndio tumeanza ku-, kuangalia kwa kina sana kama jengo lolote ambalo njiliku-, nilikuambia tunakagua majengo yote katika Nairobi, na kaunti zingine. Na ukaguzi huu tunafanya ni wa kila mtu, hata landlord, tenants na residents associations wanaruhusiwa kuja waangalie ni nini tunafanya, na tuna tuna kitu tunaita National Construction Authority. Kwa yale manyumba yanajengwa sasa, wataalamu wanaangalia kila siku nyumba nini hiyo. Kama umeanza nyumba yako na kuwa na kibali, wanaangalia kama kuna wataalamu wote, kuna wale wamechora, kuna wale wanasimamia, wangali wanafundisha hata skilled laborers laborers wamewapeleka kozi mbalimbali makandarasi wamepelekwa kozi mbalimbali na wanaajiriwa. Asanti sana bwana Moses Nyakiongora pamoja na wengine wote walioshiriki, bwana Patrick Achin, uh, Bryson Kimaro akiwa kule Tanzania, mwandishi Josephat Kioko na pia upande mwingine kule fundi mitambo alikuwa pale, ni Curtis Bynum na mwelekezi Dwayne Collins pamoja na bmj mridhi hapa studio. Jina langu Harrison. Kama au nikiwa na mwenzangu na mimi ni Sunday Shomari tukisema uwe na wakati mwema sana na ubarikiwe popote ulipo, kutoka Washington DC.