Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika Bita Band, 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini, kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wabunge wa Tanzania wanakutana katika mji mkuu Dodoma kujadili na kuidhinisha pendekezo la bajeti ya utawala wa Rais John Magufuli kwa mwaka huu. Kwa mujibu wa waziri wa habari Nape Nauye, bunge linapanga kukamilisha utaratibu wa kuidhinisha bajeti mwezi Julai. Itakuwa ni bajeti ya kwanza ya Magufuli kufuatia ushindi wake wa uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka jana. Asilimia 40 ya mapendekezo ya bajeti itakuwa ni maendeleo ya miradi ya kitaifa ikiwa ni mabadiliko makubwa kuliko utaratibu wa awali ambapo bajeti ya maendeleo ilikuwa katika kiwango cha asilimia ishirini na saba, anasema Nauye. Matarajio miongoni mwa Watanzania ni makubwa kwa sababu ya hatua za Magufuli ambazo amechukua tangu waapishwe kushika madaraka mamlaka. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema wamemkamata kam, wame naibu kamanda wa kundi la waasi linalohusishwa na mauaji ya halaiki ya Rwanda, ikiwa ni pigo kwa wanamgambo katikati ya miongo miwili ya mzozo katika eneo lakini katika ukumbusho wa kuendelea kwa ghasia mashariki mwa DRC ambayo imegubikwa na vita, washukiwa wawasi kutoka kundi jingine wamewachinja takriban watu tisa karibu na eneo kati ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri jana Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Jenerali Leopold Muyambere, mkuu wa FDLR, alikamatwa mapema wiki hii katika mji wa mashariki wa Goma wakati wa ukaguzi wa kawaida wa polisi. Msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende amesema alitambuliwa na wana usalama waliokuwa hapo. Jeshi la Nigeria limeanza mashambulizi ya kijeshi yanayolenga kutoa shinikizo kwa kundi la wanamgambo wa kiislam la Boko Haram pamoja na kuwaokoa raia ambao wametekwa na wanamgambo hao kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Kanali San kukasheka Usman Osman amesema bado kuna mabaki ya Boko Haram waliojificha ndani ya msitu wa Sambisa. Kwa hiyo azma ni kuondoa mabaki ya Boko Haram katika msitu huo na pia kuzidisha juhudi za uokozi, na hadi hivi sasa operesheni inaendelea vizuri sana. Maoni yake yanafuatia ripoti kwamba Marekani inafikiria kuiuzia ndege za kivita kumi na mbili aina ya A29 ili kulisaidia taifa hilo la Afrika Magharibi kupambana na Boko Haram. Washington imekataa kuyuzia utawala wa zamani wa Goodluck Jonathan kutokana na wasiwasi wasi wa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa na jeshi. Kuchaguliwa kwa Sadiq Khan kuwa meya wa kwanza Muislamu wa London ni dalili ya kubadilika kwa mambo Uingereza na watu wake ambapo Waislamu ni takriban milioni tatu nchini humo. Yeye ni Muislamu, sisi ni Waislamu, hii ni fursa nzuri kwa Waislamu. Amesema Mohamed, mfanyi biashara mwenye umri wa miaka 69, anayeishi East London kwenye eneo la Whitechapel lenye Waislamu wengi. Mohamed alihamia nchini Uingereza kutoka Pakistan zaidi ya miongo mitano iliyopita. Wakati huo ni Waislamu wachache walikuwa wakiishi nchini humo. Anasema tulipokuja wakati huo kulikuwa hakuna hata duka moja la vyakula vya halal, lakini siku hizi wewe sema tu utavipata popote. Mkutano wa kihistoria wa chama tawala nchini Korea Kusini Kaskazini umeingia katika siku ya pili hivi leo Jumamosi huku kiongozi wake Kim Jong Un akitarajiwa kusimikwa wadhifa mpya wa kifahari. Shirika la habari la Korea Kaskazini linalomilikiwa na serikali limeripoti kwamba ratiba inajumuisha kumchagua Kim kuwa na nafasi mpya ambayo huenda kamweka katika kiwango ambacho baba na marehemu baba yake na babu yake walikuwa nacho cha katibu mkuu wa Workers Party. Kim hivi sasa anashikilia wadhifa wa katibu wa kwanza. Ajenda ya leo pia inajumuisha kutathmini ripoti na ukaguzi wa tume za chama na kupia kupitia kanuni za chama hicho. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia kutoka Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America kutoka hapa Washington DC. Kama nilivyo kueleza hapo awali, ni kwamba leo kama ilivyo ada yetu, ni wakati ambapo tunapata fursa ya kujadiliana na wewe kuhusu masuala tofauti yanayotuzunguka. Mada kuu hivi leo ni kuhusu swala la ujenzi wa majumba Afrika Mashariki, tukiangalia utoaji wa vibali, ujenzi haramu, matukio ya ajali za kuporomoka kwa majengo na hatua ambazo zimechukuliwa na mamlaka za serikali tofauti Kwenye laini ya simu leo tuna wageni wetu ambao watashiriki wakati tukijaribu kufafanua swala hili kwa kina. Tunaye Moses, Bwana Moses Nyakiongora ambaye ni afisa mkuu kwenye wizara ya ardhi, nyumba na mipango ya miji nchini Kenya; Josphat Kioko ambaye ni mwandishi wetu kutoka Mombasa; mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa nchini Kenya, Patrick Ocheng na vilevile Bryson Kimaro ambaye ni mhandisi aliyeko kwenye bodi ya KRB inayohusika na ujenzi nchini Tanzania. Kwanza kabisa nim, nimkaribishe mchambuzi um, wa siasa Patrick Ocheng akiwa kule Nairobi kwa kumuuliza Patrick, wewe ukiwa kule Nairobi ambapo kumetokea tukio la hivi karibuni la nyumba kuporomoka na pia swala la ubomozi ambao unaendelea sasa hivi kutoka kwa serikali, hali ikoje katika nchi ya Kenya? Karibu sana kwenye Live Talk Ocheng. Tuna imani tangu kuporomoke kwenye jengo kule Huruma uh, hivi leo tunaweza tukasema kwamba bado serikali na Red Cross wanajaribu kusaidia uh, kwenye vifusi. Nadhani sasa wamefika katika ground zero, na kile ambacho naweza nikakusema ni kwamba imedhihirisha wazi kwamba huku kwetu Afrika Mashariki bado hili swala la mipango ya mji bado imedorora sana na taasisi ambazo zinazoshughulikia zina mipango na ujenzi wa manyumba kwa kweli nyingi, lakini inaonekana kama hawazungumzi uh, bayana kuelezana ama kufanya kazi kwa kauli moja. Tunaye Bwana Moses Nyakiongora, ambaye ametoka wizara ya mipango nyumba na uh, ardhi katika nchi ya Kenya. Wakati ni wako ni kukaribishe, kwanza useme mawili matatu, na hakika tutakuwa na mengi ya kuangalia kwa kina nawe. Bwana Nyakiongora, karibu sana kwenye Live Talk. Mipango ya miji haijaendelea sana hapa Kenya. Tunataka wakati huu na wakati ujao tuwe na mipangilio mizuri. Kitu tunafanya ni hata mwenyewe anaweza kutuita tukagulie yeye nyumba yake, tuone kama ni bora kwa afya ya watu, tumpatie certificate ya, ya kusema nyumba yako ni nzuri, na tunafanya bure tu, hatulipishi chochote. Serikali inagharamia kwa sababu iko na mipango ya, ya kuona kila mwananchi anaishi maisha mazuri bila wasiwasi kama ulivyozungumza kwamba e, mnafanya swala zima la kuwapa watu certificate baada ya kufanya ukaguzi bila malipo, nafikiri hilo ni jambo zuri, lakini pengine mpaka haya yametokea, mpaka hili jengo limeanguka mtawa huruma na matukio mengine, je, utaratibu huu wa kukagua nyumba mlikuwa mnaofanya siku za nyuma, na kama mmeofanya, mmeofanya vipi mpaka haya majengo yametokea kuna matatizo na kuanguka? Huu mpango ulianza mwaka uliopita, unakumbuka, mwaka uliopita na miaka mingine ambayo iliyopita manyumba yaliporomoka sana hapa Nairobi, ndio serikali ikabuni hiki kikundi cha ukaguzi wa manyumba kuhakikisha wananchi wanaishi bila wasiwasi. Na kama zoezi hili limeanza kwa sababu mmeshaona tangu mwaka jana manyumba yakiporomoka, unaweza ukatuambia muda ambao mmejiwekea kukamilisha zoezi hili? Maana kama unavyosema nyumba ziko nyingi, na utaratibu gani uliopo kuhakikisha kwamba mnazipitia hizi nyumba zote? Jana na leo na juzi tulikuwa na watu kutoka karibu kaunti zote, tulileta watu waine waine, tumewafundisha, walimaliza kozi yao leo, kuwafundisha vile wanakagua manyumba haya, na watarudi na huu ujuzi wako nao kuenda kufundisha wengine, kwa sababu kikundi tuko nacho hapa Nairobi, kuna timu kumi na tano na nyumba moja huchukua uj muda kukagua baada ya ukaguzi wa macho, tena mnarudi ndani na kufanya uta, utaratibu ama ukaguzi wa usayansi. Mnachukua materials, mnachimba foundation, mnapeleka kwa laboratories ama maabara, inachukua muda. Kufikia sasa tumekagua majumba elfu sita na mia, mia sita elfu mbili na mia sita na katika hayo kuna mengine ya, ambayo yako mazuri, hakuna haja ya kurudia lakini kuna mengine kama mia mbili ambayo yatarudiwa kukaguliwa zaidi. Na wakatini wako, umekuwa kule hasa katika eneo la tukio kule Nairobi, na pia umeshuhudia mambo kama haya katika sehemu nyingi za Kenya. Je, unapotangamana na wakazi na watu walioathiriwa, wanasemaje? Wakati nilikuwa pale mtaa wa Huruma, kwa sababu nilikuwa Jumatano na usiku hata nikakesha pale kwa mkia eh, Hamisi asubuhi, wengi nimezungumza nao kwanza kuna mambo mawili hapa: kuna wale wameachwa na wapendwa wao na wanahangaika kuwatafuta, na la pili kubwa ni kwamba wanaofurushwa, wanaohamishwa kutoka nyumba zilizokabiliwa na hatari pia ni wengi. Mamia nimeona wanabeba mizigo, wengine hawajui waende wapi. Lakini la mno zaidi ni kwamba raia wengi wamejitolea kuwasaidia. Kuna wale wamepata hifadhi, wengine wanapata wasamaria ma wanawachukua na, lakini kuna wengi kati ya jana na, na mapema leo walikuwa bado wanalala wa mabarazani, wakitafuta pakwenda. E, kubwa mno ni kwamba hatari hii inakabili mitaa mingi e, e, e, jiji la Nairobi mwenyewe. Nimemtaa wa huruma nimeufahamu kwa zaidi ya miaka ishirini na nyumba nikitazama pale zimeshikana. Kuna majengo limeonyeshwa jana mchana, ghorofa ili- ili iliegemea ili nyumba nyingine kubwa na zimeshikana hivi kuizuia. Kwa hivyo, inakuwa ni hatari sana kuishi ilio-. Ghorofa iliyoporomoka ili, ili e, Ijumaa wiki jana ilikuwa imejengwa juu karibu sana kando ya mto, na wengine wanasema mto huu ulipita pale kitambo na ukazibwa ukapita kando. Sasa inaonekana zile nguvu za maji zimekuwa zikilemea lile e, jumba kwa miaka mingi, na ikaanza kujimia kuingia chini Uh, kwenye laini ya simu ninaye msikilizaji James Corial akiwa Kenya. James Corial, wakati wako, toa dokezo swali ama ukatueleza kuhusu swali hili. Nashukuru sana kwa kunipa fursa hii kusikika kwenye sauti ya Amerika. Nimeona ni kwamba yani, kulingana na hii tatizo la manyumba za ghorofa kujengwa bila idhini, bila sheria zozote kufuatwa, um, wamiliki yafaa wachukuliwe hatua kali Utaendelea kuzungumza tunaye msikilizaji Ochen Kakamega, Kenya. Karibu sauti, karibu sauti sauti Amerika. Asante sana mt, mtangazaji. Mimi nikizungumzia hili swala, suala ya majengo hapa nchini Kenya kiujumla, imekuwa ni ufisadi, ufisadi, ufisadi ndiyo inachangia haya, na haya yanapotendeka, unapata ya kwamba anayeumia ni huyu mwananchi wa chini asiyejua nyumba ambayo imejengwa kwa hali ya sawasawa ama iliyojengwa kwa njia inayostahili. Na mimi sioni mkenya wa kawaida ama mtu wa kawaida anastahili kulaumiwa. Yule mtu anayestahili kulaumiwa ni yule mtu ambaye anaidhinisha ujenzi kujengwa, na kama jengo ambalo limeporomoka limeua watu limejeruhi watu, alafu unapata hii leo ndio wanachukua hatua ya ku ya, ya kubomoa majumba zaidi, sio sio sio nzuri, na kesho tutaweza kusahau yale ambayo tumefanya leo. Kwa hivyo mimi ningependa tu kuhimiza serikali isiweze kuchukua hatua wakati hatari tayari imeshajulikana, watu tayari washaaga ili iwe ni mtindo na waweze kuchunguza majumba zote ambayo yamejengwa kwa njia isiyofaa yaweze kubomolewa kwa utaratibu iliyowekwa bila kuathiri mwananchi na bila kuathiri mtu yoyote. Asante sana, ni Ochieng George kutoka Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya. Tunakushukuru sana. Basi Ocheng, wazo lako tutaendelea kuliangalia kwa kina, lakini sasa tutakuwa tunaondoka katika matangazo kupitia njia ya redio na kuingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com, nikiwaomba wageni wetu msiondoke, muendelee kukaa pale kwenye simu. Tutaliangalia swala hili kwa kina. Bwana Nyakiongoro, umesikia kuhusu mikakati ya serikali na wananchi wanavyosema. Kwa hivyo, tukutane kwenye www.voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwenye live talk ndani ama kupitia mtandao wa www voa swahili com. Tukiendelea na live talk, na kama tulivyokuwa tukisema hapo awali, tulikuwa tunajadilia swala lote zima la majengo ama majumba ambayo yamejengwa visivyo uh, katika eneo la Afrika Mashariki, na pia labda visa vya kuporomoka na pia matatizo yanayowakumba wakazi wanapokumbwa na mikasa kama hiyo, kwenye laini ya simu kulikuwa naye bwana Moses, e, Nyakiongora ambaye ametoka kwenye wizara ya mipango ardhi na nyumba katika nchi ya Kenya. Vile vile tunaye Patrick Ocheng, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii, uh, Joseph Kioko, mwandishi wetu kutoka kule Mombasa. Na nikianza kwako wewe Moses Nyakiongora, ni kwamba umesikia msikilizaji na pia mkazi wa nchi ya Kenya akisema kwamba ufisadi ndio umekithiri na ndio unamfanya mkazi wa kawaida kuweza kupata mateso mara tu ambapo visa kama hivi vinatokea, wewe utasema nini kuhusiana na sheria ama hatua ambazo zimechukuliwa kupambana na ufisadi unaopelekea masuala haya? Tuna ile tume ya kuangalia kama mtu amejenga nyumba mahali hairuhusiwi. Mtu anaweza sema Yeyote anaweza sema, pengine kulikuwa na kitu ambacho hatuelewi. Mambo gani yalitendeka? Mtu aliwezaje kujenga nyumba mahali yairuziwi? Na ni nyumba kubwa imejengwa kutoka chini mpaka juu. Hiyo inaonyesha kuna mtu ambaye akufanya kazi yake. Hiyo ndio naweza sema, sijui kama ni ukisadi ama ni nini, lakini kuna mtu ambaye alitembea mahali kwa sababu umejenga nyumba mahali yairuziwi A, nyumba ikajengwa vibaya ikaua watu. Ah, mchambuzi Patrick, mchambuzi Patrick Ochieng aliweza kusema kwamba master plan ama mpango ulioko sasa kutoka upande wa serikali ni mpango ambao muda wake umekwisha. Sasa hivi wewe ukiwa kwenye wizara ya mipango, je, kuna master plan mpya ambapo inasema kuanzia sasa kuenda mbele mipango ya miji itakuwa ni hivi? Najua, hata kama master plan ni ya zamani hairuhusu nyumba kuboromoka kama master plan, inasema ujenge nyumba fulani hapa. Naam, hiyo nyumba, hakuna njia mtu anaweza sema nyumba inaporomoka kwa sababu master plan ya zamani. Master plan inaonyesha nyumba fulani ama nyumba ya yes, fulani, shule, hospitali zitakuwa hapa na pale, barabara zitakuwa hapa na pale. Nafikiri ni watu ambao hawafuati mikakati ya ujenzi bora, ikutofuata maadili bora ya ujenzi. Sawa sawa na sijui kama labda pengine kuna mikakati ya kuweza kuangalia pia watengenezaji wa bidhaa za ujenzi, kama wale wenye kutengeneza sementi na wale wenye kutengeneza vyuma vya kujenga. Manake labda pengine tunaweza tukawalaumu mafundi ama wenye nyumba ilhali labda bidhaa ni za hali ya chini. Kuna ma, uangalizi ambao unafanywa kwenye bidhaa? kuna kuna kitu tunaita Kenya Bureau of Standards ndio inaangalia standards za material, so zote ambazo zina zinatengenezwa ama apa. Lakini kama mtu akiharakisha, kingine ile, watu wengine nasikia wanajenga ukuta karibu kozi nane tisa kwa siku moja, ama kama umekoroga kokoto ume, siku moja siku mbili umetoa ile support yake na umeanza kujenga, hiyo inachangia ina, ina, ina sana nyumba kuporomoka. Asante sana bwana Moses Nyakiongora. Naomba nije kwako hivi sasa, tunaungana naye kutoka nchini Tanzania. Uh, bwana Bryson Kimaro ambaye yeye ni mhandisi. E, bwana Bryson, hebu naomba utueleze tu e, nchini Tanzania nako pia kumetokea majengo kadhaa kuanguka. Tunakumbuka pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu jengo la gorofa sita lilianguka na watu zaidi ya kumi na nane walipoteza maisha, na pia kumekuwa na ujenzi holela mwingi, majengo mengi yanajengwa na watu wana wasiwasi pengine majengo haya hayako katika utaratibu maalum, labda utueleze utaratibu uliopo katika ujenzi, njia gani ambazo hawa wajenzi wanapata vibali wa kandarasi na ujenzi mzima unaofanyika, au mfumo mzima wa ujenzi? Eh, kwa upande wa Tanzania, kwa upande wa Tanzania ni kwamba mtu akiwa anataka kujenga kwanza, anatengeneza konseti ya kile anachokusudia kujenga, anatengeneza sketchi za kusudio la ujenzi wake, kama ni jengo la ghorofa nne, ghorofa tano, ghorofa sita, then ile konsenti inawasilishwa kwenye halmashauri husika ya lile eneo ambalo ujenzi unakusudiwa kufanyika, kubalika kwamba kwa pale uendelezaji wa ghorofa sita unawezekana. Kama ni jengo la ghorofa unatakiwa ulete michoro nakala tano kwa maana nakala tatu za michoro ya architectural na nakala mbili kwa michoro ya structure. Taratibu za vibali vinaendelea, anakuwa ameeleza katika ujenzi wake hata anategemea kutumia vitu vya strength na nondo alizosema kwenye michoro ya aliyo submit kwa ajili ya vibali. Huu utaratibu upo hivi. Vibali vinatoka vipi mpaka unakuta majengo yanatokea kwamba yanaanguka, kutokana na kwamba wale mafundi au ule utaratibu au ule ujenzi haukufuata eh, mambo ambayo yalikuwa yanatakiwa yafanyike kwa wakati huo wenye majengo wengi, kuna wengine ni wafanyabiashara tu, shule yake bado ni ndogo, na unapotumia wataalamu una, unalipa gharama kubwa. Kwa mfano jengo la ghorofa linahitaji kuwa na wasimamizi mbalimbali mbali. kwa maana ya mjenzi mwenyewe, muhandisi mshauri, aliyechora yule, atakayepitisha service kwa maana ya plumbing, pamoja na umeme na huduma nyingine mbalimbali mbali, kama lift na kadhalika. Lakini unakuta wa, wa, wa, wa, wenye majengo mengi akishajenga jengo moja kwa gharama halisi za kutumia wataalamu halisi, majengo yanayofuata huwa anatumiaga mafundi wa kampuni zile zile ambazo zilihusika katika ujenzi wake, labda wa, wa ghorofa la kwanza au la pili au au whatsoever. Kwa hiyo unakuta utaalamu wa kupitisha au wa kuapprove, kwa sababu kila kitu, kila hatua unayofaa unatakiwa ipate approval na waandisi kutoka halmashauri husika waaridhie. Sasa changamoto inayotokea ni kwamba kwa mjini Tanzania, wakandarasi wengi wanauza vibao, yaani unakuta ukifika kwenye saiti unakuta yuko kwenye bodi, lakini ukifanya utafiti ni mafundi tu wanaotumika, na hilo limekuwa linaleta changamoto sana la kugundua ujenzi huu kweli waliopo kwenye bodi hapo ni sahihi, waliopo kwenye kazi. Thank you. Thank you. Thank you. na hawa wakandarasi wa, wa, wa pengine wa viwango uidhinishaji, eh, yeah. Wao unakuwaje, wanapata vipi nafasi ya kufanya kazi eh, kwenye hizi nchi zetu za Afrika Mashariki? Wanapata vipi nafasi na, na wanaangaliwa wana, wana vipi wana, wana, kuna, namna, eh, chunguza, kuna namna ya kuwachunguza, kuna namna ya kuwapitia, kuna utaratibu maalumu Hawa, wa kuchunguza hawa wakandarasi wa, wa na pengine hata wajenzi wenyewe ambao wanafanya hizi kazi kila siku. Yeah, wakandarasi wazuri huwa wa, wana nafasi ya kuchunguzwa kwa sababu mkandarasi mzuri utamwona hata kuanzia hata jinsi anavyopanga kazi yake, vifaa anavyotumia, wataalamu walionao kwenye saiti moja na kadhalika, lakini majengo mengi yanajengwa. Ukiona jengo limeleta shida kama hilo lilioanguka Nairobi sijawa experience vizuri na utafiti yake, lakini mengi yanafeli kwa sababu ya, ya u, ubora wa, wa zege na chuma zilizotumika kwenye jengo husika, na unakuta hakukuwa na usimamizi wa karibu, kwa maana ya ya ya, ya zile zile taasisi zinazohusika kwa ajili ya upimaji wa ubora, kwa sababu kama, kama upande wa maghorofa kabla hujamwaga zege, tuna cheki hizo chuma ulizotumia na kama zitafeli katika maabara, sisi tunatumia Tanzania Bureau of Standard, University of Dar es Salaam, Dar es Salaam Institute of Technology na Central Material Laboratory. Hizo zote ni taasisi, kuna baadhi za serikali na kuna ba... of course zote ni za serikali, kwa sababu nyingine ni vyuo vinatoa service ya kusaidia kujustify ubora wa vifaa vinavyotumika kwenye hili site. Kwa hio utakuta mkandarasi mzuri huwa anamenteni kuhakikisha vifaa kabla hajatumia. Kwa mfano kwenye upande wa zege, lazima ufanye designing ya concrete mixing ambayo utakusudia kutumia. kwenye mitandao naona kwamba mengi yameingia kwenye Facebook, wengi wakisema maoni yao kutoka sehemu tofauti. Hapa naona Sudi Wagzi akiwa Mombasa, anasema ni ufisadi uliokidhiri humu nchini mwetu ndio umechangia kwa asilimia kubwa sana. Haya, naye Dennis Chololo akiwa kule Karagwe, Kagera, nchini Tanzania, anasema sina hakika kama sheria ya ujenzi inafanya kazi hapa nchini basi. Naye Msa James Koril anasema mambo yanavyoonekana ni kwamba kuna kazi ya kuzembea kwa upande wa wajenzi. Naye huyu Edward Kabamba anasema haya mambo yanasikitisha, kwani wanaoruhusu kujengwa haya majengo wapo na wanajulikana. Seni Lukumba Lugomba anasema kwamba uh, wakaguzi wa majengo baada ya, kumazika, ya kumaliza kujengwa wajipange kabisa, ili waweze kuangalia kwa kina kwamba majumba yale yanafaa kuishi, watu wanafaa kuishi. Naye Jaffri Hassan yuko Biharamulo Tanzania anasema, mimi naona serikali iwe inatoa elimu kwa wananchi elimu, anasisitiza huyo huku naye Yusuf Kazembe akisema ni wakati ni hadi lini ndio wakazi watateseka wakati majumba yanapoporomoka yana inga na kweli kabisa hawana makosa naam ni kweli kabisa hawana makosa basi msikilizaji haya yote yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC endeleeni kutuma haya maoni yenu Charles Wanyonyi namalizia naye kule nchini Kenya anasema sheria tunazo nzuri sana lakini shida ni hongo Unaponuia kujenga hapa kwetu na haujampa mtu katika idara ya ujenzi, basi utapata tabu sana mpaka uweze kutoa rushwa. Labda tukiongea zaidi na Bwana Nyakiongora atatueleza kuhusu hili. <laughs> Bwana Nyakiongora wewe umesikia ujumbe kutoka kwa watu tofauti kutoka eneo la Afrika Mashariki wanavyolalamika, lakini kabla ya kurudi kwake, uh, bwana uh, Nyakiongora, hebu kwanza tumkaribishe bwana Bonzari, Bonzari aweze kusema mambo yalivyo kuhusiana na swala hili la um, kuporomoka kwa majengo na hii hali ya upimaji wa kuangalia majengo, tuangalie kwamba majengo ambayo labda yana hali mbaya Je, walikuwa na utaratibu gani kwa ajili ya kuangalia mpaka pindi ikafikia kuja kuona sasa ilijengwa kuporomoka na kusababisha mauti kama huo? Na mimi ni wazi kwa, kwa jibu ambalo wamekupatia. Haya maswala ya majengo haya ya zamani tuchukulie kwamba kama hapa Tanzania, mfano kama jiji ya Dar es Salaam hapa kuna majengo ambayo mpaka huwa tunaangalia kwamba hizi ni ambao labda, labda. Nimpe Bwana Moses Nyakiongora tu wazo la mwisho, useme hasa, ukiwa katika upande wa serikali, utoe hakikisho ama labda tumaini ya mipango ambayo tunaweza tukatarajia siku za kesho. Kwa kifupi tu, kandarasi wamepelekwa kozi mbalimbali na wanaajiriwa. Asante sana Bwana Moses Nyakiongora pamoja na wengine wote walioshiriki, Bwana Patrick Achieng Uh, Bryson Kimaro akiwa kule Tanzania, mwandishi Josephat Kioko, na pia upande mwingine kule fundi mitambo alikuwa pale ni Curtis Bynum, na mwelekezi Dwayne Collins, pamoja na BMJ Muridhi hapa studio, jina langu Harrison. Kama au nikiwa na mwenzangu, na mimi ni Sunday Shomari, tukisema uwe na wakati mwema sana na ubarikiwe popote ulipo kutoka Washington DC. Na mfuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Wabunge wa Tanzania wanakutana katika mji mkuu Dodoma kujadili na kuidhinisha pendekezo la bajeti ya utawala wa Rais John Magufuli kwa mwaka huu, kwa mujibu wa waziri wa habari Nape Nauye. yeah. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema wamemkamata naibu kamanda wa kundi la waasi linalohusishwa na mauaji ya halaiki ya Rwanda, ikiwa ni pigo kwa wanamgambo katikati ya miongo miwili ya mzozo wa kieneo na jeshi la Nigeria limeanzisha mashambulizi ya kijeshi yanayolenga kutoa shinikizo kwa kundi la wanamgambo wa Boko Haram pamoja na kuokoa raia ambao wametekwa na wanamgambo hao, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Kanal Sani Kukasheka. Basi huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.