Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya ka kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, ikiwa ni Mei 9 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kuhusu serikali ya Burundi yafungia makampuni ya mafuta kwa ulanguzi wa petroli kutoka nchi jirani. Je, Warundi nao wanasemaje kuhusu hali ya mafuta nchini humo? Nimefika hapa saa mbili lakini kuanzia hiyo saa mbili nilikuwa natafuta essensi, nimeenda aziatike, nimeenda kanyosha, pengine naingia poto, naambia get atanipa e, sansi ya franga elfu ishirini elfu ishirini lakini litre kumi kwa ngozi mimi nakunywa litre 40 4 sanaona zinaweza kunifikisha ngozi kwe na katika ripoti nyingine, wananchi wa mashariki mwa DRC wawashutumu maafisa na wanasiasa kuchochea migogoro nchini humo. Je, wanataka nini kifanyike kubadili hali hiyo? kama vile raia tunaweza kuwa tunaweza sikilizana kwa urahisi na amani, inaweza kuwa katika nchi yetu ya Kongo, mauaji, ubakaji inaweza isha kama tukikuwa kwa umoja, tukishikana kwa umoja na tukizaidi sana, tukiomba Mungu hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Majeshi ya serikali yameshindwa kupata tena udhibiti wa gereza la Syria ambako takriban wafungwa mia nane, wengi wao wa kisiasa, wamefanya uasi kwa takriban wiki nzima. Viongozi wa upinzani wa Siria wameonya juu ya uwezekano wa mauaji ya wafungwa katika gereza la Hama na kuitaka jumuia ya kimataifa kuchukua hatua za haraka. Hali katika gereza imezidi kudorora tangu majeshi ya serikali yavamie gereza hilo siku ya Ijumaa na kufanikiwa kukamata shehena ya kiba ya chakula, wanasema wanaharakati wa kisiasa. Kanda za video zilizobandikwa na wafungwa katika mitandao ya kijamii zimeonyesha wanaume wakijitahidi kuvuta pumzi baada ya majeshi ya serikali kufyatua gesi ya kutoa machozi katika vyumba vya jela. Milio ya bunduki pia ilisikika. Kulikuwa ni eneo la majonzi kwenye kituo cha anga cha Spain karibu na Madrid jana Jumapili, wakati waandishi watatu wa, wa, wa Spain waliporudi nyumbani baada ya miezi kumi ya kushukiliwa nchini Siria. Jose Manuel Lopez, Antonio Pampliega na Angel Sastre walipokelewa kwa furaha na majonzi na familia zao wakati wakishuka kutoka kwenye ndege ya wizara ya ujenzi. Japokuwa mazingira ya kukamatwa kwao na hadi kutolewa hayajawekwa bayana, waziri mkuu wa Spain Mariano Rajoy alizishukuru nchi, shirika na rafiki kwa kufanikisha uhuru wao hususan Uturuki na Qatar. Watu wenye silaha waliwateka nyara waandishi hao watatu wakati wakivuka kuingia kaskazini mwa Siria kutokea Uturuki Julai mwaka jana, wakienda kuripoti juu ya mapigano huko Aleppo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anayeshutumu mataifa ya Magharibi ambayo yanapambana na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State huko kaskazini mwa Siria kwa kushindwa kuisaidia serikali yake kupambana na wana jihad kwenye ardhi ya Uturuki. Bwana Erdogan alizungumza jana mjini Istanbul kwamba wametuacha peke yetu katika mapambano yetu dhidi ya taasisi ya Islamic State ambayo inamwaga damu zetu kote kupitia mabomu ya kujitoa mhanga na kwa mashambulizi ya roketi ya kukatisha mpaka kwenye mji wa Kilisi katika mpaka wa Uturuki. Matamshi yake yamekuja siku moja baada ya maafisa kusema makombora ya Uturuki yaliua waasi 55 wa, wa Islamic State kaskazini mwa Siria, ikiwa ni majibu kwa wiki kadhaa za mashambulizi ya roketi ambayo yameua zaidi ya watu 200 ndani na karibu na mji wa Kilisi. Hatimaye, kuna habari zinazotia moyo kuhusu moto mkubwa ulioharibu eneo kubwa la Alberta, magharibi mwa Kanada. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa eneo la Alberta, Rachel Notley, anasema kuna mioto mingi midogo kuliko maafisa walivyoamini. Anasema wataalamu walitarajia mioto hiyo ingeliongezeka ifikapo jana, lakini badala yake imekuwa ikiongezeka polepole kuliko ilivyotarajiwa. Mioto hiyo kadhalika haikusambaa hadi eneo jirani la Saskatchewan kama ilivyohofiwa. Afisa wa zimamoto wa Alberta Chad Morrison alisema hali ya hewa baridi kidogo ni nzuri kwa kupambana na moto, na zimamoto walikuwa na nafasi ya kuzima kile alichokiita ukingo wa kifo. Hadi jana mchana, hekari takriban 1161 za kaskazini mwa Alberta zilikuwa bado zinawaka moto na maelfu ya watu walikuwa wakitafuta hifadhi Moto huo umeharibu takriban mji mzima wa Fort McMurray na kulazimisha watu 88 kubeba walichoweza na kukimbia makazi yao. Alberta ni eneo lenye mafuta mengi la Amerika ya Kaskazini. Hata hivyo, mioto hiyo bado haijafikia vituo vyovyote vya kuzalisha mafuta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wabunge wa Ugiriki wameidhinisha mswada wa malipo ya uzeeni yaliyokuwa na utata pamoja na mageuzi ya kodi yaliyodaiwa na wakopeshaji wa Ulaya kwa mabadilishano ya takriban dola bilioni mia moja msaada wa kifedha kwa nchi iliyo katika matatizo ya uchumi. Mageuzi ya karibuni yanalenga kupunguza kiwango cha juu cha malipo ya kustaafu nchini Ugiriki, huku ikiongeza michango kwa watu wa kipato cha kati na cha juu. Mswada pia unajaribu kuhakikisha asilimia 3.5 ya ziada ya bajeti ifikapo mwaka 2018 kama ilivyotakiwa na wakopeshaji wakubwa wawili wa Athens, Umoja wa Ulaya na shirika la kimataifa la fedha IMF. Upigaji kura umekuja saa kadhaa baada ya mkutano wa dharura mjini Brussels wa mawaziri wa fedha wa eneo la Ulaya kutoka mataifa 19 yanayotumia sarafu ya, sarafu ya Euro. Wanataka tathmini, wanataka kutathmini juhudi za mageuzi ya Ugiriki na kupata uhakikisho kwamba Athens inaweza kufanya malipo makubwa ya mkopo mwezi Julai. Maafisa nchini Afghanistan wamewanyonga wanaume sita waliohukumiwa kifo kwa kukutwa na hatia ya uhalifu mkubwa, mauaji dhidi ya raia na usalama wa umma. Unyongaji wa magaidi ulifanyika katika gereza moja mjini Kabul hapo jana Jumapili kwa amri ya rais wa Afghanistan Ashraf Ghani. Ofisi yake ilithibitishia Sauti ya Amerika. Hatua hiyo imekuja baada ya mabomu kadhaa ya kujitoa mhanga mwezi uliopita katika mji mkuu wa Afghanistan ambayo yaliua takriban watu sabini na kuwajeruhi mamia zaidi. Kundi la Taliban lilidai kuhusika kwa shambulizi hilo la mauaji. Ghasia zililaniwa kote kitaifa na kimataifa. Bwana Ghani aliapa jeshi lake kutoa majibu makali kwa kundi la uasi na kuidhinisha amri ya kunyongwa kwa wanamgambo waliokutwa na hatia <tabit> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambako serikali ya nchi hiyo imeyafunga makampuni matatu yaliyokuwa yakilangua petroli nje ya nchi hiyo na kuipeleka bidhaa hiyo ndani ya Burundi. Hii ni baada ya uhaba wa mafuta kushuhudiwa kwa wiki nzima nchini Burundi. Serikali ya Bujumbura kupitia waziri anayohusika na petroli inaona kuwa uhaba huo wa mafuta kwenye vituo vya kuuza petroli ni njama ya wafanyi biashara kuvuruga shughuli za kiuchumi za serikali, ambayo kwa sasa inakabiliwa na vikwazo vya kiuchumi kutokana na mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana anatupasha zaidi <totipa> Kwenye vituo kadhaa kuliko kuwa na mafuta hayo ya gari ama petroli, misafara ilikuwa mirefu, wamiliki wa, wa magari wakilalamika kuwa hawapati kiwango cha kutosha. Mimi nimetoka Ngozi kuanzia asubuhi. Nimefika hapa saa mbili lakini kuanzia hiyo saa mbili niko natafuta esansi, nimeenda za tike, nimeenda kanyosha. Penye naingia poto na mbiangu tu atanipa esansi ya franga elfu ishirini. Elfu ishirini ni di litre. Lakini litre kumi kwa Ngozi mimi nakunywa litre 40. Sasa unaona zinaweza kunifikisha Ngozi kweli? Bei rasmi ya serikali kwa lita moja ya mafuta ya gari ni chini ya dola moja yaani elfu na mia nane sarafu za Burundi, lakini kutokana na uhaba huo, baadhi ya wananchi wamelazimika kuiuza kwa bei kubwa hadi elfu tatu wakiwa wanaitoa wa petroli hiyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinyume cha sheria, kama mama huyu tunaenda Kongo tunarangua esanse kumadolari, njo pale unakutana sa ngine, ukipiga hesabu unakutana hata esanse kuna sa ngine inafikia mpaka kua kuhuzisha ku. Sisi tunasaidia watu juu mtu kunasaiko na makurse yake anaona ubora anunua esanse ya bei kubwa, lakini amalize makurse yake. Lakini waziri wa Burundi nishati na madini Kome Mane Rakiza ambaye pia anahusika na sekta ya mafuta hapa Burundi, anasema hamna sababu ya bidhaa hiyo kuadimika wakati huu kufuatia hali hii, Jumamosi hii jioni alichukua hatua ya kusimamisha makampuni matatu ya petroli yanayoagiza bidhaa hiyo kutoka nchi jirani na zingine kuamriwa kuomba upya leseni ya kuendelea na biashara hiyo. Le ministère de l'énergie et des mines annule de dès ce jour des agréments en qualité d'importateur de des sociétés suivantes. Hapa anasema wizara petroleum ya nishati Melezi na madini inasimamisha kuanzia leo makampuni ya petroli yafuatayo: imatiko Burundi to petroleum to petroleum melezi jet fuel G2. Hapa manispa ya jiji la Bujumbura, anasema wamiliki wa vituo vya kuuza mafuta wanaotaka kuendelea na biashara hiyo wanalazimika kuwasilisha barua ya kuomba upya kwenye ofisi inayofuatilia petroli kabla ya saa kumi Jumatatu hii tarehe tisa. Kwa wale wanaoishi mikoani, barua hiyo upande wao wataipeleka katika ofisi za gavana, hiyo hiyo Jumatatu kabla ya saa 11. Uhaba huu wa mafuta ya gari hapa mjini Bujumbura ni umechukuliwa na serikali kama njama ya kutatiza kiuchumi shughuli za serikali hiyo inayokabiliwa na vikwazo vya kiuchumi kutoka kwa wafadhili wao hasa Umoja wa Ulaya uliosimamisha misaada ya moja kwa moja kwa serikali ya Burundi kufuatia mgogoro wa kisiasa unaikabili nchi hii. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Magaidi wenye mahusiano na Islamic State wamedai kuhusika kuua polisi wanane ambao walikuwa hawajavaa sare katika shambulizi mjini Cairo nchini Misri, katika eneo la Helwan. Watu wenye silaha waliivamia gari ya polisi wakiwa kwenye pickup ndogo na kutoka nje na kuanza kuifyatulia risasi gari ya polisi kabla ya kukimbia kutoka kwenye eneo hilo, shirika la habari linalomilikiwa na serikali la MENA limeripoti. Mulenga Sata ambaye aliwahi kuwa kwenye chama tawala cha Patriotic Front, PF, nchini Zambia anasema amejiunga na chama cha upinzani kwa sababu hana furaha na amesikitishwa na kile anachokielezea ni ukosefu wa nidhamu ya fedha kubadili mwelekeo wa uchumi nchini Uganda ili kuboresha maisha ya raia. Sata kujiunga na United Party for National Development UPND kumekuja miezi michache kabla uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti 11 mwaka huu. Wananchi nchini DRC wanawalaumu viongozi walioko madarakani nchini humo na wanasiasa kuwa ni chanzo cha kuchochea machafuko na migogoro kuliko kujenga umoja kati ya wananchi wengi wakiwa wanafunzi, wanaishtumu serikali kwa kutumia nguvu katika utatuzi wa migogoro kuliko kutumia mazungumzo na maridhiano. Mwandishi wetu Oster Malivika na ripoti kutoka Goma. Baadhi ya wananchi, wakiwemo wanafunzi wa vyuo vikuu, wameambia viowei walipokuwa na mkutano kuhusu utatuzi wa migogoro huku wakitazamia hali ya machafuko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia Kongo. Kama alivyosema mmoja huyu ambaye alihifadhi jina lake, suluhisho inaweza kuwa kama watu wanakuwa pamoja kwa umoja, na kama kwanza wakuu wetu wa nchi nao wanakuwa kwa umoja, alafu sisi wa chini kama vile raia tunaweza kuwa, tunaweza sikilizana kwa urahisi na amani naweza kuwa katika nchi yetu ya Kongo. Mauaji, ubakaji naweza isha kama tukikuwa kwa umoja, tukishikana kwa umoja na tukizaidi sana tukiomba Mungu, kwa sababu yeye ndiye analeta amani ya kweli ndani ya nchi. Wengi wasema kwamba mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hauhitaji watu kutoka nje za kigeni, migogoro inatatuliwaka na batu wanazoea mwingine wanayuwa hii kabila inatafuta kitu fulani, wala hii parti inatafuta kitu fulani me, ukisha leta wengine wa inje wenye awayua hata kitu ya Congo maakyarezubre hawezi wezekana. Naye Anderson Dabaweje ni profesa kwenye chuo kikuu cha IESE katika muji wa Goma, mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Amani tunapasha kuitafuta yote aiko tu sie njo tunapasha kuitafuta na wadirija wanaposha kutusaidia. Nilisema kumali kupata amani ni kugombanisha umaskini Si bote tunapashwa, kundi lote mbili, vijana waongozi, watu wote, tukutana nafasi mwa, tuangalie nini tutafanya juu tumalize hii mgogoro tuko nayo. Na njia ni nini? Kugombanisha umasikini. Serikali nyingi barani Afrika ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekuwa zikitumia nguvu, swala ambalo linatupiliwa mbali kama alivyosema profesa huyu. Mimi ni Mugira Neza Ntasugi Laurent. Silaha haiwezi kuleta amani hata mara moja sababu matukio ya silaha ni kifo na ni silaha tena nyingine. Lakini mazungumzo inatuletea kusikilizana na kuambiana ukweli juu ya hali yetu ya kuishi. Kwa upande wake Erasme Milando, ni kwamba kuna watu ambao huzalika wakiwa na migogoro ndani ya roho zao. Ndiyo, kila mtu anazaliwa na mgogoro ndani mwake. Ya muhimu ni kujua ile mgogoro utaishi nao namuna gani, isiweze kuharibu, iwe mgogoro yenye naweza kujenga. Ifahamike kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina tatizo chungu nzima za kisiasa ambazo zahitaji mazungumzo ya moja kwa moja. Oser Malivika, kumekucha Afrika, VOA. Mgombea mtarajiwa wa chama cha Republican Donald Trump na mgombea anayeongoza kwa upande wa Democratic Hillary Clinton wamezungumza dhidi ya makubaliano ya ushirikiano wa kibiashara wa nchi za Pacific TPP, katika mwaka ambako hakuna mtu ametetea makubaliano huru ya kibiashara kwenye harakati za kampeni. Mwandishi wa VOA Michael Bowman ametuandalia ripoti ifuatayo na time, Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Makubaliano ya TPP yalitoa saini mapema mwaka huu kwa lengo la kupunguza ushuru na kukuza biashara miongoni mwa mataifa 12 yanayozunguka bahari ya Pacific. Makubaliano hayo bado hayajaanza kutekelezwa, lakini hayaonekani kupendelewa na wagombea wa urais hapa Marekani. Akizungumza na wafuasi wake katika mji wa Spokane, Washington, Bwana Trump alisema kuwa watayaondoa wa makubaliano hayo ya TPP. Anasema lazima wayasitishe, na kwamba makubaliano ya biashara huru ya nchi za Amerika ya Kaskazini, NAFTA, yalikuwa ni janga, na kwamba makubaliano haya ya TPP nayo na pia yatakuwa mabaya zaidi kuliko hayo. Wiki iliyopita, Bill Clinton alirudia tena upinzani wake wa TPP akitoa kauli sawa na mgombea mwenzake wa chama cha Demokrat Bernie Sanders akijibu masuala kutoka kwa makundi ya wafanyakazi, mazingira na haki za binadamu, aliandika kuwa bunge halipaswi kuanzisha makubaliano hayo kabla au baada ya uchaguzi wa Novemba. Bill Clinton awali alieleza msimamo wake muda mfupi baada ya makubaliano hayo kutangazwa mwishoni mwa mwaka jana. Bill Clinton alisema sipendelei baada ya kupata taarifa zaidi juu yake. Nina wasiwasi kuhusu kushawishiwa kwa sarafu kutokuwa sehemu ya makubaliano. Tumepoteza ajira za Wamarekani kutokana na ushawishi wa nchi hususan huko Asia walivyofanya. Kama waziri wa mambo ya nje wakati wa uongozi wa mhula wa kwanza wa Rais Barack Obama, Bill Clinton alisifu TPP kama mfano bora wa makubaliano ya kibiashara lakini hisia zake kuhusu makubaliano hayo kama mgombea wa rais zimebadilika na hapendelei suala la biashara katika msimu huu wa uchaguzi. Kati ya wagombea watatu wa mwisho wa chama cha Republican, Trump, Cruz na Kesich, ni bwana Kesich pekee ambaye alizungumzia kupendelea makubaliano hayo ya biashara huru na hususan TPP. Hata hivyo, licha ya mazungumzo yote yanayopinga TPP, White House inasimama kidete Msemaji wa White House Josh Ernest alisema to make about the, anasema kwa mtazamo wa kiuchumi, kimkakati na kitathmini, tuna hoja yenye nguvu kuhusu busara ya bunge kuidhinisha makubaliano ya TPP ambayo rais alijadili. Bunge linaloongozwa na Warepublican limepitisha haraka makubaliano ya biashara. Hata hivyo, baraza lolote la bunge ambalo limeonyesha ishara ya mipango ya kuipinga kura ya TPP katika siku za karibuni. Hii ni VOA Kumekucha kutoka hapa Washington DC. Saudi Arabia inasema itaendelea na jukumu lake kama muuzaji mkubwa wa mafuta nje ya nchi duniani hata kama inaangalia kuendeleza vyanzo vingine vya nishati, wakati bei za mafuta ulimwenguni zikishuka. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri mpya wa nishati Khalid Al Falih alisema Saudi Arabia itaendeleza sera thabiti za mafuta na kusimamia jukumu lake katika masoko ya kimataifa ya nishati kama msambazaji mkubwa duniani anayeaminika wa nishati. Alisema Saudi Arabia ina nia ya dhati kukidhi mahitaji yaliyopo na ya ziada ya hydrocarbon kufikia uwezo endelevu wa juu zaidi. Katika mabadiliko ya serikali hapo Jumamosi, Falih mtendaji mkuu wa kampuni ya mafuta ya Aramco inayomilikiwa na serikali aliteuliwa kuwa mkuu mpya wa wizara ya nishati, viwanda na rasilimali za asili katika juhudi za kuubadili uchumi wa ufalme huo ambao unategemea mafuta. Anachukua nafasi ya waziri wa muda mrefu wa mafuta nchini humo, Ali Al Naimi, ambaye alifukuzwa katika wadhifa wake aliokuwa akiushikilia tangu mwaka 1995. Taasisi ya nchi zinazouza mafuta nje inasema kwamba Saudi Arabia nauza nje mafuta ya zaidi ya mapipa milioni 7 ya mafuta kwa siku, na ina asili mia kumi na nane ya akiba ya mafuta duniani. Lakini mapato yake ya mafuta na gesi ni nusu ya uchumi wa Saudi Arabia na asili mia themanini na tano ya mapato yake, ya mauzo yake ya nje yamepungua kwa sababu ya kushuka kwa bei za mafuta duniani kulikosababishwa na kujaa kupita kiasi kwa mafuta kwenye soko la ulimwengu. Saudi Arabia imekuwa ikihusika kwa kuongezeka baadhi ya mafuta ghafi kwenye soko la ulimwengu ikikataa kupunguza uzalishaji wake wa mafuta hata pale ambapo Marekani inazalisha mafuta zaidi inayohitaji kupitia utumiaji wa utaratibu wa kuchuja makapi katika uchimbaji mafuta kwa njia ya kiteknolojia chini ya ardhi ambapo awali haukuweza kufikiwa. Huku mapato ya mafuta yakishuka tangu katikati ya mwaka 2014, Saudi Arabia ilikuwa na nakisi ya bajeti ya dola bilioni 100 mwaka jana na inabashiri upungufu mwingine wa dola bilioni 87 kwa mwaka huu wa 2016. Na kukaribisha msikilizaji katika makala ya jamii na maendeleo. Mimi ni Lucy Patrick, na siku ya leo tunaangazia tasnia ya sanaa ya maigizo hapa nchini Tanzania, ambayo kwa sasa inaonekana kusuasua. Tunatarajia maendeleo makubwa katika tasnia hii, lakini inaonekana kama imesimama na hatujui ni nini tatizo. Basi hapa nimeweza kuongea na moja kati ya mwigizaji kutoka mkoani Mbeya. Naamini kwa sababu yeye yuko ndani ya tasnia hii, atakuwa na mengi ya kuweza kutujuza. Karibu weze kufuatana nami. Kwa jina naitwa Ali Abdul Siwila, ni msanii wa filamu Tanzania. Uh, labda kwa upande wangu naweza kusema kitu kimoja, unajua katika tasnia hii ya filamu kuna watu wapo ndani yake, lakini ni watu tofauti tofauti, kila mtu na mafikirio yake na jinsi anavyojua mwenyewe anavyofanya kazi yake. Lakini ndani yake humo kuna watu wanaofanya sanaa kama kazi, alafu kuna wengine wanafanya sanaa ili mradi tu wanafanya sanaa, waaonekana wanafanya sanaa, lakini kuna wengine wanafanya ili mradi kuna vitu ambavyo mradi aweze kupata ndani yake, lakini mtu ambaye ana spirit yani kitu anachokipenda toka moyoni, naamini anajua anachokifanya. Kwa hiyo na kitu kingine ambacho kinafanya mpaka iweze kushuka sanaa ya bongo Tanzania, naweza kusema ni kwamba watu wanaofanya sanaa hawana upeo wa kuweza kufikiria kwamba sanaa inatakiwa ifike wapi. Mambo makubwa ambayo inatakiwa msanii awe nayo ni kwamba inatakiwa angalie ni jinsi gani anaweza ikaipeleka sanaa yake mbali, kutoka labda nchi moja Tanzania, anaweza kusema afu na nchi zingine ambazo zipo katika dunia, ili iweze kutambulisha vizuri sanaa yake. Lakini sivyo wengine wanavyokwenda, na inashuka kwa sababu wao wenyewe ndani yake hawajui kitu gani wafanye, hawana mawazo mapana. We mwenyewe huko huko ndani, nini shida? Mi nataka kujua, kwa sababu kama ukweli wako watu ambao wanafanya sanaa kama kazi, kwa nini hatuwaoni? Kwa nini hawaitoi sanaa ya kibongo kama ambavyo tunaona wenzetu nje, kwamba mtu maisha yake ni sanaa? Sawa, atafanya labda kwa mwaka muvi moja, lakini wanayaishi maisha hayo, ni watu maarufu, ni watu wenye pesa zao kwa sababu ya sanaa. Kwa nini Tanzania inakuwa hivyo? <laughs> Ndo maana nikaongea kitu kimoja mwanzo kwamba kuna watu wanaochukulia sanaa ni kama kazi ni wachache sana, ambao wapo ili mradi waonekana wanafanya sanaa ni wengi kulikoni. Kwa hiyo unaweza kusema katika swala la watu ambao wanafanya sanaa kama kazi ni wachache. Kwa mfano, binafsi mimi hii ni maisha yangu na pia inanifanya mimi niweze kuendesha maisha ya kila siku, na ndio maana nina upeo wa kuweza kufanya, kufikiria kufanya kazi na wenzetu wa jirani alafu na wengine, alafu wakaona kitu ambacho tunakifanya wenyewe. Kwa mfano Zambia, Botswana, Zimbabwe, tumekwenda huko mpaka Kongo, Malawi, tumefanya research alafu tukaweza kuorganize kuweza kufanya kazi nzuri ambayo itakuwa kimataifa kama ilivyo Nairobi Half Life nadhani, na, na baadhi ya watu ambao tunaweza kufanyaje kushirikiana ndani, lakini katika Tanzania tunashindwa kusogea, kwa sababu watu wengi hawajui walitendalo. Wito wako ni nini? Sasa, kwa sababu tunatamani kuona mkiitoa nchi yetu kwa upande wa sanaa ya, ya maigizo, tumeona kwa upande wa muziki kuna vijana wanafanya vizuri, tunatambulika kimataifa. Kwenu nyinyi sasa Uh, binafsi kwa upande wetu katika kru yetu, sisi tunataka tuitambulishe Tanzania nje ya nchi nyingi nyingi duniani naweza kusema kupitia sanaa yetu. Kwa hiyo naamini au na pia naomba wadau wetu wawe tayari kuweza kupokea vitu vizuri kutoka kwetu na pia tuko tayari kuitangaza Tanzania yetu kupitia filamu katika nchi zote duniani kwao, nadhani ni mambo makubwa ambayo tutayafanya kupitia hii kitu. Kuna kitu ambacho mngehitaji serikali ifanye kwa ajili yenu labda? Uh, serikali cha kwanza ambacho labda tungeomba isimamie ni swala la mauzo ya kazi zetu. Unajua, serikali haiko concentrate sana katika swala la kuuza kazi zetu, yani na maana imefika steji sasa, wasanii wanasambaza wenyewe, wakati itakiwa kuwe na kampuni ambayo serikali inasimamia kazi zetu, zinauza pale na inasambaza yenyewe Yani ina maana hati miliki yote, msanii anapata kile ambacho inatakiwa akipate kwa wakati. Ndo maana tunakuwa masikini kila siku, kutokana na kwamba wanawapa makampuni wengine hawa, yani wao, yani wababaishaji. Mtu anakupa milioni, umefanyia kazi milioni sita, anakuja kukupa milioni tatu, anambia hiyo ndo ambao naweza nikakulipa katika kazi, lakini na wakati mwingine ni kutokana na kiwango labda cha wachezaji walivyofanya humo ndani, hata production kiujumla. Lakini serikali yetu, yani tungeomba kwamba itusimamie kwenye swala la mauzo simamia kazi zetu ili ziweze kupanda zaidi. Ni matumaini yangu sasa kuona Bongo Movie inaendelea mbele na kuitangaza nchi yetu huku ikiwa ni njia mojawapo ya kujiingizia kipato, kama hivi karibuni tumeona Lulu pamoja na Rich wameweza kuiletea sifa Tanzania kwa kutoa tuzo kule nchini Nigeria na kuweza kurudi nazo hapa nyumbani. Tumefika mwisho wa makala yetu ya jamii na maendeleo kwa siku ya leo. Kwa niaba ya VOA kutoka Tanzania, mimi ni Lucy Patrick. Ufuatao ni muktasari wa habari. Majeshi ya serikali yameshindwa kupata tena udhibiti wa gereza la Siria ambako takriban wafungwa mia nane, wengi wao wa kisiasa, wamefanya uwasi kwa takriban wiki nzima. Viongozi wa upinzani wa Siria wameonya juu ya uwezekano wa mauaji ya wafungwa katika gereza la Hama na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka. Kulikuwa ni eneo la majonzi kwenye kituo cha anga cha Spain karibu na Madrid jana Jumapili, wakati waandishi wa habari watatu wa Spain waliporudi nyumbani baada ya miezi kumi ya kushikiliwa nchini Siria. Jose Manuel Lopez, Antonio Papliega na Angel Sastre walipokelewa kwa furaha na majonzi na familia zao wakati wakishuka kutoka kwenye ndege ya wizara ya ulinzi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anayeshutum mataifa magharibi ambayo yanapambana na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State huko kaskazini mwa Siria kwa kushindwa kuisaidia serikali yake kupambana na wanajihad kwenye ardhi ya Uturuki. Wabunge wa Ugiriki wameidhinisha mswada wa malipo ya uzeni yaliyokuwa na utata pamoja na mageuzi ya kodi yaliyodaiwa na wakopeshaji wa Ulaya kwa mabadilishano ya takriban dola bilioni 100 msaada wa kifedha kwa nchi iliyo katika matatizo ya uchumi. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaheri ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.