Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Mei 9 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni <muchas> Katika matangazo yetu hii leo, wananchi wa Tanzania bado wanaendelea kutaabika na ukosefu wa sukari pamoja na bei kubwa ya bidhaa hiyo iliyoadimika nchini humo. Sukari ilikuwa haipatikani madukani humo. Tunazunguka sukari, kwa kweli hatuioni Hatimaye ukiambua hapa kwenye duka hili lipo, ukienda sukari hakuna. Nako nchini Burundi, serikali ya nchi hiyo inapambana na wafanyi biashara wanaolongua mafuta ya petroli ambayo nayo kwa sasa inapatikana kwa tabu. Hayo na mengine mengi, basi utasikia katika matangazo yetu ya hii leo, ikiwa ni Jumatatu, na tunakukaribisha sana sana katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini mwanzo mwanzo kabisa tunaanza na habari za dunia, msomaji akiwa ni Khadija Riami. Lakini katika ripoti ya Burundi e, basi tutakuletea kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa washukiwa 21 katika jaribio ama katika waliosababisha matatizo mbalimbali ya kisiasa nchini Burundi. Na katika habari za dunia jioni ya leo, wafuasi wa muungano wa vyama vya kisiasa vya upinzani nchini Kenya, CORD, wamekiuka amri ya serikali kutofanya maandamano mjini Nairobi na badala yake wakajitokeza kwa wingi kuishinikiza tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo IEBC ing'atuke madarakani. Gazeti la Daily Nation limeripoti kwamba wafuasi wa upinzani walianza kukusanyika nje ya jengo la Anniversary Towers ambalo ndilo makao makuu ya tume hiyo kuanzia saa moja asubuhi licha ya kuwepo maafisa wengi wa usalama waliokuwa wakilinda doria, vinara wa muungano huo Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Moses Wetangula waliwahutubia wafuasi wao huku Kalonzo akisema kwa sauti kuu, IBC ni lazima iondoke afisini na kwamba hakuna haja ya polisi kurusha gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji kwani maandamano yao ni ya amani. Mjini Kisumu, mamia ya watu walionekana kukusanyika nje ya afisi ya tume. Hii ni mara ya pili kwa muungano huo wa cod kuitisha maandamano huku viongozi wake wakisema hawatashiriki kwenye uchaguzi wa mwaka ujao iwapo makamishna wa tume hiyo hawataondolewa na kubadilishwa na wale ambao wanakubalika na pande zote mbili. Waziri wa mambo ya ndani Joseph Nkaiseri ameonya kwamba visa vyovyote vya uvunjaji wa sheria wakati wa maandamano hayo vitakabiliana navyo vikali na polisi. Takriban watu watano wameuawa na wengine kumi na tatu kujeruhiwa baada ya mlipuko na milio ya bunduki katika makao makuu ya polisi na trafik mashariki mwa mji mkuu wa Somalia Mogadishu hayo ni kulingana na ripoti za hospitali na mashahidi wanamgambo walisema wa Al-Shabab wamedai kuhusika na mashambulizi hayo Mashahidi walisema kwamba walisikia milipuko mikubwa iliyofuatiwa na, na milio ya bunduki kwenye lango kuu la makao makuu ya polisi wa barabarani karibu na bandari ya zamani katika wilaya Shangani, ya Shangani. Makao hayo makuu ya polisi wa barabarani yako karibu na ubalozi wa milki za Kiarabu. Bomu lililokuwa kwenye gari lililipuka, na muda mfupi baadaye mwanamgambo mmoja alijaribu kuingia kwenye jengo hilo, lakini akapigwa risasi na polisi. Ripoti za kiusalama zimeiambia Sauti ya Amerika. Na huko nchini Mali polisi na wanajeshi wamemkamata kiongozi anayesadikiwa wa kundi la Ansar Din. Mo, Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Yakuba Toure anashukiwa kwa kusafirisha silaha, maguruneti na risasi ambazo zimetumika kwenye shambulizi katika mji wa pili kwa ukubwa Bono Bonbo Dioulasso huko nchini Burkina Faso mwezi Oktoba ambao liliua watu, watu watatu. Ofisi ya mkuu wa usalama nchini Mali imeliambia shirika la habari la Reuters. Mali, Burkina Faso na Ivory Coast wote wamelengwa na mashambulizi ya Waislamu wenye msimamo mkali ambao wanalaumiwa kwa mitandao ya wanamgambo iliyovuka mipaka ya nchi. Ansar Dine imedai kuhusika na mashambulizi kadhaa nchini Mali dhidi ya wanajeshi na malengo ya Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya kujitoa muhanga na maguruneti kwenye kambi ya Umoja Mataifa ambayo iliuwa walinda amani sita mwezi Februari. Maafisa wa usalama wa Mali walisema Turi, aliyekamatwa nje kidogo ya mji wa Bamako Alhamisi, alijiunga na makundi ya kiislamu kaskazini mwa Mali mwaka elfu mbili na kumi ambako alipatiwa mafunzo ya silaha za kijeshi na kuwa msambazaji mkuu wa silaha kwa wanamgambo wanaofanya shughuli zao upande wa kusini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Marekani na Rasia zinasema kwamba juhudi za pamoja za kuzima machafuko nchini Siria zimefanikiwa katika kupunguza mapigano katika maeneo fulani, licha ya changamoto kuendelea kuwepo. Kwenye taarifa ya pamoja, mataifa hayo mawili yalisema vita kati ya utawala wa Siria na waasi vimepungua sana kwa kiasi kikubwa katika maeneo ya kaskazini mwa Lakatia na mashariki mwa Ghuta hayo ni maeneo mawili ambayo yalikuwa kwenye azimio la usitishaji wa mapigano lililoungwa mkono na Marekani na Siria mwezi jana. Mapema leo Bwana Kerry alikutana na waziri wa mambo ya ndani ya nje wa Saudi Arabia Adel Al Jubeir na kujadili masuala kadhaa, likiwemo lile la kusitisha mapigano na lile la vita dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State huku Warepublican wakiwa hawajaungana pa, hawajaungana pamoja na mgombea urais Donald Trump na huku maoni yakionyesha kwamba wapiga kura wengi hawamuungi mkono Hillary Clinton wa chama cha Democratic. Mgombea urais wa chama cha Libertarian Gary Johnson amesema anaona nafasi ni mwafaka ya kumwingiza mgombea mwingine kwenye kinyang'anyiro cha uraisi hapa Marekani. Johnson aliliambia shirika la habari la ABC kwa Clinton na Trump ni watu wawili ambao wanagawanya wamarekani zaidi katika siasa za leo. Aliongeza kwamba huko asilimia 50 ya wamarekani wakisema kwamba wao ni wanachama wa chama kisichoegemea upande wowote, bado wanafikiri kwamba wao ni wanachama wa Libertarian. Chama cha Libertarian ambacho kinaunga mkono haki za raia bila kuingiliwa na serikali kitamteua mgombea wake rasmi baadaye mwezi huu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu na tunaanzia nchini Burundi. Kesi ya watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wa Rais Pierre Nkurunziza ime imekatwa imemalizika hii leo mkoani Geita katika chumba cha rufaa cha mahakama kuu, zikisalia siku tatu kabla ya mwaka kutimia tangu jaribio hilo kufeli. Watuhumiwa ishirini na mmoja kwa jumla wametakiwa kwenda gerezani kwa kifungo cha maisha. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidhala Kizimana, na ripoti kamili. Ingawa watumiwa hao wa jaribia la mapinduzi wamekatiwa adhabu kali kuliko awali kabla ya rufaa hii korotini, wamepiga makofi huku wakitabasamu mara tu baada ya jaji kusoma kesi dhidi yao. ishirini na moja kwa jumla ishirini na nane wamekatiwa kifungo cha maisha gerezani na kuzuiliwa kufanya kazi za umma kwa kipindi cha miaka ishirini. Vilevile wameamuliwa kulipa fidia inayokadiriwa kuwa zaidi ya bilioni sita sarafu za Burundi sawa na milioni takribani tatu dola za Kimarekani ya vitu vyote vilivyoharibika na kubomolewa tangu yalipoanza maandamano ya kupinga rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea urais kwa mara ya tatu, ambayo serikali iliyataja kama uasi. Ilikuwa wiki mbili kabla ya jaribio hilo la kuipindua serikali yake kufanyika Mei 13 mwaka jana. Hii ni wakati katika hukumu iliyokuwa imetolewa mwanzo, uwane peke yao ambao ni maafisa wa jeshi na polisi wenye cheo cha juu kabisa waliokiri kosa kutaka kuipindua serikali ili kunusuru makubaliano ya amani ya Arusha ambayo wanasema yanamzuia rais kugombea kwa mara ya tena ndiyo waliokuwa wamekatiwa kifungo hicho cha maisha gerezani. Wengine watano sasa wamepewa adhabu ya kufungwa miaka miwili gerezani wawili wamepatikana bila hatia na kuachiliwa huru kupitia hukumu ya leo. Mahakama pia imeamuru watuhumiwa watano kati ya saba waliokuwa wameachiliwa huru kabla ya rufaa hii wakamatwe mara moja na kurudishwa gerezani. Kati ya hao ni pamoja na Jean Bosco Daradangwa, ni kanari mstaafu katika jeshi la Burundi, Prime Ngoenubusa aliyewahi kuwa katibu mkuu wa baraza la kitaifa la usalama na naibu kamanda mkuu wa majeshi ya ardhini Burundi, pamoja pia na kanari Rishari Gabimana, ambaye tayari alitoroka nchi hii mara tu baada ya kupatikana bila hatia na kuachiliwa huru katika hukumu ya kwanza. Wengine watano wamekatiwa kifungo cha miaka miwili gerezani. Kwa mujibu wa mtetezi wa haki za binadamu ambaye ametaka jina lake libanwe kwa kuhofia usalama wake, kesi hii ilijawa na dosari kadhaa Puru, ampos, dina, plere, u... Anasema ndani ya kesi hii mashahidi walikuwa hamna. Isitoshi, baadhi ya watuhumiwa walikuwa pepele, pepele, hawana mawakili watetezi pepele, pepele, na, wa na ndani ya kesi kubwa kama hii ambapo kuna uwezekano wa watuhumiwa kukatiwa kifungo cha maisha jela ni lazima wawepo mawakili watetezi. Anamalizia hata hivyo watuhumiwa hawa wana haki ya kukata rufaa kwa kipindi cha chini ya miezi miwili na kesi hii kusikilizwa kwa mara ya mwisho katika mahakama ya juu kabisa ya ndani ya nchi hii ah, idara Kizimana, VOA Express, Gitega, katikati mwa Burundi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kiongozi wa upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moise Katumbi amefikishwa mahakamani hivi leo kwa shutuma kwamba aliajiri mamluki kutoka nchi za nje. Hayo ni kwa mujibu wa wakili wa mwanasiasa huyo. Serikali ya Joseph Kabila imesema iko na ushahidi wa nyaraka unaoonyesha kwamba waliokuwa wanajeshi wa Marekani wanamfanyia kazi Katumbwi kama walinzi wake katika mkoa wa Katanga. Lakini Katumbi ambaye ni mfanyi biashara tajiri na kiongozi wa kilabu maarufu ya kandanda TP Mazembe amekanusha madai hayo. Wiki iliyopita Katumbi alikubali shinikizo la muungano wa vyama saba vya upinzani kumtaka awe mpinzani wa Joseph Kabila kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Serikali ilitoa shutuma hizo dhidi yake siku hiyo hiyo alipokubali shinikizo hilo kutoka kwa muungano wa vyama vya siasa. Jinsi Korea Korea kaskazini inavyowatendea wanahabari wa kimataifa ni ukiukaji wa taswira iliyokarabatiwa na serikali ya Kim Jong Un. Wakati wa mkutano wa chama unaoendelea mjini Pyongyang, Korea kaskazini ilifukuza kundi la wanahabari wa BBC leo Jumatatu, labda kwa sababu maafisa wa serikali hawakupendezwa na ripoti zao. Rupert Wingfield Hayes, ambaye ni mwandishi wa BBC pamoja na mzalishaji Maria Byrne na mpiga picha Matthew Goddard, walizuiliwa siku ya Ijumaa wakati wakiwa karibu kuondoka nchini humo, Wingfield Hayes alihojiwa kwa muda wa saa nane. Wanahabari hao wa BBC walikuwa Korea Kaskazini kabla ya kongamano la Workers Party Congress, huku wakiandamana na wajumbe wa wanaoshughulikia tuzo ya Nobeli ambao walikuwa wanafanya utafiti. Mamilioni ya wapiga kura walikwenda kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini Philippines leo Jumatatu kumchagua rais mpya wa nchi hiyo huku meya Rodrigo Duterte anayefahamika kwa kutoa matamshi makali akionekana kuchukua uongozi wa mapema kulingana na matokeo yasiyo rasmi. Ha, hata kabla ya uchaguzi, uchaguzi wa leo, meya huyo aliyehudumu kwa muda mrefu katika mji wa kusini wa Davao alikuwa anaongoza katika kura za maoni kwa zaidi ya asilimia kumi mbele ya wapinzani wake wa karibu senata Grace Poe na waziri wa mambo ya ndani Manuel Roxas. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Jumla ya watu hamsini na watatu ndiyo walioripotiwa kufariki dunia kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Rwanda. Tayari alasiri ya leo wamezikwa watu thelathini na wanne kwenye wilaya ya Gakenke, kaskazini mwa Rwanda. Barabara zinazounganisha mji mkuu wa Kigali na miji mingine ya kaskazini na magharibi kuelekea mashariki mwa DRC zimefungwa kutokana na mafuriko. Taarifa kamili yanayo mwandishi wetu Silvanus Karimera kutoka Kampala. Kutoka Kigali, watu waliofariki dunia ni kutoka wilaya nne za majimbo ya kaskazini na kusini mwa nchi, lakini wilaya iliyopoteza watu wengi ni ile ya Gachenye ya jimbo la kaskazini, ambapo jumla ya watu 34 walifunikwa na udongo kutokana na mvua hizo, walifariki dunia papo hapo watu wengine 15 wakiwemo saba wa familia moja walifariki dunia kwenye wilaya za Muhanga na Ngorodero. Kwa siku nzima ya jana, barabara kuu itokayo Kigali kuelekea wilayani Rubavu na Goma mashariki mwa DRC si, ilikuwa imefungwa na mpaka sasa ni magari madogo tu yanayoweza kupita pembezoni mwa barabara hiyo. Pia asubuhi ya leo, barabara nyingine inayounganisha mji mkuu Kigali na wilaya ya Muhanga upande wa magharibi mwa nchi ambayo ndiyo inayokwenda moja kwa moja hadi mashariki mwa Kongo mjini Bukavu, nayo imefungwa kutokana na mvua zilizonyesha usiku wa kuamkia leo. Waziri anahusika na masuala ya majanga na huduma kwa wakimbizi Seraphine Mukantabana akasema tumejitahidi kila tuwezalo barabara kuu ya Kigali Rubavu ifunguliwe, lakini mpaka sasa bado haijafunguliwa. Tunaendelea kuhudumia wale waliojeruhiwa, na baadhi yao wako hospitalini na wengine wametafuta hifadhi kwa majirani zao. Baadaye nimezungumza kwa njia ya simu na naibu mkuu wa wilaya ya Gachenye Niyonsenga m Francois Kutaka kujua mpaka sasa kulikoni. Mpaka sasa hadi mvua iliposimama kunyesha hakuna athari zaidi, lakini niseme tu kwamba mvua za jana zimetuachia matatizo makubwa, kwa sababu tumepoteza watu wengi, na kinachoendelea sasa ni kujaribu kuhamisha familia ambazo zinaonekana kuwa na makazi kwenye maeneo hatarishi. Baadaye majira ya alasiri hii leo, waziri mkuu wa Rwanda Anastase Murekezi na baadhi ya mawaziri wanatazamiwa kuongoza mazishi ya watu wote waliopoteza maisha yao kwenye majanga hayo. Taasisi ya hali ya hewa nchini imetahadharisha kuwa mvua hizi zitaendelea kunyesha na huenda kukawepo majanga zaidi. Wakati serikali ya Tanzania inafanya juhudi za kubaini wafanyabiashara wanaoficha sukari nchini humo na kusababisha uhaba mkubwa wa bidhaa hiyo, hali ya upatikanaji wake bado hairidhishi huku wananchi wengi wakilalamika. VOA, VOA imefanya mahojiano na baadhi ya wananchi katika mitaa mbalimbali ya jiji ambao walionekana wakihaha kutafuta bidhaa hiyo ya sukari. VOA imefanya mahojiano na baadhi ya wakazi katika mitaa mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam ambao walionekana wakihaha kutafuta bidhaa hiyo ya sukari iliyoadimika, huku pia inapopatikana inauzwa kwa bei ya juu badala ya ile elekezi iliyowekwa na serikali. Uhaba wa sukari nchini ulianza pale ambapo serikali ilitoa bei elekezi ya sukari kwa kilo moja kuuzwa shilingi 1800 huku pia ikipiga marufuku uingizwaji wa sukari kutoka nje ya nchi. Hivi sasa kilo moja ya sukari jijini Dar es Salaam imefikia hadi shilingi 2500 huku mikoa mingine ikifikia hadi shilingi 3000 kwa kilo tatu. Kitwana na Mohamed Hamis Msangi ni wakazi wa Tabata jijini Dar es Salaam. Sukari ilikuwa haipatikani madukani humo, tunazunguka sukari kwa kweli hatuioni, hatimaye ukiambiwa hapa kwenye duka hili lipo, ukienda sukari hakuna, tunakaka matokeo yake imepatikana sukari madukani, bei imepanda shilingi elfu mbili na mia nne elfu mbili na mia mbili Masuala ya sukari yametugusa wengi wa Tanzania, kwa sababu sisi ndio tunatumia sukari sana, watu wa chini, unaona bwana, kwa sababu matajiri asubuhi anaamka anakunywa supu. Sasa sisi watu wa chini lazima tunywe chai. Chai unaenda dukani, duka la kwanza napata sukari ya kunywa, naenda duka la pili napata sukari ya kunywa, duka la tatu napata sukari ya kunywa. Ukienda duka la nne unakuta sukari, lakini unakuta ni ya Zambia, ni ile sukari nyeupe unaona. Sasa huyu sisi yetu ni sukari tupate chai, tunachukua tu, bei ni 2400 mpaka 2500. Na viwanda tunavyo, tuna TPC ambayo iko Kilimanjaro pale, tuna Mtibwa, tuna Kagera, tuna Kilombero sasa sielewi nini. Wafanyabiashara wa uzaji wa jumla na rejareja pia walilalamikia upatikanaji wa bidhaa hiyo ya sukari hapa nchini kama anavyozungumza mfanyabiashara Hamisi Mohamed Saidi. Mwanzo, nilikuwa naweza tukanunua kiroba cha sukari cha kilo 50 nilikuwa nanunua pengine sabini na sita mpaka themanini kapanda na bei, nilikuwa nauza ilikuwa ni bei nzuri, naweza kuuza shilingi 2000 1900 1800 lakini sasa hivi upatikanaji wake kuwa mzito kwa sababu, unaweza ukaenda duka la jumla unatafuta sukari wiki nzima hujaipata, na ukiipata unaweza ukauziwa kama laki moja na elfu kumi. Inabidi sukari ile inabidi uiuze shilingi 2400 au 2300. VOA pia alishuhudia msururu wa wafanyabiashara wa sukari kutoka mikoani katika duka moja la jumla jijini Dar es Salaam huku wengi wakilalamikia uhaba wa bidhaa hiyo. Mtu anahitaji mifuko mia nne, lakini mtu anakuja na kuandikia kalako inauza 500. Na mimi na hiyo sukari ninayo napeleka mikoani, mikoa hakuna hata sukari. Mwishoni mwa wiki iliyopita, Rais John Magufuli alitangaza kiama kwa wafanyabiashara wa sukari wanaodaiwa kuficha sukari hapa nchini kwamba wakibainika, bidhaa zao zitataifishwa na kugaiwa bure kwa wananchi, na tayari tani kadhaa za sukari zimekamatwa kwa wafanyabiashara jijini Dar es Salaam na mikoani. Chizo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja tuelekee kuangalia michezo iliyochezwa juma lililopita katika ligi ya mpira wa miguu nchini Uingereza ambapo timu ya Leicester City ndani ya miaka 132 mia ilitawazwa kwa mara ya kwanza kabisa kuwa mabingwa wa ligi ya Uingereza. Lakini hayo yakiendelea, wakati Leicester wakiwa mabingwa Mshike mshike unaonekana kuendelea baina ya timu za Arsenal, man City na manchester United, hasa katika ile michezo yake ya mwisho itakayopigwa hapo Mei 15 kwa ajili ya timu hizi tatu kujihakikishia katika zile nafasi nne muhimu kabisa ya kuwezesha kucheza katika klabu bingwa barani Ulaya, yaani UEFA. Hivi sasa timu ya Arsenal ina pointi 68 huku man City ikiwa na pointi 65 na Manchester United ikiwa na pointi 63. Basi kimbembe zaidi ni baina ya Man City na Man United, kwa sababu endapo Man United watashinda mchezo wao na Man City wakapoteza ama wakatoka suluhu, basi watakuwa wamejiondoa katika zile nafasi nne muhimu za ligi hiyo. Mambo yote hayo basi yatakamilika juma lijalo, ili kuweza kujua nani ata ifikia e, katika ile nafasi ya nne na ikiwa ni mwisho kabisa wa ligi ya Uingereza. Tukitoka hapo tukielekea moja kwa moja kule nchini Uhispania ambapo napo timu zile kubwa kubwa Barcelona, Real Madrid na Atletico Madrid zikionekana zikishikana kwelikweli ili kuwania ubingwa wa nchini humo. Hakuna timu mpaka hivi sasa ambayo imejihakikishia ubingwa inachotegemea ni kuhakikisha kila timu inaweza kushinda katika michezo yake ya mwisho. Atletico Madrid wenyewe walifungwa mwishoni mwa juma na kuwapeleka mpaka nafasi ya tatu wakiwa na pointi 85. Basi moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam kwa mwana michezo wetu Georgi Njogopa hatuweze kutupatia yale ya kimichezo yanayoendelea. Mashabiki wa wa kandanda wapo katika pande mbili, wale wanaoshangilia ubingwa wa klabu klabu ya ya Yanga ambayo iliyopata hapo jana baada ya klabu ya Simba kuangukia pua katika mchezo wake muhimu, wakati iliposhinda kutamba dhidi ya mwadui wa Shinyanga ilipopachikwa bao moja kwa sifuri. Matokeo haya yamefanya Yanga sasa kutangaza ubingwa na mapema hata aliyofanya mashabiki wake waendelee kutamba mitaani. Wakati mashabiki wa Yanga wakitamba mitaani kwa mbwembwe kubwa, upande wa pili mashabiki wa klabu ya Simba wameinamisha vichwa chini, wasijue cha kufanya baada ya timu yao kuondolewa katika michezo ya kimataifa huku mitani, mashabiki hao wanatofautiana hivi. Mimi naitwa na Joseph Mgimwa, ni mshabiki wa timu ya Yanga. Nafurahi sana kuona kwamba timu imeweza kutoa ubingwa na inafanya vizuri katika michezo mbalimbali, na nitapendelea kwamba iendelee kufanya vizuri zaidi michezo ya kinchi hata kimataifa pia. Hali kama hii kidogo kidogo mpira imehuzunisha, lakini pia jambo jema kwa Yanga kwa sababu naona kama msimu huu sisi tujawa katika kujipanga zaidi lakini ndio ligi iko na changamoto, mshindi ikapatikana na hatua za mwisho kabisa, sio kama ligi ambayo mechi tatu nne tano mtu atangaza ubingwa. Kwa hiyo hatua hii inaona mpira kidogo taonekana, lakini pia waangaliye masuala ya wa waamuzi wa, wa. Kwa jumla, Yanga wametangaza mabingwa ligi kuu soka Tanzania bara wakiwa wamesaliwa na michezo mechache kabla ya kumaliza rasmi ngu hiyo. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Jorji Njogopa wa Sauti Amerika. Na, na sasa moja kwa moja tuangalie ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, yani NBA ambapo hivi sasa ipo katika hatua ya nusu finali kwa michezo ya kanda ya mashariki na kanda ya magharibi. Kwa upande wa kanda ya mashariki timu ya Cleveland Cavaliers yenyewe imejihakikishia nafasi ya kucheza fainali ya ukanda huo kwa kuifunga timu ya Atlanta Hawks kwa jumla ya michezo minne kwa sifuri. Mechi ya mwisho ilikuwa hapo jana ambapo eh, Cleveland Cavaliers waliweza kushinda kwa kiduchu kwa jumla ya pointi mia moja kwa 99 lakini kwa upande wa Toronto Raptors na Miami Heat, ambao wao wanakutana katika nusu fainali nyingine ya ukanda huo, Toronto Raptors yenyewe hivi sasa inaendelea kujitutumua ikiwa nyuma ya mchezo mmoja dhidi ya Miami Heat ambayo inaongozwa kwa michezo miwili dhidi ya mmoja. Mechi ya nne itafanyika leo kuweza kujua je, yeah, Miami Heat ataweza kuongeza idadi ya michezo ya ushindi ama uh, Toronto Raptors wataweza kusawazisha. Lakini kwa upande wa magharibi mpaka e, hivi sasa timu ya Golden State Warriors inaongozwa kwa michezo miwili ya dhidi ya mchezo mmoja wa Portland Trail Blazers, na mechi ya nne itafanyika leo, huku San Antonio Spurs na Oklahoma City Thunder wakiendelea kushikana mashati, kwa sababu timu hizi sasa hivi bado zimetoshana nguvu kwa kuwa na ushindi wa michezo miwili kwa miwili, na mechi ya tano itafanyika hapo kesho. Basi hayo mimi ndiyo nimekukusanyia kutoka hapa meza ya michezo. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena Jumatatu ijayo kwa meza ya michezo. Oh, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Nchini Angola masuala makuu matatu yaliyojitokeza katika ukiukaji wa haki za binadamu mwaka 2015 yalikuwa ukatili, adhabu kupindukia na adhabu za udhalilishaji, ikiwemo kesi zilizoripotiwa za mateso na kupigwa, kudhibitiwa kwa uhuru wa kukusanyika, uhuru wa kushirikiana, hotuba na uhuru wa vyombo vya habari, na rushwa katika serikali na kutohofia kushtakiwa yamegundulika na wizara ya mambo ya nje katika ripoti ya nchi kuhusu utaratibu wa haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambayo ilitolewa mwezi Aprili. Ripoti inatolewa kila mwaka juu ya utekelezaji wa haki za binadamu duniani kote. Ripoti kwa Angola pia ilizungumzia ukiukaji mwingine wa haki za binadamu ikijumuisha maamuzi holela na kuwanyima kinyume cha sheria maisha, adhabu kali na hali ya kutishiwa, kifungo cha maisha jela, ukamataji holela na kuwekwa kizuizini, kushikiliwa kizuizini muda mrefu bila kupelekwa mahakamani, kutohofia kushtakiwa kwa wakiukaji wa haki za binadamu, ukosefu wa kuwepo utaratibu wa kufuata sheria, kufukuzwa kwa lazima bila kulipwa fidia, kudhibitiwa kwa mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs, usafirishaji haramu wa binadamu kudhibitiwa kwa haki za wafanyakazi na ajira za kulazimishwa serikali ya angola ilichukua hatua kadhaa kuwashitaki au kuwaadhibu maafisa ambao walihusika na ukiukaji hata hivyo uwajibikaji ulikuwa dhaifu kutokana na ukosefu wa ushahidi na uwiano mapungufu ya uwezo wa kitaasisi utamaduni wa kutohofia kushtakiwa na kusambaa kwa rushwa serikalini lakini matukio ya karibuni yanaendelea kusababisha wasiwasi wa haki za binadamu nchini Angola. Marekani ilielezea wasiwasi wake juu ya jukumu kali iliyotolewa na mahakama moja ya Angola mwezi Machi kwa wanaharakati 17 wa makundi ya kiraia, ikieleza kwamba kukutwa kwao na hatia kunatishia utekelezaji wa uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani nchini Angola. Hukumu zao zilianzia kifungo cha miaka miwili jela hadi kifungo cha miaka minane na nusu jela. Wanaharakati hao wanaojulikana kama 15 plus walikamatwa mwezi Juni mwaka jana, ikiripotiwa baada ya majadiliano ya amani ya kisiasa kuhusu demokrasia na utawala. Wanaharakati wawili wengine baadaye walishtakiwa kwa uhalifu. Wanaharakati hao 15 plus wawili hatimaye walikutwa na hatia mwezi Machi kwa vitendo vya kuandaa uasi na njama za uhalifu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema ripoti ya kila mwaka ya haki za binadamu inasisitiza tena nia ya dhati ya Marekani kuhamasisha na kulinda haki za binadamu ulimwenguni, kusaidia na kutetea makundi ya kiraia katika juhudi zao za amani na kuiwajibisha serikali na kufanya kazi na marafiki zetu kusukuma mbele amani maendeleo haki za binadamu na demokrasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera za serikali ya Marekani, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi ni Dan Brown, msimamizi ni Hadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, vilevile Hadija Riami tupo naye hapa studio. Kutoka Washington DC tunakuambia jioni njema.