hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC kupitia bwano 7.5fm Nairobi na 94 94.9fm VOA Bujumbura, Burundi. Msomaji ni Sandei Shumari. Wafuasi wa muungano wa vyama vya kisiasa nchini Kenya, COD, wamekiuka amri ya serikali kutofanya maandamano mjini Nairobi na badala yake wakajitokeza kwa wingi kushinikiza tume ya uchaguzi nchini humo IEBC ing'atuke madarakani. Gazeti la Daily Nation limeripoti kwamba wafuasi wa upinzani walianza kusanyika nje ya jengo la Anniversary Towers, ambao ndio makao makuu ya tume hiyo kuanzia leo asubuhi, licha ya kuwepo maafisa wengi wa usalama waliokuwa wakilinda doria. Vinara wa muungano huo, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Moses Wetangula, waliohutubia wafuasi wao huku Kalonzo akisoma kwa sauti kuu IEBC ni lazima itoke madarakani na kwamba hakuna haja ya polisi kurusha mabomu ya machozi kwa waandamanaji kwani maandamano yao ni ya amani. Mjini Kisumu, mamia ya watu yalionekana kukusanyika nje ya ofisi za tume hiyo. Hii ni mara ya pili kwa muungano huo wa CORD kuitisha maandamano huku viongozi wake wakisema hawatashiriki kwenye uchaguzi wa mwaka ujao iwapo makamishna wa tume hiyo hawataondolewa na kubadilishwa na wale ambao wanakubalika na pande zote mbili. Waziri wa mambo ya ndani wa nchini Kenya, Joseph Nkaiseri, ameonya kwamba visa vyovyote vya uvunjaji wa sheria wakati wa maandamano hayo vitakabiliwa na polisi. Kiongozi wa upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Moise Katumbi, anatarajiwa kufikishwa mahakamani mbele ya mashtaka kwa mujibu kujibu maswali kuhusu shutuma kwamba aliajiri mamluki wa kutoka nje ya nchi. Hayo ni kwa mujibu wa wakili wa mwanasiasa huyo. Serikali ya rais Joseph Kabila imesema ina ushahidi wa nyaraka unaoonyesha kwamba waliokuwa wanajeshi wa Marekani wanamfanyia kazi Katumbi kama walinzi wake katika mkoa wa Katanga. Lakini Katumbi, ambaye ni mfanyabiashara tajiri na kiongozi wa klabu maarufu cha kandanda TP Mazembe, amekanusha madai hayo. Wiki iliyopita, Katumbi alikubali shinikizo la muungano wa vyama saba vya upinzani kumtaka awe mpinzani wa Rais Joseph Kabila kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Serikali toa shutuma hizo dhidi yake na siku hiyo hiyo alipokubali shinikizo hilo kutoka kwa muungano wa vyama vya kisiasa mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 94.9 fm bujumbura burundi na 107.5 fm nairobi kenya takriban watu watano wameuawa na wengine kumi na tatu kujeruhiwa baada ya mlipuko wa milio ya bunduki katika makao makuu ya polisi wa traffic mashariki mwa mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Hayo ni kulingana na ripoti za hospitali na mashahidi wanamgambo. Mashahidi walisema kwamba walisikia mlipuko mkubwa uliofuatiwa na mlio wa bunduki kwenye lango la makao makuu ya polisi wa barabarani karibu na bandari ya zamani katika wilaya ya Shangani. Makao hayo makuu ya polisi wa barabarani yako karibu na ubalozi wa milki za Kiarabu. Bomu liliokuwa kwenye gari lilipuka na muda mfupi baadaye mwanamgambo mmoja alijaribu kuingia kwenye jengo hilo, lakini akapigwa risasi na polisi. Ripoti za kiusalama zimeiambia Sauti ya Amerika jinsi Korea Kaskazini inavyotendewa wanahabari wa kimataifa ni ukiukwaji wa taswira iliyokarabatiwa na serikali ya Kim Jong Un Wakati wa mkutano wa chama unaoendelea mjini Pyongyang, Korea Kaskazini iliyofukuza kundi la wanahabari wa BBC hii leo kwa sababu maafisa wa serikali hawakupendekezwa na ripoti zao. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC, mimi ni Sunday Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya kwa undani. Saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano saa za Afrika Kati. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu tena, msikilizaji na mtazamaji wa kupitia Facebook Live Stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na no ufanuzi wa kina zaidi kuliko vile ilivyo kawaida. Basi karibu Kwa Undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Hii leo tunazungumzia tatizo la ukosefu a sukari huko Tanzania na athari zake, na upinzani Kenya kukaidi amri ya mahakama kutoandamana, kuwataka wajumbe wa tume uchaguzi kujiuzulu. Hapa studio niko na wenzangu Idi Ligongo, BMJ Muridhi na Sande Shomari. Kwenye simu tutakuwa pamoja na Jasfat Kioko baadaye. Karibuni. namwapande wasikilizaji, kwa undani leo. Kama nilivyosema hapo awali, bunge la Tanzania likianza kikao chake cha leo, limekuwa likizungumzia ukosefu wa sukari nchini humo na uamuzi wa serikali kwa kamata wafanyabiashara wanaotumiwa kuhodhi sukari. Rais John Magufuli ameapa kupambana na wanaohodhi bidhaa hiyo akizuia uagizaji kutoka nje, lakini upinzani unadai kukamatwa watu na kupokonywa sukari yao haifuatani na sheria. Basi tuanze na wewe kwanza, moja kwa moja Idi, hebu tuambie watu, vipi imekuja mpaka tukafikia hali hii kwamba kuna ukosefu wa sukari huko Tanzania? Moja kwa moja tukianza eh, mwaka jana wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu CCM chama cha Mapinduzi kupitia mgombea wake John Pombe Magufuli moja kati la ya sera ambazo walikuwa wakizizungumza ni swala zima la kuifanya Tanzania kuwa nchi ya viwanda. Sasa katika vitu ambavyo walikuwa wameanza navyo katika kuhakikisha hilo linafanyika, mojawapo likawa ni viwanda vya sukari, na hii ilikuwa ni adhima ya rais John Pombe Magufuli kuviwezesha viwanda vya ndani vya Tanzania ili kuweza eh kufanya biashara na na kukupisha eh vitu ambavyo vinaweza vi kasababisha ushindani mkubwa wa kutofanya biashara. Kwa maana hiyo, sasa kilichokuja kutokea ni kwamba serikali hutoa vibali vya kuagiza sukari nje ya nchi pale kunapokuwa na upungufu wa, wa, wa, wa sukari, lakini kuna wakati mwingine ambapo serikali imekuwa ikisema kwamba wafanyabiashara na baadhi ya watu serikalini hutumia huo mwanya vibaya na kuweza kuagiza sukari nyingi zaidi na kuweza kuhujumu uzalishaji wa sukari ya ndani. Kwa hiyo akawa ametoa amri kwamba kusitishwa kuagizwa kwa sukari kutoka nje ya nchi, lakini wakati huo huo uh, bodi ya sukari ya Tanzania yenyewe ikatoa bei elekezi ya bei ya sukari kutoka shilingi elfu moja na mia nane, na kutaka kuuzwa kati ya 1800 mpaka 2000. Sasa baada ya hilo kutokea ndipo hapo kasheshe ndiyo ikaanza. Sasa ikaanza, maana yake bei kuwekwa pale, wafanyabiashara bila bila shaka sema hatutaki jambo hilo kabisa, na ndicho ambacho kinaonekana kwamba sasa hivi kuna baadhi ya watu ama wafanyabiashara wanaonekana wanahujumu uchumi, uhuchumi kwa sababu wamekwenda kununua sukari kwa wingi kutoka katika hivyo viwanda na hata ile sukari ambayo tayari walikwisha inu, inunua kutoka nje ya nchi uh, kwa mujibu wa serikali, kwa mujibu wa Rais Magufuli mwenyewe kuna baadhi ya wafanyabiashara wame, wamezificha eh, shehena kubwa sana ya sukari nchini. Kwa hivyo, inam, kama, wakwa... kama, kama nikikuongezea tu hapa ni kwamba wiki hii kumekuwa na matukio mbalimbali. Kuna sukari imekamatwa, imekamatwa Lindi, ile sukari kauzwa, imekamatwa, serikali wameikamata kwamba imeziwa kinyume cha sheria, ikaamua igawiwe bure kwa wananchi. Kuna sukari imekamatwa Arusha, imefanywa hivyo hivyo, kwa hiyo kumekuwa na ukamataji kutokana na jinsi wanafanya biashara wanavyohodhi sukari waweze kuuza baadaye. Lakini kwa kuongezea sukari ya Lindi si swala tu kwamba kwa nini iligawiwa bure, inasemekana kwamba sukari ya, ya, ya, ya Lindi iliingizwa nchini bila kulipiwa ushuru. Kwa hiyo kuna, ma, kuna mambo mawili, lakini kuna shehena nyingine ambazo zimekamatwa eh, sehemu mbalimbali za nchi bado serikali inashikilia na bado wananchi hawajagawiwa bure. Kwa hivyo kuna swala mbili hapa, uh, Sande, kuna ilo swala kwamba ile uagizaji kutoka nje na biashara ya sukari ndani ya nchi. Kwa hivyo kuna wale kama alivyoeleza Idi hapa kwamba wale waliogawiwa bure, Lindi, imetoka nje. Lakini sasa hawa ndani, umezungumza na Zito Kabwe, na Zito Kabwe kutaka kujua kwa ujumla haya matatizo yaliyopo ndani, nini kinaendelea, na Zito Kabwe alieleza kama alivyosikiza hapa. Kwa moja, serikali lazima ichukue juhudi ya kwanza ya kuleta sukari ya dharura yenyewe kupitia bodi ya sukari, au inaweza kawapa baadhi ya wafanyabiashara wakaagiza. Lakini pili, inabidi kuwekeza kwenye viwanda vya sukari ili kuhakikisha ya kwamba nchi inajitosheleza kwa sukari, na hilo ni jambo ambalo linawezekana bila shida yoyote. Hiyo ndio suluhisho la muda mrefu, mengine yote tutawajiendea adita ya sukari ni ya kila mwaka. Umesikia hilo swala? Mm -hmm. Kwamba pamoja na yote haya hadithi ya sukari anasema itaendelea kuwa ya kila mwaka, kama uzalishaji hawezi kufikia viwango, kwa sababu tatizo inaonekana hapa ni uzalishaji. Ukiangalia pia kuna, kuna taarifa zilizotolewa hapa kwamba wao Tanzania wamezalisha sukari tani laki nne wanazohitaji kwa mujibu wa waziri wa kilimo wa Tanzania, lakini uzalishaji ulikuwa laki uzali na tani laki tatu. Kwa hiyo inaonekana hapa hawajafikia kiwango cha uzalishaji, anaona kwamba hilo ndio litakuwa suluhisho, kabla ujaongelea kuanza kuzuia kuleta sukari kutoka nje, kwa sababu alikatazwa kuagiza, lakini anasema lazima uchukue hatua ya dharura kuagiza kutoka nje, kwa sababu ni wazi hakuna sukari. Kwa hivyo wanasemaje? Wataka kuagizia sasa hivi, ni bunge linazungumza. Umezungumza naye amesema lingine zaidi namna gani, wanaweza kuhakikisha kwamba serikali ina kuruhusu watu waagizie sukari kutoka nje? Labda labda hapa uh, Abdul Shakur na Sande, tuweke sawa kama ulivyosema kwamba Tanzania inahitaji uh, tani ya, ya, ya sukari. Ni, ni, ni laki nne na ishirini elfu lakini kwa, kwa, kwa matumizi tu ya majumbani ni sukari inahitajika ni laki moja na sabini elfu lakini kwa matumizi ya viwandani kuna viwanda mbalimbali ambao mbali mbali mbali inahitaji sukari kwa kutumia kutengeneza bidhaa mbalimbali inahitaji yenyewe ni laki tano na tisini sasa. Lakini uzalishaji wa viwanda vya Tanzania ni laki sukari shehena tani laki tatu sasa, kinachokuja kutokea kila mwaka serikali hutoa vibali maalum kwa wafanya wafanyabiashara kuagiza sukari za nje kufidia huu mwanya. Mm -hmm. Na serikali imekuwa ikidai kwamba kuna baadhi ya wafanyabiashara wanatumia huu mwanya vibaya na kuweza kufanya mambo ya magendo, hapohapo kufanya vitu vya rushwa na kuhujumu uchumi pamoja na viwanda vya ndani, na ndio maana wanadai kwamba wafanyabiashara wenyewe wa sukari, baada ya serikali kuweka hilo marufuku, wameona bora waiweke sukari yao kwa ajili ya kuiuza kwa bei ya juu zaidi ambayo bei hiyo watakuwa wanapata nafuu wao wenyewe baadaye. Lakini zitokabe pia alizungumzia swala hilo la ukamataji na nini ambacho wanakiona kutokana na jinsi uuzaji unavyokwenda kwa sasa, na tulizungumza kuhusu hilo pia, kwa sababu kitendo cha rais kusimama mbele ya wananchi na kusema kwamba atakamata ka, sukari ataigawa sukari, ni kitendo ambacho kinatuma meseji mbaya sana kwenye taifa, kwa sababu hii nchi lazima iendeshwe kwa misingi ya kisheria, lakini juhudi zinazochukuliwa za kuhakikisha kwamba tunaondokana kabisa na cartel eh, za wafanyabiashara ambao wanazuia sukari kuingia sokoni ni juhudi ambazo zinatakiwa, lakini zinapaswa kufanywa kwa mujibu wa sheria. Sasa eh, kuna maeneo kama Arusha kwa mfano, watu wamenyang'anywa sukari, imegawiwa bure lakini jambo halijafika mahakamani, kwa sababu mahakama ndio inayoamua kwamba haki iko wapi, haki iko kwa nani. Kwa hiyo pamoja na kwamba tuna nia madhubuti ya kudhibiti eh, watu wanaoficha sukari, magendo za sukari, kuna haja kubwa sana ya kuhakikisha kwamba tunafuata sheria, kwa sababu madhara yake ni kwamba baadaye tutakuja kushtakiwa ndio kujikuta kwamba tunalipa fidia kubwa sana katika jambo kama hilo na nafikiri swala hili la sheria limeanza kujitokeza katika mambo mengi, sio sukari peke yake. Kwa hivyo mm -hmm. Zito Idi amesema kwamba lazima sheria ifuate. Kwa hivi sasa inaonekana hakuna sheria kama, na, na sheria anayozungumzia hapa Zito ni kwamba namna ya, ya, ya kutumika sheria katika kuhakikisha sheria ina, ina, ina, inafanya wajibu wake kwa sababu ndani ya sheria ya Tanzania kwamba tukio lolote lile la kuhodhi bidhaa yoyote ili kuweza kuathiri soko ni kinyume cha sheria. mm -hmm. Lakini sasa namna ambavyo una, una, natumia una, mchakato mzima wa kuhakikisha unaitumia una hii sheria ndiyo hapo Zito wanapoizungumzia, kwa sababu kama wanavyozungumza ni kwamba zile kama wale wauzaji wa uzajwa, sukari ambao wamevunja sheria wamekamatwa, baadhi ya ile sukari imegawiwa, sasa ndio anasema Kabla ya kufanya hivyo, kuna mahakama wafikishwe yeah, mahakamani watu. Kwa hivyo ndi ndivyo utawala wa sheria inabidi kuangalia, lakini swala linaokuja hapa ni kwamba, sasa kutoka katika hali hii ya ukosefu wa sukari, hali hii ya kuhodhi, inabidi kama ulivyosema pale mwanzoni, Rais Magufuli amesema inabidi tuwekeze katika viwanda na ulimaji wa bidhaa huko Tanzania. Hatua gani zimeshachukuliwa hadi hivi sasa? mpaka sasa inasemekana waziri wa kilimo wa Tanzania anasema wameshatenga hekta laki mbili na elfu tisini na nne hizi ziko tayari wamesema wamezitenga kutaka kuwapa wale wenye uwezo wa kuwekeza kwenye sukari na wamekuwa na mazungumzo na kampuni na serikali ya Oman kutaka kuwekeza kwenye swala la sukari kwa pengine hapo inapoona ndio sheria wanaanza wana kufuatilia namna ya kutekeleza wawezaje kusaidia uzalishaji zaidi sasa, lakini hapo sasa ndo hatujajua kwamba pamoja na, na, na kuwekeza, ni sheria zipi ambazo wataziwe wataziweka kwa ajili ya kuhakikisha kwamba hawa wafanyabiashara hawaendelee hawaendelei kufanya hivi vitendo, kwa sababu kuna wazalishaji lakini kuna wanunuzi wakubwa wa isukari ambao wao ndio daraja kupeleka isukari kwa, kwa, kwa, kwa wanunuzi kwa wa, wa rejareja hmm. Na swala linakuja hapa ni kwamba sasa, ikiwa panahitajika kufanya uwekezaji ndani ya nchi, viwanda vya nchi, namna hali ilivyoonekana ni kwamba kuna hitilafu katika viwanda. Je, kuna mipango ya kuwekeza katika viwanda vya ndani ya nchi bila kuleta wageni? Hilo, hilo ndio swala ambalo Zito amekuwa kilipigia kelele kwamba lazima waimarishe viwanda vya ndani, kwa sababu vipo viwanda vya sukari vya ndani ya nchi, lakini je vinafanyaje kazi? Kwa hiyo pengine tukimpata waziri, pengine atatuelezea zaidi, lakini hilo ndio ambalo yeye Zito amekuwa kilipigia kelele. Nafikiri ni haya kwa hivi leo kuhusu tatizo la ukosefu wa sukari na biashara ya sukari huko Tanzania katika kwa Undani Sauti Amerika na Wapenda sikilizaji, mnaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Sasa tukija katika suala letu la pili kwa hii leo kwa undani, ni upinzani unaoongozwa na muungano wa CORD huko Kenya ulifanya maandamano kwa mara nyingine tena hii leo kudai wajumbe wa tume ya uchaguzi wajiuzulu, lakini walikabiliwa na polisi huko Nairobi palifanyika maandamano huko pwani na maeneo mengine ambapo yanasemekana yalikuwa na amani zaidi. Maandamano hayo yanafanyika licha ya kwamba mahakama iliamrisha upinzani kutofanya maandamano hayo na kufuata mkondo wa kisheria na vilevile vile, mabalozi kutoka mataifa kadhaa ya Ulaya na magharibi wameitaka upinzani kutumia njia ya kisheria. BMJ Muridhi yuko hapa kuungana nasi pamoja na Josphat Kioko. BMJ, hebu umefuatilia kidogo swala hili, unaweza kutuambia imefikia wapi? hakika shakuu ni kwamba kwanza kabisa hiyo huo uh, uamuzi wa mahakama ambao umezungumzia umetafsiriwa kwa njia tofauti tofauti kule nchini Kenya. Maanake kuna wale vigogo wa upinzani ambao wamesema, mawakili wa, wa upinzani wamesema kwamba uamuzi wa mahakama ilikuwa kwamba wakifanya maandamano wasitoe fujo, lakini walisema kwamba wana haki ya kufanya maandamano. Walisema huo ndo uamuzi wa mahakama. Kwa hivyo hiyo ni tafsiri, ni taf -tafsiri. Tafsiri ya ni, ni tofauti tofauti, inalingana ina, unamuuliza nani swali hilo. uh, sasa basi historia ya makabiliano haya ni ndefu, ni ndefu na haya ni mambo ambayo tushazungumzia hapa hata kwa undani wakati mwingine eh, lakini inaanzia wakati wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu ambapo waliposhindwa, uh, hawa, uh, uh, uh, Raila Odinga na na timu yake Walisema kwamba IBC ama tume ya uchaguzi na vilevile vile na mipaka nchini Kenya ina mapendeleo, na kutoka wakati huo hawajakuwa na, na urafiki wowote, so, so kwa hivyo wamekuwa wakipiga kelele, na sasa kufikia leo hi, hu, hi, hu, hu, huu ulikuwa ni wakati ni siku ya pili, ni mara ya pili wao ku kwenda pale kwenye tume katika ofisi za tume kusema kwamba wanataka wang'atuke. Sasa kwa nini nikuulize, moja kwa moja, umezungumza na Raila Odinga, kwa nini anasema yeye, maelezo yake kuhusu kupinga au kukaidi amri ya mahakama ni nini? Ni vizuri unaniuliza swali hilo, maanake nilimuuliza moja kwa moja. Nilimuuliza ni kwa nini wanachukua hatua hii licha ya kwamba kuna njia za kikatiba za kufanya hivyo. Katiba inasema ati sovereignty katika Republic ya Kenya iko mkononi ya wananchi wa Kenya ambayo wanaweza kuitumia kupitia ku, ku, kwa wabunge au wale watu ambao wamechaguliwa au wao wenyewe wanaweza kuitumia. Sasa so, hii ambayo tunafanya inalingana na katiba yetu, kwa hiyo hii ni njia halali kabisa ya kubadilisha na kutoa hii tume ya uchaguzi. Nam, nimeona uh, ameeleza huyo nani, Raila. Lakini hebu kabla tuja sijakupa nafasi Josephat Kioko, hebu tueleze baada ya upinzani kukaidi uamuzi huu serikali, huko au hali ikoje hivi sasa baada ya maandamano hayo kufanyika huko Pwani na Nairobi? Unajua Abdushakur, eh, jambo ambalo linashuhudiwa si upinzani si serikali ni kwamba kuna ukiukaji wa amri za mahakama pande zote mbili. Si kwamba wapinzani ndio wasafi kwa sababu ya kuto, eh, kufuatilia amri za mahakama, na pia serikali pia nayo upande wake inatiliwa dosari kwa kukiuka wakati mwingine. Eh, hivi sasa amri ilikuwa ime, imezuia hawa kutofanya jaribio lolote la kuvamia ofisi za tume ya uchaguzi, lakini imefanyika na amini, hivi juzi tu mishomisho wa uh, mwezi jana Aprili kwamba mahakama ilitoa amri hiyo, lakini ukiuliza wale mawakili wanasheria wanaowakilisha upinzani wanatafsiri vile walielewa ile amri ya mahakama, na wengine walioshiriki maandamano yale wamesema wacha tukiuke tu, tu, hata serikali pia inakiuka mara nyingi. Na kilichofuatia baada ya hapo ni watu wamejeruhiwa, watu saba wameripotiwa kufikia jioni hii kwamba wamepata majeraha kwa sababu ya makabiliano baina ya polisi waliolinda tume ya uchaguzi na wale vijana walioshiriki wali maandamano. Na imejitokeza kwamba viongozi wa upinzani walihutubia wafuasi wao karibu na yale makao ya tume ya uchaguzi, na walipoondoka tu basi maafisa wa usalama wakakabiliana na vijana vibaya. Eh, katika barabara kuna wenye magari kadhaa pia wame magari yao wameharibiwa, watu wengine pia wamepata majeraha na kwa mfano afisa mmoja wa polisi anayesimamia kitengo cha traffic amejeruhiwa vibaya sana, kwa sababu amepigwa kwa mawe na wale waandamanaji na amepelekwa hospitali. Hii ni ndio matokeo ambayo yameshuhudiwa katika mvutano huu baina ya polisi na wafuasi wa muungano wa upinzani kote. Lakini hiyo tunaweza lazima tueleze kwamba ilitokea Nairobi peke yake, lakini huko Mombasa hali inaonekana ilikuwa salama zaidi, au unazungumzia kote nchini? E, miji ya Kisumu na Mombasa, yaani tuseme miji mikubwa kiasi iliyo chini ya Nairobi imekuwa na maandamano kama haya, lakini sehemu zingine haikushuhudiwa gesi ya kutoa machozi kama ilivyoshuhudiwa Nairobi. Hapa pwani viongozi walikutana, wakautubu, wakakemea tume, wanataka hawa makamishina wajiuzulu, lakini kuna wale wana, wanaunga mkono mchakato wa kisheria kufuatwa katika kuondoa hawa. Kwa mfano mimi mwenyewe nikizungumza na wale walio waliopanga maandamano huku Mombasa nimemuuliza, eh, je, kama kweli eh, upinzani ndio uliingia serikali baada ya uchaguzi wangekubali tume ibanduliwe namna hii bila kupata sheria? Na wengi wanajitetea kwamba wanataka kutoa ujumbe kwa serikali na kwa tume nzima, kando na uchaguzi uliopingwa mwaka elfu mbili kumi na tatu ambapo bwana eh, Raila alipoteza kwa Uhuru Kenyatta, kuna chaguzi zingine kama tano kuchagua seneta gavana, wabunge, wawakilishi wa udiwani, wa wa wa wa wa wa huku, na chaguzi zingine nyingi hazikupingwa, lakini huwa urahisi ulikuwa na utata, na inaonekana ndio upinzani unasukuma zaidi kwamba, eh, inaashiria kwamba bado wana kumbukumbu za mwaka huo, na wanahofia mwaka ujao huenda kukawa na matokeo yanayopingwa. Naam, BMJ namm amezungumza kwamba wanajitayarisha kwa, na, kwa mwakani. Je, wewe umezungumza na Raila upande huu anasemaje? Naam, Raila pia walipo, tulipozungumza naye na, na kabla ya hapo Shakuri, wapo tuna dakika moja niongeze, ni jinsi ambavyo Kioko amesema ni kwamba baadhi ya maeneo ambayo unaona mambo haya yakiendelea sana sana ni katika maeneo ambayo ni ngome ya upinzani, kule Mombasa na kule Kisumu, hujasikia kwingineko, isipokuwa Mombasa, Kisumu na Nairobi, na ni kwa sababu hao ndio wanakereka zaidi. Kwa hivyo tukizungumza na bwana Odinga hapo mbeleni, nilitaka pia kumuli, kum, kujua kwa sababu Rais Kenyatta amesema kwamba ni vibaya kwa watu kufanya maandamano na kuna njia nyingi za ku kujali mambo ambayo wanatetea nikamuuliza mbona wanataka wajumbe hao waondoke na ilihali wao wenyewe ndio waliwaweka pale wakati wakiwa serikalini hebu sikia vile alivyosema. ikiwa kama kama hata kama hata mimi nilikuwa nimeteua wewe na wewe umeenda pale na ukafanya makosa kwa kazi yako siwezi kusemekana kwa sababu mimi ndio nilikuteua sasa lazima wewe ubaki hapo eh? ni kweli, Tulishauriana, tuli wakati tulikuwa naweka hiyo tume. Lakini baada ya hayo, ukiwacha yale ambayo walifanya ya kwa upande ku, ya matayarisho ya uchaguzi iliyopita, kuna kashfa mingi ambayo imeguza wale wanachama. Kwa mfano mwenyekiti bwana Isaac Hassan jina yake imetajwa katika ile kashfa ya, ya, ya nii ya uh, chicken gate, yaani mambo ya kuku kula kuku ile kwa kula rushwa uh, wakati ile ambayo alikuwa katika ile tume ambayo ilivunjwa huko nam sa hivyo, hii ni swala ni kwamba kwamba upinzani na serikali wanabishana juu ya swala hilo. Kioko, ukiangalia ukizungumza na wao, umesema kwamba wanajitayarisha kwa uchaguzi ujao. Kwa hivyo nafikiri harakati hizi zote ni kutaka kuhakikisha kwamba uchaguzi wa mwakani utakuwa barabara, tume itakuwa ni mpya kabisa. Na je, wataweza kufanikiwa hivyo? Hapo ndipo penye shaka kubwa na hapo ndipo panauma kweli. Upinzani una haki ya kutaka mabadiliko eh, kabla ya uchaguzi huo, ila serikali kupitia rais mwenyewe Uhuru Kenyatta amesha wajibu kwamba ndiyo ndiyo, ya, ya kujo, njia wanayotumia ndio haikubaliki, ndio njia ya kuandamana, njia ya fujo ndio haikubaliki. Na watu wengi kweli wanataka mabadiliko katika hii tume ya uchaguzi. Eh, mabalozi waliozungumza juzi na vile vile viongozi wa kidini wameuliza wa, wa, wame pande zote mbili kuwafikiana kwamba kuwe na mabadiliko katika idara ya mahakama, idara ya polisi na hii tume ya uchaguzi, hata kabla uchaguzi huo kuwadia. Lakini kile kinashuhudiwa ni kwamba watu eh, wanauliza bwana Odinga na na Uhuru Kenyatta ni watu wamefahamiana kwa miaka mingi, kipi kinawashinda kukutana kukubaliana? na lile lineshinda lipelekwa katika bunge lipitishwe kwamba hawa mabalozi hawa, hawa makamishina wa tume waondolewe. Lakini sasa unaona mvutano bado unaendelea kwa sababu ya eh, kile kinachotarajiwa. Tume imejitetea wenyewe. Eh, wakuu wa tume hii ya uchaguzi wameuliza kwa nini wabunge waliopita katika uchaguzi huo wao ndio wakubwa kuongoza maandamano kama haya, kwa sababu ukiangalia kwa undani, kando na bwana Wetangula, Kalonzo na Raila Odinga kuna wabunge wengi sana ambao wameshiriki maandamano haya, lakini wanasahau kwamba wao pia walipita katika usimamizi wa hii tume na hata kuna chaguzi ndogo zimefanywa mwaka huu e, kwa mfano, huyu kiongozi wa upinzani mmoja tangola ulikuwa na uchaguzi mdogo maanake, ushindi wake ulipingwa, lakini aliporudi katika debe ameshinda vile vile, na hata akanukuliwa wakisema anawajibika. Sasa hatuelewi ni lipi limebadilika. Naam, naam, Kioko, labda niongeze tu yale ambayo unasema katika kauli yake bwana e, Raila Odinga pia leo amesema kwamba yeye anahakika kwamba Isaka Sani na timu yake wataondoka kabla ya uchaguzi. Anahakika, ana imani wataondoka. Ana atafikishaje wataondoka. So, wataondoka. So, atafikisha mbele ya mahakama au atafikisha, anasema Anas, ku, ataendelea shinikizo <laughs> hivi hivi, kila siku ya Jumatatu wataenda pale. E, liwe na liwalo, wataenda pale na watafanya chochote kitakachowezekana kuhakikisha kwamba wameng'atuka kabla ya uchaguzi wa mwaka 2017. Na dakika moja, Kioko, moja kati ya masuala makuu katika serikali mpya na tume ilipokuja ni kufanya mageuzi katika mahakama ya polisi. Je, kuna juhudi zimefikia wapi hiyo? Maanake sasa inaonekana kwamba italeta matatizo katika uchaguzi ujao. Tumeshuhudia maafisa wakuu waandamizi wa polisi wakifutwa kazi kwa sababu ya kufanyiwa ule ukaguzi, wamefutwa wengi wengi, hata katika mwaka jana, na nadhani hayo ni sehemu ya mageuzi, na ma, ma, majaji na mahakimu vilevile wametiwa wa, wa katika mizani hiyo hiyo, wengi wamekwenda. Hii tume ndio upinzani wanashinikiza itoke, uh, na yote misingi inayosema ni kwa sababu ya kusimamia uchaguzi vibaya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu japo wamepata wengine pia wanawatokea kwamba wanawajibika vyema asante sana joseph kioto huko nairobi hapa studio nilikuwa pamoja na bmj muridhi na hapo kabla nilikuwa pamoja na sande shomari na idi ligongo asanteni wapendwa wasikilizaji msikose kuendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni abdu shakur abudi nikisema kwaherini kutoka kwa undani