Hivi sasa ni saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, na saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi. Kiongozi wa muungano wa upinzani wa kisiasa nchini Kenya Raila Odinga leo amemwandikia barua rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kumtaka aanzishe mazungumzo ya kitaifa yenye lengo la kuikarabati tume ya uchaguzi na mipaka na ambayo yatahusisha wadau wote. Kiongozi huyo wa upinzani amesema kwamba barua hiyo inamtaka rais Kenyatta kuchukua hatua za dharura na kuwaita pamoja wanasiasa, viongozi wa kidini na wadau wengine ili kujadili kwa kina umuhimu wa kubadilisha maafisa wa sasa wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini humo ambayo inaongozwa na mwenyekiti wake Isaac Hassan hayo yamejiri siku moja tu baada ya wafuasi wa muungano wa huo wa CORD kufanya maandamano nje ya makao makuu ya tume hiyo mjini Nairobi na katika afisi zake kwenye miji mingine katika juhudi za kushinikiza tume hiyo kuondoka afisini. Marekani na kikosi maalum cha Somalia zimefanya zoezi la pamoja la kuvamia katika kambi ya kundi la wanamgambo wa Al Shabab kuwaua na kukamata idadi isiyofahamika ya wanamgambo hao. Afisa wa usalama wa Somalia, Muhamed Nur, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba vikosi vya Marekani viliongoza katika operesheni hiyo iliyowalenga maafisa wa Al-Shabab. Wakazi wa kijiji cha Taratoro kilicho karibu kilomita 100 kusini magharibi mwa Mogadishu Walisema wanajeshi walishuka kutoka katika helikopta pembezoni mwa kijiji. Afisa wa Marekani alithibitisha kutokea kwa operesheni hiyo ya pamoja, lakini hakutoa taarifa za kina kuhusu nafasi ya vikosi vya Marekani ama uharibifu uliofanyika. Kundi la viongozi wa kidini nchini Pakistan limetoa ujumbe dhidi ya kundi la Islamic State na makundi mengine ya kigaidi na yenye msimamo mkali. Baraza la Ulama la nchini Pakistan limetaka kusitishwa kutumika maneno kama vile jihad fi sabilillah, likimaanisha jihad kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ama kital fi sabilillah ikimaanisha mauaji kwa ajili ya Mungu ama kitendo chochote kinachohusiana na msimamo mkali ama ugaidi. Ujumbe huo ama fatwa unasema kwamba makundi kama hayo, ikijumuisha Islamic State ama kundi la Lebanon Hezbollah, wanatafsiri dini kama namna ya kufanikisha matakwa yao na kuwalenga maadui zao kwa mashauri yasiyo ya kweli kuthibitisha mauaji ya watu wengi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC, e kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa Afghanistan wanasema bomu la kujitoa mhanga mashariki mwa Afghanistan karibu na mpaka na Afgan na Pakistan limeua watu sita leo jioni. Shambulizi hilo limetokea katika wilaya ya Nizian, jimboni Nangara, na watoto ni miongoni mwa waliopoteza maisha, kwa mujibu wa polisi wa jimbo hilo. Maafisa wameongeza kwamba kiongozi wa kundi la wanamgambo la kikabila linalounga mkono serikali ndiye aliyekuwa analengwa na, na shambulizi hilo. Jimbo hilo la Afghanistan ni sehemu ambayo inahusiana na kundi la Islamic State na pia Uh, linajumuisha linahusisha mashambulizi ya kigaidi ya vikosi vya usalama vya Afghanistan. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari kwa ufupi kutoka hapa uh, Washington DC, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uh, tunakuaga kutoka hapa lakini tunakusihi usiondoke kando ya redio yako. Uendelee kusikiliza matangazo yetu ikiwa ni pamoja na matangazo ya kwa undani ambayo pia unaweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naam, ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa mbili na dakika tano saa za Afrika ya Kati. Na hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wako wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni nikiwa naye Abdi Shakur Abud, Sunday Shomari BMJ Muredhi, na kwenye laini za simu nina mwandishi wetu kutoka Kampala, Kennes Bwire, nina Silvana Karemera akiwa kule upande wa Rwanda, vilevile Liberty Adede akiwa nchini Kenya. Na kwa undani leo tunazungumzia hali ya El Nino ama athari za El Nino ambazo zinaendelea kushuhudiwa katika eneo la Afrika Mashariki na pia Afrika ya Kati. Vilevile tunaangalia mchakato wa kisiasa unaoendelea nchini Uganda ambapo viongozi wa upinzani wamezuiliwa manyumbani, na kwa, uh, kabla ya kuapishwa kwake rais Museveni siku ya Alhamisi. Vilevile wanahabari nchini humo wamezuiliwa kuripoti kuhusu masuala yoyote au shughuli za vyama vya upinzani. Kabla ya kuwakaribisha wale walioko kwenye simu, naona kwamba mwenzangu Abdi Shakur Abud yuko tayari kabisa kuweza tu kutudokezea hali ya uh, mvua za ElNino na kwa kina kidogo na kwa undani ukaeleza hali ilivyo katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Naam, kwa hakika kama tulivyosema katika ripoti zetu za saa moja na nusu ni kwamba hali hii ya alninyo ambayo hujitokeza kila baada ya miaka mitano hivi sasa huleta maafa makubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa vilevile vile. Inasababisha hali kuwa mbaya sana. Kuna maeneo kunakuwa mvua nyingi, na kuna maeneo kuna kuwa na ukame. sasa katika ripoti ya mwaka huu ilionyesha kwamba El Nino itaathiri eneo zaidi la tropical au eneo la joto ambalo liko katikati ya ikweta. Kwa hivyo unakuta maeneo yote yaliyoko katikati ya ukweto, Afrika Mashariki inakumbwa na hali nyingi ya mvua, na kutokana na hayo mafuriko yanatokea upande wa kaskazini ukichukulia kaskazini ya Kenya, kusini mwa Somalia na Ethiopia utakuta ni ukame. Kusini mwa Tanzania kuelekea Zimbabwe hadi Afrika Kusini, kuna hali ya ukame kabisa. Kwa hivyo eneo hili la Afrika Mashariki limeathirika sana. Tumeshuhudia mvua nyingi huko Nairobi, Dar es Salaam, Rwanda ambapo kuna watu wengi wamefariki. Ukiangalia Rwanda kuna watu karibu 49 mafurika kutokana na monyoko ardhi. Ukiangalia Dar es Salaam kuna wengi wameathirika, na mojawapo ya sababu ya athari kuharibika miundo mbinu na kadhalika. Nimezungumza na Brigedia Jenerali Mbazi Msuya ambaye ni mkurugenzi wa idara ya maafa katika afisi ya waziri mkuu, naye amesema okay: maeneo ya, ya, ya, ya pwani pwani hizi na maeneo ya kanda ya ziwa haya ndiyo maeneo ambayo yamekumbwa sana na hali na maeneo ya nyanda za juu, kwa mfano kama Mbeya, kuna maeneo mengine ambayo maporomoko yametokea. Maeneo ya mkoa wa Kilimanjaro maporomoko yametokea kule Vunjo. Kuna maeneo ambayo swala la mafuriko limekuwa la muda mrefu huku Kilosa na maeneo fulani fulani ya Tanga. Kwa hiyo haya ndio maeneo ambayo kimsingi yamekumbwa na mafuriko na katika maeneo ambapo pametokea maporomoko na miundombinu, nini hasa unafikiri ni mvua zenyewe kwa wingi au vilevile kuongezeka kwa idadi ya watu katika maeneo hayo? Hmm, na kukaa katika maeneo ambayo inasababisha hatari zaidi. Swala la la kuharibika kwa eneo lolote lile ni, ni, ni swala ambalo huwezi ukalizungumzia kwa kuliangalia barabara, lazima uangalie na mabadiliko ya tabianchi. Tabianchi imeathiri vitu vingi ikiwa ni pamoja na uoto, ile miti iliyokuwa nazuia ya maji yatokayo milimani kwa kasi, nayo imechangia kwa kiasi kikubwa, kuto kuwepo kwake kusababisha madhara makubwa kwenye kwe, kwenye kwenye barabara. Lakini sio hilo tu, ukiangalia maeneo kama Dodoma, maendeleo na nayo yamechangia kwa sababu kuchimbwa kwa barabara au kutengenezwa kwa barabara kumesababisha baadhi ya mikondo ya maji kuathiriwa, kwa hiyo mkondo wa maji haupiti kama ilivyokuwa asili yake, lakini ilikuwa ni jambo jema tu kwamba barabara imetengenezwa baadhi ya yale makazi yakawa hayaruhusu maji kupita. Kwa hiyo, kuna mchanganyiko wa mambo mengi. Kuna maendeleo yenyewe yamechangia baadhi ya mafuriko, kuna uhitaji kwamba mtu alikuwa analima mlimani anavuna, sasa hii ana lazima alime bondeni ndio avune. Kwa hiyo inamsababisha hiyo, na mabadiliko ya tabia ya nchi kwa ujumla. Kwa hiyo, kuna vitu vingi, athari nyingi zinazopelekea haya mafuriko kutokea. Naam, basi, unaona kwamba siye Tanzania peke yake, hata wataalamu wa Kenya wanasema hivyo hivyo. Kuongezeka kwa idadi ya watu, mafuriko yamekuja na maafa mengi zaidi, maanake watu wanajenga bila mpango, wanajenga maeneo ambayo ni yako hatari, mito ilikuwa ikipita zamani, alikuwa hakuna sana, wanajenga inasababisha mafuriko makubwa zaidi. Kabla niingie kwake, uh, Silvanas Karemera akiwa kule upande wa Rwanda, kidogo tu, Shakuru, ningetaka uguzie kidogo, ueleze msikilizaji hali ya El Nino ni mataifa ya Afrika Mashariki peke yake, ama ni hali ambayo inaweza ikatokea mahali popote ulimwenguni? No, hali ya El Nino inatokea kote duniani. Kama alivyosema ni kanda yote nzima ya dunia kuanzia Asia kupitia Afrika hadi Marekani, hasa kanda ya Ikweta, ambapo kawaida inakuja kabila, kila baada ya miaka mitano, ambapo hali ya joto nyingi katika bahari ya Pacific inasababisha mchanganyiko na hali ya baridi kali, alafu na mabadiliko ya hali ya hewa inaleta hali hii ya kuwepo na hali ya joto na hali ya mvua nyingi katika eneo hilo. Asante sana, naenda kwako kwa Silvanes Karemela, ningetaka utueleze hali ilivyo katika eneo la Afrika ya kati. Adhari umesikia pale kuna adhari za mafuriko, mmomonyoko wa udongo. Utueleze ni mambo mengine yapi ambayo yameshuhudiwa kutokana na mvua au hali ya el nino, Tanzania, Nairobi, Uganda na usima, uh, katika anaozima ya Afrika Mashariki na kati. Kwa hakika ukitazama kwa mfano wa upande wa Rwanda ni kwamba uh, chukulie tu mfano wa karibu kabisa wikendi Jumamosi mpaka Jumapili, takriban siku tatu sasa, ina sabu zimefika mpaka kumawezavinooza hizi uh, takwimu ambazo niko nazo, watu hamsini na watatu walikwisha poteza maisha yao, wakiwemo thelathini uh, na wanne katika elaya moja y zacenye uh, mkoa wa kaskazini mwa Rwanda. Vilevile wakiwemo uh, watu wahesabu wa familia moja ambao walifunikwa na kikuu ama udongo kwa ujumla na kuweza kupoteza maisha kako hapo, wakiwemo wanawake na watoto na kadhalika. Lakini vilevile tunahesabu nyumba mia nne na sabini na mbili na ukitaka useme familia mia nne sabini na mbili ambazo zimekwisha poteza makazi uh, yao baada uh, ya nyumba zao kusongwa na uh, maji kwa ujumla vile vile tuna hesabu zaidi ya watu thelathini waliokwisha jeruhiwa na ambao mpaka tunavyozungumza sasa hivi wanaendelea kuuguza kule hospitali kutokana na athari za maafa hayo. Kwa hivyo niseme tu kwamba kwa kweli hali si ya kawaida kupatia ngua hizo. Asante sana, wacha nimkaribishe Liberty, Liberty Adede akiwa Kenya. Liberty, upande wa Kenya hali ikoje? Nam, hali ni sawia na nimependezwa sana na maelezo ya Abdulshakur mwanaake, ametoa picha haswa ya vile mambo yalivyo. Mvua mm, hii ya elninyo ilianza kupokelewa nchini Kenya kuanzia eh, eh, mwaka jana mwezi Disemba, ambapo kulingana na taarifa ambazo zilikuwepo na kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa ilidokeza eh, kwamba kufikia mwezi Disemba mwaka jana watu takriban watu mia moja walikuwa wamepoteza maisha yao kufikia mwezi Oktoba. ambayo ilikuwa imeanzia ikiwa ni kwamba asilimia ikiwa kwamba takriban watu elfu sabini pia wakiwa wamepoteza makao yao, na ni hali ambayo tunaishuhudia tunavyozungumza sasa hivi hapa Mombasa. Inanyesha, imenyesha tangu jana e, kucha na mchana, imeshinda ikinyesha. Hali sawa hivyo Nairobi, kuna mvua nyingi. Je, na hali ya joto ikiwa imepungua zaidi. Kitale, miji ya Kitale na Kisumu, mvua inavyozungumza inanyesha mvua nzito sana, na kama alivyosema zangu pia kutoka tamba na mafuriko haya yametokana na kuongezeka kwa idadi ya watu na hawa watu, na, na shughuli zao za kibinadamu zimeingia katika sehemu na kuweza labda kuharibu mikondo ya maji, alafu ndio haya maafa. Wakati mvua inanyesha, basi tunaanza kusikia maafa, miongoni mwao majengo kuanza kuporomoka. Mjini Nairobi yameporomoka watu arobaini na tisa kupoteza maisha jana tu. Hapa Mombasa jengo eh, lingine liliporomoka, japo hakukuwa na maafa ya kupoteza maisha. Sasa ni kitu ambacho kinashuhudiwa katika eneo zima la Afrika Mashariki lililoko kwenye eh, mstari huo ama msambamba huo wa ikweta. Asante sana, uh, Liberty, uh, sande. Umeweza kusikia uh, mambo ambayo tumeguziwa kutoka kule Afrika ya Kati, Afrika Mashariki, na umesikia maafa yametokea na mambo mengine, lakini najua kwamba umechimba kwa undani, takwimu zinasema nini hasa katika eneo hilo nami nikiangalia kwa upande wa Tanzania inaonekana kwamba Januari elfu mbili na kumi na nne mvua kubwa katika mkoa wa Manyara, Morogoro na Dodoma zilisababisha mafuriko makubwa, barabara kuharibika, madaraja ya kuanguka na mtu mmoja alipoteza maisha. Mwezi Machi elfu mbili na kumi na tano mjini Dar es Salaam, watu saba walifariki dunia na wengine zaidi ya elfu tano kupoteza maisha yao kutokana na mvua hizo. Mei elfu mbili na kumi na tano zilionyesha siku sita mvua bila kusimama, na zikasababisha uwanja wa ndege wa Mwanza kufungwa kwa muda. Na hali kadhalika, watu kumi na wawili walipoteza maisha Januari elfu mbili na kumi na sita huko Mwanza na Dodoma, watu mia nne walipoteza makazi yao baada ya nyumba zaidi ya sabini kuharibiwa. Na kama tulivyosikia, Aprili mwaka huu tena, eh, kwa mujibu wa shirika la habari nchini Tanzania, watu watano walifariki dunia na wengine elfu kumi na nne kupoteza makazi kutokana na mafuriko mjini Morogoro. Hiyo si idadi ndogo. Watu elfu kumi na nne wanaongea kitu kikubwa sana. Kwa hakika, najua naye BMJ Mridhi, uh, umejiandaa kwelikweli, na ninajua kwamba kuna mengine mengi kuhusu El Nino ambayo unataka kutueleza. Hebu sema ulio naye Mridhi. E, kamau uh, labda niseme kwamba uh, mvua hizi za El Nino si jambo geni hata kidogo, uh, maanake ukiangalia katika historia, kama alivyoeleza kwa kina sana Sandy Shomari, ni kwamba miaka ya uh, 1997 mpaka 1998 watu zaidi ya 2000 waliaga dunia katika kanda ya Afrika Mashariki peke yake, kutokana na mvua hizo, na hivi ni kumaanisha kwamba licha ya uh, kutolewa kwa ilani kutoka kwa serikali na, na idara za zinazohusika na mambo ya hewa. E, watu bado hawajachukulia wa swala hili kwa uzito ambao ambalo linafaa kuchukuliwa, kwa sababu mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ulikuwa umetoa ilani mwaka jana kwamba mi, watoto milioni kumi na moja wangeadhiriwa na hali hii ya El Nino na kadhalika ikiwa ni katika nchi za Afrika Mashariki. Sasa kuonyesha kwamba hata katika nchi ya Kenya mfano, kuna pesa ambazo zilikusanywa na uh, serikali ikasema kwamba zipo pale za kusaidia watu hawa na sasa inaonekana kwamba pia wananchi wanalalamika kwamba fedha hizo haziwafikii kuwasaidia wakati wa janga hili kweli kabisa, ninajua kwamba kuna hasara kubwa inapatikana kutokana na hali ya El Nino, na ninajua kwamba tunaelekea Uganda tukaweza kuangalia kwa kina mambo baadaye katika, uh, katika kipindi hiki kuangalia mambo ya siasa za Uganda. Lakini Kenneth Bwire, ningetaka kidogo tu kwa kifupi uguzie hali ya El Nino ilivyo nchini Uganda kabla tuingie katika uh, hali siasa za, za Uganda. Nianzie pale mahali Shomari amea ujaribu kuangalia idadi ya vifo. Leo tikia watu kumi na tatu wameaga ma Uganda katika eneo la uh, maporomoko ya matope yametokea baada ya mvua nzito kunyesha usiku mzima hadi kufikia leo asubuhi, tukihesabu watu kumi na tatu sita wakiwa kutoka kamilia moja, nyumba zikiwa zimefunikwa na wakijeo, kwa sasa wakiendelea kutafuta wale ambao labda wamefunikwa na visuifupi ama na udongo baada ya maporomoko hao ya matope. Tukiingia jijini Kampala, tunapojua kwamba Kampala ipo katikati ya milima ileo, kumeshuhudiwa mafuriko katika maeneo kadhaa katika mitaa kadhaa ya jiji, mafuriko yakiweza kuathiri familia nyingi. Labda umesema kwa kifupi, na ndivyo kwa kifupi nitakomea. Asante sana, kabla tu kabla tufunge kidogo, niongeze ni kwamba licha ya kwamba kuna matatizo ama maafa yamefanyika nchini Kenya, vijana wamekuwa ni wakunufaika kutokana na hali hii. Barabara zimeweza kujaa maji, kama jijini Nairobi, kuna mafuriko ya maji yamejaa barabarani, lakini sasa vijana wanachukua fursa hii kupata ajira ndogo ndogo, kuwabeba watu migongoni, kuwavusha mm -hmm, katika eneo kulikuwa na maji mengi, kusukuma magari, na kwao imekuwa ni kitu ama kitega uchumi kwao na vile vile kwamba kuna maafa zaidi yanayotokana na mvua hizi, na, na kuongezea hapo katika vitega uchumi ni kwamba kutokana na mvua hizi kuna maeneo ambapo mavuno huko Kenya yameweza kuwa kwa wingi zaidi kulingana na hali ya kawaida, ingawa maeneo mengine kumekuwa na hali ya ukame. Lakini wataalamu wa hali ya hewa wanasema hali hii ya El Nino ndio inafikia mwisho wake, itamalizika katika wiki hizi mbili zinaokuja. Kwa kweli ni hali ambayo ni ngumu, na ni hali ambayo huja na hasara kubwa hata ya kifedha. Kabla nifunge mambo ya El Nino, ni kwamba kulikuwa wakati kulitokea El Nino ya mwaka wa 1997 nchini Kenya, dola milioni 8.9 zilitumika kusafisha maji na mabomba yaliyoharibika. Vilevile dola milioni 236 zilitumika kuweza kurudisha hali ya binadamu kawaida, na ni swala ambalo tutaliendelea kuliangaliwa kwa, kwa kina, lakini sasa lazima tuangalie upande wa pili, mambo ya siasa na michakato ya siasa inavyoendelea katika eneo hilo na hilo, hasa hilo. nchini Uganda edelea kusikiliza kwa undani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tukiendelea kuchanganua na kuangalia mambo kwa kina. Sasa hivi nchini Uganda ni kwamba Rais Museveni ameisha uh, shinda katika uchaguzi uliomalizika mwezi wa pili, na sasa kile uh, kinachobakia ni kuapishwa kwake. Lakini hata hivyo kuna shida ambayo imetokea, maanake vyama vya upinzani kufikia sasa havijakubali kwamba Rais Museveni ndiye mshindi uh, uh, halali wa uchaguzi wa Uganda. Ah, kuna mambo mengi ambayo yameendelea hasa siku za karibuni. Viongozi wale wa upinzani wengi wamezuiliwa majumbani na wafuasi wengi wa upinzani wamekuwa wakukamatwa. Basi ningetaka moja kwa moja tuende kwake Kenneth Bwire aliyeko ku kule Kampala akaeleza hali ilivyo sasa hivi kufikia leo sababu, ah, kule kuapishwa kwa Museveni kumekaribia kabisa. Bwire, mambo yako vipi nchini Uganda? Ay, Hali hiyo hivi sasa ni kwamba usalama umeimarisha kila mahali, usalama wa ndani mwa nchi ukiwa unasimamiwa na wanajeshi. Sasa ni kwamba kila mahali unapokwenda inakuwa na wanajeshi, ndio wanadhibiti kila kijango, ndio wanaosimamia hata katika barabara, yani inakuwa wanachangia kiasi kikubwa katika usalama wa taifa, ndani ya taifa ilivyo kawaida, kwamba wanajeshi wamekuchangia sana katika mipaka ya kulinda nchi. Hili linafanyika wakati ambao viongozi wengi wa upinzani wanazuiliwa nyumbani, yani wako chini ya kizuizi cha nyumbani. Wale wasimamizi wa usalama wakiangalia pakubwa sasa Kiza Besije na wanachama wake wa FDC, chama cha FDC kinachoangaliwa sana hasa Dakta Kiza Besije na Erias Lukwago kutokana na wafuasi wao jijini Kampala wasiweze kutangamana na raia kwa hali yoyote ile. Msemaji wa chama pia hapo chini ya ulinzi mkali. Kiongozi wa upinzani mwingine naye yuko chini ya ulinzi mkali na kuna hali ya kukamatwa, kamato ambayo bado inaendelea ili kuweza kuwadhibiti. Kuna taarifa ambayo ametoa jioni hii kwenye mitandao ya kijamii ambayo kidogo imekuwa ya kutisha. Inaonekana uh, mawasiliano ni kama yana katika, katika, lakini tutarudi kwako Bwire. Sande ulikuwa Uganda. hmm. Bwire, Bwire, Bwire, hakika nitarudi kwako. Bwira, nitarudi kwako tu, nitarudi kwako karibuni. Naona mawasiliano yangu yana shida kidogo, nitarekebisha, alafu kisha nitarudi kwako kwa. Sande, umekuwa nchini Uganda wakati wa uchaguzi mkuu uliopita na ulishuhudia mambo yalivyokuwa kienda, kampeni zilivyoendelea, na na umefuatilia hadi hadi sasa mahali ambapo tumefika wewe ukiwa ulikuwa katika eneo na umeafuatilia hadi sasa mambo ambayo umeweza kuyapekua na kuyaona kwa undani kuhusiana na hali yote ilivyo ni yapi? Kama unavyofahamu, kama ulivyosema, tulikuwa kule wakati wa uchaguzi mwezi wa pili. Ama kwa hakika tulishuhudia mengi, kwamba upinzani ukiwa kwenye hali ngumu, hasa kwa sababu muda wote ambapo kiongozi wa upinzani FDC akijaribu kutoka nyumbani kwake alikuwa akizuiwa. Waziri mkuu ama mbambazi naye pia alizuiliwa nyumbani kwake. Sasa unaweza kuona kwamba wapinzani wengine walikuwa hawana shida yoyote, wameachwa kama walivyokufanya kampeni na kufanya vitu vyao, baada ya uchaguzi lakini sasa kinachoonekana sasa hivi ni kwamba rais Museveni ametuma kila kona ya mpinzani. Inaandikwa kwenye vyombo vya habari vya Uganda vya Daily Monitor hii leo kwamba kila mpinzani nyumbani kwake amezingirwa. Kiongozi wa upinzani bungeni Hafola Ugutu anajaribu kuzungumza, lakini nyumbani kwake amekuta kuna walinzi. Meya wa Kampala, huyu bwana ni maarufu sana Kampala, Lukwago alishinda kwa kishindo, yeye ni meya wa upinzani hayuko kwenye chama cha FDC lakini kwamba yuko tu upande wa upinzani, yeye naye amezuiliwa nyumbani kwake, hawezi kwenda popote. Hasa unachojiuliza, je, hawa wapinzani wote hivi sasa wamefungiwa? Nini kitakachofuata? Je, hali hii pengine itawafanya wananchi wachukue hatua yoyote? Na vile vile mm -hmm. Usisahau kwamba serikali imetoa wito na kutoa mwaliko kwamba upinzani mnaalikwa kwenye sherehe za kuapishwa kwa Rais Museveni. Lakini kumbuka, Sande, kwamba ukitazama kwenye magazeti na mitandao ya kijamii vyama vya upinzani na hasa FDC wametishia kwamba pia watafanya uh, kuapisha Watatangaza watatangaza serikali yao, yao. Hmm, wakati huu tarehe 12. <laughs> Sasa swali hilo unaona kama litaelekea lita ama litachukua mwelekeo, inaonekana ni malumbano ambayo unakumbuka una uh, Sande na Kamao kwamba haya ni malumbano ambayo yamekuwa yakiendelea, na ni hivi tu juzi ambapo tumekuwa hapa hapa kwenye studio tukizungumzia swala la kukatizwa ama kuzuiliwa kwa waandishi wa habari kupasha habari ipasavyo. Na ni kwa sababu serikali ya Uganda ya Rais Yoweri Kaguta Museveni inaogopa kwamba watu watapashwa habari na wataweza, wakishajua yale yanayoendelea, basi huenda wakatumia nafasi hiyo kuupinga uongozi wake. Sasa inaonekana ni kama malumbano haya hataisha baada ya kuapishwa kwa Museveni. Na inaonekana kwamba yataendelea kwa sababu hata wasipohudhuria maisha lazima yataendelea. Kwa hivyo sijui kama una na yapi ya kuongezea? Kando na zaidi ya watu 150 wafuasi sugu wa upinzani kukamatwa, afisi zote na hasa za FDC zimevamiwa na uh, maafisa wa usalama na wametoa tarakilishi na, na, na, na, na stakabadhi zingine nyingi. Na mkuu wa polisi jenerali eh, Kare Kaihura amesema kwamba uh, kunaonekana kwamba kuna shida fulani ambayo wanasemekana kuna madai walikuwa wanahujumu serikali walikuwa na njama ya kuweza hata ku, ku, ku, kupindua serikali. Sijui kama umefuatilia eh, lolote na, inaonekana kama vile jenerali Kare Kaihura E, leo hii alikuwa uh, kwenye ofisi za FDC ambapo katibu mkuu wa chama hicho Harold Kaija ali uh, alizuiwa asitoke kwenye ile ofisi. Hii wanasema ni kwa mara ya tatu tangu wakati wa uchaguzi ofisi za FDC zinavamiwa. Sasa wanasema kwamba kwa kuna kama polisi 20 hivi hivyo wamevamia eneo hilo, na wao walikwenda pale kutafuta ndani ya kompyuta zao kwamba, je kuna nini Kuma wanahisi kwamba mm -hmm. kuna taarifa ambazo yeah, mm -hmm. pengine zipo pale kutaka kuhujumu serikali kwa hiyo, wameingia mle ndani, wamepekua ofisi, wamechukua zile kompyuta zao na kuhakikisha kwamba hakuna kati yao anayetoka mpaka wakamate zile taarifa zao. Bwire, nikija kwako, viongozi wengi wamezuiliwa manyumbani kwao, wale wa, wa, wa, wa upinzani, wapinzani ama wafuasi wao, kuna njia nyingine wanajipanga bila viongozi wao ama hali ikoje? Maanake najua pia wafuasi ni wengi kuna njia ama mambo yote wanaofanya na sio Kampala peke yake, labda katika nchi zima ile ya Uganda. Lile ambalo linaonekana ni kwamba ofisi zote za chama cha FDC zimezingirwa, wafuasi wote wa FDC wamezingirwa. Kwa hiyo hakuna mtu ambaye anaweza jitoa, anasema labda anazungumza na hawa na ulivyoyarufua pale awadi kwamba hata leo suluhi licha ya kwamba ofisi za of FDC zimezingiwa na polisi, maaskari wengine wamefika pale tena wakafanya ukaguzi, na mara hii wamewakamata watu wawili ambao walikuwa wakichapisha hivi vijikaratasi, zikiharifu kwamba watu wakufanyike na waandamane kupinga serikali yake Museveni, vijikaratasi ambavyo vilikuwa na picha yake Besigye. Yes, zikiharifu kwamba yeye ndiye rais aliyechaguliwa. Yes, yes. Kwa yes, uhakika. Yes. Yes, yes na huku anapopekua ofisi za chama cha FDC naye Besigye alikuwa moja kwa moja kwenye, kwenye mtandao ya kijamii akisambaza taarifa zake. Hii leo ametoa zile tu ishirini na nane akiarifu moja kwa moja jinsi alivyofanyiwa, kila anachodai ni dhuluma katika uchaguzi mkuu na kunyimwa ushindi wake. Hivyo Harrison, kuweza kusema kwamba kuna mtu ambaye anaweza leta raia pamoja, hamna kwa sasa, lakini endapo watamruhusu kukanyaga nje, najua Asanti, asanti sana, asanti sana Bwire, naona kwamba wakati unatupa kisogo, lakini kwa hakika tutarudia na kuendelea kuangalia kwa kina hali ya, ya siasa nchini Uganda. Basi asanteni sana wale wote walioshiriki Liberty ya Dede na wengine wote ambao tulikuwa nao studio. Kutoka studio langu jina Harrison Kamau, ambaye niliongoza kipindi kwa undani. Hadi siku ya kesho, kwangu nasema uwe na usiku mwanana, kutoka Washington DC.