kumekucha afrika eh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Mei 11 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wakazi wa Dar es Salaam wafurahia huduma mpya ya mabasi yaendayo kasi. Kwa kweli wamefurahia na mabasi yamekuwa yanajaa mda wote, hata muda ambao usiopiki wazi. Changamoto peke yake zimejitokeza kwa kweli ni namtumcha wanakaa sehemu ambazo wasingepaswa kukaa sehemu kana mabasi, kuna sehemu za kuegesha baiskeli za walemavu, kama anaingia nazo katika habari nyingine, kwenye makala ya vijana, tunakuarifu kuwa wasanii wa muziki wa Bongo Fleva nchini Tanzania washauriwa kubadilisha muundo wa muziki wao, na kama mwanamuziki anataka kukuza kipaji chake inabidi wakati mwingine ajaribu pia style tofauti. Eh, hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mitandao ya televisheni Marekani inabashiri kwamba seneta wa Vermont Bernie Sanders amepata ushindi mdogo wa chama cha Demokrat kwenye upigaji kura wa jana wa uchaguzi wa awali katika jimbo la West Virginia dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton. Sanders anatarajiwa kuongeza wajumbe wengine kumi na watatu, lakini bado hana nafasi ya kumpita Clinton anayeongoza kuwa na idadi kubwa ya wajumbe. Wakati huo huo, hakukuwa na jambo la kushangaza kwa upande wa Republican kwenye uchaguzi wa jana Jumanne. Kama ilivyotarajiwa mgombea anayetarajiwa kupata uteuzi wa chama Donald Trump alishinda uchaguzi wa awali katika majimbo ya West Virginia na Nebraska, huku akianza kumfikiria mtu anayemtaka kuwa mgombea mwenza wake katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. Wapinzani wawili wa Trump katika kinyang'anyiro cha urais Marekani walijitoa kwenye kampeni za kuwania uteuzi wa chama wiki iliyopita. Mivutano bado iko juu katika kaunti ya Mangala kwenye jimbo la Jubek au katika kile kilichoitwa jimbo la Central Equatoria, baada ya kundi moja lenye silaha kushambulia eneo wakati wa sherehe za serikali mpya nchini humo na kusababisha vifo vya wanajeshi watatu na mwanamke mmoja. Maafisa kutoka jimbo la Jubek na Terkeka wanatofautiana maelezo ya nani yalihusika katika shambulizi la Jumapili. Kamishna wa kaunti ya Mangala, Elario Paul Pataki, alisema watu wanne waliuawa, saba wengine walijeruhiwa, na zaidi ya mia nane walikoseshwa makazi baada ya kundi la kikabila lenye silaha ambalo linapinga makazi wakazi wa eneo kwenda jimbo la Jubek walishambulia Mangala. Alisema pia wale ambao walikimbia nyumba zao wanahitaji msaada. Wafanyakazi wa uokozi mjini Nairobi wanaendelea kuchimba kwenye vifusi vya jengo lililoanguka wiki moja iliyopita ambapo watu takriban hamsini na mmoja waliuawa na wengine mia moja na arobaini wameokolewa kutoka kwenye kifusi hicho. Kufuatia ajali hiyo, serikali imeanza kubomoa majengo mengine yanayoshutumiwa kujengwa vibaya bila kufuata utaratibu wa ujenzi. Mwandishi wetu wa VOA Lenny Luvaga ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Takriban familia sitini zimejiandaa kulala nje kwenye baridi baada ya serikali kubomoa majengo mengine matano katika mtaa wa Huruma mjini Nairobi. Majengo matano zaidi yatabomolewa ikidaiwa kwamba yamejengwa vibaya pembeni ya mto. Wakazi walipewa notisi ya masaa 48 na kuhama makazi yao. Mkazi wa mtaa wa Huruma Bigladis Mwihaki alisema watu wanaondoka bila kujua wapi wanapokwenda. Anasema baadhi wana watoto kama yeye na itabidi watumie fedha walizonazo kutafuta mahala kwingine pa kuishi au kurejea mashambani. Jengo hilo la huruma lilianguka wakati wa mvua kubwa zilionyesha hapo Aprili 29. Takriban familia 150 zilikuwa zikiishi ndani ya jengo hilo ambalo lilikuwa limetajwa kuwa haliko salama takriban miaka miwili iliyopita. Janga hilo liliibua hasira na huzuni na sasa kuna majengo mengine ambayo yatabomolewa. Ukaguzi ulioamrishwa na rais mwaka jana uligundua kuwa asilimia 58 ya majengo mjini Nairobi hayafai kuishi watu. Wataalamu wanasema wajenzi wanatumia vifaa visivyostahili na kujenga kiholela. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Vikosi maalum vya Marekani na Somalia vimefanya shambulizi la pamoja mapema jana Jumanne kwenye kituo cha kundi la wanamgambo wa Al shababu na kuua au kuwakamata idadi isiyojulikana ya wanamgambo. Ofisa wa usalama wa Somalia Muhamed Nur Gabo aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba vikosi vya Somalia viliongoza jukumu kubwa katika operesheni iliyowalenga maafisa wa Al Shababu. Wakazi katika kijiji cha Torator kiasi cha kilomita mia moja kusini magharibi mwa Mogadishu walisema wanajeshi walishushwa kwenye helikopta umbali kidogo kutoka kwenye kijiji na kisha walikwenda kwenye malengo ya wanamgambo wakiwa wanatembea. Gabo alisema operesheni hiyo ilidumu kwa muda wa saa mbili. Rais Barack Obama anapanga kutembelea Hiroshima nchini Japan hapo Mei 27 na kuwa rais wa kwanza wa Marekani aliyepo madarakani kwenda kwenye mji huo, mahala ambapo ndege ya vita ya Marekani ilidondosha bomu la kwanza la atomic duniani mwaka 1945 wakati wa vita vya pili duniani. Kwa miongo saba, hakuna rais yeyote wa Marekani ametembelea mji wa Hiroshima na Nagasaki mahala ambapo bomu la pili lilidondeshwa siku tatu baadaye. White House inasema Obama atatembelea Hiroshima na waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe Mei 21 hadi 28 mwishoni mwa safari ya kwenda Vietnam na Japan. Wakati huo, mshauri wa Obama Ben Rhodes alieleza kuwepo uwezekano wa Obama kuomba radhi kwa mabomu ya Hiroshima na Nagasaki. Rhodes alisema rais hatozungumzia tena uamuzi wa kutumia bomu la atomic mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Badala yake, atatoa mtazamo wa kusonga mbele unaolenga juu ya ushirikiano wetu wa pamoja wa baadaye na Japan. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Huduma ya usafiri wa umma katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania imeingia katika hatua nyingine kufuatia kuanza kutumika kwa mabasi yaendayo haraka yanayopita katika njia maalumu baada ya usafiri huo kusubiriwa kwa muda mrefu. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Deus Buganywa, meneja uhusiano wa UDART, na kwanza kutaka kujua changamoto za usafiri huo Beo kitu anachokiita ni mafunzo au majaribio, kwa maana kwamba tulikuwa tunawafundisha wananchi namna ya kutumia mfumo huu kwa sababu ni mfumo mpya, na sisi pia kama waendeshaji wa mradi kujifunza ni vitu gani ambavyo tunaweza tukajifunza na kuvirekebisha ili mradi uwe kwa uhakika. Nachoweza kusema ni kwamba umepokelewa vizuri na wakazi wa jiji la Dar es Salaam, ambao wengi kwa kweli, kwa njia ya Morogoro Road kutoka Kimara hadi Kivukoni, Kimara hadi Kariakoo, na Kimara mpaka kupitia Ubungo mpaka Moroko, kwa kweli wamefurahia na mabasi yamekuwa yanajaa muda wote, hata muda ambao usiopikia wazi. Changamoto peke yake zimejitokeza kwa kweli ni namtumumka, wanakaa sehemu ambazo wasingepaswa kukaa. Sehemu kwa mabasi, kuna sehemu za kuegesha basikeli za walemavu, kama naingia navyo, kuna sehemu za mama wajawazito, sehemu za watu wasioona. Hizo ni changamoto, lakini kwa sababu ni mara ya kwanza tu, nadhani ni tunaendelea kueleweshana, tunatumaini kwamba zitaeleweka na mradi utaendelea. Kuna swala ambalo wengi wamekuwa wakizungumza, wame, wananchi tu wamekerwa na kule kuchelewa kuanza hawakuweza kuona mabasi yakianza mapema asubuhi mpaka saa tano. Labda unaweza kutueleza ni kwa nini hilo lilitokea leo ya? Hapo kulikuwa na tofahamu iliyotokea kati ya taarifa iliyotolewa kwenye wakati tunakabidhiwa leseni na mkurugenzi wa SMATRA na kupewa zile nauli, ilitangazwa ratiba ya mabasi ambayo, sasa baada ya kupewa nauli, tukapewa na ratiba ambayo mabasi yanatakiwa ku, kuanza operesheni saa kumi na moja alfajiri mpaka saa sita usiku. Sasa baada ya kupewa maelekezo yale ilikuwa ni juu yetu sasa sisi kupanga siku ya lini tuko tayari na kwa mda gani tunakwenda kuanza kwa ratiba yetu ya mapema. Kweli tulipanga tutaanza mradi saa nne, kukawa kuna sintofahamu ya ratiba ya jumla ya mabasi na ratiba yetu ya kuanza. Kwa kweli tunasikitika hilo limetokea, watu walitarajia tungeanza saa kumi na moja, lakini watu wetu wanaotoa watoa huduma vituoni, hata madereva alikuwa ameandaliwa kwa ajili ya mradi kwanza saa nne asubuhi, ambao pia umeanza kwa kweli kwa ratiba hiyo. Unafikiri mradi huu utasaidia kwa kiasi gani kuundua hili tatizo la changamoto ya mzongamano wa magari? Yes, yes, so mali huu ni mradi wa kwa awamu ya kwanza ambao katika barabara ya Morogoro na barabara ya Msimbazi na barabara ya Kawawa kwa kweli utasaidia kwa kesi kubwa sana, kwa sababu wastani wa kawaida wa muda mtu kutoka mfano Kimara anakwenda mpaka Posta au Kivukoni alikuwa nachukua wastani wa saa mbili mpaka saa tatu lakini kwa mujibu wa mradi tuliopewa na mamlaka, kwa mujibu wa mradi na ratiba ambayo tumepangiwa na mamlaka ya usimamizi wa usafiri wa nchikavu na majini SMATRA, mabasi haya litachukua muda wa dakika arobaini na nane kutoka Kimara mpaka kufika Kivukoni. Tafsiri yake ni kwamba mkazi wa Dar es Salaam ambaye alikuwa anafanya kazi posta kwa mfano, alikuwa analazimika kuamka saa kumi akawahi kufika ofisini saa moja au saa mbili. Hata lazimika kuamka muda huu atamka kuwa muda wake mzuri anaohakika ndani ya dakika zilizozidi hamsini atakuwa amefika eneo lake la kazi, na, na hali kadhalika kurudi nyumbani. Tunaamini hili litaongeza efficiency kwa kazi. Ni meneja uhusiano wa udat Deus Buganyo akizungumza na Sauti ya Amerika. Baada ya muda mfupi, Mkamiti Kibayasi ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wa Republican katika baraza la Senate wanaonekana kukubaliana na ukweli uliofikiriwa ni miujiza kwamba mfanya biashara bilionea wa New York Donald Trump ni mgombea urais mtarajiwa katika chama chao. Trump alishinda uteuzi katika njia ya kizamani inayotumika katika uteuzi, alipata kura nyingi kuliko mgombea mwingine yeyote, alisema kiongozi wa walio wengi katika Senate Mitch McConnell, hapo jana Jumanne, baada ya miezi kadhaa ya kukataa kusema juu ya mchakato wa kinyang'anyiro cha urais aliendelea kusema, tunaheshimu sauti za wapiga kura wa Republican katika uchaguzi wa awali kote nchini. Trump anatarajiwa kukutana na wabunge wa Republican wote katika baraza la Senate na wawakilishi kesho alhamis akikutana ana kwa ana na baadhi yao ambao wameelezea kutomuunga mkono katika harakati zake za kuingia White House, ikimjumuisha Spika wa bunge Paul Ryan ambaye amekataa kumwidhinisha Trump katika kampeni hizi zinazoendelea. Huduma mpya ya usafiri wa tax ijulikanayo kama Uber inajaribu kuondoa asili ya huduma ya tax barani Afrika, lakini kampuni hiyo ya Uber yenye makao yake hapa Marekani inatakiwa kukubali tamaduni za kiafrika pamoja na kujirudisha nyuma kutoka kwenye utamaduni asilia wa taksi. Uber, ambayo huduma yake inapatikana kiurahisi kwa njia ya simu ya mkononi kwanza ilijitangaza yenyewe nchini Afrika Kusini mwaka elfu mbili na kumi na tatu na hivi sasa inapatikana katika miji ya Cape Town, Johannesburg, Port Elizabeth na Durban huku ikiwasilisha changamoto za kuunda utamaduni zaidi wa usafiri wa umma, pia inatoa ajira mpya katika soko, mahala ambapo ajira zilikuwa hafifu. Ilipofika mwaka elfu mbili kumi na tano, huduma hii ilikuwepo pia mjini Mombasa nchini Kenya. shambulizi la bomo lililotegwa ndani ya gari la mjitoa muhanga katika eneo la mashariki mwa Afghanistan linalopakana na Pakistan liliuwa watu wasiopungua kumi jana Jumanne, maafisa wamesema. Shambulizi hilo lilitokea katika wilaya ya Nazian kwenye jimbo la Nangarhar na kuwa watoto miongoni mwa waliokufa, polisi wa jimbo alisema, akiongeza kwamba kiongozi wa wanamgambo wa kikabila wanaunga mkono serikali ndiye aliyekuwa mlengwa. Kiasi cha watu ishirini na watatu wengine walijeruhiwa. Kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anatoa wito kwa Uturuki kuruhusu uchunguzi huru wa mashtaka kufuatia ripoti ya unyanyasaji wa haki za binadamu huko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Wito wa jana wa uwazi kutoka Zaid Rad Al Hussein umekuja wakati viongozi wa Ulaya wanaishinikiza serikali ya Ankara kusitisha wimbi kubwa la wakimbizi kuingia Ulaya huku wakati huo huo ikishinikiza mageuzi ya sheria ya kupinga ugaidi ambayo upinzani unasema imezidi kutumika dhidi wa ya wakosoaji wa serikali. Taarifa ya Umoja wa Mataifa ilisema Zaidi alipokea ripoti ya raia wasio na silaha, wakiwemo wanawake na watoto, wakifyatuliwa risasi makusudi na walenga shabaha au wapiganaji katika mapigano ya bunduki kutoka kwenye vifaru na magari mengine ya kijeshi. nam na kwa msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc moja kwa moja tukielekea huko kigali rwanda mwandishi wetu silvanus karemera anaripoti kuwa wajumbe zaidi ya elfu moja mia mbili wakiwemo maraisi na wakuu wa serikali barani afrika wanatazamiwa kukutana mjini kigali rwanda kwa muda wa siku tatu kwenye kongamano la kimataifa la kiuchumi. Serikali ya Rwanda imetangaza utayari wake wa kuendesha kongamano hilo ambalo litatumiwa na wadau wa kiuchumi kama jukwaa la majadiliano kuhusu sekta ya kiuchumi barani Afrika. Ikiwa imesalia masaa machache tu lifanyike kongamano hilo maarufu kwa ajili ya uchumi wa Afrika, Kigali mji mkuu wa Rwanda unaonekana kuwa kwenye hali isiyo ya kawaida. Usalama umeimarishwa kama kawaida, lakini safari hii yaonekana kuna jambo fulani. Hili ni kongamano ambalo litawajumuisha pamoja wadau kwenye sekta za kiuchumi kwa ajili ya kulifanya bara ya Afrika kuwa na sauti kwenye medani za kimataifa. Hii ni mara ya kwanza Rwanda kuandaa kongamano hili na serikali imetangaza matumaini yake ya kuwavutia wawekezaji wa kigeni ambao tayari wanaonyesha utashi wa kuwekeza nchini Rwanda. Nzaramba Pasco ni afisa mkuu kwenye mamlaka ya viwanja vya ndege nchini Rwanda. Kusema ukweli, kama unavyoona, sisi tumejiandaa na tunasema kongamano hili ni kubwa na ni kipimo cha uwezo wetu kama taifa kimaendeleo. Kwa hivyo, tumejiandaa, kila kitu kipo tayari kwa ajili ya wa wageni, kwa kuwa tunatarajia kupokea wageni wengi na waheshima, tulijua mapema, na uwanja wa ndege tumeupanua kwa ajili ya ndege nyingi zitakazotua hapa. Marais zaidi ya kumi wa kiafrika wanatarajiwa kutua hapa, na miakati itakayochukuliwa bila shaka italifanya bara hilo kupiga hatua zaidi. Kwa upande wake, waziri wa fedha wa Rwanda, Clever Gatete, amehimiza wananchi wa Rwanda na hata mataifa jirani ya Afrika Mashariki kutumia nafasi hii kunadi yale yanayofanyika kwenye mataifa hayo. Like jukwaa kama hili linapotokea, wanaofaidi ni wengi, wenye uh, yeah, mahoteli, watu wa huduma za usafiri, na hata sekta binafsi kwa ujumla hapa hupata faida, na hata utalii. Kuna faida kubwa kwa kila mmoja kwa hiyo ni lazima watu wajitahidi kuzalisha faida nafasi hii kongamano hili litadumu kwa muda wa siku tatu na mikakati itakayochukuliwa baadaye itaweza kulifanya bara la afrika kupiga hatua zaidi kwenye ushindani katika medani za kimataifa hasa kiuchumi na kibiashara ripoti ya jukwaa la kimataifa kuhusu uchumi wa bara la afrika ya mwaka jana imezitaja nchi sita za bara la afrika kama zinazokuwa kwenye kasi ya juu kabisa kiuchumi nchi hizo ni ivory coast tanzania senegal jibuti Rwanda pamoja na Kenya. Mataifa haya yataongoza mataifa mengine barani Afrika kwa kiuchumi mwaka 2016. Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na tukielekea huko nchini Kenya ni kwamba Kenya imesema wiki iliyopita kwamba itafunga kambi kubwa za wakimbizi na kusababisha mvutano wa kiusalama juu ya uamuzi wake. Baadhi ya wachambuzi wengine wanaona kuna jambo lililojificha juu ya uamuzi huo, huku wengine wanakubaliana kwamba kuna vitisho vya usalama, lakini wanafikiri kwamba haki za wakimbizi lazima zifuatwe. Mwandishi wetu wa VOA Jill Craig anatuarifu katika taarifa inayosoma hapa studio na Mary Mgawe. Serikali ya Kenya ilitangaza kwamba itafunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab na Kakuma ambazo zinahifadhi kwa pamoja zaidi ya wakimbizi nusu milioni. Dadaab ni kambi kubwa ya wakimbizi duniani inayohifadhi zaidi ya wakimbizi laki tatu na ishirini na nane, wengi kutoka Somalia waliokimbia ghasia nchini mwao. Serikali imedai kuwepo vitisho vya usalama wa kitaifa vilivyochochea ugaidi, jambo lililosababisha kufungwa kambi hizo. Mtafiti mwandamizi kutoka shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch Gary Simpson anasema wakimbizi sio chanzo cha vitisho nchini Kenya. Anasema in Kenya, hakuna ushahidi wowote wa so ulioandikisha wakimbizi Somali wa Somalia huko Kenya wao wamehusika na mashambulizi Asia nchini humo. Hadi sasa hakuna mkimbizi wa Somalia aliyeshitakiwa au kuhukumiwa kuhusiana na vitendo kama hivyo. Kuhusu shambulizi lililotokea katika duka kubwa la kifahari la Westgate Mall mjini Nairobi na shambulizi lingine la Garisa kaskazini mwa Kenya mwaka jana, raia wa Somalia wameshitakiwa kwa tuhuma hizo, na wanajulikana kwamba walitokea moja kwa moja Somalia na walikuwa hawajaandikishwa kama wakimbizi nchini Kenya. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini Kenya, Mwenda Njoka, amekanusha akisema kuwa magaidi wametumia makambi ya wa wakimbizi kupanga na kutoa mafunzo ya mashambulizi kama lile lililofanywa katika Westgate Mall ambako watu 67 waliuawa Septemba mwaka 2013. Of them were anasema, nitakuambia ukweli, watu wanaofanya mashambulizi ya kigaidi katika maduka ya kifahari ya Westgate wengi waliofuatiliwa kwa njia ya simu au mawasiliano mengine ya kijasusi katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Mtaalamu wa masuala ya usalama Momar Nzau anakubali kwamba makambi ya wakimbizi yanasababisha vitisho vya usalama, lakini anasema hatua inabidi zichukuliwe. Anasema wakimbizi wameshawishika na magaidi, na haiwezekani kusema wote ni magaidi. Kwa hiyo jambo muhimu ni kufanya mashauriano, ili watu wasiokuwa na hatia wasiumizwe. Anaamini suluhu nyingine ni kuhamisha makambi ya wakimbizi. Wanaweza kuhamishiwa ndani ya Somalia mahali ambako ni salama kwao, na wanaweza kufuatiliwa na mashirika ya kimataifa ya kuhudumia wakimbizi na mashirika mengine ya misaada. Kenya ambayo imekuwa ikihifadhi wakimbizi karibu miaka 25 sasa, imewahi kutishia kufunga makambi ya wakimbizi mwaka 2013 na pia mwaka jana, lakini haikufanya hivyo. Uchaguzi mkuu nchini Kenya unatarajiwa kufanyika mwaka ujao, na afisa huyo wa shirika la kutetea haki za binadamu anasema wanasiasa si wanapenda kujadili kuhusu suala la wakimbizi katika kipindi hicho. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana, tunazungumza na msanii wa muziki, mbunifu wa mavazi na mjasiriamali, Natasha Shirods, ambaye ni Mtanzania anayefanya shughuli zake huko Norway. Leo anaelezea safari yake ya muziki ilivyoanza nchini Tanzania mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita na kugunduliwa na kipaji mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane na kurekodi albamu ya kwanza hapo mwaka wa elfu mbili na sasa, akiwa ughaibuni, anaeleza alivyoendelea kupambana katika sanaa ya muziki. Japokuwa uh, naendelea kusoma kama hivi sasa, niko nafanya master kwenye neuroscience ya, naendelea na mziki lakini inakuwa sio full time, kwa hiyo ilibidi nianzie kwenye kipindi kinaitwa Idol, pale ndo nipokutana na producers wengine, ndo nikaanza kutengeneza mziki, nikaanza kufanya mziki wa Kiswahili nyingine pop Kiingereza kwa sababu inabidi nifikirie niko upande gani na nitengeneze pia style ya mziki kwa huku ambao wanatambua wa, pia nashukuru na Mungu nimefanikiwa kufanya maonyesho na pia kupata nafasi kuwa kwenye magazeti tofauti. Ni njia ambayo inaenda polepole, wakati mwingine ukiwa kwenye nchi za kigeni ambayo inakuwa ni rahisi. Mimi nikiwa nyumbani kazi yangu nikipeleka inakuwa ni rahisi sana kusambaa wakati mwingine, lakini nashukuru Mungu kupata nafasi kubwa pia hapa kuweza kupeleka kazi yangu pia na kubalika. Sasa unapokuwa upo nchini Norway, mandhari yako si sana katika masuala ya bongo flavor, lakini unasema umesogea kidogo na kwenda kwenye pop Labda tueleze ni kwa nini umechukua hatua hii. Mimi huwa napenda nadhani, mziki ni kitu ambacho ni kama chakula vile, inabidi upate ladha tofauti tofauti, na kama mwanamziki anataka kukuza kipazi chake, inabidi wakati mwingine ajaribu pia style tofauti. Na nikiangalia mfano, bongo flava ni mziki mzuri kwa kweli, lakini tukiwa tuna ng'ang'ania kufanya style moja watu wote tunakuwa tunashindwa kukua kimziki na mziki unakuwa haubadiliki. Ndio maana mimi natumia style tofauti. Unaweza kunikuta kwenye danso, unaweza kunikuta kwenye pop, unaweza kunikuta kwenye reggae, rock, yani miziki aina tofauti, lakini huwa mara nyingi natumia lugha ya Kiswahili kuleta ile asili ya kwamba mimi nimetokea Afrika. Kwa hiyo natumia lugha ya like Kiswahili, vinginevyo ni nisingependa kutengeneza mziki ambao style haibadiliki, inakuwa haileti maendeleo. Yani, kimziki inabidi tubadilishe mwenendo ili tupate masoko pia nchi za nje, na kwa style hiyo basi. Si hapo tu, wewe pia ni msanii ambaye unaweza kurap wanamziki wengine wafanya hivyo wasichana, uelewa. <laughs> <wastana. laughs> katika wasichana wachache ambao nimeona ni marapa, na wewe ni mmojawapo. Hebu tueleze kwenye Amka Afrika, hasa ulikuwa unazungumzia nini hapa? Ujumbe wa, wa Amka Afrika ni kwamba nilifikiria, ni jinsi tunavyoishi Ulaya, jinsi wanavyotumia rasilimali zao. Unakuta kwa mfano nchi inayoishi Norwe inajulikana kwa utajiri, kati ya nchi tajiri duniani. Ina kila kitu, na wana mafuka tu hawana labda samaki. Ukiangalia Tanzania tuna kila kitu, na si Tanzania tu bali nchi nyingi za Kiafrika zina utajiri. Kwa hiyo lakini Afrika unakuta rasilimali zetu hazifanikishwa na nchi zinatoka nje. Ulaya ndo wanatengeneza kila kitu, watu wanaishi maisha mazuri ya kujipa kila kitu. Kwa hiyo ujumbe ulikuwa mrefu kidogo, kwa hiyo sikuweza kuandika nyimbo ya kawaida, nikaona itakuwa ndefu, nikaona bora ujumbe huu, acha niufanye kidogo kama nyimbo ya kiasili na kama hip hop hivi. Ni kuamsha Afrika, ni kuambia Afrika hatuna shida, hatuna dhiki, tuna kila kitu. Yaani, tuamke, tuangalie rasilimali zetu zitujenge sisi, na hata kama tunataka kusaidia wengine tunaweza kufanya hivyo, lakini tusijinyime sisi kwa kuwapa wengine. Yaani hey, hey, Kiyama, ha, ha, ha, ha, ha. Afika si sinjaa, na wewe si tu kwamba upo kwenye muziki, vile vile upo kwenye masuala uh, ya utengenezaji au designer, hebu tueleze kwa upande huo, vitu gani hasa unafanya? Fashion designing uh, na ni kitu ambacho nilikuwa napenda tokea utotoni. Kwa hiyo niko na design nguo kama mtu anakiwa na sana sana za my evening dresses za harusi, huwa na designia watu lakini pia huwa anapenda kwenda kwenye maonyesho kuonyesha nguo zangu kwenye, kwenye maonyesho. Huyo alikuwa ni msanii Natasha Shairoza akizungumza na sauti ya America. Asante sana, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha vijana, na baada ya muda mfupi tunakusomea muktasari wa habari. Mitandao ya televisheni Marekani inabashiri kwamba seneta wa Vermont Bernie Sanders amepata ushindi mdogo wa chama cha Demokrat kwenye upigaji kura wa jana wa uchaguzi wa awali katika jimbo la West Virginia dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton. Sanders anatarajiwa kuongeza wajumbe wengine kumi na watatu lakini bado hana nafasi ya kumpita Clinton anayeongoza kuwa na idadi kubwa ya wajumbe. Mivutano bado iko juu katika kaunti ya Mangala kwenye jimbo la Jubek au katika kile kilichoitwa jimbo la Central Equatoria, baada ya kundi moja lenye silaha kushambulia eneo wakati wa sherehe za serikali mpya nchini humo na kusababisha vifo vya wanajeshi watatu na mwanamke mmoja. Maafisa kutoka jimbo la Jubek na Terkeka wanatofautiana maelezo ya nani yaliyohusika kwa shambulizi la Jumapili. Vikosi maalum vya Marekani na Somalia vimefanya shambulizi la pamoja mapema jana Jumanne kwenye kituo cha kundi la wanamgambo wa Al-Shabab na kuwa au kuwakamata idadi isiyojulikana ya wanamgambo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri, VOA Express, baadaye hivi leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa hapa studio, nashirikiana na mwenzangu. Jina langu ni Meri Mgawe na kuaga kutoka Washington DC.