Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, Jumatano Mei 11 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, uamuzi wa serikali ya Kenya kufunga kambi za wakimbizi nchini humo limeibua msimamo mbalimbali miongoni mwa mashirika ya kutetea haki za binadamu Waislamu, Waislamu. Hata kama wewe umezaliwa kwa Kikuyu ama Mjaluo ama Baluya ama Meru, bora ni Uislamu. Mimi nashukuru Mungu kwanza, sisi amepata jirani kama Kenya. Inshallah kusikia ripoti kamili ya taarifa hiyo, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Mimi ni Idili Gongo na mimi ni Sunday Shomari, ambapo leo pia tutakuletea makala ya ushauri Mungu, wadada na wakaka wawe makini eh? Wajue kwamba ndoa si lele mama. Nawambia wewe wavumilivu, kama ulikuta mwanaume wako ni mlevi, basi inabidi, kama alikuwa na kunywa kunu, unafanya juu chini anywe mbili anywe tatu. Kwa yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya nusu saa ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi muda si muda si mrefu ujao, Sande Shomari atakuletea habari za dunia, tuweze kujua nini kile kinachoendelea duniani. Senata wa Vermont Berni Sanders amepata ushindi mkubwa kwa pia chama cha Demokrati kwenye upigaji kura wa awali wachaguzi katika jimbo la West Virginia dhidi ya wa waziri wa zamani wa mbo ya nje Hilary Clinton. Senator Sanders alipata asilimia hamsinamoja huku Clinton akipata asilimia thelathinasita Mfumo wa ugawaji wa wajumbe wa chama cha Demokrat unaonyesha kwamba Sanders atapata wajumbe kumi nasita na Clinton atapata kumi na moja. Mwanzoni mwa mwaka huu, Bi Clinton aliwakasirisha wapiga kura wengi wa jimbo la West Virginia wakati alipoamua kwamba hataweka machimbo mengi ya makaa ya mawe na kuyaondoa kwenye biashara makampuni ya makaa ya mawe. Mgombea urais mtarajiwa wa chama cha Democratic Bi Hillary Clinton ana mpango wa dola bilioni 30 kuubadili uchumi wa miji inayozalisha makaa ya mawe hapa Marekani lakini wapiga kura katika jimbo la West Virginia ambao ni mzalishaji wa pili wa makaa ya mawe hapa Marekani hawajali. Waziri wa zamani wa mambo ya nje alishindwa katika uchaguzi wa awali katika jimbo hilo, wakati mfanyabiashara Donald Trump alipata ushindi kwa upande wa chama cha Republican. Patrick Hickey, profesa msaidizi wa masuala ya sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha West Virginia, ameiambia Sauti ya Amerika kuwa matokeo kama hayo yatajitokeza mwezi Novemba, yakitarajiwa kuwa Trump atakuwa na kiwango cha juu cha uungaji mkono katika jimbo hilo kuliko majimbo yote hamsini ya, ya Marekani. Uchaguzi uliopingwa nchini Uganda mwezi Februari mwaka huu umepelekea upinzani wa FDC kutangaza kuwa watafanya uapeshwaji wao kwa kiongozi wa chama hicho cha FDC, Dr Kize Besige siku ya Alhamisi sambamba na Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 atakapoapishwa kwa muhula mwingine. Tume ya uchaguzi nchini Uganda imesema Rais Museveni alishinda kwa asilimia 61 ya kura, lakini Kizza Besige anasisitiza kwamba alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 52 ya kura. Besige amekuwa akiendesha kampeni ya ukaidi akilenga kile alichokita uraisi usio halali wa Museveni. Serikali ya Uganda imepiga marufuku matangazo yote ya moja kwa moja ya shughuli za chama cha FDC. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International inasema karibu watu 150 wakiwemo watoto 11 walio chini wa umri wa miaka 16 wamefariki dunia mwaka huu wakiwa kwenye kizuizi cha jeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shirika hilo limesema kuwa watoto hao wakiwemo wanne wachanga walikuwa miongoni mwa vifo 149 vya wafungwa vilivyoripotiwa kutoka kwenye kituo cha jeshi cha Gawa maarufu wa kuzuia watu kilichoka kwenye mji wa Maiduguri na ambacho kimelalamikiwa siku zilizopita na vikundi vya kutetea haki. Kituo hicho kinatumika kuwazuia washukiwa wa kundi la Boko Haram ambao kwa karibu miaka nane wameua takriban watu elfu ishirini kaskazini mashariki mwa Nigeria. Rais wa Brazil Rusef Dilma Anaweza kuwa saa chache tu kutoka kusimamishwa kazi, wakati bunge la nchi hiyo linaanza mjadala hii leo Jumatano juu ya kama afunguliwe mashitaka. Kura hiyo ya kumsimamisha na kama afunguliwe mashitaka au kumwondoa madarakani inatarajiwa kuanza kupigwa leo usiku au kesho asubuhi. Kura ya maoni ya magazeti imeonyesha kwamba wabunge hamsini wanatarajiwa kupiga kura, ikiwa ni zaidi ya idadi ya wingi inayotakiwa hata hivyo haijafahamika kama wabunge hawa watapiga kura kumfungulia mashitaka. Mlipuko wa bomu kwenye gari katika soko moja kwenye eneo la Washia kaskazini mwa Baghdad hii leo umeua watu wapatao 50. Mlipuko huo ulipiga katika eneo la soko huko Sadr City wakati wa pilikapilika za asubuhi. Maafisa wa afya na usalama wanasema wana wasiwasi kwamba idadi ya waliofariki dunia inaweza kuongezeka. Watu wapatao 40 walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Magari mengine kadhaa na majengo ya karibu yaliharibiwa kwa kiasi kikubwa, maafisa wanaeleza. Australia inasema imekamata watu watano ambao inaamini walikuwa wakipanga njama kusafiri kwa boti kwenda Indonesia na Ufilipino ili kuenda kuungana na makundi yenye msimamo mkali yanayopambana huko Siria. Maafisa wanasema watu hao walikamatwa katika jimbo la kaskazini la Queensland baada ya kuchukua boti ya mita saba na kuisafirisha kiasi cha umbali wa kilometa elfu tatu kutoka Melbourne kwenda Cairns ambako walipanga kuanza safari yao. Walikuwa wamejipanga kwa kiasi kikubwa. Suala la kusafiri njia nzima kutoka Melbourne mpaka jimbo la Queensland kaskazini inaonyesha kwamba watu hao walijipanga kwa kiasi kikubwa katika jaribio lao la kuondoka nchini, alieleza mkuu wa polisi wa Australia Nail Gugan. Naam, popote pale ambapo unatusikiliza, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC na moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu mara baada ya kusikiliza habari za dunia zilizosomwa na Sandey Simba Shomari. Serikali ya Kenya inapanga kuondoa wakimbizi kutoka mataifa ya jirani, huku ikilalamikia athari za kiuchumi kutokana na idadi kubwa ya wakimbizi, ambapo pia idara za usalama zinadai kwamba kambi hizo ni maeneo yanayotumika kupanga ugaidi nchini humo. Swali hili limeibua misimamo mbalimbali miongoni mwa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo. Libet Adede akiwa Mombasa ametuandalia taarifa ifuatayo. Libet Adede. Serikali ya Kenya inatekeleza uamuzi wa kufunga kambi za wakimbizi nchini zikiwemo kambi za Dadaab na Kakuma ambazo ni kambi kubwa zaidi duniani. Waziri wa masuala ya kigeni Amina Mohamed amesisitiza kuwa serikali ya Kenya imechukua hatua hiyo ili kupunguza mzigo wa kifedha unaotatiza uchumi wa taifa. Mwenzake wa usalama wa ndani ya nchi Joseph Nkaiseri pia amesema hatua hiyo itasaidia idara za usalama kukabiliana na uhalifu, haswa sana ugaidi, ambao uchunguzi umedokeza kupangiwa katika kambi hizo. Hapa Mombasa, ofisi ya idara ya kuwashughulikia wakimbizi pia imefungwa kuashiria nia ya serikali kutekeleza uamuzi huo. Swala hili pia limegawanya misimamo ya mashirika ya kutetea haki za binadamu katika eneo la Mombasa, baadhi yao yakiunga mkono serikali huku mengine yakipinga. Francis Auma ni afisa katika shirika la Haki Afrika hapa Mombasa. hao watu wapelekwe kwa njia nzuri, njia ambayo hakuna mtu atalalamika ama mtu kuumizwa. Kuna kinamama pale, kuna watoto, kuna wagonjwa. Kila mtu apelekwe kama ni kwao, hakuna vita apelekwe, hakuna kulazimisha mtu na refuji asiregeshwe pahali kuna vita. Patrick Ocho ni mkurugenzi katika shirika la Wema Center ambaye ana maoni tofauti kuhusu hatua hii ya serikali, akisisitiza kuwa idara za usalama zinasingizia wakimbizi kuhusu masuala ya ugaidi. Kenya wamekwenda Somalia, jambo ambalo hatukulifikiria hatukulipatia bunge nafasi ya kujadili na kuelewa, ni kwa sababu gani sisi kama Kenya tuingie kwenye Somalia, na kuna wasomali wengi ambao wako Kenya. Sasa ikiwa sisi tumeenda tukawachokoza kule Somalia basi hawana budi, maanake wako humu ndani na kuna urahisi sana kutulenga. Wakati huo huo, viongozi wa Kenya wamewalaumu washirika na wafadhili wa miradi ya wakimbizi nchini Kenya kwa kukosa kuisaidia taifa hili kifedha kushughulikia wakimbizi na hivyo kuwa mzigo kwa uchumi wa taifa. Licha ya hayo, wakimbizi nao wameghadhabishwa na madai kuwa wanahusika na uhalifu nchini Kenya, licha ya baadhi yao kujiandaa kurejea nchini kwao. Nasikia vibaya juu. Kuna wakati hata tunachangisha ni Waislamu, Waislamu hata kama wee nimezaliwa kwa Kikuyu ama Mjaluo ama Baluya ama Meru, bora ni usa Muslim. Mimi nashukuria Mungu kwanza sisi amepata jirani kama Kenya inshaallah. Lakini sasa sisi nataka saidia Somali yangu kule kupata serikali yetu. Katika mazungumzo ya awali na afisa mmoja wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi UNHCR, ilibainika kwamba Kenya ingeweza kuwatumia wakimbizi hao katika shughuli nyingi zaidi badala ya kuwalazimisha kurejea makwao. Tukiangalia wakimbizi nchi zingine kama Marekani, Kanada, wameweza kuchukua hiyo nafasi na kuchukua wakimbizi ambao ni wameelimika. Wanapata nafasi ya kwenda kule na wanapata manufaa kutoka kwa watu ambao wameelimishwa na nchi zingine. mm -hmm, na hawa watu ndio wanawafanyia kazi. Kwa kipindi cha miaka miwili, sasa serikali imekuwa ikiwarejesha nchini Somalia wakimbizi ambao walikubali kurejeshwa nchini kwao. Liberty Adede, Sauti ya America, Mombasa. Nam basi, ni adhuhuri tulivu kabisa mara baada ya kutoka Mombasa, pwani ya Kenya. Moja kwa moja tunaelekea nchini Uganda. Bunge la kumi la Uganda linamalizika kazi hii leo kupisha bunge la kumi na moja litakaloanza kazi zake siku ya Jumatatu. Hata hivyo, wabunge wanaenda nyumbani wakiwa hawana furaha baada ya rais Yoweri Museveni kukataa kuidhinisha ombi lao la kutaka marupurupu yao yasilipwe kodi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennesi Bwire, anatueleza zaidi. Siri ya wabunge kutaka marupurupu yao kutotozwa ushuru ilifichiliwa na mashirika ya kijamii yaliyokimbilia ikulu ya rais siku ya Ijumaa, yakitaka Rais Museveni kuelewa kwa ndani mswada uliokuwa mbele yake kabla ya kuusaini na kuwa sheria. Wabunge walipitisha sheria ya ushuru ya mwaka elfu mbili kumi na sita wakiwa wameweka ibara ndani ya mswada huo wakitaka marupurupu yao kutotozwa ushuru kwa msingi kwamba majukumu yao kwa jamii ni mengi. Lakini Mseveni sasa amekataa kuidhinisha mswada huo na badala yake kuurejesha bungeni jinsi ulivyo. Tutaurudisha huo mswada kwake jinsi ulivyo, hatuwezi kuufanyia mabadiliko. Haiwezekani marupurupu yetu kutozwa ushuru ingekuwa kwamba hatulipi ushuru ingeeleweka. Wabunge wanasema hawataruhusu marupurupu yao kutozwa ushuru, wakidai wanatumia pesa hizo kujinunulia mafuta afford... Je, serikali itagharamia mahitaji ya kiufundi ya magari 427 ya wabunge wote na kuwalipa madereva 427 na kuweka mafuta kwa magari hayo? Hizo pesa wanazotaka kutozwa ushuru ndizo zimekuwa zikifanya kazi hiyo yote na zimekuwa zikipunguzia serikali mzigo. Lakini Julius Mkunda mwakilishi wa mashirika ya siyo ya kijamii anasema hatua ya Mseveni kukataa kuidhinisha mswada huo ni afueni kwa taifa. tumefurahishwa na uamuzi wa rais kwamba amesikia kilio cha raia kwamba wabunge ni lazima walipe ushuru kama raia wengine nchini. Wao sio muhimu sana kuliko wengine. Bunge la tisa la Uganda limekamilisha vikao vyake alasiri ya leo, na wabunge wateule wataanza kazi baada ya kula kiapo siku ya Jumatatu. Bunge la Uganda ndilo lililo na wabunge wengi zaidi Afrika Mashariki, idadi yao ikifikia mia nne ishirini na saba. Kenneth Bwire, VOA Express. Kampala. Naam, basi ni taarifa ya yanaikanza kusema Libet Adede, maanake unajua hapa alikuwa na peruzi peruzi na. Eh, leo ni siku ya Bob Marley Naam, leo siku yake Robert Nesta Robbie Marley, kijana kutoka kijiji cha maili tisa mm, nje kidogo ya jiji la Kingston Town Jamaica, Jamaica. Basi tarehe kumi na moja ya mwezi wa tano mwaka 1981 bwana huyu aliaga dunia na amefanya mambo mengi, mengi kweli kweli katika dunia ya muziki sana, sana kabisa. Na ukisikiliza maudhui ya nyimbo zake nyingi zilikuwa za kukomboa watu masikini, eh, uhuru wa watu watu kujitambua, na vitu kama hivyo. Hapa anakuambia Afrika unite akitaka Waafrika watambue kuwa kitu kimoja kuungana Basi msikilizaji, ni baba wa watoto tisa, mume wa Rita Male, mtoto wa Sedela Male. Sio mchezo, sio mchezo huyu. <laughs> ni mwimbaji mmoja ambaye ametamba sana miaka ile. Unaweza kukumbuka nini, ulikuwa umekusha sasa. Asante mabutu, kama hivyo hatuwezi kuulizana bwana. Ni mambo mengi yalifanyika na baba Male <laughs> Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kwenye hoja kwa hoja, na hii leo Wakenya wanazungumza vipi kufuatia kauli ya serikali kuzifunga kambi za Kakma na Dadab. Joseph Mwaura, Millicent Wanjiku, Freddy na Magi wanatoa hoja zao sababu wamekuwa wasumbua sumbua katika, amekuwa maficho ya hii watu ya Al Shabab, pia vikundi ambazo zijaharamishwa na serikali. Maoni yangu ni vizuri hizo kifungwa, kwa sababu kitu ambacho chochote kina threaten the security ya country akilihusiwi kiendelee. Waweke mikakati, usije kukaa na influx ya wakora wa ambao wanatumia ile humanitarian grounds kujinufaisha, ili waweze kuharibu uchumi wa nchi. Kambi za wakimbizi hapa nchini Kenya, mimi nafikiri ni vyema zifungwe, maana wamesaidiwa kwa muda mrefu, na wamekuwa sasa, imekuwa ni kama a, mahali wanakaa ndio ambapo majambazi ama terrorist wana wanapia bila kujulikana. Kwa hivyo mimi ningeonelea, kwa sababu ya usalama wa Kenya na pia kwa sababu ya nchi ya Kenya, na wamesaidiwa kwa muda ambao wamesaidiwa, sasa ni wakati wao wa kuondoka hapa nchini Kenya, ili pia Kenya nayo ikuwe ni nchi yenye amani ikuwe ni nchi ambayo hakuna mtu ataweza kuogopa tena, maana terrorist hawana ma, uh, njia ya kupitia, maana wanapitia pale kwa kambi, wanajificha, wanaingia Kenya. Kwa hivyo mii naonelea ni vyema ifungwe kabisa, na waweze kusaidiwa sasa ama kuchukuliwa na nchi zao, mahali wametoka. Uh, mi naona zifungwe, lakini kwa utaratibu wa human zinavaa, zifungwe juu zinaleta picha mbaya kwa nchi yetu bwana. Umeongea ndio hivyo, hakuna jambo lingine asante. Naona unajua hawa uh, wahalifu wengi hatujui uh, kabisa mahali wanatoka na maybe the government imeestablish vizuri, imejua pengine wanatoka kamkuma lakini on the other hand pia tunaweza taka kuwasaidia, sababu wametoka kwao, ni shida, na mtu akiwa ametoka kwao ni shida, huwasaidie mkono ya, ya buriani zifungwe, lakini zifungwe kwa utaratibu ambao utahifadhi heshima za kibinadamu, na hii ni kwa sababu jitolea. Lakini sasa wameanza kuto heshimu kule kujitolea, maana wameingilia, wameanza kujiunga na vikundi vingine, kuwadhuru wa Kenya lakini kuna wale ambao hawana hatia, wao ni wakimbizi ambao ni wafuata sheria. Kwa hivyo kuwe na mpangilio ambao utahakikisha kuwa wataondolewa kukiwa na ubinadamu, wasiondolewe tu kutupwa tu, waondolewe kukiwa na ubinadamu ili waridhike, lakini pia Kenya ipate nafuu. Naam, ni VOA Express msikilizaji, ukiwa basi unatoka baada ya shughuli zako za kazi mbali mbali, unakuwa na nyumbani na VOA Express tukikupa mambo moto moto, basi ni wakati wa kuangalia makala ya ushauri. Ninachotaka kuwaambia wasichana wanaoingia kwenye ndoa kwa sasa wawaze kwamba kule wanaenda kukutana na changamoto zipi, kwa sababu asilimia kubwa ya wasichana sasa hivi hata wanaume ae, kwenye ndoa anachowaza ni kwamba atavaa nini, nywele zake atafanyaje, akiwenya ukumbi ataingia na mziki gani, atacheza vipi. Ndio vitu wanavyowaza, hawawazi zile changamoto za ndoa, kwamba kule kuna mfamilia unakutana nazo tofauti, watu tofauti, utaenda kuishi vipi na nini. Kwa hiyo ndo matokeo yake, mwisho wa siku unakuta ndoa za siku hizi hazidumu Nakuta siku mbili tatu, miezi ndoa zinakufa. Kwa hiyo hii ndio kubwa, napenda kuwaasa eh, wadada na wakaka wawe makini eh, wajue kwamba ndoa si lele mama. Nawambia wewe wavumilivu, kama ulikuta mwanaume wako ni mlevi, basi inabidi, kama alikuwa anakunywa kumi, unafanya juu chini, anywe mbili, anywe tatu, eh, baadaye atakuja ataacha taratibu, kwa sababu wanaume au mwanamke mwingine akishakunywa pombe anakuwa mlevi, mnapigana mnatukanana yote ni kwa sababu ya pombe. Kwa hiyo, kuna baadhi ya vitu unavyomkuta navyo mtu mwingine, hawezi kubadilika, mwingine anaweza akabadilika. Kwa hiyo, lazima uwe mvumilivu, umeelewa? Hakuna kitu ambacho hakina mwisho. Kwa hiyo, sio unamkuta mtu hivi siku moja, wewe nakimbia, mimi siwezi. Maana maisha ya kukutana jioni, mmekaa kwenye chips au wapi, ni tofauti na mnapokaa ndani ya nyumba moja. Kwa hiyo, lazima wawe wavumilivu katika hilo. Ukimkuta mtu wako ni mlevi, basi ataacha, lakini taratibu kwa sababu si kitu kirahisi kuacha kwa mara moja, itakuwa ni uongo. Sa, mapenzi sio pesa. Unaweza ukawa na pesa nyingi, lakini kama ndani ya nyumba hakuna upendo, nyumba haiwezi kuwa na, na furaha yoyote ile. Umeshapewa hela nyingi, iko milioni kumi juu ya meza, lakini mume anarudi asubuhi, nyumba haina amani ne, kuna faida gani? Kwa hiyo napenda kuwaasa madada zangu hawa waache kupenda pesa. Pesa sio kila kitu. Pesa ileti furaha, pesa ileti amani kwenye nyumba eti chochote, ya msingi ni upendo wa dhati, hata kama una pesa ndani unasikia amani. Moja kwa moja basi tunaangalia katika masuala ya leo yanayovuma kwenye mitandao. Namwona ili Ligongo yuko tayari kabisa kutupa mambo mbalimbali, anasema mbali leo amejaza kweli kweli. Haya, asante Shomari. Moja kwa moja leo katika yavumayo mitandaoni, tunaanzia nchini Tanzania ambapo licha ya habari nyingi tu zinazovuma nchini Tanzania ukiacha ile ya sakata la upungufu wa sukari na kuanza rasmi kwa mradi wa mabasi yaendayo haraka, lakini habari ambayo wanasema watoto wenyewe kwamba ni habari ya mjini hivi sasa ni swala zima, ni baada ya viongozi wakuu karibu wote wa nchi hiyo e, kutokuwepo nchini kwa sasa, huku swali likiibuka kwamba ni nani kwa sasa anakuwa mkuu wa nchi. Rais John Pombe Magufuli yupo Ugani anda kuhudhuria kuapishwa kwa, kwa Rais Yoweri Museveni. Makamu wa rais yupo Kigali nchini Rwanda, wakati waziri mkuu na jaji mkuu wapo London nchini Uingereza, ambapo inadaiwa mtu ambaye angeshika madaraka kwa sasa ni spika wa Bunge, lakini aliondolewa katika orodha ya vyeo vinavyoweza kuongoza nchi. E, kipindi ambacho viongozi kama hawa wote wanapokuwa hawapo katika nchi. Sasa maoni ni mengi kwelikweli. Zitto Zuberi Kabwe, mbunge huyu machachari kwelikweli, yeye anasema anayekaimu uraisi ni waziri aliyekaa kwenye baraza la mawaziri kwa muda mrefu zaidi mfululizo, na kwa sasa mawaziri waliopo ni Dkt. Ali Hussein Ali Mwinyi. Umesikia hiyo Sunday Sumari? Ipata vizuri eh. Lakini James Wombale anasema hali kama hii inapotokea lazima sisi wenye nchi tufahamishwe rasmi na serikali kwamba fulani ndiye mkuu na si kuona kwenye mitandao ya kijamii tukiwe bado tupo nchini humo. Habari nyingine ni, ni kutangazwa kwa viwango vya kulipia kutumia daraja jipya la Nyerere lililozinduliwa mwezi uliopita. building Ben Kibali anasema nchi yetu sasa imekuwa kila kitu kulipia tu. Saleh Juma anasema naona baiskeli ya miguu mitatu maarufu kama guta unalipia shilingi 1500 na, na hapo unakuta jamaa kabeba mzigo wa shilingi elfu tano Kipiga hesabu chap chapu hapo jamaa kabakiwa na elfu tatu mia tano anaenda kula nini? Kwa hiyo inakuaje sasa hapo? Esther Zebron anasema mkitaka maendeleo lazima muyalipie na tukielekea nchini Kenya, basi yapo mengi kweli kweli, lakini kweli, yanayovuma ama linalovuma kwa sasa hivi eh, hivi sasa ni swala so zima la serikali kutangaza kwamba itatumia shilingi bilioni moja za Kenya katika kuhamisha wakimbizi eh, licha ya Marekani, Umoja wa Mataifa na makundi ya haki za binadamu kutoa mwito kwamba serikali ya Kenya inabidi ifikirie Kuhu. Hasa zile kambi mbii na, mm -hmm. Kakuma na na Dadaab zimejaa wakimbizi wengi sana. Hizi ni kambi kubwa sana hata duniani kabisa. Sasa Kenneth Odhiambo anasema, naunga mkono ushauri lolote litakalofanya sisi wa Kenya kuishi kwa amani bila woga. Hanifa Sheikh anasema ndiyo serikali yataka kufunga kambi hizi kama juhudi za kupambana na ugaidi, lakini hili litakuwa suluhisho. Lakini sasa tukielekea nchini Uganda, una, una, una, umesikia na umesikia kwamba Rais Yoweri Museveni anataka eh, kuapishwa ni moja kati ya habari ambayo inavuma sana ambapo hivi sasa eh, viongozi mbalimbali ambapo mbali, rasmi ishajulikana kwamba Rais John Pombe Magufuli yupo Ule nchini Uganda, Rais Edgar Lungu wa, wa Zambia, wa Zambia yupo lakini vilevile, vile kuna wawakilishi kutoka mataifa mbalimbali kama Rwanda wametuma mwakilishi ehe. viongozi gani wengine kutoka mataifa ya Afrika wataenda, hali kadhalika. Ikiwa msimamo ama hali ya kisiasa bado inaendelea, basi hayo ndio yaliovuma katika mitandao ileo. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Senata wa Vermont, Bernie Sanders amepata ushindi mkubwa katika chama cha demokrat kwenye upigaji kura wa Jumanne wa uchaguzi wa awali katika jimbo la West Virginia dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani b Hillary Clinton. Senata Sanders alipata asilimia hamsini na moja huku bil Clinton akipata asilimia thelathini na sita. Mgombea uraisi mtarajiwa wa chama cha demokrat Hillary Clinton ana mpango wa dola bilioni thelathini kubadili uchumi wa miji inayozalisha makaa ya mawe hapa Marekani. Wapiga kura katika jimbo la West Virginia ambaye ni mzalishaji wa pili wa makaa ya mawe hapa Marekani hawajali kuhusu hilo. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje alishindwa katika uchaguzi wa awali katika jimbo hilo jana, huku mfanyabiashara Donald Trump akipata ushindi katika kura kwa upande wa chama cha Republican uchaguzi uliopingwa Uganda wa mwezi Februari umepelekea upinzani wa nchi hiyo unaoongoza FDC kutangaza kuwa watafanya uhapishwaji wao kwa kiongozi wa chama hicho Dr. Kizza Besigye siku ya Alhamisi sambamba na rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 atakapohapishwa kwa muhula mwingine. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema rais Museveni alishinda kwa asilimia 61 ya kura. Lakini Kizza Besigye anasisitiza kwamba alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 52 ya kura. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International inasema kuwa karibu watu 150 wakiwemo watoto 11 walio chini ya umri wa miaka 6 wamefariki dunia mwaka huu wakiwa kizuizini kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Khadija riami mwelekezi Dwen Collins. Mimi hapa ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari. Fundi mitambo ni Curtis Bynum, kutoka hapa Washington DC tunakuambia shukran kwa kutusikiliza, na alasiri njema hapo ulipo na kila la heri, ukiwa unaelekea nyumbani au umefika nyumbani.