Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Mei 11 mwaka naonwa 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Na katika matangazo yetu ya leo, serikali ya Kenya yashikilia kwamba itawahamisha wakimbizi kutoka kwenye kambi ya Dadaab ya licha ya shinikizo kutoka kwa wadau kwamba ibadilishe nia ya yake. Mbona Kenya kuchukua hatua hiyo? wakati mwingine wanajiuchaka mambo ya ugaidi ama wanatumia hizo hifadhi za za ukimbizi kuficha bila hatari kuhujumu uchumi wetu, kwa sababu kuna magendo mengi sana yanayofanyika huko. Hakuna nchi ambayo inaweza stahimili mambo kama hayo kwa muda mrefu. Ni msemaji wa wizara ya usalama wa ndani katika serikali ya Kenya Mwenda Njoka, ambaye ataeleza zaidi kuhusu suala la wakimbizi hapo baadaye. Vile, vilevile hivi leo tutakuletea makala ya afya kuna watu wengi sana ambao ni wagonjwa na wakubali ni wagonjwa kwanza, yeye mwenyewe akili zake zinamwambia yeye si mgonjwa, lakini eh, ee, sasa kama hivi sasa, tukiona mtu wa aina hiyo lazima kujaribu kwa yeyote aweze kusaidia. Hizo ni miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mwenzangu hapa Harrison Kamau. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda cha FDC Kizza Besigye leo amekaidi amri ya polisi, ambapo alizuiliwa nyumbani kwake na kutoka nje kwenda kuhudhuria shughuli ya kuapishwa kwake, ikiwa ni siku moja kabla ya kuapishwa kwa kiongozi rasmi wa Uganda Yoweri Museveni. Kulingana na mitandao ya kijamii na hasa YouTube, alikula ali, ali, ali, ali kiapo kwa kusema kuwa atakuwa mwaminifu na mtiifu kwa umma wa Uganda na kuahidi kulinda na kuheshimu katiba ya nchi hiyo. Vilevile ameahidi kutekeleza kwa uadilifu na uaminifu shughuli zote kama rais wa Uganda na kuheshimu na kulinda sheria za nchi hiyo. Uzalishaji mafuta nchini Nigeria unatarajiwa kushuka kwa kiwango cha chini mno kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya miongo miwili baada ya kampuni ya Royal Dutch Shell nchini humo kusema imefunga bomba kubwa la mafuta. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, limeripoti kwamba Shell Petroleum Development imesema imeamua kuchukua hatua hiyo kwa mauzo ya nje ya mafuta jana Jumanne, baada ya kufunga bomba lake la Nembe Creek Trunk kwa ajili ya matengenezo kufuatia kuvuja kwa bomba hilo. Msemaji wa Shell amelaumu masuala ya kiufundi bila kutoa maelezo zaidi. Hata hivyo, kiongozi wa kijamii huko Delta amesema mlipuko ndio umesababisha kufungwa kwa bomba hilo la mafuta. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International imesema kuwa karibu watu 150 wakiwemo watoto 11 walio chini ya umri wa miaka 6 wamekufa mwaka huu wakiwa kwenye kizuizi cha jeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shirika hilo limesema kuwa watoto hao wakiwemo wanne wachanga walikuwa miongoni mwa wale mavifo 149 vya wafungwa vilivyoripotiwa kutokea kwenye kituo cha kijeshi cha Gawa maarufu kwa kuwazuia watu kilichoko kwenye mji wa Maiduguri na ambacho kimelalamikiwa siku zilizopita na vikundi vya kutetea haki za binadamu. Kituo hicho kinatumika kuwazuia washukiwa wa kundi la Boko Haram ambao kwa karibu miaka minane sasa wameua takriban watu elfu ishirini kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na polisi kwenye mji wa Lumbumbashi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wamefatua mabomu ya kutoa machozi dhidi ya maelfu ya wafuasi wa kiongozi maarufu wa upinzani Moise Katumbi Chapwe ambaye anahojiwa kufuatia madai ya serikali kwamba alikodi mamluki wa kumlinda kutoka nje ya nchi. Sandei Shomari ana ripoti kamili. Katumbi ndiye anayepewa nafasi ya kushinda kiti cha rais Joseph Kabila ambaye anatakiwa kuachia madaraka baada ya Novemba. Shutuma ambazo zinaweza kumpeleka Katumbi jela, wapinzani wanasema zina nia ya kuangusha kampeni yake ya kiti cha urais. Gavana huyo wa zamani wa jimbo la ukanda wa Shaba anashtakiwa kukodisha askari, ikiwa ni pamoja na wanajeshi wa zamani wa Marekani, katika njama dhidi ya serikali. Polisi ilikamata watu kumi nje ya ofisi ya mwendesha mashtaka katika mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa Lubumbashi, ambao walivamia jengo hilo mara Katumbi alipowasili katika siku ya pili ya mahojiano mashahidi wanaeleza. Serikali inakanusha kwamba mashitaka dhidi ya Katumbi ni ya kisiasa. Wapinzani wa Kabila wanamshutumu kwa kujaribu kusogeza mbele uchaguzi ili kuendelea kubaki madarakani na kupita muda wa miaka mitano iliyowekwa kwenye katiba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Seneta wa Vermont Bernie Sanders amepata ushindi mkubwa wa chama cha Demokrat kwenye upigaji kura wa Jumanne kwenye uchaguzi wa awali katika jimbo la West Virginia dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani b Hillary Clinton. Seneta Sanders amejipatia asilimia 51 huku Clinton akipata asilimia 36 ya kura zilizopigwa. Hata hivyo, b Clinton angali anaongoza kwa wingi wa wajumbe wakiwa ni 2239 huku Sanders akiwa na 1469 Hesabu hiyo ikijumuisha wajumbe maalum walioahidi kumuunga mkono Bi Clinton. Trump ambaye ndiye mgombea pekee aliyebaki kwenye kinyaganyiro hicho kutoka chama cha Republican alishinda kwa urahisi kwenye majimbo ya West Virginia na Nebraska. Mgombea urais mtarajiwa wa chama cha Democrat Bi Hillary Clinton na mpango wa dola bilioni 30 kubadili uchumi wa miji inayozalisha makaa hapa Marekani. Wapiga kura katika jimbo la West Virginia, ambalo ni la upili katika uzalishaji wa makaa hapa Marekani, wanasema yeye hawajali. Waziri wa zamani wa mambo ya nje alishindwa katika uchaguzi wa awali huko Jumanne, wakati mfanyabiashara Donald Trump akipata ushindi katika kura kwa upande wa Republican. Patrick Haiki, profesa msaidizi wa masuala ya sayansi na siasa katika chuo kikuu cha West Virginia, ameambia VOA kuwa matokeo kama hayo yatajitokeza mwezi Novemba, ikitarajiwa kuwa Trump atakuwa na kiwango cha juu cha uungaji mkono katika jimbo la West Virginia kupita majimbo mengine yote hapa Marekani. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikuja moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Na baada ya habari hizo ambazo zimesomwa hapo na Harison Kamau, ambapo pia ataendelea na habari zaidi hapo baadaye, tunaenda moja kwa moja hadi huko nchini Kenya ambako licha ya serikali ya nchi hiyo kuendelea kushinikizwa na wadau kuhusu swala la wakimbizi ili kubadilisha nia yake ya kuwaondoa wakimbizi kutoka kwa kambi ya Dadaab. Serikali hiyo imeshikilia kwamba itaendelea na mpango wake kama ilivyotangaza. Leo Jumatano, utawala wa rais Barack Obama wa Marekani umeungana na Umoja wa Mataifa kuiomba serikali hiyo ya Kenya kubatilisha uamuzi wake. Lakini kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwa Sauti ya Amerika na waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, meja jenerali Joseph Kaiseri, Kenya imeamua kuendelea na mpango wake ikidai kwamba kambi hiyo imekuwa changamoto kubwa kwa usalama wa nchi. Na kufuatia hayo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na msemaji wa wizara ya usalama wa ndani huko nchini Kenya kwa njia ya simu, Mwenda Njoka, na kwanza nikamuuliza ni nini kingine kilichopelekea serikali hiyo kutobadili msimamo wake kuhusu swala hilo la wakimbizi baadhi ya hawa watu ambao hawa wakimbizi ama wenye wanajifanya wakimbizi wamekuwa nchini, alafu wana, wakati mwingine wanajihusisha katika mambo ya ugaidi ama wanatumia hizo hifadhi za za ukimbizi kuficha silaha hatari, kuhujumu uchumi uj, wetu kwa sababu kuna magendo mengi sana yanayofanyika huko. Hakuna nchi ambayo inaweza sahimili mambo kama hayo kwa muda mrefu. Sasa bwana Njoka, kulikuwa na makubaliano kati ya mataifa mawili na pamoja pia na shirika la UNHCR la wakimbizi, ambapo ilikubalika kwamba hawatafukuzwa mpaka wakati fulani. E, hebu tueleze kidogo kuhusu uh, azima hiyo, na ni vipi ambavyo imekuja kumalizika hiyo azma ama makubaliano hayo ambayo inajulikana kama tripartite agreement ilikuwa imekubaliana kwamba toka mwaka wa elfu mia mbili na kumi na tatu ka mwaka huu mwisho wa mwaka huu wa wakimbizi, wangekuwa ni muda wa miaka mitatu, wakimbizi wangekuwa wamehamishwa. Na ilikuwa kwamba nchi ya Kenya, nchi ya Somalia na hiyo zilikuwa zipata usaidizi toka nchi za kimataifa kuhamisha hawa, lakini tangu hiyo iweka sahihi hatujaona mashirika ama nchi nchi yote ikija saidia. Tumekua, tumekua tukienda katika zile meetings zinaitwa meetings, watu wanasema kwamba tutasaidia kutoa wakimbizi nini nini, ikiisha hiyo wakipata hiyo mambo ikifika katika vyombo vya habari anaishia hapa, kuna usaidizi. Nafikiri wengi wao ni kama wanafurahia kwamba wakimbizi wakae hapa, na wanaogopa kwamba wakirudishwa wataenda nchi zao pia. Kwa hivyo msimamo sasa wa serikali, liwe liwalo, ni kwamba ni lazima wakimbizi hawa wataondolewa pahali walipo. Na sasa swali ambalo wengi wanauliza ni je, mpango huu utafanyikaje? Je, mmepanga vipi? Hmm, kuwahamisha, kuwaweka kwenye malori na kuwapeleka? Je, mtawapeleka mpaka Jua, Somalia Jua, ama mtawapeleka wapi? Okay, kuna mambo, mjia nyingi za kuwarudisha ru, kuwa wakimbizi tunaongea na nchi na sehemu sehemu fulani za Somali ambazo ziko salamu, umerudi tuwaregeshe huko sasa. So, hivi hakuna kurudi nyuma. Waziri amesema kwamba, eh, serikali ya Kenya imetoa kiasi cha dola milioni kumi eh, ambazo zitasaidia eh, katika mpango huu. Hizi ni fedha ambazo zinatolewa na serikali ama ni pamoja na zile ambazo labda zimechangwa kutoka mataifa ya nje? Hapana, ham hamna zenye zimechangwa katika hizi pesa. Hizi ni pesa ambazo zitatoka katika hifadhi ya taifa uh, national treasury ule mfuko tunasema wa contingency ama emergency fund. Alafu shida tena ni kwamba unajua, katika mataifa mengi huwa itakiwi kuwa umeambia wakimbizi kuwa karibu sana na mpaka, mpaka wa mahali ambapo hao wakimbizi wanatoka, inakuwa inaleta za usalama. Ni Mwenda Njoka, msemaji wa wizara ya usalama wa ndani nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari za dunia, Sierra Leone inalenga kuwapatia umeme raia wake wote milioni sita ifikapo mwaka wa 2025 katika msukumo wa kuboresha uchumi, kupanua huduma muhimu za msingi kama vile huduma za afya na kupunguza utegemezi wa misaada, maafisa wameliambia shirika la habari la Reuters leo Jumatano. Chini ya asilimia 12 ya watu nchini Sierra Leone katika maeneo ya mijini wana fursa ya umeme, wakati katika maeneo ya vijijini ambapo wengi wanaishi, idadi ya wale wenye umeme ni chini ya asilimia moja. Katika kipindi uliozinduliwa wiki hii katika mpango huu uliozinduliwa wiki hii, Sierra Leone inapanga kuweka vifaa vya umeme wa juu kwa wote katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye maeneo ya uchifu 149 katika kipindi cha miezi 18 ijayo. Rais wa Brazil Rousseff Dilma anaweza kuwa akielekea kusimamishwa kazi wakati bunge la nchi hiyo linapoanza mjadala leo Jumatano iwapo atafunguliwa mashtaka. Kura hiyo ya kutokuwa na imani naye na vilevile na kufunguliwa mashtaka ya kumuondoa madarakani inatarajiwa kuanza kupigiwa kura leo siku au hata kesho asubuhi. Kura ya maoni kwenye magazeti inaonyesha kwamba wabunge 50 wanatarajiwa kupiga kura ikiwa ni idadi iliyopita inayohitajika kumuondoa madarakani hata hivyo haijafahamika kama wabunge hao watapiga kura ya kumfungulia mashtaka rais huyo. Na, pol na polisi na maafisa wa hospitali wanasema kuwa mashambulizi ya bomu kwenye mji mkuu wa Iraq yameua takriban watu 75 leo Jumatano. Shambulizi baya zaidi limetokea mapema leo wakati wa msongamano ambapo bomu la kwenye gari lililipuliwa kwenye soko lililoko kwenye eneo la Sadr mjini Baghdad na kuwa takriban watu 64 huku wengine 40 wakijeruhiwa vibaya. Kundi la Islamic State limedai kuhusika. Kundi hilo lenye wasuni wengi limekuwa likifanya mashambulizi sawa na hayo mjini Baghdad hasa kwenye maeneo yenye washia wengi. Baada ya leo bomu lingine lililenga kituo cha polisi kwenye eneo wanapoishi wa Shia la Kadhimia ambapo watu 15 wameuawa na wengine thelathini na watatu kujeruhiwa. Naam, yote haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukienda moja kwa moja hadi huko nchini Uganda. Mpinzani mkuu katika siasa za nchi hiyo Dr. Kiza Besige leo mapema leo alifanikiwa kutoroka kutoka nyumbani kwake licha ya kuwepo ulinzi mkali wa polisi, na aliweza kufika hadi katikati mwa, katikati mwa jiji la Kampala kabla ya kugunduliwa na kukamatwa. Wanajeshi walitumia viboko na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wake Besige, na baadaye kumtia mbaroni mwanasiasa mwana huyo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti kamili. Imekuwa <coughs> <coughs> sawa na mchezo wa paka na panya pale Besije alipoonekana katikati mwa jiji la Kampala, licha ya kwamba boma lake limezingirwa na polisi kuhakikisha kwamba hatoki nyumbani kwake, na baada ya dakika kumi hivi za kuwapungia wafuasi wake mkono na umati wa vijana kujitokeza kumlaki Besije kati yao wanajeshi walifika, viboko vikatumika kuwatandika wafuasi wake, huku gesi ya kutoa machozi ikitumika kuwatawanya. Besija alikamatwa, gari alimokuwa ndani likavutwa na polisi. Kwa sasa anazuiliwa katika kituo cha polisi cha Nagalama, umbali wa kilomita 80 kutoka katikati mwa jiji la Kampala. Haifahamiki jinsi Besija alifanikiwa kuwahepa maafisa wa polisi nyumbani kwake na pia kumhepesha meya wa jiji la Kampala Erias Rukwago, ambaye pia kwake kumezingirwa na polisi vilevile vile. haifahamiki jinsi wawili hao walifanikiwa kuingia katikati mwa jiji licha ya kuwepo idadi kubwa ya wanajeshi na polisi ambao wameshika doria, lengo lao kuu likiwa ni kumuzuia Besijo na wafuasi wake kuzua ghasia. Wakati Uganda inawakaribisha marais wengine duniani kuhudhuria shughuli ya kuapishwa kwa Mseveni hapo kesho, hiyo jana Besije alitoa ujumbe kwa mitandao ya kijamii akisema ataunda serikali yake hapo kesho, siku ya Alhamisi, wakati Mseveni atakuwa akiapishwa, akisema hatambui serikali yake Mseveni. Hii si mara ya kwanza kwa Besije kutoroka nyumbani kwake hata baada ya kuwekwa chini ya ulinzi mkali wa polisi na huku matayarisho ya kumwapisha Mseveni kwa muhula wa tano yakiwa yamekamilika na marais sita wakiwa tayari wamewasili kwa shughuli hiyo, Besije ambaye ni mpinzani mkuu na wa Mseveni inaonekana atakaa korokoroni, huku wanasiasa wengine wa upinzani wakisusia sherehe hiyo ya kumwapisha Mseveni. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na tukitoka nchini Uganda tunaenda moja kwa moja hadi huko DRC katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako, eh, tunaarifiwa kwamba... naomba na radhi kidogo, tunaarifiwa kwamba yule aliyekuwa gavana katika na katika kesi ambayo inamkabili gavana wa zamani wa jimbo la Katanga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moise Katumbe, imeendelea leo mjini Lubumbashi. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Idi Ligongo ameweza kuzungumza na mwandishi wetu wa mji wa Lubumbashi Kahozi Kosha uh, ili amfahamishe kile ambacho kiliendelea tu mara tu baada ya kesi hiyo kusikilizwa kwa siku ya leo. Hivi sasa nimeona Moizi Katuna ametoka kwenye chumba cha masambo. Wanayomtetea wanasema ameachiliwa uhuru, arudi nyumbani kwake. Anaelezwa kuwa atakuja tena Ijumaa kwa kuweza kuendelesha kuojewa, kwa sababu Ijumaa wata wataotosha korokoroni wale wanawaita kama mamluki kama ule rahii kutoka Marekani raia wengine kutoka huko Afrika ya Kusini alafu wataojewa pamoja na mawezi Katumbi. Hiyo ndio habari za sasa hivi. Wakati tumezungumza mawezi Katumbi amerudi nyumbani kwake na anashuguriwa tena ijumaa ijayo, hapa kwenye chumba cha Masamo hapa Dombazi. Kuna taarifa za mwanzo kwamba ulinieleza kuna uwezekano wakataka shauri hilo kulipeleka Kinshasa. Hili shauri limeishia wapi? Tuliwauliza wanaomtetea walisema walikubaliwa ili swahili haita moizi Katumbi hata pelekwa tena Kinshasa, lakini wale mamluki kama nilivyosema, wale wanaoitwa kama mamluki waliofungwa korokoloni huku Kinshasa, wao ndio watakuja hapa Lubumbashi, na wale wengine wingiri korokoloni aka Lubumbashi, wote kwa pamoja wanaalikwa ijumaa kwenye chumba cha matambo. Hapa Mombasa. Lakini anapokwenda mahakamani huwa anapelekwa chini ya ulinzi wa polisi, ama anakwenda mwenyewe, anakuja mwenyewe. Wakati huu bado hajakuwa na hatia, wanamuuliza tu maswali, hajakuwa na hatia. Wakati ambao mwendesha mashtaka atakukuta na hatia, ndio wakati ataweza kufungwa kufanya ulinzi na, na na polisi hivi anakuja mwenyewe anakuja huyo abada aliyakuwa na afya yoyote. Lakini hapo Katanga hali ikoje? Maake tunafahamu mwanzo kulikuwa kuna aina fulani ya fujo zikiendelea, mara baada ya Moise Katumbi kuelekea mahakamani. Hali sasa ikoje? Hali mbaya sana, kwa sababu leo umeona hata mwenyewe, tangia asubuhi sijakula chochote. Nilikuwa na hela, lakini nitafuta wakati nitafute hali na kula chakula. Maduka mabeki, kila kitu ilikuwa kifungwa hapa na asira wana, nje, wana wanasema mambo kama haya ma, ma, basi, imefunga watu, hakuna barabara, hakuna mtu kupita kwenye kwenye barabara, mapolisi ma, wanazunguka nyumba, lakini hali ni ya wasiwasi sana na kwa nini pengine kumekuwa na hizo vurugu na hali hiyo ya tafrani hapo Lubumbashi, ilhali Moise Katumbi alikuwa tu akielekea mahakamani kuhojiwa? Moise Katumbi ni mmoja ambaye anapendelewa sana, ni rais wa timu ambayo inakuwa na washabiki wengi, timu ya TP Mazembe, na hiyo ndio amemfanya kuwa anakuwa na watu wanaosapoti sana, ndio watu walikua hawapende Moise Katumbi akamatwe ama atupe korokoroni. Ndio maana watu wanakuja wengi wengi, kwa kuonesha kama, kama, kama, kama na nampenda, na wanaona kama ni kesi tu ya kisiasa ya kuweza kusema kama ana mamluki kutoka Marekani, ana silaha, anafanya chochote. Ndio maana watu wengi wanakuja kumsupport, kuonesha kama ali- alionyesha nia yake ya kwamba atagombania kiti cha urais. Hiyo ndio inaonekana kuwa watu wengi ambao sio tu watu kama Mazembe wengi wa, ambao waliomuona kama kiongozi wa jimbo la Katanga kwa sababu Moise Katumbi alikuwa ni wali wa zamani kwa jimbo la Katanga kwa muda wa miaka Nya... nane. ni kaozi kosha mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika huko Lubumbashi, DRC akizungumza na Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika makala ya afya hivi leo tunaendelea kujadiliana kuhusu ugonjwa wa akili. Leo tunakutana naye Dr Isaac Kimiti kutoka jimbo la Connecticut hapa Marekani, mtaalamu wa masuala ya ushauri na saikolojia. Kwanza ningependa kusema ya kwamba eh, watu wengi ambao huhamia nchi za ng'ambo kutoka hasa Afrika hupata mambo mengi mageni. Kama hapa Marekani kuna sifa sana ya kwamba Marekani kuna hiki na hiki na ni kizuri sana ku-, mambo ya Amerika ni tofauti na nchi zingine. Watu huingia wakiwa na matumaini ya mambo mengine ambayo hayako hapa Marekani, na wakati watu wanaingia hapa bila kujua yale ambayo yako hapa, wengi huingia katika hatari. Na katika uh, eneo la kazi hii ya ushauri ama mashauri, kuna sababu kadhaa ambazo zinahitaji mashauri. Mashauri mengi hayo yanahusu eh, mambo yanayohusiana na akili ama ubongo, na si yote hayo matatizo kuambatana na ugonjwa. Lakini daktari, labda ukiwa hapo unaendelea, labda ungetufafanulia kidogo uh, kwamba ugonjwa huu unaowakumba watu wa jamii hii unaweza ukaitwaje kitaaluma? Ugonjwa huu uh, hauna jina kamili, sababu hii ugonjwa unatokana na kitu fulani, ni mambo mengi sana huleta ugonjwa huo, ama hutokuwa uh, na akili kama timamu ama masumbuko katika akili, ndani ya akili. Kwa hivyo e, mtu kama huyo anahitaji mashauri ya upesi sana, na si wote ambao wamefikia kiwango cha ugonjwa wanahitaji mashauri. Ni muhimu sana watu ambao wanaingia nchi za nje, kuna mambo mengine madogo sana ambao sisi hatufikiri kama ina maana sana ya kuweza ku, kufikiria inaweza sumbua watu, na kama hapa Marekani unakuta kitu kama credit cards. Credit card ni kitu ambacho kinaweza lete tabu mingi sana katika akili, sababu wengi ambao wanaingia nchi kama Marekani wanakuta credit card, anapewa credit card na iko na pesa, na afikirii jinsi ya kutumia hiyo pesa imsaidie. Akisha tumia hiyo pesa kwa njia isiyofaa, baadaye inazidi na hawezi kulipa hiyo pesa na hata interest na pesa ile ya juu ingia kwa hiyo pesa inazidi, mpaka anashindwa kabisa hata kufanya chochote. Inafika kiwango ya kwamba hawezi pata kazi, hawezi pata mkopo na hawezi fanya lolote. Kwa hivyo akili inazidi kuwa na taabu mingi sana, matatizo mengi sana, mpaka anafika kiwango cha kuwa mgonjwa na ni nni ambayo ilileta hiyo ugonjwa. Sasa daktari, labda ushauri huu na tiba hii ya kisaikolojia inaweza ikatumika tumika vipi kwa mtu ambaye tayari ameshaathiriwa na matatizo mengi mara alipoingia katika nchi ya ng'ambo, na tukitolea mfano Marekani, ili aweze kurejea katika hali ya kawaida? Kuna nafasi hiyo? Kuna nafasi. Uh, kwanza kabla ya kumshauri uh, mtu lazima, kulingana na masomo kujaribu kujua chanzo chanzo cha matatizo ni nini, imetokana na nini, na kisha jua pa, uh, chanzo cha matatizo, inakuwa ni rahisi kujua jinsi ya kutatua ama jinsi ya ku, um, kumpea mashauri na kumfanya aweze kujua yeye mwenyewe ni mgonjwa na ugonjwa umetokana na nini, sababu wengine akisha kuwa mgonjwa hajui ugonjwa itoka wapi, sababu mejikuta kwa ugonjwa na hawezi kukumbuka hati ya kwamba iko jambo ambalo lilikuwa la zamani kidogo, ambalo lilifanya akawa na Eh, matatizo katika ubongo. E, vile vile tunaona kwamba watu wengi ambao wanakuwa wamepata matatizo haya aa, na vile vile akili zao zinaweza kuwa zimeathirika, lakini wanakuwa katika ile hali ya kutokubali eh, kwamba wana tatizo la akili kutokana na matatizo. Je, watu hawa wanaweza kusaidiwaje? Ndio, kuna watu wengi sana ambao ni wagonjwa na hawakubali ni wagonjwa. Kwanza yeye mwenyewe akili zake zinamwambia yeye si mgonjwa lakini eh, sasa kama sisi sasa tukiona mtu wa aina hiyo, lazima sijaribu kwa yeyote aweze kusaidiwa ili uweze kumpata na ili uweze kumshauri, na iko wengine lazima apatiwe hata dawa, sababu ugonjwa ukizidi, lazima apatiwe dawa. Sisi ni uh, tunafanya kazi kama mimi nafanya kazi ya mashauri. Kwa hivyo ikiona ya kwamba mtu anahitaji dawa, lazima niweze kuhakikisha ya kwamba amepata matibabu ya dawa ndio aweze niweze kupata nafasi ya kumpatia mashauri. Asante sana daktari, na kushukuru sana kwa kuwa nasi katika kipindi chetu hiki cha afya. Basi ni hayo tu siku ya leo katika makala hii ya afya, ulikuwa nami Meri Mgawe tukijadiliana na Dr. Isaac Kimiti kutoka jimbo la Connecticut, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya ushauri na saikolojia. Na sasa tupate mktasari wa habari. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda FDC Dr. Kizza Besigye, kwa mujibu wa mitandao ya kijamii, ameapishwa kama rais licha ya, ya, ya amri iliyotolewa na serikali kutofanya hivyo. Uzalishaji mafuta nchini Nigeria unatarajiwa kushuka kwa kiwango cha chini mno kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya miongo miwili baada ya kampuni ya Royal Dutch Shell nchini humo kusema imefunga bomba lake hey. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International inasema kuwa karibu watu 150 wakiwemo watoto 11 walio chini ya umri wa miaka 6 wamekufa mwaka huu wakiwa kwenye kizuizi cha jeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na ifuatayo sasa ni taariri ya Sauti Amerika ambayo inaeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imeongeza zawadi zake kutokana na maelezo yatakayotolewa dhidi ya viongozi wakubwa wa ugaidi ikiwemo e kiongozi maarufu katika eneo la Sahel na maeneo mengine Afrika Kaskazini, Al Qaeda na eneo la Islamic Maghreb. Yahya Abu El Hamam ametoa mchango mkubwa katika harakati za kigaidi ndani ya makundi na kushiriki katika mashambulizi kadhaa huko Mauritania. Julai mwaka elfu mbili na kumi, Hamam aliripotiwa kuhusika katika tukio la mauaji la mateka wa ufaransa huko Nijar mwaka 2006. Alihukumiwa kifo akiwa hayupo mahakamani na maafisa wa Algeria kwa makosa ya ugaidi. Pia aliwekewa vikwazo na idara ya hazina ya Marekani na Umoja wa Mataifa. El Hamam alizaliwa Septemba 5, mwaka 1978 huko Ragaia, Algeria. Alikuwa anatumia jina la Abu Hia na akacha Diamel. Programu ya Reward for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa ajili ya maelezo yatakayopelekea kujua hama malipo. Marekani inaahidi taarifa zote zitafanyiwa uchunguzi na utambulisho wa wale watakaotoa taarifa utahifadhiwa kwa siri. Kama itabidi, Marekani inajiandaa kuwahamisha watakaotoa taarifa pamoja na familia zao. Kama una maelezo yoyote, wasiliana na ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe au tumia mtandao wa www.rewardsforjustice.net au barua pepe rfj at state gov. Eh, hiyo msikilizaji, ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo ilielezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani, na kufikia hapo, eh, tumefika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Muridhi, na nimeshirikiana hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Kwa niaba ya wote waliokuwa kwenye matangazo haya nasema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.