Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Mary Mgawe. Jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Leo ni Alhamisi, Mei 12, mwaka 2016. Karibu sana. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi hii: kufuatia kufungwa kwa kiwanda cha maji ya kunywa cha mineral water nchini Kenya kutokana na kutofikia viwango vinavyostahili, je, wananchi wanatoa maoni gani? Hii nimetumia kama mwaka moja na nusu, wanga ni nzuri, ukinywa kiu inaisha. Hii ni kampuni kubwa tena, azenyeweoleti yake iko hayo. Yani, ukikunywa unasikia kiu inaisha, si kama zingine unakunywanga unasikia harufu ingine huko na katika ripoti nyingine, mgombea pekee wa urais kwa Republican Donald Trump anatarajiwa kukutana na viongozi wa juu wa chama hii leo. Mchambuzi anatoa maoni gani juu ya mkutano huu? Donald Trump amekuwa anaendesha kampeni ya kipekee yake, kwa sababu hata ukisikia kauli za Donald Trump anasema yeye ata, anaweza kushinda bila wao. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Mary Mgawe anakusomea habari za dunia. Polisi nchini Tunisia wamevamia maficho magaidi katika mapambano yanayosababisha vifo vya takriban maofisa wanne na watuhumiwa wa ugaidi wawili. Shambulizi hilo lilitokea kaskazini mwa Tunisia, ambako idadi ya wanamgambo kutoka kote nchini walikuwa wamekusanyika wakipanga kufanya mashambulizi ya ugaidi. Wanamgambo wawili waliuawa na wengine kumi na sita walikamatwa maafisa wa usalama wametoa taarifa chache kuhusu shambulizi hilo na njama ya kufanya ugaidi, lakini wamesema walikamata bunduki, magruneti na silaha nyingine. Vikosi vya usalama vilifanya shambulizi lingine tofauti kusini mwa Tataune huko Tunisia jana Jumatano. Maafisa wanne wa polisi wameuawa wakati wanamgambo walipotegua mabomu yaliyokuwa wamejivisha kwenye mkanda. Serikali ya Ivory Coast inajaribu kufikia makundi ya vijana yanayodhoofisha maeneo katika mji mkuu wa Abidjan kwa ajili ya ghasia, jambo ambalo limesababisha wakazi kuchukua sheria mikononi mwao. Wakazi wanasema makundi haya ya vijana ni hatari, ambapo siku chache zilizopita yalivamia kituo kimoja cha huduma za mitandaoni na kufanya uhalifu. Wanasema vijana hao wanaokadiriwa kuwa na umri wa miaka kumi na kuendelea ni hatari hasa pale wanapotanda katika mitaa na kufanya vitendo viovu. Kundi hilo lilianza kuzingira eneo lenye pato dogo la Abobo huko Abidjan. Mkazi mmoja anasema walimkamata mtoto mmoja na kumpeleka katika kituo cha polisi, lakini baada ya siku chache wakamwona tena mtaani. Kitengo cha komando nchini Somalia kimeua angalau washukiwa wapiganaji wa Kiislamu wa 15 katika shambulizi kwenye kituo kimoja cha wanamgambo wa Al-Shabaab katika eneo la Galgudud katikati ya Somalia, ikiwa ni shambulizi la pili la aina hiyo kufanyika katika muda wa siku mbili. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti ya mwandishi wetu Marissa Melton. Ofisa wa serikali katika eneo Kadar Muhammad Ali Aliambia sauti ya Amerika VOA kwamba lengo la shambulizi hilo ni kuharibu kituo na kusambaratisha uwezo wa wanamgambo kupanga na kufanya mashambulizi ya kieneo. Ali alisema vikosi vya Somalia vilizingira maguruneti yanayoendeshwa kwa mfumo wa roketi katika shambulizi hilo. Alisema hakuna wanajeshi wowote wa vikosi vya Somalia waliouawa au kujeruhiwa. Shambulizi la jana limekuja siku moja baada ya shambulizi moja kwenye kituo cha Al-Shabab katika kijiji cha Toratoro kiasi cha kilomita 100 kusini magharibi mwa Mogadishu, ambapo idadi ya wanamgambo wasiojulikana walikamatwa au kuuawa. Kumekuwepo na ripoti zinazotofautiana juu ya kiasi gani vikosi vya Marekani vilishiriki katika shambulizi la Toratoro. Ofisa wa usalama wa Somalia Mohamed Nur Gabo aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba vikosi vya Marekani viliongoza kwa sehemu kubwa katika operesheni iliyowalenga maafisa wa Al Shababu. Alisema wanamgambo wa Marekani walisafiri kwa helikopta kuelekea katika shambulizi. Wakazi wa Torator walisema helikopta ziliwashusha wapiganaji wa Somalia eneo la mbali kidogo na Torator ili kuwasaka wanamgambo hao huku wakiwa wanatembea kwa miguu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Taarifa zinasema kuwa idadi ya watu duniani waliotoroshwa makwao kutokana na mizozo na majanga ya asili imefikia milioni 48, mwaka jana, idadi kubwa kuwahi kutokea duniani. Kituo cha kimataifa cha ufuatiliaji masuala ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi huko Norway, IDMC kimeripoti jana Jumatano kwamba watu milioni 27.8 walikoseshwa makazi ndani ya nchi mwaka jana katika mahojiano ya voa mshauri kutoka mashariki ya kati Carl Schembri amesema inashtua sana taarifa hiyo imegundua kwamba takribani watu 63,000 walikuwa wanafurushwa makwao kila siku mwaka 2015 Taarifa zinasema dunia iko katika mzozo mkubwa wa ukoseshwaji makazi ambao unazidi kuongezeka mwaka hadi mwaka, na sasa maeneo mengi yamegugikwa na ghasia na majanga ya asili. Asilimia 60 ya watu milioni 8.6 waliokoseshwa makazi kwa sababu ya ghasia walitoka mashariki ya kati, katika nchi za Yemen, Siria na Iraq. Mkurugenzi wa shirika la ujasusi la Marekani, James Comey, amesema idadi ya Wamarekani wanaojaribu kwenda nje ya nchi kujiunga na kundi la wanamgambo la Islamic State imeshuka kutoka mwaka jana. FBI ilikuwa inahesabu wa Marekani sita nane au kumi kwa mwezi mwaka elfu mbili na kumi na nne na mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini tangu hapo mawakala wamepata takriban mtu mmoja huko mwezi anayejaribu kusafiri au alisafiri kuungana na makundi yenye msimamo mkali huko Mashariki ya Kati. Anasema kuna uwezekano mkubwa, kuna kitu kimefanyika cha kudumu, ingawa magaidi bado wanaendelea na harakati zao za kuandikisha watu katika makundi yao. FBI imefanyia uchunguzi kesi zaidi ya elfu moja kujua uwezo wa mtu aliye na siasa kali na kama ana ushawishi wa ghasia. Kome aliwaambia waandishi wa habari kuwa asilimia themanini wanahusika na kundi la Islamic State na juhudi za kupambana na kuharibu utajiri wa kundi la Islamic State zinaweza zinakwenda vizuri, lakini bado hazijafikia kuharibu kabisa fedha zake. Hiyo ni kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa hazina hapa Marekani. Anasema ISIL inataabika kifedha na juhudi kubwa zinatakiwa kuongeza kutoka ushirikiano wa pamoja. Alisema msaidizi mkuu wa hazina Daniel Gasa jana Jumatano katika mkutano wa kutetea demokrasia. Idara ya zina kitengo cha kufuatilia masuala ya ugaidi na fedha kinaamini kwamba kiwango cha mapato yatokanayo na mafuta katika kundi hilo kimepungua kufikia dola milioni mia mbili hamsini kwa mwaka kutokana na mashambulizi ya pamoja ya anga kupambana na kuingiza kinyemela mali na kushuka kwa bei za mafuta. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kampeni za kisiasa hapa Marekani zinaangaliwa katika mtazamo tofauti ambapo wagombea waliobaki wanaendelea kuwashawishi wapiga kura kuweza kupata idadi ya wajumbe wanaotakiwa kumwidhinisha mgombea kwenye mkutano mkuu wa chama na hatimaye kukiwakilisha chama katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa George Kakoti wa chuo kikuu cha Nova kilichopo Southeastern katika jimbo la Florida, na kwanza nikamuuliza kwa upande wa Democrat, kuna dalili zozote za mgombea urais Bernie Sanders ambaye bado yupo nyuma kwa idadi ya wajumbe kuachia kinyang'anyiro hicho, licha ya ushindi alioipata hivi juzi katika jimbo la West Virginia dhidi ya mpinzani wake Hillary Clinton. Nia yake ni kuwa na ushawishi katika ilani ya uchaguzi wa chama chake cha Democrat kwa hiyo kadri atakavyokuwa na wajumbe wengi upande wake, mm, ndio ushawishi wake na uwezo wa kushinikiza kuhusu vitu gani viwemo katika ile ilani ya uchaguzi ya chama cha Democracy ndio utakavyokuwa umeongezeka, na bila shaka Benny Sanders vile vile ana wafuasi wake ambao wangesikitika sana kama angejitoa, kwa sababu ukifanya ukiangalia kimahesabu hivihivi bila kuangalia kwamba katika chaguzi ya chama cha Democracy wajumbe hugawiwa kwa uwiano. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa mfano kama Ben sanders alivyoshinda na West Virginia hakuchukua hakupewa aku, wajumbe wote kutoka West Virginia, ni kwamba alipata zaidi kidogo ya ya Hiller. utaona kwamba kwa sasa Hillary Clinton anahitaji ana, ana, ana zaidi ya wajumbe mia moja thelathini na nne hivi kuwa mteuliwa, wakati Sanders anahitaji zaidi ya wajumbe mia mia tisa tuseme na zaidi. Kwa hiyo ukipiga mahesabu ya hivi, ni kwamba nadhani ifikapo Juni saba, ambako kutakuwa na chaguzi katika majimbo ya California, New Mexico na New Jersey, nadhani pale ndio bila shaka Bernie Sanders labda wakati huo ataamua kujitoa na hebu sasa tugeukie upande wa Republican. Kama tunavyofahamu hii leo, basi Donald Trump atakuwa na mkutano na viongozi wa juu wa Republican pamoja na spika wa bunge Paul Ryan. Tutarajie nini katika mazungumzo yao? Huyu bwana Donald Trump amekuwa anaendesha kampeni ya kipeke yake, na amekuwa hafuati tuseme itikadi ambayo chama cha Republicans wana... Fikiri ndio nguzo au misingi ya chama chao. Nadhani watakapomaliza mazungumzo yao, labda watakubaliana kuto kukubaliana wa, kwa sababu kwa jinsi Donald Trump alivyokuwa akipiga kampeni kampeni yake amekuwa anakwenda kinyume kidogo na misingi ya chama chake cha Republican. Sasa kujaribu ku, kupata mshikamano wa namna fulani ili kuongeza nguvu wakati wa uchaguzi mkuu wa Novemba itabidi kuwepo na mwafaka wa namna fulani. Sasa namna mwafaka wenyewe utakapokuwa ndio bado wote hatuna uhakika utakutokea namna gani? Kuna baadhi ya wale ambao wanasema kwamba pengine ni mazungumzo ambayo wanataka kumshawishi Trump aweze kujitoa kwa amani katika kinyang'anyiro hichi, na wale ambao walikuwa hawamkubali tangu mwanzo waweze kumweka mtu mwingine. Hilo unadhani linawezekana katika mazungumzo haya? Sidhani kama linawezekana kwa sababu hata ukisikia kauli za Donald Trump anasema yeye ata, anaweza kushinda bila wao. Ni George Kakoti, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Nova kilichopo South eastern huko Florida, akizungumza na Sauti Amerika. Na hivi sasa basi, Mary Mgawe yupo tayari kuendelea kukusomea habari za dunia. Mashambulizi ya mabomu kote kwenye mji mkuu wa Iraq yamesababisha vifo vya watu 75 jana Jumatano. Hiyo ni kwa mujibu wa polisi na maafisa wa hospitali. Shambulizi hilo la mauaji lilitokea wakati wa harakati nyingi majira ya asubuhi, wakati bomu ndani ya gari lilipolipuka kwenye soko katika mji wa Sad na kuua takriban watu 64 na kujeruhi wengine 40. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi Kundi la Suni limefanya mashambulizi kadhaa kama hayo huko Baghdad hasa katika maeneo yanayokaliwa na Washia. Baadaye hiyo jana, bomu lililolenga kituo cha polisi hasa katika wilaya ya ki kadhimia ya washia iliyoko kaskazini magharibi mwa mji wa Iraq. Takriban watu 15 waliuawa na wengine 33 wamejeruhiwa kaskazini mwa Bagdad. Shambulizi la kujitoa muhanga kwenye wilaya ya Sunia Jamia iliua watu saba na kujeruhi wengine ishirini. Afisa wa polisi katika mji wa Baltimore kwenye jimbo la Maryland hapa Marekani, Edward Nero, miongoni mwa maafisa sita wa polisi walioshitakiwa kwa kifo cha kijana mweusi Freddie Gray, Alhamisi atasimama kizimbani mbele ya jaji ili kutafuta suluhu ya haraka dhidi ya kesi hiyo yenye hisia kali. Nero mwenye umri wa miaka thelathini ni afisa wa polisi wa pili kusikilizwa mbele ya mahakama kutokana na kifo cha Gre Greri ambaye alipata majeraha ya shingo wakati akisafirishwa kwenye gari ya polisi kwenda kituoni na baadaye kufariki. Tukio hilo lilizusha maandamano na ghasia. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Viwanda na kampuni zinazohusika na uuzaji wa maji ya kunywa yaliyopo ndani ya chupa nchini Kenya, maarufu mineral water, vimefungwa kwa madai ya kuhadaa umma na kuwauzia maji machafu ambayo ubora wake haujahakikiwa. Ukaguzi umefanyika katika miji tofauti nchini Kenya ambako maji hayo yanasemekana kuwa ya kawaida tu yaliyotiwa dawa na kupelekea kampuni mia tatu na sabini kupokonywa leseni. Huku mjini Mombasa takriban kampuni saba zimefungwa kwa kuhatarisha maisha ya watu kupitia maji machafu. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametembelea sehemu mbalimbali mbali mjini Mombasa ili kufuatilia sakata hiyo na ifuatayo ni ripoti ya kwake. Ikiwa hapa mjini Mombasa, katika tembea tembea, nimewapata wengine wanaosema hawawezi kukaa bila kununua maji ya minaro mmoja wao ni Maxwell anayefanya kazi ya kupima watu mizani. Hii nimetumia kama mwaka moja na nusu wanga ni nzuri, ukinywa kiu inaisha. Hii ni kampuni kubwa, tena kazi yenyewe, oleti yake iko hai, yaani ukikunywa unasikia kiu inaisha nikifika mazingira na kunywanga unasikia harufu nyingine huko. Nikinywa mara ya kwanza, nasikia kweli imenipendeza na inamaliza kiu. si next time mtanunua hiyo tena sasa? Maxwell, wewe unatoka nyumbani asubuhi? yes. Unafanya kazi mjini huwezi? yes. Kurudi nyumbani unywa maji, ukisikia kiu unafanyaje? na vile, nanunua, naingia supermarket na nanunua maji ya kwencha la hapo, ni mini rota kila siku. hii nikinunua chupa moja kama kisikia kiu hiyo mpaka jioni majira ya joto yalipozidi Kenya na hasa zaidi eneo la pwani na kaskazini, joto lilikuwa jingi sana kati ya Disemba na mwezi Machi. Na kwa sababu ya watu kunywa maji chafu, ugonjwa wa homa ya ini uliripotiwa sehemu mbalimbali, Mombasa ikiwa na visa zaidi ya mia moja vya hepatitis A. Ni kwa maana hiyo serikali ilitoa taarifa kupitia wizara ya afya, kama alivyoeleza hapo awali waziri wa afya Cleopas Mailu. Tumepata ripoti kuhusu huo ugonjwa wa hepatitis, na kwa hivyo, kama wizara, tuko na watu wa public health wale wako huko chini katika kaunti na wengine kutoka wizara ya afya wanaangalia ni kitu gani kinatendeka hapo. Wizara ya maji imepeana pesa kuona kwamba maji Mombasa si haba. Kufuatia taarifa za karibuni kwamba kampuni nyingi zinauza maji chafu ambayo hajakadiriwa ubora wake, raia wengi wameanza kuekwepa maji hayo na kuridhia kunywa maji nyumbani. Kitu ya kwanza, maji ya hapa Mombasa tunaelewa ni maji ya chumvi. Maji ya kisima afadhali, maji ya mfereji kwa sababu ile maji unajua mahali imetoka. Sasa hii aminrota imekuwa ikitengenezwa na watu wengi sana, na tunaelewa watu wa biashara vile wanakuanga, huwa wanatengeneza mpaka kwa manyumba. Hiyo nyumba iko na maji ya chumvi na humo humo hiyo maji ni anatengeneza ita inauzwa dukani ya aminrota iko sawa, lakini ukinywe iko sawa. O, kama hivi mvua imenyesha wapatapata maji kama haya haya, pia yako hapa, mchu anazota anatengeneza, lakini afadhali ya kama yale maji ya nyumbani ya mpereji, utajua obviously ya ametoka mahali fulani, lakini haya maji ya hapa huwezi jua yametoka wapi. Nimetumia kwa muda mrefu lakini Tatizo hili linaonekana huenda si la muda, kwa sababu watu wengi wanahofu, na wengine wanapata ushauri kutoka kwa wataalamu wa afya kuhusu maji inayonunuliwa kwa chupa, mineral water. Kwangu nyumbani kwenyewe tumeanza kuchemsha maji, lakini familia inasisitiza mineral water. Zingine zina tes tofauti, ingine nateskaya, sijui ni kama wameweka dawa nyingi, yaani wasikia tu harufu ingine kama ya dawa ile. Ya maji kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Makundi ya wadau kwenye sekta za kiuchumi barani Afrika yamesema kwamba makundi ya vijana na wanawake yameachwa nyuma katika masuala ya kiuchumi na kuongeza idadi kubwa ya wakazi wa bara hilo kuendelea kudhoofika kiuchumi katika bara hilo. Mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti kamili kutoka Kigali. Wazungumzaji kwenye kongamano hili mnamo siku yake ya kwanza, wameonyesha changamoto zinazokabili baadhi ya makundi ya jamii ya Kiafrika ambayo ya kama yangewezeshwa, basi angesaidia mataifa yao kupiga hatua ya kiuchumi, na mwisho barazima kujikwamua wanawake na vijana wakagusiwa. Akizungumza kwenye kongamano hili, Grasa Machel amesema kuwepo kwa idadi kubwa ya wanawake barani Afrika hakujasaidia maendeleo ya bara hilo, na hii ni kwa sababu wanawake hao wamesogezwa kando na kusababisha athari kubwa ya uchumi wa mataifa yao. What we lose, tunapoteza kiuchumi we we lose kwa sababu ambazo nimezitaja hapo awali, kwa sababu hawa ni watu wenye mamilioni ya shilingi au naira baadhi yao ni matajiri wakubwa, lakini utajiri wao hauonekani wala haujulikani. Na bila kulitambua hilo, mataifa ya kiafrika yataendelea kupoteza. Imetajwa kwamba bara la Afrika lina wakazi wanaozidi bilioni moja, lakini jambo la ajabu, bara hilo linachangia tu asilimia moja na nusu kwenye bidhaa zinazozalishwa katika viwanda vya dunia. Changamoto nyingine inayotajwa ni ile ya kushindwa kuwaendeleza vijana wa Kiafrika, ambayo kimsingi ndiyo nguvu kazi ya bara hilo na kuwaacha idadi kubwa bila kuwezeshwa ili baadaye wachangie kwenye uchumi wao. Baadhi ya vijana waliofanikiwa hata hivyo, nao wanasema bado kuna changamoto. Sangu Dele anatoka nchini Ghana. Kwangu mimi ninasema ujasiriamali kwa nchi za Ulaya na Marekani ni jambo la kawaida yeah, lakini kwa Afrika hili ni jambo la lazima kwa sababu tunachezea bomu ambalo baadaye litatulipukia, na hii ni kwa sababu Afrika itakuwa na wakazi bilioni mbili na nusu mna mwaka elfu mbili na hamsini na inaonekana kama kwamba hatufanyi chochote kuendeleza bad na bad kujenga bad matumaini bad ya kizazi hiki, na hii ndiyo maana, akizungumza rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema ili ukabilana na changamoto hizo ni lazima kufikiria wapi pa kuanzia. What ni lazima kwetu kutazama oil. Jee, ni zipi nyenzo zetu za kuendesha uchumi wetu? Je, ni mali asili? Je, ni mafuta? Je, ni utajiri mwingine ambao, lakini, hauleti tija na fahari kwa Afrika? Ni lazima really tuwe makini. Mnamasiku ya kwanza ya kongamano hili, wachangiaji wamepata nafasi ya kunadi kila jitihada ya kuchukua kwa ajili ya Afrika kupiga hatua Kwenye medani za kimataifa kiuchumi Silvano Scaramera, Sauti Amerika, Kigali. Na Nigeria imeahidi kuwasaka wafugaji wenye wa silaha wanaotumiwa kuhusika katika mashambulizi mabaya dhidi ya jamii kote nchini humo. Mwandishi wa VOA Christine alitembelea eneo moja lililoshambuliwa hivi karibuni katika jimbo la Enugu na ametuandalia ripoti inaosoma hapa na Aida Isa. Hey, ni jambo la kawaida kuwaona wafugaji kutoka kabila linalojulikana kama Fulani na mifugo yao kote nchini Nigeria. Lakini je, wao ni tishio lijalo la usalama? Mapambano ya umwagaji damu baina ya wakulima na wafugaji siyo jambo jipya katika maeneo ya mashambani ya Nigeria, lakini matukio kadhaa ya mashambulizi yamechochea hali kuzorota. Waandamanaji katika jimbo la Enugu waliimba wafulani wanatuua, baada ya kundi la wafugaji wasiojulikana kushambulia kijiji hapo mwezi Aprili. Polisi wanasema watu 15 waliuawa. Patrick Eze anasema wafugaji waliokuwa na mapanga walimfukuzia kwenye vichaka <coughs> wamekuwa wakiwaua watu, wamekuwa wakiwabaka wanawake, na wataendelea kuwasaka watu. Wanavijiji wanasema ugomvi ulianza miaka sita iliyopita baada ya wafugaji kuua mkulima ambaye alikuwa ameweka mtego ulomuumiza ng'ombe mmoja. Kabla ya shambulizi hilo, najua kuwa kulikuwa na kesi nyingi za mauaji na kuuawa kwa ng'ombe katika eneo hilo, lakini kesi zote hizo zilipotewa polisi. Pande hizo mbili zililaumiana. Wakulima wanasema ng'ombe walivuruga mimea yao nao wafugaji wanasema wakulima hupanda mimea katika maeneo yaliyowekwa kwa malisho ya wanyama. Mivutano inapamba moto wakati kubadilika kwa maeneo na kuwa jangwa kunapelekea wafugaji zaidi kusogea kusini. Baada ya shambulizi la Nimbo, Rais Muhamadu Buhari aliapa haki itatendeka na kulani kile alichokiita wafugaji wasokuwa na nidhamu, lakini wafugaji nao wanasema wao pia wanashambuliwa kiongozi mmoja wa kabila la fulani aliambia sauti amerika kuwa wafugaji 16 wameuawa huko kusini mashariki mwaka huu hata watu walionusurika na shambulizi la nimbo wanakubali kuwa pande zote zina makosa yeah, mara nyingine watu wetu wanapigana unafahamu wanaua watu wetu na watu wetu wanaua wao hata hivyo haijulikani nani walishambulia watu wa nimbo Wakuu wa wafugaji huko wanasema wao hawajui chochote, lakini wanadhani wahusika wanatokea jimbo jingine. Polisi wanafanya uchunguzi. Na sasa, sikiliza muktasari wa habari. Polisi nchini Tunisia wamevamia maficho ya magaidi katika mapambano yaliyosababisha vifo vya takriban maofisa wanne na watumiwa wa ugaidi wawili. Shambulizi hilo lilitokea kaskazini mwa Tunisia ambako idadi ya wanamgambo kutoka kote nchini walikuwa wamekusanyika wakipanga kufanya mashambulizi ya ugaidi. Wanamgambo wawili waliuawa na wengine kumi na sita walikamatwa. Serikali ya Ivory Coast inajaribu kufikia makundi ya vijana yanayodhoofisha maeneo katika mji mkuu wa Bijang, jambo ambalo limesababisha wakazi kuchukua sheria mikononi mwao na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika ya Amerika inayoelezea sera na serikali ya Marekani. Ingawa mapambano ya uhuru wa kisiasa ni changamoto, mataifa matatu ya Afrika Burundi, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC na jamhuri ya Congo yanashuhudia ongezeko la ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kuhusiana na uchaguzi wa nchi zake mwaka elfu mbili kumi na tano. Haki za binadamu nchini Burundi zilichukua mwelekeo mbaya Aprili mwaka elfu mbili kumi na tano wakati chama tawala CNDD FDD kilipotangaza kwamba kiongozi aliyokuwepo madarakani Pierre Nkurunziza atagombea muhula wa tatu ambapo walishinda Julai mwaka 2015, baada ya kukiuka makubaliano ya Arusha. Wafuatiliaji wa haki za binadamu wamenukuu takriban watu binafsi 474 waliouawa tangu Aprili mwaka 2015, ikiwemo wengine 130 waliolengwa na mashambulizi ya mauaji. Ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu ulihusisha mzozo wa kisiasa ikiwemo mauaji kiholela taarifa za waathiriwa waliozikwa kwenye makaburi ya pamoja, kufungwa kwa malengo ya kisiasa, huku kukiwa na hali mbaya za kibinadamu na vitisho, na serikali kukataa kabisa kutoa fursa ya uwezo wa uhuru wa kuzungumza katika vyombo vya habari, makutano na jumuiya, pamoja na hasi ya nyinginezo za kingono. Katika Jamhuri ya Kongo, Oktoba mwaka 2015, chama tawala cha leba party PCT na washirika wake kilipata ushindi mkubwa katika kura ya maoni kubadili katiba ili kumruhusu rais Denis Sassou Nguesso kugombea tena muhula wa tatu. Raia 35 waliuawa wakati wa maandamano na wapiga kura walikabiliwa na vitisho vikubwa na masharti makubwa ya kuzuiwa uhuru wao. Rais Joseph Kabila aliamuru zoezi la kuhesabu watu ambalo lingechelewesha uchaguzi wa rais wa nchi yake hadi mwaka 2016. Ofisi ya ushirikiano wa pamoja wa haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilithibitisha kutokea vifo kumi kufuatia kupingwa zoezi hilo huku Human Rights Watch imeripoti vifo vya raia 38 huku wengine watatu wakiwa hawajulikani walipo na zaidi ya wengine 300 walikamatwa wakati wa, wa, wa, wa maandamano. Kwa kuongeza, kulikuwa na taarifa za wajumbe wa upinzani waliokamatwa katika miji kote nchini. Unyanyasaji umeendelea kuongezeka. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba umenukuu kesi mia nne za ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo watu hamsini na mbili waliokamatwa tangu kuanza mwaka elfu mbili kumi na sita. Katika kesi zote tatu, Marekani imeelezea kusikitishwa na wasiwasi wake kwa matukio haya ya wazi na binafsi. Ni wajibu kwa serikali kutatua suala la ukiukaji wa haki za binadamu kwa kupitia uwajibikaji na kuzuia. Hii ni changamoto kote duniani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani, ambao ndio inatukamilishia matangazo kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya Kumekucha Afrika, mwelekezo wa matangazo Aida Isa. Hapa studio nilikuwa naye mwenzangu Mery Mgawe. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.