hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. langu jina Harizon Kamau na mimi ini, Sunday, Shumari, ni Sandei Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Mei 12 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 949 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, Rais Museveni aapishwa tena kuwa rais wa Uganda, huku akitumia nafasi hiyo kukashifu mahakama ya kitaifa ya ICC kwamba haina maana yoyote kwa mataifa ya Afrika. Na vyama vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyapinga uamuzi wa mahakama ya katiba kwa Rais Kabila aendelee kubaki madarakani kwa muda. Mahakama tunajua ni watu kenda ambao walitiliwa, wanapewa kazi na bwana Kabila na kikundi chake. Ni sisi tuliti, tulikuwa Sun City, tulitia hiyo eh, katiba ya inchi. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Mkutano wa leo Alhamisi wa dunia wa kupambana na rushwa ulikuwa ni fursa kwa Marekani na Uingereza kuangalia sera zao kwanza na jukumu lao la kuwezesha kuficha mabilioni ya dola yanayoibiwa na viongozi wala rushwa kutoka nchi zinazoendelea. Mkutano huo viongozi huko Uingereza ulibadili mtazamo juu ya rushwa duniani na kuondoa lawama kwa wakuu wa nchi za Afrika na madikteta wala rushwa ambao benki zao na wauza majumba wamenufaika na utajiri unaoibiwa katika bara la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mabilioni ya dola ambayo yangetumika katika ujenzi wa madaraja mahospitali au kutumika katika elimu katika nchi masikini, badala yake yamefichwa katika benki kwenye nchi zilizoendelea ikiwa ni pamoja na ya kwetu. Marekani imeelezea wasiwasi wake kuhusiana na uamuzi wa Kenya kufunga kambi ya wakimbizi kuondoa idara ya masuala ya wakimbizi na kurudisha mamia ya maelfu ya wakimbizi ambao walikuwa wakipata hifadhi nchini Kenya. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje Marekani imetoa mwito kwa Kenya kuendelea na juhudi zake za muda mrefu za kuwa mstari wa mbele katika kuwalinda na kuwapatia makazi waathirika wa ghasia wa na waliopata mshtuko sanjari na wajibu wake wa kimataifa. Pia Marekani imeomba Kenya kuendelea kutimiza wajibu wake huu wa kimataifa na kutowahamisha kwa nguvu wakimbizi hao. Pia imepongeza ukarimu na uwajibikaji wa Kenya iliyoonyesha katika miongo kadhaa kwa kuwa mwenyeji wa wakimbizi. na kiongozi wa zamani wa kijeshi wa visiwa vya Komoro, Kanali Azali ya ya Sumani amepata ushindi katika uchaguzi wa marudio wa rais katika vituo kumi na tatu vya kura katika kisiwa cha Nzwan uliofanyika hapo jana lakini matokeo rasmi yanasubiriwa kutangazwa na kuidhinishwa na mahakama ya katiba visiwani humo katika siku chache zijazo. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Kulingana na matokeo yasiyo rasmi Kanali Asmani aliweza kupata kura 2271 dhidi ya 1138 aliyopata mpinzani wake mgombea wa serikali Muhamed Ali Swalihi anayefahamika zaidi kama Mamadu Mama, na hivyo itamwezesha kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa duru ya pili uliofanyika Aprili 10. Mahakama ya Katiba iliamuru kufanyika kwa uchaguzi huo wa jana baada ya kugundua kulikuwa na ghasia na kasoro katika baadhi ya wilaya katika kisiwa cha Nzwani wakati wa duru ya pili ya uchaguzi wa rais na kusema wakazi wa huko hawakupewa haki yao ya kikatiba kushiriki katika uchaguzi huo. Kufuatana na habari ilizozipokea hivi punde, ni kwamba matokeo ya uchaguzi wa jana ulitangazwa hii leo na makamu rais wa tume ya uchaguzi Najah Alawi baada ya mvutano mkubwa jana usiku kati ya wajumbe wa, wa tume hiyo na rais wa tume na katibu waliondoka katika kikao cha kuamua mshindi. Kanali Azali aliyekuwa rais wa Komoro kuanzia 1999 hadi 2006 anatarajiwa kurudi madarakani mara baada ya mahakama ya katiba itakapoidhinisha matokeo yote na anatazamiwa kuapishwa hapo Mei 26, lakini hadi hivi sasa kuna hali ya kutoelewana huko visiwani Komoro nani ni mshindi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa washington dc mke wa kiongozi wa upinzani ambaye alikuwa mgombea urais wa uganda dr. kizza besige ametaka kuachiliwa kwa haraka kwa mumewe na bila masharti yoyote kutoka kwa polisi wanaomshikilia besige wa chama cha forum for democratic change fdc alikamatwa hapo jana na polisi wa uganda baada ya kujitokeza bila kutarajiwa katika mji mkuu wa kampala na kusababisha maandamano na mkusanyiko mkubwa wa wafuasi wake waliotaka kumwona. Polisi wamekuwa wakizunguka nyumba yake toka baada ya uchaguzi uliozusha mgogoro wa Februari 18 mwaka huu. Rais Yoweri Museveni aliyeshinda uchaguzi huo aliapishwa kuongoza muhula mwingine. Masenata wa Brazil mapema leo walipiga kura kumsimamisha kazi Rais Dilma Rousseff. Wabunge hao wanajiandaa kumfungulia mashitaka kwa kuvunja sheria za bajeti ili kusaidia kampeni yake iliyopelekea kuchaguliwa tena mwaka 2014. Rais huyo mwenye umri wa miaka 68 anayefuata siasa za mrengo wa kushoto aliwashutumu wapinzani wake kwa kuvuruga utawala wake, akisisitiza kwamba wanaweka hatarini heshima ya demokrasia na katiba ya nchi. Makamu wake Michel Temer ambaye amemgeuka na atachukua nafasi yake kama rais kwa kipindi cha mpito, ikiwa ni chini ya miezi mitatu kabla ya michezo ya Olimpic ya kipindi cha joto ya mwaka elfu mbili na kumi na sita inayoanza mjini Rio de Janeiro. Anakabiliwa na kipindi cha kuzorota kwa uchumi kilicho kibaya kuliko vyote katika miongo kadhaa, wakati Brazil ikipambana na mlipuko wa ugonjwa mbaya wa Zika unaosababishwa na mbu. Uangalizi wa mipaka katika baadhi ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya utaruhusiwa kuendelea kwa miezi sita ijayo, wakati umoja huo ukikabiliana na mmiminiko mkubwa wa wakimbizi na wale wanaomba hifadhi. Austria, Ujerumani, Denmark, Sweden na Norway zinaendelea kuruhusiwa kuendelea na mikakati ya kudhibiti mipaka yao kwa miezi sita baada ya Baraza la Ulaya kuamua shauri hilo linaloanza haraka. Kuanzia leo, nchi tano zitahitajika kushirikiana na majirani zao ambao mipaka yao itaathirika, kuhakikisha uthabiti huo unatekelezwa tu wakati unapohitajika na katika namna mwafaka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele eh, hivi leo ni kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema leo kwamba mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC ni kundi la watu wasio na maana yoyote. Museveni amesema amesema kwamba imani ya viongozi wa Afrika kwa mahakama ya ICC imekufa na imekwisha kabisa na hata kuzikwa na hivyo bara la Afrika halina haja ya mahakama hiyo. Mwandishi wetu Kenneth Bwire ana maelezo zaidi kutoka Kampala, Uganda. Akimtambua rais wa Sudan Omar Al Bashir katika hafla ya kuapisha kwake jijini Kampala, Rais wa Uganda Yoweri Museveni amekuwa mwepesi wa kusema kwamba mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC imepoteza heshima kwa viongozi wa bara la Afrika na kwamba ni mahakama ya watu aliyowaita fungu la watu wasio na maana. Tulipoteza imani na mahakama ya ICC mahakama hiyo haina umuhimu wowote kwetu. Tuliunga mkono kuundwa kwa mahakama hiyo tukidhani ni watu walio na maono, lakini tumegundua kwamba ni kundi la watu wasio na maana yoyote. Mseveni ameonekana kuwa na maana ya moja kwa moja kwamba hawezi kumkamata Omar Al Bashir na kumwasilisha kwa mahakama hiyo ya ICC. Bashir anasakwa na mahakama hiyo kujibu kesi kadhaa za mauaji na uhalifu wa kibinadamu katika eneo la Darfur. Akizungumza kwa lugha ya Kiganda, Mseveni amesema hawezi kuruhusu kuambiwa na mtu yeyote kile cha kufanya na kwamba hata viongozi wote wa Afrika hawawezi kuruhusu hilo. Kuna watu ambao wanataka kutuonyesha jinsi ya kuongoza nyumba zetu, hilo haliwezekani. Kweli mwanaume atoke kwake na aende kwa nyumba ya mwenzio, halafu aanze kumwambia, fanya hivi, fanya hivi. Wewe utakuwa mjinga kiasi gani? Novo, baadhi ya viongozi waliohudhuria hafla ya kuapishwa kwa rais Museveni ni wale ambao uwepo wao madarakani umekuwa gumzo kote duniani kutokana na muda ambao wamekuwa madarakani au matendo yao madarakani hawa ni pamoja na Robert Mugabe wa Zimbabwe, Salva Kir wa Sudani Kusini, Jacobo Zuma wa Afrika Kusini na Omar al Bashir wa Sudan. Mseveni ameanza muhula wa tano hi leo ikiwa ametawala Uganda kwa muda wa miaka 30 tangu mwaka 1986. Kenes Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Unitafutie bibi moja nioe, ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wee! Kumbuka, ni Juma mosi hii, hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. <Zamazing> <SIS>. <SIS> <SIS> asante sana basi msikilizaji <SIS> matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mgombea mtarajiwa wa chama cha Republican Donald Trump amekutana na afisa wa juu wa chama aliyechaguliwa spika wa baraza la wawakilishi Paul Ryan hii leo ili kuondoa tofauti zao baada ya mbunge huyo kukataa kumuunga mkono Trump. Mwenyekiti wa chama cha Republican Rains Prives aliyehudhuria kikao hicho mjini Washington alisema katika ukurasa wake wa Twitter kwamba mkutano wao ulikuwa mzuri, ulikuwa na hatua chanya kuelekea kuunganisha chama, aliongeza. Viongozi hao wa kisiasa walikutana kwa zaidi ya saa moja baada ya Ryan kusema wiki iliyopita kwamba hayuko tayari kumuunga mkono Donald Trump licha ya ushindi wake dhidi ya wagombea wengine 16 wa Republican ambao wengi wao ni wabunge na magavana wa sasa na wa zamani. Wizara ya usafiri ya Malaysia inasema vipande viwili vinavyoaminika kuwa vya ndege vimepatikana Afrika Kusini, karibu na kisiwa cha Mauritius cha Rodriguez ambavyo inawezekana vimetoka katika ndege ya Malaysia Airlines ya nambari 370 ambayo ilipotea miaka miwili iliyopita. Toka ndege hiyo ilipopotea mwezi Machi 2014, vipande vitano vimeshapatikana katika eneo la mwambao la kusini mashariki mwa Afrika. Juhudi za utafutaji wa ndege hiyo chini ya bahari hazikuleta matokeo yote ya kujua kuhusu ndege hiyo iliyokuwa na abiria 239 pamoja na wafanyakazi kupotea. Kwa mujibu wa waziri wa usafirishaji Leo Tong Liu, kugundulika kwa vipande hivi sasa vinaonekana kuwa ni sehemu ya mashine ikiwa na nembo ya kampuni ya Rolls Royce inayotengeneza mashine za ndege na kipande cha ndani ya ndege. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kuchanganua na kuangalia habari tofauti na mbalimbali mbali kutoka kote ulimwenguni. Moja kwa moja, tuelekee huko Rwanda, ambapo kongamano la ulimwengu kuhusu uchumi limeingia siku ya pili mjini Kigali, ambapo mada mbalimbali ziliowasilishwa Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na mwandishi wetu Silvanes Karemera anayehudhuria kongamano hilo ambapo swala la vijana kushiriki katika ukuzaji wa uchumi katika nchi zao kupitia ujasiriamali limejitokeza na kubainishwa kuwa mojawapo ya changamoto wanazokabiliana nazo. Baadhi ya vijana wamesema kwamba kuna matatizo matatu ambayo kimsingi anawasumbua vijana wa piasisa. Mosi ni kwamba vijana wanaogopa, mtu anakuwa na ndoto za kufikia hatua fulani, lakini kwa sababu anaona kwamba hana hata senti moja kati u wake, basi anaogopa kule kuanza, na kimsingi wanatakiwa anza na kitu kidogo na baadaye kuweza kupanuka. Lakini suala so la pili ni kwamba benki zimekuwa zikishinda kuwasaidia vijana kwa sababu hawana dhamana, kwamba mtu lazima awe kwa mfano na kiwanja, awe labda na nyumba au labda na kazi, kuweka rehani mshahara wake au labda nyumba yake, lakini ndio hivyo tena, vijana hawajawa na chochote, kwa hivyo inakuwa ni changamoto. Lakini tatizo kubwa ambalo limetajwa hapa na viongozi ni kwamba hata viongozi wa kisiasa ambao wako katika serikali wanaochukua maamuzi, ni kwamba wameshindwa kuwapa nafasi vijana kwa na sababu ambazo hata hivyo hazijulikani. Vipi kuhusu viongozi wa kitaifa ambao wameweza kuhudhuria? Si lazima wawe marais, lakini wawakilishi wowote, katika kujibu yale yote ambayo yamewasilishwa kutoka kwa wahisani vijana na makundi mengine ambayo yanajishughulisha katika shughuli mbalimbali za kukuza uchumi wao wamejibu nini? Viongozi mbalimbali ambao wamezungumza wamesema kwamba kwa mfano nikimnukuu rais amesema yani kwamba katika miaka mitano ama kumi ijayo, lazima Afrika ipiga hatua, kwa sababu serikali haziwezi kuendelea kukaa pembeni wakati hali ya mambo ikiendelea kuharibika, ama Afrika ikiendelea kudurua msia, wakati sehemu nyingine za dunia zikipiga hatua ya maendeleo kiteknolojia. Kwa hivyo wakasema kwamba hizo changamoto zote ambazo zimetajwa ni lazima watu, watu, watu, katika mkutano huu wakiwa wameamua wame kwamba sasa wanaivalia lakini, mabadiliko gani hasa ambayo kongamano hilo inaonekana itayafanyia mara baada ya kwa nchi za Afrika kuweza kusogea mbele zaidi kiuchumi, ni lazima kuwepo na sheria ambazo ni rahisi za kuwezesha wawekezaji wageni kigeni kwamba waje hapa na kuwekeza katika bara ya Afrika. Ni lazima fursa mbalimbali zitafutwe, ni lazima kuongeza nishati ya umeme, ni lazima kuwepo na miundombinu kama vile barabara za kuweza kuwasaidia wakulima kuweza mazao yao sokoni. Ni lazima kuepuke suala ukaka, umeme, mime, maji, la ukata ugawaji wa umeme kwamba sehemu moja na umeme sehemu nyingine hai na umeme, maji, tatizo la ukosefu wa maji, suala la afya na kuhakikisha kwamba uwekezaji hasa unaongeza kiasi cha pesa kinachowekezwa, kwa mfano katika kilimo waafrikaakiia katika masuala ya chakula waukuna na magonjwa kama vile malaria, kipindupindu na magonjwa mengine ambayo yamekuwa yaa hapa na pale. Kwa hivyo hizo ni changamoto ambazo ametajwa na ni lazima amesema kwamba hasa katika mkutano huo unamalizika, lazima kuwepo kuchukulia wakati katika maeneo haya ambayo nimeyataja, nani muhimu ili kwamba waafrika waweze kupiza hatua zaidi kuliko ilivyo sasa. Ni maeneo gani sana ambayo yanaonekana yana fursa za kutosha barani Afrika katika uwekezaji wa wawekezaji wa ndani na nje? No, ujenzi wa majumba ya nafuu, kilimo cha umwagiliaji, ujenzi wa barabara, kwa sababu sehemu kubwa haina barabara na ina, ina maliasili. Hayo yote ni maeneo ambayo yanatajwa kwamba ni fursa za kuhakikisha kwamba kadri wakazi wa Afrika wanavyoendelea kuongezea, kwa mfano itataja kwamba mwaka elfu mbili na hamsini Afrika itakuwa na wakazi bilioni mbili na nusu kwamba ambayo hao lazima watahitaji kula, kwa mfano watahitaji kutembea, watahitaji kuishi katika nyumba nzuri, watahitaji kufanya kazi katika maeneo mazuri, nasoma na kadhalika. Kwa hivyo kuongeza idadi, kwa mfano shule na kadhalika en ni Silvanes Karimera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kigali. Na tungali tukiwa katika eneo la Afrika kati, ya kati, ni kwamba vyama vya upinzani kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimepinga vikali uamuzi wa mahakama ya katiba uliotolewa jana na unaosema kuwa Rais Kabila atabaki madarakani hadi pale atakapopatikana rais atakayechaguliwa na watu wote. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka DRC. Vyama hivyo vya kisiasa na mashirika ya kiraia imekuwa na hisia tofauti masaha machache baada ya mahakama ya kikatiba kutangaza kwamba rais ataondoka iwapo kutakuwa aliyechaguliwa na wananchi. Huyu hapa Jabatiste Kasekwa kutoka vyama vya upinzani. Uoga ni kwamba wanataka Bwana Kabila abaki hapo hadi siku atapenda, kama atafanya miaka kumi atafanya miaka makumi mawili. Ni hii tunaita kudeta na sisi hatuwezi kukubali hii. Mahakama tunajua ni watu kenda ambao walichuliwa wanapewa kazi na Bwana Kabila na kikundi chake na wameshindwa kuonyesha namna gani wanaweza kutetea sheria mahakama yameshindwa. Hii inabaki kwa raia kufuatana kipengele ya makumi sita na nne kutetea katiba, na mahakama haya yataona namna gani raia wa Kongo atatetea katiba. Upande wa vyama tawala ni kwamba mahakama hiyo imetenda swala nzuri ambalo litasaidia wananchi kama alivyosema Despini Kavuo, ni sisi tuliti, tulikuwa sani siti tulitia hiyo eh, katiba ya nji na ni sisi tunaweza kuongea juu ya mambo gani tena na omba itendeke sababu tukae na amani. Ndiyo maana tunaita vyama vyote vya kipinzani vya umoja e, na hata watu ya societe civile tuweze kuikala fasi moja tuongelee, sababu fasi yote hata tukatae kuikala fasi mwana kuongelea mambo ndio inatembeza vikundi vyote na ndio inatembeza enji zote. Upande mwingine nimezungumza naye Ribes Mikindo wa chama cha UDPS chake Etienne Chisekedi, ikiwa ni chama cha upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi mpaka hivi sisi wanachama cha UDPS hatuwatambue sisi, mana, sisi na ndio maana vile vyote vinafanyika sisi hatuvitambui, na sheria yenyewe inakuwa sheria ya, ya, ya, ya, ya inapengamia ngambo moja, na ndio maana sisi tunaomba sisi wakati tunaona ile yote inatokea tuko tunaomba mazungumzo yafanyike, na hiyo mashirika ya kirahia yachukulia ya shingo upande swala hilo la hatua ya mahakama ya katiba, na kusema kwamba hawakuuliza kwanje wananchi. Sisi tuna mshangao mkubwa, kwani kuna katiba ambayo imeandikwa ime sherti tuheshimu eh, katiba, lakini twajiuliza sasa, wanasiasa wanafanya vitu gani kusudi waweze wa kutokuheshimisha hiyo katiba. Swala la kikatiba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekuwa kizusha utata na kuteremisha mate miongoni mwa wananchi, lakini huku tume ya uchaguzi ikisema kwamba kuna hitilafu kadhaa ambazo zitahitaji mazungumzo. Ndiyo upinzani unaweza kuandamana, hiyo inaitikiwa ndani ya katiba, lakini kuongea ni jambo nzuri tena zaidi kupita kuandamana. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia lengo la Malawi kuwaondoa omba omba mitaani. Serikali ya Malawi imetaka kukamatwa kwa omba omba na wazazi wa watoto wote wanaonekana wakipita mitaani kuomba. Serikali inasema watu wengi waliopo mitaani wakiomba wanaifanya shughuli hiyo kwa utaalamu na si chaguo la mwisho. Mwandishi wa sauti Amerika Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ni saa kumi na mbili asubuhi mitaa ya subuhi, Malawi katika mji mkuu wa kibiashara Blantaya imejaa watu wanaokwenda kazini. Ombaomba -omba wakupembeni katika mitaa hiyo wakiomba pesa, wengi ni walemavu. Kamfozi Biliati mwenye umri wa miaka 51, amezaliwa akiwa na ulemavu wa miguu anasema hii ndiyo njia pekee ya kujipatia wapachea kipato. Nampa fedha kiasi mke wangu kumsaidia katika biashara yake ya kuuza ndizi wapachea. Na ninanunua chakula na kulipa ada za shule kwa watoto wangu, na pia nalipa kodi ya nyumba. Fani Banda, mama watoto wanne asiye na mume, hawezi kutembea, anatambaa au anatumia baskeli ya walemavu anasema tunakabiliana samadu na manyanyaso mengi mitaani. Baadhi ya watu wanatuita majina huku wakitutolea maneno wakisema, kwa nini hatubaki nyumbani na kujikimu wenyewe? Kuombaomba mitaani nchini Malawi, adhabu yake ni faini ya dola mbili au kifungo cha miezi mitatu jela. Serikali imeitaka polisi tangu mwezi Aprili waanze kuimarisha sheria hiyo na kuwakamata watu wazima ambao wanawapeleka watoto wao mitaani kwenda kuombaomba. Mary Shawa ni katibu mkuu katika wizara ya jinsia, watoto, ulemavu na ustawi wa jamii, na anasema it goes further to say, anybody giving money in illegal. Sheria inakwenda mbali zaidi na kusema mtu yoyote anayewapa misaada ombaomba mitaani, mtu huyo naye amevunja sheria na hivyo ni vyema akamatwe. Shawa anasema serikali imefanya utafiti na kubaini kwamba ni omba-omba mia nne omba kati ya elfu nne mia tano wako katika mitaa ya miji mikubwa miwili ya Malawi wanaomba kwa sababu ya shida kubwa walionayo. Lakini viongozi wa kidini na wale wa kutetea haki za binadamu na walemavu wanasema ukamataji huo sio jawabu, serikali ni vyema badala yake hakikishe kuna fursa ya elimu na ajira. Hilda Msomali mtengeneza nywele anasema ni vyema watu wawe wanawapa msaada omba omba kama inavyotakiwa. Nadhani sio haki, kwa sababu wengine wana moyo wa kutoa, wengine wanatoa kwa sababu huenda wana vingi vya kutoa. Mara nyingine ukiwaangalia watoto wa, wa mitaani unalazimika kuwasaidia hata kama ulikuwa hutaki kuwapa chochote. Lakini serikali inasema kuwa na watu hasa watoto wakizurura mitaani ni hatari sana, na kwamba watu wanaweza kuwasaidia wenye shida majumbani mwao au kwa njia nyingine. Mwezi mmoja kufuatia ukamataji huo, polisi wanasema inawalazimu kuwakamata ombaomba. Wanaitisha mikutano ya kijamii na kujaribu kuwaelimisha wazazi, viongozi wa dini, na wamiliki maduka kuhusu tatizo la ombaomba omba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Muda usio mrefu utapata muhtasari wa habari. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday kama ulivyosikia kesho ni live talk kama kawaida yetu Mada yetu kesho ikiwa ni siasa zinazoendelea nchini Kongo DRC. Kwa hivyo ungana nasi kesho wakati na wakati kama huu, wakati tutakapokuwa tukiangalia kwa kina siasa zinavyoendelea. Basi tupate muhtasari wa habari naye Nice Sandei Shomari. Mkutano wa leo wa dunia wa kupambana na rushwa ulikuwa ni fursa kwa Marekani na Uingereza kuangalia sera zao kwanza na jukumu lao la kuwezesha kuficha mabilioni ya dola yanayoibiwa na viongozi wala rushwa kutoka nchi zinazoendelea. Mkutano huo wa viongozi kwa Uingereza ulibadili mtazamo juu ya rushwa duniani na kuondoa lawama kwa wakuu wa nchi za Afrika na madikteta wala rushwa ambao benki zao na wauza majumba wamenufaika na utajiri unaoibiwa katika bara la Afrika. Marekani imeelezea wasiwasi wake kuhusiana na uamuzi wa Kenya kufunga kambi ya wakimbizi kuondoa idara ya masuala ya wakimbizi na kurudisha mamia ya maelfu ya wakimbizi ambao walikuwa wakipata hifadhi nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje, Marekani imetoa mwito kwa Kenya kuendelea na juhudi zake za muda mrefu za kuwa mstari wa mbele katika kuwalinda na kuwapatia makazi waathirika wa ghasia na waliopata mshtuko sanjari na wajibu wake wa kimataifa mke wa kiongozi wa upinzani ambaye alikuwa mgombea urais wa, wa uganda dr. kizza besige ametaka kuachiliwa kwa haraka kwa mumewe na bila masharti yoyote kutoka kwa polisi wanaomshikilia wa besige wa chama cha forum for democratic change fdc alikamatwa hapo jana na polisi wa uganda baada ya kujitokeza bila kutarajiwa katika mji mkuu wa kampala na kusababisha maandamano na mkusanyiko mkubwa wa wafuasi wake waliotaka kumwona. Maseneta wa Brazil mapema leo walipiga kura kumsimamisha kazi Rais Dilma Rousseff. Wabunge hao wanajiandaa kumfungulia mashitaka kwa kuvunja sheria za bajeti ili kusaidia kampeni yake iliyopelekea kuchaguliwa tena mwaka 2014. Rais huyo mwenye umri wa miaka 68 anayefuata siasa za mrengo wa kushoto aliwashutumu wapinzani wake kwa kuvuruga utawala wake akisisitiza kwamba wanaweka hatarini heshima ya demokrasia na katiba ya nchi. Uangalizi wa mipaka katika baadhi ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya utaruhusiwa kuendelea kwa miezi sita ijayo, wakati umoja huo ukabiliana na mmiminiko wa wakimbizi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikose kusikiliza matangazo mengine kupitia idhaa hii. Basi, kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mwamoyo Hamza, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomari, pamoja tukisema, uwe na usiku mwanana, usona bukdha