Hivi sasa ni saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, na saa mbili Afrika ya Kati. Zifochazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Marekani imeelezea wasiwasi wake kuhusiana na uamuzi wa Kenya kufunga kambi ya wakimbizi, kuondoa idara ya masuala ya wakimbizi na kurudisha mamia ya maelfu ya wakimbizi ambao walikuwa wakipata hifadhi nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje Marekani imetoa mwito kwa Kenya kuendelea na juhudi zake za muda mrefu za kuwa mstari wa mbele katika kuwalinda na kuwapatia makazi waathirika wa ghasia na waliopata mshtuko sanjari na wajibu wake wa kimataifa. Pia Marekani imeomba Kenya kuendelea kutimiza wajibu wake huu wa kimataifa na kutowahamisha kwa nguvu wakimbizi hao. Pia imepongeza ukarimu na uwajibikaji wa Kenya iliyoonyesha katika miongo kadhaa kwa kuwa mwenyeji wa wakimbizi hao. Mkutano wa leo wa dunia wa kupambana na rushwa ulikuwa ni fursa kwa Marekani na Uingereza kuangalia sera zao kwanza na jukumu lao la kuwezesha kuficha mabilioni ya dola yanayoibiwa na viongozi wala rushwa kutoka nchi zinazoendelea. Mkutano huo huko Uingereza ulibadili mtazamo juu ya rushwa duniani na kuondoa lawama kwa wakuu wa nchi za Afrika na madikteta wa rushwa ambao benki zao na wauza majumba wamenufaika na utajiri unaoibiwa katika bara la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mabilioni ya dola ambayo yangetumika katika ujenzi wa madaraja, mahospitali au kutumika katika elimu katika nchi masikini badala yake yamefichwa katika benki kwenye nchi zilizoendelea ikiwa ni pamoja na ya kwetu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mke wa kiongozi wa upinzani ambaye alikuwa mgombea urais wa Uganda Dr Kiza Besije ametaka kuachiliwa kwa haraka kwa mumewe na bila masharti yoyote kutoka kwa polisi wanaomshikilia Besigye wa chama cha forum for democratic change fdc alikamatwa hapo jana na polisi wa uganda baada ya kujitokeza bila kutarajiwa katika mji mkuu wa kampala na kusababisha maandamano na mkusanyiko mkubwa wa wafuasi wake waliotaka kumwona polisi wamekuwa wakizunguka nyumba yake toka baada ya uchaguzi uliozusha mgogoro wa Februari 18 mwaka huu. Rais Yoweri Museveni aliyeshinda uchaguzi huo aliapishwa kuongoza muhula mwingine. Masenata wa Brazil mapema leo walipiga kura kumsimamisha kazi rais Dilma Rousseff. Wabunge hao wanajiandaa kumfungulia mashitaka kwa kuvunja sheria za bajeti ili kusaidia kampeni yake iliyopelekea kuchaguliwa tena mwaka 2014. Rais huyo mwenye umri wa miaka 68 anayefuata siasa za mrengo wa kushoto aliwashutumu wapinzani wake kwa kuvuruga utawala wake, akisisitiza kwamba wanaweka hatarini heshima ya demokrasia na katiba ya nchi. Makamu wake Michel Temer ambaye amemgeuka sasa anachukua nafasi yake kama rais kwa kipindi cha mpito ikiwa ni chini ya miezi mitatu kabla ya michezo ya olimpic ya kipindi cha joto kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita inayoanza mjini Rio de Janeiro, anakabiliwa na kipindi cha kuzorota kwa uchumi kilicho kibaya kuliko vyote katika miongo kadhaa, wakati Brazil ikipambana na mlipuko wa ugonjwa mbaya wa zika unaosababishwa na mbu. Na mgombea mtarajiwa wa chama cha Republican Donald Trump amekutana na afisa wa juu wa chama. Alichaguliwa spika wa baraza Paul Ryan hii leo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani kwa wasikilizaji wetu wa Nairobi na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook. saa tatu na dakika tano 5 saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano Afrika ya Kati. Na hii ni kwa undani eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Eh, karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream eh, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi eh, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo zaidi na ufafanuzi wa kina zaidi eh, ku, ili tuwe kuliko ilivyo Kawaida kwa undani eh, ndio hivyo inaingia hivi sasa. Mimi ni BMJ Mridhi na leo tutakuwa tukizungumzia hali ya maji safi nchini Kenya na uchaguzi uh, wa urais uliofanyika visiwani Komoro. Hapa studio niko naye Harrison Kamau na vilevile Abdishakur Abud, na kadhalika niko naye Sandy Shomari na kwenye laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu Josephat Kioko. Karibuni. Nam basi, kwa undani leo tutaangazia kama nilivyokuarifu, swala la usalama au maji safi huko nchini Kenya, kufuatia mvua kubwa ambazo zimekuwa zikiendelea kunyesha katika nchi ya Kenya na katika eneo nzima kwa jumla. Kumekuwa na adhari za kila aina ambazo zimejitokeza, na moja ya adhari hizo ni ukosefu wa maji safi na maji mengine yakawa chafu, na hali hiyo pia imeleta athari za kiafya, lakini sasa, wale wanaofanya biashara za kuuza maji hayo hususan yaliyowekwa kwenye chupa, sasa wanashutumiwa uh, kwa kuwauzia wateja wao maji machafu. Wakenya wengi wamelalamika kwamba maji haya yanaleta madhara ya kiafya. Hebu tusikie baadhi ya walivyosema wananchi uh, kuhusu maji hayo. Kulingana vile kama mimi ni mtumiaji ya maji ya mineral water hapa Mombasa na sisi tuko kuna maji aina mingi sana. Kitu ya kwanza maji hapa Mombasa tunaelewa ni maji ya chumvi, maji ya kisima. Hiyo maji vile mimi navyoelewa, si maji mzuri, afadhali maji ya mfereji. Ukiweza kutumia maji ya mfereji ndiyo mzuri, kwa sababu ile maji Unajua, unajua mahali imeto, imetoka. Sasa hii aminrota imekuwa ikitengenezwa na watu wengi sana, na tunaelewa watu wa biashara vila wanakuanga, naelewa kuna watu wanatengeneza mpaka kwa manyumba, mtu amekodisha nyumba, hiyo nyumba iko na maji ya chumvi, na humohumo hiyo humo maji ni anatengeneza. Kwa hivyo mimi nikisema kwa ukweli, ile maji si mzuri yoyote. Inauzwa dukani ya aminrota ni ina chumvi, maji mbaya ina chumvi wao wanajua zile ndao wanadunga kwa hivyo maji Lohota. watu wajihadhari na hiyo maji hiyo. maji ndio inaleta ugonjwa na si maji safi, ao vile huyu amesema ni kweli, wengine wanachodona. Sasa kama hivi mvua imenyesha, wapatapata maji kama haya, haya pia yako hapa, mtu anazota lakini anatengeneza, si kuna vile maji kama ni ni machafu wana wana sijui huwa wanaifanya ile sio recycle sijui huwa kimaji ki huwa wanafanya nini, inarudi ina sawa kama yale maji mengine, lakini ni maji macha ni maji machafu, lakini afadhali ya kama yale maji ya nyumbani ya mpereji, utajua obviously yametoka mahali fulani, lakini haya maji hapa, wewe sijui yametoka wapi. Nimetumia kwa muda mrefu, lakini lakini tangu juzi juzi nimesikia sijui haya maji sijui yanaleta ugonjwa ugonjwa, kwa sasa situmii nam uh, hapo Umewasikia ni Wakenya wakielezea baadhi ya maswala ambayo yametokana na maji machafu kufuatia mvua kubwa ambazo zimeendelea kunyesha katika eneo la Afrika Mashariki, hususan tukimulika huko nchini Kenya ambako pia serikali sasa imeingilia kati na, na kuanza kuwaonya wale ambao wanachukua maji machafu na kuwapa wananchi na kama nilivyokuarifu kwenye laini ya simu, tuko na mwandishi wetu huko mjini Mombasa Josephat Kioko. Ambapo Josephat Kioko, nina hakika umeweza kusikia baadhi ya Wakenya walivyosema hapo kuhusu maji machafu na, uh, ukiwasikiliza Wakenya hao jinsi wanavyozungumza ni, ni kama kwamba wana maoni yanayohitilafiana, lakini wengi wa Wakenya hao na sio tu kwenye eh, eh, huko mjini Mombasa uliko mbali ni katika maeneo mengi sana huko nchini Kenya wanalalamika kwamba maji hayo ambayo yanatiwa kwenye chupa ni maji uh, ambayo si maji safi. Sasa Kioko, kufuatia hayo, hata serikali imeingilia kati kupitia wizara ya afya na idara husika na kutangaza kufungwa kwa kampuni eh, karibu mia tatu na sabini. Eh, inaonekana kama suala hili ni kubwa hata zaidi Eh, kuliko wengi walivyofikiria. Hebu Kioko, tupe taswira kamili sasa ili wasikilizaji wetu wapate kujua hali halisi ah, ambapo najua umekuwa ukifuatilia. Swala kweli ni kubwa kwa sababu serikali yenyewe imelazimika kutumia wataalam ambao wanahusika na masuala ya kupima ubora wa bidhaa, ile shirika liitwalo KEBS limefanya uchunguzi wake na ikabaini kwamba baadhi ya maji sehemu kadhaa yamepatikana yakiwa na hata mengine na viini, baada ya raia kulalamika kwamba wakinywa maji muda mrefu wanahisi vibaya, na serikali ikatangaza kwamba kampuni ambazo zimepatikana na makosa zipokonywa leseni mara moja. Kufikia mpema leo ilikuwa ni kampuni mia tatu na sabini, zote zimepokonywa leseni, zimesimamishwa kutengeneza maji, na kinachosubiriwa sasa ni sheria mpya ambayo itakuwa inasimamia wadhibiti wa kutengeneza maji haya na wanayoyauza wa. Ukitembea kweli miji mingi Nairobi, Mombasa na u-utashuhudia kwamba maji yanatoka hata vijijini. Kuna kampuni e, mwenyewe nimeshuhudia kutoka vijijini zimetengenezwa huko, na inakuwa ni vigumu kwa raia kuamini kwamba yale maji yanaweza kuwa na dosari. Na mitindo ya maisha siku hizi imebadilika. Mtu anapopata hela kama kweli amepata riziki ya kutosha kulisha familia, anataka pia apate pesa zaidi kuonyesha kwamba maisha pia yamepanda. Na Wakenya wengi kweli wanatumia maji yanayojulikana kama mineral water, maji yaliyotengenezwa na kufunikiwa kwenye chupa, yanauzwa ya kwa wengi sana. Kuna makadirio tukuwa tunazungumza hapo mwisho kwamba benki ya dunia inasema Kenya maji inaleta pesa nyingi sana, na pia kuna malalamiko, kuna malalamiko kutoka mamlaka ya kukusanya ushuru nchini kwamba wengi wanakwepa kulipa ushuru. Na Kioko, eh, ili wasikilizaji wapate kuelewa vizuri, je, uh, hatua hii iliyochukuliwa na serikali kuwapokonya leseni wale ambao wanauza maji hayo ya chupa ni hatua ambayo imechukuliwa tu kwa sababu labda mvua ambazo zimeleta uchafu huu, au ni biashara ambayo imekuwa ikiendelea, na ulikuwa ni wakati tu umefika wa kuchukua hatua hii? tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili sasa tunazungumzia miaka minne iliyopita hizi marufuku zilianza kutangazwa na e, kampuni nyingi zikafungwa e, nikiwa mombasa kwenyewe na, hata nadhani e, dosari kubwa ilipotiwa katika mji huu wa mombasa na eneo hili la pwani ndio limepelekea sehemu zingine za nchi pia kuchunguzwa na kwa sababu maji yanayotumiwa huku kampuni zimeongezeka kama vile nimesema e, miezi mitatu iliyopita, huu ukiwa ni tuna miezi minne sasa. Kabla ya mvua hii kuanza kunyesha, kulikuwa majira ya joto miezi mitatu mfulizo, na watu wakanywa maji kwa wingi sana. Hapo ndio ilisemekana kwamba kutokana na unywaji wa maji mengi sana, wengine wamekunywa maji hata yaliyo na e, uchafu mwingi na ikasababisha watu kuugua homa, homa ya maini ambayo ni hepatitis A na kwanza, Mombake kwenyewe kulikuwa na visa zaidi ya mia moja, watu wakiuguzwa hospitali, na wizara ya afya ikaingilia ndani ikazungumzia hapo. Waziri Mailu wakasema wanachunguza, na kweli matokeo ni kwamba tumeshuhudia kampuni nyingi zimefungwa, chupa za maji zimenaswa na mamlaka ya KRA kwamba hizi chupa hazina hata nembo kuonyesha zimeidhinishwa. Kwa hivyo hizi kampuni zikafatiliwa wale nazo pia zimefungwa. Wenye ukusanya ushuru wa taifa wamesema eh, pesa nyingi sana zinapitia kampuni hizi na hawajafikia vile viwango vinavyohitajika kuuza maji. Wataalamu wa afya kutoka wizara ya afya wameshasema nao wenye upande wao kwamba kupitia maji inayofunikwa namna hii inaweza kuwa hatari sana, hata kuliko uchafu unaonekana ambao mtu anaweza kuepuka kwa sababu ya imani iliyowekwa na watu wengi ndani ya maji ya chupa, bottled water. Asante, uh, uh, Josephati Kiyoko hapo Mombasa. Naomba usiondoke, manake tutakuwa tukiendelea kuzungumzia swala hili eh, lakini nikirudi hapa studio, uh, kama nilivyosema, nina wenzangu Harrison Kamau na vile vile yuko hapa Sandy Shomari na Abdul Shakur Abud. Nikija kwako Kamau, umekuwa ukifuatilia swala hili kwa undani, hebu tupe takwimu ya baadhi ya makampuni ambayo labda ni yale yamepokonywa leseni kama alivyosema Kioko. Asanti sana, kabla hata nije kwenye makampuni ambayo yamepokonywa leseni, ni kwamba nikiongeza kama Kioko alivyosema, ni zaidi ya makampuni mia tatu sabini yaliyopokonywa leseni na shirika la ubora wa bidhaa yani Kebs, nchini Kenya. Lakini kwa kweli takwimu zinasema kwamba kuna makampuni zaidi ya mia sita yaliyoorodheshwa na nusu ya makampuni hawa ama zaidi ya nusu, sasa hivi yana leseni. Lakini la ajabu ni kwamba takwimu kutoka kwa shirika hilo la ubora wa bidhaa nasema kwamba zaidi ya asilimia sitini ya maji yanayouzwa nchini Kenya hayajaidhinishwa. Ina maana kwamba kando na makampuni 600 yaliyojulikana kuna makampuni zaidi ya hayo ambayo yanafanya biashara bila kabisa kujulisha uh, serikali. Na mkurugenzi mkuu wa Kebs, akizungumza, bwana Charles Ogwai alisema kwamba shida kubwa iliyoko ni kwamba makampuni pia yaliyoidhinishwa yameshahama mahali yalipopewa idhini ya kufanyia biashara, kwa hivyo inakuwa kwamba mashini na vifaa vilivyohitajika havitumiki. Na baadhi ya makampuni yaliyosimamishiwa ama yaliyopokonywa leseni kama ulivyouliza BMJ, ni makampuni kama yenye maji ya Sparkle na Natural Water. Kuna maji vile vile yale maji yajulikanayo kama uh, Village Springs, kuna Mountain Mist, Amira, Maua Hills, Oasis, Drop, Aquatime Meridian Mist. E, miongoni mwa makampuni mengine. Inaonekana kama kuna watu wengi sana wanafanya biashara za ulaghai huko nchini Kenya. Kwa kweli. Na hakika hili ni swala ambalo ni muhimu sana kwa sababu ukifanya ulaghai alafu ni hali ambayo inaweza kuadhiri maisha ya watu atakuleta mpaka kifo. Hebu tusikie Sandy na Shomari. Nafikiri tu ukiongezea ni kwamba hili swala la maji kama unavyofahamu ni swala zito na muhimu sana nchini Kenya na kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2012 ya upatikanaji maji ya kwamba ni asilimia 59 tu kodi nchini Kenya ambao wana uwezo wa kupata maji safi. Lakini vile vile kuna asilimia 43 katika maeneo ya vijijini ambao hawana maji safi ya kunywa. Kwa unaweza kuona hata pale mjini si wote wenye uwezo wa kupata maji safi ya kunywa. Kwa hiyo, maji ya kutengenezwa ni jambo la msingi na inahitajika kuwa na usafi wa hali ya juu na, na ndio maana Idara ya Mapato nchini Kenya imesema pia kama alivyogusia Kamao, zaidi ya 60% ya maji sio maji tu na juisi ziko zimetengenezwa kwa bandia bila kufahamika zina ubora wa aina gani. Kwao kunahitajika ukaguzi, kwa mujibu wa hizi ripoti ambazo nimeziona hapa. Na nikirudi kwako, kwa Josphat Kioko, kwa kifupi tu, maanake lazima tuende kwenye sehemu ya pili ya kipindi hiki. Je, unaona kama makampuni ambayo yamepokonywa leseni hii leo uh, au kuanzia jana yatarekebisha jinsi yanavyofanya biashara au biashara ya maji bado itaendelea kuleta tatizo uh, katika nchi ya Kenya? kuna uwezekano wa mazungumzo kwa sababu wameshapewa notisi, na unatarajiwa mkutano mwingine. Jumamosi ulifanyika mkutano mmoja mkubwa na mamlaka ya KRA linayohusika na kusanya ushuru pamoja na shirika la ubora la KEBS. Wamesema mikutano zaidi itaendelea wadau wanaohusika, na lamno zaidi ni kupitisha sheria kwamba eh, nembo na wale watakoidhinishwa iwe na standard ili kuepuka mambo kama haya, lakini wajua biashara ni biashara. Mtu anaweza akaridhia kufanya hili, lakini baadaye akaongeza maji mengine zaidi ambayo atakuwa akiuza pembeni kwa njia moja ya siri. Na kama kuna watu wamenaswa, na mimi naweza sema kila familia basi imenaswa, kwa sababu nikiangalia jinsi maji ya chupa yanavyouzwa na vile mashirika yameonge-, eh, kampuni zimeongezeka. Hata kwangu kwenyewe nyumbani, hivi sasa ninavyozungumza, kuna maji ya chupa na najaribu kufikiria ni watu wangapi labda watakuwa wamedhurika, na watu wengi sana walitibiwa, ikisemekana wamekunywa maji kutoka mji kama Mombasa, wacha vijijini. Mji ambao ni mkubwa wa pili kwa ukubwa kwa Kenya, ukiambiwa watu zaidi ya mia moja wameugua na wataalamu wa afya walisema si watu maskini, ni watu kutoka kipato cha kadri. Kweli in, huenda inasikitisha. Asante sana Kioko, ukiwa hapo Mombasa. Linaonekana kweli ni swala nyeti hili linalohusu swala la afya ya binadamu, na naona muda umetupa kisogo, kwa hivyo lazima tutaenda kwa sehemu ya pili ya kipindi chetu leo cha kwa undani. Na, msikilizaji, kama tulivyokuarifu ni kwamba tuna maswala tulikuwa maswala mawili ambayo tulitaka kuzungumzia hii leo, na sasa tunaangalia kwa kina kuhusu uchaguzi huko visiwani Komoro ambao umezua mzozo. Na hapa studio kutujuza zaidi kuhusu swala hilo ni mwenzangu Abdushakur Rabud. Hebu Shakuru, uh, tupe taswira kamili sasa kuhusu mambo yalivyokufikia sasa katika visiwa vya Komoro. Kwa hakika kufikia hivi sasa huko Komoro, saa tatu za usiku za Afrika Mashariki hali ni ya uh, sintofahamu, watu wanavyosema, yani watu hawaelewi halisi nani atakuwa ni mshindi, ingawa takwimu za awali kutokana na uchaguzi wa marudio wa uchaguzi wa rais ulionyesha kwamba Azali, Kanali Azali Asmani kiongozi wa upinzani anaongoza. Hata hivyo, kwenye simu yu huko Mohamed Mshangama hapo Moroni Mohamed unaweza kutueleza hadi hivi sasa una habari zaidi vipi nani ametangazwa au kuna tangazo lolote juu ya mshindi wa uchaguzi huo hakuna tangazo lolote mpaka sasa maanake uh, watu wanangoja uh, ni ni court kubwa constitutional court uh, mwisho uh, itakuwa jumatano lakini Uh, natija zilotoka uh, huko kisiwa cha Mzuani uh, na ile uh, electoral commission uh, inaonyesha e uh, kwa uh, rais mzamani uh, Kanel Azani ambayo ndo mkubwa wa Pizani ndo kashinda uh, na kwa hivyo uh, ingebidi ingebidi nasema ingebidi ashinde kwa jumla lakini sasa ndo tunangoja hiyo constitutional court. Mpaka sasa hakuna yeyote amesema lolote, hata ye rais Azali hawajaja na maneno yoyote, na hawa watu wa isipokuwa hawa watu wa Muhamed Ali Saleh ambayo katika natija inaonyesha kama kashindwa ndio wanasema kama bado mpaka wa kwa, uh, uh, ka, ka sasa hivi wao wanaamini kwa constitutional court inaweza kufanya marekebisho ambayo ataonesha kwa Mohamed Ali Swaleh kashinda. Sasa, naam, Mohamed Ali, Ali Swaleh ni waziri alikuwa makamu rais wa Komoro, na ndo anagombania kiti na ni mgombea wa serikali. Anashikilia kwamba ameshinda, ingawa maonesho matokeo yanaonyesha kwamba hajashinda. Sasa je, tume ya uchaguzi hivi sasa baada ya kufanya marudio ya uchaguzi haijatoa taarifa yote, maana nasikia jana usiku walikuwa na mvutano mkubwa kabisa huko Nzwani. Hajatoa, maana, imetoa, uh, kuna ile constitutional court. Sasa, mambo yanakwisha kwa sababu Uh, rais, uh, wa hiyo constitutional court uh, nani na electoral commission kachukua natija zile official, ikaja hapa, karudi huku Moroni na watu walikuwa ni ngoja ma observers na na na, na watu wote wa, uh, walikuwa nalinda kwa uh, aseme uh, natija lakini uh, baada ya hapo, kabla hapo uh, wapinzani na serikali na watu wote walikuwa wamesikilizana kwa zile natija zikipatikana tu katika kila station zitabandishwa pale, kwa, kwa hivyo watu wanazo zile natija, lakini mpaka sasa hazijatolewa rasmi. Uh, na ikao chochote ambayo si Electoral Commission, sio constitutional, Constitutional Court. Kwa hivyo watu hawajui jambo gani hapa linapikwa hapa. Naam, asante sana hebu Shakur. Uh, kwa sababu kuna wasikilizaji ambao wanauliza swala hili tunalolizungumzia, ilikuwaje tukafika hapa katika uchaguzi huo na pia ikawa marudio? Kwa kifupi tu, labda utupe historia fupi, tulifikaje tumefika hapo. Mimi nilikuwa nataka nimuulize Mohamed mwenyewe yuko uwanjani, lakini tunaweza kumbuka kwamba uchaguzi ulifanyika duru ya pili wa rais tarehe kumi April ambapo palikuwa wagombea watatu, kulikuwa Mohamed ali Saleh, kulikuwa Azali na kulikuwa Mwini Baraka, gavana wa zamani wa kisiwa cha Ngazija. Halafu matokeo yalipotangazwa pale, Azali ameongoza hapo. Kwa hivyo palikuwa na kasoro, ambapo baraza tume ya uchaguzi ilipotangaza matokeo yale kat, mahakama ya katiba ilibidi kuidhinisha matokeo yale, lakini mahakama ikakuta kwamba kulikuwa na kasoro, kulikuwa na ghasia katika vituo 13 Vanzuani, ndipo uchaguzi ukabidi ufanyike kabla matokeo rasmi kufanyika. Lakini hebu nimuulize Muhamed vilevile, kutokana na mfumo huu, unaweza kutueleza kwa ufupi kwa nini pamekuwa na duru ya pili ya uchaguzi na wakashindwa kukubaliana? nam eh, kama mnavyojua niii katika visiwa wote wawili ni hii kisiwa kikubwa cha Ngazija na, na, na, na Mwali, mambo yamepita sawasawa, lakini huku uh, Mzwani ndo ikatokea hiyo uh, watu wakapigana kidogo katika hizo station kumi na tatu, lakini mimi naona kwa ni jambo zaidi ile Constitutional Court waliposema kuwa uh, watu wamezuuliwa k kupiga kura ndo maana inabidi rudishi na watu hao uh, idadi ya elfu uh, sita na ukikumbuka, uh, uh, Bana Azari yeye kashinda Muhamed Ali Saleh kwa uh, elfu mbili na mia nne -so, kwa hivyo kot wamesema kuwa watu hawo wangekuwa wanaweza kupiga ume, wangeweza kupiga kura labda ingebadilisha natija, ndo maana wakasema hizoali kumi na tatu. Kuna jambo moja yeah, warudie lakini, kuna jambo moja ni katika kuamua hilo, constitutional court hawajesema, sasa walipotizama natija yote wakakurudisha nini, matokeo yake? Kwa hivyo mpaka sasa hatujui kwa, kwa, kwa, kwa kule constitutional court, kwa zile natija walikuwa nazo, nani alkashinga watu ana nini kwenye azani lakini ndo uh, kirasmi mpaka sasa hajatokea Muhamed. Kuna uvumi toka uchaguzi huu kutangazwa mpaka hivi sasa kwamba uchaguzi umefanywa ni mojawapo ya njama za serikali kutaka kuhakikisha Muhamed saleh anapata ushindi. Je, kuna ukweli wowote katika hali hiyo au inaelekeaje uvumi huo hivi sasa? Siwezi kusema, lakini ndo inaonyesha kweli kwa hawa jamaa. Ni hii ya UDPC, hii party ambao wote ni watu wa serikali. Kila mara wakisema, anasema nini, tutashinda, na tarehe ishiri na sita tutakwenda nini, maanake ya rais. Wanasema hawasemi kama uko uchaguzi, lakini wanasema tutakwenda, tutashinda, tunashinda, tunashinda. Naam, hebu turudi hapa studio kwako Harrison. Kama inaonekana, mvutano wa kisiasa hususan katika eneo la Afrika mashariki na kati si jambo mpya, si jambo jipya, na nimejua umekuwa ukifuatilia mambo ya siasa na umekuwa ukiripoti kwa muda mrefu. Ni yapi ambayo labda umekusanya kuhusu swala hili? Manake juzi tu tulikuwa tuazungumza kuhusu kule visiwa Zanzibari, sasa tuko Komoro na tujui hivi eh, karibu tuzungumza kuhusu nchi gani? hebu kwa kweli okay, labda kidogo tu nisije kwa takwimu za sasa, maanake najua walioko pale ndio wanajua siasa za sasa zinavyoendelea, lakini historia kidogo nikiguzia ya Komoro ni kwamba kwa, kwa siasa za kule ni za mzunguko hivi kwamba kuna visiwa ambavyo kila kunapofanyika uchaguzi, kuna rais anatoka katika kisiwa fulani. Kwa mfano kuna uchaguzi wa elfu mbili na kumi uchaguzi ule ulilenga kisiwa cha Moheli, cha Moheli kuna uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na sita ambapo Ajuang ndio ilikuwa ni kisiwa ambacho kilikuwa kimelengwa, na sasa hivi mwaka huu ambao, ambao ni mwaka wa 2016 uchaguzi wenyewe umelenga kisiwa cha Grand Comore kama sijui nimetaja vizuri unajua, bila shaka Grand Comoro ni Ngazija ngazija. <laughs> Yeah, sasa ni kwamba siasa za kule siazifanani za siasa za nchi zingine za bara, maanake kuna visiwa ambavyo utawala unazunguka na ndio inakuwa ni vigumu. Kuna uchaguzi wa mashinani, kuna uchaguzi ambao tena ni wa marudio, na ndio nafikiri kwamba sakata yote hii ya siasa imekuwa ni vigumu sana kuweza kutegua kitendawili hiki. Naam, bila shaka ni kitandawili kirefu cha muda mrefu. Visiwa vya Komoro vinajulikana kwa mapinduzi mengi kabisa, kwa hivyo ni swala tutazungumza baadaye. Naam, bila shaka tutalifuatilia kwa kina. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu hapa studio, Abdu Shakur Abud, Sandy Shomari na Harrison Kamau, mwelekezi wa kipindi hiki hii leo alikuwa ni Dwayne Collins. Hadi hapo kesho, nasema tunawaaga kutoka hapa Washington DC, katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Amerika, tunasema endelea kusikiliza matangazo yetu mengine yatakayofuata. Mimi ni BMJ Mridhi.