Kutoka studio 15, hii ni VOA VOA Express. Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Ijumaa Mei 13 mwaka 2016. Msikilizaji, katika matangazo ya VOA Express, huko nchini Kenya, utata kuhusu chanjo waendelea, wananchi wanasemaje? Kwanza nitabidi kwanza niangalie kama hiyo allegations yako hiyo chanjo kwa inafunga kizazi. Kwanza chanjo hiyo yakiukunda ni nzuri, kwa sababu inakinga mtu na magonjwa mengi. Ni baadhi ya kina mama hao nchini Kenya. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau, na katika makala yetu ya jicho letu hivi leo, basi tunasikia nafasi ya mwanamke katika jamii tumeumbwa na hulka, yani ni kitu ambacho tumeumbwa nacho. Hata awe ni mtu mzima amekua, amekuwa ni kiongozi mkubwa, lakini mradi tu ni mwanamke, ujue kabisa hii tumeumbwa nayo. Tumeumbwa na hulka ya chuki, tumeumbwa na hulka ya wivu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Maelfu ya wachimbaji madini nchini Afrika Kusini wamepewa ruhusa na mahakama kuu ya kuwasilisha kesi ya mamilioni ya dola dhidi ya makampuni ya uchimbaji madini kwa magonjwa ya matatizo ya kupumua ambayo yamewapata wakiwa kazini. Jaji Fenis Mojapelo ameambia mahakama mjini Johannesburg leo kuwa makampuni ya madini yanahusika au kuwajibika kwa vitendo vyao kwa utoaji wa hewa chafu. Maamuzi ya pamoja ya majaji watatu yana ya maana kuwa wachimba madini watashtaki makampuni 30 kwa matatizo waliyoyapata baada ya kukumbwa na hali mbaya za kiafya wakiwa chini ya ardhi kutokana na uchimbaji madini, jambo ambalo limetokea miongo kadhaa iliyopita. Rais wa muda wa Brazil Michel Temer ameanza utawala wake hivi leo Ijumaa, wakati mamia ya wafuasi wa rais Dilma Rousseff aliyeondolewa madarakani wakiandamana barabarani huku viongozi wa kieneo wakisema hatua ya baraza la seneti ya kumwondoa rais huyo ni sawa na kupindua serikali. Tamal, aliyekuwa naibu rais awali, ameteua baraza la mawaziri Alhamisi, saa chache baada ya baraza la seneti kupiga kura ya kumwondoa Rossef madarakani kwa tuhuma za ufisadi. Serikali ya Tamal sasa inakabiliwa na kibarua kigumu cha kutoa taifa hilo kwenye hali mbaya ya kiuchumi pamoja na kurekebisha mfumo wa malipo ya uzeni. Hata hivyo wakosoaji wa, wa tama wamesema kuwa baraza lake la mawaziri halijahusisha makabila yote ya Brazil wakiwemo wanawake, jambo ambalo halijafanyika nchini humo kwa muda mrefu. Mkuu wa shirika la kimataifa la fedha duniani Christine Lagarde amesema mapema leo kuwa wezo wazo la Uingereza la kujiondoa kutoka kwenye umoja wa Ulaya lina uwezekano wa kulikutumbukiza taifa hilo kwenye hali ya kudorora kwa uchumi. Shirika hilo pia mapema mwaka huu lilionya kuwa hatua hiyo ingepelekea kushuka kwa dhamana ya nyumba na hisa iwapo wapiga kura wa Uingereza wataamua kujiondoa kupitia kura ya Juni ishirini na tatu. Viongozi wa zamani wa shirika la NATO kwenye barua ya awali kwa gazeti la The Daily Telegraph walisema kuwa kujiondoa kwa Uingereza kwenye umoja huo kungewapa maadui nafasi wakati Ulaya inapohitaji kuungana. Rais Obama kwenye taarifa ya pamoja akiwa na Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron mjini London mwezi uliopita alisema kuwa kubaki kwenye umoja huo kunapatia Uingereza ushawishi mkubwa. David Cameron kwa upande wake, ameonya dhidi ya kujiondoa kwenye umoja huo, akitoa sababu za kiusalama na vilevile vile za kiuchumi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea na habari muhimu za dunia. Kundi la wanamgambo wa Hezbollah linasema mmoja wa kamanda wake wa juu wa kijeshi Mustafa Badreddin ameuawa nchini Siria. Kundi hilo lenye makao yake Lebanon limetoa taarifa hiyo mapema leo kupitia televisheni ya Beirut likisema kuwa Badreddin mwenye umri wa miaka 55 ameuawa wakati wa shambulizi la anga lililofanywa na Israel. Israel bado haijathibitisha shambulizi hilo. Badreddin amekuwa kamanda wa kundi la Hezbollah tangu mwaka wa 2008. Kamanda huyo alikuwa mmoja wa washukiwa wanne waliofunguliwa mashtaka wakiwa hawapo kwa kuua waziri mkuu wa Lebanon, Rafik Hariri, pamoja na watu wengine 21 mwaka wa 2005. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa mwaka wa 2014 mjini Hague, Uholanzi, na ingali inaendelea. Hata hivyo, kundi la Hezbollah limekana kuhusika. Maafisa wa Iraq wamesema kuwa takriban watu 12 wameuawa na wengine 15 kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kushambuliwa mgahawa ulioko kwenye mji wa kaskazini mwa Bagdad. Mashambulizi hayo yametokea katika mji wa Balad usiku wa kuamkia leo baada ya ufiatuliaji wa risasi kwenye eneo hilo lenye washia wengi. Mara tu polisi walipofika kwenye eneo la tukio washambuliaji wawili walijilipua. Mji wa Balad uko takriban kilomita 80 kaskazini mwa Baghdad na ambao uko chini ya ulinzi mkali. Haijabainika ni vipi washambuliaji waliweza kupita kwenye vituo vya ukaguzi wa kiusalama na kuingia mjini humo. Shambulizi hilo linafuatia siku mbili za mashambulizi kwenye mji mkuu ambayo ameacha takriban watu 80 wakiwa wamekufa. Kundi la Islamic State limedai kuhusika kwenye mashambulizi hayo na jeshi la Uturuki limetoa taarifa likisema kuwa wanajeshi wake wanane pamoja na wanachama sita kutoka chama kilichopigwa marufuku cha Kurdistan Workers Party, yaani PKK, wameuawa mapema leo kwenye eneo la kusini mashariki mwa Uturuki linalokaliwa na Wakurdi. Tukio hilo limetokea wakati wa makabiliano na waasi kwenye jimbo la Hakari. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki amesema kuwa washukiwa wanne wa kutengeneza mabomu wameuawa Alhamisi jioni karibu na mji wa Diabakir. Maafisa wa usalama wanasema kuwa watu hao walikufa wa wakati walipokuwa wakiweka vilipuzi kwenye lori. Mlipuko huo umetokea saa chache baada ya takriban watu saba kujeruhiwa na bomu la kwenye gari karibu na kituo cha kijeshi kilichoko kwenye kitongoji cha mji mkuu wa Istanbul. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi ikiwa ndo hivi tena alasiri, kama mtakavyo shughuli zako mbalimbali, mambo yanaendelea hapa katika VOA Express moja kwa moja. Basi tunaanzia na habari zetu huko nchini Uganda ambapo polisi nchini humo wako njia panda a kumfungulia kesi mahakamani aliyekuwa mgombea wa kiti cha rais Dr. Kiza Besije licha ya kwamba wanamzuia Besije. Wanadai kuandaa kesi kadhaa dhidi yake ikiwemo kujiapisha na kukosa kutii amri ya mahakama. Mawakili wa masuala ya katiba wanasema hakuna sheria inayoweza kutumiwa na polisi kumshtaki Besije. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Kupitia kwa taarifa kwa vyombo vya habari, msemaji wa polisi Fred Enanga anasema kwamba Dr. Kiza Besije ana kesi kadhaa za kujibu. Kati ya kesi hizo ni kujiapisha kama rais wa jamhuri ya Uganda. Enanga anasema kwamba wataalamu wanaichunguza video iliyo kwenye mtandao ya kijamii ikimwonyesha Besije akila kiapo kama rais wa Uganda, lakini mawakili wa masuala ya katiba Ladislas Rwakafuzi na Vincent Ishepai wanasema polisi wana wakati mgumu. Hakuna sheria inakataza mtu kuapishwa, lakini kuna sheria ambayo inakataza mtu kuapishwa kwa kinyahakiko. It becomes impersonation of the person of the president. Yaani unajifanya rais. Mwakili hao pia wanasema polisi wana kazi ngumu kumshtaki Besije kwamba anaendeleza kampeni ya kutotii maagizo ya polisi kwa kuitisha maandamano. Badala yake mwakili wa Kafuzi na Ishepai wanasema Besije anaweza tu kushtakiwa na mahakama, wala siyo polisi kwani anaweza kunaswa na kosa la kutotii amri ya mahakama kwamba asifanye maandamano contempt of court. Ndokana una unashikwa una, una alafu n, n, n, ile court na amuru, ile ile court ambayo ulivunja order yake ndio naamuru wewe unashikwa na ule ule court, judge mwenyewe ndiye anaamua unafungwa kifungo gani. Haikuje na maneno ya polisi, not under the DTP, it is the court decision for you, you are set because umevunja order yao. Lakini je, Mbona chama cha FDC kiliamua kumwapisha Dr. Kiza Besije kama rais wa Jamhuri ya Uganda? Namaanisha haridhiki na, na, na taratibu ambayo ilifuatwa, sababu maanisha baada ya uchaguzi na baada ya kwenda kwa koti na baada ya koti kuu kuamuru na kusema kwamba Museveni ndiye alishinda, yeye hajaridhika na pale. Sasa badala ya kupata sheria makubali yale yeye bado anapata nyuma. Sasa ile yenye anafanya inakuwa kutokuwa na heshima kwa koti ambayo ilishaamua na kutokuwa na heshima kwa ule mtu ambaye ni wa rais kwa basasa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, wa raia wote wa Uganda kwamba sisi tungai tunasema ile haikuwa haki na tume. Hii ndio haki yenye tiko nafanya ndiyo haki ile, ndiyo nia ya kusema inapunguzia heshima kwa rais na inapunguzia na inaleta aibu kwa rais sababu yeye ndio rais na atuwezakuwa na wawezi. Dr. Besigye alikamatwa siku ya Jumatano baada ya kuhepa ulinzi mkali wa polisi nyumbani kwake na kuingia katikati mwa jiji la Kampala akapita katikati ya wafuasi wake kwa muda kabla ya polisi kumgundua na kumkamata. Alizuiliwa katika kituo cha polisi cha Nagalama, kilomita 80 nje ya jiji la Kampala, kwa muda wa madakika kabla ya kusafirishwa hadi katika kituo cha polisi cha Nalufenya wilayani Jinja, ambako pia alizuiliwa kwa madakika na baadaye kusafirishwa kwa ndege hadi katika kituo cha polisi cha Moroto, kilomita 200 hivi kaskazini mashariki mwa Kampala. Moroto ni ngome yake Museveni kisiasa na hivyo hakuna wafuasi wake Besije wanaoweza kufanya maandamano. Viongozi wengine wa FDC bado wapo chini ya ulinzi mkali wa polisi nyumbani kwao. Haijulikani ni lini Dr. Kiza Besije atafikishwa mahakamani. Kenes Bwire, VOA Express, Kampala. Unaendelea kuyapata haya yote kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuchanganua mambo kutoka maeneo mbalimbali mbali ya ulimwenguni. Na huko nchini Kenya, huenda kukachipuka kwa makundi ya kihalifu na kigaidi nchini humo na kutaweka maafisa wa polisi chini ya hali ya tahadhari kubwa. Mnamo siku ya Jumapili wiki iliyopita polisi mjini Mombasa walisimamisha mkutano ulioandaliwa na vuguvugu vugu moja la viongozi wa Kiislamu linalojiita Hizbu Tahiril kutokana na sababu za kiusalama. Mwandishi wetu Salma Muhamed amefuatilia kwa undani kuhusu vuguvugu vugu hilo na kuzungumza na viongozi wa kidini katika pwani ya Kenya kuhusu harakati za vuguvugu vugu hilo. Polisi waliamua kusitisha zoezi hilo wakisema kuwa hawakuarifiwa kuhusu mkutano huo kama ilivyo kisheria, na walishuku kuwa huenda kulikuwa na njama fiche katika mkutano huo. Hata hivyo, viongozi wa kundi hilo wanasema nia ya mkutano huo ilikuwa ni kuwaleta pamoja Waislamu na kutoa hamasisho baina ya dini mbalimbali, na kushangazwa na hatua ya polisi ya kuwasili, kuwa wataendelea na harakati zao za kuwahamasisha Waislamu licha ya kupata pingamizi kutoka kwa vyombo vya usalama. Walipata taarifa za kijasusi kuwa kuna mkutano unaoendelea na walipofanya uchunguzi, wakabaini kuwa watu hao hawakuwa na kibali cha kufanya mkutano huo. Ogara alidokeza kuwa wanaendelea kufuatilia kundi hilo endapo watapanga mkutano mwingine kama huo eneo lingine. Kwa upande wake, mwenyekiti wa muungano wa Uislamu SUPKEM tawi la Pwani ya Kenya, Sheikh Muhtari Tami, amesema kuwa hawakufahamishwa kuhusu mkutano huo na kuongeza kuwa vuguvugu vugu hilo lingefaa kufuata taratibu za kisheria kabla ya ku wanafahamu kuhusu kuwepo kwa vuguvugu vugu hilo la Hizb ut-Tahrir, lakini akasisitiza kuwa mfumo wa vuguvugu vugu hilo ni tofauti na muungano wao walamu liloanzishwa mwaka 1953 mjini Jerusalemu na Waislamu wa, wa dhehebu la Kisuni, huku washirika wake wakisema nia ya kuanzishwa kwa vuguvugu vugu hilo ni kuwaunganisha Waislamu duniani. Vuguvugu vugu hilo limesambaa katika zaidi ya mataifa hamsini kote duniani. Kati ya mataifa hayo ni pamoja na mashariki ya kati, kusini mashariki mwa bara Asia, Afrika ikiwemo Kenya na maeneo kadhaa ya Marekani. Katikati mwa mwaka jana, vuguvugu hilo lilipigwa marufuku katika mataifa kadhaa ya Ujerumani, Urusi, Uchina, miongoni mwa mataifa mengine, baada ya shughuli zake kutiliwa shaka, lakini vuguvugu vugu hilo limekuwa likikana madai hayo. Salma Mohamed, Mombasa, Kenya. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja tunaelekea kwenye mambo ya muziki. Basi alasiri kama hii, msikilizaji, ukiwa unasafiri kurudi nyumbani au baada ya shughuli zako mbalimbali au kama unakwenda kwenye shughuli za Ijumaa, basi tunaanza na mambo ya mbilombilo. Nani huyu? Edi Kenzo anasema ndani ya VOA express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuende kazi. Pata mambo. Kenzo huyo. Anakwambia <laughs> nini kabao? Mambo moto sana sema, so driving me crazy yote haya yanafanyika ndani ya View Express, ndio hali yetu. Ndio hali yetu, na hasa ikiwa ndio Ijumaa msikilizaji, basi alasiri kama hii unajiandaa ndani na mambo ya Ijumaa, basi we makini sana. Ikiwa unaelekea kwenye Ijumaa, tuwape wasikilizaji wetu tahadhari au vipi? Ni muhimu sana. Basi ni Ijumaa msikilizaji, kaa tayari kabisa kusikiliza tahadhari za weekend, mambo yanakuwaje ukiwa okay, unatoka hii leo siku ya Ijumaa. Kwa jina naitwa Philibet Jonathan Kenshambi, napatikana Nshamba Mreba, Kagera, Tanzania. Mi kuelekea katika wikendi hii ambayo kuna mambo mengi ambayo ya yanatokea, napenda nitoe tahadhari kwa mambo haya. Kuna ile uka ya kwenye hizi wikendi, kwa sababu watu wanakuwa huru ao wanatumiaga sana hivi vilevi, unakuta wanatumia vilevi alafu baadaye wakiendesha vyombo vya moto wanasababisha kama hizi ajari alafu na madhara mengine tunani yanayotokana na natukana ile ulevi. Kwa hiyo tujihadhari kwa hivi wai kama tunatumia tumia Angalau kidogo tusije tukazulika zaidi. Unaitwa Amani Mkonde, toka Nzega, Kaloleni, Magengati, Tabora, Tanzania. Kwa shughuli kuelekea wikendi, watu kuwa makini, kutulia, kuacha kukurupuka, starehe ziwe wasa. Ni kikubwa tufanye tu kazi na tupumzike salama na kwa amani, sipo na vurugu wala ugomvi, yaani na kwenye mrundikano wa watu, lapsha lapsha ni nyingi. Kwa watoto na akina mama ni kutulia tu majumbani na kuwa makini na familia zao zaoajia. mi naita doto zimbo kwa nikiwagetaari bwana, mi naona watu siku za wikendi hizi kama za Jumamosi hapa kwa goe kwa starehe nyingi sana, watoto anawachia mitaani, yaani wanavyozurura ovyo. Nawaomba wawekee mkazo wawe wana, wana- ulinzi kwa sababu wanatembea tu mitaani hapa pasipokuwa na ulinzi. pikipiki amekuwa mengi, si mfano kama dakika kumi ilizopita hapa kuna msichana mmoja alikuwa anacheza pikipiki inakuja, alikuwa anacheza na mvulana fulani, yule mvulana anamwachia pikipiki, nayo imefika, yule binti anapita, pikipiki nayo imefika kavinya blake, yaani ilibakiza kama sekunde mbili tu, yaani impitie sasa. michezo ya hiyo ndugu yangu, naona yaani hajifai kabisa, natakiwa awekewe ulinzi. Naitwa Elia Mahenge, niko Mbeya, Tanzania. Kwa maisha yetu ya kawaida, kwa mfumo uliopo sasa, na maisha yanavyokwenda, watu wanavyojiandaa kwa ajili ya weekend, kwa hali iliyopo sasa, ni lazima wafikirie usalama wao kwanza. Ninapozungumzia usalama ni kwamba sasa tumekuwa na teknolojia na maendeleo ya hali ya juu sana, umekuwa ukiongezeka kwa kasi na unafanyika kwa mbinu nyingi. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni masuala ya afya. Idadi ya watu imekuwa kubwa katika miji, na sehemu za starehe zimeongezeka sana, zimekuwa na watu, wamekuwa wakitafutia kipato kwa kutumia njia mbalimbali. Kuna masuala ya uh, ujambazi uh, kuna masuala ya ulaya maswala ya ukapeli na nini. Kwa hiyo tunapokwenda weekend, watu wengi wanatakiwa wamebeba yale mambo ya msingi kwa ajili ya kujilinda wao. Kwanza fikirie hayo, ndipo waweze kutumia weekend zao vizuri. Na pia ni vizuri kuchagua maeneo yenye usalama, maeneo ambayo unakuwa una uhakika kwamba weekend yako vizuri. Nam, hivi sasa basi tuangalie katika maswala ya jicho letu, ambapo hii leo Rahab Fredi anamulika hulka ya wasichana na kinamama. Je, ni nini kinachoonekana kwenye hulka ya kinamama na wasichana? Karibu, karibu kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, ninakualika tuwe pamoja hapa. Kuna baadhi ya watu husema kwamba akinamama hawapendani wao kwa wao, wanaoneana vijicho wanachuki na hawapendezwi na maendeleo ya mmoja mmoja. Lina ukweli hili? Ninao hapa mabinti, akina mama wa baadaye, wanalijadili hili. Tuchukulie mfano tu wa kazini, huenda mimi nikamkuta binti ndio bosi pale, na shida kweli, ambapo nikiamini kwamba mwanamke mwenzangu au binti mwenzangu atanisaidia, lakini cha ajabu, nafika pale anaona huyu binti, nikimpa hii kazi au nikishamtajia kama ni kiongozi changu cha elimu na mzidi basi, mimi hapo itampelekea kuninyima kazi. Kwa kweli, mimi naona hatuna maelewano kabisa. Mabinti wengi wamekuwa hawako katika maelewano, kwa sababu unaweza kukuta binti anajiona yuko bora kuliko mwenzie. Hiyo inasababisha yani, kunakuwa kutokapo maelewano, wanaona kwamba huyu <laughs> mtu ni wa chini, hata ni kikomunicate naye, yani siona nafaidika chochote. Kwa hiyo unakuta mabinti tunakuwa hatuko katika maelewano kwa design hiyo. Mabinti wote hapa wanazungumza kwamba maelewano hayako katika mtazamo mzuri. Mimi kinasababisha hili kwa sababu tu unakuta sisi wenyewe hatujiamini na hatujitambui na hatujui kama msaada mkubwa ni kwa mabinti wenzetu na ubinafsi pia, hicho ndo kikubwa kinachotufanya sisi tunakuwa hatuelewani zaidi na hatuwezi kupatana, kwa sababu tayari tunakuwa tumejenga chuki katika mioyo yetu. Wasichana au wanawake, tumeumbwa na hulka yani ni kitu ambacho tumeumbwa nacho, hata awe ni mtu mzima amekua, amekuwa ni kiongozi mkubwa, lakini mradi tu ni mwanamke, ujue kabisa hii tumeumbwa nayo. Tumeumbwa na hulka ya chuki, tumeumbwa na hulka ya wivu eh, ku, yani ku, ku, ku, kuna vitabia fulani vya vitabaka, yani hivi tumeumbwa navyo sisi. Ndio maana unaona kwa asilimia kubwa unaviona kwa wanawake au wasichana au mabinti, lakini kwa wavulana ni kiasi kidogo sana. Ila tu, ni kwamba sisi wenyewe pia tumepewa uwezo wa kutambua hii uka tulio nayo na tukaona athari zake, basi tunatakiwa sisi wenyewe ndo watu wa kwanza wa kuweza kuibadilisha na kuisimamia. Wavulana au wanaume wanatushangaza wasichana kwa wasichana wenyewe wao wapendani, yani ile tumeumbwa nayo sisi. Mi sioni aibu kuisema hii, kwa hivyo po mmeumbwa nayo hiyo huluka. Mi nasema hatujaumbwa nayo, sio kweli kwamba tumeumbwa sisi tuwe na chuki. Maana hatuwezi kuchukulia asilimia yote wanawake hatupendani, hatufanyeje. Sio kweli kabisa. Kuna baadhi ya watu wanapendana wanaishi vizuri na wanashirikiana vizuri sana. Tumeitoa hapa hapa duniani, tusisingizie Mungu katumba nao kutoka mbinguni, sio kweli kabisa. Hiyo huruka inajitokeza kwa sababu ya kuiga makundi tulionayo au mazingira tunaokulia basi hiyo inatupelekea sisi kuiga na kuanza kuyaishi hayo maisha yanayotupelekea sisi kuwa na vinyongo, viburi na kujikweza juu sana, lakini sio kitu chombwa nacho kwa kweli. Haya mazingira yanatengenezwa na waliopo na tunaokuja, ni kizazi na kizazi na kizazi. Kwa hiyo hii kitu tunaikuta hapa hapa, kama lika letu. Tukibadilika, tutafanya mabadiliko zaidi na zaidi, na tutaiondoa tuta, tuta kabisa hii hulka ambayo ipo na inaendelea kwetu kuna athari gani pale ambapo binti na binti hawaelewani? Tunakuta kwamba tunaona ukombozi ule wa mwanamke hauwezi kuletwa na mwanamke mwenyewe, kwa sababu sisi wanawake unakuta hatuelewani hatuna mawasiliano mazuri. Sasa tunapokuwa tunatafuta ule ukombozi wa mwanamke, tunasema kwamba mwanamke ndiye atakaye uleta, lakini inakuwa ni tofauti. Unakuta watu wengine wanatusaidia kuleta ule ukombozi wetu, kwao sisi wenyewe, ndio wa kuleta ukombozi, lakini kutokana na mambo tunayoyafanya sisi, kubaguana, kufanyeje, unakuta ule ukombozi hatuuleti kwao, tunaendelea kuwa chini siku zote. Ni hayo kwa leo, nawashukuru wote mlioshiriki kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu... Basi ndivyo mambo yanavyoendelea ndani ya, ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona mwenzangu Sunday Shomari amejiandaa kwelikweli kulete yavumayo mitandaoni akinidokezea kwamba shughuli iliyo juu kabisa ni mazishi ya mfanya biashara Jumu Juma kule nchini Kenya, ama shughuli zile za uh, kifo cha Juma hebu tueleze zaidi. Asante sana Harrison Kamau. Moja kwa moja anaanzia huko nchini Kenya kama ulivyosema, kwanza kabisa ni habari ya familia ya hayati mfanyabiashara Jacob Juma aliyewao wiki iliyopita nchini humo, ambapo mke wake marehemu hivi sasa ametoka hadharani akisema kwamba anataka FBI, idara ya uchunguzi wa Marekani, waingilie kati kufanya uchunguzi wa kifo cha mme wake. Hii habari imezungumzwa sana kwenye mitandao na kwenye magazeti mbalimbali mbali. Andfrem wanasema, hawa viongozi wa code wanasema serikali ilimuua Jacob Juma. Sasa wanawezaji tena kuiomba serikali ifanye uchunguzi, aki inafanya kazi kweli? Haya, huyu mwingine anasema kweli kabisa na muunga mkono mama Juma, kwa sababu uchunguzi wa polisi wa Kenya ni kupoteza wakati. Haya, Juma mwingine anasema huyu jamaa anaitwa M7 anasema kweli kabisa, anamuunga mkono mke wa Juma. Kwa sababu gani? polisi hawa hawajafanya chochote, wala hawajamhoji, na uchunguzi wa polisi wa Kenya ni kupoteza wakati, kwa sababu tunajua nini kilitokea wakati wa Robert Ouko, JM Kariuki, askofu Muge na wengine wengi. Kwa sababu hii familia ina uwezo na ina fedha, basi wanaweza kufanya chochote kuhusu kesi hii. Na vile vile kingine kinachoendelea kama au ni picha picha inatupa kwenye mitandao hivi sasa ya WhatsApp ikionyesha picha ya helikopta inayosemekana ilibeba mwili wa hayati Jacob Juma. Helikopta hiyo ilitakiwa kutua kwenye uwanja wa Posta Ground ili kuweza kuwapa watu nafasi ya kuaga mwili, lakini inasemekana picha hii inaonekana, bwana mmoja ameshikilia helikopta hii ikiwa inaenda juu, ameng'ang'ania ile helikopta, akisema kwamba lazima irudi kwa sababu sande alininginia kweli akapaa juu na, na mm -hmm. Kwa helikopta ndio picha inavyoonekana, helikopta iko juu na huyu jamaa ameishikilia, ananinginia, ni kwamba no. Ile helikopta ilitaka kutua na mwili no. Lakini kwa sababu ya hasa zilizoko pale walishindwa, wanasema kuutoa mwili wa marehemu kwa helikopta ile, ikaamua kuondoka. Hatari sana. Sasa huyu bwana anaonekana hakutaka helikopta iondoke na mwili wa marehemu bila kuona, akaamua kurukia na kuondoka juu. Kwa hiyo helikopta hii iko juu na huyu bwana ananinginia kama vile Rambo. Hatari sana ndio, <laughs> hatari kwelikweli basi ni matumaini kwamba huyu bwana maisha yake hayatakuwa hatarini, lakini inasemekana ameumia kwelikweli baada ya kuchuka kwenye helikopta. Ndio taarifa zinazoendelea kwenye mitandao kwa upande huo. Pia haya, kwingineko hapa Marekani ni habari ya album ya Lemonadi. Unakumbuka kama lemonadi hii ilitolewa na Beyonce? Imerudi tena kwenye mitandao baada ya ndugu yake na Beyonce anaitwa Shanika Knowles. Shanika amekuja akisema kwamba Beyonce anajaribu sana kuokoa ndoa yake ndio maana akatoa hii nyimbo zoga. Kwa hiyo tetesi zilizozagaa kwamba ndoa hii iko matatani, Shanikwa anazidi kuzielezea kwamba ni kweli. Basi watu wamekuja wakizungumza mambo mbalimbali. Staf anasema b ana tofauti kubwa na mume wake. Wanachopishana sasa ni kwamba wanachokipitia sasa akia tofauti na watu wengine wowote kwenye ndoa, kwa hiyo anamwomba b aendelee kuwa jasiri, na kwamba anasema Bianse anawaunganisha wanawake wote weusi wanaopitia mm -hmm, madhila mbalimbali mbali kama haya. McDaniels naye anakuja anasema, jamani, huu ni usanii tu wote, kwa sababu saa hizi hawa watu wawili wote wanacheka na fedha zinaendelea kuingia, kwa sababu nia yao ni kuacha watu wazungumze sana. Habari nyingine kwenye mitandao ni nyota wa mchezo wa tennis, Serena Williams wanasema aliugua ghafla baada ya kuamua kula chakula cha mbwa yani, chakula cha mbwa wake alikiona, akitamani. Maajabu makubwa kwelikweli! <laughs> <laughs> Anasema aliamua kufanya hivyo kwa sababu alitaka kujaribu tu, aliona kuna utamu gani kwenye chakula hichi, kutokana na jinsi mbwa wake alivyokuwa akipenda kile chakula, lakini badala yake anasema alitapika sana na kuugua. Basi Watu wameongea mbalimbali na moja kwa moja, naona muda wetu ndio huo unazidi kuisha. kama hu, hakuna la ziada kutoka kwako, mimi nafikiri kutoka hapa basi ni washukuru wasikilizaji wote alasiri ya leo na kuambia ni Ijumaa, msikose tena kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. kwa niaba ya wote wanafanikisha kuta matangazo haya, msimamizi um, hadiari yami, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Curtis Bynum, hapa studio mimi ni Sunday Shomari nami ni Harrison Kamau, tunakwenda kutoka Washington DC tunakwambia Kwaheri na alasiri njema.