Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Id Ligongo na mimi ni BMJ Muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Mei 13 mwaka 2016 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM kule mjini Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa. Tutakuletea live talk, ambapo tunazungumzia hali ya kisiasa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini wapinzani wanasema nini kuhusu uchaguzi ujao, hasa mahakama ya katiba? Woga ni kwamba wanataka bwana Kabila abaki hapo hadi siku watapenda, na kwingineko. Je, wanachama wa chama tawala wanasemaje kuhusu kuni, kuinusuru Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo isitumbukie katika mgogoro mwingine wa kisiasa, vyama vyote vya kipinzani vya umoja e, na hata watu ya society civil tuweze kuikala fasi moja tuongelee basi. Hivyo ni vidokezo tu ambavyo E, vinaashiria kwamba mjadala wetu utakuwa ukigusia nini, ni kuhusiana na hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu kwa njia ya redio na mtandao, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, msomaji ni BMJ Muridhi. Asante sana Idi Ligongo. Na katika habari zetu, habari ambazo zimetufikia hivi punde kutoka huko Uganda zinasema kwamba kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha FDC nchini humo, Dr Kiza Besige amefikishwa katika mahakama moja huko Moroto akishutumiwa kwa harakati za uasi dhidi ya serikali na kupanga njama za kuiangusha serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni. Besige hakutakiwa kukubali au kukataa makosa kesi. Yake itasikilizwa tarehe 26 mwezi, mwezi Aprili mwaka ujao na amerudishwa rumande huko Moroto. Moroto iko kiasi cha kilomita 200 kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Kampala. Kiongozi mkuu wa FDC meja Mugisha Muntu amesema hakufahamu kuhusu kushtakiwa kwa Besige na amenyimwa fursa ya kuonana naye. Jengo la maduka ya biashara lenye ghorofa sita li li lililokuwa linajengwa huko kusini magharibi mwa Nigeria limeporomoka hii leo na kusababisha kifo cha mtu mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa. Mratibu wa mamlaka ya kitaifa ya maswala ya dharura Ibrahim Farinolie eh, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kulikuwepo wafanyakazi 15 wa ujenzi wa ndani wa ujenzi ndani ya jengo hilo lilipoanguka. Amesema wote wameokolewa, lakini mtu mmoja alifariki akiwa njiani kupelekwa hospitalini. Wengine wanane walijeruhiwa. Kundi la wanamgambo wa Hezbollah limesema mmoja wa makamanda wake wa juu wa kijeshi Mustafa Badreddine ameuawa nchini Syria kundi hilo lenye makao yake huko lebanon limetoa taarifa hiyo mapema leo kupitia televisheni ya beirut likisema kwamba badreddine mwenye umri wa miaka 55 ameuawa wakati wa shambulizi la anga lililofanywa na israel israel bado haijathibitisha shambulizi hilo badreddine amekuwa kamanda wa kundi la hezbolah tangu mwaka wa 2008 kamanda huyo alikuwa mmoja wa washukiwa wanne waliofunguliwa mashtaka wakiwa hawapo kwa tuhuma za kumuua waziri mkuu wa Lebanon Rafik Hariri pamoja na watu wengine 21 mnamo mwaka wa elfu mbili na tano. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa hapo mwaka wa elfu mbili kumi na nne mjini Hague, Uholanzi, na ingali inaendelea. Hata hivyo, kundi la Hezbollah limekana kuhusika. Rais wa muda wa Brazil Michel Temer ameanza utawala wake hii leo Ijumaa, wakati mamia ya wafuasi wa rais Dilma Rousseff aliyeondolewa mamlakani wakiandamana barabarani, huku viongozi wa kieneo wakisema kwamba hatua ya baraza la Seneti ya kumwondoa rais huyo ni sawa na kuipindua serikali. Temer Um, aliyekuwa naibu wa rais awali aliteua baraza la mawaziri siku ya Alhamisi saa chache tu baada ya baraza la Seneti kupiga kura ya kumwondoa rais Rousseff kutoka madarakani kwa tuhuma za ufisadi. Serikali ya Temer sasa inakabiliwa na kibarua kigumu cha kulitoa taifa hilo kwenye hali mbaya ya kiuchumi pamoja na kurekebisha mfumo wa malipo ya uzeeni. Hata hivyo, wakosoaji wa Temer wamesema kwamba baraza lake la mawaziri alijahusisha makabila yote ya Brazil, wakiwemo wanawake, na ni jambo ambalo alijafanyika nchini humo kwa muda mrefu. Kuokolewa kwa zaidi ya wahamiaji mia nane kwenye ufukwe wa pwani ya Sisili kwa muda wa siku mbili zilizopita ni ishara ya mikakati mipya inayotekelezwa na wale ambao wana nia ya dhati ya kutoroka kutoka nchi zao zinazokumbwa na vita na kuingia bara Ulaya. Meli ya Kiitaliano ya, ki ya walinzi wa pwani ilifika kwenye bandari ya Augusta huko Sicily leo Ijumaa, ikiwa imebeba wahamiaji mia tatu na arobaini waliookolewa katika bahari ya Mediterranean. Wengi wao wakitokea Siria na Iraq walikuwa abiria wa meli mbili za abiria ambazo zilionekana zikiondoka kutoka bahari ya magharibi mwa Sisili. Maafisa wa usawa, kunradhi, maafisa wa pwani wamesema kwamba wakimbizi mia tano na kumi na tano waliokolewa kutoka kwa boti nyingine. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari ikiwajia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Jenerali wa jeshi la angani la Marekani Lori Robinson atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza kikosi cha vita kuanzia leo Ijumaa, baada ya kuchukua usukani wa makao makuu ya kikosi cha kaskazini cha US Northern Command, NORAD kilicho kwenye jimbo la Colorado hapa Marekani. Robinson amechukua wadhifa huo baada ya kuapishwa mwendo wa saa nne asubuhi ya leo kwenye hafla iliyofanyika katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa Peterson Air Base mjini Colorado Springs. Akizungumza mwezi uliopita mbele ya baraza la Seneti lilomuidhinisha kuchukua wadhifa huo, Jenerali Robinson alisema kuwa usalama wa ndani ya nchi ndilo jukumu muhimu zaidi la idara ya ulinzi hapa Marekani. Ndege inayotuhumiwa au inayotumia nguvu za jua ya Solar Impulse 2 imemaliza mkondo wake wa hivi karibuni wa safari ya kuzunguka dunia baada ya kutua jana usiku kwenye jimbo la eneo la katikati ya Marekani la Oklahoma. Ndege hiyo ilitua salama baada ya kupaa mapema jana kutoka kwenye jimbo la magharibi mwa marekani la Arizona. Huo ulikuwa ni mkondo wa kumi na moja wa ndege hiyo. Ni ndege ambayo huenda kwa kwa spidi ya kama kilomita 45 kwa saa, na kasi hiyo inaweza kuongezeka wakati wa mchana, wakati eh, miale ya jua iko na nguvu zaidi na maafisa wa Iraq wamesema kuwa takriban watu kumi na wawili wameuawa na wengine kumi na tano kujeruhiwa baada ya watu wenye bunduki kushambuliwa kushambulia mgahawa uliokuwa kwenye mji wa kaskazini mwa, mwa Bagdad. Mashambulizi hayo yametokea katika mji wa Balad usiku wa kuamkia leo baada ya ufiatuliaji wa wari, risasi kwenye eneo hilo lenye washia wengi. Mara tu polisi walipofika kwenye eneo la tukio, washambuliaji wawili walilijilipua. Mji wa Baladu uko takriban kilomita 80 kaskazini mwa Baghdad na ambao uko chini ya ulinzi mkali. Haijabainika ni vipi washambuliaji hao waliweza kupita kwenye vituo vya ukaguzi wa kiusalama na kuingia mjini humo. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote pale ulipo, ikiwa unatusikiliza kupitia redio ama kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, ni siku nyingine tena ya Ijumaa ambapo tunakuletea mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo leo hii tunazungumzia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchi ambayo hivi sasa ipo katika mchakato na majadiliano kuhusu kufanya uchaguzi, licha ya changamoto mbalimbali za maandalizi ya uchaguzi huo zinazotokana na masuala ya kisheria na kusababisha kuleta hali ya sintofahamu, kama uchaguzi huo uliotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu utafanyika au la. Kuzungumza hili hivi sasa tumepata, eh, bahati ya kuwa na Emery Damian Kalwira ambaye ni mkuu wa muungano wa Wakongo katika kipindi cha mpito kutoka uh, nchini Belgium ama Ubelgiji. Vilevile tunaye bwana Mamona Kabendelwe wa chama cha PDDCO hapa Marekani, ambaye yupo katika jiji la Chicago. Vilevile vile tutakuwa naye mwandishi wetu wa Lubumbashi, Kahozi Kosha, ili kuweza kutufahamisha yale yanayoendelea hasa katika ile kesi inayomkabili alikuwa gavana wa zamani wa Katanga, Moise Katumbi. Moja kwa moja tungeanza na bwana Emery Damian kutoka nchini Ubelgiji. Labda kwa kuanza tu, hebu tuambie hali ya kisiasa hivi sasa unavyoiona nchini Kongo inaelekea wapi tena, hasa mara baada ya mahakama ya kikatiba e, kutoa e, shauri kwamba rais Kabila ataendelea kubaki madarakani mpaka uchaguzi utakapofanyika na atakapopatikana rais atakayechaguliwa na wananchi, uchaguzi ambao bado una walakini wa kufanyika katika kipindi kilichopangwa. Asante sana uh, jambo kwa Sauti ya Amerika na jambo kwa wasikilizaji wote ambao wanasikia sauti yenu kwa Congo. Eh, kwanza anataka niwaambie kwa niaba ya Coalition de Congolais pour la Transition ama Congolese Coalition for Transition eh, kama hiyo uamuzi, hiyo uamuzi ambao inachukuliwa na mahakama ya katiba hiyo are de la cour constitutionnelle kama unataka mkifaransa, eh, hatuielewe na hatukuikubali, na wapinzani wote wa Kongo hawaikubali, maana eh, ni decision ama ni eh, ni decision ambayo inakuwa na lengo ya kuvunja demokrasia ya kuvunja katiba ili yake Kabila madarakani. Na kwa hii wakati tunazungumza, eh, hali ya kisiasa Kongo inaharibika sana kwa, kwa ajili ya hiyo decision ambayo, eh, watu wa kur constitutionnel wanachukua, na tunawaza kama wakongomani hawatakubali kamwe, hawatakubali kamwe, maana hiyo uamuzi inaonyesha wazi wazi, wazi kama kur constitutionnel haiko huru na inaivunja idara mia moja makumi sita na tano ya katiba yetu ambayo inazuia majaribio yoyote ya makusudi inayokuwa na lengo ya kuvunja katiba. Sasa tunaona hii kama ni kuwa ni jaribio ya madaraka ya kabila la ya kupindua katiba ya Kongo ambayo hairuhusu tena kabila kubakia madarakani maana alikuwa pale, alikuwa anaruhusiwa mandate mbili aisha zimaliza tayari. Sasa hataki kutoka madaraka na ndiyo maana anakataa kuandaa uchaguzi hao. Wa memba wote wa memba tisa wa Cour Constitutionnelle ama wa wa mahakama ya katiba wote, e, tunawaona kama ni washauri wa kabila na ni marafiki zake ambao wanataka kuvunja katiba ya Kongo na tunawaza kama italeta mvurugano. Wakongomani wataandamana hadi Kabila heshimu demokrasia na heshimu e, katiba yetu e, wasikilizaji wanajua kama e, inakuwa e, miaka kumi na tano Kabila anaongoza Kongo, ila hakuweza kitu chochote. Asante sana basi bwana a, Kalwira, tutarejea kwako, ngoja tumpe nafasi naye Mamona Kabendelwe. Mamona Kabendelwe, wewe upo chama cha PDDCO, na kwa mara kadhaa ambapo tumewahi kufanya mahojiano mimi na wewe, ukazungumzia kuunga mkono yale ambayo yanafanyika chini ya utawala wa Rais Joseph Kabila wa DRC. Hebu tueleze umemsikia kwa undani kabisa bwana Emery Damien Kalwira akizungumzia kuto kukubaliana na shauri ama maamuzi ya mahakama ya katiba. Wewe msimamo wako au unachotaka kuizungumza ni nini? Oh. Sante, ndugu mwandishi wa habari, kwanza nitashukuru kwa kunipa nafasi kushiriki katika mjadala huu na pili, nitakwenda kuwasalimu wakongomani wote ambao wapo kwenye line kutusikiliza. Ni kweli kwamba nchi ya Kongo kwa sasa ipo katika hali tete, kwa sababu serikali ambayo iliyopo madarakani ikiongozwa na bwana Rais Joseph Kabila inapenda kutekeleza mambo ambayo wananchi hawakubaliani nayo na kulingana na hatua ambayo koti kubwa imetoa kusema kwamba wamempa bwana Kabila nafasi ya kuendelea, kwa sababu serikali imeshindwa kuandaa uchaguzi, sisi kama chama cha kisiasa ambacho kimejali sana maoni ya wananchi, hatukubaliani na mpango huo. Kwanza tumeona ni kuvunja katiba ya nchi, ili inakwenda kinyume na matakwa ya wananchi, na kwa sababu hizo hatuwezi kamwe tukakubaliana na mpango huu. Kwa upande wetu na kwa muono wetu ni kwamba serikali uh, ya Kongo pamoja na hiyo tume kubwa ya mahakama wamefanya mapinduzi ya kikatiba, na hiyo hatuwezi kamwe tukaikubali wala kuiunga mkono, na inalofanyika sasa hivi ni kwamba wananchi wa Kongo ndiyo wanastahili kutoa maamuzi kwa ajili ya mwelekeo wa nchi yao. Naam, bwana Kabendelwe, ebu ili tuweze kuelewa vizuri, ukizungumza ukiwa hapo, tumemsikia alivyosema Emery Damian Kalwira pia ako nchini Ubelgiji. Je, ni ni wapinzani wako pamoja au kuna vyama tofauti tofauti na vyote viko pale? Na je mnazungumza kwa sauti moja? Upinzani kama unavyosema, upinzani katika nchi ya Kongo umekuwa na makundi mengi, na kwa sababu ya kuwa na makundi mengi, kuna wale wanaosema kwamba ni wapinzani, lakini si wapinzani halali kwa sababu wameundwa kwa mfumo wa kukipa chama kilichopo madarakani nguvu, na hiyo imekuwa ni njama ya kwenda kuwarubuni wale wanafanya wapinzani kamili katika nchi ya Kongo. Kwa sababu hiyo, ndio maana nimesema kwamba yapo makundi mengi ya upinzani, na ikiwa yapo, yapo makundi mengi, wote hawawezi kusema kwa nia moja au kwa mpango mmoja, kwa sababu kuna wale ambao wanatumikia faida zao binafsi na kuna wale ambao wanaona tabu za wananchi, wanapigania demokrasia halisi katika nchi, wanapigania matatizo ya wananchi watu wao. Tayari wamekuwa tofauti katika maoni yao na hawawezi wakania neno moja. Lakini Rais Joseph Kabila mwenyewe pia ako na msimamo wake, na bila shaka inajulikana kabisa kwamba yeye pia ana wafuasi wake, na wakati mwingi tunapojaribu kupata kuzungumza na wale ambao ni wandani wake inakuwa saa zingine ni vigumu, lakini yeye ana msimamo wake na ameshikilia kwamba yeye yuko mamlakani kulingana na sheria zilizopo zili kwa sasa hivi. Eh, sasa ni nini ambacho ninyi mnasema kwamba mnaweza kufanya tofauti kuliko Kabila anavyofanya? Ni kweli Kabila ameonyesha wazi kwamba hatumikii wananchi wa Kongo, na ameonyesha wazi nia yake ya, ya kubaki madarakani milele, kwa sababu angekuwa mtu ambaye anatumikia Kongo angekubaliana na mpango wa katiba au sheria ya nchi jinsi inavyosema, lakini kwa sababu yeye ahoni kwamba katiba inasema kitu chochote kwake, na aheshimu matakwa ya wananchi, ndio maana amependa kuendelea kuitawala Kongo kimabavu. Kwa hali ambayo amejitokeza sasa, kutangazwa kwamba yeye ataendelea hadi mpaka pale uchaguzi utakapoandaliwa inaonesha wazi kwamba nia yake ilikuwa hiyo hiyo tangu awali, na ndio maana nimesema kwamba sisi kama wapinzani hatutakubaliana na mpango huo. Ok, asante sana bwana uh, Mamona Kabendeli. Kuna msikilizaji e, Bwana Kibukali Selesin, karibu sana na. Je, una maoni gani? Sawa, sawa. mi nimemfata mzee Gisi alivyoongea hapo chama pinzani mpaka wakae siku zote hizi na wamwache ule bwana aendelee, kwa sababu mpaka sasa hivi mwezi wa tano akujakuwa chochote kile ambacho washafanya na akujakuwa mipangilio yoyote ile ambayo wameshapangilia. Labda mimi nataka nimuulize swali kwa kutokana na hiyo, mpaka mwezi wa kumi na moja ndio uchaguzi utafanyika. Kutokana na hiyo, wenyewe kama chama pinzani wanapangiliaje kuhusiana na hiyo? nam pengine moja kwa moja tungelielekeza hili swali uh, kwa pande zote mbili kwake bwana emery damien kalwira na mamona kabendole labda tukianza kabisa na bwana kalwira ka, ka, kutoka ubelgiji umesikia swali la msikilizaji wetu hilo ndiyo nimesikia swali ya msikilizaji nilipenda e, nimwambie kama e, wapinzani wote wapinzani wa kweli kama hivyo alisema mwenzangu anayezungumza kutoka washington E, wapinzani wote wa kweli kweli, e, tulishaanza kujadiliana tayari tangia hiyo maamuzi ya mahakama ya katiba ilitoka, tunaanza kujadiliana e, ili tuone jinsi tutatumikisha ibara makumi sita na nne ya katiba ya Kongo ambayo inaruhusu kila mkongomani kushimama na kutembea akatae kila mtu ambaye atataka kuchukua madaraka kwa nguvu na kuvunja katiba ya Kongo. Na kwa hiyo inajulikana tayari kama Kabila ameonyesha nia uh, zake anataka ajibandishe ku madaraka na Wakongomani waisha mukataa. Nataka pia ni, niongeze kwa hiyo mambo eh, eh, mpasha habari alisema, nataka ni kuambia, niambie pia wasikilizaji kama uh, Kabila hakubaliwe tena na Wakongomani hata kamwe. Anaanza tumikisha nguvu, anaanza tumikisha jeshi na polisi, ili wauwe ama wafunge kila mtu mwenye anasema ambalo halifikilikane na, na hayo hii anataka au anasema vitu vinakuwa tofauti na hiyo Kabila anataka hiyo. Inaonyesha kama hapendewe tena na Wakongomani, angekuwa anapendewa na Wakongomani. Turudilie hiyo katiba, unajua katiba hiyo ilichaguliwa eh, na Wakongomani karibu eh, makumi minane kwa mia ya wakongomani walichagua katiba, ku- kubadilisha ku, katiba inaomba pia kuomba wakongomani mia yavo na wazo yavo, hasa kabila hakuomba wazo la wakongomani. Hao watu kenda ambao wanaunda, eh, hao wanaitwa hakama ya katiba, haiko watu kenda ndio wanawezi kuwa na nguvu ya kusema watakamata uamuzi ambao wata e, watashughulisha watashughulisha kuwa kongomani e, elfu e, milioni makumi monane ama, ama themanini. Hiyo ni kuonyesha ndugu msikilizaji kama e, tuko tunawasiliana sisi wote wapinzani, ila tuangalie e, siku gani na muda gani, lakini itakuwa mbele ya mbele ya mwezi ya kumi na moja jiji unasema, tutakuwa tuishaambia wakongomani njia watafata maana madaraka ni ya rahia na ni rahia ndio anakuwa na hiyo madaraka, anaipatia ule mtu anatakaakila iko anasikiliza hii anapasha ijua tayari kama madaraka ni ya rahia, haiko yasiyo wafanyajiwakii ya Kongo. Uh, hata nimalizishe inakuwa miaka kumi na tano, nimesema ikuwe kwa usalama ya nchi. Wanaua wakongomani deni kama mbuzi kila siku. Wakongomani hawana chakula, hawana maji ya kunywa Hawana kazi, ambao wanamaliza vitu ya university hawana kazi. Hiyo yote kabila ameshindwa kuongoza nchi, na hatutakubali hata kama abakie madarakani. Namba na Kalwira, hebu kidogo tu ni, ni ni kwa haraka sana. Ebu kwa maanake, kuna Wakongomani, kuna Wakongomani wengine wanasema, ninafahamishwa kwamba tuende kwa msikilizaji. Haya alafu nitakuja kurudi kwako uh, baadaye uh, Kaluira. Hebu shukuru karibu sana kutoka DRC. Ndio. Halo bwana mtangazaji. Naam, nakusikia vizuri sana. Karibu sana kutoka DRC. Ndio, ya, naweza sema kama sisi Ma sisi, kinachoendelea Kongo, sisi tukisamii vizuri, kwajua viongozi hatujua na tuwaziaje, kwanza kama siwa vijana kwanza, ugombea wenyewe wa madaraka tunaona kama nafikiri tunampoteza huyo. Hebu nimuulize Karwira, labda huyo msikilizaji tutaweza kuzungumza naye baadaye. Kuna tetesi kwamba wakongomani wenyewe wengine wanasema, wako kule Kongo, wanasema kwamba wengi wenu mnazungumza mkiwa nje. Labda uh, bainisha hapa wa, watu waweze kuelewa ni kwa nini. Mfano wewe uko nje ya nchi na huyu mwenzako uh, kamwona yuko pia nje wanauliza ni kwa nini mnazungumza mkiwa nje, labda mko uhamishoni ama vipi? Hebu elezea watu waeze kuelewa. Kwanza nataka nielezee Wakongomani wote ambao wanafata hii hii mazungumzo kama Coalition eh, de Congolais pour la transition, ama umoja wa Wakongomani ambao wanapigania ili kabila pete madarakani, twende serikali ya mpito. Chama yetu iko mwinci yote eh, kama ndugu shukuru anaita kutoka Bukavu anaweza ingia ku Website. Ama Facebook ya Coalition des Congolais pour la transition atawasili- atawasiliana na sia na tutamwambia fasi warepresentant wa wa wa CCT wanakuwa yawakwabu, yawakwabu. Bukavu wanakuwa Goma wanakuwa Kinshasa, ila sisi viongozi wakuu tungali tunasemea hapa, ila tunawaakilishi muji yote ya Congo, Beni, Butembo, fasi zote. Naam, lakini kuna chochote, kuna chochote, kuna, kuna chochote kinawazuia, munazuiliwa kwa njia yoyote kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na na kufanya siasa zenu, ama mnafanya hivi kwa hiari yenu? Hilo ndilo swali. Hapana. Kwanza, haki ya wafanya siasa wa kweli haiheshimiki. Kila mfanya siasa wa kweli Kabila haipike kumwacha huru. Mnaona jizi ndugu Katumbi hivi masiku Kabila yuko anamtesa sana Eh, wanasiasa wengine kama vile wa Joni Ndongala eh, wa mwanabunge eh, Erneste Kiaviro eh, Vano Kiboko, Jean Claude Muyambo, ni wengi sana wapinzani wa, wa kweli ambao wanafungiwa wa Bienvenu Matuma wa Mouvement Lucha eh, wa Fred Bauma. Kila mfanyasiasa wa kweli anayepigania anaye anayepigania ili mabadiliko ikuwe Mkongo eh, Kabila anamzuru sana, Kabila anafunga, Kabila anaua ila tuna mbinu na sisi e, atashituka. Maana tunajiandaa kweli, tunajiandaa tunajua, kabila e, madaraka keitaisha. Mnajiandaa mna mna nini bwana? Uh, Kalwira, tunaandaa tutatumikisha wakongomani na tutatumikisha hizo nguvu ambazo ibara ya eh, katiba ya Kongo, constitution ya Kongo inapatia kila mkongomani eh, ruhusa na madaraka ya ku kuchunga e, demokrasia na kuchunga nchi yake na kuzuia kila mtu ambaye anawezi taka kushikalisha kumadaraka kwa kuvunja katiba ambayo Wakongomani walichagua. Na inapaswa kujulikana kama tangia Kongo. Asante sana bwana Bwana Kalwira, yate. Bwana Kalwira, basi endelea kuwa hapo hapo. Bwana Kalwira, tuendelea kuwa hapo hapo, tutarejea tena. Tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hiyo shukrani sana msikilizaji wetu ambaye ulikuwa ukitusikiliza kwa njia ya redio, lakini bado una fursa ya kuhamia katika mtandao wetu wa www voaswahili.com, ambapo tutaendelea na sehemu ya pili ya mjadala huu wa Ijumaa, yani Live Talk. Kwa hiyo tukutane kule. Mimi Idi Ligongo mwenzangu na N bmj Muridhi hapa, tuonane pande hiyo nyingine. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya live talk ambapo hii leo tunazungumzia eh, hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo eh, nchi hiyo ipo katika mgogoro wa namna fulani hivi wa kisiasa, hasa mara baada ya mahakama ya kikatiba kutoa shauri na kutangaza kwamba Rais Joseph Kabila ataendelea kuwa madarakani mpaka pale uchaguzi utakapofanyikwa na akapatikana rais atakayechaguliwa na wananchi, jambo ambalo vyama vya upinzani vimekuwa vikisema kwamba si swala ambalo ni la kikatiba. Basi kuzungumza hilo, tupo naye Bwana Emery Damien Kalwira, yeye ni mkongomani ambaye yupo nchini Ubelgiji, vilevile vile ni mkuu wa muungano wa Wakongomani na vilevile tunaye bwana Mamona Kabendelwe wa chama cha PDDC hapa nchini Marekani, ambaye yupo jijini Chicago eh, hivi sasa. Lakini wewe msikilizaji wetu, vilevile una fursa ya kuweza kushiriki kutoa maoni, na wale wote ambao mlitoa maoni kupitia ukurasa wetu wa Facebook, punde mtaweza kusikia maoni yenu kuweza eh, kujua nini hasa ambacho wewe msikilizaji msikilizaji mwenzako amechangia kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Lakini wiki hii vilevile mwandishi wetu wa eh, kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Austri Malivika aliweza kuzungumza na Bwana Jebastin Kaseba e, kutoka vyama vya upinzani ambaye yeye alitoa malalamiko yake kuhusu e, Rais Kabila na mahakama ya kikatiba inavyoshughulikia mchakato mzima wa uchaguzi. Uoga ni kwamba wanataka Bwana Kabila abaki hapo hadi siku atapenda, kama atafanya miaka kumi atafanya miaka makumi mawili. Ni hii tunaita kudeta, na sisi hatuwezi kukubali hii mahakama tunajua ni watu kenda ambao walichiliwa wanapewa kazi na bwana Kabila na kikundi chake, na wameshindwa kuonyesha namna gani wanaweza kutetea sheria. Mahakama yameshindwa, hii inabaki kwa raia kupatana kipengele ya makumi sita na ine kutetea katiba, na mahakama haya yataona namna gani raia wa Kongo atatetea sheria, katiba. Naam, basi huyo alikuwa ni Jebasis Kaseba e, kutoka vyama vya upinzani akitoa malalamiko yake juu ya e, shauri la mahakama ya kikatiba. Lakini katika laini ya simu tunaye msikilizaji Yeremia Fredi e, kutoka nchini Tanzania. Yeremia karibu sana, tunaweza kusikiliza maoni yako? Ndiyo, maoni yangu ni kwamba ni kwa nini wanataka kuahirisha uchaguzi, wanataka kumeti uchaguzi usipitike, yaani ni kitu ambacho hakiwezekani sababu ukiangalia serikali hiyo imekaa muda mrefu sana, ni kwenye ma, kwenye uongozi akiwa ni rais anaongoza sasa. Mulo wote ambao alikuwa anaongoza, kwani hela zimeenda wapi? Wakati ni nchi ambayo nchi ina hela, unaona? Si ambao tuko nchi jirani huku, yani tuna wasiwasi tuna hofu kubwa sana mioni mwetu, tuenda unaweza katokea kitu ambacho akieleweki huko, sababu hiyo ni nchi ambayo imetajirika, ni nchi ambayo ina hela. Sasa kusema hiki uchaguzi unaweza ukanii, unaweza ukairishwa kwa mulo wa kusema hiki kwamba hakuna hela, ni kitu ambacho hakiwezekani, unaona. Asante sana bwana yeremia Fredi kwa maoni yako hayo. E, tunaye bwana Mamona, lakini kabla tujakwenda mbele kwa bwana Mamona, tumsikilize e, upande wa chama tawala ambao wao wamesema mahakama imetenda jambo zuri, kwamba ni muhimu kwa, upa, uh, kwa pande zote kukaa chini na kuzungumzia swala hili ili kuinusuru DRC hapa kama alivyosema Despin Kavuo ni sisi tulikuwa tulitia hiyo e, katiba ya nji na ni sisi tunaweza kuongea juu ya mambo gani tena inaomba itendeke sababu tukae na amani. Ndiyo maana tunaita vyama vyote vya kipinzani vya umoja e, na hata watu ya societe civil, tuweze kuikala fasi moja tuongelee, sababu fasi yote hata tukatae kuikala fasi mwana kuongelea mambo, ndio inatembeza vikundi vyote na ndio inatembeza nji zote. Eh, lakini swala hili hapa BMG Muridhi Austeri Malivika aliweza ku, eh, kupata sauti za wadau mbalimbali wa vyama vya upinzani, mm -hmm. Hapa alizungumza na bwana Ribes Mukindo wa chama cha UDPS cha Etienne Chisekedi na haya ndiyo ambayo alikuwa nayo ya kuyasema. Sisi mpaka hivi sisi wanachama cha IDPs hatuwatambue sisi, mana sisi na ndio maana vile vyote vinafanyika sisi hatuvitambue, na sheria yenyewe inakuwa sheria ya, ya, ya, ya, inapengania ngambo moja, na ndio maana sisi tunaomba sisi, wakati tunaona ile yote natokelea, tuko tunaomba mazungumzo yafanyike. Ehe, hapa nasisitiza kwamba mazungumzo yafanyike, lakini mashirika mbalimbali ya, mbali mbali, mm-hmm. eh, ya kiraia vilevile pia nao yamezungumza kuhusiana na swala hili. Yanasemaje? Sisi tuna mshangao mkubwa kwani kuna katiba ambayo ime imeandikwa, sharti tuheshimu katiba, lakini twajiuliza sasa, wanasiasa wanafanya vitu gani kusudi waweze wa kutokuheshimisha hiyo katiba? Ndio upinzani unaweza kuandamana, hiyo inaitikiwa ndani ya katiba, lakini kuongea ni jambo nzuri tena zaidi kupita kuandamana. Sasa unasikia maoni ya Wakongomani wengi wanatoa maoni yao kuhusu uh, hali ya uh, siasa huko uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Labda nije kwako kwa Mamuna Kabendelwe, iwapo bado huko kwenye laini ya simu eh, kuna swala hili la mmoja uh, wa, wa viongozi wa upinzani Moise Katumbi eh, kufikishwa mahakamani. Alikuwa anahojiwa na wale ambao ni wasimamizi wa mashtaka. Uh, sijui ningependa kupata um, maoni yako kuhusu hali hiyo, maanake kuna wengi wametokea uh, pale kwenye mahakama wakipinga uh, kufikishwa mahakamani kwa bwana uh, huyo uh. Asante ndugu, kwa swali hilo, lakini ntapenda kuonyesha kwamba serikali kuita kwenye mahakama haitakuwa kosa, lakini kulingana na hali ilivyo sasa nchini mwetu na hali iliyokuwepo awali na ushiriki uliokuwepo awali kati ya mwezi Katumbi na rais aliyopo madarakani, walikuwa marafiki kabla, walikuwa katika muungano mmoja na baada ya maamuzi ya Katumbi kujiondoa kwenye muungano huo ndipo sasa umetokea maswali mengi. Na mpaka serikali imeamua kumpeleka mahakamani. Na kweli kama kuna makosa ambayo wamepatikana nayo, tungeomba serikali ya Kongo ionyeshe ushahidi ulio kamili, na kama ushahidi huo hautaonekana, itakuwa ni jambo la kutengenezwa ili kumzuia katika mbio za kugombea uraisi kwa chaguzi zinazotarajiwa kufanyika nchini Kongo. na, na, na, na, asante sana. Kuna swala ambalo limegusiwa hapa na e, vyama vya kiraia hali kadhalika vyama ama chama upinzani, hususan huyu e, Despin Kavu ambapo alizungumza na mwandishi wetu wa DRC austr malivika wiki hii kwamba kitu ambacho umekizungumzia ni mazungumzo yafanyike. Sasa Bwana Emery Damin Kaluira, kabla ya kuhamia katika sehemu ya pili, ulikuwa ukizungumza kwamba mko tayari kujibu yale ambayo yanaendelea, ambao kwa namna moja ama nyingine mnadhani ni hila za rais uh, Joseph Kabila. Unadhani mazungumzo ndiyo kitu ambacho kitainusuru DRC? Asante uh, Wakongomani wanajua kwanza kama Addis Ababa uh, mu mwaka ya elfu mbili na kumi na tatu African Union ilitosha uh, maamuzi ya kusema uh, wanasiasa wa Kongo wote wakutane ili waweze kupata suluhisho kushida ambayo inazuria nchi kutembea na hiyo ndiyo uh, ambayo Etienne Tshisekedi ambaye tuko naye hapa Belgium alikuwa anaomba mazungumzo ambayo itaruhusu wakongomani watoke ma hiyo mvurugo ambayo Kabila analeta sasa. So, hii dialogue ama hii mazungumzo ambayo Kabila peke yake anaomba kwa leo, nayo pia ni mazungumzo ya uongo. Na mnajua kama, uh, sisi wanasiasa wote vyama vya, upin, vya m, upinzani vya kweli, e, tuli, tulitumika sana ili tuzuie hiyo mazungumzo, maana tuli, tulikuwa tunajua kama hiyo mazungumzo ni ina lengo tu moja ya kuruhusu kabila avunje katiba abaki madarakani. Na hapa juzi juzi Eden Kojo alikuwa Kongo, aliomba tena tukutane, sisi wote tulikataa. Sasa kabila guize ameona mazungumzo yake inashindwa, ndiyo maana aliambia washauri wake ambao wanakuwa kwenye mahakama ya katiba watoshe hiyo mipango ya ya jana ambayo, ya juzi ambayo inaruhusu kabila abakie madarakani, inaonyesha kweli kama Eh, Kabila peke yake ameshindwa na Wakongomani hawakubali tena madaraka yake, eh, na kwa leo tumawezi sema tumewezi ambia Wakongomani waziunge na shie ila tumikishe eh, nguvu zote ambazo tunawezi kuwa nazo ila tutoshe Kongo. Shida ya leo hiyo ndio inatubakilia maana, eh, ujeuzi upinguzi wa katiba eh, Kabila tayari aisha ifanya kuwa demokrasia Kabila tayari aishaonyesha kama hataki demokrasia, ijapokuwa Kabila muafrika yote ni rais ambaye ameshindwa miaka kumi na tano. Mwangalie milioni ya wakongomani kumi wameuawa, milioni kumi ya wakongomani wameuawa. Mpaka hivi tuko tunasema hapa ku microphone yenu ya Sauti ya Amerika eh, muji wa Beni eh, Mkivu ya Kaskazini wanachinja watu kila siku ila kabila hafanyi kitu. Hebu hebu ni kuulize yeah. Damian ka- kabla, kabla tujafunga hapa, je, nyinyi mnaimani na na hali ya mahakama huko Kongo? Ah, hakuna mahakama Kongo, hakuna mahakama, wote ni warafiki ya kabila ambao kabila alitia pale, e, wanaonyesha kama ni mahakama ma, maana ila kwa ndani haiko mahakama, ndio maana mnaona wanafunga watu wa basi wa bwana, madamu, bwana bwana, bwana, Bwana Kalwira endelea kuwapo hapo yeah. tuna msikilizaji Bwana Jafari Hassan kutoka Tanzania karibu sana Bwana Jafari Hassan. Hello? Naam, Bwana Jafari Hassan karibu sana katika live talk ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Hapo Kongo hapo hivi kuna nini? <laughs> Labda ni mpe ili swala, Bwana Mamona, kuna Watanzania ama wasikilizaji wengine kutoka sehemu nyingine wanauliza, Kongo kuna nini? <laughs> <laughs> Okay, nashukuru ndugu. Kongo kuna utata, ndiyo. <laughs> Kongo kuna utata wa madaraka Ndiyo. Na ndio maana mnafikia mbwembo hizo zote zinasema, zinafanyika Kongo. Kuna wale ambao wanataka kusalia madarakani milele na kuna wale ambao wanatetea haki za wananchi pamoja na demokrasia. Ndiyo, hayo yote yanayokwenda Kongo huko kama ulivyouliza. Sawa sawa. Napenda basi... kushauri tu kwamba ndiyo. Hivi kwa nini ange- asingefanya tu la rais huyo Kabila Kanani akakaa meza moja na hao watu ili wakaweza kuondoa mgogoro uliopo? Naam, unamsikia huyo. Naam swala, la mazungumzo ambalo lilikuwa ni swali langu kabla uh, ya kupata fursa ya kumsikiliza bwana Jaffr Hassan. Jaffr Hassan, basi sisi tukuambie shukran sana kwa kuweza kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na nilielekeze swali hili vilevile vile kwa bwana Mamona kwa sababu bwana Kalwira ameshalizungumzia kwamba, kama mazungumzo ni suluhisho au la. Mamona. Ndugu msikilizaji na mtangazaji, mm, nashukuru tena kwa kunipa swali hilo. Nafikiri kwa mwanzo ulizungumzia kwamba sisi tulionekana kwamba tumemuunga Kabila mkono na ilikuwa ni kwa sababu hiyo ya mkutano ambao ungekutanisha Wakongomani wote kukaa kwenye meza ya mazungumzo kuona nini itakachoamua kwa ajili ya mstakabali wa nchi yao. Na matarajio yetu yalikuwa kwamba mazungumzo ndiyo njia kamili ambayo inaweza kuleta suluhisho kwa matatizo ya Wakongomani na kwa sababu Kabila alikuwa na nia hiyo nzuri ya kuitisha mkutano huu wa mjadala wa kitaifa moja kwa moja, na sisi chama chetu kiliunga mkono kwamba lazima mazungumzo yawepo, ili watu wakae kwenye meza ya mazungumzo, waone kitu gani watakachokifanya kitaleta faida kwa Wakongomani. Lakini kiliopo sasa hivi, kwa sasa hatuoni maana ya kwenda kwenye mazungumzo tena wala hayana nafasi tena katika nchi ya Kongo, kwa sababu mahakama ya kikatiba imekushatangaza kwamba Kabila atasalia madarakani hadi pale atakapopatikana rais mpya, na haijulikani ni muda gani, na haijulikani ni siku gani uchaguzi utakapoandaliwa Kongo. Hiyo yote inaonyesha kwamba niye Kabila kutokutangaza kwamba yeye atagombea urais ilikuwa tu ni njia ya kutafuta kuendelea kubaki madarakani, kama vile wakongomani wanasema Kongo, Grisma na ndiyo hali hiyo sasa imejitokeza kwa sasa. Kwa hiyo hatuna maana tena ya kwenda kwenye mazungumzo, linalobaki sasa ni wakongomani wenyewe kuchukua maamuzi ya mwisho kwa ajili ya nchi yao, kwa sababu tumeona bunge yenyewe hiyo ni bunge ya Kabila, mahakama ni mahakama ya Kabila. Uh, tume ya uchaguzi ni tume ya Kabila. Hawana kitu chochote ambacho wanaweza kukifanya kinyume na mipango ya kabila. Inabaki sasa, ni jukumu la wananchi wenyewe kuchukua maamuzi ya mwisho kwa ajili ya nchi yao. Hatuna, hatuoni tena umuhimu wa mazungumzo katika nchi ya Kongo, haina maana. Basi, Bwana Mamona, tutarejea tena, kwa sababu wewe na Bwana Kaluira mmezungumzia swala uh, moja la kwamba wakongomani wachukue maamuzi yao, na tunataka kujua ni maamuzi gani hayo ambayo mnazungumzia. Yani maamuzi Naam basi msikilizaji tunaendelea na eh, live talk hii leo tukizungumzia hali ya kisiasa nchini Kongo na moja kwa moja wametoa maoni eh, ni wengi, ni wengi sana. Baada ya kuwafahamisha kwamba tutakuwa na mjadala huu, wamekuwa wakitoa maoni kwa wingi, kwa maelfu, kwa hakika. Na kwanza kabisa, kuna huyu anayejulikana kama Emos Nyatalala Mtondi, anasema yuko kule Ikungu Gold Mine, anasema hali ya siasa nchini DRC inakuwa tete kimtazamo, na kwa upande mwingine inachochewa na wale wenye kuhitaji maslahi binafsi, na hao ndio wanaochochea kwa sasa mgogoro, mgogoro wa kuwatenga wana DRC. Mimi ninaye bwana Mandela Kitimba wa Bakono anasema, anaandika kutoka Afrika ya Kusini, japokuwa hakuweka bayana ni upande gani wa Afrika Kusini. Anauliza, hali hii itaisha lini? Anasema sisi ambao tunaishi nje ya DRC Congo tuko na hofu kubwa sana ya kurudi nyumbani juu ya hali kuwa mbaya nchini mwetu. Naye Eneza Mbonea au Baba Mbonea kutoka Waungwana Unity Mbezi huko Dar es Salaam anasema siasa za nchi ya DRC kiukweli sio za kuridhisha kutokana na matukio ya kihalifu mara kwa mara na makundi ya uasi kama vile M23. Hivyo DRC inahitaji msaada mkubwa wa kisiasa. Mimi nina ujumbe wake. Maliki Henry Mulonga wa Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, anauliza hali kama hii itaisha vipi? Anaogopa usalama na amani wao kutoweka endapo Umoja wa Mataifa utafumbia macho swala hili. Kila siku kuna jipya. Mwingine hapa ni David Sechenga, anasema yuko kule Tanzania, upande wa Muhenza, Tanga. Anasema kweli hali ya siasa DRC haieleweki, maana naye Kabila kashaona utamu wa madaraka, hivyo hataki kuuacha. Msemwa Elia anasema, anapatikana Mahenge, Mbeya, Tanzania anasema DRC ni nchi ya tabu tangu awali, sababu ya unafiki wa viongozi na uchu wa madaraka. Wana DRC wameteseka na inatosha, wafikie mahali demokrasia ifanye kazi, kabila ayache nchi kwa usalama. Na umoja wa mataifa huko wapi? Au nao pia wanatazama maslahi? Kwa hakika ni wengi sana ambao wameandika maoni yao kuhusu swala hili, na ukiangalia sana hasa wale ambao wako nje ya DRC wanaona ni kama mgogoro huu umeendelea kwa muda mrefu sana tangu siku zile za Laurent Kabila na kabla ya hapo Mobutu Sese Seko. Sasa inaonekana ni kama watu wanachoka akili. mm -hmm. Sijui kama unaona kama tuna muda tuendelee zaidi kuzisoma jumbe zao hizi, uh, tutarejea tena baadaye, lakini moja tuelekeze lile swali ambalo uh, tulikuwa tukiliuliza na wasikilizaji wetu wamekuwa wakiliuliza na hali kadhalika hata wasikilizaji ambao wametuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook wamezungumzia kwamba wamekuwa viongozi wa vyama vya kisiasa, wanasiasa, wadau wa siasa nchini DRC, hata tumewasikia wageni wetu hii leo Bwana Mamona Kabendelwe na Emery Damien Kalwira kwamba e, sasa hivi ni swala la kuachia wakongomani wenyewe kuamua nini wanataka kufanya sasa. Nataka kusikia e, kwako Bwana Mamona kwa sababu ulikuwa unataka kujibu hili swala, unapozungumza kwamba uamuzi wa mwisho ni nini na una maana gani? Ja, nasema ma maamuzi ya mwisho ni kwa wananchi, kwa sababu tumeona kwamba mahakama kuu ya nchi ya Kongo ni ipo mahakama ambayo imetekwa nyara na serikali iliyopo madarakani, yani ni mahakama ya Bwana Kabila. Tume ya uchaguzi ni ya Bwana Kabila, na kwa hiyo hatuoni maana ya kufanya tena mjadala wa kitaifa kwa sasa, sababu tulifikiria kwamba watu wende kwenye mjadala wa kitaifa, wapate suluhisho na ipate kuandaliwa Uchaguzi nchini Kongo, lakini kwa sasa hakuna tena nafasi hiyo. Kabila na mahakama yake wamekushaamua kwamba yeye ataendelea kubaki au kusalia madarakani milele. Laki lakini nikukatishe kidogo hapo uh, si. Mamuna maanake unaposema kwamba hamwezi tena kuendelea na mazungumzo, na unataja hapo pia ndugu Emeril Damiani kule Kalwira kule Ubelgiji, alitaja pia kwamba amna imani na mahakama unasema tume ya uchaguzi, yote zote hizo zinamfanyia kazi Kabila. Sasa basi, hebu ulijibu swali la mwenzangu hapa, ni njia gani ambayo mnataka kutumia? Sisi tumesema kwamba wananchi watoe maamuzi ya mwisho, kwa sababu tunajua kwamba wananchi wa Kongo ndiyo wenye kuwa na maamuzi, ndio wenye kuwa na mamlaka ya kuchagua kiongozi wanayemtaka, na hali iliyopo sasa Kongo, wananchi wa Kongo hawakubaliani tena na uongozi uliopo madarakani. Ni kwamba vile uongozi upo sasa kimabavu, unatesa wananchi, unajaribu kuwafunga wafanya siasa, kuwafanyia vitisho, ambao wanajaribu kutetea haki za wananchi. Na kwa sababu tunajua kwamba wananchi ndio nguvu kubwa, ndio maana sisi tunasema kwamba wenyewe wenye, ndio wenye, wataleta maamuzi ya mwisho. Na kwa upande wetu kama chama cha pindiliko, tungeomba ifanyike kura ya maoni ambayo itawapa wananchi wa Kongo wenyewe watoe maamuzi yao ya mwisho, sio kutumia vyombo kama bunge, seneti au. Wote ni vyombo ambavyo vinatumikishwa na rais Kabila, na kwa ajili ya hiyo, hatukubaliani tena na vyombo vyote hivyo, na wana lolote wanaweza kulifanya au kulisema kwa ajili ya wakongomani na wakakubali, kwa sababu serikali iliyopo madarakani sasa hivi ipo kinyume. Kwanza, seneti imekwisha tupa muda wake, bunge lenyewe limekwisha tupa muda wake. Hawana tena vibali vya kubakia au kusalia madarakani sasa hivi, wanafanya kazi ni kimabasu. Na ndio maana tunasema kwamba maamuzi ya mwisho kwa kuleta mstakabali wa Kongo, ipo katika mikono ya wananchi wenyewe. Kwa hivyo, mnataka vyombo vya mpito visimamie kama kwa mfano kama hamna imani na tume ya uchaguzi, mnataka vyombo vya mpito, alafu baadaye labda, uh, serikali ikishaundwa basi maisha yaendelee kama kawaida. Ndiyo maana sisi tulikuwa tumesema kwamba watu waende kwenye mazungumzo au kwenye mjadala, ilikuwa ni kuona kwamba serikali iliyopo madarakani haiaminiki na wananchi wote na haina nguvu za kuandaa uchaguzi kwa hiyo maoni yetu sisi ilikuwa ni kwamba iandaliwe, itungwe serikali ya mpito ambayo itaunganisha wananchi wote, itakuwa serikali ya kitaifa, na hiyo serikali ipewe jukumu la kuandaa uchaguzi, kwa sababu serikali iliyopo madarakani imetupa imani kabisa kwa wananchi, haiaminiki nje ya nchi, kimataifa, hata kwa wakongomani wenyewe, haina uwezo wa kuandaa uchaguzi. Sasa tunahitaji kukuja serikali ya mpito ambayo itaongozwa na mtu mwingine asiyekuwa kabisa. Shukran, shukran sana. Naona Indi Ligongo. Wasikilizaji ni una, wengi una ni nani? Bwana Frank Mani. karibu sana katika live top e, mimi ni ninachopenda ni, ni kuchangia pamoja na kuuliza ni kwamba haya matatizo ya uchaguzi hapa kwetu Afrika, yani viongozi wetu wamekuwa ni watu wa kuhodhi, ni watu wa roho wa madaraka, sasa ni kwamba tuna kulingana na teknolojia tunayoenda nayo hivi. Pengine ukiangalia asilimia karibia asilimia themanini ya nchi za Afrika hawatakagi uchaguzi halali. Sasa tukiangalia viongozi wemu, ndio hili ambalo, katika kabila amelifanya kwa sababu mahakama imeamua kwamba yeye kama yeye uh, an option ya kuendelea kugombea, lakini wakati huo tukiangalia kuna kuna utaratibu wa kukiuka, kukiuka katiba za nchi mara nyingi Afrika ziko hivyo. Sasa tatizo kama hili Umoja wa Mataifa unapoona tatizo kama hili ye, wanafanya jitihada gani za kuweza kuwabadilisha hawa viongozi wa Afrika hata kama sio kuwabadilisha kisaikolojia wawabadilishe hata kwa kutumia nguvu? Je, Umoja wa Mataifa unafikiria nini wanapoona namna katiba za nchi za Afrika zinavunjwa namna hii, halafu wao wao, maoni yao wanafikiria wana, wana, wana, wana nini kwa mfano? Asante sana asante sana, ah, sana, sana bwana Franki. Ehe bwana uh, Emery, umemsikiliza bwana Franki kutoka Tanzania, amezungumzia ah, swala zima la eh, uchaguzi barani Afrika. Mara nyingi sana umekuwa eh, na kitu kinaitwa zengwe. Sijui wewe hili unalizungumziaje? hi. uh, tunajua tuna kama Afrika eh, zaidi zaidi manchi za Afrika ya kifaransa eh, ina hiyo shida ya demokrasia ila uh, generation ya mpya vijana e, vijana wa mpya ambao wanafanya siasa ya leo wana mawazo mengine. Ataona kama ambao wanakuwa na hiyo tabia ni mingi mingi, hao watu ambao waliingia kumadaraka zamani, ila hii mabadiliko tuko tunataka tupate, tunadhani kama e, itapima kusuluhisha hiyo shida e, na wengine. Mimi mi napasha ongeza kuongeza ndugu yangu anayekuwa Washington e, ni kuomba wakongomani kwanza wasiogope. E, tunawaahidi kama nasio tunashimama na, na tunaomba nao washimame kama hivyo tulishimama wakati tulipigania kupata uhuru wetu mu mwaka ya elfu moja eh, makumi kenda na makumi sita na nti. Asante sana, sana bwana, uh... na tupate upinduzi na leo sasa demokrasia yetu na katiba yetu iko shida. Asante sana bwana uh, uh, Bwana Emery, bwana uh, Emery Damien Kalwira, tunaona muda unakimbia kweli kweli. Sasa kwa kukamilisha, eh, swali la mwisho kabisa, ni nini hasa ambao utakuwa ni suluhisho la kudumu kuinusuru Kongo DRC Kongo, na kunusuru wa Kongo na kuwa na amani ya kudumu? Ni nini, nini hasa ambacho kinatakiwa kifanyike? Dakika mbili Inakuwa miaka tatu uh, Coalition de Congolais pour la Transition ama Congolais Coalition for Transition tuliundwa na tukafanya mipango yote ili tutoshe shida Kongo yetu mushida kwa muda ya kudumu. Eh, tutataka tupite kwanza kuserikali ya mopito ambayo itadumu miaka mbili ama tatu ili tuweze kujenga jeshi, tuweze kupatia kila mkongomani kazi, chakula na maji na tuweze kuheshimisha Kongo na tuweze kupatia Mkongomani cheti ya uraia ambayo haiko leo, na kisha tutaenda kumadaraka kuma, kuchaguzi. Na tunaahidi Wakongomani wote na international community kama eh, ambao wataongoza serikali ya mpito hawataruhusiwa kukuwa wagombezi wa kiti ya uraisi. Nikuwa. Asante sana bwana Kalwira, basi tumpe nafasi naye bwana yeah, Mamona ili aweze kumalizia manake muda unakimbia kwelikweli. Bwana Mamona, ndiyo. Ndugu, kama alivyotangulia kusema mwenzangu ambaye yupo Ubelgiji, maoni yetu ya mwisho na jibu sa kwa matatizo ya kisiasa iliyopo nchini mwetu sasa hivi ni kuundwa kwa serikali ya mpito ambayo haitasimamiwa na wote wale waliokwisha kushiriki katika uongozi wa nchi. Yaani tunahitaji kiongozi mpya ambaye ataweza kuleta imani kwa wananchi, na hiyo serikali ya mpito ndio itakayo sasa, itakayofanya sasa kazi ya kuandaa uchaguzi na kutafuta namna gani ya kujibu maswali yote ya matatizo ya wananchi. Asante sana basi, Bwana Mamona Kabendelwe kwa kuweza kushiriki nasi Ijumaa e, hii ya leo vilevile vile, ni kushukuru Emery Damien Kalwira kutoka nchini e, Ubelgiji kwa kuweza kushiriki kufika hapa. Basi ndio tunakamilisha matangazo haya ya mjadala wetu wa Ijumaa yani Livetalk. Leo tulikuwa tukizungumzia hali ya kisiasa e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumejaribu kwelikweli kutafuta watu wa Kongo, lakini line za simu zimekuwa tabu kwelikweli. Abdu Shakur Abud, msimamizi wa matangazo, Dwayne Collins, Catris Bynam, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu BMG Muridhi, Harrison Kamau. Shukran kwa kusikiliza, asante.