Hivi sasa ni saa tisa alasiri na zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi. Habari zilizotufikia hivi punde kutoka nchini Uganda zinasema kwamba kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha FDC Dr. Kiza Besigi amefikishwa katika mahakama ya Moroto akishutumiwa kwa harakati za uasi dhidi ya serikali na kupanga njama za kuiangusha serikali ya rais Yoweri Museveni. Besi jie, hakutakiwa kukubali au kukataa makosa hayo. Kesi yake itasikizwa hapo tarehe 26 mwezi Aprili mwaka ujao na amerudishwa rumande huko Moroto. Goroto iko kiasi cha kilomita mia mbili kaskazini mashariki mwa mji wa Kampala. Kiongozi mkuu wa FDC, Meja Mugisha Muntu, amesema hakufahamu kuhusu kushtakiwa kwa Besigye na amenyimwa fursa ya kuonana naye. Jengo la maduka ya biashara lenye ghorofa sita lilokuwa linajengwa jengo huko kusini magharibi mwa Nigeria limeporomoka hii leo na kusababisha kifo cha mtu mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa. Mratibu wa mamlaka ya kitaifa ya masuala ya dharura, Ibrahim Farinoye, ameambia Sauti ya Amerika kwamba kulikuwepo wafanyakazi 15 wa ujenzi ndani ya jengo hilo lilipoanguka. Amesema wote wameokolewa, lakini mtu mmoja alifariki akiwa njiani e kupelekwa hospitalini. Wengine wanane walijeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya. Kundi la wanamgambo wa Hezbollah linasema mmoja wa kamanda wake wa juu wa kijeshi Mustafa Badredin ameuawa nchini Siria. Kundi hilo lenye makao yake Lebanon limetoa taarifa hiyo mapema leo kupitia televisheni ya Beirut likisema kuwa Bedredin mwenye umri wa miaka 55 ameuawa wakati wa shambulizi la anga lililofanywa na Israel. Israel bado haijathibitisha shambulizi hilo. Badredin amekuwa kamanda wa kundi la Hezbollah tangu mwaka wa 2008 na kamanda huyo alikuwa mmoja wa washukiwa wanne waliofunguliwa mashtaka wakiwa hapo kwa kutuma za kuua waziri mkuu wa Lebanon Rafik Hariri pamoja na watu wengine 21 mwaka wa 2005. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa mwaka wa 2014 mjini Hague Uholanzi, na ingali inaendelea. Hata hivyo kundi la Hezbollah limekana kuhusika. Na kuokolewa kwa zaidi ya wahamiaji 800 kwenye ufukwe wa pwani ya Sisili kwa muda wa siku mbili zilizopita ni ishara ya mikakati mipya inayotekelezwa na wale ambao wana nia ya dhati ya kutoroka kutoka nchi zao zinazokumbwa na vita na kuingia bara Ulaya. Meli ya Kiitaliana ya walinzi wa pwani ilifika kwenye bandari ya Agasta huko Sisili leo Ijumaa, ikiwa imebeba wahamiaji 340 waliokolewa katika bahari ya Mediterranean, wengi wao wakitoka huko Siria na Iraq. Walikuwa abiria wa meli mbili za abiria ambazo zilionekana zikiondoka kutoka bahari ya magharibi mwa Sisili. Maafisa wa usalama wa pwani wamesema wakimbizi 515 waliokolewa katika boti nyingine. Na rais wa muda wa Brazil Michel Temer ameanza utawala wake hivi leo Ijumaa, wakati mamia ya wafuasi wa rais Dilma Rousseff aliondolewa mamlakani wakiandamana barabarani, huku viongozi wa kieneo wakisema hatua ya baraza la seneti ya kumwondoa rais huyo ni sawa na kuipindua serikali. Hizo msikilizaji, zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Murithi na tumeshirikiana naye Harrison Kamau kukusomea habari hizo. Endeleeni kusikiliza matangazo yetu mengi zaidi kwa lugha ya Kiingereza. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano afrika ya kati hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani. Mimi ni Sunday Shomari, nikiwa naye mwenzangu hapa studio Harrison Kamau na Idi Ligongo, na leo tunazungumzia mauaji yaliyotokea wiki moja iliyopita nchini Kenya ya mfanyabiashara tajiri Jacob Juma ambaye ametikisa jiji la Nairobi na, na vitongoji vyake. Asante sana. Na kwenye laini ya simu pia tunaye mwandishi wetu kutoka Mombasa, josephat Kioko. Kwa Undani hii leo tunazungumzia habari zotanda huko nchini Kenya, ambapo jiji la Nairobi hii leo likizungumzia mauaji ya mfanyabiashara mashuhuri Jacob Juma ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi jijini Nairobi wiki moja iliyopita vyombo vya habari nchini Kenya, wafuatiliaji wa masuala ya usalama wameripoti, kumekuwa na vifo vikitokea na wauaji hawajulikani wala hawakamatwi. Kifo hiki kimegusa watu wengi nchini Kenya. Kwa undani, tunapekua na kufuatilia na kutaka kujua yapi zaidi yanayoendelea, ni yapi zaidi yametokea. Hebu tuangalie basi, huyu marehemu alikuwa ni nani hasa. Harrison Kamau, ulikuwa unafuatilia na kutaka kujua kwa undani na kupekua, hebu tueleze zaidi. Asante sana sande Shomari, na kwa kweli kutoka Voi tunasema kwamba tunatoa pole zetu kwa jamii ya marehemu. Tulipokuwa tukipekua, niliweza kuangalia kwenye mitandao na pia vyombo vya habari, lakini pia nilibahatika kumpata mmoja wa wanasiasa mashuhuri nchini Kenya ambaye aliwahi kuwa waziri wa mitaa katika serikali ambazo zimepita na vile vile alikuwa wakati mmoja mbunge wa eneo bunge la Lugari. Kumbuka kwamba marehemu ametoka katika eneo hilo ambalo tunasema kitambo lilikuwa ni, ule, uh, ni mkoa wa Magharibi Western Province ndivyo wanavyosema, kwa hivyo anauelewa mwingi wa undani kuhusu, uh, marehemu Juma na si mwingine ni Cyrus Jirongo ambaye niliweza kumuuliza historia yake na marehemu imefikia wapi kwa, kwa aliweza kueleza katika vyombo vya habari katika siku kadhaa ambazo zimepita, kwamba yeye anamfahamu zaidi na amemjua kwa muda mrefu, na nilipomuuliza historia yake na marehemu Juma, aliweza kusema yafuatayo: marehemu Jacob Juma ni kijana ambaye alizaliwa na familia ambayo hawajiwezi. Aliletwa kwangu na marehemu Grace Okemo, dhidi ya mheshimiwa Okemo ambaye alikuwa waziri wa fedha na vile vile atakuwa waziri wa kawi. Ndio hapo nikamchukua nikamlipia karo ya shule akiwa katika Kenya Polytechnic. Hiyo tu karo peke yake nililipa. Alikuwa anakaa pamoja na watoto wa dadangu kwa nyumba yangu moja upande wa Lang'ata. Nam basi, kama walivyoeleza Kamau nafikiri hapo tumeelezwa zaidi kuhusu wasifu ee, pia, etu, wa marehemu huyu. Lakini pia tunaye mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko, ambaye naye kule nchini Kenya. Josephat, umekuwa ukifuatilia kwa karibu, hebu tueleze zaidi kwa upande wako, ni yale yapi ambayo sasa yanaendelea, umeyasikia, e, ambayo unaweza ukatueleza kwa undani zaidi juu ya tatizo, msiba huu uliotokea. Kweli kifo cha Jacob Juma kimezua utata mwingi sana. E, miongoni mwa wanasiasa wa Kenya wale wapinzani wale na wale walio serikalini. Na Ijumaa kwanza kumefanyika ibada na kuondoa mwili wake na kusafirisha magharibi mwa Kenya ambako atakuwa anazikwa Jumamosi hii, na hata katika mkutano huu ambao umekuwa ni wa maombi kujumuika na familia yake, cheche za maneno ya ukazi zimetolewa sana na wapinzani, yani imekuwa ni ni kama kurushana upinzani na serikali japo serikali haijibu sana lakini wapinzani kila siku wanazungumzia kifo cha jacob ouma eh, eh, kwamba eh, kwamba jacob juma kwamba huenda wanasema wa, wengine wanasema wanahabari kwamba ameuawa yaani kifo chake kimepangwa na watu walio karibu na serikali ama wandani wa serikali na, na hawajatajwa kwa majina lakini hivi polisi imesema iachiwe kufanya uchunguzi, na kifo hiki kimezungumziwa katika mitandao ya kijamii. Wengine wametoa historia yake, wengine wanasema miaka yake ni arobaini na mbili, arobaini na tatu, arobaini na nne hapo, na ni mtu ambaye ametajwa kwamba alikuwa na ukwasi wa mali, alikuwa na hela, amefanya na mashirika mengi sana, kampuni anazomiliki hapa Kenya linafanya kazi ya Afrika Kusini na Uingereza. Alikuwa katika sekta mbalimbali, uchimbaji madini, alikuwa katika sekta ya kilimo, na kile kina kwanza wakenya wa wengi ni kwamba kwa nini kifo chake sasa kimegeuka tena kuwa ni jukwaa la kutupiana maneno kutoka upande wa upinzani hadi serikali. Yaani hili inasemekana ya limechukuliwa kizingine, japo familia yake imesema inataka uchunguzi kutoka kwa wataalamu wa, eh, majasusi wawe ni kutoka Marekani FBI ama kutoka Uingereza kule kuliko na eh, majasusi wa Scotland Yard. Asante ah, sana, sana Josephat Kioko, na naomba pia niongeze na kuweka hii wazi kwamba kutokana na hayo madai mbalimbali mbali, hasa ya familia wakisema kwamba hawana imani na jeshi la polisi nchini Kenya, nijaribu kupata nafasi ya kuzungumza na msemaji wa polisi wa Kenya, lakini hatukupata nafasi ya kuzungumza naye, hatukumpata kwenye simu kuzungumzia hili, lakini tumeona kwenye vyombo vya habari wakizungumzia kwamba jambo mm -hmm, hili lisifanywe kuwa jukwaa la kisiasa mm -hmm. Sasa kuna mengi zaidi yamezungumzwa kuhusu mauaji haya, mengi yanaongelewa kwamba vifo vinatokea, hatujui nini kinatokea, vinatokea. Kwa hivyo kifo hiki kimevuta hisia za watu wengi, kama alivyoeleza uh, Kioko, kwako kama hao pia ulikuwa akifuatilia zaidi uh, Sande, utakumbuka kwamba kabla ya kifo hiki chake, Jacob Juma si wengi walimjua kwa kweli, na hakuwa mwanasiasa Unajua wanasiasa wanajulikana, hakuwa msanii, labda mwanamziki, akawa kwamba atiana umaarufu umaarufu wake umetokea pindi tu alipokufa na alipouawa. Kitu cha kwanza, staili ama njia waliotumia kumuua, labda hiyo iliyotumika ilitanda sana kwenye mitandao. Maanake kwenye mitandao siku hiyo asubuhi yake gari lilitokea na likaonyeshwa kwamba yeye alipigwa bunduki na vifaa vyake, simu na saa yake na hela, vyote viliwachwa kwenye gari, kwa hivyo ikaashiria kwamba labda pengine aliuawa na niliweza kutaka kujua. Baada ya juma moja ama ya wiki moja baada yake yeye kuuawa, Juma amepata umaarufu mwingi sana, na kutoka kwa ule waziri na aliyekuwa waziri na pia mbunge wa Lugari Silas Jirongo, nilitaka kujua kwake umaarufu wa Juma umetoka wapi. Ikawa kwamba umetanda kote duniani na hasa katika nchi ya Kenya, na ukawa kwamba umechochea hisia za wengi pia za kisiasa, ilhali yeye hakuwa mwanasiasa. Na haya ndio alikuwa nayo ya kusema Juma katika mtandao alikuwa akisema kila wakati na wanasiasa fulani wanataka kumuua kwa sababu anafichua maneno fulani kuhusu Eurobond na anafichua maneno fulani kuhusu ile sakata ya National Youth Service. Asante sana. Kama tulivyosikia, hayo ni madai ambayo inazungumzwa, yalikuwa yakisemwa na kwenye mtandao wake. Alikuwa ni mtu ambaye ni mwenye uwezo wa kuzungumza sana, na ameongea sana kwenye mtandao, hasa mtandao wa Twitter. Kioko, umefuatilia hili swala, hebu tueleze. Nimeona hata imechapishwa kwamba alikuwa na watu wanaofuatilia kupitia Twitter, kwamba ana wanaofuatilia zaidi ya elfu ishirini na saba na hawa ni watu wengi, na kweli umaarufu wake umefahamika zaidi baada ya kifo chake. Ukiangalia umri wa huyu, tuseme ni kijana, maanake umri huu wa miaka arobaini na ni alikuwa bado hajafika, yuko mbali sana na umri wa kustaafu kutoka utendakazi wa wa, wa, wa taifa lake, na ukiangalia jinsi ambavyo eh, kuna kesi moja ambayo nilikuwa nikifuatilia mk, mk, katika mahakama za Kenya mwaka elfu mbili kumi na nne wakati eh, Jacob alikuwa ameshtakiana na mfanyikazi mfanyi biashara mwenzake wa, wa, wa kutoka Nairobi kwamba alikuwa ametisha kumuua. Sasa waona vyombo vya habari vimekuwa vikisema kwamba alikuwa ni mfanyibiashara mwenye utata. Ukiangalia vile mitandao inasema controversial businessman, lakini utata wake hukujulikana na wengi, maanake hakufahamika sana. Familia yake leo katika ile hafla ya kuondoa mwili kutoka moshari kwenda kufanya maombi na kusafirisha magharibi mwa Kenya imemtaja kwamba uh, Jacob alikuwa ni mtu mwenye bidii, alikuwa ni mtu mzuri kimasomo na tokea utoto alifahamu kile anachokitaka maishani, e, kusomea kazi ya kufanya biashara. Na bidii yake kimasomo ikampeleka mbali, alikuwa anamiliki kampuni kadhaa. E, shirika moja e, kupitia mtandao limesema alikuwa na kazi zake katika mataifa hamsini na mawili, nikipitiapitia tu mitandaoni na kwamba kazi kubwa ilikuwa Afrika Kusini, Kenya na hata nchi ya Uingereza ambako kampuni zake zilikuwa zikifanya, aliwahi kukosana na serikali, na ana kesi kadhaa ziliku, zilikuwa mahakamani, zingine zimalizika. Kuna mmoja alishtaki eh, bodi ya nafaka na mazao hapa Kenya, na mahakama ikaagiza alipe dola za marekani dola milioni tano ambayo ni pesa nyingi sana, na pia kutokana na, na, na bibi yake alikuwa am, am, am, amejulikana sana na watu wa, wa, wa upinzani alikuwa karibu sana na upinzani hapa Kenya, na hata alikuwa katika mitandao mwenyewe akizungumza. Umesikia Bwana Jirungu pale akisema kuna watu wanaomwandama. Sasa utata ambao umeachiwa Wakenya wengi, waandishi wa habari wanabashiri wa, wa, e, wa, wa, wa upinzani wanabashiri kilichomuua um, inasemekana alikuwa na marafiki wengi wa kibiashara, huwezi fahamu e, polisi wamesema hayo yote. Kama kuna mtu ana habari za undani kuhusu E, mazingira aliyofariki basi na wapewe waende kufanya uchunguzi kwa pamoja. Familia yake leo imeuliza serikali kama kweli polisi inawasaidia katika uchunguzi, watafute kanda za CCTV, maanake mitaa alikuwa an akiishi bwana Jacob ni mitaa ya kifahari. Inasemekana kwingi kuna kamera za CCTV. Wanasema wakipa zile picha huenda ikawasaidia katika uchunguzi, maanake tayari wamealika Scotland Yard na vile vile FBI, yaani wachunguzi walio huru kutoka mataifa mengine wanaofahamika kwa uchunguzi e, wa mauaji kama haya. Hayo ndio baadhi ya yale yametokea Kenya leo na wapinzani wanazungumzwa kwa ukali sana, mpaka sasa imekuwa si kuomboleza tena. Sawa kabisa. Sasa tukiangalia kwamba unaona, kama umesikia hivyo, kama au kwamba ndio hivyo, ushahidi unatakiwa upelekwe polisi. Wako tayari wanasema kama kuna mwenye ushahidi aupeleke, lakini haionekani kama ni hivyo, kama umefuatia masuala ya ushahidi nani ulikuwa umefuatilia umepata nini huko? Naam, kwenye magazeti, vyombo vya habari na hasa katika uh, shughuli ambazo hafla iliyoanza jana na leo na ambayo ita, ina, inatarajiwa kumalizika kesho ya hatimaye ya mazishi yake. Umeona kwamba mkewe Miriam uh, kwa jina Miriam mkewe wa marehemu Juma amesema kwamba idara ya kijasusi ya FBI ama Scott, ile Scotland Yard wahusishwe katika kuchunguza, wakisema kwamba hana imani na vyombo vya usalama ama vya, uh, vya, vya, uh, kijasusi vya nchi. Vile vile utakumbuka kwamba viongozi hasa katika mrengo wa code wakiongozwa naye Raila Odinga, kuna seneta, uh, Moses Wetangula na pia niliyezungumza naye Silas Jirongo, wengi wamekuwa wakidai kwamba kuna viongozi kadhaa ambao walikuwa labda kuna uhasimu fulani baina yao labda wa kibiashara ama kisiasa walio serikalini. Sasa niliweza kumu za Jirongo Je, nyinyi kama viongozi, baadhi yenyu mmekuwa mkimtaja na kutaja kwamba yeye alikuwa na uhasimu fulani na watu fulani, kwa sababu nyinyi wenyewe ni kama mnasema, ni kama vile mnajua. Je, kuna viongozi wako tayari kuenda kutoa ushahidi, labda ukasaidia a, katika kutatua kitendawili hichi? Na haya ndiyo alionieleza. Sasa ushahidi kama ni kutoa, huwezi kwenda kwa yule ambaye ameua akampatia ushahidi, kwa sababu ni wazi na inaonekana mkono wa serikali uko katika kifo chake Juma, na kwa hivyo itakuwa ni kama kupoteza muda kwenda kuambia yule alikuua kumpa ushahidi ya kwamba wewe ndio uliniua. Sawa kabisa basi, umesikia hayo yakizungumzwa kamao. Inaonekana kwamba bado mengi yatafuatiliwa na pengine mengi zaidi yatakuja, na sisi kwa undani tutaendelea kufuatilia kutaka kujua sasa. Je, nini ambacho kitafuata? Vyombo vya sheria ndo hivyo havipewi imani, lakini na wenyewe viko tayari kufanya kazi, lakini pia kuna masuala ya mazishi yanatakiwa yafanyike. Safari hii ni safari ambayo bado haijakamilika, maanake, safari ya mwisho itakuwa ni pale mwili wake utakapolazwa. Lakini kumbuka kwamba kuna tetesi, mkewe alisema kwamba mwili wake hautawekwa mchangani hadi pale uche, uchunguzi kamili utakapofanyika. Lakini licha ya hayo, mpango ulioko ni kwamba sasa hivi mwili umeshafikishwa katika eneo la nyumbani, umetoka na Nairobi, na kulikuwa na mchana wa leo, kulikuwa na kisa ambapo halaiki ya watu walijitokeza, hata jamaa mmoja akaweza kushikilia ndege ile ya helikopta iliyokuwa na mwili na akakwa mama kabisa akasema kwamba yeye haondoki mpaka aonyeshwe mwili, lakini uh, mwishowe uh, jambo lile liliweza aliumia, na habari tumeipata kwamba alipata majeraha kidogo. Lakini hayo ni baadhi ya mambo ya watu ambao wanataka kujua ukweli. Lakini licha ya hayo yote, mpango ni kwamba safari yake ya kesho, kama mpango utakwenda ilivyopangwa, itakuwa ni hapo kesho, na hakika tutaendelea tu kutoa habari kulingana na zinavyochipuka na zinavyojitokeza kuhusu marehemu Jacob, uh, Juma. Asante sana Harrison Kamao. Basi msikilizaji, tunamaliza hii sehemu ya kwanza ya Kwa Undani na hivi sasa basi, kaa tayari kusikiliza sehemu yetu ya pili. Naam, kipindi ni kwa undani, na kama ulivyosikia sasa tu kwenye sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia na kuangazia michuano ya fainali za kombe la UEFA, ambapo mwaka huu ilitangazwa kwamba itafanyika huko katika uwanja wa San Siro. San Siro kule Italia kabisa. Na huu shumari ni uwanja wenye historia kubwa sana kisoka, Ili Ligongo ananiambia hapa, na ambao basi ni nyumbani kwa timu kubwa zinazojulikana kule Italia, the AC Milan na Inter. Na uwanja huu unaweza kuchukua watu wapatao 81,277 kuzungumzia hili basi, msikilizaji, ninaye mwenzangu Ili Ligongo hali kadhalika, ambaye ni mshambuliaji na mchezaji mzuri wa mpira vilevile. Hali kadhalika kutoka Tanzania tunaye mwandishi wetu George George Njogopa, hupo? George Njogopa, kwenye line karibu... Uzuri. Safi, karibu sana na hali kadhalika mwenzangu Abdul Shakur Bud. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati, nianze kwako wewe Naam, uh, uh, sande shumari, uh, kabisa ni kwamba e, tukiangalia kwamba katika mchezo huu wa fainali ya mwaka huu mchezo una, una, una, unaangaliwa kama ni mchezo wa marudio baina ya timu ya Atletico Madrid na Real Madrid kwa sababu timu hizi zilikutana katika fainali e, kama hii katika msimu wa mwaka 2014. Uh, 2013 2014 na mchezo uliochezwa huko nchini Ureno katika jiji la Lisbon katika uwanja wa Estadio da Luz na mambo mengi sana yamekuwa kizungumzwa. Mashabiki wamekuwa wakisema kwa nini eh, UEFA wasibadilishe mchezo huu badala ya kufanyika uh, pale katika uwanja eh, wa San Siro katika mji wa Milan nchini Italia. Kwa nini usipelekwe katika jiji la Madrid ambapo timu hizi mbili ambao ni mahasimu kweli kweli, e, wameweza kucheza katika fainali hii. Nakumbuka kwamba na ni timu, timu pekee ambazo e, toka michuano hii ilipoanzishwa mwaka 1955 e, timu mbili kutoka jiji moja katika nchi moja kuweza kukutana katika fainali. Nchi nyingine, timu nyingine kutoka nchi moja imewahi kutokea, japokuwa ni michezo minne tu. Kwa mfano mwaka 1999, msimu 1999 mpaka 2000, Spain walitoa timu mbili ama Uhispania walitoa timu mbili katika fainali ambayo ilikuwa ni Real Madrid na Valencia. Mwaka 2007 2008 ikawa Uingereza ambayo ilikuwa ni Manchester United na Chelsea. Na vile vile mwaka 2012 2013 ilikuwa ni Uh, timu za Ujerumani ambazo zilikutana ambayo ilikuwa ni Bayern Munich pamoja na Borussia Dortmund. Alafu mwaka huu 2013, 2014 ndio zilikutana hizi timu za jiji la Madrid. Sasa wa, wa, wa, wa mashabiki yeah, na pengine timu zenyewe zingependa kuona huu mchezo unafanyika kwenye jiji la Madrid. Kuona pale unafanyika nyumbani, sasa kulikoni? Hmm. Na UEFA wanasema kwamba mchezo huu hauwezi kufanyika nyumbani, lakini ni uh, kwa nini? Je, hebu niambie hapa, nitarudi kwa kwako Abdul Shakur Abud. Je, kuna viwango maalum au kuna nini hasa ambacho kinatokea? Kwa sababu ukiangalia ni kwamba washabiki wa Spain wangeona kwamba hii ingekuwa ni faida zaidi, mchezo huu ukafanyika pale nyumbani, kwa sababu hizi timu pale nyumbani kwao. Kwa nini wapelekwe Italia? Lakini kama unavyoambiwa, UEFA walishapanga fainali hizi za 2016 zifanyike San Siro, na hayo mambo yalishafanyika mapema. Sasa je, tuangalie kwa undani hii inakuwaje hasa, ni kwa nini <laughs> Kwa hakika, bila shaka, lazima tufahamu kwamba mifumo ya mipira au mashindano ya kandanda au michezo yote ile, mahala fainali inachezwa inakuwa inatayarishwa kabla maanake, kuna swala la gharama, kuna swala la utangazaji na kadhalika. Na hivyo kila baada ya miaka michezo ikifanyika, wanachagua uwanja fulani ambao unajitayarisha kufanya ile fainali. Kwa hivyo haimkiniki kwa sababu timu mbili kutoka mji mmoja, uwanja mmoja, mashabiki wanataka kuwa pale, tubadilishe kila kitu. Kwa hivyo mimi nafikiri, kitu cha kwanza UEFA kukataa ni swala la fedha, ni swala la matangazo, ni swala la mfumo. Mfumo uliopo ni lazima kwamba timu zichaguliwe kila baada ya muda fulani, kama vile tunavyojua FIFA, baada ya kila miaka minne inachagua mahala kombe la Dunia, na hata inachagua mahala mara tatu kabla kwenda kujua wapi nachezwa. Kwa hivyo hiyo ni moja. Ya pili wakaanza kubadilisha hivi sasa tunaleta mparaganyiko katika mfumo huo. Nafikiri hayo ndio mambo mawili muhimu uiwefa kukataa. Asante sana Abdu Shakur Abud. Pia kwenye simu yuko George Njogopa, mtaalam kutoka Dar es Salaam, Tanzania. George Njogopa, unafuatilia sana masuala haya, timu hizi ni maarufu sana na ziko za mji mmoja kama alivyosema mwenzangu Idi Ligongo, hebu tuambie huu mchezo unapoangalia kwa undani, hasa washabiki wanaathirika kwa namna yoyote, au washabiki wa nchi hizi wana uwezo wa kusafiri kwenda kwenye hizo nchi nyingine, na ndio maana pengine UEFA wamekataa mchezo huu kubadilishwa. Sande ya kwanza timu hizi zilitaka kuweka rekodi aina yake, kwa sababu zinafahamu ndo timu mashuhuri sana katika kandanda barani Ulaya, na zimetokeza katika fainali hizi kwa mara ya pili katika kipindi kifupi, kama ile alivyodokeza, mara ya mwisho zilikutana mwaka elfu mbili na kumi na nne za kukutana tena mwaka elfu mbili na kumi na sita, mwaka mmoja tumepotea hawajakutana kwayo, nijaribu kuipapasa ku, UEFA kwamba inaweza akabadilisha masharti yake wakati ilipotoa ombi maalum ambayo leo limekataliwa kwamba kwa sababu tunakutana hapa kwa mara pili, basi tusogeze mpira uchezo nyumbani, lakini wamesahau kwamba haya ni mashindano ya kimataifa. Kabla ajaanza imeshapangiwa ratiba, fainali zitafanyika mahala fulani na siku fulani, na mwelekeo utakuwa hivyo. Labda napotizama mii, pengine hawa wamejaribu kutonosha tu kwamba huenda katika siku za usoni UEFA inaweza ikafikiria u, ikafikiria upya kutizama kama kuna umu muhimu kwa sababu, kwanza inaweka rekodi kwa timu ambazo zinatoka katika mji mmoja zinakutana katika fainali mara mbili mfululizo, licha kwamba mwaka moja umepita. Huenda haya anaweza katika siku za usoni UEFA wakafikiria kwamba bila shaka wanaweza mashabiki kama haya, lakini sasa mashabiki washajiandaa kwanza. Hizi Kwaanza... tikiti zishaanza kuuza hata kabla nani ajajulikana atakwenda fainali na, na ilipojulikana, basi hawajamaa ratah lakini utaona kwamba michuano hii tayari wanashiriki wana na washi, watazamaji kutoka kote wanapata fursa kwenda kushiriki katika fainali. Kwa hiyo kufanya maamuzi ya ghafla kiasi hichi, ingekuwa kidogo ni tendo gumu kwa UEFA. Kwa hiyo napona mimi mashabiki wengi tayari wanahamu kwenda huko kulikuandalia michuano hii ko Italia, ambako nako kumekuna rekodi ya prukushani ya kandanda kwa hiyo FIFA katika UEFA katika usoni itamulika swala hili kujaribu kutoa upendeleo kwa timu ambazo kama zinafanya mara zote katika zinajitokeza mara zote katika finali. Asante sana George Jogopa, na kama ulivyosema swala la muhimu hapo wataangalia kama wanaweza kufanya upendeleo, lakini pia kuna swala la viwango. Labda hebu tuambie zaidi hapa, Idi Ligongo. Kabisa, Abdul Shakur amegusia swala mm. la matangazo na biashara maandalizi, lakini kuna vitu vingine vya msingi sana ambavyo pengine jambo hili ambalo eh, Real Madrid na Atletico Madrid litaka lifanyike linaweza kuwa limeshindikana kwa sababu UEFA, utaratibu wao ni kabla ya miaka miwili. Eh, kwa mfano fainali ya, ya mwaka huu ilichaguliwa toka mwaka elfu mbili na kumi na nne. Eh, kwa hiyo kila baada ya miaka miwili wanakuwa wanachagua ni eh, kiwanja gani na jiji gani na nchi ipi itakayo uh, kuwa mwenyeji wa fainali hizi. Lakini kuna vitu ambavyo wanaangalia, kwa mfano mwaka 2017 licha ya kwamba viwanja vinatakiwa viwe na hadhi ya nyota nne, kwa sababu UEFA wana utaratibu wao viwanja vina na, uh, nyota moja mpaka tano. Kwa hiyo kiwanja ambacho kinaweza kuwa mwenyeji wa fainali ya UEFA lazima kiwe na nyota kuanzia nne. Sasa je, katika jiji la Madrid ni kiwanja kipi ambacho kina nyota nne? Utakuja kukuta kwamba ni kiwanja ki, ki, kiwanja cha San Santiago Bernabeu kiwanja cha Real Madrid. Koyo, inge, e, kwa hiyo hata kama ingeamuliwa kwamba mechi hii ipelekwe katika jiji la Madrid. Maana yake ni kwamba e, e, e, e, <laughs> <laughs> ni kama kuikabidhi Real Madrid ile fainali. Kwa fainali bila shaka maana yake ni kitu ambacho ni shughuli kweli kweli. Eh, labda pengine wangeamua wangepeleka katika uwanja wa Barcelona. Barcelona e, labda. Camp Nou, pengine mambo yangefanyika yakawa hivi. Yangeza kuwa tofauti. Haya basi, muda unakimbia kweli kweli hapa studio. Asanteni sana hapa studio e, kutoka Kenya Josephat Kioko, kutoka nchini Tanzania George Njogopa. Ndani ya studio hapa nilikuwa na wenzangu Abdul Shakur Bud, Harrison Kamau na Idi Ligongo. Mimi ni Sunday Shomari. Mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Keith Holmes. Na hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu. Usahau kusikiliza matangazo ya kumekucha alfajiri, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Sunday Shomari.