Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo. Ni Sunday Shumari, tutawaletea maswali na majibu na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Polisi wapatao ishirini wa Uganda waliokuwa zamu kumlinda kiongozi wa upinzani Kizza Besigye wiki iliyopita akiwa anashikiliwa nyumbani kwake wamekamatwa na maafisa wa usalama nchini humo, kulingana na habari za kuaminika kutoka vyanzo vya polisi mjini Kampala. Polisi hao wanashikiliwa na kuhojiwa na polisi mjini Kampala kuhusu jinsi bwana Beseje alivyoweza kutoroka kutoka nyumbani kwake Kaswangati na kuhudhuria mkutano wa wafuasi wake wiki iliyopita. Hata hivyo, msemaji wa polisi Patrick Onyango amekanusha habari hizo hii leo alipozungumza na waandishi wa habari na kusema hawezi kutoa maelezo zaidi isipokuwa polisi hao hawashikiliwi. Dr. Beseje kwa wakati huu anashikiliwa katika kituo cha polisi cha Moroto na ameshtakiwa rasmi jana kwa uhaini. Video inaonyesha inaonyesha Beseje akila kiapu, ndio imesababisha mswala kwamba vipi aliweza kukimbia nyumbani kwake akiwa ameshikiliwa na polisi walikuwa nje Asasi za kiraia za Burundi na makundi ya upinzani yanaeleza wasiwasi kwamba mazungumzo ya amani yaliyopangwa kumaliza mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo huenda yasianze baadaye mwezi huu kwa sababu mpatanishi bado hajashauriana na viongozi wa makundi hayo. Mazungumzo ya amani yalipangwa kuanza Mei 21 mjini Arusha, ambapo serikali ya Burundi imeeleza dhamira ya kuhudhuria mazungumzo na makundi ya upinzani ili kusaidia kutafuta suluhisho kwa mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo. Lakini Vitel Nshiramina, kiongozi wa muungano wa asasi za kiraia Forum for Strengthening the Civil Society FORSKA, anasema upinzani anasema upi, makundi ya upinzani hayana imani kwamba mazungumzo ya amani yataanza tena kama yalivyopangwa. Nshim, Nshimirima anatoa wito kwa Umoja wa Mataifa hata hivyo kutekeleza hatua mpya ili kuhakikisha raia wanalindwa, akisema wengi wao wanakabiliwa na jukumu na mzigo mkubwa wa ghasia zinazoendelea nchini humo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Ripoti mpya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba kundi la wakufunzi thelathini wa kijeshi wa Korea Kaskazini huenda wamekiuka vikwazo vya Umoja Mataifa walipowapatia wana maafisa wa jeshi na polisi bunduki wakati wa zoezi la mafunzo. Jopo la wataalamu umetoa ripoti ikieleza kwamba bunduki hizo zilitolewa na kupatiwa wanajeshi wa Kongo na polisi, na hatimaye baadhi ya bunduki zikaweza kupatikana na kufika kwa mikono ya walinda amani wa Kongo wanaofanya kazi na ofisi ya kulinda amani ya Umoja Mataifa. Kufuatana na wanajeshi na polisi wa Kongo, bunduki hizo zilitolewa wakati wa mafunzo mwaka 2004 ambapo walinzi wa, je, walinzi wa rais wa Kongo walikuwa wanapewa mafunzo na Wakorea Kaskazini. Kundi la wanamgambo la Lebanon Hezbollah linadai kwamba Waislamu wenye itikadi kali ndio walohusika na mauaji ya kiongozi mkuu wa kijeshi wa kundi hilo Mustafa Badradin karibu na uwanja wa ndege wa Damascus huko Syria siku ya Ijumaa. Hezbollah imetangaza kifo cha Badradin Ijumaa kabla ya kuwa na mazishi makubwa yaliyofanyika baadaye siku hiyo. Katika taarifa iliyotolewa hii leo, kundi hilo linasema imeanzisha uchunguzi na imegundua kwamba mripuko imetokana na matokeo ya mashambulizi yaliyofanywa na kundi la siasa kali la Kisunni katika eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Maswali na majibu. Naam, wapenda wasikilizaji, basi karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi, baada ya taarifa habari, mimi Abdu Shakur Abud hapa hivi sasa nashirikiana na Idi Ligongo kuweza kujibu maswali yenu. Basi Idi, nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo? Asante. Leo tunaanza na swali la Christopher David Koba ambapo anasema yupo nchini Tanzania. anataka kujua na tumfahamishe ufahamu juu ya mustakabali wa siasa za rais John Magufuli kutokana na mwenendo wake wa sasa. Anauliza, je, baada ya miaka mitano mbele Tanzania itakuwa na maendeleo kweli? Hapa Shakuru, sidhani kama kuna mtu anaweza kulijua jambo hili isipokuwa ni utabiri tu. Nakubaliana nawe kabisa, ni swala mwafaka umekuja kwa wakati. Na kasi hiyo au hatua za kasi anazochukua Rais Magufuli zimeanza kuzusha mjadala mkubwa juu ya mwelekeo wake, na wachambuzi na wasomi pamoja na wananchi kwa ujumla wameanza kujiuliza ikiwa hatua zake zinaweza kuwa za endelevu kwa muda mrefu. Sauti ya Amerika imezungumza na baadhi ya wa wachambuzi kujaribu kulijibu swala hilo, lakini kwanza, huyu hapa waziri wa habari, utamaduni na michezo na msemaji wa serikali Nape Moses nawie akizungumzia mkakati huo wa Rais Magufuli. Iko hoja hii inayozungumzwa kwamba kutokana na kasi ya Rais John Pombe Magufuli hii ya kurudisha nidhamu katika utumishi wa umma kwamba sasa watumishi wa umma wanafanya kazi kwa hofu, wakiogopa kuguswa na hiyo dhana inayozungumzwa ya, ya kutumbua majipu na kwamba je, hili linaendana sawa na sheria na taratibu na utawala bora katika utumishi wa umma? Niseme kwamba kabla ya uchaguzi wa 2015 tulifanya tathmini kubwa ya kuona hali ya utumishi wa umma na wananchi wanategemea nini? Serikali yoyote duniani inawekwa na, na wananchi na lazima itimize matarajio ya wananchi. Matarajio ya wananchi walio wengi ni kwamba turudishe nidhamu katika utumishi wa umma. Sasa mtu yoyote ambaye anafuata taratibu, anaheshimu ofisi ya umma aliyopewa, hawezi kuogopa lakini watu wote ambao wanaogopa na, ku, na kuhofia ni wale ambao hawako tayari kufuata sheria na taratibu za utumishi wa umma na, na mtu ambaye anaona hawezi kufuata taratibu za, za, za utumishi wa umma uh, ziko nyanja zingine anaweza akaenda akafanya kazi. Na yote haya yanayofanyika yanafuata sheria na taratibu, na kama kuna mahali sheria na taratibu zimekiukwa basi ziko taratibu za kushughulikia ukiukwaji huo wa sheria, na katika nchi yetu hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria. Hata rais mwenyewe hayuko juu ya sheria. Kwa hiyo kama kuna mahali mtu anadhani kuna utaratibu umekiukwa, ziko taratibu za kushughulikia, ikiwemo kwenda mahakamani. Lakini swala la kurudisha nidhamu na uwajibikaji kwenye utumishi wa umma ni swala la msingi ambalo kwa kweli ni lazima tuendelee nalo, na hatutaliacha kwa sababu tunataka hatua yetu na nchi yetu ipige hatua kubwa ya maendeleo. Naye Salimu Mwalimu wa Muungano ukawa anatilia shaka hatua hizo, namna zinavyochukuliwa, ingawa anakubaliana na mafanikio yanayopatikana. Mi nadhani jambo hili litengenezewe taratibu, tujue kabisa kwamba huyu, tukimkuta ana makosa, taratibu ni hizi. E, na sio taratibu za kuchukua mbele ya vyombo vya habari tu, kwamba nimekusimamisha. Kesho waziri anapata sifa, kesho rais anasifiwa, lakini baadaye inaweza ikaleta shida. Kwa hiyo nafikiri e, taratibu zi taratibu ziwekwe, watu wapewe muda wa kusikilizwa, tuchambuliwe. Tukiambiwa leo Salumu Mwalimu katumbuliwa, tuambiwe katumbuliwa kwa sababu gani? E, na sababu hiyo ameisababisha kweli yeye au wapo wengine, kwa maana kwamba zaidi ya yeye, na yule mtu naye apewe muda wa kusikilizwa na, na apewe muda wa kuzungumza kwamba maana tulisikia hapa katikati kuna watu walitumbuliwa mahali, lakini kumbe makosa ni ya mawaziri na, na, na, na maelekezo hayo ni ya mawaziri sasa. Leo waziri anapomwelekeza anapo mtendaji, bila shaka, na katika utamaduni ambao tuko nao, waziri anataka aabudiwe. ah, na hata na hata mtaalamu akimwambia hili halifai, mawaziri wanakwenda. Wako mawaziri ambao wanadhani wao wana akili kuliko watendaji ambao wako katika taasisi wanazoziongoza. Sasa unakuta kwamba gharama, ama, gharama ya mzigo wote ule na bebeshwa mimi Salum Mwalimu kwa jambo ambalo pengine sio la kwangu, ni la wanasiasa. Kwa hiyo, ni vema, ni vema watu, watu hawa tukaambiwa kwamba Salumu Mwalimu katumbuliwa kwa sababu hii, na Salumu Mwalimu naye tupoe muda wa kumsikiliza kwamba bwana, wewe wewe, uli hilo kweli ni kosa lako, hukupokea maelekezo yote. Kwa sababu leo wanawafaya mbele ya vyombo vya habari, wanahuzunisha familia zao, wanawahuzunisha na wao wenyewe wanawafunga mikono. Kesho nasikia mtu kishapelekwa mahakamani, anafungwa mikono, sasa asizungumze kwao. Naona kama kuna vitu fulani ambavyo havijakaa sawa. Ni vema mambo haya yakawekwa ya sawa ili kuhakikisha kabisa kwamba hayaje kuleta madhara yoyote mbele ya safari. Naye mchambuzi na mwanaharakati Renatos Mkinga anasema panahitajika utaratibu thabiti zaidi kuliko namna inavyofanyika hivi sasa. kuwepo kwa tija au kuto kuwepo kwa tija kutategemea zaidi kama serikali itajenga taasisi, itajenga mifumo ya uwajibikaji, badala ya kumsubiri rais pamoja na waziri mkuu waende wakatumbue majipu, kwa sababu hawa wana kipindi cha miaka kumi tu, kama watachaguliwa mara ya pili. Kwa hiyo tunataka wajenge misingi Walete sera mpya na taratibu mpya za uwajibikaji kwamba hata wao wakitoka baada ya miaka kumi, atakayekuja anakuta misingi, mwenzangu aliacha kitu kama hicho, kiendelezwe. Basi kwa kumaliza, ni kwamba vyovyote itakavyokuwa, mabadiliko muhimu yatakuwa yanapatikana ikiwa juhudi zitaendelea na kuwepo na mpango endelevu wa kuleta maendeleo kulingana na wachambuzi wengi. Fanikio moja kuu ni kwamba Magufuli ameweza kurudisha nidhamu ni na heshima na kutoa huduma kwa wananchi na majukumu ya watumishi wa serikali. Ingawa kuna wasiwasi mkubwa na ni hatua moja muhimu katika kuanza kupambana na ulaji rushwa. Hili ni swala la kufuatiliwa kwa karibu ili tuendelee. Bado msikilizaji wetu Christopher anaendelea kusema, ukichukulia suala la kujiondoa kwa wafadhili na kutegemea kipato cha ndani cha nchi pekee, je, Rais Magufuli ataweza kuikomboa nchi? Hili swali ni zuri kabisa, kwani wengi wanataka kuona Tanzania yenye utajiri mkubwa na hata bara la Afrika kiujumla linajitegemea, namna inavyojiweza kujitosheleza katika kila kitu. Lakini swali hili basi mi nakuachia kwako wewe Abdu Shakur Abo. Hilo ni jambo la wazi kabisa linalosisitizwa na wachambuzi kote duniani, kwamba ikiwa kutakuwepo na mipango na mikakati kabambe ya maendeleo na kuondoshwa kwa rushwa, basi bara zima la Afrika litaweza kujitegemea na kujitosheleza kabisa na kukidhi kwa sehemu kubwa mahitaji ya wakazi wake. Basi kwa Tanzania lazima ifahamike kwamba wachambuzi wanasema wafadhili hawajajiondoa kabisa, lakini ikiwa serikali itakuwa na mkakati wa kuwawezesha wananchi wake na kutumia rasilimali zake kama inavyostahiki, maendeleo yanaweza kupatikana bila ya msaada wa wafadhili wa kigeni. Mfano mzuri ni Rwanda ambapo wafadhili walijivuta na Rais Paul Kagame akatoa wito kwa Nyarwanda kuchanga fedha katika fuko maalum la maendeleo, na fedha kuchukua nafasi ya msaada wa kigeni. Jambo hilo liliweza kufanikiwa kabisa na kumsaidia kuanza mipango yake ya maendeleo lakini pamoja na hayo, aliambatanisha na vita dhidi ya ufisadi, Rwanda ikiwa moja kati ya nchi za juu kabisa ambazo zimeweza kupambana na ufisadi na kuondoa ufisadi kwa kiwango kikubwa, na kurudisha nidhamu na kuhimiza uwekezaji kwa njia ya haki na usawa. Kwa hivyo, inawezekana, wataalamu wanasema, ikiwa kutakuwa na ari ya kisiasa na mkakati bora wa maendeleo na uwekezaji kama Rais Barack Obama amekuwa akisisitiza kwamba Afrika inabidi kuchukuliwa kama mshirika wa maendeleo na sio kupewa misaada pekee, ili paweze pawepo na maendeleo ya haki sawa na kuweza kukidhi mahitaji ya wananchi humo. Ukiendelea na kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa zamu yako ni Kiangu George wa Mwanza, Tanzania. Unataka kujua mtangazaji Kasembe na Atanas Maijo wa VOA wako wapi hivi sasa. Abdu Shakur Abudu, nafahamu kabisa wewe bwana umefanya nao kazi hawa watangazaji mahiri kweli, kweli na wakongwe wa muda mrefu sasa, unasemaje? Ni kweli kabisa, Idi, nilifanya kazi na Athanas Maijo na Jerome Danford Kasembe kwa muda mrefu, na wote basi wamestahafu na hivi sasa wako hapa hapa Washington wakiendelea na maisha yao ya kawaida. Huenda tukapata nafasi tukawatafuta tukazungumza nao kujua wanaendelea vipi na maisha yao. Muda unakwenda mbio kwelikweli, kweli, na hivi sasa zamu yako ni Makutubu Salum Papi wa Kindu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unauliza eti uchaguzi wa urais utafanyika kweli nchini Kongo. huu ni wasiwasi unaoelezwa na upinzani wa wananchi wa Kongo na ijumaa katika live talk tulizungumzia e, hali ya kisiasa nchini DRC. kwako kwa Abdu Shakur Abud kwa hakika hilo ni sawa la gumu kwa hivi sasa kusema, lakini kishinikizo kinaendelea kutoka ndani na nje kumtaka Rais Joseph Kabila kuitisha uchaguzi kama ulivyopangwa hapo mwezi wa Novemba. Lakini namna inavyokwenda, muda uliopo, matayarisho ni mbali kabisa kufanyika. Kwa hivyo inaonekana kuna wasiwasi, lakini wakiitaka inaweza kufanyika. Sasa rais Kabila anataka pawepo mjadala wa kitaifa kabla ya kufanyika uchaguzi. Upinzani unadai kwamba la, ukifanyika hivyo ni kwamba Kabila anataka kubaki madarakani kwa muda mrefu na Mahakama ya katiba nchi hiyo ilitangaza wiki hii kwamba ikiwa hakuna uchaguzi mwezi Novemba, basi Rais Kabila inabidi aendelee katika utawala wa mpito. Kwa hivyo unaona kwamba kuna njia fulani zinazopangwa. Kabila amejaribu kufanya kila njia kuepusha uchaguzi huo, kwa hivyo hatuna uhakika kuweza kusema kwamba uchaguzi utafanyika au la katika muda uliopangwa, lakini uchaguzi unabidi kufanyika. na hapa, msikilizaji wetu Filbert Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, anasema ana swali la michezo. Sisi tunakuambia kwamba jukwaa hili ni huru kabisa kwa kila aina ya maswali. Sasa anasema hivi, juzi kati tumempata rais wa FIFA, hivi ni marais wangapi ambao walishawahi kuiongoza FIFA na ni rais gani aliongoza kwa muda mrefu zaidi katika shirikisho hilo la kabumbu duniani FIFA? Abdul Shakur, hilo ninakuachia wewe ulijibu swali. Asante sana Idi. Basi kwa ufupi kabisa, muda unamalizika, ni kwamba tangu kuanzishwa kwa shirikisho hilo la kandanda duniani mwaka 1904 kumekuwepo na, na marais wa nane kulingana na makao makuu ya FIFA huko Uswisi, pamoja na kaimu rais mmoja Isa Hayatu, baada ya rais wa muda mrefu Sepp Blata kukabiliwa na kashfa ya ulaji rushwa. Sasa rais wa kwanza alikuwa Mfaransa Robert Gurien, alianza kazi Mei 22, 1904. Rais aliyekaa kwa muda mrefu ni Mfaransa mwingine Jules Rimet aliyetumikia kwa muda wa miaka 33 akianza 1921 hadi 1954. Naye Hoa Havalange kutoka Brazil alitumikia miaka 24 na kuleta mabadiliko muhimu katika kuendesha soka, akifuatiwa na Sep Blata wa Uswisi anayesemekana aliingiza zaidi swala la biashara na matangazo ya biashara kufikia kiwango kilichoko hii leo. Rais mpya wa hivi sasa ni Gianni Infantino, mswisi mwenye asili ya Kitaliana. Tukiendelea kutoka hapa Washington, Sauti ya America hivi sasa, ninavuta ujumbe wa SMS kutoka kwa Isaac Njenga huko Naivasha nchini Kenya. Wewe unauliza wakati uchaguzi mkuu wa Kenya ukikaribia, inaonekana wanasiasa wanaacha kazi zao na kuanza kujitayarisha mwaka mmoja kabla, na hasa maseneta wakionekana wanataka kupigania viti vya magavana badala ya viti vyao. Anauliza, je, hii inatokana na nini? Huenda Abdu Shakuru, kuna fedha nyingi katika ugavana na vilevile, gavana huwa anasimamia na Isaac anauliza kwa nini kuna malumbano sana kati ya maseneta na wabunge, na je, hali hii hutokea katika nchi nyingine za dunia? Wabunge hawakosi kuvutana katika upinzani na wale wa serikali, ni jambo la kawaida kabisa, lakini huko nchini Kenya sijui ikiwa inakuwa vipi hali hii. Abdul Shakur unajibu. Kwa hakika, idi ni masuala mazuri ambayo Isaac anayaleta na ni kweli mvutano na malumbano wa kisiasa unatokea kila pahali duniani. Tunaona tukio moja huko Brazil, ambako rais Rousseff ameondolewa madarakani kwa muda kutokana na hoja ya kufunguliwa mashtaka katika baraza la senat. Huko inaonekana mfumo wa utawala wa kidemokrasia unafanya kazi na umekomaa kama nchi inayoinukia sasa. Kwa upande wa Kenya, nimeweza kuzungumza na seneta Paul Njoroge wa kutoka Nakuru, ambaye ameeleza kwa undani zaidi juu ya swala hili, lakini muda hauniruhusu. Kwa ufupi, yeye anasema kwamba malumbano yameanza kutokea tangu katiba mpya kutekelezwa na utawala wa rais Uhuru Kenyatta kuanza madaraka mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kwa hivyo malumbano yamekuwepo. Utakumbuka kuna magavana ambao walifunguliwa mashtaka na wasenata, mahakama ikakataa. Kwa hivyo kumekuwa na mvutano. Kwa ufupi, Senata Njoroge anasema ni hali ya kutoelewa na upungufu katika katiba iliyopo hivi sasa, na marekebisho yanafanyika. Mimi ninahakikisha kwamba katika kipindi kijacho tutazungumzia zaidi juu ya swala hili la Kenya, mvutano uliopo, na tayari wanasiasa wanaanza kujitayarisha kujiweka tayari kwa uchaguzi wa mwakani, na kuna baadhi ya masenata kweli wanapigania nafasi za gavana. Wametambua kwamba gavana anasimamia fedha za kuendesha kaunti, wakati senata yeye anapitia maswala ya sheria. Lakini Senata Njoroge atakuwa na maelezo zaidi katika matangazo yetu yanayofuata. Kwa hivyo mimi ninampisha BMJ Murithi kutuletea viji mambo hadi wakati mwingine. Mimi ninakwenda kusoma muktasar wa habari. Tukutane tena katika maswala na majibu. Sauti ya Amerika, Washington. Basi msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka kwamba unajua ni wakati wa kukuletea mambo kutoka hapa katika meza ya viji mambo ambapo tunapekua pekua na kukuletea yale yamejiri katika ulimwengu wa vituko maajabu sarakasi na hata vitimbi. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Murithi. E basi, msikilizaji, hii leo tunaanza na habari za kuhuzunisha mno kutoka huko Nairobi, katika mtaa wa huruma ambako mama mmoja wa watoto wawili mapacha amewakatakata na kuwaua. Maajabu akadungawa watu hii nini, akatoa mmoja kichwa, amechinja kama kuku. Wananchi wenye gadhabu walionekana kutaka kumuua mama huyo ambaye alitambulishwa tu kama Nyambura na polisi wa Kenya. Anabeba na kutena naua, kwa nini anaua? Kavi saidi mebeba hivi chwali na alafu anaenda kuua. Serikali ilisema kama uwezi kulea upeleke, watalea. Na tukitoka huko Nairobi kwa ripoti hiyo ambayo, bila shaka msikilizaji, hata sisi hapa kwenye studio imetuhuzunisha, lakini tukisalia bado huko katika nchi ya Kenya, tunaenda moja kwa moja hadi huko katika kaunti ya Nandi na kuambia msikilizaji, jamaa mmoja anayejulikana kama Iganga E, katika kaunti hiyo ya Nandi amefanya maajabu. Ripoti zimetufikia zikisema kwamba huyu mganga amekuwa akiiba suruali za ndani za wanawake wa kijiji. Lakini msikilizaji, kama wanavyosema wahenga, siku za mwizi ni 40 na inaonekana kama siku ya iganga ya 40 ilifika, lakini bado anasalia kuwa mshukiwa. Hata hivyo, yeye mwenyewe amekiri kwamba alikuwa naiba suruali za ndani za wanawake katika kijiji. Hebu msikilize alivyowaambia wanakijiji alipokamatwa. ilichukua tu moja moja, baada ya kama siku kiaka, suruali kwa bafu. Unajua uwezi ingiza kwa nyumba kama iko na maji yote, so inabidi uweke nje kwanza ikauke, then ndio uingize kwa nyumba. By that time, wakati unajitayarisha kwenda kutoa, unaenda unapata, hakuna suruali. Inaendako sikuyo, alinitumanga shosho. Eh, yeah. Alinitumanga huko chini Akaniambia ndio chukue ni nyezi kuko chini ule masuruali e, salala la. Lakini naye shosho alipoulizwa alikataa katakata huku kata akisema kwamba hana uhusiano wowote na mwizi wa suruali za ndani ziwe za wanaume au wanawake. Hebu msikie shosho naye anasema nini, masuruali. Mimi hapana jua, mimi yuko na nditu wangu yuko kwa kasi ya kambu ni jamao. Naletea mimi suruali. Lakini mambo hayakuishia hapo msikilizaji e, kwani jirani mmoja naye amejitokeza na kuambia kituo cha television cha NTV ambacho kinarusha matangazo yake kutoka huko Nairobi e, kwamba sasa kuna jamaa ambaye ametokea na kusema kwamba sasa anawashauri wana kijiji katika eneo ambako wizi huo ulitokea na ambao hawataki suruali zao za ndani ziibiwe wachukue ushauri wake. Anachukua hiyo masuari anaweka kwa mtungi, alafu nyoka inalalia, inauma kidogo, ndio anaangamiza kabisa wa mama kaptere na wasichana, ndio wasiendelee hata vijana, ameangamiza kabisa. Maajabu makubwa, msikilizaji, nichukua tu sita hivi <laughs> Sita. Na tukitoka kwenye maswala ya wizi wa suruali za ndani ambao unaendelea katika eneo la Nandi huko nchini Kenya, e, tunaruka moja kwa moja hadi hapa Marekani ambako wiki hii msikilizaji, e, kwa huzuni tunaripoti kwamba mtoto mmoja wa miaka miwili amempiga risasi na kumuua mama yake. Maajabu makubwa. Na kwa habari hizo za kuhuzunisha msikilizaji, naona time zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke hapa studio. Jina langu BMJ Muridhi, na kuaga kutoka hapa studio, na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba mtoto umuleavyo ndivyo akuwavyo. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh, nam viji mambo. Na hivi sasa tunakuleteni muktasar wa habari. Polisi wapatao ishirini wa Uganda waliokuwa zamu kumlinda kiongozi wa upinzani Kiza Besige akiwa anashikiliwa nyumbani kwake wamekamatwa na maafisa wa usalama, kufuatana na vyanzo vya kuaminika vilivyoarifu Sauti Amerika. Hata hivyo, msemaji wa polisi Patrick Onyango amekanusha habari hizo leo alipozungumza na waandishi wa habari na kusema kwamba hawezi kutoa maelezo zaidi. Makundi ya upinzani na asasi za kiraia huko Burundi zinaeleza kwamba zina wasiwasi kwamba mazungumzo ya amani yanayopangwa kufanyikwa ili kumaliza mzozo wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika ya kati huenda yasianze baadaye mwezi huu kwa sababu mpatanishi hajashauriana nao bado. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba kundi la wakufunzi thelathini wa jeshi kutoka Korea Kaskazini huenda wamekiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa walipowapatia maafisa wa jeshi na polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bunduki wakati wa zoezi la mafunzo. Silaha hizo zimewasili na nak kwa kufikia walinda amani wa Umoja Mataifa wa Kongo na baadhi za bunduki hizo zimekuwa zikiuzwa katika njia za Kinshasa. Kundi la wanamgambo la Hezbollah linadai kwamba wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali walihusika na mauaji ya mzinga wakamanda wao mkuu wa jeshi Mustafa Badrudin karibu na uwanja wa ndege wa Siria wa Damascus siku ya Ijumaa. Hezbollah ilitangaza kifo cha Badrudin siku moja, siku ya Ijumaa, kabla ya kumpatia maziko makubwa ya kijeshi baadaye hiyo jana. Mafuriko makubwa yanatokea huko Ethiopia baada ya kipindi kibaya kabisa cha ukame kuwahi kutokea na kusababisha karibu vifo vya watu mia moja na maelfu wengine kuhama makazi yao. Hasara ya kiuchumi inatarajiwa kuwa kubwa mno kulingana na wataalamu, kwa sababu theluthi mbili ya Waethiopia hutegemea kilimo zaidi. Ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mpendwa msikilizaji, msikose kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika wakati wa alfajiri, jioni na mchana. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.