Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Kiongozi wa upinzani wa Komoro Kanali Azali Asmani ametangazwa kuwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe kumi Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita akipata asilimia 41.43 za kura. Mahakama ya Katiba ya Komoro ilitangaza hii leo kwamba imethibitisha matokeo ya marudio katika wilaya 13 za kisiwa cha Nzwani cha pili kwa ukubwa na hivyo kumpatia ushindi Asmani kama ilivyotangazwa na tume ya uchaguzi seni Matokeo hayo yamewafurahisha Wakomoro walikuwa na wasiwasi kwamba serikali huenda inajaribu kubadili matokeo ya uchaguzi ili kumpatia ushindi mgombea wake Muhamed Ali Saleh aliyepata asilimia 38 za kura, jambo ambalo lingeliweza kuzusha ghasia katika visiwa hivyo vya bahari ya Hindi kulingana na wachambuzi wengi Kadibu. Kumradhi, katibu mkuu wa umoja Mataifa ban Kimun na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Nkosuzana dlamini Zuma wamepongeza wa Komoro kwa kushiriki kwa amani na utulivu katika uchaguzi wa rais na majimbo. Viongozi hao wawili hii leo wamepongeza pia taasisi za Komoro kwa kuweza kuandaa uchaguzi kwa njia ya haki na uwazi. Tume ya uchaguzi ya Zambia imetangaza kwamba utaratibu wa uchaguzi mkuu wa Agosti 11 utaanza rasmi kesho Jumatatu pale tume itapoanza kukagua daftari ya muda ya majina ya wapiga kura. Akizungumza na Sauti Amerika, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hakimu Esau Chulu amesema wakati wa utaratibu huo wanaotaraji kupiga kura wanabidi kukagua na kuhakikisha habari juu ya majina na makazi yao katika daftari ya muda ni sawa kabla ya orodha rasmi kuchapishwa. Vyama vyote vya kisiasa vilivyosajiliwa na tume ya uchaguzi ikiwa ni pamoja na chama tawala cha Patriotic Front vitafuatilia kwa karibu utaratibu huo na ukaguzi unatarajiwa kukamilika Mei 21. Waziri wa mambo ya za nje wa Marekani John Kerry ameomba msaada wa Saudi Arabia hii leo katika juhudi za kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya jeshi la serikali la Syria na waasi kabla ya mazungumzo juu ya mizozo ya kikanda baadaye wiki hii. Kerry anayejaribu kuimarisha makubaliano yanayoyumba yumba ya kusitisha mapigano huko Syria amekutana na Mfalme Salman wa Saudi Arabia ambaye nchi yake imekuwa mfadhili mkuu wa waasi wanaopigana kuangusha utawala wa Rais Bashar al-Assad wa Syria. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani alikutana pia na mwenzake wa Saudi Adel al-Jubeir na kujadili matukio na maendeleo ya huko Syria baadaye hii leo kerry ameelekea vienna ambako pamoja na mwenzake wa italia paolo gentiloni waki, wataongoza kwa pamoja mkutano wa mawaziri juu ya usalama na uungaji mkono wa serikali mpya ya libya habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Mlipuaji wa kujitoa mhanga aliyekuwa amesimama kwenye mstari katika kituo cha kuandikisha polisi karibu na mji wa kusini mashariki wa mukalla huko Yemen amejilipua na kusababisha vifo vya watu wengine 26 na 60 kujeruhiwa. Kundi la wanamgambo la Islamic State limechapisha taarifa kwenye ukurasa wake wa mtandao inayodai kuwajibika na shambulio hilo la pili katika mji wa Muallah ambako inafahamika ni ngome ya kundi hasimu ya wanamgambo wa Kiislamu wa Alqaida. Wanajeshi wa serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa wameuteka mji huo kutoka, wa, kutoka kwa Alqaida mwezi uliopita baada ya wanamgambo hao kuushikilia mji kwa mwaka mzima wapiga kura katika Jamhuri ya kidemokrasia katika Jamhuri ya Dominika wanapiga kura hii leo wanatarajiwa kumrudisha madarakani Rais Danilo Medina katika duru ya kwanza ya uchaguzi hii leo. Utabiri wa vyombo vya habari kabla ya uchaguzi unaonyesha kiongozi huyu anaweza kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura, ambayo ni muhimu kuepusha duru ya pili dhidi ya wapinzani wengine saba anakabiliana nao. Chama chake tawala cha mrengo wa kati Democratic Liberation kimekuwa madarakani kwa miaka kumi na miwili sasa na kushinda mara nne kati ya tano ya uchaguzi wa rais. Hapo mwaka elfu mbili kumi na tano Rais Medina alibadilisha katiba kumruhusu kugombania mhula wa pili. Kulingana na katiba ya Dominican rais alikuwa anagombania kwa mhula mmoja pekee. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Naam, basi msikilizaji, popote pale ulipo, ninakukaribisha katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni Jumapili tulivu kabisa. Mimi mwenyeji wako siku hii ya leo naitwa Id wa Ligongo, karibu sana. Moja kwa moja basi, mimi naanza naye, si mwingine anaitwa Margaret Nyambura, anasema anapatikana kule uh, Nairobi nchini Kenya, zake salamu kwa habi wake, eh, bwana Kihara, wanawe Stella, waweru wa Kihara, Solomon Mwendia na familia ya NBI, Florence Muridhi na jamii NBI Kinyangjui, eh, Mwendia na familia Vilevile eh, vile ya mbi Merci Emma eh, bila kuwasahau Dr na Mrs Mwendia eh, Kitale. Ujumbe anasema anawapenda sana sana sana sana. Tukiendelea basi na ile salamu na muziki eh, tunabaki hapa hapa nchini eh, Marekani. Huyu hapa anaitwa Joe, uh, Rurenhon anasema anapatikana maeneo hapa hapa Marekani, hakusema ni sehemu gani. Marekani kubwa hii, bwana Joe. Anasema zake salamu ziwaendee mkewe Florence Wambui, na mtoto mbi Isaki Thuku, wakiwa na Rose na mwanao wote, wanapatikana maeneo ya Nairobi nchini Kenya. Umependa vilevile vile kumsalimia Sami Rurengo na wife Mary e, bila kuwasahau Mr. na Mrs. Rurengo, wanasema wanapatikana kule maeneo ya Nakuru nchini Kenya. Ni salamu na muziki na inaendelea hivi sasa kukuporomoshia zile zako e, salamu ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia hapa. Anakamata yake salamu Kasongo Medeo, anasema e, anapatikana kule Aru DRC Congo, anasema yeye ni Kasongo Hamadeo. Salamu zake zingependa kumfikia Salimu Butelin Buli na jamaa zake, Elisa Kaborole pamoja na mama Amoti, uh, Jacques Diusinda na jamaa zake wote, Unega Jean-Pierre na jamaa zake, Marie, uh, Muzi Akukwa, George Logo na jamaa zake, Blaze Zabiria na wale wote ambao wanamfahamu, ni salamu hizi kutoka kwake Kasongo Amedeo. Nikiwa bado ndipo huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa anakamata ujumbe wake. Huyu amejitambulisha kwa jina la uh, John Kisembo, anasema ziwafikie salamu jamaa zake wote wa Aru muda baba na jamaa zake Pascal, bila kuwasahau ndugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira, eh, Kalunji ya Baraka, Fizi, Lulimba, pamoja na VOA hapa Washington DC. Vilevile amependa ah, zake salamu zimfikie Dion Collins. Tumesalimiwa hapa na huyu jamaa. Kwa hiyo basi, msikilizaji, shukran sana kwa niaba ya wenzangu wote wa hapa idhaa ya Kiswahili, eh, tunasema shukran sana kwa, kwa, kwa kutuletea hizi salamu. Unaendelea kusikiliza E, unaendelea kusikiliza basi burudani e, ya muziki vilevile ikiambatana na salam e. Usijali basi msikilizaji wangu, burudani ya muziki utaisikia muda si mrefu, lakini hivi sasa e, tunasonga mbele na salam na muziki. Na hivi sasa nakamata ujumbe wake, amejitambulisha kwa Deus Masunga. E, Deus Masunga anasema zake salam zimfikie Yes, uh, Salumu Abdallah, Asha Shaaban, Ali Nkamba, Lukubandula mtoto wa Masunga, Deus Bebi, Masanja Beus na Mariki kundi Deus, wote wa, wa anasema wanapatikana wakiwa maeneo ya Tabora vilevile amependa vile kumsalimia Luta Hiwa Busisi, Mzee Maduhu Msunga, Charles Luhende, Grace Karanja, Magembe Maduhu Ngalula, Maduhu Shukuru wamama, bila kumsahau eh, wamama Ngalula wote wakiwa maeneo ya kule Mwanza nchini Tanzania. Basi msikilizaji, visa tunapata burudani ya muziki na tunampata huyu, ah, ni bata by eh, vilevile hapa ni radio, akiwa meshirikisha wizo na GNL wanakuambia, bread and butter. hey! hey! hey! haya basi msikilizaji unaambiwa bread and butter kutoka kwa radio akimshirikisha wizo vilevile vile gnl kibao kizuri kabisa uh, ndani ya wasaa huu wa salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikikutangazia e moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, baridi kwelikweli kweli. Kama hapo ulipo kuna joto, basi ndugu yangu hapa. Hehehe. Hakufai kwelikweli kweli. Yani kipupwe cha hali ya juu, na si kipupwe tu, unaweza kusema tupo ndani ya friza <laughs> kwa sababu ukiweka maji nje kidogo tu yanaganda, yanakuwa ya barafu. Kwa hiyo yale mambo e ya nipelekee maji yangu haya ama nisaidie maji yangu haya yawe barafu, huku hakuna sasa hivi <laughs> unasikiliza basi e, muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja e, inakutana naye simu mwingine anaitwa Alfredi Kabagambe, anasema zake salamu zingependa ziwafikie jamaa zake wote wakiwa Bunia, DRC Congo e, bila kuwasahau wa ndugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira Kaluja Baraka, Fizi, Lulimba, pamoja na VOA. Yangependa kuwasalimia wafanyakazi wa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Huyu hapa si mwingine ni Millicent akiwa eh, hakajisema yuko wapi huyu lakini amesema tu yeye jina lake ni Millicent eh wa nb zake ziwaendee wafuatao Penina wa Weru wa Boston mahapa Marekani, Stesi na Barna wa Boston Marekani, Wambui wazazi wake wakiwa ardhi rive nb e, nje Njenga Muridhi Paris, Judi an na familia wanasalimia wale wote wanaowafahamu popote pale walipo na popote pale wanapoisikiliza Idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo matamu kwelikweli. Huyu hapa ni Deus Masunga eh. Deus Masunga anasema zake salamu zimfikie Fikiri Dario Sali Bunzali, Vicenti Nyangarima, Zakaria Ndemfo na Shukuru wa mama, popote pale walipo bila kumsahau Joseph Miroro, William Mekenye, Rebeka Kwamboka na Jen Kerubu wakiwa wanapatikana kule nchini Kenya zake salam Salim Nasoro Siyungu ziwafikie eh, maprofesa Maproso Isa, mzee wa urembo Mohamed Kachuru, Rustik Maluta, Juma Hasan Jaka, Simon Feles Galigota, Magebe Kashinje, mjomba wa watu, na baadhi ya watu wote wanaomfahamu, bila kumsahau Salome Daniel Elias. Eh, akusema huyu anapatikana maeneo gani, lakini angependa vilevile zake salam zimfikie huko alipo. Huyu hapa ni Nazaret Mwakipembe anasema zake salamu ziwafikie. Mtangazaji wa zamu shukran sana eh, kwa kuweza kunikumbuka ndugu yangu. Vilevile vile ungependa kumkumbuka shukuru wa mama Sereman Mgode, Jafari Kopo, Muhamed Kachuru, uh, Bonfas Mwamita, Nail Siobela, Senata Robert na Mwandu John. ujumbe tuzidi kukumbukana. Ni mimi Nazaret Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Vipi ndugu yangu huko eh? Nazaret, makaa ya mawe yako poapoa huko <laughs> vipi na nyini, baridi huko wenzenu? Hapa DC kipupwe kwelikweli. Haya, kweli. Basi msikilizaji, ni eh, salamu na muziki. Moja kwa moja tunaelekea kwenye burudani ya muziki, tunakutana naye Miss Elliot anakuambia WTF lakini akiwa anamaanisha Haya basi, msikilizaji, anaitwa Mis Eliot nilivyokuambia, kama ilivyokuambia, alikuwa akikuambia where they from, kibao kitamu kabisa ndani ya hizi salamu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza hivi. E, sasa nakamata ujumbe wake ruta ruta hii wa Busisi. E, ruta hii wa Busisi anasema zake salamu, zingependa kumfikia e, huyu amemtambulisha kwa jina la Thomas Makanyaga, Miraji Kibinda, Joshua Turuka, Joshua Lugembe, Konise Kenjo, Mwendo John, Juma Hassan John na Mwalimu Kennedy Mpemba, Arthur Kabugu, Hamis Fulu Migebuka. Unanikumbusha <laughs> mbali kwelikweli unaposema Migebuka, kwa sababu kuna samaki wa tamu kwelikweli maeneo ya kule kwetu Kigoma. Haya, vilevile Bwana Rutahiwa Busisi angependa zimfikie salamu Bwana Juma Michael, mwanaharakati Jumanne Lukoba, James Tano Abley, Mnyaluko Nyanda, Paulo Fikiri, Dalio. Akusema popote pale eh, wanaposikia ama hakusema kwamba sehemu gani wan wanapatikana hawa watu lakini m yote heri, unaendelea kusikiliza basi salamu na muziki Hivi sasa nakamata uh, salamu zake Johnny Bebe, anasema zake salamu zimfikie Joseph Gabriel Davis Minja Payrod Munis King Kide zawadi wa sanya mudi Bezos, sisi team full abaridi, abaridi vilevile uh, vile, anasema angependa kuwatakia mwaka mpya mwema, lakini bado mwaka mpya unaendelea <laughs> eh, bado kabisa, mwanzoni mwanzoni mwa mwaka, hata mwezi wa kwanza hatujaumaliza. Unasikiliza uh, salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake si mwingine ni Edward Kabamba. Edward Kabamba anasema anapatikana sanduku la barua 9060 Heydom, Tanzania. Anasema zake salamu uh, zimfikie wafuatao: Mugile Machuki, Salomi Daniel, Choma wa Choma, Zakaria Ndomfo, Victor Nyangalia, Sali Bunzali, Rebeka Komboka, bila kumsahau Njereka akiwa Mbea. Ujumbe usalimiwapo basi, na wewe, salimia ndiye. Ujumbe kwake bwana uh, Edward Kabamba. Haya msikilizaji, basi Edward Kabamba anatukamilishia uh, salam na muziki kwa juma hili, lakini sikuachi hivi hivi na kuachana kibao kizuri kabisa kinaitwa tuliza nyavu. Shukran kwa kuwa nami e, na vilevile ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyofuata. Sikiliza kibao hiki tuliza nyavu, kutoka kwa Vivonse. Alamsik, shukran. Nilitoa hit ya kwanza 007 to backstreet balehnamulise mchezo nafanya muziki kazi, sio kuuza sura, hit after hit, na sambaza za ngosera na chana na imba wa ku sit down na sefu na mapepe nyingi kutoka kwa underground eti Be naam salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, mmekuwa akisikiliza vibao na salamu zenu kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo sasa ni muhtasari wa habari. Kiongozi wa upinzani wa Komoro Kanali Asmani Azali ametangazwa kuwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe kumi Aprili mwaka elfu mbili kumi na sita akipata asilimia arobaini na moja nukta arobaini na tatu na kumshinda, kiongo, kumshinda mgombea wa kiti wa serikali Muhamed Ali Swale aliyepata asilimia thelathini na nane. Tume ya uchaguzi ya Zambia imetangaza kwamba utaratibu wa uchaguzi mkuu wa Agosti 11 utaanza rasmi kesho Jumatatu, pale tume itapoanza kukagua daftari ya muda ya majina ya wapiga kura, na wapiga kura wanatarajiwa kukagua majina yao ikiwa ni sawa kabla ya orodha rasmi ya daftari kutangazwa baadaye mwezi Julai. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry, ameomba msaada wa Saudi Arabia hii leo katika juhudi za kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya jeshi la serikali la Siria na waasi kabla ya mazungumzo juu ya mizozo ya kikanda baadaye wiki hii. Mlipuaji wa kujitoa mhanga alikuwa amesimama kwenye mstari katika kituo cha kuandikisha polisi karibu na mji wa kusini mashariki wa Muhalla huko Yemen amejilipua na kusababisha vifo vya watu wengine 26 na 60 kujeruhiwa. Na wapiga kura katika Jamhuri ya Dominika wanapiga kura hii leo na wanataraji kurudisha madarakani Rais Danilo Medina katika duru ya kwanza ya uchaguzi hii leo kwani uh, utabiri unasema kwamba huenda akapata zaidi ya asilimia hamsini inayotarajiwa ili kuepusha duru ya pili. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.