Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni leo Jumatatu Mei 16 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, bunge la kumi la Uganda laanza, lakini wasiwasi ni upi kwa wabunge wa bunge hilo kutoka kwa raia? Uchaguzi uliomalizika kuna watu ambao walitumia bilioni moja kufanya kampeni, wengine waliuza mali zao. Kwa hivyo wao kichwani mwao sasa hivi si kuunda sera, bali ni jinsi ya kurejesha zile. Ni mmoja wa wananchi wa Uganda akielezea imani yake kwa wabunge wa bunge la Uganda. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandey Shomari. Ikiwa leo Jumatatu chakuletea hoja kwa hoja na kinachozungumzwa ni tume ya taifa ya uchaguzi Kiangalia mtu kama Raila katika hii katiba nienda alituchagulia, inakuwaje leo anakuja anatuambia hii katiba tena ifai iondolewe, tena yeye mwenyewe anatuambia isakasa nafai ulimtunga. Afai wewe unataka nani atuelezee ukweli wake, yeye atatupeleka wapi? <laughs> Basi ni katika hoja kwa hoja tukizungumzia bunge ama e, tume ya uchaguzi ya Kenya. Hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Sunday Shomari. Majenerali na wakuu wa majeshi kutoka nchi za bara la Afrika wamekutana jijini Arusha jana kujadili changamoto zinazokabili nchi hizo ikiwemo e, tishio la ugaidi na biashara ya madawa ya kulevya na usafirishaji haramu wa binadamu. Mnadhimu wa jeshi la Marekani Jenerali Mark Miley na balozi wa Marekani nchini Tanzania Mark Childress wamesema hatua ya majenerali hao kukutana inatoa nafasi ya kubadilishana teknolojia na kuimarisha mahusiano katika swala so zima la kudumisha usalama. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya jeshi la wananchi wa Tanzania na jeshi la Marekani. Watendaji hao wakuu wa ngazi za juu jeshini utashuhudia mazoezi ya kijeshi ya jeshi la wananchi wa Tanzania yatakayofanyika siku ya Jumanne. Serikali mpya ya Libya na changamoto zake za usalama ndiyo lengo kuu kwa wanadiplomasia katika mkutano wa Jumatatu huko Vienna, ili kujadili hali katika nchi ambayo inajaribu kujiondoa katika ghasia zilizogubika nchi hiyo baada ya kuondolewa na kuuawa wa kiongozi Muammar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Italia Paolo Gentiloni wanashirikiana kuendesha kikao hicho kikilenga kuunga mkono serikali ya umoja wa kitaifa ambayo nchi za magharibi zenye nguvu zinatumaini itaunganisha Libya. Serikali inayotambulika ya Libya ya kimataifa inakumbana na changamoto kadhaa kutoka kwa wapinzani wake. Jaji wa zamani wa mahakama kuu ya Uganda amesema serikali ya nchi hiyo na polisi wanahitaji kutoa maelezo juu ya mashtaka ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani Dr Kizza Besige aliyewekwa gerezani baada ya kukamatwa wiki iliyopita. Besige ambaye alishika nafasi ya pili katika kinyang'anyiro cha urais wa nchi hiyo Februari kumi na nane alikamatwa Jumatano jijini Kampala baada ya kutoka kwenye kizuizi cha nyumbani kwake na kutupwa katika jela ya Moroto katika eneo la Karamoja. George Kanyeihamba, jaji wa zamani mahakama kuu, anasema kutokana na habari zilizotolewa haoni kosa lolote la uhaini alilotenda Dr Besige. Mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Gazeti la London la Global Witness limetoa ripoti mpya likidai kuwa zaidi ya dola laki tisa na hamsini elfu za hongo pamoja na malipo mengine yasiyoiliweka yalitolewa kwa maafisa wa Liberia kutoka kampuni ya kuchimba madini yenye makao yake Uingereza ya Sable Mining pamoja na wakili wake wa Liberia Verni Sherman. Kulingana na ripoti hiyo iliyopewa jina la the Deceivers, kampuni ya Sable ilikuwa ikilenga kupata haki ya kuchimba madini kwenye eneo la Wologizi. Sherman ambaye pia ni mwenyekiti wa chama tawala cha, cha Rais Ellen Johnson Sirleaf, anadaiwa kuagiza kampuni ya Sable kutoa hongo kwa maafisa wakuu wa Liberia ili waweze kufanya marekebisho kwenye sheria na haki za uchimbaji madini. Wagombea wawili wa urais wanaochuana kwenye chama cha Democrat, Senator wa Vermont Bernie Sanders na B. Hillary Clinton wanazungumzia zaidi masuala ya kiuchumi, wakati wakijiandaa na uchaguzi wa kesho Jumanne katika majimbo ya Kentucky na Oregon. Majimbo hayo mawili yakiwa maeneo tofauti ya nchi, yako sawa katika idadi ya wajumbe ikiwa Oregon inao idadi ya wajumbe 74 na Kentucky ina wajumbe wapatao 61. Senator Sanders alishinda kwa urahisi wiki iliyopita katika jimbo la West Virginia, jimbo ambalo ni jirani na Kentucky. Majimbo haya yana viwanda vikubwa vya vi makaa ya mawe. Na wakati huo huo, Bi Clinton alitoa mpango wake wa kiuchumi kuachana na biashara ya makaa ya mawe na kuingia kwenye viwanda vingine. Hiyo imepelekea kupoteza wapiga kura ambao wamekasirishwa na maneno hayo ya kuondoa ajira kwa wachimba makaa ya mawe. Kuchaguliwa tena kwa Lobsang Sangai kama waziri mkuu wa serikali ya Tibet iliyo hamishoni kumerejesha matumaini kwa majadiliano kati ya Dalai Lama na serikali kuu ya China ambayo ilisimama mwaka elfu mbili na kumi sasa yataanza tena. Katika siku ya uchaguzi Sangai aliapa kusukuma kwa ajili ya uhuru kiasi kwa watu wa Tibet na kuanza upya mazungumzo na serikali ya China. Tunaendelea kuwa na nia ya dhati kwa mwelekeo wa kufikia mwafaka, ambapo ni dhahiri katika utawala kiasi kwa watu wa Tibet ndani ya China. Ni matumaini ya viongozi huko Beijing kuona haja ya mwelekeo huu badala ya kupotosha na kuchukua hatua mbele kujihusisha katika uwakilishi wa Dalai Lama, amesema Be away. Be away. Ni ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, na leo tunaanzia nchini Uganda. Awamu ya kumi ya bunge la Uganda imeanza shughuli zake hii leo, huku wabunge 458 wakitarajiwa wa kuapishwa katika shughuli itakayochukua siku tatu wameeleza kuweka mbele maslahi ya vyama vyao vya kisiasa, huku imani ya Waganda ikionekana kudidimia hata kabla ya bunge hilo kuanza vikao rasmi. Mwandishi wetu wa Kampala ya Kenesi Bwire na ripoti kamili. So yeah! Awamu ya kumi ya bunge la Uganda imeanza hii leo kwa wabunge kukula kiapo cha kutetea maslahi ya nchi na kutekeleza majukumu yao kama wabunge. Lakini licha ya kula kiapo cha kutetea maslahi ya nchi na bunge, wabunge wanasema maslahi ya chama ndiyo zingatio kubwa katika utendakazi wao. Jimmy Akena, mwanao aliyekuwa rais Milton Obote, ni mbunge kwa tiketi ya chama cha Uganda's People's Congress, UPC. Kama mimi mwana UPC, tutakazana kwa mambo iliyosimamisha UPC wakati unaingia bunge. Tuseme kama sisi tulitoka kwa chama chama chetu, inasimamia vitu kadhaa na kadhaa. Wakati niko kwa bunge, lazima nitakuwa naongea juu ya hizo principle ya chama. Wanajeshi wa Uganda UPDF, nao wanawakilishi katika bunge na vilevile vile, wana maslahi yao. Captain Evelyn Asimwe mmoja wa wakilishi wa jeshi la UPDF anasema jeshi litawasilisha maslahi yake kwa muda unaofaa. Tunafikiria uh, tuchukue, tumeisha kutana, tuko na kokasi ya kwetu, tutaona wajeshi anataka nini ndio tuweke minani kwa hiyo. Lakini mwakilishi wa wafanyakazi bungeni Owere Wilson anawataka wabunge kutozembea na kuangazia maslahi ya wananchi, huku mbunge Dr. Gabriel Ajedra Akisema kibarua cha bunge la kumi la Uganda ni kigumu. Nataka wa watu wote ambao wameenda kwa parliament wafanye kazi na bidii. Hii maneno ya kulala kwenye parliament hatutaki. Majority mwiko mpya. Aji ile ile procedures ya parliament, ya kwenye laws and so on. Hii itakuwa mnafikiri yetu ngumu kabisa. Naona only 20% of us walirudi. Only 20% and 80% did not come. Imani ya raia wa Uganda katika bunge la kumi nayo ni haba. Tusitarajie mengi kutoka bunge letu. Uchaguzi uliomalizika, kuna watu ambao walitumia bilioni moja kufanya kampeni, wengine waliuza mali zao. Kwa hivyo wao, kichwani mwao sasa hivi si kuunda sera, bali ni jinsi ya kurejesha zile hela, wengi wao, kwa sababu uchaguzi uliomalizika ilikuwa ni kama mashindano ya kifedha. Aliyekuwa na hela nyingi alichaguliwa. Bunge la Uganda ni mojawapo ya mabunge yenye idadi kubwa ya wabunge kote duniani likiwa na wabunge 458 na kati ya wabunge wanaoapishwa 118, akiwemo Jacob Olanya ambaye chama cha NRM kilicho na idadi kubwa ya wabunge kinataka salie kuwa naibu wa spika. Ushindi wao unapingwa mahakamani. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Ayi, basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Na hivi sasa tunaelekea visiwani Komoro. Kiongozi wa upinzani wa Komoro, Kanali Azali Asoumani, ametangazwa kuwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi wa raisi uliofanyika tarehe 10 Aprili akipata asilimia 41.43 za kura, huku makamu wa rais anayeondoka Mohamed Ali Swaleh akipata asilimia 38. Abdu Shakur Abud amezungumza na Mohamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Moroni, na kumuuliza kwanza, ikiwa kanali ya Zali atakuwa na mipango tofauti ya utawala kulingana na miaka kumi iliyopita alipokuwa rais wa visiwa hivyo. Azali anaonyesa, kwanza aee, kwa ikapata maana na maarifa zaidi, ni rais zamani, na hii miaka kumi iliyopita kafikiria, ikafikiria namna gani nchi kama hii Komoro leo anaweza kuchanganyisha ke sehemu zote lakini hakuja hakuleta barnamji mahsus manake leo hakusema mfano kwa ataanza hapa hapa hapa, hapa. na vile vile hatujui kwa sababu uh, katika mchezo wa pili ndo kasaidiwa ni watu wengi inasemekana kuwa wamesikilizana juu ya serikali na barnama lakini, ndo, ndo, ndo, ndo, ndo tuta- labda katika hii wi, wiki mbili wiki tatu zimekuja, ndo tutajua wamesikilizana. Hei wa jamaa kama Rais Sambi na nafami Said Ibrahim ambao wamemsaidia sana. Sasa wamemsaidia nini, wanataka wao. Kwa hivyo unasema, Kilo Rais Sambi alikuwa kwa... rais kabla ya Ikililu, mchango wake pamoja na misimamo yake kulingana na Azali, unafikiri sizitakuwa na hitilafu fulani ndimeona. Mimi leo Azali kanel, Azali kashukuria mara mbili, lakini katika hizo hutuba zake ambazo ni fupi, lakini hakutamka Rais uh, Sambi ambao watu wanasema hapa hawajui gani wape manake, akashukuria uh, wote watu watu, lakini rais Sambi ambaye uh, kule Mzuani alikuwa kila pahali katika mikutano yote ya rais Azali alikuwa pamoja na yeye uh, na hajashukuriwa. Kwa hivyo ina maana gani? Ndio hatujui sasa. Je, kumetolewa maelezo kwa nini tume ya uchaguzi ilikuwa na hitilafu au mahakama ya katiba ilikuwa na ugumu kutoa matokeo? Hakusema lolote. Watangazaji wa magazeti wamekwenda ume, lakini wametoa natija bila kusema lolote. Kwa nini imechukua wakati na kusema lolote? Huyo ni Muhamed Mshangama, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Moroni visiwani Komoro. Haya basi, msikilizaji, unasikiliza VOA Express moja kwa moja, unaelekea katika burudani ya muziki. Uh, Sandey Shomari, naona umeshaanza kutikisika tayari, tayari, tayari. Wasikilizaji wa VOA Express ni moja kwa moja, basi kwa Davido akiwa ah, naye, nani MC wana Galaxy wanakuambia mambo hayo, unaweza unaweza unaweza kusema neku, neku? Mmeza, neku, neku. Neku. Sema basi ni nayeanmaa uambianeauea Ona jamaa misau kutataja majina Sande Shomari neku, neku. Muridi, neku, neku. <laughs> na Kunek, YMJ Muridi na Kunek. Mambo hayo, haya ndio mambo yenyewe na Kunek. Nimeshakwambia muda mrefu hii vitu sio vitu vya mchezo. Naam, sasa moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja ambapo leo tunaangalia serikali pamoja na upinzani nchini Kenya kila upande wakataa kulegeza msimamo kuhusu tofauti za kisiasa, hasa kuhusu mazungumzo ya tume ya kitaifa ya uchaguzi. Na kutokana na hatua wa hiyo, wananchi wameibua mjadala kufuatia malumbano hayo. Kwa kweli, sisi kama Wakenya lazima tukuwe macho. Nitasema kama 100% serikali iko na ukweli mkubwa, kwa sababu ile kitu serikali imesimamia, imechaguliwa kulinda katiba ya nchi, na kila kitu lazima wafuate katiba kuweza kusuluhisha jambo lote ndugu Mkenya. Lakini ukiangalia ndugu zetu wa, wanakod wao wanajaribu kutumia mikato na hao ndo walitupatia katiba, wakasema katiba ni mzuri. Leo hii wanataka kutumia mikato. Kando na IBC wamekuwa na mambo mengi ambao wakimaliza hilo wanaleta Waiguru, wakamaliza wakaleta na hii, lakini ukiangalia la mno sana, kuna kitu wanataka wafaidike wao, lakini si ati kufaidi mwananchi. Mimi napinga ah, hayo kwa sababu unajua kulingana na maisha sahi ya binadamu utakana tuwe na mabadiliko, si ati mtu mmoja ukisikia kitu imepingwa hiyo, lazima tuangalie kwa sababu kupinga kitu hatuwezi kubali tu kama tunanyanyazwa na serikali moja, kwa sababu ukaangalia kama Europe. La, la, lakini ndugu, sikiza nikukata kidogo. Wasema kunyanyazwa mtu mmoja, nani anakunyanyaswa? Kwa sababu nisikiza, juzi kulikuwa na mambo mengi, kulikuwa na mambo ya Mumias wakaleta kelele, nani akatoa nguo, sio nani, wakakalwale yule mbunge kutoka Kakamega, yule senator kutoka Kakamega, Raila kaongea sana, hiyo mambo ikaisha. Waiguru akaleta kelele, walikuwa na manufaa yao kwa sababu mambo ya NYS. Leo hii mambo yanaongelea kuhusu IBC Safari, tutaiweza na tukiungana pamoja, ndio ndio tutaleta mabadiliko hii Kenya hii, tutaungana kama kod. Katika hao wanasiasa wanajuana wenyewe soeli, wanajuana kwa vilemba, lakini mwananchi ajielewi wataka nini? Ukiangalia mtu kama Raila katika hii katiba niende alituchagulia, inakuwaje? Leo anakuja anatuambia hii katiba tena ifai iondolewe, tena yeye mwenyewe anatuambia itakasa nafai ulimtunga afai, afai. Weye wataka nani? Atuelezee ukweli wake, atataka kutupeleka wapi? <laughs> <laughs> kulingana na hao mabwana, hii serikali, hii serikali hata ya uhuru na Ruto, hii hao watu ni watu wa KANU wote ambayo hao ambao wanatuongoza hii ni uongozi ile <laughs> <laughs> <laughs> ya zamani. Bado napinga kwa sababu ukisema ni serikali ya ya Moi hata Raila mwenyewe pia alikuwa moyo wakati NDP <laughs> akachoma bendera yake akaambua aje ya aungane aingie kwenye KANU. Kwa hivyo wao wote wako kwenye KANU. Jubilee inaweza itashinda siti, inaweza itashinda kwa wingi wa kura na mahesabu ambayo iko kule Western na Nyanza, alafu tukiongezea hayo maeneo ya coast baada ya mwezi fikia katika ABC hmm. Kodi hata sahihi ikipewa nafasi wachague mtu wao, bado wata complain, issue zao ziishi, siugari ambaye kodi, watakuja tulia tuambie tumeridhika na kitu fulani, hiyo ambayo iko hapo ni demokrasia. Sasa watu wanataka ukweli kama watu wengine hawawezi uh, uh, kama walikuja wangu, unaelewa maana demokrasia. Kuna nchi zimekomaa katika kidemokrasia <laughs> hii leo, yetu kila kitu wapinga, wataka umaarufu kupinga demokrasia, ni changes, hawana kiongozi wa code 2017 au 017 ashachanganyikiwa, ndio maana hakuna kuchanganyikiwa jomba hapo <laughs> Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika ushauri. Kama wewe ni kijana na unafikiria siku moja kuingia kwenye e, mambo ya siasa, sasa msikilize mwanasiasa mkongwe nchini Kenya Rafael Wanjala aliyekuwa mbunge wa eneo la Budalangi mkoa wa magharibi. Hii leo wanatoa ushauri kwa wanasiasa chipukizi au wale wanaonuia kujitosa kwenye ulingo wa siasa. Nataka kushauri Wakenya ya kwamba Wakati sisi tuliingia kwa siasa hatukuwa tunaingia kwa siasa kwa sababu tunaenda kutafuta pesa, tulikuwa tunaingia kwa siasa kwa sababu tunataka kusaidia wananchi na kujenga nchi ya Kenya. Sasa ndio tukaleta hata mambo ya CDF kwa sababu pesa zilikuwa zinaenda kwa national government na hazifiki mashinani, ndio tukang'ang'ana, tukaleta mambo ya ya, ya, ya, ya county government, ya devolution lakini imekuwa wabunge wale wameingia saa hii, kazi yao wanaingia na intention ya kwenda kuchukua zile pesa ambazo ni za constituency development fund na kukua zao, na wanachukua tena pesa za za ma county government, naye wanakula tu pesa wanagawana. MCA hata wanabeba pesa kwa mfuko, ndio wamekuwa makontrakta. Kwa hivyo sasa wabunge wa saa hii wale wabunge la county government wale wabunge wa wa National government wamekuwa wafisadi, na hivi nchi haiwezi endelea mbele watu wakiwa wafisadi namna hivi. Kwa hivyo, inahuzunisha ya kwamba hata zile pesa zinaenda kwa kaunti ni pesa nyingi, lakini ukienda huko huoni kitu yoyote. Zile pesa zinaenda kwa eneo la uwakilishi bunge constituencies sisi wakati tulikuwa huko tulikuwa tunapata milioni sita milioni kumi milioni nane Saa hii wanapata zaidi ya milioni mia moja lakini ukienda kwa nchi wengi hakuna ki ile inaonyesha. Kwa hivyo wabunge wamekuwa wafisadi, na wamegundua ethics and anti-corruption, yote, kila mtu kuanzia kwa mkubwa mpaka kwa mdogo ni corrupt. wote ni wafisadi. Wananchi wakienda kulalamika huko, ni kutafutia hao pesa. Sasa watakula tu, wataambia huyu, unajua wewe sasa umekula hizi, ni milioni mia mbili we yetu ni ngapi? Halafu kesi hakuna mahali itaenda, mpaka nyinyi kama wale munalalamika, muna, muna mtachoka. Kwa hivyo wanataka kuambia Wakenya na vijana wale wanakuja kwa siasa, ya kwamba wote wanajifikiria tu kujitajirisha, hali na watu wengine majirani yao wale wanaishi nao wale waliwapigia kura wanakuwa mas, wakiwa maskini watakupatia shida, hata ndio watakugeuka, wakuwe majambazi. Ndio unaona, hata watu wanaenda kwa mambo ya alshababu kwa sababu wanaahidiwa pesa kwa sababu kwa wanaona hawana njia. Kwa hivyo ni vizuri vijana wasahii, wale wanaotaka kuingia kwa siasa na wale sisi tuko kwa siasa, tuwe tunafikiria wananchi wale tunawakilisha, na zile area tunatoka, ili tuzijenge, kila mtu apate haki yake <tune> na sasa tunaelekea moja ya kwa moja katika yavumayo mitandaoni. Namwona BMJ Murithi yupo tayari kabisa, na amenidokeza kwamba anazungumzia yale maswala ya mgogoro wa kisiasa nchini Kenya. Naam, uh, Idi, ni kweli kabisa kama tu ulivyosikia katika hoja kwa hoja hii leo. Mzozo unaoendelea kati ya tume ya uchaguzi na mipaka na muungano wa vyama vya upinzani huko nchini Kenya, CORD umeendelea kuzua gumzo sio mitaani tu, bali pia kwenye mitandao pamoja na hayo, utafiti uliofanywa hivi punde na shirika la Consumer Insight ambao umefadhiliwa na shirika la Nation Media Group unaonyesha kwamba asilimia 74 ya Wakenya waliohojiwa wanataka viongozi wa Jubilii na wale wa CORD washauriane ili kusuluhisha mvutano huo kuhusu IBC. Sasa kwenye mitandao, Kariuki Duo wanasema mimi nakubaliana na utafiti huo, lakini inaonekana kana kwamba Jubilii hawana nia ya dhati ya kutatua mzozo huo, kwa sababu wengi wao wanaamini kwamba watafaidika na jinsi tume ilivyo sasa hivi. Naye Odhiambo Nick anasema kwenye Facebook kwamba mazungumzo yoyote ambayo hayataondoa makamishina wote wa tume hiyo aa, ambayo imeingia dosari doza kubwa hayatokuwa na maana yoyote. Hii serikali inasikiliza tu maandamano. Mimi nataka maandamano yaendelee mpaka Rais Uhuru Kenyatta na mwenyekiti wa tume Isaac Hassan wakiri kwamba tume hiyo imeoza. Kate Muwa anasema kwenye Twitter, tume za chaguzi barani Afrika zimetuletea aibu kubwa. Labda itabidi mafunzo ya maadili kwa wananchi wote kabla ya kuwateua makamishina na viongozi wa tume hizo. Wanahisa mkubwa akiongea ama akituma tweet yake kwenye Twitter anasema maandamano ni mazuri, lakini jinsi wanavyofanya maandamano hapa nchini Kenya ni tofauti sana na kwingineko, kwani kila wakati maandamano yanaandamana na uhalifu. Hivyo mimi sipendelei maandamano hayo yakiendelea. Hakika hili ni swala ambalo limeleta msisimko mkubwa, hususan kwa Wakenya kwenye Twitter chini ya hashtag Kenyans on Twitter au KOT. Lakini kuna mengine ambayo yanaendelea uh, kuvuma mitandaoni, ni pamoja na habari nini? Sasa hasa unachozungumza, haya sasa tunavuka mipaka moja kwa moja mpaka huko <laughs> Australia <laughs> ambako leo uh -huh. watu wamekusanyika kwa wingi ili kuona ndege iliyokubwa zaidi ulimwenguni. Na sasa swala hili sio kuona tu ndege ile wengine ulimwenguni kote wanalizungumzia kwenye mitandao ya kijamii tupashe, nini ambacho wanakizungumzia? Aye, sasa ni kwa sababu ndege hiyo aina ya Antonov iliwasili mjini Perth huko Australia mnamo mwishoni mwa wiki. Sasa wengi ulimwenguni wanasema, kama huyu Antony Johannes anasema hivi kwenye Twitter, hii ni ndege ya ajabu, inaonekana mengi yamebadilika sana katika usafiri wa hewani kwenye kipindi cha miaka kumi iliyopita. Marcus Mafi naye anasema mimi ningependa kubebwa na ndege kama hiyo ya kifahari. Ni swala ambalo kwa hakika limezua mjadala mkubwa kwenye mitandao ya kijamii. Na huko nchini Uganda, kufunguliwa mashtaka ya uhaini kwa kiongozi wa upinzani Kizza Besigye, kama tulivyo tuguzungumza uh, kwenye baadhi ya habari zetu uh, bado kunaendelea pia kuzua maoni mengi kwenye mitandao. Katerega Maria anasema kwenye Facebook, Museveni aachane uh, na Besigye kwa sababu ati uh, atishi atishi usalama wa nchi. Ni maoni hayo ya Keterega Maria. Naye muna Joseph anauliza hizi sarakasi zitaendelea mpaka lini? Kinjo Kasee kwenye Instagram anasema hili naliwe funzo kwa Besigye kwa kujiapisha bila kufuata sheria. Basi msikilizaji, hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumeweza kukusanyia kutoka mitandaoni, kutoka meza ya mitandao. Mimi nakurudisha moja kwa moja kwake Idi Ligongo. Shukrani kabisa, BMJ muridhi, na yavumayo mitandaoni. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea kwake Sandey Shomari ili aweze kutuletea muhtasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo ya VOA Express. Majenerali na wakuu wa majeshi kutoka nchi za bara la Afrika wamekutana jijini Arusha jana kujadili changamoto zinazokabili nchi hizo ikiwemo tishio la ugaidi na biashara ya madawa ya kulevya, hali kadhalika usafirishaji haramu wa binadamu. Mnadhimu wa jeshi la Marekani Jenerali Mark Miley na balozi wa Marekani nchini Tanzania Mark Childress wamesema hatua ya majenerali hao kukutana inatoa nafasi ya kubadilishana teknolojia na kuimarisha mahusiano katika swala zima la kudumisha usalama. Serikali mpya ya Libya na changamoto zake za usalama ndiyo lengo kuu kwa wanadiplomasia katika mkutano wa leo Jumatatu huko Vienna, ili kujadili hali katika nchi ambayo inajaribu kujiondoa katika ghasia zilizogubika nchi hiyo baada ya kuondolewa na kuuawa kwa kiongozi Muammar Gaddafi mwaka Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Italia Paolo Gentiloni wanashirikiana kuendesha kikao hicho kikilenga kuunga mkono serikali ya umoja wa kitaifa ambayo nchi za magharibi zenye nguvu zinatumaini itaweza kuunganisha Libya. Jaji wa zamani wa mahakama kuu ya Uganda amesema serikali ya nchi hiyo na polisi wanahitaji kutoa maelezo juu ya mashtaka ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani Dr Kizza Besigye. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi Mcbull, mimi ni Id Ligongo na mimi ni Sandey Shomari kutoka hapa Washington DC. Tunakuambia shukrani na alasiri njema, kila laheri hapo ulipo.