Ni saa mbili usiku, saa za Afrika Kati na saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Msomaji ni Id Ligongo, kwa Jumatatu ya tatu mwezi huu. Mamia ya waandamanaji wamekusanyika mjini Nairobi kudai mageuzi makubwa katika tume ya uchaguzi, yakianzia katika kujiuzulu kwa wajumbe wa tume hiyo. Maandamano hayo pia yalifanyika magharibi mwa Kenya. Waandamanaji wengi wao wafuasi wa shirika wa ushirika wa upinzani wa CORD wanaishutumu tume huru ya uchaguzi IEBC kwa kupendelea ushirika wa utawala wa Jubilee. Wanasema tume imeshindwa kuitisha uchaguzi huru wa haki na uwazi. James Orengo seneta wa Kenya kwa tiketi ya Code, ambaye aliuongoza umati, walipiga kelele hakuna mageuzi, hakuna uchaguzi. Anasema uchaguzi wa haki hauwezi kufanyika kama tume ya siasa itaendelea kuwapo mamlakani. Maafisa wa Rwanda wamesema serikali ya nchi hiyo imezindua kiwanda cha umeme ambacho kinatumia gesi ya methane kutoka ziwa Kivu. Kiwanda hicho kitaongeza megawati 26 kwenye gridi ya taifa, ambapo robo ya watu wake ndiyo wenye kupatiwa ugavi wa umeme. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kampuni ya Kimarekani ya Contour Global imejenga kiwanda cha Kivuat, ikiwa ni awamu ya kwanza ya ugavi wa umeme na hatimaye itafikisha upatikanaji wa megawati 100 za umeme wa gesi ya methane kutoka kwenye ziwa hilo. Kampuni hiyo sasa inapanga kuongeza megawati 75 katika awamu tatu kati ya mwaka 2018 na 2019. Rwanda inalenga kuwapatia asilimia sabini ya watu wake milioni 11 fursa ya umeme wa gridi au usio wa gridi ifikapo mwaka 2018. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiiza Besije, amehamishiwa kwenye gereza lenye ulinzi wa hali ya juu katika mji mkuu wa Kampala hivi leo baada ya kushtakiwa kwa uhaini. Maafisa wa mamlaka wamesema Besije alihoji ushindi wa rais Yoweri Kaguta Museveni katika uchaguzi wa Februari 18 na kwa muda mwingi amekuwa kwenye kizuizi cha nyumbani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, helikopta ilimtoa kwenye gereza la Moroto katika mji mdogo katika mkoa wa Karamoja tangu Jumatatu na kumpeleka kwenye gereza la Luzira lenye ulinzi wa hali ya juu. Msemaji wa Wizara ya Sheria ya Uganda, Solomoni Muyita, ameiambia shirika la habari la AFP kuwa amehamishwa ame na atafikishwa tena mahakamani Mei 25. Besije aliwahi kushtakiwa kwa uhaini mwaka wa 2005 na, na baadaye kesi hiyo kutupiliwa mbali na mahakama hiyo. Na msemaji wa chama tawala nchini Afrika Kusini ameishutumu serikali ya Marekani kwa kujaribu kuidharau serikali iliyochaguliwa kidemokrasia, ingawaji wawakilishi kutoka serikali zote mbili kupuuza madai hayo wakisema kwamba uhusiano wao upo imara. Maoni yaliyotolewa na msemaji wa ANC Zizi Kodwa yanafuatia habari iliyotolewa na, na gazeti la Sunday Times la Uingereza. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka hapa Washington, mimi ni Idi Ligongo. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na hapa studio ni mimi Khadija Riami. Leo niko na wenzangu Id Ligongo na Harrison Kamau. Naam, kwa undani leo. Basi tuanze kwa kuzungumzia kuhusu kufungwa kwa kampuni kubwa ya maua nchini Kenya, Karuturi Limited, ambayo ilikuwa inafanyia shughuli zake huko Naivasha. Kampuni hii ilianza kukumbwa na matatizo ya kifedha tangu Februari mwaka elfu mbili kumi na nne na kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, matatizo ambayo yamekumba kampuni hii ya uzalishaji maua yanaacha matatizo zaidi kwa watu elfu tatu ambao ni waajiriwa wa Karuturi Limited. Haya ni baadhi tu ya yale ambayo yamekumba kampuni hii, lakini kama umekuwa ukifuatilia kwa undani, kuna yapi mapya yaliyojiri hadi hii leo kuhusiana na sakata hili la maua? Kitu cha kwanza tu kabla ya riojili kufikia wakati huu sasa, ni kwamba ni vizuri kujua kwamba kule Naivasha kuna mashamba mengi ya maua, lakini hili la Karuturi ni moja wapo ya mashamba makubwa sana katika eneo hilo. Ni shamba ambalo kwa mujibu wa mitandao na magazeti limekuwa likitoa zaidi ya maua milioni moja kwa siku, na ni shamba ambalo ndio kubwa zaidi katika, uh, miongoni mwa mashamba ya maua katika eneo hilo, na nimeweza kufanikiwa kuzungumza na mbunge ambaye anawakilisha eneo hilo la na Naivasha Nikaweza kumuuliza kwa kina yeye kama mkuu wa bunge ama kama mbunge wa eneo hilo, ni hatua gani wamechukua kama wabunge, ya kuweza kuangalia na kutathmini mambo yanavyoendelea kwa sababu ya wale ambao wameathiriwa. Kamati ikaweza kuhoji wale wote ambao walikuwa na simamizi chamba na ikaonekana kwamba kulikuwa na njama kati ya wale ambao walikuwa wasimamizi na madirector kuweza kuhujumu wananchi. Wale ambao wamekuwa wakifanya kazi katika hilo shamba wanapaswa kulipwa ile malipo yote, ambaye pia aliko imelipwa union zao na ile cooperative yao tuhakikishe kwamba hiyo pesa yote, huyu likuidita ataweza kulipa hiyo pesa kwa hizo makampuni, kuhakikisha kwamba pesa yao haipotei. Kuna shule ya kimsingi na pia shule ya upili katika hilo shamba. Serikali ichukue zile shule za chekechea ambazo ziko huko na hata hospitali, na iweze kuwa ndiye ina, ina mundu zile zahanati ambazo ziko huko, kuhakikisha kwamba wananchi wanaendelea kupata hiyo huduma ambayo ilikuwa inapeanwa huko, na tunashirikiana na serikali, hata mtukufu Rais ameingia hili maneno na tunataka kuhakikisha kwamba yale ambayo tunafikia ama yatafanyika yatakuwa ni yale ambayo yako na manufaa kwa watu wetu, na sana sana zaidi ya wale watu elfu mbili ambao tunajua kazi yao. Naam, huyo ni mbunge anazungumzia hatua ambazo wabunge wamechukua, lakini ni budi tukumbuke kwa matatizo haya, Karuturi, haya ya Karuturi hayakuanza jana au leo. Yameanza mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na mbili na hii ilitokana na kampuni ya mapato ya kitaifa ya Kenya KRA ilipobaini kuwa Karuturi ilikuwa inaweka kiwango kidogo cha mauzo ili kukwepa kulipa kodi ya serikali ambayo wakati huo, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya, katika kupitia putia, nilipoangalia leo, ilikaribia dola milioni mbili, milioni 20. Je, sasa hivi ni kitu gani ambacho zaidi kinazungumziwa kutokana na kampuni hii kukumbwa na matatizo yote haya? Matatizo ambayo kweli yamekumba uh, eneo hili na ambayo pia mbunge John Kihagi Kihagi aliweza kunielezea, mbunge wa Naivasha, ni kwamba tatizo kubwa linalosumbua watu ni wale wafanyakazi ambao kama ulivyosikia wamewachwa bila uh, mapato na pia wamewachwa bila huduma muhimu. Na wafanyakazi zaidi ya elfu mbili ni watu wengi kwa hakika, wakiwa wamewachwa bila mashule, bila hospitali na bila huduma zingine ambazo ni za kimsingi uh, kwa, uh, kwa katika jamii na jambo ambalo pia limetisha kabisa ni kwamba a, mbali nakuwa kwamba shamba hili halikuja kuwa likiwalipa wale wafanyakazi wake, shirika la, la ushuru la Kenya Kenya Revenue Authority pia limekuwa linadai hela nyingi mno, hela zaidi ya milioni mia tisa sitini na mbili na ikawa kwamba mbunge amejaribu kuelezea kwa kina hatua ambazo wameweza kuchukua na lakini matatizo haya pia kwa mujibu wa gazeti la Standard hayakuwa tu katika kukwepa kodi peke yake, na umezungumzia kwamba ilishindwa kuwalipa wafanyakazi na wakopeshaji wake. Maanake walikuwa wakikopa kutoka kwa wakopeshaji wengine, baadhi ya benki kama Stanbic, kujaribu kuendesha ile kampuni ya Karuturi. Kwa hiyo sasa kutokana na hali hii mivutano ikajitokeza hali ambayo ilisababisha migomo ya wafanyakazi kudumaza shughuli zake. Je, kuna jingine lolote ambalo mbunge labda amezungumzia kuhusu suala hili? Naam, mbunge nimeweza kuzungumza naye nikitaka kujua hali hasa ya mazingira, manake kumekuwa pia na malalamishi kwamba yale mashamba ya maua yanayozunguka ziwa Naivasha yamekuwa yakiharibu mazingira kwa njia za kemikali na pia kuharibu hata vyakula na hewa ambayo watu wanatumia katika eneo hilo. Na nimeweza kumuuliza kwa kina, je, uh, mambo ya mazingira ya kuzunguka ziwa Naivasha yanaendelea vipi, na yeye kama mbunge ameweza kuangalia vipi na kutathmini swala hilo? Mbunge John Kihagi Hatua zinachukuliwa ndio. Kumekuwa na changamoto kubwa, kwamba kwanza zile kemikali ambazo wakulima ambao wanafanya kazi ya maua kule wanatumia mikali sana. Uchunguzi unafanywa, kila kampuni ambaye inafanya Eh, kazi kupitia madawa imewambiwa, kuwe na laboratory na kila mwezi waweze kutoa ripoti yao, ile inamuonita yale maji ambayo yanatoa ama zile greenhouse zao, kuhakisha kwamba wakati yanatoka na yanaingia katika zile ziwa, hayadhuru samaki, hayadhuru wanyama wengine ambao wako hapo na sana sana hayadhuru binadamu, ambaye tunajua watu wengi eh, wanategemea ya maji ya ziwa la Naivasha lakini licha ya matatizo ya mazingira kama alivyozungumza huyu mbunge, niliangalia kwenye gazeti la Daily Nation, wamesema pia kampuni hii ilikuwa na hospitali huko Naivasha. mm -hmm, na ilikuwa ikitoa elimu bure kwa watoto wa wafanyakazi kwenye wanaofanya kazi kwenye mashamba ya maua kwenye shule ya Karuturi. Haya yote pia yalisimama. Je, ni vitu gani vingine ambavyo vimeathiri wakazi wa Naivasha, hasa katika maeneo ambako ni kuna mashamba ya maua ya kampuni hii ya Karuturi. A, jambo ambalo pia ni la kuhuzunisha na ambalo ukiangalia kwa mujibu wa gazeti la All Africa au uangalia pia kwenye gazeti la Nation, ni kwamba katika mazingira wanayoishi ama hali wanayoishi wale wafanyakazi yamekuwa ni mazingira duni na ikawa kwamba hali yao ya maisha ni hali ambayo iko chini zaidi. Na jambo lingine ambalo nimeweza kulipata wakati nilipokuwa nikiangalia undani wa kampuni ya Karuturi ni kwamba kampuni hii mbali na kuwa kwamba imeondoka, ime na hela za watu na imekuwa ikiwakandamiza, tayari wameisha hama na kuweza kukomboa shamba kubwa zaidi katika eneo la kusini mwa Ethiopia. Katika lile eneo wameweza pia kutoa watu wa kabila uh, fulani katika eneo la kusini mwa Ethiopia wakiwa bado hawajafuata mikakati ya kiserikali. Kwa hivyo kuna lakini onikana... hawakukomboa hilo shamba, wamenunua hekta laki tatu kutoka za ardhi nchini Nam. Ethiopia Nam. na wamesema ni kwa ajili ya kuzalisha chakula na kuuza katika mataifa mengine ya nje na ikawa kwamba serikali ya Ethiopia sasa pia inawafai. Kuna uchunguzi unaoendelea kwa kuwa pia walikiuka mikakati fulani ya kimaadili na pia kisheria katika hali ya kuondoa wale waliokuwa wamemiliki ardhi ile. Kwa hivyo inaonekana kwamba ni tatizo ambalo limekita mizizi zaidi ya tunavyoona tu Naivasha kutokana na kampuni ya Karuturi lakini sasa kampuni hii licha ya kwamba ina ardhi, imenunua ardhi hiyo hekta laki tatu huko nchini Ethiopia, lakini huko huko Naivasha ambako ilikuwa na zalisha haya maua ya mawardi au marozi takriban milioni moja kila siku, lakini walikuwa na hekta mia moja ishirini na sita za kupanda maua hayo ambayo yamejengwa maarufu katika maeneo ambayo yanaitwa greenhouses, na hekta nane za yale ambayo yanapandwa nje kuzalisha haya mawardi, hekta ishirini nane. Hizi sasa ni kitu gani ambacho kinaendelea mpaka sasa hivi? Kwa sababu huyu mkuu wa kampuni hiyo amesema kwamba yeye anadhani yakiuzwa haya mashamba watauza hewa, maanake hamna kitu, kilichobaki ni misitu kwa kweli huyu mkurugenzi bwana Ram Karuturi anaonekana kwamba pia ana mambo ambayo yanakanganya. Kwa upande mmoja, amesema kwamba shamba lile sasa halina lolote la dhamana, na kwamba hakuna hela zozote zitapatikana, na kwa upande mwingine, alikuwa ametoa taarifa akisema kwamba amezungumza na kampuni moja na benki moja ya India ambapo kampuni hii imeanza, akisema kwamba kampuni ile iko tayari kukomboa, uh, matatizo yaliyoko sasa hivi lakini pia na kwenye simu tunaye mmoja wa wafanyakazi wa mashamba ya maua huko Naivasha, karibu kwenye line. Asante. Hello. E, Robin Githai, hebu tueleze hali huko ikoje katika mashamba ya maua na nyinyi mlikuwa wafanyakazi wa mashamba ya maua. Ni nini ambacho kinaendelea mpaka sasa hivi ambacho, ni kipi ambacho wananchi wengine wanataka kukifahamu huko shamba ya hizi za maua? Ndiyo. Eh, mambo yenye tunapatanga tuna huku. Halo. Halo. Endelea endelea bwana Gidai. Eh, ndio nakwambia huku kuna shamba za maua. mm -hmm. Uanga saa zingine kazi ni ngumu, naam, madawa tena zina tuduru na vitu kama hizo na mashida mingi mingi na sasa, Bwana Gidhae, labda nikikuuliza ukiwa katika eneo la Naivasha, kuna uh, jambo eh, gani ama hatua gani ambao wafanyakazi wa Karuturi wamechukua ili kuweza kufuata malipo yao na haki yao, manake kampuni yenyewe imesemekana ni kama kwamba imefirisika. Sasa wamefuata ni hatua gani, wamechukua hatua yenyewe wamechukua, mm -hmm. ni kwenda kwa shirika ta, la wafanyakazi yani union, waliwatetee ndio walipo, lakini sasa tu wa na sasa, jambo ambalo pia watu wengi wamekuwa wakiuliza bwana Gidhai ni kwamba, katika hali ya wama, waka, -wale wakazi wengi ama wafanyakazi waliokuwa wakifanya maelfu, walikuwa wamepewa makazi na kampuni, ikawa kwamba kuna mahali wametengewa, wanaishi pamoja. Maanake nimesikia kuna mashule, kuna mahospitali. Walikuwa wametengewa mahali fulani wanapoishi, ama walikuwa wakiishi kwao mashambani, yani wanatoka kwao manyumbani na kuja kazini, ama kulikuwa na sehemu maalum yao ya wafanyakazi? Kuna wenye walikuwa wametengewa mahali maalum ya kuishi na kuna wenye walikuwa wanakondisha. Sasa kwa saa hii walifukuzwa, kwa wenye walikuwa wanaishi. Sasa mtu ameenda kujitafutia mahali pa kuishi. Sasa, sasa hivi wale waliofukuzwa wanafanya shughuli gani? Kwa sababu mashamba ya maua ndio yamefungwa, kampuni haifanyi kazi tena. Kwa saa hii sasa tu ni kusubiri tu, ongojee tu kama mtalipwa, ndio sasa mwanza sasa maisha upya. Na umefanya kazi kwenye mashamba ya maua kwa kipindi gani? Kwa muda gani? Kwa muda wa miaka kumi na mitano sasa. Kwa hiyo sasa hivi mnachosubiri kama mtalipwa la kama hamtalipwa? Kwa hiyo itakuwa tena ham, hamjui mtafanya nini, au kuna mikakati mingine ambayo mnapanga, labda tusipolipwa tutachukua hatua hizi? Sasa kwa saki tunapanga kama hatutalipwa, labda tuongee tu na serikali, sasa tuone kama itatusaidia. Awali uh, bwana Gidhai, nilikuwa nimezungumza naye mbunge wa eneo hilo wa mheshimiwa John Kihagi, na nikamuuliza mambo kuhusu kemikali ambazo zimesemekana zinaathiri wafanyikazi mara kwa mara. Wewe ukiwa katika eneo uh, lenyewe na umekuwa ukifanya kazi kwa shamba, mashamba ya maua, kuna hatua uh, kabambe ambazo zimechukuliwa za kuweza kuwakinga ama kuwalinda wafanyakazi dhidi ya kemikali hatari? Eh, kuna mashamba zingine wanga zinafanya mzuri, lakini kuna zingine maisha yao bado yako chini na kuna vifaa labda vya kujikinga kutokana na kemikali za za upanzi wa maua eh, shamba zingine, sio zote, kadha wa kadha. Kwa hiyo hii ni matatizo makubwa naona kwenye kampuni tofauti tofauti, nategemea mtu unafanyia kazi kampuni gani, lakini kampuni hii ya Karuturi kamahau, imeelezewa kwamba ni moja ya kampuni kubwa sana za maua zinazokuwa haraka sana duniani mm-hmm. E, lakini sasa ni kitu gani ambacho kimeathiri hali hii na kampuni hii ikaanza kushuka kimapato na kifedha? Jambo ambalo limejitokeza dhahiri ni kwamba katika hali ya uangalizi na leseni ya kuweza kuendeleza, uh, kuendeleza biashara hii ya upanzi wa maua kulikuwa labda na mambo ambayo hayakuangaliwa kwa kina, hasa wakati wa kutoa leseni, na pia mapato ya kampuni hii hayakufuatiliwa, hayakufuatiliwa vilivyo na wakati walipoanza kukwepa labda kulipa ushuru na kukawa kuna shida na kuna dosari ha, mambo hayakufuatwa awali, ni wakati labda deni lilienda likawa kubwa zaidi na wale waliokuwa wakipeleka uh, vifaa katika kampuni hii ndipo walipeleka mambo mahakamani na kusema kwamba wanadai hela zao. Sasa tatizo hili linaonekana lilinyamaziwa kwa muda mrefu na limejitokeza wakati deni nalo limekuwa uh, ni kubwa mno kulingana na magazeti yeah. Lakini wiki iliyopita tovuti hii ya uh, Farmland Grab ilimkariri huyu mkuu wa kampuni hii ya Karuturi, ram Karuturi, akibeza mipango ya kupiga mnada shamba hili lililoko huko Naivasha, na amejigamba sana kwa na matumaini kuwa mm -hmm, wapiga mnada watampata mtu wa kununua hewa aha, lakini sio shamba lake yes. Na anasema kilichobaki itakuwa tabu sana kukiwekea thamani, maanake kilichobaki kwenye shamba anasema ni jangwa tu. Sasa huyu Karuturi anapata nguvu hii wapi? maanake unapojigamba namna hivi, un, umeshajua kwamba pengine hutachukuliwa hatua. Je, labda katika kuchimbua kwako umeona kitu gani ambacho kinam, kinampa nguvu hii, au kuna sehemu nyingine ambayo amezungumza, labda hii ilikuwa tu ni mpango tu wa ku jaribu kujipa moyo. Kwa kweli, nilikuwa suala hilo linanisumbua na nikajaribu kupekua, lakini hakuna jawabu mwafaka lililojitokeza kwa nini yeye anapata ujasiri. Lakini jambo moja ambalo linaonekana ukiangalia vizuri na ukifanya utafiti katika mitandao ni kwamba inaonekana kwamba hela nyingi ama za mapato ambazo waliweza kupata, wanaweza pengine kuwa wameshatoa nje ya nchi. Kwa hivyo yeye hana wasiwasi wa wasi kupata hasara yoyote, kwa sababu kampuni yenyewe ni ya kutoka kule India. Unasikia kwamba sasa wamepanga kuenda kule Ethiopia, na kampuni yenyewe ina makampuni mengine ambayo yako nje ya Kenya. Kwa hivyo yeye anaweza kuwa kwa upande wake hana wasiwasi ikawa wasi, kwamba kwa kama kuna hela haziko nchini. Kwa hivyo yeye yeye, wakiuza wasipo waki shamba wasipouza shamba yeye ye hana shida yoyote, labda ujasiri unatoka pale. Na msikilizaji kupitia Facebook mta, msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, hili swala la kufungwa kwa kampuni hii ya Karuturi inayozalisha mawardi huko Kenya, sio kwamba limefikia mwisho hivi leo hapana. Kwa undani tutalifuatilia tena katika siku zijazo, na kujua wafanyakazi wanasemaje na mbunge wa huko Naivasha anasemaje na wakazi wa Naivasha wanasemaje kuhusu hali hii. Naam, kwa undani leo hii pia tunaangalia tatizo la wafanyakazi hewa nchini Tanzania. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, takriban wafanyakazi hewa elfu kumi wameondolewa katika orodha wanaolipwa mishahara na serikali ya Tanzania, na ofisi ya waziri mkuu imesema kuwa serikali imekuwa ikitumia takriban dola milioni mbili kwa mwezi kuwalipa wafanyakazi hawa hewa, na hiyo watahakikisha kwamba Tanzania serikali iliyopo sasa ya awamu ya tano inaondoa wafanyakazi wote hewa ambao wako katika serikali, sio serikali kuu peke yake, mpaka serikali za mitaa. Idi, umefuatilia hili, labda tueleze kilichojiri kipya ni kipi katika swala hili. Labda tungeanza kuangalia hili swala kwanza, limeanzaanza vipi? hadi Jeriami, ni kwamba tatizo la wafanyakazi hewa lilianza kuwa ni gumzo nchini Tanzania mara tu rais John Pombe Magufuli alipoingia madarakani hapo Novemba tano mwaka elfu mbili na kumi na tano na katika moja ya sera zake alizoingia nazo katika utawala wake wa awamu ya tano ni kwamba ni kuhakikisha serikali inapunguza matumizi yake katika shughuli zake mbalimbali. Sasa wafanyikazi hawa hewa wanaelezwa kuwepo katika serikali kuu yenyewe, e, wapo katika tawala za mikoa na serikali za mitaa kwenye halmashauri pamoja na mashirika makubwa ya umma sasa, Mtu anaweza akajiuliza inakuwaje, hawa wafanyakazi hewa? Wafanyakazi hewa hao ni kina nani? Wafanyakazi hewa inaelezwa kwamba ni majina ya wafanyakazi ambao pengine wameacha kazi, wameachishwa kazi, wa kazi ama wamefariki dunia, lakini kinachotokea ni kwamba yale majina yao yanakuwa hayaondolewi katika orodha ya watu wanaopaswa kulipwa mishahara kwenda hazina. Hazina ina kwa hiyo hazina inakuwa inatoa zile fedha kwa ajili ya kuwalipa wafanyakazi wakati wa wafanyakazi hawapo na Magufuli amelisisitiza sana hilo la wafanyakazi hewa, na amesema hata liachia amesema kwenye serikali nzima pamekuwa na wafanyakazi hewa wengi tu, wanalipwa mishahara lakini hawapo hata kazini, lakini wanakaa wale waajiri wao wanajua kwamba ni nani analipwa mshahara ambao ni wa hewa. Kuna mfanyakazi mmoja kule TRA Dar es Salaam alikuwa analipwa mishahara kumi na saba kwenye akaunti tofauti kumi na saba. Tumeshaamua, anapelekwa mahakamani. Nam, munamsikia Magufuli amekuwa mkali, maanake mfanyakazi mmoja analipwa mishahara ya wafanyakazi hewa kumi na saba. Kwa hiyo hizi ni fedha nyingi. Ni kwa nini mambo haya yanatokea? Labda katika kuchimbua, ni kitu gani ambacho kimewasukuma serikali hii ya awamu ya tano? Kwa kweli, ukiangalia jumla ya fedha ambazo serikali inapoteza si hela kidogo. Kila mwezi nchi ya Tanzania ama serikali ya Tanzania imekuwa ikipoteza zaidi ya dola milioni mbili kulipa mishahara ya wafanyakazi hewa. Katika mishahara ambayo serikali inalipa kwa wafanyakazi wote, kila mwezi wanalipa milioni dola milioni sitini. Kwa hivyo, ukiangalia kama dola milioni milioni mbili zinapotea kila mwezi, lazima rais atakuwa kweli na hasira na atakuwa kweli ameguzwa na jambo hilo. Na, uh, na katika uh, tumemsikia Rais John Magufuli akizungumza uh, hapo, hiyo ilikuwa ni siku alipokuwa amekwenda kufanya mapumziko nyumbani kwake Chato mm -hmm. katika shule ya sekondari Chato ndipo alipotoa hii hotuba rasmi kwamba eh, ndipo wakuna, kuna mtu huyu katika uh, shirika la kodi la Tanzania TRA mm -hmm. ama mamlaka ya mapato Tanzania mm -hmm. TRA kwamba amekuwa akilipwa uh, mishahara kumi na saba. Sasa, Takwimu ziko nyingi lakini kwa mfano gazeti la The Citizen wanasema ni takriban wafanyakazi 2500 ambao ndio walikuwa hewa katika, katika uh, muda wote huu ambao serikali imekuwa ikiwahudumia. Sasa tarehe kumi na tano ya mwezi Machi Rais John Pombe Magufuli aliwaagiza wakuu wote wa mikoa, ambapo siku ilikuwa ni ya kuapisha, ambapo aliwazungumzia kwamba lazima wawajibike kuhakikisha kwamba wanaoondoa wafanyakazi hewa. Nilipokuwa nikiapisha wakuu wa mikoa, kwamba nataka wafanyakazi hewa wote watolewe kwenye payroll ndani ya siku mbili. Najua uchambuzi bado unaendelea na taarifa zilikuwa zikamilike kesho. Ndani ya siku mbili, wafanyakazi ndani ya serikali, sio halmashauri, palikuwa na wafanyakazi hewa elfu moja na mia sita themanini ambao mshahara tulikuwa tunalipa bilioni moja pointi saba hadi pointi nane ambao tumepona kuwalipa kwenye mwezi huu. Niliamua kwanza tuanze kujenga nidhamu, nidhamu ya wafanyakazi ambao walikuwa wamejisahau, walifikiri hapa ni shamba la bibi. Naam, anasema hilo walidhani ni shamba la bibi, na akisema hizo milioni 260 kwa mwezi ambazo waliziweza kuziokoa mwezi huo, ilikuwa ni mwezi yeye alitangaza zoezi hili mwezi Machi, mwisho wa mwezi wa Machi ndio wameokoa hizi. Lakini tukumbuke kwamba serikali ya Tanzania ina wafanyakazi laki 5 na nusu katika serikali kuu na katika serikali za mitaa pamoja na halmashauri. Lakini ni nini hasa ambacho kinaweza kufanyika katika swala hili? Maanake kila mtu amekuwa akizungumza vyake ni mambo gani mengine ambayo labda serikali hii ambayo imepania katika kuhakikisha inapata wafanyakazi wote hewa sasa hivi wanachokifanya serikali ni kuwa na mfumo ambao utaweza kuwatambua uh, wafanyakazi wake na ili kuweza kuepusha E, swala hili kwa sababu vilevile vile, baada tu ya kuweza kutoa ile agizo na kuweza kujua idadi nyingine ya wafanyakazi hewa, bado serikali iliweza kugundua kwamba kuna wafanyakazi hewa wapya. Lakini sasa hiyo inatokana na kama nilivyosema mwanzo, kuna watu ambao wanapoteza maisha katika wafanyakazi wote, idadi ya wafanyakazi wote wa serikali ambao umewataja katika halmashauri, serikali kuu na, na serikali za mitaa, sasa yale majina, kuwa na mfumo wa, wa kuweza kuwatambua na moja kati ya vitu ambavyo serikali ilikuwa imezungumzia ambao bado ipo katika mjadala ni kuanzisha mfumo utakuwa unafanya utambuzi wa wafanyakazi wa kutumia alama za vidole na vilevile, mara tu inapotokea mtu amepoteza maisha, mtu ameamua kuwacha kazi, basi lazima taarifa iwasilishwe na ifikishwe hazina kwa ajili ya kurekebisha ile orodha ya wafanyakazi wanaopaswa kulipwa. Uh, uh, kuongezea hayo ni kwamba serikali imechukua mfumo wa kuweza kutafuta orodha kuanzia mashinani, kuanzia kule mikoani na kwa mfano Kamishna uh, wa mkoa wa Arusha uh, Daudi Felix Ntemba amesema kwamba yeye kwake ameangalia na kuona kwamba eneo hilo limekuwa na ongezeko la wafanyakazi uh, hawa zaidi ya mia moja themanini. Kwa hivyo sasa wakianza kutoa takwimu kutoka wilayani na kujumuisha kitaifa, itakuwa ni, ni rahisi sana kuweza kujua ni wafanyakazi wangapi ambao wako katika kila eneo ha. Lakini lazima tukumbuke nayo hii serikali ya awamu ya tano imepania sana, kwa sababu waziri mkuu Majaliwa amekaririwa akisema kwa baada ya kumaliza zoezi hili wahusika watakiona cha moto. Basi kwa hayo tu, asanteni Harrison Kamau na Id Ligongo, na pia tumshukuru mfanyakazi mm, yule wa shamba la maua kutoka Naivasha kwa kushiriki katika kwa undani hii leo. Na kwa siku ya leo, nawatakia usikivu mwema kwa matangazo yetu mengine hapa, kutoka Washington mimi ni Khadija Riami, na upande wa pili tulikuwa naye pale Dan pamoja na BMJ Murithi, nikisema kwaherini na usiku mwema.