Hivi sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, saa tatu Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji ni Sandei Shomari. Mahakama moja ya serikali kuu ya Marekani hivi leo inaendelea kusikiliza kesi ya wanaume watatu raia wa Marekani wenye asili ya kisomali ambao wanakabiliwa na, na mashtaka ya kupanga kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State. Kesi hiyo inaendelea kwenye mji wa Minneapolis, Minnesota kwa wiki ya pili mfululizo. Washukiwa hao Muhamed Farah mwenye umri wa miaka 22, Guled Omar mwenye umri wa miaka 21, na Abdurahman Daudi aliye na umri wa miaka 22 huenda wakakabiliwa na kifungo cha miaka 15, 15 hadi maisha jela iwapo watapatikana hatia ya kupanga njama za kutekeleza mauaji nje ya Marekani. Wote watatu wamekaa na mashitaka. Bi Faduma Hussein, mama yake Guled Omar, aliambia Sauti ya Amerika kuwa anaamini maafisa wa kijasusi wa FBI waliwagawanya vijana hao watatu na kufanya kila mmoja amgeuke mwenzake ingawaje lengo lilikuwa ni kupambana na wanamgambo wa Islamic State na kusitisha ongezeko lao nchini Libya, ambayo inachukua safari fupi tu ya boti kwa kusafiri hadi Ulaya ya kusini. Tangazo la jana Jumatatu kutoka kwa mataifa ya magharibi yenye nguvu kwamba yako tayari kuipa silaha serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na ambayo inayumbayumba yumbayumba halikupokelewa vizuri na serikali pinzani pamoja na waasi wake walio mashariki mwa nchi hiyo iliyokumbwa na vurugu. Kabla ya mataifa hayo kukutana mjini Vienna, kulikuwa na ishara chache kwamba makundi yanayozozana yalikuwa tayari kuunga mkono wa mkataba wa kutafuta amani. Mkutano huu wa kidiplomasia kutoka zaidi ya mataifa ishirini na ulioongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Italia Paolo Gentiloni haukuonekana kufua dafu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Makundi ya wafanyakazi na kijamii nchini Nigeria yanasema yanapanga kuitisha mgomo kesho Jumaatano dhidi ya kupanda kwa bei ya mafuta. Kama hilo litatokea kama ilivyopangwa Vyama vya Nigeria Labor Congress NLC na Trade Union Congress TUC vimeitisha mgomo huo kama bei za mafuta hazitapunguzwa kutoka naira 145 au sent 73 za Marekani kwa galoni moja mpaka naira 86.50 au sent 43 kwa galoni. Serikali ya Nigeria imesema imependekeza ongezeko kupunguza uhaba unaosababishwa na mzozo wa fedha za kigeni. Serikali ya nchi hiyo ilitangaza Jumatatu kwamba imepanga mazungumzo na vyama hivyo kuhusu suala hilo. Alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani bi Hillary Clinton na senata wa jimbo la Vermont Bernie Sanders wanapambana katika uchaguzi wa awali unaofanyika kwenye majimbo mawili hii leo, yakiwa ni lile linalotoa makaa ya mawe maka la Kentucky na lile la pwani ya Pacific la Oregon. Kura za maoni kabla ya uchaguzi huo zimeonekana kutoonyesha hali halisi kwenye majimbo hayo na kuwaacha wachambuzi wa masuala ya kisiasa kukisia tu kuhusu iwapo Clinton atabadilisha hali ya siku za hivi karibuni kufuatia ushindi wa Sanders kwenye baadhi ya majimbo yaliyofanya uchaguzi za awali hapo mbeleni na kuweza kuipatia tiketi ya kupeperusha bendera ya chama cha Democratic. Clinton ambaye ananuia kuwa rais wa kwanza mwanamke hapa Marekani anamshinda Sanders kwa idadi kubwa ya ujumbe wa chama ambao wanamuunga mkono kuelekea kwenye kongamano kuu la chama linalotarajiwa kufanyika mwezi Julai. Sanders ambaye amejitangaza kama msosialisti mdemokrat amekiri kwamba ana nafasi ndogo mno ya kumshinda Bill Clinton. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari, muda mfupi ujao takuleta kipindi cha kwa undani kwa wasikilizaji wetu wa Nairobi na vile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook. Assalamu alaykum msikilizaji, popote pale ulipo, unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Na hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo. Leo tunazungumzia ujenzi wa reli ya kisasa nchini Kenya ya kiwango cha kimataifa ama standard gauge, na sheria ya uhalifu wa kimtandao ya iliyopitishwa mwaka jana na serikali ya Tanzania hapo mwaka jana. Basi tutaweza kuzungumza hayo kwa undani kabisa, na leo hapa studio ninaye mwenzangu Sandey Shomari, na kwenye line ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka mjini Mombasa Libet Adede. Mwanzo kabisa tunaanza leo kuzungumzia suala hili la ujenzi wa reli ya kisasa, ujenzi ambao unafanywa na nchi ya Kenya, ambayo inaelezwa kwamba kuwa ni mradi mmoja mkubwa kabisa katika sekta ya usafirishaji. Labda tuanze tu kwa kuangalia reli zenyewe kiujumla. Kenya kama nchi nyingine za Afrika Mashariki imekuwa ikitumia reli nyembamba ambayo ina upana wa milimita elfu moja. Sababu ni kwamba Waingereza walipoanzisha ujenzi wa reli miaka ya 1896 walitumia vifaa na wafanyakazi kutoka nchini India, nchi ambayo yenyewe inatumia aina hii ya reli. Reli nyembamba inakuwa na uwezo kidogo ukilinganisha na standard gauge ya kubeba mizigo na vile vile katika suala zima la mwendo kasi wa treni yenyewe. Lakini mradi huu wa reli really hii ya standard gauge ulianza mwaka 2013 wakati mataifa ya Rwanda, Kenya na Uganda walipokaa pamoja na kuwa na wazo la kujenga reli ya kisasa ili kurahisisha usafirishaji wa miradi mbalimbali mbali na shehena mbalimbali mbali kutoka pwani ya Kenya katika mji wa Mombasa. Mwandishi wetu wa Mombasa Libet Adede yupo kwenye laini hivi sasa. Na vilevile, Libet, tunafahamu kabisa kwamba wewe hapa e, ulipata fursa ya kusafiri E, na kuangalia mradi huo kiundani kabisa wa reli inayojengwa hasa kutoka hapo Mombasa e, mpaka Nairobi, ikiwa ni awamu ya kwanza. Hebu tuambie kabisa, kwanza mpaka hivi sasa tunafahamu e, mwaka wa elfu mbili na kumi na tano serikali ya Kenya iliamua kuongeza mradi huo mpaka kwenda Naivasha. Hivi sasa hali ikoje ya ujenzi? Nam, shukran sana Idi. Kwa sasa reli hii shughuli zake za kuendelea ujenzi wake, e, tulivyofanya ziara imeonyesha imani kwamba itaweza kukamilika kufikia mwakani, labda mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na saba, kama vile walivyokuwa wamekadiria. Maanake tunavyozungumza sasa hivi, e, shughuli ya kuweka chuma zile za reli imepita hata mji wa Voi kwa kilomita kadhaa na shughuli hiyo inaendelea, wakiweka reli, wanaweka reli kabisa, na kuna sehemu ambazo kuna daraja zile za kuwekwa juu, haswa sana katika mbuga za wanyama, ili kusije kuka waka hitilafu zile njia za wanyama wa pori e, katika eneo la Tsavo na man eaters, e, hapo tayari mundu wamefika katika kuweka zile chuma sasa, na wanapofanya hivyo huwa wamekamilisha kabisa kwa upande wa pili kutoka eneo linalofahamika kama e, Mtito Andei ambayo ni kama nusu ya safari kwenda Nairobi kutoka Mombasa. So, hapo pia wameanzia kuelekea sasa jijini Nairobi ambapo wanatarajia kukamilisha, japo kitu ambacho itakuwa ni kazi kubwa sana tu kwa ni katika kujenga kituo ambacho reli uh, hii ama kituo chenyewe kikubwa jijini Nairobi, ambapo kunahitajika kuwa kutakuwa na sehemu za kuweza kurekebisha mabehewa, kurekebisha reli zenyewe, kubadilisha ma, ma, magari ya moshi, na hata pia kupachika na kuweza kupakia mizigo na hata kupakua mizigo ambayo inaweza kuwa imetoka Mombasa na ni mpango kwa ninavyozungumzia sasa. Hii kwa sasa eh, kampuni hii ya China Road and Bridges imeweza, inaendelea katika njia nzuri, na tunatarajia kwamba mradi huu ambao unaigarimu serikali ya Kenya shilingi bilioni mia tatu ambazo ni takriban eh, dola laki tatu za Marekani eh, kwamba itakuwa nakamilika kufikia mwaka ujao. Asante sana Adede kwa maelezo hayo, lakini kuna maswali mengi ambayo kwa namna moja ama nyingine yanaweza kujibiwa, kwa sababu ulipata fursa ya kutembelea mradi huo na vilevile vile kwa utafiti ambao mimi pia nimefanya hapa, ni kwamba eh, kwa mfano, CNN hapo jana waliandika eh, makala ambayo iligusia mradi huu kama ni mradi mkubwa kabisa kufanywa na serikali ya Kenya eh, ambao mradi utagharimu dola bilioni 13 mpaka utakapokamilika kabisa. Sasa hebu tueleze tu, tu, tunafahamu mradi huu serikali za Uganda na Rwanda walikuwa wameingia katika mazungumzo na hivi sasa kuna tetesi kwamba eh, waziri wa usafirishaji wa Rwanda alinukuliwa akisema sasa hivi wanafikiria pengine ujenzi wa reli uh, upitie Tanzania badala ya Kenya. Tunapozungumza kwenye swala la ufadhili wa mradi huo, haya mataifa mengine yanaingia vipi? Hizi fedha ni, ni, ni fedha tu zinazoihusu Kenya kwa sababu tunajua pia Kenya uh, imepata msaada kwa kiwango fulani kutoka uh, benki ya China ya export na import, ili kutekeleza uh, mradi huu ambao unajengwa hmm, na kampuni hii ya China ya China Road and Bridges Corporation. Na eh, mataifa haya ya Uganda na Rwanda yalikuwa nakuja, kwa sababu walianzisha kitu ambacho kinaishwa coalition of the willing. Maana kulikuwa na ile jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini Tanzania ikaonekana ni kama inavuta vuta miguu, haikuwa na uhakika wa kuweza kuungana na walivotokea. Hivyo kukatokea coalition of the willing, yani muungano wa wale ambao walikuwa wana uhakika kwamba wanataka kuendeleza maendeleo, na miongoni mwa miradi ambayo ilikuwa eh, wakitu wakati walikuwa natia mkataba wa kujenga reli hii, pamoja nayo ilikuwa ni kujenga jenga bandari nyingine ya Lamu ambayo ni bandari, ilikuwa inatarajiwa kuwa bandari kubwa zaidi eh, barani Afrika. Alafu na reli hii ya kutoka eh, Mombasa kuelekea jijini Nairobi, kisha itoke Nairobi awamu ya pili, ipelekwe mpaka Kisumu na pia uh, balaba katika mpaka wa Kenya na Uganda, kisha baadaye sasa Uganda ingechukuliwa kutoka hapo mpakani kuizungusha kuingiza katika taifa lake. Kisha Rwanda ingechukuliwa katika upande mpaka wa Uganda ukiipeleka Rwanda, hii ikiwa tu ni kukamilisha kwamba huyu amaliza kipande chake atuletee huyu naye, ni kama kupokezana kijiti. na, na ndio Kenya kutokana na mradi huu ambao ulikuwa una, unaonyesha kwamba utaweza kuwa wa maana zaidi eh, Kenya ikaweza kupata mkopo ambao uliweza kutoka kule China ndo ikaanzisha huu uh, na kwa sasa ndi unaoendelea, ikiwa na imani kwamba eh, awamu ya pili yaani, awamu ya pili a ambayo inatarajiwa kujenga wakilenga eneo la la Nairobi Naivasha, huo ndi unaenda kukamilika kwa kilomita mia moja ishirini. Huku sasa eh, awamu ya pili ba ikitarajiwa kutoka Naivasha kuelekea Narok, Bomet, Ahero kisha Kisumu na sasa na awamu ya pili cha itakuwa ni kutoka Kisumu kuelekea Yala, Mumias mpaka Malaba mpakani, ili kwamba sasa Uganda inaweza kuchukua kutoka pale sasa tu... awamu nyingine, eh, Libet, tuzungumzie kwenye uh, swala la uendeshaji wa reli hii kwa sababu kuwa na reli kuwa na njia ama mfumo wa reli ni swala moja, lakini kuwa na na vitu ambavyo vitakavyoiendesha hii reli inazungumzia kama mabehewa <laughs> e, vichwa na kadhalika, hili hmm. kwa serikali ya Kenya inalizungumziaje kwa sababu moja ya vitu ambavyo vimezungumzwa ni swala zima la kuwepo kwa uh, treni ya abiria ambayo inaelezwa itakuwa ya kasi kabisa, ambayo itakuwa inaenda kwa mwendo kasi wa kilomita 120 kwa saa. Hali kadhalika kwenye swala la kubeba mizigo, inatazamiwa kwamba karibu tani milioni 25 zitakuwa zikibebwa kwa mwaka. Sasa Kenya inazungumza nini kuhusiana na miundombinu hiyo kama mabehewa na vichwa? Naam Idi, ni sadfa unaulizia swala kama ilio katika maoni hapo. Jana tu waziri wa uchukuzi bwana James, James Macharia uh, pamoja na uh, mkurugenzi wa uh, shirika la reli nchini Kenya Atanas eh, Maina, ambapo Atanas Maina alisema kwamba jana kwamba reli hii kwa kwanza, awamu ya miaka mitano ya kwanza ni kampuni hii ya China Road and Bridges, wao ndio wamepewa fursa ya kuweza ku, kuoperate ama kuende, kuendeleza shughuli eh, za za, za reli kwamba wao wataleta vichwa ma, ma, ma, vyao e, mabehewa yao, itakuja itafanya biashara huku wakiendelea kurekebisha na kuangalia sehemu ambazo labda haiko sawa, kabla ya kui, kuitoa rasmi kwa serikali ya Kenya. Na kuhusiana na shughuli ambayo itakuwa niafanya nini, e, Bwana Atanas Maina amesema kwamba tayari wameagizia, e, vichwa kama vitano Mm, vya, vya kubeba abiria na pia kuna ile ambayo itakuwepo ya kubeba ya, ku, ya kubeba mizigo makasha so sana kutoka bandarini na kando na hayo, kwamba wameagizia mabehewa arobaini ambayo yatakuwa ni hayo, ni mabehewa ya, ku, ya, ya abiria sasa. Sio mabehewa ya kubeba mizigo, itakuwa ni mabehewa ya kubeba abiria, japo kuna mabehewa mengine pia ambayo yataandamana na vile vicho vingine ambao vitashughulika katika shughuli nzima ya kusafirisha mizigo. Sasa mizigo ikiwa ni kwamba Hatua ya kwanza inatoka Mombasa mpaka mji wa Voi, ikiwa ni kwamba mizigo nyingine inaweza toka Voi ikapelekwa sehemu ya kaskazini mwa Tanzania, alafu mizigo nyingine inaenda moja kwa moja mpaka Nairobi, kisha hiyo ndio itachukuliwa kuelekea Uganda, Rwanda na hata maeneo ya Kongo, mengine yakienda Sudan Kusini. Kenya ilikuwa na mfumo wa reli ambao unakadiriwa kuwa na takribani uh, kilomita zaidi ya alfu mbili reli ambayo walipokea kutoka toka enzi ya Mkoloni ambayo ilikuwa ikitumia no. kiwango cha zamani, yani ile reli nyembamba ambayo ni ya milimita uh, elfu moja. Sasa baada ya kuwepo kwa mradi huu wa reli, reli hii ya kisasa kabisa na tunafahamu reli imekuwa ikidorora dorora kidogo hapo uh, nchini Kenya. Je, kuja kwa ujenzi wa reli hii inamaanisha kwamba ile reli ya zamani ndiyo itaachwa kabisa ama kuna mikakati gani ya kuhakikisha kwamba ule mfumo wa reli ya zamani unaendelea kuwepo? Na, na, mbona idi ni jambo ambalo limekuwa likiwatatiza sana wa, wa wadau ambao haswa sana wamewekeza katika reli ile ya pale awali. Aa, ni hivi majuzi tu ambapo uh, washikadau wa katika sekta hiyo hiyo kampuni nyingine ya reli ambayo imekuwa hiyo reli ya kitambo wamenunua mabehewa kama mia moja ishirini weza kubeba mizigo akiwa na nia ya kuendelea kubeba mizigo kutoka Mombasa moja kwa moja hadi Uganda. Japo inatumia siku nyingi kama labda eh, siku kumi na nne kuweza kufika mpakani Malaba wanasema kwamba wameleta ili kuweza kuendelea, lakini wamehakikishwa wame kwamba shughuli zao zitaendelea, maana hii reli nyingine mpya inajengwa katika maeneo mengine, iko moja kwa moja, ziko tu, moja imepita hapa, nyingine iko eh, kando kando, lakini haija tatizo. Wanasema kwamba biashara ile reli nyingine ya kitambo itaendelea kama ilivyokuwa ikifanywa iki hapo awali, japo sasa wanatarajia kwamba hii reli ya kisasa kwa sababu ina kasi ma, magari ya moshi yatakuwa yana kasi, na labda wanatarajia kwamba itakuwa na umuhimu zaidi kuweza kulinda mazingira kutokana na kupunguza magari yanayobeba mizigo na na hata pia eh, ule tu abiria sasa wataanza badala ya kutumia mabasi sana sana ambayo huwa yanatumika, wataenda kutumia kwa sababu ya kuwa itakuwa na nafuu na, na katika gharama ya kusafiri ama vile kusafirisha mizigo, lakini reli zote mbili zitafanya kazi kwa pamoja. Vile zitakavyofanya kazi ndio bado haijatoa maelezo kuhusu ya vile zitakavyofanya kazi, bado haijatolewa na kueleweka vizuri. Asante sana, Libert Adede, mimi ni kushukuru na ni kutakia kila la heri. Hapo ni maswali ambayo tutakuwa tunaendelea kuyachimbua na kuyaleta hapa uh, kwa undani. Harrison Kamau, umekuwa ukifuatilia uh, uchunguzi wa, wa, wa swala hili la ujenzi wa reli hii ya yeah, yeah, Kenya, hebu tuambie ni nini hasa ambacho uh, umekipata? Labda kuongeza kwa mambo ambayo yamedokezewa na Adede ni kwamba wengi wanauliza ni kawi gani itatumika katika kuendesha uh, uh, treni hizi mpya. Na ningetaka kusikueleza kwamba wengi kama ilivyo hapa ng'ambo na sehemu zingine nyingi wanatumia umeme. Lakini lililoko sasa ni kwamba katika awamu ya kwanza itakuwa bado dizeli inatumika kuendesha mabehewa haya na kuendesha injini hizi, na nchi ya Tanzania a, nchi ya China kumradhi, ambayo inatengeneza leri hii imeamua kwamba itaanza kwa kuleta injini za dizeli hamsini na sita za kwanza kabisa ili waweze kuzitumia. Lakini jambo la ajabu ni kwamba mfumo ama design ambayo imetumika kutengeneza leri hii inaweza ikabadilishwa na kuingia katika mfumo wa kutumia umeme katika siku zijazo. Kumbuka kwamba hii ni shughuli ambayo imelenga malengo ya mwaka wa 2030 kama ilivyokuwa katika mradi wa Kenya, na kwa hivyo inatarajiwa kwamba kufikia mwaka wa 2035 basi uchukuzi wa zaidi ya tani ya elfu, uh, ya asilimia 40 kutoka Mombasa itakuwa ikitumia leri hizi mpya. Nam basi, msikilizaji, kama unajiunga nasi, unasikiliza kwa undani, ambapo tunaelekea katika sehemu ya pili. Sehemu ya kwanza tulikuwa tukizungumza ujenzi wa reli ya kisasa nchini Kenya, reli ya standard gauge. Moja kwa moja tunaelekea eh, kuangalia eh, swala la pili ambalo ni sheria ya makosa ya kimtandao. Uhalifu wa kimtandao nchini Tanzania, sheria hii ambayo ilipitishwa nchini Tanzania hapo mwaka jana na kuweza kuleta tafurani kweli kweli kutoka kwa wadau mbalimbali wa haki za binadamu, lakini wakati waziri wa mawasiliano eh, profesa Mbarawa anaiwasilisha mapendekezo ya sheria hii, ni vitu vinne ama vitano ndivyo alikuwa akivizungumzia kwamba madhumuni hasa ya kuwepo kwa sheria hii, cha kwanza ilikuwa ni kuweza ku pambana na wale wezi wa fedha katika mtandao, lakini ugaidi ilikuwapo ni swala mojawapo, momonyoko maadili vilevile ilitajwa vile, na vilevile vile kuwepo na uharibifu wa miundombinu ya taifa. Wiki hii kulikuwa kuna tukio kubwa kabisa nchini Tanzania. Kuna binti alifanyiwa udhalilishaji na sheria hii ikaonekana kutumika vizuri kabisa. Sande Shumari, umekuwa ukifuatilia kuweza kuiona kwa undani sheria hii, kwa sababu hivi sasa kwa mara ya kwanza kabisa watu wameanza kufikiria kwamba Ina uzuri wake. Hebu tueleze Nam. Idi Ligongo, kama ulivyozungumza hapo awali sheria hii iliwekwa na kupitishwa na kutiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na tano rais wa Tanzania, na kama ulivyoeleza Idi, mojawapo ya mambo mengine muhimu ni kuwalinda Watanzania dhidi ya uhalifu hasa kwenye mitandao. Sasa hii ni sheria mpya nchini Tanzania e, na kama ulivyoeleza inakuwa ilipokuja ilikuja na changamoto zake mbalimbali. Sasa basi, nilitaka kujua hasa kwa undani kisheria nini changamoto za hii sheria mpaka kuwa tafrani wakati ilipopitishwa nchini Tanzania. Kwao nilimtafuta mwanasheria wa nchini Tanzania, Alex Mgongolwa, na kwanza nikataka kujua tueleze juu ya changamoto kwenye sheria hii walizoziona kwao Ukiangalia kiundani wake ni kwamba sheria yenyewe ilikuja katika kipindi ambacho ilikuwa ni muhimu sheria hiyo kuja, kwa sababu tayari kulikuwa kuna matukio mengi ambayo yalikuwa yanawadhalilisha watu kimtandao, na kutokana na ujuzi wa watu fulani kwenye masuala ya mitandao, kuna mambo mengi ambayo yalikuwa yanajitokeza ambayo watu wengi wakawa pia ni waathirika katika jambo hilo. Lakini pia kulikuwa kuna mambo ambayo sheria hiyo inatakiwa yazingatie kwa kuangalia wakati tulionao, kwa maana ya uhuru wa vyombo vya habari ukiangalia katiba inasema kwamba kila mtu anao uhuru wa kupokea habari na wa kutoa habari mradi tu haendi nje ya ile misingi ambayo pengine unaweza ukamkwaza mtu. Naam, kama ulivyomsikia, huyo ni Alex Mgongolo, mwanasheria hmm, akiweka wazi kwamba katiba ya nchi inawapa watu uhuru wa kujieleza lakini mradi tu usiende nje ya mipaka. Lakini sasa, Sunday Shomari, kuna swala kwa mfano, kuna kifungu hiki uh, cha saba uh, namba mbili b ambacho kinasema mpokeaji wa ujumbe anaweza kushtakiwa kwa kosa la kupokea ujumbe ambao sheria imeufanya kuwa ni jinai. Naam, hiyo <laughs> <laughs> <laughs> ni moja ya changamoto nzito. Sasa we umepokea ujumbe unakosa gani? Unaona, sasa hilo kila mtu amekuwa akijiuliza wakati sheria hii ilipokuwa inapitishwa, na ndio nikasema hata nimuulize na huyu mwanasheria, je, upande huo ameangalia, maanake kuna mambo yanaelezwa na kuna mifano je iliyopo kwenye sheria hii ambayo na yeye pia anaiona. Kwa hiyo na yeye mwenyewe ilibidi nimuulize ili atueleze kama ameona chochote, na aliweza kunieleza zaidi kuhusu hiyo sheria. Lakini upande mwingine pia sheria lazima izingatie kwa mfano katika kitu kilichokuwa kikilalamikiwa sana katika sheria hii ni pale ambapo unakuta kwamba yule mpokeaji wa habari na yeye pia anachukuliwa wajibu, wakati kimtandao, mtu mpokeaji wa habari, wakati mwingine anaweza asiwe ma-anae--anaweza asiwe na, na, na uwezo mkubwa sana wa kuzuia ile habari ambayo anaipewa. Kwa mfano utembezaji wa picha za ngono ambazo ziko kwenye mtandao, wakati mwingine mtandao ukiufungua unakuta kwamba mtandao unakuletea picha za namna hiyo, lakini kwa mujibu wa sheria utaonekana kwamba wewe ni moja katika watu ambao wanahusika na aidha upokeaji au usambazaji wa hiyo. Kwa hiyo changamoto kubwa ambayo mimi naiona katika sheria hiyo ni namna ambavyo mahakama zetu zitatoa tafsiri ya haki na tafsiri sahihi ya kuhakikisha kwamba haiathiri upande mmoja uhuru wa kupokea na kutoa habari, na pia wakati wakati mwingine, upande mwingine ihakikishe inawa, inawalinda wale watu wote ambao wanayo haki ya kupokea hizo habari. Naam, umemsikia hili mwanasheria kwamba lazima walindwe wale wanaopokea, lakini sheria hii itawalinda vipi? Maana sasa kama ulivyozungumza hapo awali, kuna hili tukio ambao limetokea nchini Tanzania hivi karibuni. E, tumetamka kule Morogoro kwamba kuna msichana mdogo alibakwa, picha zikatumwa kwenye mitandao. Sasa nao nikataka kujua je, kwa upande huu hii sheria, kwa hawa walioshtakiwa wanapata dhamana? Kama dhamana ipo ni ipi na wanafanyaje? Naye alieleza zaidi. A, katika makosa hayo dhamana ipo, lakini kitu ambacho kilikuwa kinalalamikiwa hasa ni kwamba muhimu sheria yetu hii au mahakama zetu zitoe tafsiri ya nia Unajua, katika utendekaji wa kosa la jinai kuna vitu viwili muhimu vya kuangaliwa, kwamba kweli kitendo kimefanyika, lakini kuwe kuwa na dhamira kuwepo lazima na dhamira ovu ya mtu kufanya uovu. Lakini kwa mfano mtu alikuwa anaisambaza hiyo picha katika maana ya kuhakikisha kwamba pengine jambo hilo baada ya kuwa limetokea, kuna mtu anaweza akataka kumtambua ndugu yake ambaye ameathiriwa na jambo hilo, ili achukue hatua kwa hiyo changamoto kubwa kama nilivyosema, iko kwenye tafsiri. Lakini kwa mujibu wa sheria zetu pia, tafsiri ya sheria zetu ni kwamba sisi hatuna tofautisho ambalo lipo kwenye dunia ya kwanza. Kwa mfano, huko Marekani, hata Uingereza, ambako utakuta kwamba kuna mtu aliyefanya kosa, yule aliyefanya kosa lenyewe anaitwa principal offender. Lakini katika dunia hiyo ya kwanza, anavyosema, kuna mtu mwingine huwa anaitwa msaidizi au aliyesaidia jambo lile kutendeka wanaitwa kitaalamu abetas. Sisi kwetu wakosaji ni wakosaji tu wote kwa pamoja, yule aliyetenda na yule msaidizi, kosa huwa ni hilo hilo you know? hatuna first degree wala second degree. Kwa hiyo katika maana hiyo ni kwamba kwa upande wetu huku angalizo linatakiwa lifanyike kubwa sana, na msisitizo lazima uangaliwe sana katika kuangalia dhamira ya utendekaji wa kosa hilo. Haya, kama ulivyosikia angalizo lazima kuangaliwe na nia, maana sio tu kama umetenda kosa, lakini je, nia ilikuwepo? Lakini pia hii ni sheria mpya hidi kama ulivyozungumza nchini Tanzania, lakini ningetaka kujua, je, msimamo wa sheria kama hizi uko vipi kwa nchi ya Tanzania sasa hivi? Msimamo wetu wa sheria hasa uliowekwa na mahakama ya, ya rufaa hivi juzi juzi ni kwamba katika kutafsiri hizi sheria ambazo ni mpya na ningeni kwetu, basi mahakama ya rufaa imeruhusu kwamba tuchukue mifano ya tafsiri hizo iliyofanyika katika nchi nyingine, hata kama hatuna sheria na tafsiri na kanuni za tafsiri zinazofanana. Maana yake nini? Maana yake ni kwamba kwa sasa hivi, kwa kuwa hatuna mifano ya kesi ya namna hiyo mingi, basi tutahitaji msaada mkubwa sana kutoka kwa kwa mahakama za nchi nyingine ambazo zimefanya tafsiri kwa sheria zinazofanana na hizo. Naam, sasa umeona. Basi kwa hiyo kwa mantiki hiyo, ni kwamba anataka kujua kama itakuwepo mifano ya sheria kama hizi Tanzania ikisipo kuwepo, wanaweza hata kutumia mifano ya nchi zingine ambazo tayari zimepitia kesi kama hizo na sheria za nchi zinafanana. na na, na, na, kuna, kuna kipindi uh, watu wengi sana hasa wanaharakati wa haki za binadamu na wanaharakati wa masuala mazima ya uhuru wa kujieleza na kupata habari walieleza kwamba kwa nini sheria hii inakuja kwa Tanzania kuwa kama kuikandamiza Tanzania, lakini uh, kuna nchi mbalimbali mbali ambazo tayari wanasheria kama hizo. Kwa mfano Marekani hapa wana sheria ambayo ni ya Computer Fraud and Abuse Act. Sasa ndani yake je, masuala ambayo yamo yanafanana, yanashabihiana na yale ya Tanzania. Tunafahamu Tanzania kuna chombo ambacho kinasimamia mawasiliano Tanzania, mamlaka ya mawasiliano Tanzania TCRA. Najua uli e, jaribu kuchimbua chimbua kujua wao wanahusika vipi kwenye swala hilo. naam, nilifuatilia kwenye mamlaka hayo na kuzungumza na mkurugenzi au mkuu wa mamlaka mawasiliano hayo kwa upande wa mawasiliano, bwana Innocent Mungi. Yeye ni mkuu wa mawasiliano, lakini akasema kwamba wao hawahusiki kabisa na kusimamia nani kafanya nini. Wao kazi yao ni kuratibu na kusimamia huduma, kutoa ushauri, na kwamba wanatoa leseni, lakini kusimamia kwamba nani katuma nini kwenye mtandao, hiyo sio kazi yao, wanaachia jeshi la polisi. Walivyotafuta jeshi la polisi rasmi... polisi wana kitengo rasmi cha uhalifu wa mtandao, lakini sikuweza kumpata mtu. Aliniambia alini niongee na msemaji wa jeshi, na msemaji wa jeshi sikuweza kumpata kuzungumzia swala hilo. Shukran sana Sande Shomari, vilevile nakushukuru Libet Adede, uh, bila kumsahau Harison Kamau ambao tulikuwa nao hapa uh, studio. Mpaka hapa siku hii ya leo tunafika mwisho wa Kwa Undani. Mimi naitwa Hidi Ligongo. Mwelekezi alikuwa ni uh, Duane Collins, msimamizi Abdul Shakur Abud kutoka Washington DC. Tunakwambia usiku mwema.