kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki Jina langu ni Meri Mgawe, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Jumatano Mei 18 mwaka 2016. Karibu popote pale ulipo katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa bodi ya utalii ya Kenya yasema inafanya kazi na wadau mbalimbali mbali ili kuvutia utalii nchini mwake. Sisi kama Kenya Tourism Board tunafanya kazi na private sector, kuona vile tunaweza rudi kwa hizi ma markets, uh, nini za ngambo kama uh, the UK, uh, France ambayo ni, ni markets, uh, important sana kwa Kenya na kwa Mombasa. Na katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa wananchi wa Burundi wamlilia rais wa zamani wa nchi hiyo aliyefariki mwezi huu wakisema kuwa alileta maendeleo makubwa. Leo hatungekuwa na bagadha buru ningekuwa kweli haina umeme. Yeye alipandisha uchumi wa nchi kwa kujenga hususan hizi barabara zinazounganisha mji mkuu. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo katika matangazo haya ya asubuhi ya Kumekucha, lakini tutaanza kukusomea habari za dunia zikiletwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton ameshinda katika uchaguzi wa awali wa chama cha Democrat kwenye jimbo la Kentucky ambapo takriban kura zote zimehesabiwa. Clinton anaongoza dhidi ya seneta wa Vermont Bernie Sanders kwa chini ya kura elfu mbili. Warepublican walifanya uchaguzi wao katika jimbo la Kentaki mwezi Machi na ushindi ulikwenda kwa Donald Trump, mgombea anayetarajiwa hivi sasa kupata uteuzi wa kuwakilisha chama kwenye uchaguzi mkuu. Wapiga kura kutoka vyama vyote wanafanya chaguo lao katika jimbo la Oregon, mahala ambapo Sanders anatarajiwa kuibuka mshindi wakati Trump anawania bila mpinzani. Clinton bado ana idadi kubwa ya wajumbe hadi hivi sasa, licha ya Sanders kupata ushindi katika majimbo kadhaa na kuapa kuendelea kubaki katika kinyang'anyiro hichi cha kuwania uteuzi wa chama hadi kufikia mkutano mkuu wa wajumbe wa Demokrat unaotarajiwa kufanyika mwezi Julai katika jimbo la Philadelphia. Baraza la Seneti la Marekani bila kupinga, jana Jumanne lilimwidhinisha Eric Fanning kuwa mkuu wa jeshi la Marekani na kupelekea kuwa kiongozi wa kwanza shoga kwa wadhifa huo kwenye jeshi la Marekani. Rais Barack Obama alimteua Fanning miezi minane iliyopita, lakini uidhinishaji wa baraza la Senate ulisitisha kufuatia mipango ya kusafirisha wafungwa kutoka gereza la Guantanamo Bay huko Cuba hadi kituo cha jeshi huko Kansas hapa Marekani. Fanning amehudumu wadhifa kadhaa tangu ajiunge na Pentagon mwaka elfu mbili na tisa. Wadhifa aliyohudumu unajumuisha kaimu waziri wa jeshi la anga, Air Force, naibu waziri mdogo wa jeshi na majini na ofisa mkuu wa utawala wa jeshi. Baraza la Seneti la Marekani limeidhinisha dola bilioni 1.1 za kupambana na kirusi cha Zika ikiwa ni kiasi cha chini kidogo cha dola bilioni 1.9 zilizoombwa na utawala wa Obama, lakini takriban mara mbili ya fedha za msaada zilizofikiriwa na wabunge Kura ya jana Jumanne ya 68 kwa 29 imekuja baada ya baraza la Seneti linaloongozwa na Republican kupiga kura ya ombi kamili la White House ambalo lilitolewa Februari, wakati maafisa wa afya Marekani walipoonya kwamba zika inaweza kusambaa kwa kiasi kikubwa Marekani. Kirusi hicho kinachotokana na kung'atwa na mbu kinaweza kusababisha matatizo wakati wa kujifungua na kimehusishwa pia kupelekea matatizo katika mishipa ya akili. Serikali ya Yemen imetoka katika mazungumzo ya amani baina yake na waasi wa Kihouthi yaliyodhaminiwa na Umoja wa Mataifa. Mwenzangu Aida Isa anasoma ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Schwartz. Waziri wa mambo nje wa Yemen abdulmalik Mekhlafi ameyaita mazungumzo yanayofanyika kuwa ni kupoteza muda. Amesema waasi wa Hudhi wanasisitiza kuwepo na ushirikiano wa madaraka badala ya kufuata makubaliano katika baraza la usalama yanayosema kwamba masuala kama hayo lazima yafanyiwa mashauriano na kukubaliana. Waziri huyo ameshutumu kundi la Hudhi kwa kukiuka sitisho la mapigano huko Yemen na kutumia mazungumzo kama fursa ya kuendelea na msimamo wao. Waasi bado hawajajibu kuhusu hatua ya serikali ya Yemen kutoka katika mazungumzo ya amani. Waasi wa Hudhi wanaoungwa mkono na Iran walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Sanaa hapo mwaka elfu mbili kumi na nne na kulazimisha serikali ya Yemen inayotambulika kimataifa kwenda Saudi Arabia kabla ya kurejea na kujipanga katika mji wa bandari wa Aden. Mapigano ardhini huko Yemen pamoja na yale ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia yamesababisha hali mbaya ya kibinadamu huko na Umoja wa Mataifa ukisema kuwa asilimia themanini ya raia wa Yemen wana uhitaji mkubwa wa chakula na msaada wa kiafya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jeshi la Marekani linaangalia uwezekano wa kufungua maeneo kumi na moja ya kituo cha pili barani Afrika, kwa mujibu wa msemaji wa AFRICOM Kanali Mark Chido alizungumza na VOA mjini Brussels hapo jana Jumanne akuelezea maeneo yapi jeshi linafikiria uwezekano wa kuwa na kituo cha pili zaidi ya kuelezea kwamba Nigeria siyo mojawapo. Marekani kwa sasa ina kituo kimoja cha kijeshi katika taifa la Jibuti huko Afrika ya Mashariki. Vikosi vya Marekani pia vipo nchi kavu nchini Somalia, ili kusaidia mapigano ya kieneo dhidi ya kundi la Al Shabab, na nchini Cameroon, kusaidia juhudi za mataifa mbalimbali mbali kupambana dhidi ya kundi la Boko Haram lenye makao yake nchini Nigeria. Kamanda wa AFRICOM Jenerali David Rodriguez aliwaambia waandishi wa habari mjini Brussels kwamba jeshi la Marekani limewapa mafunzo wanajeshi wa kikosi cha kiintelijensia cha Nigeria pamoja na wanajeshi watatu wa mapigano huko Nigeria, akiwemo mmoja ambaye ndio kwanza amehitimu. Vijana kumi na wanne wa Sudan Kusini watashiriki katika programu ya kuhamasisha viongozi vijana barani Afrika iliyoanzishwa na rais wa Marekani Barack Obama. Vijana hao wanatarajiwa kuwasili hapa Washington mwezi ujao. Watatembelea chuo kikuu cha American na vituo vingine vya vyuo vya kawaida katika programu ya wiki sita ili kujifunza ujasiriamali wa biashara, uongozi wa kiraia na utawala wa umma vijana hao wa Sudan kusini wataungana na kiasi cha washiriki wengine elfu moja waliochaguliwa kote barani Afrika mwaka huu kushiriki katika mafunzo kama hayo. Washiriki wote wapo kati ya umri wa miaka ishirini na mitano hadi thelathini na mitano na hawajawahi kufika Marekani. Ofisa wa habari za umma kwenye ubalozi wa Marekani mjini Juba Chris Mead alisema mwaka jana wakati vijana mia tano kutoka Afrika waliposhiriki kwenye programu hiyo, Sudan Kusini ilikuwa na vijana watano pekee. Sikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Muungano wa sekta ya utalii eneo la Afrika Mashariki unajaribu kuhamasisha watu wa eneo hilo kuhusu utalii wa nyumbani, lakini changamoto kubwa ni ushindani wa kibiashara baina ya mashirika ya safari za ndege, hasa zinazomilikiwa na serikali. Mkutano wa kujadili hayo umeandaliwa mjini Mombasa huko Kenya, kama anavyoripoti mwandishi wetu Josephat Kioko. Kongamano la kitaifa limeandaliwa katika mji huu wa Mombasa ili kuzungumzia masuala ya utalii. Wadau mbalimbali wakiwa wanatoka sekta hiyo ya utalii, wanaomiliki hoteli mbalimbali na pia wahudumu wa safari za ndege wamealikwa katika kongamano hili. Mkutano huu pia umeandaliwa kumwalika mwenyekiti mpya wa bodi ya utalii hapa Kenya, Jimi Kariuki. Katika hotuba yake, Jimi amezungumzia masuala ya utalii uliodorora kutokana na tathari za usafiri, hasa dhari ambazo zimetolewa mara kwa mara mataifa makubwa ulimwenguni nafikiri imepata shida mingi sana na hii shida imetokea hizi travel advisory uh, ambayo zili ziliwekwa kwa Mombasa na hizi uh, maserikali za they like to say our friendly nations uh, lakini hizo uh, travel advisories uh, zimetolewa. Sisi kama Kenya Tourism Board tunafanya kazi na private sector kuona vile tunaweza rudi kwa hizi markets uh, nini za ngambo kama uh, the UK uh, France ambayo ni, ni markets uh, important sana kwa Kenya na kwa Mombasa. Numbers za uh, tourist arrivals zi, zinaanza ku, ku increase kidogo kidogo. Pia tunaangalia Kenya domestic market ni important sana kutembea in their own country, kuleta East African community pamoja, Kenya, Uganda na, na Rwanda na Ethiopia. Sio lazima ukitaka kuenda holiday uende ng'ambo, unaweza kuja Uganda ama unaweza kuja Kenya, unaweza kuenda Rwanda. Wajumbe walioshiriki kongamano hili katika mji wa Mombasa wamekubaliana kwamba ni muhimu kuimarisha sekta ya utalii eneo la Afrika Mashariki na kushauri raia pia kuridhia utalii wa nyumbani, mfano ndege kutoka mji mmoja wa Afrika Mashariki kwenda hadi mji mwingine wa Afrika Mashariki bila kupigania safari za Ulaya na ni hapa ambapo nimekutana na mshirikishi wa East Africa Tourism Platform, Bi Carmen Nibigira kutoka Burundi, akizungumzia wajibu wao katika eneo hili la Afrika Mashariki. Sekta ya kibinafsi haiwezi kufanya bila sekta ya umma. Sisi tunaamini open sky policy. Kumbuka Kenya ilitia saini mkataba wa Yamoussoukro. Unaposafiri kutoka Entebbe kwenda Kisumu, sio lazima kupitia Nairobi. Hii gharama ni kama kwenda Ulaya. From Entebbe to Nairobi to go. Wakati wa mkutano huu wa kujadili utalii ya Afrika Mashariki, limeibuka swala la ushindani baina ya mashirika ya ndege, lawama ikielekezwa katika shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, kwa madai ya kuzuia ndege za moja kwa moja kutoka Ulaya na kutoa hadi katika mji wa Mombasa. Mohamed Hersi, mkurugenzi mkuu wa hoteli za Heritage na pia mwenyekiti ya sekta ya utalii Mombasa na pwani ya Kenya kwa jumla, washikadau katika sekta utalii. Hapa pwani tunatia maanani zaidi zile ndege za charters ambazo zilikuwa zinakuja hapa Mombasa, na hizo ndege zimepungua sana siku hizi kwa sababu. Sababu ni kadha wa kadha. Kwa mfano, mambo ya security ilipoleta shida wakaondoka, lakini tunachosahau kwamba kuna ndege ya Ethiopian Airlines ambao kila siku wanatua hapa Mombasa moja kwa moja kutoka Addis Ababa, wanatuunganisha na nchi zingine karibu tisini uh, ulimwengu kote. Alafu kuna ndege ya Turkish Airlines ya Uturuki pia ambayo inatuwakili, inatuunganisha uh, na nchi zingine nyingi sana karibu mia moja 22 kwa wiki tunapokea baadhi. Uh, ukiangalia ndege ya Turkish na ukiangalia ndege ya Ethiopia na Rwanda, tunapata karibu ndege 21 ambazo zimetua hapa Mombasa. Kwa hivyo hiyo ni nafasi kubwa sana ambayo sisi tunaweza tukaitumia, uh, kuweza kuuza. Ni hivi majuzi ambapo Zanzibar iliandaa tuzo za kimataifa katika sekta ya utalii, Mombasa ikiibuka kama mji bora zaidi katika eneo hili kuwapokea wageni. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti Amerika. Asante sana Josephat Kioko kwa taarifa hiyo kutoka huko Mombasa. Basi baada ya muda mfupi, Mkamiti Kibayansi atakusomea muktasari wa habari. Nikiendelea kukusomea habari zaidi za dunia, ni kwamba jumuiya ya wafanyakazi wa makundi ya kiraia nchini Nigeria bado yalikuwa yakipanga kuendelea na mgomo leo Jumatano, juu ya kuongezeka bei ya mafuta licha ya amri iliyotolewa na mahakama kwamba hawatakiwi kufanya mgomo wowote. Wajumbe wa chama cha wafanyakazi na wajumbe wa chama cha biashara nchini humo, ambao wanasema wanawawakilisha wafanyakazi milioni 6.5 na baadhi ya taasisi za kiraia wanaitisha mgomo wa kupinga asilimia sabini ya ongezeko la bei ya mafuta. Mazungumzo na serikali ya kuepuka mgomo yalikuwa yakiendelea, lakini hakuna mafanikio yaliyoripotiwa kwenye mazungumzo hayo. Polisi wa DC hapa Marekani walifunga bustani ya taifa jana mchana inayojulikana kwa jina la National Mall baada ya mtu mmoja kuendesha gari kwenye nyasi za eneo hilo na kudai alikuwa na kimeta katika gari lake. Mashahidi walisema mtu huyo alitoka kwenye gari lake jeupe na alikuwa akizungumza kwenye simu yake ya mkononi kabla ya kukamatwa na polisi. Muda mfupi baada ya hapo, alipelekwa kwenye hema lenye uwezo wa kudhibiti kemikali hiyo, wakati kifaa maalum cha upekuzi kikichunguza gari lake. Polisi waliendelea kuwepo kwenye eneo wakichunguza mazingira ya kitisho hicho. Baraza la Seneti la Marekani limepitisha muswada jana Jumanne, ambao utaruhusu manusura na ndugu wa takriban watu elfu tatu waliowawa katika mashambulizi ya ugaidi wa Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja hapa Marekani kuishitaki serikali ya Saudi Arabia kwa uharibifu. Riadh inakanusha kuhusika katika mashambulizi hayo ugaidi mbaya kuwahi kutokea katika ardhi ya Marekani, lakini washambuliaji ndege 15 kati ya 19 ambao waliongoza ndege nne za abiria kufanya shambulizi hilo mjini New York na Washington, baadaye walitambulika kuwa ni raia wa Saudi Arabia. Muswada uliopitishwa kwa kura ya sauti utawapa familia za waathirika haki ya kuishitaki Saudi Arabia kwa uharibifu wa jukumu lolote lililokuwa nalo katika shambulizi hilo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Na kinyang'anyiro katika uchaguzi wa awali kwenye jimbo la Kentucky na Oregon hapa Marekani, baina ya wagombea wanaowania uteuzi wa urais ndani ya chama cha Demokrat, waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton na gavana wa Vermont Bernie Sanders limechukiwa sura mpya baada ya Clinton kuibuka mshindi huku akikaribiana sana katika uchaguzi wa awali wa jana na mpinzani wake. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka chuo kikuu cha South Carolina, Dr. Patrick Nigula, na kwanza nikamuuliza matokeo hayo yanamaanisha nini? Matokeo yanaashiria kwamba mama uh, Hillary Clinton, inaashiria kwamba anaelekea kufikia ile uh, kura zinazotakiwa yeye kuwa mgombea. Hiyo kwanza. Pili, kuna mwelekeo ambao unaonyesha kwamba Bernie Sanders bado anaonyesha kwamba ana matumaini labda ya kushinda katika chaguzi zinazokuja lakini doktor, matumaini ya Bernie Sanders, watu wengi wanaona kama vile pengine labda ni kuleta vurugu, na labda angeweza kutoka sasa aweze kumwachia mama Clinton ili aweze kujipanga zaidi katika kupambana na mpinzani wake Donald Trump. Unaonaje kuhusu hilo? Sawa, lakini uh, ukiangalia ujumbe anaowapatia watu wanaomchagua katika katika chaguzi zilizopita ni kwamba Uh, Bernie Sanders uh, yeye anajaribu kubadili uh, mwenendo wa, wa kufadhili kampeni za chaguzi hapa Marekani. Ni kwamba watu wanaomfadhili ni watu wadogo wadogo na wa chini, na anajaribu ku, ku, kuleta mabadiliko katika ufadhili wa uchaguzi katika chaguzi kuu na vilevile katika chaguzi za katika vyama hapa Marekani na kuhakikisha kwamba chaguzi zinazokuja ziweze kufadhiliwa na watu wa kawaida, sio wafadhili wenye hela nyingi. Lakini pia wabashiri wa mambo wanaona kama uchaguzi huu wa awali hadi hivi sasa, ukilinganisha na chaguzi nyingine, mara kadhaa unakuta kwamba tayari imeshapatikana mtu anaweza akawa anaonekana kwamba ndiyo mgombea wa Republican kama alivyo Donald, Donald Trump na vilevile huyu ni wa Democrat, mama Clinton ama Ben Sanders Unadhani hii inaweza ikashushia umaarufu chama cha Democrat kwa, kwa kuangalia chaguzi zilizopita za awali katika upande wa chama cha, de cha Demokrat hapa Marekani tu. Turudi nyuma tu mwaka elfu mbili na nane Obama na mama Clinton walipambana wali vikali sana, lakini mwisho wa siku wote wakaja wakaungana na na mama Clinton akawaomba wale watu ambao walikuwa wakimsupport waki kwamba wajiunge na mgombea mmoja. Mwisho wa siku tu, mi naona kwamba Bernie Sanders ataungana na mama Clinton na Demokrat watakuwa na mgombea mmoja ambaye atawakilisha katika tiketi ya uchaguzi mkuu ambao unafanyika mwaka huu zungumzia kidogo kuhusu mwelekeo wa uchaguzi wa awali hadi hivi sasa tunapoelekea, nini kitatokea baada ya uchaguzi wa leo. Jinsi ambavyo chaguzi za hapa Marekani zinavyokwenda, mara nyingi huwezi kutabiri kitu kinachoweza kutokea, lakini mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano ma, matarajio yangu mi naona kwamba kutakuwa na mchuano mkali sana kati ya mgombea wa kiti cha Democrat na mgombea wa kiti cha Republican na na inaelekea watu wengi wa kawaida katika upande mwingine wa wa Republican watajitokeza kwa wingi sana, kwa sababu ya kwamba hawataki tena kuona miaka mingine minne ya rais kutoka upande wa wa Democrat. Ni Dr Patrick Nigula akizungumza na Sauti Amerika kutoka South Carolina. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Rais mstaafu wa Burundi, jean Baptiste Bagaza, aliyefariki wiki mbili zilizopita mjini Brussels, Ubelgiji, amefanyiwa mazishi ya kitaifa jana mjini Bujumbura. Hayati Bagaza ni rais wa pekee ambaye chini ya utawala wake wa miaka kumi hadi mwaka 1987 Burundi ilikuwa salama bila kushuhudia mauaji kwa misingi ya kikabila na kisiasa. Rais aliyepo madarakani Pierre Nkurunziza ali shuhudia mazishi hayo ambapo alitoa sifa kwa hayati Bagaza akisema kuwa ni rais aliyekuwa na baraka kwa taifa hilo. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana na ripoti ifuatayo. ni kwenye kanisa kuu la Katoliki hapa mjini Bujumbura la Regina Mundi, ibada ya misa ya kumwombea hayati Jean Baptiste Bagaza, rais wa awamu ya pili ya jamhuri ya Burundi, ikifanyika kabla ya mazishi ya kitaifa kwenye mlima wa Vugizo, mashariki mwa jiji la Bujumbura, ambayo yametangazwa moja kwa moja kwenye redio na televisheni ya taifa. Lakini hayati Bagaza aliyefariki akiwa na umri wa miaka sabini mjini Brussels Belgiji, tarehe 4 mwezi huu kutokana na maradhi, katika utawala wake kukorofishana na kanisa Katoliki hadi kufunga shule chini ya himaya kanisa hilo pamoja na makanisa kadhaa. Askofu Evariste Ngoyagoye aliyeongoza ibada hii amesema kanisa Katoliki Burundi lilimsamehe mimi binafsi, tulionana mara mbili, najua hata na wengine walizungumza naye. Sisi upande wetu tulisameheana, amekwenda salama na pia tutazidi kumwombea. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kwa mara kadhaa alikuwa akimsifu, na leo karamazishi yake amesema hakika ni rais aliyekuwa baraka kwa Burundi chubahiro umuhisi president wa Gaza Muheshimiwa Rais Bagaza, nitaendelea kutoa sifa zake hata baada ya kustafu kuwa raisi, kwa sababu ni raisi aliyetumikia nchi na nguvu zake zote. Hakuwahi kuua mtu. Mungu ailaze mahali pema peponi roho yake. Ni raisi aliyekuwa baraka kwa taifa hili. Hayati Jean Baptiste Bagaza alishika uongozi katika mwaka 1976 miaka mitatu baada ya Burundi kushuhudia mauaji kwa misingi ya kikabila na kisiasa, lakini chini ya utawala wake hakuna mauaji yaliyotokea tena. Haya ni maoni ya baadhi ya wananchi wakidai kuwa hakika ni rais anayestahili heshima, ukizingatia mafanikio kiuchumi na kijamii katika utawala wake. Kama burundi iliwahi kupata rais ni Bagaza kabisa, kwa sababu kitizama leo, kama Burundi na viwanda leo, ni bagazendali vile zana televisheni ya taifa ukiangalia hii onatere sosumo leo, watu ningekuwa kweli haina umeme. Yeye alipandisha uchumi wa nchi kwa kujenga, hususan hizi barabara zinazounganisha mji mkuu na mikoa mbalimbali. Ukija kwenye sekta ya elimu, alifanikiwa kujenga uh, shule tuseme mabweni katika mikoa mbalimbali. Halafu ukija kwenye upande kwenye upande wa kijamii, alijaribu kukutanisha kabila ambazo zilikuwa ni hasimu sana, niseme Wahutu na Watusi. Kwanzia yeye achukue madaraka mpaka alipomaliza, hizo kabila zilikuwa zimeishi katika amani. Hayati Jean-Baptiste Bagaza amefariki akiwa mjumbe wa kudumu katika baraza la seneti, cheo anachopewa kila rais mstaafu wa Burundi kwa mjibu wa katiba ya Burundi. Kizimana, Amerika, ya Burundi. Aidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Katika makala ya vijana hivi leo, tunazungumzia kuhusu mkutano wa kihistoria wa vijana kuhusu mapambano na ukimwi uliofanyika jijini Dar es Salaam, ambapo umebaini changamoto kubwa katika maambukizi mapya ya virusi, ukilenga kupunguza maambukizo mapya kwa asilimia 75 nchini humo kwa vijana. Sande Shomari amezungumza na mkuu wa kitengo cha vijana katika Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi, TACAIDS, Grace Casey, na kuanza kutaka kujua hali ya maambukizo nchini humo kwa upande wa vijana. Ni kwamba vijana wake ni kipaumbele, kipaumbele kwa sababu tunafahamu kabisa Uh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili inatuambia kabisa kwamba vijana ni asilimia kubwa kukompia na makundi mengine. Kwa hiyo sasa, katika uratibu wa shughuli za ukimwi, maambukizo yalivyo sasa hivi ni asilimia tano nukta moja na katika tano nukta moja asilimia mbili ni vijana kama asilimia mbili ni vijana, na ndo nguvu kazi ya taifa, basi unabidi tupange mikakati madhubuti weza kuhakikisha kwamba vijana hawa wanakuwa salama na hatuipotezi nguvu kazi kwa sasa. Sasa umetaja um, asilimia mbili ya vijana, labda utueleze tu kutokana na jinsi uzoefu wako na takwimu zinavyojionyesha hivi sasa, maambukizo kwa vijana yameongezeka au yamepungua? Katika kulisemea hilo uh, tunaweza tukasema ndo takwimu ambazo tulizo nazo. Siwezi kusema yamepungua, u siwezi kusema yameongezeka lakini tunategemea kufanya tena utafiti mwingine mwaka wa elfu mbili na kumi na sita labda huo utatupa picha halisi haswa kwamba tuko wapi na je tunavyopanga tunapanga vitu gani tunapanga kutokana na hitaji tulio nayo au tunapanga uh, ku- kwa kwa kuangalia viashiria gani ndiyo maana tunaweka mipango yetu kwa hiyo sie kusema moja kwa moja labda utafiti utakaofanyika utatupa picha halisi kuona tuko wapi ili sasa tuweze kuona namna gani tunaweza kupanga ili zikuweza kupunguza kiwango cha maambukizi na pengine katika kazi zenu za kila siku kwa sababu mnaongea na vijana mnawasaidia vijana, changamoto ambazo mnakutana nazo kuwasaidia vijana kuepuka haya maambukizi ni zipi hasa, na mnazipambana nazo vipi? Ah, kikubwa sisi tunashauri sana, uh, kwa kwa mfano kwa masuala ya kubadili tabia. Kubadili tabia ni changamoto eh, kwa sababu masuala ya kubadili tabia ni vitu ambavyo huwezi kupima moja, moja kwa moja. kwahiyo tunajaribu kuwajengea uwezo, kuishia nao taarifa, kwa sababu tume inafanya kazi na wadau mbalimbali, kwa kushirikisha wizara ya afya, wizara ya vijana, ofisi ya waziri mkuu na asasi za kiraia. Kwa hiyo kila mmoja katika eneo lake anajitahidi kuhakikisha kwamba vijana wanapata taarifa sahihi, lakini pia tunajaribu kuangalia kwamba masuala ya elimu ya ujinsia inatolewa mashuleni, lakini pia wizara ya afya na wenyewe pia katika upatikanaji wa zile huduma rafiki kwa vijana. Kwa hiyo tunafikiri kwamba sisi ote kwa umoja tukifanya kazi kwa pamoja itakuwa rahisi sana kuweza kuwasaidia vijana wetu ili waweze kuwa katika mazingira mazuri zaidi. Na katika vikao vilevile ambavyo vile vimefanya mmekutana na vijana, pengine yale ambayo mlikuwa mnayatazama na kuyaangalia na kulenga ni yapi hasa? Leo tumefanya kikao kikubwa sana. Ni kikao kikubwa, ni kikao cha kihistoria kwa nchi yetu kama Tanzania, kwa sababu ni kikao ambacho kimeweza kuwashirikisha wadau kutoka katika ngazi mbalimbali, kuanzia ngazi ya kitaifa kwa maana asasi na taasisi za serikali, asasi za kiraia, vijana wenyewe, kwa maana ya ushiriki wao, kusikia maoni yao, kusikia mapendekezo yao katika kuboresha changamoto alizokuwa nazo, lakini pia taasisi za dini. Kwa hiyo tulilenga hasa kuweka pamoja wadau hao wote. Labda kuweza kusema kwa ufupi ni kwamba nchi uh, yetu uh, kuna programu imekuja ajenda ya all in. Hii ni ajenda mpya imekuja, ilikuwa iliweza kupitishwa mwaka jana anza kufanya nayo kazi na hii ajenda inajaribu kuangalia masuala ya takwimu na tunaamini kabisa kwamba takwimu ndo kitu ambacho kinaweza kutuguide sisi katika kupanga mipango ambayo itatuletea matokeo mazuri ilo, ilo, kwa hiyo hilo ilivyoanza ni kwamba tumeweza kupopulate data katika system tuliyokuwa nayo ya hiyo Adam 2. Hiyo Adam 2 inajaribu kupokea data kutoka katika vyanzo mbalimbali then ile inaweza kutupa kutafsiri zile data na kuweza kupata picha halisi kama ya nchi. Kwa leo tumekutana kuweza kupeana yale ambayo tumeyaona eh, baada ya kuweka zile data kwenye hiyo tu tool ambayo tumeitumia, na actually tumeona kwamba lengo kubwa ni kuweza kupunguza maambukizi mapa kwa vijana kwa asilimia sabini na tano, lakini pia vifo kwa asilimia sitini na tano. Lakini sasa katika takwimu ambazo tumeziweka katika ule mfumo ambao tumeutumia hiyo tool tu, tunaonekana kwamba tumefanya vizuri kwa kiwango fulani, lakini sasa inabidi tubadilishe mwenendo wa kufanya kazi kwa maana ya kwamba tuje na mipango ambayo sasa itaweza kutufikisha mwaka ishirini na ishirini kuweza kufikia asilimia sabini na tano ya maambukizi mapya yaweze kupungua nchini. Sasa hivi takwimu zinatuonyesha kwamba tumeshasogea, lakini bado kuna gep kidogo ambayo inabidi tuifanyie kazi ili sasa tuweze kufikia pale pazurika zaidi ambayo tunataka tutafikie. Alikuwa ni mkuu wa kitengo cha vijana katika Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi, Tacaids Grace Casey akizungumza na Sauti Amerika. Ufuatao ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani Hillary Clinton ameshinda katika uchaguzi wa awali wa chama cha Demokrat katika jimbo la Kentaki ambapo takriban kura zote zimehesabiwa. Clinton anaongoza dhidi ya seneta Vermont Bernie Sanders kwa chini ya kura elfu mbili. Baraza la seneti la Marekani bila ya kupinga hapo jana Jumanne lilimuidhinisha Eric Fanning kuwa mkuu wa jeshi la Marekani na kupelekea kuwa kiongozi wa kwanza shoga kwa wadhifa huo kwenye jeshi la Marekani. Baraza la seneti limeidhinisha dola bilioni 1.1 za kupambana na kirusi cha Zika, ikiwa ni kiasi cha chini kidogo cha dola bilioni 1.9 zilizoombwa na utawala wa Obama, lakini takriban mara mbili ya fedha za msaada zilizofikiriwa na wabunge na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa usikose kuungana nasi katika matangazo mengine ya alasiri voa express msimamizi wa matangazo ya leo nilikuwa mimi mary mgawe mwelekezi ni aida isa na hapa studio niko na mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi tunawatakieni nyote asubuhi njema