Ni sasa ni saa mbili za usiku, saa za Afrika ya Kati, na saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Na hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako Harrison Kamau. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Liberia, Augustine Ngafuan ametangaza rasmi kuingia katika mbio za kuwania urais katika taifa hilo la Afrika Magharibi, katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Katika orodha ya wagombea kuna makamu wa rais wa sasa Joseph Bwakai, mwanasoka na mchezaji bora wa dunia wa zamani George Weah wa chama cha Congress for Democratic Change, Charles Bramskin wa chama cha Liberty na mfanyabiashara Benoni Urey, mshirika wa rais wa zamani Charles Taylor. Bwana Gafuan ambaye alihudumu kama waziri wa fedha katika utawala wa Rais Alen Johnson Salif ameambia viwe kwamba ana rekodi nzuri ya utendaji kazi na uwajibikaji katika uongozi wa umma na sekta ya binafsi. Mkuu wa kampuni ya utengenezaji magari ya Japani ya Mitsubishi, Bwana Tetsuro Aikawa amejiuzulu baada ya kashfa kuibuka mwezi uliopita kuhusu kudanganya kiwango cha mafuta yanayotumika kwenye magari hayo. Aikawa alikuwa pamoja na mwenyekiti wa kampuni ya Mitsubishi, Osamu Masuko, mapema leo wakati wa kutangaza hatua hiyo. Hata hivyo, wa amewaambia wanahabari kwamba anataka kuhakikisha uchunguzi unakamilika. Mwezi uliopita, kampuni ya Mitsubishi ilikubali kwamba wafanyikazi wake waliongeza chumvi katika takwimu kwa kueleza kwamba magari yake yanatumia kiwango cha nafuu cha mafuta kwa kila kilomita na hivyo kufanya aina kadhaa za magari yake kuonekana kama yana kiwango kidogo cha utumiaji wa mafuta kuliko viwango halisi. Mitsubishi ambayo ni kampuni iliyo katika nafasi ya sita duniani katika utengenezaji magari imepoteza nusu ya dhamani ya soko lake baada ya taarifa hizo, taarifa hizo kufichuka. Kamanda wa jeshi la Marekani wa Afrika AFRICOM Amesema kwamba jeshi la Marekani linajiandaa kusaidia katika mpango wa mafunzo ya nyenzo kupambana na maelfu ya wanamgambo wa Islamic State nchini Libya pale serikali ya Libya itakapokuwa tayari. Jenerali Rodriguez ameongeza kwamba ni vigumu kufahamu ni vikundi gani vyenye silaha vinavyopambana pamoja na majeshi ya serikali ya ya umoja, ya, wa umoja wa Libya yaani GNA, kutokana na siasa za ndani zinazoendelea nchini humo huku Marekani ikibaki kutegemea serikali ya mpito ya Libya kutambua ni tofauti gani iliyopo kati ya makundi hayo. Juhudi za kijeshi ndizo pekee zitakazosaidia kuzuia kusambaa kwa wanamgambo hao, mara tu baada ya wapiganaji rafiki kutambuliwa na kusaidiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura na vilevile 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya. Mmoja wa wasichana wa shule waliotekwa nyara na kundi la Boko Haramu katika tukio lililotikisa dunia la utekaji wa wasichana wengi kaskazini mashariki mwa Nigeria mapema leo ameokolewa, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi na kiongozi mmoja wa kijiji. Msichana huyu atakuwa ni wa kwanza kuokolewa kutoka kwa wanamgambo hao wa kundi la Boko Haram baada ya kuvamia shule ya sekondari ya serikali katika mji wa Chibok mwezi Aprili mwaka wa 2014 na kuteka nyara wasichana karibu 300. Wengi wao walikimbia mara tu baada ya kutekwa, lakini hadi sasa wengine 200 hawajulikani walipo. Taarifa zaidi kuhusu kuokolewa huko bado hazijatolewa. Msemaji wa jeshi Sani Usman amesema jeshi la Nigeria limemwokoa msichana huyo katika kijiji cha Baale karibu na mji wa Damboa. Sherehe zilifanyika leo kwa watu pamoja na wanyama kuvalishwa rangi nyekundu, nyeupe na kijani ambazo ni za bendera ya Somaliland katika kuadhimisha miaka 25 ya uhuru wa eneo hilo lililojitangazia uhuru kutoka kwa serikali ya Jamhuri ya Somalia. Somaliland ina serikali, jeshi na sarafu yake yenyewe na kufanya uchaguzi pamoja na watu kutumia sarafu hiyo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau. Jiunge nasi tunapoangalia habari tofauti kwa undani Tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Murithi nam kwa undani hii leo inashirikiana hapa studio na wenzangu Sandy Shomari na vilevile Harrison Kamau, ambapo hii leo tunaangalia baadhi ya mambo ambayo yameendelea ulimwenguni katika maeneo tofauti tofauti ikiwa ni pamoja na yale yametokea hapa Marekani. E, tutaangalia kwa undani kuhusu siasa za hapa baada ya uchaguzi wa awali ambao ulifanyika hiyo jana kwenye majimbo mawili likiwa ni jimbo la Oregon na vile vile jimbo la Kentucky. Vile vile tutaangalia kwa undani hatua iliyochukuliwa na serikali ya Rwanda kuwaondoa wakimbizi waliokuwa wamehamia nchini humo kutoka nchi jirani ya Burundi. Na sasa kwa muktasari tu ni kwamba Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Hillary Clinton na mpinzani wake Uh, uh, hapa Marekani wa chama cha Republican uh, na mpinzani wake wa chama cha Democratic Bernie Sanders waligawana majimbo mawili katika uchaguzi wa jana, huku Sanders akimwacha Bill Clinton kufikia karibu zaidi kufikia kupata ushindi uh, na kuwa mgombea wa tikiti hiyo ya chama cha Democratic. Bill Clinton alimshinda Uh, Sanders katika jimbo la uchimbaji wa makaa ya mawe la Kentucky kwa karibu kura elfu mbili, na walikaribiana sana katika kura hizo kiasi kwamba maafisa wa kura walisema bado hawajajua kwa uhakika ni nani ambaye alikuwa mshindi, lakini baadaye Bill Clinton aliweza kutangazwa kuwa mshindi. Sasa baada ya hapo, vilevile vile pia tuta tutamwangalia Donald Trump anavyoweza kuendelea na kampeni zake, kwani yeye pia alipata asilimia 67 ya kura katika jimbo la Oregon, kwani uchaguzi wa warepublican katika jimbo la Kentucky ulifanyika majuma kadhaa yaliyopita. Sasa Harrison Kamau, wewe uh, ukiwa tuko nawe hapa studio sasa hivi no, hebu tuangalie kwa undani tuone, uh, uchaguzi umefanyika hiyo jana na sasa, uh, kuna mustakabali ni upi? Taswira ilivyo sasa kutoka hapa kuelekea Kwenye mkutano ule mkuu wa wa wajumbe wa, wa, wa utakaofanyika Julai. Kwa kweli uh, BMJ kama unavyosema uh, kampeni na pia siasa za mwaka huu hapa Marekani uh, zimeshinda wengi hata wadadisi wa kisiasa. Na nilipokuwa nikiangalia mambo kwa undani nimepekua pekua magazeti na pia mitandao ya kijamii na nikapendezwa hasa na na habari ambazo zimetolewa na gazeti ama jarida la The Guardian ambao waliweza kuchanganua na kuangalia siasa hizi na kampeni hasa kuanzia jana walipofanya Uh, uchaguzi mdogo katika eneo la Oregon na pia Kentucky, ambapo kwa hakika kama inavyojulikana, Sanders aliweza kujishindia uh, kule Oregon naye kule Kentucky, uh, B Clinton akaweza kushinda, lakini la ajabu ni kwamba walikaribiana sana walikaribiana sana kwa sababu uh, katika jimbo la Kentucky, uh, B Hillary Clinton aliweza kupata asilimia 46 nukta nane ya kura zilizopigwa huku mwenzake uh, Sanders akipata 46.3. Ina maana kwamba waliachana na pointi tano peke yake. Hata gazeti lenyewe linasema kwamba wadadisi walishindwa kusema mshindi, walishindwa kabisa kubashiri mshindi anaweza akawa ni nani. Upande mm. wa hicho kilikuwa ni chama cha Democrats, upande wa Republican pia unajua vizuri kwamba sasa Trump, Donald Trump ndio ameachwa akiwa peke yake, na kwa hivyo ilitarajiwa kwa kweli, lazima angezoa kura nyingi, na aliweza kuzoa zaidi ya kura uh, asilimia sitini na saba na yeye alipo sasa ni kwamba katika kura za wajumbe wanaohitajika katika chama cha Republican, ili awe ndio mgombea rasmi, zinatakiwa kura 1237 na, na sasa hivi alipo amebaki kidogo sana kufika, amebaki chini ya kura 100 peke yake za wajumbe ili akawa mgombea uh, wa urais katika nini nini. E, hebu labda tueleze kwa kifupi ni kwa nini Trump iwe kwamba yeye anatafuta kura na ile hali amebaki peke yake kwenye chama? Kitu cha kwanza ni kwamba kuna sheria. Sheria iliyoko ni kwamba huwezi kuwa kwamba kwa vile umeachwa peke yako ukasema kwamba mimi ni mshindi na ukaweza kuondoka. Hilo ni moja. La pili ni kwamba lazima aende akutane na wapiga kura wote bila kusema kwamba mimi nafikiria tu mnanipenda kwa vile nimebaki peke yangu. Kwa hivyo pia inakuwa kwamba kuna ile tamaduni kwamba lazima azunguke kote na akaweza pia kukutana na wale anaotarajia watampigia kura vilevile. Vile kumbuka kwamba ako kwenye kinyang'anyiro na wale wanademokrat. Kwa hivyo sehemu asizotembea, basi akikosa kutembea watafanya kampeni, labda pengine akakosa ushawishi katika maeneo yale. Ninajua pia ukifuatilia umeweza kuzungumza na baadhi ya wachambuzi wa maswala ya kisiasa hapa Marekani. Ni ipi ambayo ni tathmini ya labda mmoja ama wawili ulioweza kuzungumza nao? Basi baada ya kuangalia kabisa na nikaona kwamba dhahiri uh, uh, Donald Trump kwa upande wa uh, chama cha Republican anaonekana kwamba anaongoza, na nikaona hali kadhalika naye uh, uh, uh, Hillary Clinton ndio karibu tu tunaweza tukasema, kulingana na alipo, ni yeye tu mtarajiwa kwa upande wa Democrats. Nimeweza kuzungumza na Daktari Isaac Kiniti akiwa katika jimbo la Connecticut, nikamuuliza, sasa kati ya hawa wawili wanaongoza, je, waona njia ni gani kuanzia hapa kwenye kuendelea mbele watu ambao wamekuwa mstari wa mbele kwa votes ni uh, uh, watu ambao wamekuwa na matatizo uh, hivi na hivi. Uh, Hillary Clinton ako na matatizo ya uh, email ambapo alikuwa na, uh, tumia email yake kwa mambo ya kiserikali. Naye bwana Trump yuko na matatizo yake mwenyewe kutokana na university ile ilikuwa ameanzisha. Inaonekana ya kwamba upande wa Democratic Party kuna mashindano makuu, sababu Bernie Sanders amemkimbiza Clinton sana, lakini hajulikani e, itakayotokea bali, kunaweza kuwa na e, convention ambaye tunaingoja kuona kama pengine Clinton ataweza kushinda ama Bernie Sanders pengine ataweza kupata nafasi ya kusimamia uchaguzi ama kuwa katika Marekani. Sasa huyo ni mwanasiasa uh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Isaac Kiniti, na nafikiri amezungumza ulipozungumza uli, na ulizungumza no. zaidi, lakini kwa upande wa Republican, uh, wa, wa Republican, inaonekana Trump bado anatafuta uungwaji mkono na vigogo wa chama chake huku akitafuta ukubalikaji eh, kwa wengine ambao wanaamini kwamba labda sera zake hazitaweza kufanya kazi hapa Marekani hebu tulichambue hilo pia kwa undani kabla hata tuje kwa hilo niliweza kutaka kujua kutoka kwake tu katika chama cha uh, Democrat kwanza nikataka kujua mbona Sanders amba, ambaye anakaribia ambaye ni dhahiri kwamba ameachwa na Clinton mbona angali anajishikilia na yuko kwenye kinyang'anyiro ila hali kweli ameachwa nyuma sana na niliweza kutaka kujua kwa nini Sanders bado anashikilia naonekana kama Bernie Sanders anaona kana kwamba ako na wafuasi wafu wengi sana kutokana na watu wa kiwango cha chini. Pia anaonekana kama yeye mwenyewe iko watu ambao wanamsukuma, wanamwambia endelea, endelea. Hapo awali niliona hata Bwana Bill Clinton ye mwenyewe alitoa uamuzi hapo awali akasema ya kwamba akamwambia Bernie Sanders endelea na wafuasi wengi. Kwa hivyo anaonekana kama pengine iko na watu wanamshauri aendelee na uchaguzi. Ndio, lakini sasa kwa upande wa uh, Trump sasa, ambapo nilikuwa nimekuuliza hapo vigogo no. wa kisiasa mm -hmm. uh, kama vile wale hata ambao wamekuwa wakisimama no. kuwania kiti cha urais mm -hmm. katika chama hicho mm -hmm. akiwa ni pamoja na na Bush, uh, Bush na wengineo wamesema kwamba hawatamuunga mkono sasa umechambua kidogo, ukaona vipi? Kwa kweli hilo ni swali ambalo linasumbua wengi. Ni dhahiri kwamba amebaki peke yake, na labda hawana budi kuweza kumu, kumuunga mkono, manake ni wa chama cha Republican, lakini hilo alijafanyika. Na niliweza kumuuliza Daktari Kiniti kwa nini wasimuunge mkono wale vigogo wenzake katika chama cha Republican. Haonekani kama mwanasiasa hata kidogo, ama kiongozi wa watu, yeye ni mwanabiashara, na wengi katika Amerikani kuangalia siasa ama wadadisi wa siasa wanaona ya kwamba bwana Trump pengine akiingia kwa uongozi, pengine atashindwa ama hataendelea vizuri. Kwa hivyo hata uh, Republican Party yenyewe hata Republican National Committee ina taabu mingi sana, sababu inaona ya kwamba Trump akienda na Clinton atashindwa. hmm. Kwa hivyo kuna huzuni kubwa, kuna matatizo mengi, na ndio Trump ako na shida kubwa sana katika uh, Republican Party, lakini kwa watu wenyewe inaonekana anaendelea vizuri, watu wanamuunga mkono basi yote tisa nilitaka kujua kutoka kwake bwana Kiniti, je, kuna njia ya kumzuia huyu Trump? Basi inasemekana ya kwamba kutaweza kuwa na njia zingine za kumzuia, lakini sijui ni njia gani. Inasemekana ya kwamba wataweza kuneza sheria mpya ambazo zinaweza kumzuia, lakini wakimzuia, basi kutakuwa na hatari kabisa katika chama cha Republican sababu watu wengi watakuwa wame-wamepoteza imani na chama cha Republican. Na sasa tukitoka hapa, uteuzi wa waniaji wa kiti cha urais wa vyama utaidhinishwa rasmi katika kongamano za kitaifa za vyama ambazo ambazo zitaratibiwa na zinafanyika mwezi wa Julai mwaka huu. Na mkutano mkuu wa wa Republican utafanyika mjini Cleveland Ohio, huku ule wa wademokrat ukifanyika mjini Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania. Na majimbo yote ya Marekani yatatuma idadi mbalimbali mbali ya wajumbe kuwawakilisha kulingana na ukubwa na rekodi yake ya upigaji kura. Sasa yote hayo Kamau, sijui kama una la kuongeza, manake naona muda umezidi kuyoyoma na tunaenda kwa upande wa pili na sasa tukiangalia, bila shaka ni swala ambalo tutakuwa tunalifuatilia uh, katika siku zijazo, kwa sababu ni swala muhimu sana kuhusu uchaguzi hapa Marekani. Ni kweli kwa hakika unavyosema, ni vema kuenda tukiangalia kampeni uh, zitakavyokuwa zikiendelea. Kumbuka kwamba kuna jimbo wengi wanalitazama la California, ambalo lina wale wa Hispania wengi wa isp... wanaozungumza Kihispania wengi, na wanatarajiwa kwamba watageuza mambo. Basi tutaangalia mambo yalivyo katika wakati ujao. Naam, tunamshukuru uh, Isaac Kiniti kwa mchango wake, na sasa hivi punde tutaingia katika upande wa pili wa kwa undani tuangalie swala lingine. Nam, ni kama tulivyokuarifu kwamba tutaangalia kwa undani hatua iliyochukuliwa na serikali ya Rwanda kuwaondoa wakimbizi waliokuwa wamehamia nchini humo kutoka nchi jirani ya Burundi. Kwa kifupi, ni kwamba serikali ya Rwanda imetangaza kwamba tayari imewafukuza wakimbizi wapatao elfu moja na mia tano kutoka eneo lililo kusini mwa nchi hiyo ya Rwanda. Habari ambazo zimetufikia hivi punde zimetangazwa katika siku moja ama mbili zimepita, ni kwamba waziri wa Rwanda wa kupambana na majanga na hali ya dharura, akijulikana kama Seraphine Mukantabana, alisema hatua hiyo ni mojawapo ya wa hatua za serikali kukabiliana na watu walio nchini humo bila kibali. Na sasa kwenye laini ya simu tuko naye mwandishi wetu wa Bujumbura, Burundi, Haidala Kizimana. Kwanza kabisa Haidala, hebu tupe hali halisi ya mambo. Wakimbizi hao walifikaje kule na ni nani, nani? Ama ni kwa nini serikali ya Rwanda ime, imeamua kuchukua hatua kama hiyo? Na BMJ Murid, kwa hakika BMJ Mredi, ni kwamba sijui kwamba tutasema kwamba ni wakimbizi, lakini upande wa Rwanda wanasema kuwa ni warundi ambao walikuwa wakiishi nchini humo eh, ambao kinyume cha sheria ambao tunaweza kusema kwamba ni wahamiaji haramu kwa mjibu wa wale ambao wamewasili hapa Burundi walisema kwamba serikali ya Rwanda iliwaambia kwamba ni lazima wachague kati ya kuhamia katika makambi ya wa wakimbizi. Kuna kambi moja ya Mahama ambayo ina wahifadhi warundi zaidi ya elfu themanini au kwenda au kurejeshwa nchini hapa Burundi na wakarejeshwa moja kwa moja. Wanasema kwamba wanakuja mikono michufu na ni watu ambao walikuwa waliishi Rwanda E, kabla ya machafuko haya na pamoja pia na wakati wa machafuko haya ndipo walipowasili nchini Rwanda. Kwa sasa takwimu zinaonyesha kwamba katika mkoa wa Kirundo, ni kaskazini mwa nchi kwenye umbali wa kilometa kama vile mia mbili kutoka mji mkuu wa Burundi Bujumbura, elfu moja na mia tatu na ishirini tayari wamekwisha ingia. Kuna wengine walioingilia sehemu nyingine ya kaskazini katika mkoa wa Ngozi. Gavana e, amesema kuwa ni zaidi ya mia nne ambao tayari walishaingia katika siku hizi tatu, kwa sababu wimbi la kwanza lianza kuvuka mto wa Akanyaru ambao una unatumiwa una, una, una, una, kama mpaka kati ya Burundi na Rwanda upande wa kaskazini. Siku ya Jumaa jioni wakalala hapo, ndipo waliingia Burundi Jumamosi. Na uh, waziri wa mambo ya nchi za ndani baadhi waziri wa mambo ya ndani wa Burundi Pascal Barandagie aliwasili hapo kaskazini na kuwakaribisha, lakini wao wanalia kwamba hawakuweza kuruhusiwa kuja na mali ambazo walikuwa wakimiliki Rwanda, kwa sababu baadhi yao walikuwa ni wafanyabiashara ndogo ndogo, huku wengine walikuwa ni wakulima ambao walihamia kule Rwanda, ambako wanatafuta maisha bora kuliko hapa kwetu Burundi. Sasa Haidala, inaonekana Uh, hili ni suala ambalo linachangia hali ambayo tayari ni tete katika eneo hilo. Hebu, iwapo umefuatilia vizuri unajua msimamo rasmi wa serikali ya Burundi ni upi kuhusu swala hili? Naam, kwa hakika serikali ya Burundi kupitia waziri wake wa mambo ya ndani ambaye ndiye, ndiye mtu wa serikali ambaye alikwenda kuwalaki alisema kwamba hii ni dalili tosha kwamba uh, Rwanda ni sio jirani mzuri. Unajua kwamba tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro huu wa kisiasa serikali eh, ya Burundi ilikuwa ikituhumu Rwanda kuwaunga mkono watu ambao wanavuruga usalama hapa Burundi, lakini vile vile Rwanda nayo ilikuwa inatuhumu serikali ya Burundi kwamba inashirikiana na wale wapiganaji wa kihusu wa FDLR ambao wana ngomezi yao kwenye eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unakumbuka kwamba uhusiano huu ulizorota sana, inaweza e, nikatoa mfano kama mwanasiasa wa Rwanda ambaye alikuwa ni mzee Jehozagara zake ambaye li, alikufa katika mazingira ya kiutatanisha akiwa amefungwa katika gereza hii, e, gereza kuu la hapa mjini Bujumbura. Kuna pia mtu ambaye alionyeshwa na polisi ya Burundi mwanzoni mwa mwaka huu akisemekana kwamba ni mwanajeshi wa Rwanda ambaye alikuwa amekuja hapa kufanya ujasusi, lakini taarifa baadaye zilionekana kwamba alikuwa ni mtu ambaye ni mlaghai ambaye alikuwa ni mwizi. Na, na, na, kwa hiyo eh, suala so hili limeongeza kuzorotesha uhusiano kati ya Burundi na Rwanda na likichochewa vile vile kisiasa. Na asante, uh, Haidala, naomba usiondoke kwenye laini ya simu manake tutaendelea mpaka nusu saa iishe, na hapa studio kama nilivyosema, niko na wenzangu Harrison Kamau na niko na mwenzangu mwingine hapa Sandy Shomari. Sande, umefuatilia, hebu tuambie, umeona vipi Nyamu? Swala hili kwa upande wangu nimefuatilia na kutaka kujua hasa haya mambo yalianzia wapi. Inaonekana hapo nyuma mwaka 2009 shirika la Human Rights Watch lilishutumu serikali ya Burundi kwa kufukuza wamba hifadhi wanaotoka Rwanda bila kusikiliza kesi zao, na kutokana na sheria mpya waliokuwa wameweka wakati huo, lakini wakati huo huo serikali ya Burundi ilikataa kulaumiwa ikidai kwamba walifanya hivyo kwa maelekezo ya serikali ya Rwanda ambayo haikutaka kuharibu mwonekano wake kwamba kuna wakimbizi wanaotoka nchini humo, na hii ni kwa jibu ya ripoti iliyotolewa na Al Jazira. Sasa nikajaribu kuangalia kwa undani hii, je ya leo pengine ni upande kwa wa kulipiza kisasi kwa aina fulani kwa upande wa Rwanda au inakuwaje? Kwa ni jaribu kumtafuta msemaji au wizara waziri wa wizara inayohusika na majanga na wakimbizi ya Rwanda lakini sikuweza kuwapata kujua msimamo wa serikali ya nchi hiyo, lakini basi nienda zaidi na kumtafuta e, mwenyekiti wa chama cha waandishi wa habari nchini Rwanda e, bana Wimona Patrick, na kutaka kujua, je, kwa upande wake amekuwa akifuatilia pengine wizara inayohusika ya wakimbizi ya Rwanda imeeleza nini kuhusu swala hili, na yeye akanieleza kama alivyosema hapa ni kwamba tu hiyo ripoti imetolewa na kuna kauli tofauti au Mani, tofauti hasa upande wa viongozi uh wa Burundi uh, wakisema kwamba hawa uh, watu wamefukuzwa uh, uh, uh, yani bila kuheshimisha kanuni za wakimbizi. Lakini upande wa Rwanda wanasema hawa walikuwa ni, ni hamiaji haramu walikuwa wana vitambulisho, basi ni katika kufanya msako wa kusaka watu ambao hawana vitambulisho wakajikuta hawana vitambulisho, wakawaambia waende kwenye makambi wao, wakasema hawaendi kwenye makambi na wakaamua kurejea Burundi. Hayo ndiyo mazungumzo yaliyotolewa na wizara ya Rwanda yanayohusika na, na masuala ya wakimbizi. Sasa na nikirudi kwako, kwa Haidala, unavyojua ni kwamba huu mzozo si mpya, manake kama mwezi miezi miwili mitatu iliyopita, serikali ya Burundi iliambiwa na serikali ya Rwanda kwamba tutawafukuza watu hawa kwa sababu wanachangia katika hali tete ya kisiasa nchini humo. Sasa kuna tetesi kwamba mzozo huu huenda ukafufua machungu yaliyotokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka wa 1994. Je, wanasemaje huko wananchi wa Burundi? Nam, ni kweli wananchi hapa wa Burundi, mfano shirika moja la linalodai kuwa linatetea haki za binadamu la Bereni limechukua zoezi hili kama ni zoezi ambalo liko kinyume cha sheria, na ingawa serikali ya Rwanda inasema kuwa ni msako wa wahamiaji haramu, lakini shirika hili wanasema ni wakimbizi ambao wamefurushwa kinyume cha sheria bila kuheshimisha Eh, makubaliano ya um, um, makubaliano ambayo yanahisimisha wakimbizi mm, ni swala ambalo limeongeza kama vile tonya kwenye maji ambayo yamejaa ya uhusiano ya huu ambao ni mbaya, kati ya Rwanda na Burundi, ukisema kwamba swala hili sio kusema eti ni wahamiaji haramu, bali ni kwa sababu ni raia wa Burundi. uh, unajua kwamba Burundi na Rwanda wakati huu bao si mzuri, na hivyo sasa wanasema kwamba pengine idadi hii kubwa ya wananchi imefukuzwa kutokana. Wengi wanasema kwa mujibu wa hawa vilevile ambao vile walizungumza jana kwenye runinga ya taifa, baadhi yao wanasema kwamba. E, walifurushwa kutokana na misingi ya kikabila. Wanajua wengi wao ambao walikuwa wako Rwanda katika mazingira haya ni watu ambao walikuwa ni kutoka kabila la walio wengi la Wahutu. Sasa baadhi yao kama vijana ambao niliwasikiliza jana walisema kwamba uh, uh, kuna vile vile misingi ya ukabila, lakini serikali ya Rwanda unajua, anasema kwamba yule yoyote yule ambaye anakaa bila kuwa na kitambulisho ni lazima, kama ni mrundi aende kwenye makambi ya wa wakimbizi, kama eh, sio hivyo, basi arudishwe kwao kuweza kutafuta kitambulisho ambacho kitamruhusu kukaa Rwanda kwa mjibu wa sheria naam. Asante uh, Haidala. Tunaelekea kufika mwisho wa kipindi chetu hiki kwa undani, namwona Harrison Kamau ana jambo ambalo angependa kuchangia haraka haraka, manake muda ndio huo. Kwa kweli, labda tu kidogo ningetaka tu kumuuliza, na hata kabla nimuulize, Haidala, jambo hili la watu ambao wanatoka Burundi, ama wale wahamiaji ni wengi sana. Ukiangalia katika mji wa Ntega, meya wa mji huo Philip Gabonziza amesema kwamba katika siku sita tu ambazo zimepita kumekuwa na wahamiaji zaidi ya elfu moja mia tatu ishirini ambao wametoka Burundi na kuingia katika nchi ya kutoka uh, uh, Rwanda na kuingia Burundi, na ukifanya hesabu vizuri utaona kwamba kila siku kuna takriban wahamiaji 220 wanaoingia mjini. Sasa swali langu labda, Haidala, ukiwa katika eneo hilo, kuna hifadhi ama labda mikakati ya kuweza kuwapokea hawa wanaoingia kila siku, manake watu mia mbili katika mji moja kila siku, katika siku chache hizo ambazo Bita, kwa kweli kabisa ni hali ngumu, na ni kweli ni hali ngumu, lakini serikali ya Burundi imejitahidi kama vile kwa leo iliwapelekea ili misaada ya dharura watu hawa ambao wamerejea kutoka kutoka njia katika mtarafa ni kijiji cha Nega, ni tarafa ya Nega, ni tarafa kabisa ambayo inakaribia na, na, na mko kwenye mpaka kati ya Burundi na Rwanda. Unavuka mpaka kutoka kusini mwa Rwanda, ndo unaingia Burundi kwenye eneo hilo la Nega hili ni mm, kusema au wa watu ambao wanakwenda au na kurudi Rwanda, ilikuwa ni hali ambayo imezoeleka. Mtu akishindwa na maisha eneo hili la nea, alikuwa anaelekea Rwanda, aidha kutafuta ajira, aidha kwenda kwenye mashamba, ili Wanyarwanda wampe sehemu awafanyie kazi ya kulima, afu baadaye mavuno yakipatikana, wanagawa afu anarejea kwao. Sasa hawa ndio wengi ambao wamefurushwa katika operesheni hiyo, kama nilivyokuwa nimesema na wewe ume, umemnukuu mkuu huyo wa tarafa hii ya Nega, ni zaidi ya elfu moja ambao wamerejeshwa. Sasa serikali kwa leo imeanza kuwapelekea misaada ya dharura, ili waweze kumudu haya maisha, yaanze upya baada ya kufurushwa. Asante sana mwandishi wetu huko Burundi, Haidala Kizimana kwa kutoa, uh, kutuchangia katika makala yetu leo ya kwa Undani. Nimeshirikiana hapa studio na wenzangu Sandey Shomari na vilevile -vile Harrison Kamau, mwelekezi wa Undani hivi leo alikuwa ni Dwayne Collins. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini pia usisahau kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha alfajiri, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kuwaaga kutoka hapa studio 12 mimi ni BMJ Mridhi.