hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni bmj mridhi na mimi ni harizon kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni alhamisi tarehe 19 mwaka nao ni wa 2016 ambako unasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 107.5 fm nairobi kenya vilevile 94.9 bujumbura burundi karibu sana Nam, katika matangazo yetu ya jioni ya leo, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aanza ziara ya eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Ndege inakuja hapa munapandisha miraha, inaenda kufanya kazi na wabunge wa Uganda wachagua spika wa bunge. Basi yote hayo na mengine mengi, msikilizaji utaweza kuyasikia katika uh, habari zetu hii leo ambapo, uh, lakini kwanza hebu tupate tu habari muhimu za dunia zikiletwa kwako na Harrison Kamau. Waziri wa safari za anga wa Misri amesema ajali ya ndege ya Egypt Air iliyokuwa ikielekea Kairo kutoka Paris ina uwezekano mkubwa kuwa ilisababishwa na shambulizi la kigaidi, kinyume na ilivyoshukiwa kuwa ni ajali ya kiufundi. Waziri Sherif Fadhi amezungumza kuhusu ajali wa hiyo wakati shughuli za uokozi zikiendelea kwenye bahari ya Mediterranean kutafuta ndege hiyo iliyokuwa na abiria 66 ilipopoteza mawasiliano mapema leo baada ya kuingia kwenye anga ya Misri ikiwa kwenye safari hiyo ambayo kwa kawaida huchukua saa 4 kutoka Ufaransa. Ripoti za awali kutoka Ugiriki zilisema kuwa vifusi vilionekana hewani. Marekani imesema kuwa inasaidia kwenye uokozi wa kutoa ndege aina ya P3. kampuni ya Egyptia imesema ndege hiyo aina ya A320 ilipoteza mawasiliano takriban saa 8 na nusu asubuhi ya kuamkia leo, saa za Cairo, wakati ikiwa umbali wa mita angani na kilomita 16 ndani ya anga ya Misri ndege za shirika la ndege la Egypt Air zimehusika kwenye ajali kadhaa mbaya pamoja na visa vya utekaji nyara katika kipindi cha miaka 30 iliyopita. Mwaka wa 1985, watu waliokuwa na silaha walizamisha ndege ya kampuni hiyo iliyokuwa ikiondoka Athens kuelekea Cairo na, ku, na kutua Malta ambapo abiria watano waliuawa. Wengine 55 walikufa wakati wa makabiliano kati ya wateka nyara na makomando wa Misri. Mwaka wa 1994 ndege nyingine ya Egypt ya nambari 990 ilianguka baharini mashariki mwa Marekani na kuua watu wote 217 waliokuwa ndani. Marekani ilidai kuwa ajali hiyo ilifanywa maksudi, jambo ambalo Misri ilikanusha. Mwaka wa 2002 ndege ya shirika hilo pia ilianguka karibu na uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Tunisia wakati ikijaribu kutua katika hali mbaya ya hewa na kuua watu bila kusahau tukio lililotokea mapema leo huko Misri. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon Jumatano amempigia simu Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kutoa wito wa nchi yake dhidi ya kuhamisha wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab kama ilivyopangwa. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa bwana Ban Ki-moon Jumatano usiku imesema kuwa amemsihi Kenyatta kurejea tena, kurejea tena kwenye mkataba uliotiwa saini na wadau watatu mwaka wa 2014 kuhusu wakimbizi. Wadau hao ni Kenya, Somalia na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu. Ban ameitaka Kenya kufanya mikakati itakaowawezesha wakimbizi hao kurudi makwao kwa hiari yao wenyewe wala sio kulazimishwa. Ban amemhakikishia Kenyatta kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuiunga Kenya mkono na kupongeza ukarimu wake wa kuendelea kutoa hifadhi kwa wakimbizi wanaotorokea hali mbaya za kisiasa nchini mwao. Wiki mbili zilizopita, Kenya ilitangaza azma ya kufunga kambi zote za wakimbizi za Dadaab kwa kile ilichokiita sababu za kiusalama na kiuchumi. Hata hivyo, serikali na mashirika mengi ya haki za binadamu yameomba serikali ya Kenya kubatilisha uamuzi wake. Ingawa Umoja wa Mataifa ulikuwa umetoa taarifa kuikosoa Kenya hapo mwanzoni, hakuja kuwa na mawasiliano ya moja kwa moja kutoka kwa katibu mkuu wa umoja huo. Na serikali ya Burundi imesema leo kwamba itahudhuria mazungumzo ya kikanda mwishoni mwa juma hili yenye lengo ya, la kumaliza ghasia za kisiasa ambazo zimesababisha vifo vya karibu watu 450 na maelfu ya wengine kupoteza makazi yao. Sunday Shomari ana ripoti kamili. Mazungumzo hayo yakisimamiwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki iliahishwa mara kadhaa tangu mkutano wa kwanza mwezi Desemba mwaka jana, huku serikali ikikataa kukaa meza moja na kile ilichokiita makundi ya waasi. Msemaji wa serikali Willi Nyemitwe alisema kwamba vipingamizi vingali vipo, lakini amesema ni namnukuu, tumepata mwaliko na hivyo tutakwenda. Mzozo wa Burundi ulitokea tangu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati Rais Pierre Nkurunziza alipotangaza kugombea muhula wa tatu, hatua ambayo wapinzani walisema ni kukiuka katiba. Baada ya kuzuia jaribio la mapinduzi mwezi Mei ambayo aliongozwa na majenerali wanaopinga kuendelea kwake madarakani, alichaguliwa tena mwezi Julai akiungwa mkono na maamuzi ya mahakama. Awamu ya pili ya mazungumzo inatarajiwa kufanyika Jumamosi jijini Arusha, Tanzania, chini ya usimamizi wa rais mstaafu Benjamin Mkapa. Chama kimoja cha upinzani CNDD kiliambia Reuters kwamba kitahudhuria mazungumzo hayo, lakini wengine hawajathibitisha kuwepo kwao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea na habari muhimu za dunia. Mawakili wanaomtetea Muiran mwenye asili ya Uturuki aliyekamatwa mwezi Machi kwa tuhuma za kupanga njama za kukwepa vikwazo vilivyowekewa Iran na Marekani wameomba mahakama ya serikali kumchukulia kwa dhamana, kumwachilia kwa dhamana ya dola milioni 50 hadi pale kesi itakaposikilizwa. Reza Zarab ni mmoja wa watu watatu walioshtakiwa kwa kile ambacho waongoza mashtaka wamesema ni njama ya miaka mitano inahusisha shughuli za mamilioni ya dola kwa niaba ya serikali ya Iran na wafanyabiashara. Iran imekuwa chini ya vikwazo hivi vya kiuchumi kutoka Marekani tangu mwaka wa 1979, vinavyozuia biashara kati ya mataifa yote mawili. Vikwazo hivyo ni tofauti na vya hivi karibuni vilivyowekwa kutokana na programu ya nyuklia ya Iran na ambavyo viliondolewa mapema mwaka huo baada ya mkataba kutiwa saini. Na wataalam wa Marekani wanaojaribu kuondoa mabomu yaliyotegwa ardhini na kundi la Islamic State nchini Iraq Wamesema kuwa itachukua miongo kadhaa pamoja na mamilioni ya dola kabla mji wa Ramadi kuwa salama kwa watu kuishi tena. Mji huo uliokombolewa kutoka miongoni na mikononi mwa ISIS Desemba mwaka 2015 baada ya mapigano makali yaliyohusisha zaidi ya mabomu 600 na kuacha mji huo ulioko kilomita 100 magharibi mwa Bagdad ukiwa umeharibiwa kabisa. Kulingana na ofisi ya waziri mkuu wa Iraq, asilimia 90 ya mji wa Ramadi imejaa mabomu na milipuko mbalimbali mbali ya kienyeji. Kampuni ya JNS Global iliyopewa zabuni na serikali ya Marekani kutathmini uharibifu uliofanywa mjini humo imeambia VOA kuwa ni kibarua kigumu. naendelea kuyapokea yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu cool, la Marekani, Washington. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameingia katika historia ya nchi hiyo kwa kuhudhuria uchaguzi wa spika wa bunge na naibu wake na hata kuapishwa yeye mwenyewe. Museveni pia amekiri kwamba kwa wabunge kwamba Yoweri Museveni pia amekiri kuwapa wabunge shilingi milioni tano kabla ya uchaguzi wa spika na naibu wake, lakini akasema hatua yake ilikuwa ya uokozi na wala sio ufisadi, huku wanasiasa wa upinzani wakiteta kwamba pesa hizo zilishawishi wabunge kuwapigia kura spika na naibu wake kama alivyotaka Museveni. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti kamili. Uwepo wa Rais Museveni bungeni wakati wa uchaguzi wa spika na naibu wake ulizua hoja kali na majibizano. Ajenda ya siku ikionyesha kwamba siyo kuhudhuria tu, bali pia Museveni alikuwa amepangiwa kuwaapisha spika na naibu wake. Mbunge wa chama kikuu cha upinzani FDC Nandala mafavi akitaka naibu wa jaji mkuu Steven Kavuma aliyekuwa anasimamia kikao cha kuchagua spika kueleza bunge sababu Museveni anahudhuria kikao cha leo wakati naibu wa jaji mkuu yupe bungeni kusimamia shughuli za siku. Mkuu wa sheria Frederick Ruhindi akijibizana na Mafadhi kuhusu sheria na kanuni za bunge, naye naibu wa jaji mkuu akihepa kutoa mwelekeo, akisema uwepo wake bungeni ulikuwa tu kusimamia uchaguzi wa spika na pindi tu atakapomaliza ataondoka, na hivyo hoja hiyo Mafavi hasubiri hadi spika atakapochaguliwa na kuapishwa. Order, na baada ya spika Rebecca Kadaga kuchaguliwa bila kupingwa, naibu wa jaji mkuu Stephen Kavuma alitoweka. Rais Museveni akaingia bungeni kuchukua nafasi ya mbele na baadaye kumwapisha spika Rebecca Kadaga. Na hivyo kuzima hoja ya kumtaka Mseveni asiingie bungeni. Hai, alipuara spika Kadaga. wakati Kadaga alikuwa anaapishwa, wabunge walikuwa wanaimba majina ya waniaji wa naibu spika Olanya na Nsereko. kambi ya Nsereko aliyefukuzwa chama tawala cha NRM kwa kupinga sera zake Mseveni ili mnadi Nsereko kama mbunge asiye na uwezo wa kusimamia shughuli za bunge bila mapendeleo kwa sababu ni mbunge asiye na chama chochote cha kisiasa. Hoja ya Jacob Olanya ya kutokuwa na mwanamke baada ya kutalakiana mara kadhaa, ikiwafanya wabunge kuangua kicheko kikubwa. Pindi kura zilipokuwa zinahesabiwa, ndivyo tabasamu ya Museveni ilivyoongezeka, chaguo lake likionekana kutimia na mwishowe Jacob Olanya akaibuka mshindi kwa kura 300 Nsereko akipata kura 115 kura moja ikiharibika. Wabunge 15 hawakuwepo bungeni wakati wa kupiga kura, ikiwa dhihirisho kwamba wabunge wote wa NRM na wawakilishi wa jeshi walimpigia kura Jacob Olanya. Akikubali kushindwa, amewataka wabunge kutokubali kuingiliwa na badala yake kutekeleza kazi zao kwa kuzingatia maslahi ya nchi. Huko Olanya akiapa kutekeleza majukumu yake bila mapendeleo. Rais Yoweri Museveni amesema ni mwenye furaha sana kwamba wabunge wake wamepita mtihani, na lililomleta bungeni ni kuona iwapo wangepita mtihani huo, akisema kwamba iwapo wabunge wake wangekaidi ushauri wake, ingekuwa hujuma kubwa kwa chama chake cha NRM na demokrasia ya Uganda kwa jumla. Kenneth Bwire, Sauti Amerika Kampala. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Yote haya unaendelea kuepokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, bomu la kando ya barabara limetaguliwa mapema leo kusini mwa Afghanistan na kumuua kamanda wa ngazi ya juu wa Afghanistan. Maafisa kutoka eneo hilo wameambia VOA kuwa Jenerali Abdul Basil Shiawand wa jeshi la Afghanistan alikuwa kwenye operesheni ya kupambana na Taliban kwenye jimbo la Kandahar wakati shambulizi hilo lilipotokea. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa, lakini operesheni ya kiusalama imekuwa ikieleza katika eneo hilo kuwa imekuwa ikiendelea katika eneo hilo, hilo ikiwa ni hatua ya kuondoa wanamgambo wa Taliban ambao kwa majuma kadhaa wamekuwa wakifunga barabara inaunganisha Kandahar na jimbo la Uruzgan. General Shia Shiawad ndiye wapili kuuawa na wana wanamgambo wa Taliban katika jimbo hilo la Kandahar ndani ya kipindi cha miezi miwili iliyopita. Polisi nchini Peru wamekamata wamekamata zaidi ya tani moja ya dawa za kulevya aina ya cocaine kutoka kwenye soko wakati wa operesheni dhidi ya dawa za kulevya iliyofanyika kwenye eneo la pwani karibu na mji wa Kalao. Polisi wanasema kuwa vifurushi vilivyotumiwa kufungiwa dawa hizo vilikuwa na alama za kuonyesha kwamba zilikuwa zikielekea wapi. Maafisa wa usalama wanasema kuwa dhamani ya kilo moja ya madawa hayo inakisiwa kuwa dola elfu kumi na tano. Aliyekuwa mkuu wa polisi Nuiveo Chimbote ni miongoni mwa watu wengi waliokamatwa wakati wa operesheni hiyo iliyopelekea ugunduzi wa kasha hilo kubwa la kokeini na mchapishaji wa vitabu mwenye makazi yake Dhaka, Bangladesh, aliyechapisha vitabu visivyo vya kidini na vya waandishi wenye mwelekeo wa kimaendeleo aliyekumbwa na vitisho na ambaye pia alishambuliwa na wafuasi wa kundi la Islamic State mwaka jana, amepokea tuzo kutoka kwa kundi la wachapishaji la Marekani. Kampuni yake ya Shudasha Publishing House imepokea tuzo la mwaka huu la Jeri Laba International Freedom kutoka kwa chama cha waandishi wa Marekani pamoja na kamati ya uhuru waandishi yaani IFTPC kwa kuchapisha kazi zake licha ya vitisho na kutokuwa na msaada kutoka kwa serikali ya Bangladesh. Baadhi ya vitabu alivyochapisha ni vya Bangladeshi mwenye asili ya Marekani, Avitroy na Anata Bijoy Das. Aya, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunapoangalia habari ambazo tunazipekua kutoka sehemu mbalimbali, ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya hivi leo ameanza ziara katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi, sehemu ambayo katika siku za hivi karibuni imekumbwa na visa vingi vya kigaidi, hasa kutokana na kundi la Al-Shabab. Mwenzangu BMJ Mureithi anayo taarifa kamili. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi, leo Alhamisi, Rais Kenyatta ameandamana na naibu wake William Ruto kwenye ziara hiyo ambayo ndio ya kwanza kwenye eneo hilo tangu muungano huo wa Jubilii kuunda serikali baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ziara hiyo ilianza kwa uzinduzi wa barabara na uwekaji wa jiwe la msingi katika uwanja wa ndege ambao umeanza kujengwa katika eneo la Wagududi. Rais huyu aliwataka wakazi kusaidia maafisa wa usalama kupambana na ugaidi na kuwakemea wanasiasa wa upinzani kwa kile alichokiita ukosefu wa ajenda ya kuwasaidia wananchi. Munaona sasa kama mradi huu wa airport ambao tunajenga, tunaujenga kwa sababu tuwataka eventually hata wale ambao wanatoka upande ya Meru na hapa wakuzaji wa miraa hakuna haja ya gari kupiga gari mafuta mpaka ndege inakuja hapa mnapandisha miraa inaenda kufanya kazi hapa hapa karibu baadhi ya wakazi wa Mandera wameikaribisha ziara hiyo huku wakisema kwamba licha ya kukumbwa na mashambulizi ya kigaidi si busara kwa serikali yoyote kutoa dhamini wakazi wa maeneo kama hayo hii ziara hizi tunafurahia kuona rais anakuja kutembelea kwa sababu kuna kitu mingi sisi tunawahitaji na kama akuda nyumbani, bana kuja nyumbani hawezi kujua kitu gani iko bana. Vile wewe unajua sisi watu wa mkoa tuko na shida fulani, kwa sababu tuko mpakani wa Somalia. Amani ya Somalia si mzuri, mambo ya refugee ya milioni moja iko kwetu. Na akizungumza huko Mandera, Kenyatta aliwakosoa wanasiasa wa muungano wa kisiasa nchini Kenya, CORD kwa kuongoza maandamano kuitaka tume ya uchaguzi na mipaka kuondoka afisini. Katiba ambayo tuko naye leo tulipitisha tukiongozwa na wale ambao sasa wanatupinga. Yasema ya kwamba hizo nguvu ambazo zilikuwa na Rais Moi, Uhuru Kenyatta hana, hana hizo nguvu leo, hiyo nguvu imepatiwa wengine. So hata ukiandamana mpaka kesho, hata ukiandamana mwaka mzima mimi sina uwezo wa kubadilisha ile ambayo iko. Mimi sina uwezo wa kuondoa iza Kisare. Mimi sina uwezo wa kuondoa IBC. Hata nikijaribu kufanya hivyo raia wa kawaida ataenda kotini tu, kotini tasema rais amevunja sheria, hiyo amri alitoa ni ya bure. Sasa mimi sina haja ya kuaibika bure. Ziara ya Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto inaonekana na wengi kama ya kuwahakikishia wakazi wa eneo hilo kwamba serikali haijawasahau hususan, baada ya muungano wa Jubilee kuzoa kura nyingi kutoka eneo hilo wakati wa uchaguzi mkuu uliowaweka wawili hao mamlakani. Eneo la kaskazini magharibi mwa Kenya lina changamoto nyingi za miundo msingi, na wakazi wengi wamekuwa wakilalamika kwamba tawala zote za kitaifa zimelisahau eneo hilo tangu Kenya kujinyakulia uhuru. Uhuru na makamu wake walitarajiwa kutembelea Mandera, Wajio na Garissa, ambako watazindua miradi kadhaa na kuzungumzia umuhimu wa kuwahusisha wananchi katika vita dhidi ya magaidi na tukitoka huko nchini Kenya, katika eneo hilo la kaskazini mashariki mwa nchi ambako rais ya Kenyatta na makamu wake wametembelea eneo hilo ambalo kama alivyosema mwenzangu Kamau ni kwamba limekumbwa na visa vingi vya ugaidi. Tunaenda moja kwa moja hadi wapi huko, Tanzania, ambako wataalam wa anga na usalama bado anaendelea kutafuta chanzo cha ajali ya ndege ya shirika la ndege la Egypt Air iliyotokea katika bahari ya Mediterranean. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Noel Komba ambaye ni rubani na mkaguzi wa anga ya uendeshaji wa ndege na uendeshaji wa ndege katika mamlaka ya anga Tanzania, ambaye alianza kwa kueleza ni nini hasa kinapaswa kuangaliwa katika kipindi hiki cha awali katika uchunguzi wa ajali hiyo. Kwa sasa hivi ukiangalia kwa haraka haraka, unaweza kuona kwamba hali ya usalama ya Ufaransa, tumekuwa tukidhani kwamba wako vizuri kiusalama, lakini tumeona tukio hilo limetokea. Sasa kidogo tunaanza kuona kwamba labda kuna vitu fulani fulani fulani havikufatwa vizuri wakati wa utayarishaji wa hii safari kutokea Paris kwenda Cairo, au labda kuna mambo mengine tukimwangalia rubani wa ndege hii inaonekana kwamba ni mtu mwenye ujuzi, kwa sababu kwa kipindi chote ambacho amekuwa akirusha ndege ana saa zaidi ya elfu sita na kwenye ndege hii ya Airbus A320 ana masaa zaidi ya alfu mbili. Ukiangalia huu uzoefu, je, unadhani kwa kuangalia hii tunaondoa iko kipengele kwanza kuona kwamba pengine rubani hahusiki moja kwa moja? Rubani anaweza akahusika, rubani anaweza akawa ana uzoefu mkubwa kwenye aina hiyo ya ndege na uzoefu mkubwa kwa ujumla masaa aliokuwa nayo angani, lakini pia yeye eh, kama binadamu anaweza akakosea. Tunaosema sasa ni ajali, jinsi ilivyotokea. Hawa watu walikuwa wako futi elfu thelathini na saba kutoka usawa wa bahari, inaonyesha kwamba walitumia dakika mbili kuporomoka kutoka futi elfu thelathini na saba mpaka futi nadhani elfu kumi kama sikosei, ndani ya dakika mbili. Sasa hapa kuna nadharia, kuna theories nyingi ambazo unaweza ukazifikiria ukazi, lakini kwa haraka haraka unaweza ukazungumzia labda walipata matatizo ya, ya hewa ndani ya ndege na, na na procedure, anasema kwamba uteremke haraka kuja chini ili kuweza kupata hewa. Sasa uh, hii procedure inatakiwa ifanya kwa umakini mkubwa. Ukikosea unaweza wewe urubani mwenyewe ukawa umeishiwa hewa na ukaishia kudondoka. Tukizungumzia ndege yenyewe aina ya Airbus A320, ni moja ya ndege ambayo imekuwa ina historia nzuri sana za usalama wa anga, na ndege hii tunaelezwa imetengenezwa mwaka wa elfu mbili na tatu na ni moja kati ya ndege maarufu sana katika uh, usafirishaji wa abiria duniani. Ukiangalia hii ndege yenyewe inaweza ikawa pengine katika namna ambayo yoyote ili kuna maswala ya kiufundi yametokea na kusababisha hii ajali, ni mapema sana kuzungumzia hivyo, lakini e, ndege aina ya Airbus mia tatu ishirini ni, ni ndege ambayo kusema ukweli ina uimara na imekuwa ikifanya safari zake uh, kwa, kwa umahiri mkubwa tu kipindi chote hichi toka imetengenezwa, ni ndege salama. Ndena nikasema tukilizungumzia, ili shirika la ndege la Egypt tunafahamu linakuja hapo Tanzania. Wewe ni mkaguzi kwa namna moja ama nyingine, umewahi kufanya nao kazi, kiujumla unalizungumzia katika swala zima la utaratibu wake wa usalama wa vyombo vyake, ni shirika ambalo linafanya kazi zake vizuri tu na wanafata utaratibu na wamekuwa waki, uh, wakifanya kazi hapa Tanzania, nadhani sasa hivi ni miaka miwili au mitatu kama sikosei, wamekuwa wanafanya vizuri tu, tumekuwa hatuna matatizo kabisa na, na, na hili shirika uh, limekuwa likifanya vizuri ni mtaalam Noel Komba ambaye ni rubani na mkaguzi wa anga na uendeshaji ndege huko nchini Tanzania akizungumza na sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia lengo la Malawi kuwaondoa omba omba mitaani serikali ya malawi imetaka kukamatwa kwa ombaomba na wazazi wa watoto wote wanaonekana wakipita mitaani kuomba serikali inasema watu wengi waliopo mitaani wakiomba wanaifanya shughuli hiyo kwa utaalamu na si chaguo la mwisho mwandishi wa sauti amerika lamek masina anaripoti kutoka blantyre na khadija riami anaisoma ripoti kamili ni saa kumi na mbili ya asubuhi. Mitaa ya Malawi katika mji mkuu wa kibiashara Blantyre imejaa watu wanaokwenda kazini. Ombaomba wako pembeni katika mitaa hiyo wakiomba pesa, wengi ni walemavu. Kamfonzi Biliati mwenye umri wa miaka 51 amezaliwa akiwa na ulemavu wa miguu monga kwa ifeo tilindea zimai tilipalendi Anashukuru, anasema hii ndiyo njia pekee ya kujipatia kipato. Nampa fedha wana kiasi wana mke wangu kumsaidia katika biashara yake ya kuuza ndizi, na ninanunua chakula na kulipa ada za shule kwa watoto wangu, na pia nalipa kodi ya nyumba. Fani Banda, mama watoto wanne asiye na mume, hawezi kutembea, anatambaa au anatumia baskeli ya walemavu. Anasema tunakabiliana na manyanyaso mengi mitaani. Baadhi ya watu wanatuita majina huku wakitutolea maneno, wakisema kwa nini hatubaki nyumbani na kujikimu wenyewe. Kuombaomba mitaani nchini Malawi adhabu yake ni faini ya dola mbili au kifungo cha miezi mitatu jela. Serikali imeitaka polisi tangu mwezi Aprili waanze kuimarisha sheria hiyo na kuwakamata watu wazima ambao wanawapeleka watoto wao mitaani kwenda kuombaomba. Mary Shawa ni katibu mkuu katika wizara ya jinsia, watoto, ulemavu na ustawi wa jamii, na anasema sheria in inakwenda mbali zaidi, na kusema mtu yeyote anayewapa misaada ombaomba mitaani no, mtu huyo naye amevunja sheria na hivyo ni vyema akamatwe. Shawa anasema serikali imefanya utafiti na kubaini kwamba ni omba-omba mia nne kati ya elfu nne mia tano wako katika mitaa ya miji mikubwa miwili ya Malawi, wanaomba kwa sababu ya shida kubwa walionayo. Lakini viongozi wa kidini na wale wa kutetea haki za binadamu na walemavu wanasema ukamataji huo sio jawabu, serikali ni vyema badala yake hakikishe kuna fursa ya elimu na ajira. Hilda Msomali mtengeneza nywele anasema ni vyema watu wawe wanawapa msaada omba omba kama inavyotakiwa nadhani sio haki kwa sababu wengine wana moyo wa kutoa wengine wanatoa kwa sababu huenda wana vingi vya kutoa mara nyingine ukiwaangalia watoto wa, wa mitaani unalazimika kuwasaidia hata kama ulikuwa hutaki kuwapa chochote lakini serikali inasema kuwa na watu hasa watoto wakizurura mitaani ni hatari sana, na kwamba watu wanaweza kuwasaidia wenye shida majumbani mwao au kwa njia nyingine. Mwezi mmoja kufuatia ukamataji huo, polisi wanasema inawalazimu kuwakamata ombaomba. Wanaitisha mikutano ya kijamii na kujaribu kuwaelimisha wazazi, viongozi wa dini, na wamiliki maduka kuhusu tatizo la ombaomba omba. Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na mwona mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kabisa kukuletea muktasari wa habari. Waziri wa safari za anga wa Misri amesema ajali ya ndege ya Egyptia iliyokuwa ikielekea Kairo kutoka Paris ina uwezekano mkubwa kuwa ilisababishwa na shambulizi la kigaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon Jumatano wampigia simu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kutoa wito kwa nchi yake dhidi ya kuhamisha wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab. Mawakili wanaomtetea Muiran mwenye asili ya Uturuki aliyekamatwa mwezi Machi kwa tuhuma za kupanga njama za kukwepa vikwazo vilivyowekewa Iran na Marekani wameomba mahakama ya serikali kumwachilia kwa dhamana ya dola milioni hamsini. Wataalamu wa Marekani wanaojaribu kuondoa mabomu yaliyotegwa ardhini na kundi la Islamic State nchini Iraq wamesema kuwa itachukua miongo kadhaa pamoja na mamilioni ya dola kabla ya mji wa Ramadi kuwa salama kwa watu kuishi tena. Bomu la kando ya barabara limeteguliwa mapema leo kusini mwa Afghanistan na kumuua kamanda wa ngazi ya juu wa Afghanistan. Maafisa kutoka eneo hilo wameambia VOE kuwa Jenerali Abdul Basil Shiawand wa jeshi la Afghanistan Alikuwa kwenye operesheni ya kupambana na Taliban kwenye jimbo la Kandahar wakati shambulizi hilo lilipotokea. Polisi nchini Peru wamekamata zaidi ya tani moja ya dawa za kulevya aina ya cocaine kutoka kwenye soko wakati wa operesheni dhidi ya dawa za kulevya iliyofanyika kwenye eneo la pwani karibu na mji wa Kalao. Asante sana Harrison Kamau, na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika jioni ya leo. Usikose kujiunga nasi hapo baadaye kidogo, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, tukikuletea kipindi cha Kwa Undani na pia tutarusha moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, fundi mitambo amekuwa ah, ni Dan Crafton, mwelekezi ni Dwayne Collins, msimamizi Khadija Riami. Kutoka hapa studio za sauti ya Amerika, mimi ni BMJ Mridhi nami ni Harrison kama, tunasema kwaherini kutoka Washington DC.