Ni saa mbili usiku, saa za Afrika ya Kati, na saa tatu saa za Afrika Mashariki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni mimi BMJ Mridhi. Waziri wa safari za anga wa Misri amesema ajali ya ndege ya Egypt Air iliyokuwa ikielekea Kairo kutoka Paris ina uwezekano mkubwa kuwa ilisababishwa na shambulizi la kigaidi kinyume na ilivyoshukiwa kwamba ni ajali ya kiufundi waziri Sharif Fathi amezungumza kuhusu ajali hiyo wakati shughuli za uokozi zikiendelea kwenye bahari ya Mediterranean kutafuta ndege hiyo iliyokuwa na abiria sitini na sita, iliyopoteza mawasiliano mapema leo baada ya kuingia kwenye anga ya Misri, ikiwa kwenye safari hiyo ambayo huchukua saa 4 kutoka Ufaransa. Ripoti za awali kutoka Ugiriki zilisema kuwa vifusi vilionekana hewani. Marekani imesema kuwa inasaidia kwenye uokozi na kutoa ndege aina ya, ya P3. Kampuni ya air Egypt air imesema ndege hiyo aina ya, ya a320 ilipoteza mawasiliano takriban saa nane na nusu asubuhi kwa saa za Kairo, wakati ikiwa umbali wa mita elfu kumi na moja angani na kilomita kumi na sita ndani ya anga ya Misri. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon, jana Jumatano, alipigia simu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kutoa wito kwa nchi yake dhidi ya kuhamisha wakimbiaji au wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab kama ilivyopangwa. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa Bwana Ban Jumatano usiku ilisema kuwa amemsihi Kenyatta kurejerea tena mkataba uliotiwa saini na wadau watatu wa mwaka wa elfu mbili kumi na nne kuhusu wakimbizi hao. Wadau hao ni Kenya, Somalia na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu UNHCR. Ban ameitaka Kenya kutafuta mikakati itakayowezesha wakimbizi ekurudi makwao kwa hiari na wala sio kwa kulazimishwa. Ban amemhakikishia rais huyo kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuiunga mkono Kenya na kupongeza ukarimu wake kwa kuendelea kutoa hifadhi kwa wakimbizi wanaotorekea hali mbaya ya kisiasa nchini mwao. Wiki mbili zilizopita, Kenya ilitangaza azima yake ya kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab kwa kile ilichokiita sababu za kiusalama na kiuchumi. Hata hivyo, serikali na mashirika mengi ya haki za binadamu yameiomba serikali ya Kenya kubatilisha uamuzi huo, ingawa umoja wa Mataifa ulikuwa umetoa taarifa kuikosoa Kenya kwa msimamo wake. Hii ndio mara ya kwanza kwa Ban kuzungumzia swala hilo moja kwa moja. Kambi hiyo ya wakimbizi ina wakimbizi wapatao laki tatu na nusu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 949 VOA FM mjini Bujumbura na 1075 FM Nairobi, Kenya. Mawakili wanaomtetea Muiran mwenye asili ya Uturuki aliyekamatwa mwezi Machi kwa tuhuma za kupanga njama za kukwepa vikwazo vilivyowekewa vilivyo Iran na Marekani wameomba mahakama ya ya serikali kumwachilia kwa dhamana ya dola milioni 50 hadi pale kesi hiyo itakaposikilizwa. Reza Zarab ni mmoja wa watu watatu walioshtakiwa kwa kile ambacho waongoza mashtaka wanasema ni njama ya miaka mitano inayohusisha shughuli za mamilioni ya dola kwa niaba ya serikali ya Iran na wafanyabiashara Iran imekuwa chini ya vikwazo vingi vya kiuchumi kutoka Marekani tangu mwaka wa 1979 vinavyozuia biashara kati ya mataifa yote mawili. Vikwazo hivyo ni tofauti na vya hivi karibuni vilivyowekwa kutoka kwa programu ya kinyuklia ya Iran na ambavyo viliondolewa mapema mwaka huu baada ya mkataba kutiwa saini. Hizo zimekuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Naendelea kusikiliza matangazo yetu, na hivi punde tutakuwa na kipindi cha Kwa Undani ambacho pia tutakionyesha kwenye Facebook Live. Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano saa za Afrika ya Kati. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na no ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa Undani. Mimi ni Sunday Shomari hapa studio, nikishirikiana naye Abdu Shakur Abud Idi Ligongo na BMJ Murithi vilevile. Kwa njia ya simu taungana naye Siti Saidi akiwa kisiwa cha Maore na Captain Noel Komba akiwa nchini Tanzania. Karibu ni kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, Kwa Undani leo basi, tunaanza kuangazia uchaguzi na historia katika visiwa vya Komoro. Hivi ni visiwa vinne, Komoro inaundwa na visiwa vinne, na katika visiwa hivyo kuna Ngazija ambacho ndio kiko na mji mkuu wa Moroni, hali kadhalika Nzwani kwa kisiwa cha pili kwa ukubwa, Mwale na Maore ambacho ndio cha tatu kwa ukubwa, ambacho kisiwa hichi kiko chini ya utawala wa Ufaransa. Abdu Shakur Abud, umefuatilia kwa kina, unafahamu vizuri historia ya visiwa hivi. Hebu tueleze kwa undani historia iliyopo kati ya visiwa hivi vya Komoro na kisiwa cha Maore. Na kwa mujibu wa Wikipedia, kuna idadi ya watu laki mbili na kumi na mbili elfu mia sita arobaini na tano kwenye visiwa hivi, kwa sensa ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Lakini kwa sasa hebu tueleze zaidi Abdushakur. Ah, nafikiri hiyo sensa umepata ya zamani sana, hiyo ya zamani sana, maanake sahizi visiwa vyote vinne tuko na wakazi karibu milioni moja. Ah, maanake sensa ya mwisho visiwa vitatu vilikuwa na karibu takriban watu laki saba ukiengeza Maore inafika karibu watu milioni moja. Basi ukiangalia ni kwamba Komoro ilipojinyakulia uhuru wake mwaka 1975 ni kwamba kabla ya hapo sabini na nne Ufaransa iliokuwa inaitawala ilifanya uchaguzi wa ma, kura ya maoni kuwauliza watu kama wanataka uhuru. Wakasema wanataka uhuru kwa 99 asilimia, lakini Maore ndio walikuwa wengi zaidi kidogo waliosema hawataki uhuru. Mfaransa alikuwa anaichukua kisababu akaichukua kisiwa hicho toka wakati huo. Basi miaka hii yote hivi sasa, Mayote au Maore kama tunavyosema, wa Komoro ni eneo la Ufaransa, nakaliwa na Ufaransa, sheria za Kifaransa na kila kitu kinaendeshwa chini ya Ufaransa. Kwa hivyo ni kisiwa ambacho kimejitenga kabisa na visiwa vingine vitatu ambavyo vimeshuhudia mageuzi chungu nzima, hasa mapinduzi mbalimbali mbali, karibu ishirini, wanasema i, wanasema mojawapo kubwa inakumbukwa ni mamluki mashuhuri Bob Denard aliyechukua madaraka kumpa Ahmed Abdallah kwa karibu miaka kumi na mitatu. Kwa hivyo visiwa vya komoro kwa muda mrefu vinadai umiliki wa maore kutoka ufaransa na hivyo kwa ufupi tunaweza kusema ndo hali ya komoro asante sana nikije kwako kwenye simu tunaye city said kutoka kule maore hebu tueleze city kwa ujumla tunafahamu kwamba katika historia ya visiwa hivi kuna mengi ambayo yanatokea hasa ukiangalia kwenye masuala ya siasa za nchini humo kwamba unakuta kwamba matokeo e, ya uchaguzi lazima yathibitishwe na mahakama. Na pengine pia utuambie tu kwa kifupi, ni kwamba historia ya uongozi kwenye visiwa hivi ikoje? Historia ya uongozi kwenye visiwa hivi kwa sasa, toka tuseme hii, toka Januari ndo mambo haya yameanza, kwamba kwenye vijiji vidogo, hasa south ya Mayoti watu hawataki tena kuona watu wa visiwa vitatu waliobakia Wanzuani, Wangazija na Wamwali wale wanakimbia. Maana Ngazija, hasa Nzuani na Mwali inajua kwamba sahizi shida imezidi, hamna maji, hamna umeme, hamna hospitali. Watu wanabidi kila anaumwa, lazima msafirishe mtu wako ende kwamba Tanzania au Madagaskar. Watu wanahiari wachukue vingarawa vidogo, wanakuja wanajitupa, wanajitosa baharini. Maana watu wanajaza kwenye vingarawa vidogo kuja huku kwa kutafuta maisha bora, kwa kuja hospitali. Wengi wazazi walio na mimba wanakuja kuzalia huku, ingawa hata watu walioko huku hawapendi, na Wafaransa wanaonyesha kwamba sa hivi hospital ya Mamudu ndo imekuwa hospital kubwa iliyo na wazazi hasa kila siku watu wanaona wazazi wanaozaa nazidi thelathini na au arobaini kwa siku moja. Hawa wenyewe sasa hivi mnajua kwamba maisha ni mazito kwenye dunia nzima. Wanaona hawa wanakuja, wanachukua kazi zao, wanakuja, wanafanya kazi, wamejazana wana ndo inafanya na Wangazija na Wamaore kwamba hawa ni kama visiwa vingine tuseme, ama people au watu wanakwenda kwenye visiwa vingine. Hamna mtu Maore ambaye hana asili ya Kingazija, ya Kizuani au ya Kimaore, ni watu wa moja wa asili. Baada ya wwezao, wameoa wa huku au wameoa wa kule, wamezaa wamekaa pamoja, lakini sasa hivi ndo ao matatizo yamekuja, ameengeza huku. Sasa hivi watu wanafukuzana, wanaunguzia nyumba watu waliokuwa hawana karatasi za Kifaransa, lakini inathibitisha kwamba kuna taa wengine ambao wanazo karatasi lakini hawawezi kukaa. Sasa hivi imeingia chuki, wana, wanaunguza watu nyumba, wanafukuza watu. Sasa hivi imebidi kwamba watu wamekaa kwenye behewa tu karibu ya ya sokoni toka juzi, soko limefungwa, hamna watu kufungua soko, hamna yeyote anaweza kununua kitu chochote. Ndo hali iliyoko mpaka sasa huku, na serikali hawajachukua Siti, hebu tu, turudie kidogo hapa sasa. Ugomvi huu manake, tunajua kwa muda mrefu watu kutoka Ngazija, Nzwani na Mwali wanachukua hizo ngarawa ndogo wanakuja Maore. Nini kimesababisha ghasia hmm, hii mpya wimbi hili liloanza siku ya Jumamosi ambapo karibu watu mia tano sasa ndio unasema wanakaa karibu hapo na sokoni, hiyo imekuja kwamba siku hizi kama miezi miwili hii ya nyuma imekuja. Hata juzi hapa watu walifanya maandamano makubwa, wiki labda maandamano ilifanywa mara mbili ya maandamano. Mara ya kwanza palikuwa na mzungu mmoja aliopigwa, kwamba katoka enda akachukua mtoto wake, alikwenda kwenye uh, skuli kenda kumchukua mtoto wake, maana mke wake kataka kupokonywa mkoba wake, alafu yule bwana ka, kashuka kwenye gari kumtetea mke wake, kapigwa huyo bwana kafa haija hajesha hapo, haijatimia wiki, kuna mtu mzima ni mzungu, lakini huyo kaja hu kutoka zamani ndo aliotetea si wala mayoti kukali na Kifaransa, naye kajiwa kwake saa kumi na mbili ya magharibi, kapigwa nyundo, na imesababisha kwamba alivyopigwa nyundo kapelekwa hospitali, lakini siku ya pili karudisha kwao, kwamba ajapumzike, kashonwa, kajapumzika, lakini haijachukua muda, siku ya pili huyo mzee kafa, alafu ndo hiyo chuki imeanza watu wameanza kwamba siku hizi wizi watoto wadogo. Maana waliwa Ngazija wanaopatikana huku aua wa Nzuani wanarudishwa Ngazija Nzuani, maana meli inatoka watu wanarudishwa Nzuani, alafu mtu mwenyewe anaona kama Ngazija nakonda Ngazija. Kwa hiyo mwenyewe ndo anaona, lakini wakipelekwa Nzuani wanawaacha watoto wa zao huku. Mama mtu ana hiari ende pekee yake, anasema nirudisheni, haseni kwamba ana watoto anawaacha huku alafu akirudi zuani ile anaona kwamba labda akipata pesa atachukua tena izonga raa arudi huko aa wapati wale wanao. Lakini kwa bahati mbaya, sangine wale mamama wakirudi, wanakufa baharini au hawawezi kurudi tena, maana kutaka kuja huku lazima uwe na pesa nyingi, ni kama euro tuseme elfu moja euro ndo urudishwe mpaka huku. Wengine hawawezi kurudi, lakini kuna watoto wameshafika idadi ya Uh, f alfus, st siuanasema huku watoto tu wanaojiendea hivi. Asante sana Siti, asante sana Siti, nakushukuru Siti hapo hapo hapo hapo, asante sana labda tu pia tuingie kwa undani zaidi, okay. Shukuru tuelezee kwa upande mwingine tofauti gani iliyoko hapa katika hivi visiwa mpaka watu wengi sana wanakimbilia Maore. Na je, na Ufaransa ina nafasi gani kwenye hichi kisiwa cha Maore? Kwa hakika swala zuri kabisa. Ni kwa sababu Maore unaweza kusema ni sawa na Ufaransa. Uh, watu wanaokimbia Nzwani na Ngazija kwenda Maore ni sawa na wimbi tunaona watu wanaotoka Libya kukimbilia Ulaya. Wanatafuta kitu cha kwanza, maisha bora, wanatafuta vibali vya Kifaransa, na wanatafuta kazi, elmu na kama vile Siti alivyosema, matibabu katika hospitali. Tatizo ni kwamba kama alivyosema hapo awali kwamba Maore ni eneo halisi lilotangazwa kisheria la Ufaransa toka mwaka juzi imekuwa departement kama wanavyosema mkoa wa nje wa Ufaransa. Kwa hivyo sheria mahakama, pesa zote ni za Kifaransa huko, euro zinatumika. Kwa hivyo watu wanafikiri kuna maisha bora kule, watu wanachukua boti hizo za hatari, wanakwenda kule kutafuta kazi. Wale wa maore wenyewe wanatawaliwa chini ya sheria za Kifaransa, wengi wao wanahama, wanakwenda Ufaransa, wengine wanakwenda katika kisiwa kingine cha Ufaransa kilichoko kusini kidogo cha Madagaskar kinachojulikana kama Reunion. Nacho hicho vilevile vile kina sheria kama ya Ufaransa. Lakini sasa hapa Rais Holand jana amelaani ghasia zinazofanyika dhidi ya wahamiaji. Serikali ya ufaransa hivi sasa inaonekana imeamka imekuta kwamba hali ni nzito. Rais Holand amesema ni kinyume cha sheria kushambulia wahamiaji. Kwa hivyo, kitu kinachotokea ni kwamba wale wangazija kutokana na chuki, walivyosema wale wazungu wawili kupigwa. Maanake palikuwa na ripoti inasema kwamba siku zote watu wanapigwa, hakuna mtu anajali, lakini wakati mzungu alipouliwa na ule mzungu wawili wa kuuliwa, ghasia na chuki ndio ikazidi zaidi. Kwa hivyo kuna ile hali ya chuki ya kiuchumi, kisiasa na kadhalika Nam, chuki ya uchumi, chuki ya kisiasa na mambo mengine yanaendelea huko. Lakini pia tugeukia kwa kwako city Said, ukiwa wewe ni mkazi kule Maore, uhusiano uliopo hapo Maore katika kisiwa hicho na visiwa hivyo vingine, eh, Ngazija na Nzuani uko vipi? Wananchi wanapokeana vipi? Kama umesema wengi ni wa jamii moja, lakini sasa inakuaje, uhusiano wao ukoje wa kila siku? Uhusiano wao ulikuwa mzuri, lakini toka hiyo chuki ilivyoingia, saa hizi kwa kusema kweli, mambo ni mazito, inakuja inasababisha kwamba watu wanatukanana kwenye Facebook. Watu wanasahau kwamba hawa ni jamaa wa damu, wa kusikilizana, wa dini moja, wa maktaba moja, wa lugha moja. Hiyo inakuja kwamba siku hizi mambo yamekuwa hali nzito kweli. Unaona hapo Shakuru, hali ilipofikia ni kwamba hawa watu ni jamii moja, lakini uhusiano tayari umekwisha kuwa tofauti. Hiyo lazima, bila shaka, imeshatia dosari kubwa kabisa, na hii yote ni kutokana na tatizo la ukosefu wa nguvu za kisiasa au viongozi, kati ya Komoro na Ufaransa. Hapa itakumbuka kwamba kumekuwa na viza hata imewekwa wa Maore wangazija wa lazima wachukue viza, inajulikana viza Balladur. Huwezi kuingia kule Maore, kuingia, kwa... Maore, kuingia Maore lazima uingie na viza, kwa hivyo ndo watu wanatumia njia hizo za njia panya kama tunavyosema. Kwa hivyo uhasama umetokana na hali hii, nafikiri uhasama zaidi ni kwamba baada ya maore miaka miwili mitatu iliyopita kuwa departement sheria zimefanya kwamba kila ardhi lazima iandikishwe ilipishwe kodi wale wa maore wenyewe asili wengi wamejikuta hawezi kulipa ardhi zile kodi zile kwa hivyo ardhi zile zote zimenunuliwa na wazungu kwa hivyo kuna wazungu wameingia sasa inaonekana kwamba wazungu wanaona kwamba wamechochewa uhasama unaonekana unaanza kuingia upande wa pili Wamaore wenyewe wamekuja, amegutuka kwamba ala, mbona sasa kazi zetu zote zinachukuliwa na wao wahamiaji? Kwa hivyo ni ile chuki dhidi ya uhamaji ikajitokeza, ile imani kwamba sisi ndugu moja ikapotea mara moja. Kwa hivyo ndo kasema kwamba kuna hali ya kiuchumi ikajitokeza, na hali ya kisiasa. Hali ya kiuchumi na hali ya kisiasa, haya ni mambo ambayo yamekuwa yakijitokeza kwa sasa, na na hakuna aliyetegemea. Lakini vipi wewe, ulipata nafasi ya kuzungumza na Raisi mteule? Raisi mteule amegusia lolote kuhusu suala hili? Rais mteule limemuuliza swala hilo, amesema ni makosa ya serikali zote zilizotangulia. Yeye ndengo lake Azali Asumani jana amesema kwamba atafanya kila njia kuanzisha majadiliano. Maanake kama upande wa kisiasa ni kwamba Ufaransa imekuwa ikijaribu kuzuia Komoro kuijadili swala hili katika jukwaa la kimataifa. Maanake imekuwa aibu kwake yeye kwamba ardhi hii iko mbali, watu wanaitaka, wanagombania, lakini hakuna maendeleo halisi kama mtu angehitajia kuona alafu kuleta vurugu katika visiwa vingine. Kwa hivyo Azali amesema atajaribu kuanzisha mazungumzo, maanake toka mwaka elfu sabini na tano Komoro imepitia tisa mia sabini na tano... eh, kupitia au Umoja wa Mataifa nchi zote mbalimbali wamejaribu kulitanzua tatizo hili, wameshindwa. Kwa hivyo Azali anasema atajaribu kuanza tena majadiliano hayo. Kwa hiyo pengine kutakuwa na tofauti kutokana na kupatikana kwa rais mpya, rais mteule ambaye hivi sasa hajaapishwa bado, Azali Asumani. Pengine Siti, kwa upande wako, nini wananchi wanazungumza hasa katika visiwa hivyo baada ya kuona amepatikana rais mteule Azali Asumani? Watu, Azali Asumani hata jana akasema kwenye TV ya hukuma na kulikuwa na mshauri mmoja wa, wa TV ya maoti alikuwa Ngazia akamuuliza akasema kwamba hili ni swala lazima tuone vipi tujue, maana hatuwezi kuwa mbali na mbali na Azali ya Sumani katoa hata hiyo kuonyesha kwamba tayeye anaye ndugu zake kwa baba wakokuma wote, kasema mimi, tunasikilizana uzuri, ndugu zangu, tunapatana kwa heri, kwa furaha, kwa loyote hapo. Lazima na watu wote huku wametega masikio kusikiliza vipi, atasema nini, lakini kasema yeye bado hajachukua mamlaka kwamba mpaka tarehe ishirini na sita akipata haa mamlaka ndo atojua. Lakini watu wengi wanapiga kelele, hasa kwa huyu rais aliyoko mpaka leo bado hajatoka. Ikililo na jambo limetokea lime naye yupo kwenye urais, yeye ndo anaendesha nchi saa hivi, wala hajasema lolote Amna yoyote anaosema wa, watu tu wa kazi na watu kwenye Facebook nd wanaosema, lakini yeye hajapata kupanda kusema jambo lolote. Na hata leo imetoa kwenye Facebook ndo watu wanasema huku kwamba taili aliokua kamba ndo wa waalat, hiyo ndo nspepe ya, ya Komoro gazeti moja aliokuweko leo kawachishwa kazi na huyo Ekililu kwa sababu anataja mambo yanaopita huku kwamba si haki serikali mambo mbali lakini binadamu wanaishi hivi nje nje hamna pahala pakukaa pakula wala pa kulala na serikali haisemi lolote. Asante sana Siti Saidi Yabiyo, na kushukuru sana Siti Saidi kutoka huko uh, Mamudu mji mkuu wa Mamu? wa Wama, Ma... maore uh -huh. Kutoka Maore Mamuzu, asante sana na kushiriki nasi kwa undani. Basi bila shaka ni swala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa undani zaidi, na vilevile Abdul Shakur Abud na kushukuru sasa. Tunaangalia sehemu ya pili. Asante sana. Basi tukiangalia katika sehemu ya pili kwa undani, kama nilivyokwambia, tunamulika ajali za ndege ambazo zinatokea hapa duniani, ikiwa ni pamoja na usalama wa ndege kwa ujumla, pia tukilenga aina mbalimbali za ndege, Airbus, Boeing na nyinginezo, na pia tukimulika ajali ya ndege ya Egypt, ndege nambari MS804 iliyotokea leo, ambapo ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Paris kuelekea Misri, ikiwa na abiria 56 ambapo maafisa wa Misri wanasema inaonekana kwamba ni tukio la kigaidi limehusika. Basi hapo baadaye tutaungana naye Captain Noel Comba kutoka Tanzania kama nilivyowaambia, lakini pia hapa studio tunaendelea na majadala huu na anaanzia kwako Idi Ligongo. Hii wanasema ni ndege yenye usalama mkubwa, ndege hizi zimetengenezwa kule Tulus Ufaransa na inasemekana basi ziko sawa na Boeing 737 na zilianza kazi tangu mwaka 1988 na hivi sasa wanasema ziko karibu ndege elfu nne zinazofanya kazi. Lakini Idi Ligongo, umefuatilia kwa undani takwimu za usalama wa ndege na ajali zilizotokea. Hebu tueleze, umechambua kwa undani, umepata kitu gani? Uh, kwanza kabisa tuanze kitu kimoja, Sande Shomari, ni kwamba ukiangalia idadi ya safari za ndege, hivi tunavyozungumza, kuna maelfu ya ndege zipo hewani na zinasafirisha maelfu ya watu kwenda sehemu mbalimbali mbali duniani. Sasa ukija kuangalia kiwango cha idadi ya ajali ambazo zimekuwa zikitokea, ndipo utagundua kabisa usafiri wa anga ndiyo usafiri salama kuliko usafiri wowote. Lakini tunakuja hapo hapo kuja kuangalia kwa usafiri wa ndege ndio usafiri, uh, usafiri wa hatari kuliko usafiri wowote, kwa sababu wanasema inapotokea ajali ya ndege eh, kiwango chako cha kubaki wewe ukiwa hai ni asilimia ishirini na nne tu. Kwa hiyo asilimia zote zilizobakia maanake ni kwamba hautakuwa hautakuwa hai uh, uh. Sasa tukiangalia kwa mfano uh, ajali za ndege ambazo zimetokea katika kipindi cha toka mwaka elfu moja mia tisa Uh, kumi na nane mpaka mwaka alfu mbili na, na, na hizi takwimu zinatoka kwenye uh, Bureau of Aircraft Accidents E, hawa wanashughulika kuangalia duniani ni ajali ngapi zimetokea, ni vifo vingapi vimetokea. Sasa ukija kuangalia katika uh, muda wote huu ambapo uh, teknolojia ya ndege ya usafirishaji ilikuwa imeanzishwa utagundua kwamba mnamo miaka ya 1970 ndipo uh, vifo vingi zaidi vilitokea vya ajali ya ndege, lakini ajali nyingi zaidi ambazo zilito, zil, zil, zilitokea ni uh, katika kipindi cha kati ya mwaka 1940 na, na mwaka 1950. Lakini swali unaweza ukajiuliza, kwa nini kipindi hiki hizi ajali zimetokea hapa? Ni wakati ambapo utengenezaji wa ndege ulikuwa unajaribu kuboresha teknolojia eh, za kisasa zaidi, kwa sababu kabla ya hapo. Sasa hivi kuna kitu kinaitwa autopilot, maana yake ni kwamba rubani anarusha ndege eh, na ndege anaiseti ndege, inakwenda jipeleka yenyewe sehemu hiyo inayotaka kwenda. Sasa na pengine wanasema hata zikiwa hata zinatua siku hizi, wanatumia utaalam kwamba wanatengeneza hiyo autopilot, ndege inajitengeneza mpaka inaenda wakati inatua, japo kuwa marubani wengi hawashauri kufanya hivyo, mpaka pale pengine hali ya hewa eh. kuna sehemu nyingine ambazo hali ya hewa inakuwa ni mbaya, kuna umbali fulani, mtu unakuwa huwezi kuona kwa macho ya kawaida lakini, wanachokitaka ufanye ni kuweza kuituma, kuitua ndege au kuipaisha ndege katika ufanyaji kazi wako wewe mwenyewe bila kutumia uh, chombo. Sasa ukija kuangalia katika kipindi chote hiki eh, baina ya mwaka 1940 na, na mwaka 1950 ndipo kipindi ambacho wanaweza wakasema walikuwa marubani wazuri kwelikweli, kwa sababu kipindi hiki teknolojia ya autopilot ilikuwa bado haijaja watu walikuwa wanaruka wana, wana, wana eh, kwa kuchora ramani, kwa kufuata uh, misingi ile ya, ya, ya, ya alama katika safari ile na kuweza kufika sehemu wanayofika. Sasa tukija kuangalia ni vitu gani hasa ambavyo vimekuwa vikisababisha hizi ajali za ndege? Kuna vitu vingi sana vinavyosababisha ajali ya ndege mm -hmm. Lakini ukija kuangalia kwa, kwa, kwa mujibu wa hizi takwimu utaona kwamba matatizo ya marubani ndiyo yanayochangia ajali kwa kiwango kikubwa ni takribani asilimia hamsini na tatu ya ajali zote zinazotokea duniani zinasababishwa na matatizo ambayo marubani ya kiufundi. Sasa inategemea kiufundi peke yake ni rubani labda, au kama rubani amefanya makosa kutia hesabu fulani katika kutua au kupaa kwa ndege kabisa au makosa, ndege inapata hitilafu fulani, kwa sababu kawaida katika ndege kuna utaratibu unatakiwa kufanya kama ndege kioo kime vunjika kuna utaratibu unatakiwa kufanya eh? Kama umetokea moto kuna utaratibu unatakiwa kufanya. Sasa unaposhindwa kuwajibika ipasavyo ndipo hapo sasa inaelezwa kwamba rubani amekosea. Sasa tukija kuangalia E, hivi visa ama yale ambayo yanasababisha hizi ajali utaku, utakuja kutu, kuona kwamba ajali zilizosababishwa zilizo na tatizo la mafuta e, ndio zilikuwa namba moja, kwamba pengine mafuta yalikuwa machache na karibu watu ni karibu ajali 43 zimeshatokea baina ya mwaka 1935 na mwaka 2005 lakini ukija kuangalia ajali nyingine ambazo zimetokea zime, zime sana ni zile za kupangwa kwa mfano ndege kutunguliwa ama kuwekwa bomu. Na kama unakumbuka, ajali ya hivi karibuni kabisa ilitokea tarehe 17 ya mwezi wa 7 mwaka 2014, baada ya ndege ya shirika la Malaysia kutunguliwa kule Ukraine. Kwa hiyo hili ni tukio la, la karibu kabisa, na vile vile, uh, PMJ Murithi, ulikuwa ukifuatilia kuangalia hizi ajali zinavyokwenda na watu wanavyozungumza kwenye mawazo yao kwenye mitandao, kwa sababu ajali kama eleo imegusa watu wengi kutokana na kwamba ajali zimekuwa zikitokea nini ambacho umefuatilia na kugundua? Ni kweli kabisa, Sande, ulivyosema, ajali hizi zimekuwa nyingi sana kwa muda wa muda usio mrefu sana uliopita, zimekuwa zikiongezeka, na sasa kwa sababu pia ya uwezekano wa watu kuweza kuzungumza hususan kupitia mitandao ya kijamii, utapata kwamba hata wakati ajali hiyo ilipotokea watu walianza kuzungumza bila kujua hasa ni nini kiini cha ajali ya leo. Kwa hivyo, wa, kwa kwa hivyo kifupi ni kwamba watu wamezungumzia sana swala hili hususan pitia mitandao kwa sababu, mfano hii, si ndege? Ni ndege. Wakati ajali ya kwanza kabisa ya ndege kutokea, nilipofanya ni, ni utafiti yaonyesha kwamba ilikuwa mwaka wa elfu tisa mia kumi na tatu, na kutoka wakati huo ni maelfu na maelfu ya ndege ambazo zimehusika katika ajali. Kwa hivyo wengi wanavyosema sana ni kwamba kile kijisanduku cha black box kwa Kuto, kutokana na kwamba uh, kime, Aya, kime na, sana, na, kwa anaii. Muda nao unazidi kukimbia. Nawashukuru sana wote mlio shiriki kutoka kule Maore City Saidi, hapa studio BMJ, Idi Ligongo, Abdul Shakur, Abud Mweleke, Dwayne Collins. Hadi hapo kesho, mimi ni Sunday Shomari, nawambia ni wote, alamsik.