You... Hii hi ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Murithi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa, ikiwa ni Mei 20, mwaka ni 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bende 19 na 22 vilevile na tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi karibuni Katika matangazo yetu leo hii siku ya Ijumaa, tutakuletea mjadala wetu wa ya Ijumaa yani live talk, ambapo tunazungumzia matumizi ya nguvu ya polisi wanapofanya shughuli zao na yanayolalamikiwa na wanaharakati wa haki za binadamu. Lakini polisi wenyewe wanasemaje? Yeah, nasema kwamba kazi ya upolisi ni taaluma, ni profesional, kama ambavyo daktari amefundishwa na katika matangazo mengine hivi leo, katika habari kutoka huko Kenya zinasema kwamba Rais Kenyatta wa nchi hiyo amefanya mkutano na maafisa wake wa, umo, na maafisa wa Umoja wa Mataifa kuhusu kambi ya wakimbizi. Basi hizo ni baadhi ya habari tu ambazo tutakuletea katika habari za dunia, lakini vilevile vile, kama nilivyokuambia mara baada ya habari za dunia tutaelekea kuanza mjadala wetu wa Ijumaa. Hivi sasa BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. Nam, ni kama ulivyosikia kwa vidokezo vyetu kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekutana leo Ijumaa na wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini Nairobi na kujadili azma ya serikali yake kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Kwa mujibu wa msemaji wa ikulu ya Nairobi, mkutano huo pia ulijadili hali ya usalama nchini Somalia kwa ujumla. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa rais haikuelezea kama kulikuwa na makubaliano yoyote, lakini ilieleza kwamba mkutano huo ulifuatia mazungumzo ya simu kati ya rais Kenyatta na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon. Ban alitoa wito kwa Kenya kubadili uamuzi wa wake wa kufunga kambi hiyo Dadaab ambayo pia ndio kubwa zaidi ulimwenguni ikiwa na hifadhi ya wakimbizi zaidi ya laki tatu na nusu. Ujumbe huo ulijadili pia juhudi za kurudisha nyuma zina, za kurudisha usalama zinazofanywa na jeshi la umoja wa Afrika huko Somalia, Unisom, Amisom. Misri imeeleza kwamba imepata mabaki ya ndege iliyoanguka ya Egypt Air nambari 804 karibu e kilomita mia tatu kaskazini mwa mji wa Alexandria kwenye bahari ya Mediterranean. Msemaji wa kijeshi Brigedia Jenerali Mohamed Samir amesema kupitia ujumbe wa Facebook leo Ijumaa kwamba mizigo ya abiria na mabaki ya ndege yalipatikana yakielea kwenye maji. Huko Athens, Ugiriki, maafisa wamesema wa kuwa viungo vya mwili wa mtu kiti cha ndege na masanduku yalipatikana na maafisa wa Misri karibu na eneo ambako ndege hiyo ilipoteza mawasiliano ya rada. Makundi ya waokoaji yanayoendelea kutafuta mabaki ya ndege hiyo ambayo ilianguka baharini bahari usiku wa Alhamisi, ikielekea mjini Cairo kutoka Paris, Ufaransa. Mapema leo wachunguzi wa kutoka Ufaransa wakiandamana na wataalam wa mitambo ya ndege aina ya Airbus waliwasili Cairo ili kusaidia na uchunguzi. Misri na Ugiriki zilituma ndege zake na vyombo vya majini ili kusaidia kutafuta mabaki ya ndege hiyo. Timu kutoka Ufaransa zilitarajiwa kuungana nao huku Marekani ikituma ndege ya kusaidia kwenye shughuli hiyo. Ndege hiyo ya Egypt Air iliyokuwa imebeba watu 66 ilipotea kwenye mawasiliano ya reda muda mfupi kabla ya kuingia kwenye anga ya Misri ikiwa kwa safari ambayo kwa kawaida ingechukua masaa mane kutoka Paris hadi Cairo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alipinga matamshi yaliyoenea kwamba ugaidi ulihusika, lakini akasema kwamba uchunguzi unafanywa ili kujua sababu halisi ya kuanguka kwa ndege hiyo. Serikali ya Sudan inatumai kwamba utawala wa Rais Barack Obama wa Marekani utampa hati ya kusafiria rais Omar Al Bashir ili kuhudhuria mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York mwaka huu. Waziri wa habari Ahmed Bilal alisema kuwa rais Bashir amealikwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Mun kuhudhuria kikao hicho mwezi Septemba. Alisema ni wajibu wa Marekani ambako ndiko mkutano huo utafanyika kumpa rais Bashir visa ya kusafiria. Waziri huyo alisema kwamba maombi ya kutaka kuzuru Marekani yaliyofanywa na Bashir mara ya mwisho yalikataliwa. Aliongeza kuwa kwa sababu sasa rais huyo amealikwa rasmi, ni wajibu wa Marekani kumpa kibali cha kuweza kuhudhuria shughuli za Umoja wa Mataifa na kwamba serikali ya Sudan haioni sababu yoyote ya kumkatalia kufanya hivyo. Bilal alisema hiyo ndio sababu Rais Bashir amefanya ombi hilo, na kwamba iwapo atakubaliwa, basi atafanya ziara hiyo. China imeonya Taiwan dhidi ya kudai uhuru saa chache tu baada ya kisiwa hicho kumwapisha rais mwanamke wa kwanza leo Ijumaa. Afisi ya China inayoshughulika na maswala ya Taiwan imesema iwapo Taiwan itataka kupata uhuru kutoka China, itakuwa vigumu sana kupata amani na utulivu katika guba ya Taiwan. Taarifa iliyotolewa na afisi hiyo ilisema kwamba uhuru wa Taiwan utaleta athari nyingi na kuwa kizingiti cha amani katika eneo hilo. Rais mpya wa Taiwan tsia Tsai Ing-wen alitoa wito wa mazungumzo ya manufaa ya China katika hotuba yake na kutangazwa mjini uh, Taipei hivi leo. Alisema ni muhimu kwa vyama viwili vinavyotawala kuweka kando yaliyopita na kufanya mazungumzo yatakayozifaidi pande zote mbili. Chama cha Tsai ambacho kiliungwa mkono uhuru wa kisiwa hicho Democratic Progressive Party au DPP kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa urais na ubunge uliofanyika mapema mwaka huu. Salah Abdeslam ambaye ni mshukiwa mkuu wa mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika mjini Paris, Ufaransa anatarajiwa kuhojiwa hii leo na wachunguzi wa Ufaransa na kwa mara ya kwanza tangu alipohamishwa kutoka Ubelgiji mwezi uliopita. Ushahidi wake unatarajiwa kutoa mwangaza kuhusu mipango na mikakati iliyotumiwa na wanamgambo wa Kiislamu katika kutekeleza mashambulizi hayo. Huenda pia akaelezea kuhusu uhusiano uliopo kati ya mashambulizi ya Paris na yale ya Brussels, Ubelgiji, hasa kwa sababu mawili yote hayo yalitekelezwa na kundi moja la Islamic State. Abdi Salam aliashiria kutohusika sana katika mashambulizi hayo wakati alikiojiwa hapo awali, huku akisema kwamba alitumiwa tu katika mpango uliobuniwa na mtu aitwaye Abdilhamid Abaudi. Na jeshi la Nigeria limesema kwamba msichana wa pili kati ya wasichana wa shule waliotekwa na wanamgambo wa Boko Haram miaka miwili iliyopita ameokolewa msemaji wa jeshi kanali, kanali Sani Usman alisema kupitia barua pepe kwamba jina la msichana huyo ni Sera Luka na kuongeza kwamba alikuwa mwenyeji wa madagali katika jimbo la Adamawa. jeshi lilitoa picha yake akiwa amevalia buibui sawa na ilivyovaliwa na wasichana waliotekwa na ambao wamekuwa wakionekana kwenye video za Boko Haram Sera ni wa pili kuokolewa kati ya wasichana 219 waliotekwa kuendelea, waliotekwa kushiki, kuendelea kushikiliwa na kundi la Boko Haramu tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Siku ya Alhamisi, msichana huyo mwenye umri wa miaka kumi na tisa Amina Ali aliokolewa na raia kutoka kwa msitu wa Sambisa katika jimbo la Bono akiwa na mtoto wake mwenye umri wa miezi minne. Msichana huyo anaendelea kuhojiwa na maafisa wa kijeshi wa Nigeria. Naam, msikilizaji karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yn yani Live Talk ambapo leo hii tunazungumzia matumizi ya nguvu ya polisi wanapofanya shughuli zao na kulalamikiwa na wanaharakati mbalimbali mbali wa haki za binadamu katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Na katika kushiriki kipindi hiki hii leo, tutakushirikisha wewe msikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Unaweza kutoa maoni yako, na sisi tutayasoma moja kwa moja. Vilevile unaweza kutupatia namba yako ya simu na tukakupigia, na wewe kuweza kushiriki. Lakini wale ambao tuna, uh, tutakuwa nao katika mjadala huu hii leo. Tunaye Bwana Harold Sungusia ambaye yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu na vilevile vile ni mwanasheria na wakili wa kujitegemea. Vilevile tunategemea kuwa na bwana Pascal na bwana kutoka Mombasa nchini Kenya, ambaye vilevile vile yeye ni mwanasheria, mwanaharakati wa haki za binadamu na mtu ambaye amekuwa akifuatilia masuala haya kwa muda mrefu, lakini vilevile vile nilipata fursa ya kuongea na Advero Bulimba ambaye yeye ni kamishna msaidizi wa polisi na msemaji mkuu wa jeshi la polisi la Tanzania ambaye atatuelezea uh, kwa upande wake kile ambacho anakiona uh, katika mjadala wetu wa uh, leo hii na hivi sasa. Moja kwa moja tuanze naye bwana Harold Sungusia ambaye yupo katika line. Harold, hebu tupe uh, tathmini yako katika eneo zima la Afrika Mashariki. Maanake uh, Tanzania ilikuwa ina, ina, ina uchaguzi mwaka jana na tukaona baadhi ya mambo yamefanyika e, kupitia polisi. Halikadhalika nchini Uganda mwaka huu mwezi Februari walikuwa na uchaguzi, na hivi juzi tu maandamano ya Kenya huko e, maandamano yanayofanywa na muungano wa chama cha cod ambao walikuwa wakishinikiza kutaka wale maafisa kufa, kutaka mabadiliko eh, yafanyike ndani ya tume ya uchaguzi tume huru ya uchaguzi ya Kenya, ambapo kulitokea maandamano na picha mbalimbali zilisambaa katika mitandao ya kijamii, ambapo ilionyesha kuna watu walikuwa wakipigwa kwelikweli kwa mm -hmm. hiyo, hebu tupe tathmini yako bwana Harold Sungusia katika eneo hili la Afrika Mashariki, polisi uwajibikaji wao uko vipi? Ndugu yeah, um, yangu Idi, kwa sehemu kubwa tunapozungumzia polisi nazungumzia taasisi ambayo imekuwa ikifanya kazi, na ukitizama malengo yake haswa makubwa ni kulinda raia na mali zao. Um, kwa sehemu nyingi katika nchi zetu za Kiafrika, chombo hichi ambacho kina jukumu la kulinda raia na mali zao kimekuwa kikilalamikiwa kwa mambo mbalimbali mbali. na miongoni mwa mambo makubwa ambayo yamekuwa akilalamikiwa ni, ni vile vitendo vya kutumia nguvu kupita kiasi na wakati mwingine eh, kujihusisha katika vitendo vinavyoonyesha kwamba hawatoi ha eh, sawa katika, katika, eh, wale, taasisi mbalimbali au mbali, watu mbalimbali ambao wanashughulika na mambo ya kisiasa wakati mwingine, na imekuwa na, na, na, na mwelekeo kama vile kwamba jeshi la polisi katika nchi mbalimbali limekuwa mbali, likitumika au likitumiwa na wanasiasa kwa masilahi yao wenyewe au kulinda walioko madarakani hata pale ambapo wanakuwa hawa, hawajafanya sawasawa na mujibu wa sheria. Sasa kwa ufupi tu ni kwamba ukitizama um, eh, ni changamoto kubwa ambayo imekuwepo katika majeshi yetu ya polisi Afrika Mashariki kwa ujumla. Um, kitu kabisa ambacho uh, wanapaswa kukifanya ni kutimiza majukumu yao pasipo kumwonea mtu, pasipo kumnyanyasa mtu, pasipo mtu au kumhukumu mtu au kumfanyia vitendo ambavyo si vya haki eh. Kwa mfano mateso, ku, eh, kuto kutesa watu, kuto kuwaua na kadhalika. Sasa bahati mbaya, hata wakati mwingine jeshi la polisi na lenyewe linaingia katika kutuhumiwa eh, kwa mfano tunafahamu kesi maarufu sana ikiitwa kesi ya Zombe pale ambapo baadhi ya maaskari walihusika kuwaua wafanyabiashara wa madini na baadaye ikaonekana kama vile um, wale watu walikuwa ni majambazi. Kuna wakati eh, wanasiasa wana wanakuwa kwenye harakati za kisiasa, jeshi la polisi wakati fulani likitumia nguvu. Nakumbuka sana kile kisa cha cha Daudi Mwangosi akiwa mwandishi wa habari kule Iringa, Tanzania. Sasa hii trendi au hii hali inavyoonekana ni kwamba kuna wakati naweza kusema kwa upande wa Tanzania kwa mfano Eh, rekodi zetu zinaonyesha katika uchaguzi wa mwaka jana, eh, Tanzania bara na Zanzibar, kabla ya marudio ya uchaguzi, jeshi la polisi kwa sehemu kubwa lilifanya kazi zake kwa uweledi fanya kazi zake kwa uweledi ukilinganisha na miaka ya nyuma, japokuwa pia kulikuwa na kigugumizi katika kusimamia sheria kama inavyopaswa. Sheria ilikuwa imesema kwamba muda wa mkutano kuisha, eh, ni saa kumi na mbili kamili, lakini tulishuhudia kwa mfano hapa Jangwani, Dar es Salaam wakati mgombea uh, wa, wa chama kimoja kikubwa akiwa yuko yuko yuko jukwani yuko, yuko, muda ulishapita, lakini polisi walipata kigugumizi cha kwenda kumshusha pale. Kwa hiyo unaweza kuona kama watu kama ingekuwa kwa mfano ni mgombea kutoka chama cha upinzani, ili kweli wazee wangesita kwenda kumshusha hapo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba wakati fulani kumekuwa na mambo haya na yamejitokeza zaidi hasa katika nchi kwa mfano ya Uganda na kwa upande wa Kenya wa, ukisikiliza watu wanavyozungumza, e, ni kwamba wamekuwa wananchi wakisema kwamba polisi wa Kenya ni wakali sana, e, na mara nyingi raia wamekuwa wakiwatuhumu watu polisi kwa, wa, kwa kutumia rushwa, amini kwa kupokea na kudai rushwa. Sasa kwa kwa ujumla wake, sifa hizi si sifa, sifa nzuri sana kwa jeshi la polisi. Lakini pili, unatizama katika nchi zetu nyingi hizi, hatuna chombo cha kuweza kuwasemea polisi, kwa mfano polisi wanapokuwa na shida ya vitendea kazi, nani anayezungumza? Polisi wanapokuwa hawana nyumba eh? Kwa mfano kuna polisi ambao wanaishi mazingira magumu tu. Sasa wanapokuwa katika mazingira kama yale ya vitendea kazi, labda ya vitoshi, wanafanya kazi katika mazingira magumu, maeneo yao ya ma hajaboresha sana Iyo... nani anawasemea? Kwa hiyo sheria za ajira zinawakataza pia polisi wasiandamane, polisi wasi na maana bwana Sungusia katika majeshi yetu haya ya ya ya polisi katika nchi zetu hizi. Tunashukuru sana bwana Sungusia na tunaomba usiondoke hapo kwenye laini ya simu, manake baada ya yote hayo kama ulivyosema, na vile vile mwenzangu hapa Idi alivyoeleza hapo mwanzo kwamba kumekuwa na tetesi kutoka kila pembe, ikiwa ni pamoja na katika nchi zote katika eneo hilo nzima. Tumeweza kuzungumza na msemaji wa polisi huko nchini Tanzania naye, ili aelezee upande wa polisi unasemaje. Hebu tusikie alivyosema, na huyu ni Advero Bulimba ambaye ni kamishna msaidizi wa polisi na ndiye msemaji mkuu wa jeshi la polisi. Yeye alikuwa na haya ya kusema kuhusu wajibu wa polisi ni nini katika kufanya kazi zao hasa kutokana na malalamiko kama haya ambayo bwana Sungusia ameagusia e, katika kufanya kazi zao za kila siku Huyu askari tunapokuwa tumemfundisha uaskari, na ndo maana nasema kwamba kazi ya upolisi ni taaluma, ni professional kama ambavyo daktari amefundishwa. Kwa hiyo huwezi ukasema kwamba polisi hapa ametumia nguvu kubwa au hapa ametumia nguvu ndogo, kwa sababu huyu askari amefundishwa ni mazingira gani atumie nguvu gani, ni mazingira gani awe namna gani. Kwa hiyo huyu askari amefundishwa, na ndo hiyo kazi ya polisi inavyokuwa, na amefundishwa hiyo, si kwamba ni mafunzo tu, lakini mefundishwa kwa mujibu wa sheria za nchi, kwa mujibu wa haki za binadamu na kwa mujibu wa katiba, yani, ambazo ndizo sheria mama zinazotuongoza. Lakini pia kama jeshi la polisi tuna miongozo, taratibu na kanuni ambazo zinatolewa mara kwa mara na Inspector Jenerali wa polisi. Kwa hiyo ninachoweza kusema ni kwamba askari anadhibiti uhalifu katika maeneo mbalimbali kulingana na taaluma ambayo ameisomea. Amefundishwa kabisa kwamba ni katika hali gani iye nguvu ya kadri ni katika hali gani aongeze nguvu ya, ya namna gani? Ni kulingana na uhalifu ambao atakuwa anakabiliana nao na si vinginevyo. Basi kama nilivyowaeleza, ni Advero Bulimba huyo msemaji wa polisi nchini Tanzania. Unavyoona idi ni kwamba kuna mtu aliichangia kwenye moja ya mitandao ya kijamii akasema, hawa polisi katika eneo nzima ni kama wanaenda kwa training kwa chuo kimoja, manake wakianza kutandika wananchi wanatandika sawa sawa, lakini wanaeleza ni kwa nini saa zingine wanatumia nguvu. Na hivi sasa tumepata fursa ya kuwa na Bwana Pascal na bwana ambaye yeye ni mwanasheria kutoka nchini Kenya, yupo Mombasa. Na bwana Pascal, wiki hii e, nchini Kenya mitandao ya kijamii iligubikwa na picha ambayo ilikuwa ikionyesha moja mmoja kati ya waandamanaji, ambapo baadaye eh, kwa mujibu wa yeye mwenyewe, mwandamanaji alisema yeye hakuwa katika eh, shughuli hizo, lakini picha zilimwonyesha kwamba alitandikwa vilivyo, picha ambazo ziliwafanya wanaharakati wa haki za binadamu kuweza eh, kunyoshia kidole jeshi la polisi la Kenya. Hebu tueleze kwa hali ambayo unaiona mwenendo wa utendaji wa jeshi la polisi katika kufanya shughuli zake uko vipi? Naam, kwanza ningependa kusema polisi kwa kumpiga yule jamaa walikiuka sheria kwa sababu huko, uh, Kenya tunaongozwa na sheria mbili, ama polisi wanaongozwa na sheria mbili muhimu. Ya kwanza ni katiba ya Kenya na ya pili ni ile National Police Service Act, ile sheria maalum ambayo inaongoza uh, polisi wote katika utendakazi utendakazi yao na sheria ya polisi inasema wanafaa kutumia ile ambayo kwa kimombo inaitwa reasonable force, kwamba wakitumia nguvu ni ile kiasi cha haja ambayo wamekumbana nayo, si kwa kwa minajili ya kumuumiza ama hata kumuua mtu. Uh, ukiangalia zile picha ambazo zilikuwa mtandaoni na zile ambazo tulishuhudia wengine wetu ni kwamba hawa walikuwa waandamanaji ambao kwanza ile maandamano ilikuwa uh, haikuwa maandamano ya, ya fujo. Baadaye uh, kulikuwa na shida mbili moja ama mbili, alafu ndipo uh, polisi wakaanza kuwapiga. Polisi wanafaa kutumia mbinu ambazo wanakubaliwa chini ya sheria kama uh, kutoa uh, kulipua vile vitoa machozi pengine ile maji ambayo ina ina, ina viwasho ndani yake kuweza kuwasambaratisha wale ambao wanaandamana. Kwa kwa ukweli ni kwamba polisi waliweza kukiuka sheria za nchi na pia katiba ya nchi kwa kuweza kuwapiga na kuwajeruhi watu. iki ingekuwa ni mtu wa kawaida amempiga mwenzake hivyo basi, angekuwa anaangalia kifungo cha miaka kumi kuendelea mbele. Bwana, na na bwana, hebu nikukatishe nikukatiza kidogo hapo, kwa sababu uh, kwanza niwaeleze wasikilizaji wetu kwamba tumejaribu kumpata msemaji wa polisi nchini Kenya Charles Owino, na tulipopiga simu hakuweza uh, ku, kuwa nasi katika uh, kuzungumzia mada hii ya leo, lakini uh, uh, polisi na kwa jumla nchini Kenya wamesema kwamba wakati mwingine inabidi wanatumia nguvu kwa sababu wale waandamanaji pia wanafanya uhalifu na wengine wanawarushia mawe. Labda pia tuzungumzie swala hili ili tuone pande zote mbili eh, vipi zinaweza kuwiana. Ni kweli kwamba uh, kulikuwa na visa ambavyo viliripotiwa kwamba katika uh, uh, ile maandamano iliyokuwa imepangwa kwamba kulikuwa uh, na wale ambao walitumia fursa hiyo kutekeleza uovu kama kuiba, wengine waliwapora wenzao, hata wengine wakawapiga wenzao kule barabarani, na uh, polisi nao wakaweza kujaribu ku- ku kudhibiti ku, ku, ku, ku, ku, ku, yale uh, maovu ambayo yalikuwa wanaendelea. Lakini kumbuka ya kwamba kama huyu jamaa ambaye alipigwa haisemekani alikuwa amemwibia nani, haisemekani uh, alikuwa ametenda maovu gani, bali alikuwa ni mmoja uh, wa wale ambao walikuwa anaandamana. Pili, ikiwa mtu ni mwizi, basi polisi inafaa amfumanie, amshike na waweze kumpeleka katika kituo cha polisi, si kumpiga na kumwacha kwa hali ambayo ilikuwa ya kutatanisha. Ni kana kwamba yule jamaa hata alikuwa na fariki, walimwacha na kumwachilia. Ikiwa kweli alikuwa ame, amefanya makosa, basi alikuwa anafaa kuchukuliwa hatua ya kisheria. Pengine ningewakumbusha tu kwamba uh, katiba ambayo ndio katiba ya Kenya, ambayo ndiyo sheria msingi nchini, ina, inashurutisha kila afisa wa polisi ama afisa wa serikali kwamba kwa, mba, kwa kazi yao yoyote ambao wanafanya basi inafaa ku, kuegemea upande wa usawa, upande wa demokrasia, na wanafaa kutekeleza kazi zao kwa mujibu wa sheria, si kuchukua nguvu uh, mikononi mwao. Kwa hivyo haki za kibinadamu ni ni kipengele msingi katika sheria zote za Kenya na katika utendaji utendakazi wowote wa afisa wa serikali. Asante sana Bwana Pascal na bwana uh, moja kwa moja basi eh, kwa sababu umezungumzia hili swala la shutuma kuonekana polisi namna gani wanafanya kazi. Uh, tumsikilize nao, Advero Bulimba ambaye ni msemaji wa jeshi uh, la polisi nchini Tanzania ambao vile vile nchini Tanzania kuna hali na malalamiko kama hayo. Alafu tutarejea kwa Bwana wow, Harold Sungusia. Uh, kwanza kabisa alikuwa tunataka kujua kwa, kwa mtazamo wake kwa vile jinsi eh, anavyoona hizi shutuma ambazo mara nyingi zimekuwa zikitolewa kwa polisi. Lazima tujue kwamba mhalifu anapokuwa amefanya uhalifu, pia ana tabia ya kujitetea, kwa sababu mhalifu anaweza akasema hapa askari ametumia nguvu. Lakini huyo mhalifu anasahau kujua kwamba kwa nini askari alitumia nguvu, anaangalia kile kitendo cha mwisho, anasahau kile kitendo cha mwanzo. Na askari amefundishwa, sasa anapokuwa anatenda, ana ile kazi yake, anajua kwamba hapa nitumie nguvu ya namna gani. Kwa hiyo wahalifu mara nyingi, niseme chukulia hilo kundi la wahalifu hakuna mhalifu hata siku moja anayeweza kusema kwamba nimekamatwa, kweli mimi nilitenda uhalifu. Kwa hiyo jua kwamba polisi kama polisi anakuwa anafanya kazi katika mazingira hayo, na yule anayekuwa amemkamata ni lazima ajitetee, aidha kwa kudanganya au kwa kutaka kulaghai ile kukamata ule ufahamu wa watu wanaomsikiliza, aone kwamba askari amemwonea. Na sisi kama jeshi la polisi, si kwamba askari wote wanaweza wakafanana. Kweli inawezekana askari akawa amefanya kinyume na sheria, kinyume na utaratibu, kinyume na maadili pia tuna utaratibu wa kufuatilia yale malalamiko ambayo aidha mwananchi ameyatoa au mharifu amelalamika kwamba nimetendewa isivyo haya. Ah, basi ni Advero Bulimba, msemaji wa jeshi la polisi nchini, polisi nchini Tanzania. E, Harold Sungusie, umemsikiliza vizuri kabisa Advero Bulimba, wewe nini ambacho unakiona anachokizungumza? Mapokezi ya yale ambayo anayazungumza ni yapi? Um, a, afande adu anazungumza mambo mazuri kwa sehemu kubwa, na u, ukiacha dosari ambazo tumekuwa tukizishuhudia kwa baadhi ya ya maaskari, sisi wenyewe tumekuwa tukijitahidi kuwaelimisha katika njia mbalimbali maaskari, kwa sababu u, ukiacha masuala ya makubwa ma, ma matatizo makubwa makubwa ma matatu ambayo yamekuwa me, ya yakionekana kama dosari kwa jeshi la polisi, la kwanza ni vitendo kuanzia kwa matrafiki polisi au barabarani mpaka baadhi ya maaskari wanakuwa wanachukua baadhi ya watu kwenye vituo hiyo hiyo, kwanza kudai hela ndogo ndogo hizi. Hilo ni jambo dosari ya kwanza, lakini dosari ya pili ni kitu tunaita kwenye kisheria extrajudicial killing, kwamba pale ambapo askari anapohisi labda we ni jambazi au ni mwizi au ni nani, anapoamua kuachilia risasi na kukuua wakati yeye alipaswa kuku, sababisha, usiwe kama ni jambazi au ni mwizi, awezeshe huyu jamaa aweze, jama, aweze kukamatwa kirahisi, labda amemvunja miguu ili kweze, aweze kumkamata na kumfikisha katika vyombo vya sheria, kwa sababu sheria pia haisemi kwamba mtu akiiba auawe. Hapana, wewe unaweza kuona jinsi ambavyo hizo extra judicial killings baada ipokuwa pia vitendo kama hivyo vimepungua kwa mujibu wa ripoti ya ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ya mwaka elfu mbili na kumi na tano wameripoti tutio takribani matano makubwa yanayohusisha hilo jambo la extrajudicial killing. sehemu ya tatu, ambayo na yenyewe imekuwa ikilalamikiwa sana kwa upande wa, wa jeshi la polisi ni katika hasa katika nchi yetu ni pale ambapo jeshi la polisi eh, baadhi ya miaka ya nyuma, una wakati fulani hapa, wakati wa uchaguzi wa marudio Zanzibar, limeonekana likiegemea upande fulani wa siasa. Hilo hilo ni tatizo na kwa sababu kwa mfano mnataka kufanya maandamano ya amani, kwa mfano kuna wakati sisi pasi za kiraia tulitaka kupinga e, Dowans wasilipwe, kwa sababu tulihisi zile fedha e, ni fedha ambazo ni hela ambazo ni za wananchi walikuwa wanalipwa kinyume na na, na, na, na matakwa haswa ya, ya kikatiba na kisheria. Tulivyotaka kuandamana kwa, tukaambiwa kwamba hakuna kuandamana kwa, kwa sababu tishio na Al-Shabaab. Wiki ile ile kulikuwa na Simba na Yanga na hakukusema kwamba kuna kuna tishio la Al Shabab. Sasa ukisema unaandamana wakati mwingine, tuna askari wa kutosha kukulinda, lakini ukishaanza kuandamana ghafla, unakuta kuna askari wengi kupita kiasi wa kuwatawanya. Asante sana basi bwana Harold Sungusia, we endelea kuwa hapo hapo e, tutarejea tena kuendelea na mjadala huu katika sehemu ya pili ambayo ya e, matangazo haya tuna ya rusha kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hiyo tukutane huko, lakini kwa sasa hivi tunakamilisha matangazo haya kupitia njia ya redio. Ilikuwa ni live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Popote pale unapotusikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, karibu katika sehemu hii ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo leo tunazungumzia vitendo eh, vya polisi vinavyoshutumiwa kwamba wanatumia nguvu iliyokithiri. Basi kukuendeshea mjadala huu mimi naitwa Idi Ligongo, niko na mwenzangu BMJ Muridhi. Vilevile tunao e, wanasheria na wanaharakati wa haki za binadamu Harold Sungusia na Pascal Nabwana, ambao wao wanaweza kutupa ule mtazamo wa kisheria katika eneo zima la Afrika Mashariki. Vilevile tulipata fursa ya kuongea na Advero Bulimba ambaye ni kamishna msaidizi wa polisi na msemaji mkuu wa jeshi la polisi la Tanzania kabla ya kipindi hiki. Kwa hiyo, naye utamsikia akifafanua mambo mawili matatu juu ya mada yetu ya hii leo. Kabla ya kukamilisha matangazo haya uh, katika upande wa redio na kuamia hapa katika mtandao, Harold Sungusia ulikuwa ukijaribu kuelezea uh, ripoti mbalimbali na uh, matukio mbalimbali ambayo mbali mbali jeshi la polisi uh, la Tanzania wamekuwa wakifanya E, katika utendaji wao kazi lakini sasa tukiangalia katika eneo zima la Afrika Mashariki tunajua, e, wewe ni mwanaharakati wa mnaongea na wanaharakati e, wenzako wa sehemu nyingine za Afrika Mashariki kiujumla, tathmini ya ujumla e, majeshi ya polisi katika eneo zima la Afrika Mashariki, Afrika Mashariki ikoje? Ndio bwana Idi, ni swala la la majeshi haya ukitizama mimi nimekuwa ni mwana Afrika Mashariki nikisema kwa sababu nimekuwa sana nikifanya kazi na rafiki zangu Uganda na Kenya pia. Um, jeshi la Tanzania kwa sehemu kubwa ni rafiki sana, ukilinganisha na majeshi ya polisi ya Kenya na Uganda. Nikitaka kusema kweli ni kwamba jeshi la Tanzania linaonekana ni jeshi rafiki kwa raia, ndio maana unaweza ukipotea njia unaweza ukamuuliza askari polisi, jamani, njia ya kwenda sehemu gani ni sehemu gani hiyo. Imekuwa ni jambo jema kwa upande wa Tanzania, lakini kwa upande waKenya tunafahamu kwamba Wakenya wamekuwa wakilalamika muda mrefu kwamba jeshi la polisi la Kenya limekuwa likitumia nguvu nyingi kupita kiasi. Kwa wakili, wanakumbuka wengine wa, walipigwa risasi na wa, wa mara nyingi katika kuzuia um, labda uhalifu au um, katika operesheni zake wamekuwa wakitumia nguvu nyingi, na nafikiri tunapata hitilafu, limekuwa likitumika zaidi katika harakati za kisiasa. Unaona jinsi ambavyo wakiwasumbua hasa wale viongozi kutoka kambi ya upinzani. Kwa hiyo unaweza kuona kwa, kwa ufupi tu, hiyo ni tathmini ya haraka. Lakini kwa upande wa rushwa pia kuna hizi index ambazo zimekuwa zikitolewa mara kwa mara na zenyewe zinaonyesha pia kwamba majeshi yetu kwa pamoja yanahusika katika ya rushwa. Ziko taasisi nyingine kama mahakama na mahospitali ambazo pia na zenye zinaongoza kuhusiana na masuala haya ya rushwa kwa ujumla wake. Naam, na tukienda kwake uh, huyu Pascal na bwana kama bado yuko kwenye laini ya simu akiwa uh, huko Mombasa nchini Kenya, hebu uh, nataka tu, tu, tuangazie swala ambalo tunaweza kuliita la kisiasa katika uh, swala hili ambapo kuna Rambo. Wengi wamesema kwamba wale ambao wanaidhinisha utumiaji wa nguvu kama hizo na polisi hususan huwa ni wanasiasa walio kwenye serikali lakini sasa ikaonekana kwamba baadhi yao walio, walipokuwa katika upinzani wali walipewa nguvu nyingi kama hizo zilitumiwa kwao wakati wakiwa kwa upinzani. Sasa hapa u, u, wanashindwa. Ni kwa nini inakuwa ukiwa pande hii inakuwa ni vizuri, lakini ukiwa pande hii si vizuri? Naam, uh, kwanza ningependa kusema uh, katika maandamano hayo ya juzi ambayo yalikuwa yanawataka makamishna wa tume ya uchaguzi wajiuzulu uh, ni, nadhani kwamba uh, wanasiasa ama wa, wa, ambao wako katika mrengo wa uh, wa Jubilee ambayo, ambayo inatawala nchi, sidhani walihusika pakubwa. Mbona anasema hivyo? Ni kwamba hii ilikuwa msururu wa pili wa maandamano na nadhani ilikuwa imepangwa kwamba kila Jumatatu ya wiki kutakuwa na maandamano. Kwa hivyo nadhani pakubwa ilikuwa ni uh, maamuzi ya polisi kwamba hawa wajamaa, tukiwanyorosha vizuri, hawatotaka kurudi tena kwa maandamano wiki ijayo, ama watakuwa wamejeruhiwa uh, uh, kisawasawa hadi hawataweza kuandamana tena ile wiki ijayo. Nadhani ni kwamba uh, wale polisi walifikiria pengine. Uh, hao watakufa wata, wata moyo katika maandamano, lakini ukweli ni kwamba pia uh, ukiangalia uh, uh, ile uh, wale wanasiasa kutoka serikali hawajapinga uh, wajapinga sana kwa nguvu lile tendo la Wakenya kujeruhiwa katika maandamano. Hii ni kuonyesha kwamba aidha wana, wanaunga polisi mkono ama wananyamaza kwa minajili ya kisiasa. Lakini hapa ambapo eh, haki za binadamu zimekiukwa, basi ni kweli, ni jambo la kustaajabisha kwamba wale ile, wakati hao walikuwa wanapigwa, walikuwa wanataka sheria watetee, wakati sahii watu ah, ambao wanaonekana kwamba wanapinga sera zingine ambazo zinaweza gusa hao wanapopigwa basi hao hawataki kuchukua fursa hiyo kuwatetea pia hao ambao wameonekana kujeruhiwa. Kwa hivyo ni jambo pia la kusikitisha na pengine pia ni la kuchekesha kwa, kwa, kwa, kwa kiasi fulani. Asante sana bwana Pascal. Na bwana tuna msikilizaji eh, kwenye laini ya simu bwana Henry Kideura, karibu sana, na unapiga simu kutoka nchini Tanzania. Asante sana bwana Idi Gongo. Mimi naitwa Henry Kideula kama ulivyotamka jina hapo, natokea katika mkoa wa Njombe, wilaya ya Njombe nchini Tanzania. Mimi nimelifuatilia sana sakata hilo ambalo kimsingi limegusa sana hisia za watu wengi, na pia nimeguswa sana hata mimi mwenyewe pale Kenya nikiona watu wanavyopigwa na kwa kweli, inasemekana walikuwa na mawe, lakini mimi sikuona kama walikuwa na mawe, lakini wamepigwa vibaya na walikuwa wanakimbia. Kwa kweli, inasikitisha sana. Sasa ninachosema ni kwamba ni kweli kwamba imesemekana kwamba uchunguzi unafanywa na imejulikana kwamba si haki hata kidogo iliyofanywa kwa hao waandamanaji ambao kimsingi hawakuwa hata na silaha lakini kinachonisikitisha ni kwamba polisi wenyewe ndio wanatakiwa kujichunguza. Sijui kama kweli na ingetenda kujua kwa mwanasheria hapo, sijui kama ni kweli kwamba mtu mhalifu au mtu anayetuhumiwa anaweza kujichunguza mwenyewe. Je, haki itatendeka kweli? Mimi nadhani ingeundwa ki e, ingeundwa tume maalumu ya kuchunguza na kubaini wale waliohusika hasa kama ni polisi, ili hatua ziweze kuchukuliwa dhidi yao. Asante, asante sana, Bwana Henry Kideura kutoka Njombe e, nchini Tanzania. Naamini sasa hivi baridi limepungua, ama baridi kali kwelikweli. <laughs> Basi wasalimie sana Njombe huko, lakini tuliambiwa aviwa... ka, sijui kama manake huyu bwana ameuliza swali kwa wale mawakili tulionao. Sijui kama una muda kidogo tu, uh, huyu bwana Pascal aweze kujibu kama polisi wenyewe wanaweza kuji kujiangalia wenyewe wakati wamepata wame, wame kashfa kama hiyo uh, uh, nashukuru kwa, kwa swali hilo muhimu. Kwanza ni kuwa uh, tayari kuna wanasiasa na wale wakereketwa na wale ambao wanatetea haki za kibinadamu wamesha kwenda kotini kujaribu kutafuta suluhu na pengine compensation kwa wale ambao waliumia, lakini nchini Kenya kuna ile eh, kitengo maalum ambayo nitaistaja kwa kimombo inaitwa Independent Police Oversight Authority. Kwamba kitengo hichi kimeteuliwa kwa mujibu wa sheria kuangalia zile eh, eh, madai ambayo wananchi wanazozileta dhidi ya polisi ambao aidha wamekiuka sheria katika utendakazi utendakazi wao ama wameweza kuwadhulumu Wakenya kwa njia moja au nyingine. Kwa hivyo kuna ile kitengo maalum ambao wanafaa kupokea kwanza uh, yale malalamishi alafu wafanye uchunguzi. Polisi kwa kweli hawezi jichunguza ikiwa uh, hawa wenyewe ndio wamedaiwa kwamba wamekosa wame, wame uh, kwa njia fulani kwa, kwa hivyo kuna ile Independent Police Oversight Authority inaitwa IPOA ambayo inafaa kufanya uchunguzi, lakini pia inafaa wapokee malalamishi Eh, maalum kutoka kwa yule mhusika. Asante sana. Basi bwana Pascal, tuna msikilizaji hmm, kutoka, e, kutoka nchini Kenya. E, kuna msikilizaji kutoka nchini Kenya bwana Victor Junior, karibu sana, na tunasikiliza maoni yako, na tutarejea kuangalia viwajibu wa vikosi hivi vya kutuliza ghasia. Victor? Naam. <tare> no. Naam vizuri. Eh, yeah, endelea tunakusikiliza. Ah uh, ah uh, ningependa kusikia swala lenyewe kuhusiana na uh, ajinzi ambavyo ya polisi wanatumia nguvu hasa wakati ambapo kuna maandamano, na wapata kwamba wajua kwamba wananchi wako na sheria, pia polisi wako na sheria ambazo ambayo kwamba inawa wapa kaida wakati ambapo wana jaribu kudhibiti wale watu ambao wanafanya maandamano, na mimi niketenda kusema kwamba nchini Kenya kwa sasa na uh, maandamano ya wananchi ambao kwamba wanazuia wakisema kwamba uh, wale wale wasimamizi wa IEC wanapaswa waondoki wa na tunajua kwamba Kenya. Naam, tunaomba radhi. Naona line ya Bwana Victor Junior kutoka nchini Kenya. Uh, sio nzuri na sauti yake inakuwa haisikiki vizuri, lakini tutajaribu kukupigia tena bwana Victor, ili kuweza kutoa maoni yako uh, muhimu kabisa uh, sasa hebu turudi tena kwake Advero Bulimba ambaye, uh, nilimuuliza wajibu wa vikosi eh, vya kutuliza ghasia katika majeshi haya uh, ya polisi. Wajibu wao wajibu wao hasa ni nini? Maanake watu wanaamini pengine kazi yao kubwa ni kupiga tu kupiga tu watu <laughs> naam, hawa hawapigi raia, kwanza labda nikuambie hivyo. Ndo maana nikasema tangu mwanzo kwamba kazi ya polisi ni taaruma kama zilivyo taaruma zingine. Kwa hiyo unapoona wale vijana wameingia mahali, ujue ni kazi wamepangiwa na wanatakiwa waitekeleze kwa mujibu wa sheria, kuhakikisha usalama wa raia mahali pale kwa muda ule, kama ni watu wameenda wame kinyume wamekaidi amri. Kwa hiyo, huo ni utaratibu kwamba sasa jeshi la polisi linajipangaje. Kwa hiyo ni masuala ya kawaida kat kabisa katika kupanga kazi, kuhakikisha kwamba tunaimarisha tuna usalama wa eneo husika kwa wakati husika na kwa wakati ule, na vyote vile, si kwamba polisi huyu anakuwa anafanya kazi kwa, kuji, yani kwa manufaa yake. Polisi huyu anafanya kazi hizo kwa kumtetea raia huyo wa kawaida dhidi ya wale wachache ambao wanataka kubugudhi raia wema walio wengi. Kwa hiyo ningeona kwamba raia badala ya kulalamika au jamii kusema askari sasa wanatupiga au wanafanya nini, raia angeona vizuri kabisa kwamba jeshi la polisi linavyojipanga, linavyofanya kazi zake, ni kwa ajili ya ustawi wa jamii husika, jamii ya mahali fulani, kwamba polisi wapo, hawalali masaa kwa ishirini na nne kuhakikisha kwamba wanaishi katika hali ya amani. Huyu askari anapangwa kazi kuanzia asubuhi mpaka asubuhi, e, anafanya kazi masaa kwa ishirini na nne kuhakikisha kwamba raia huyu ambao raia ni wengi wanaishi katika hali ya usalama, katika hali isiyokuwa na hofu ya kufanyiwa uhalifu. Kwa hiyo badala sasa ya kuwatuhumu, tunaomba raia wema wale watupe nguvu, watupe ushirikiano wa kutosha, watupe taarifa za kutosha, na namna tunavyojipanga ni kuhakikisha kwamba wao wanafanya kazi zao bila hofu ya kufanyiwa vitendo vya uhalifu. Kusema kwamba ni nguvu gani inatumika, ni kwamba hii ni taaluma. Kwa hiyo mhalifu yule anapokuwa ametumia nguvu ya namna gani, ndiyo nguvu atakaoipokea kutoka kwa askari. Nam basi, huyo alikuwa ni Advero Bulimba, kamishna msaidizi wa polisi na msemaji mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania. Na hivi sasa, moja kwa moja, tunaelekea katika ule wasaa wa wewe msikilizaji wetu, uh, ulipotutumia ujumbe wa Facebook na kuweza kukusomea hapa, kuweza kutoa maoni yako, kile ambacho unakizungumza. BMJ, unaanza na nani wewe? Mimi naona yule ambaye ako na bahati kabisa kwenye ukurasa wetu wa Facebook hii leo, manake ndio ujumbe wake wa kwanza kabisa tunasoma. Ni ni huyu anaitwa Malik Henry Mulonga wa Kalimi, katika demokrasia ya Kongo, Jamhuri ya ya Demokrasia ya Kongo, anasema hivi polisi huchukulia waandamanaji kama adui yao kutumia nguvu kupita kiasi, na sisi raia ndio tunalinda jeshi la polisi. Nchi bila raia hakuna cha polisi wala jeshi. Mimi na kamata ujumbe wake, Victoire Mbusa Tsumbira Dimuhanga, jina refu hilo eh. Anasema anapatikana maeneo ya Beni, DRC. Anasema polisi wanaotumia nguvu bila kujua kwamba raia wana haki ni wanafanya kazi yao bila kutumia uweledi ambao labda e, hawakufunzwa vizuri wakati wa mafunzo yao, na kutotii sheria za nchi na utaratibu wa kazi yao. Basi yuko hapa pia ambaye natumaini yule tuliyezungumza naye hapo awali anaitwa Henriki Deula. Anasema hapa kwamba matumizi ya nguvu kupita kiasi kwa raia ambao hawana silaha hayakubaliki hata kidogo na kinyume ni kinyume cha haki za binadamu. Naam. Basi, msikilizaji, tukiendelea kusoma ujumbe uh, ambao umetuandikia wewe msikilizaji, hivi sasa ninakamata ujumbe wake Etienne profendoa murizakiza munirakiza. Ehe, anasema anapatikana eh, maeneo ya Bujumbura nchini Burundi anasema ni vizuri kuwatawanya waandamanaji lakini si kutumia nguvu, ndio ujumbe wa kwake. Lakini vilevile tunaambiwa kwamba katika laini tuna msikilizaji e, wa simu bwana Patrick kutoka nchini Kenya. Patrick, karibu sana na tunasikiliza maoni yako. Asante ah, sana vile kunikaribisha mimi. Maoni yangu ni kweli polisi walitumia nguvu kwa sababu labda kama ka, kama wanakabiliana na wananchi ambao hawajajiani hapo, mi naona walitumia wali nguvu. Lakini cha muhimu ni lazima tujiulize, sio vizuri kulaumu polisi wenyewe kibinafsi. Lazima wawe wanapata, wana wanapata masharti kutoka kwa wakubwa wao. Na sijui sasa, sasa wale wasemaji watasema namna gani? Nauliza, je, wale wakubwa wao wa polisi ikiwa wale wadogo wanafata masharti yao vile wameambiwa na wasipofanya hivyo watafutwa kazi, itakuwa namna gani? Kwa eh, hivyo maoni yangu tusiwalaumu polisi wa kawaida kabisa, na pia lazima tujumuishe wale wakubwa wao ambao wanatoa amri. Asanteni, asante ah, sana. Huyo ni Patrick kutoka huko Tarbo, nchini Kenya. Na sasa ah, ametaja hivyo, ametaja umemsikia vizuri, Pascal na bwana Uh, labda hebu toa maoni yako kuhusu hayo yaliyosemwa na msikilizaji. Kwanza ningependa kukubaliana na Patrick kwamba polisi wanapofanya kazi huwa wanafanya kazi kwa amri walizopewa. Uh, lakini ukweli wa mambo ni kwamba katika nchi yetu hatujafika uh, hatujakomaa kidemokrasia kwa kiwango cha kwamba uh, polisi wakifanya kazi kwa, kwa kukiuka sheria basi wale wakubwa wao aidha wanajiuzulu. Hatujakomaa kidemokrasia kwa kwa kiasi hiyo. Kwa hivyo nadhani ni ni, ni, ni, sekta ni, ni changamoto ambayo Patrick ametupa, na pengine sisi kama mawakili na wale, ma, uh, wale ambao wanatetea haki za kibinadamu, mashirika yale yanaweza chukua pia mwelekeo huu. Tumefunguliwa ni, ni, ni, hapo kwa upande mkubwa kweli. Asante uh, sana sana Bwana Patrick. Basi vilevile vile, uh, BMJ maoni yalikuwa ni mengi kwelikweli ya Facebook. Um, hapa kuna huyu bwana anaitwa Nick Mbishi, Arusha uh, <laughs> lakini e, ujumbe wake anazungumzia ajali ya Misri kwamba uingireni Misri, anasema kwa kupata ungea. kuhusu ndege iliyodondoka haya. <laughs> Ah, manake ni moja ya maswala ambayo yanaendelea kutanda mitandaoni, labda akachanganyikiwa, lakini pia ni vizuri ametoa ujumbe huo kuhusu ndege. Na kuna mwingine hapa anajulikana kama Krisanti uh, Ndailagije Christopher wa kutoka Biharamlo, Tanzania. Anasema hivi si vizuri kwa polisi kutumia nguvu kupita kiasi kuwachapa wananchi. mm -hmm. Basi ni maoni ni mengi kwelikweli eh, yanayotoka kwa wasikilizaji wetu ambao wamekuwa ni wachangiaji wazuri wa masuala mbalimbali mbali katika ukurasa wetu wa Facebook. Endelea kuwa nasi tutasoma ujumbe wako wa Facebook, lakini kwenye line ya simu tunaye bwana Omar Ismail kutoka nchini Kenya. Omar, karibu sana. Halo. Naam, Omari, tunakusikiza vizuri kabisa. Ndio, mimi nilikuwa nataka kusema hivi e, polisi wanapopiga raia, utasikia watetezi wa haki za binadamu wanapiga kelele, mashirika tofauti tofauti yanapiga kelele, lakini polisi anapopigwa na raia, anapoumiza uta, utasikia hakuna mtu, mtu ambaye anazungumzia kuhusu hali kama hiyo, na si vizuri, kwa sababu watu wote ni binadamu na kila binadamu ana haki zake, polisi ana haki yake, raia ana haki yake, lakini utaona kinyume, raia wanapopigwa na polisi, ulimwengu mzima unaongea kuhusu suhuli lakini polisi anapodhulumiwa hakuna mtu anaongea kabisa. Halo, tunakusikiliza. um, um, uh, Bwana Umari, endelea. Eh, kwa hivyo mi naona si vizuri kwa vyombo vya habari kuongea juu ya matukio ambayo kwamba kwa amba, polisi wanapopigwa, ghasia zinapotokea, lazima kuna uhalifu kuna ambao kwamba umeendelea ndio maana polisi wanatumia nguvu. Huwezi kaa ukapigwa ukaangalia usijitetee. Kwa hayo machache, sina mengi nam nam, mm, nam, nam, asante sana msikilizaji wetu huyo Omar. Nafikiri ni suala muhimu pia analeta hapa hili kwamba pia polisi wana haki zao, na, na nafikiri ni, ni katika hali yote hii ni hali ya kutii sheria, maanake iwapo polisi watatii sheria na raia nao watii sheria, Akifanya fujo anakamatwa anapelekwa mahakamani, na polisi akifanya hivyo pia anakamatwa apelekwa mahakamani na sheria inachukua mkondo wake. Nafikiri ndivyo, hiyo ndio njia safi ambayo inafaa kufuata. Maria anachojaribu kusisitiza ni kuhakikisha kwamba eh, hili swala linaangaliwa katika pande zote mbili eh, si upande mmoja tu wa polisi, lakini eh, bwana Pascal na bwana, hebu tueleze Bwana Omar amewazungumzia nyinyi wanaharakati wa haki za binadamu kwamba mara nyingi mnapiga kelele tu pale mnapoona, hmm, polisi hawajawajibika vile ambavyo inavyotakiwa. Hmm. Uh, kwanza ningependa kumshukuru Bwana Omar kwa sababu uh, ameweza kuzungumzia jambo ambalo Wakenya wengi husema. Uh, kwanza polisi ni um, um, shirika la la serikali na, na, na, na ina mbinu zao za kuweza kujitetea wananchi wa Kenya wa kawaida mara nyingi huwa hawana watetezi, kwa hivyo hapo ndipo mashirika za kibinadamu huwa wanajaribu kuwainua, angalau kuweza kuangazia zile shida ambazo wanapigia, lakini muhimu pia ni kwamba wakati polisi wanapopata changamoto za aina yake, basi uh, ni vyema pia mashirika za kibinadamu tuweze kuwatetea. Hivyo hivyo pia ni vyema vyombo vya habari viweze ku, ku, ku, k pengine kuangazia shida zile, lakini uh, kile ambacho ni cha msingi ni kwamba polisi wamepewa ile training, special training, wako na na taaluma mahususi ya kuweza kutekeleza kazi yao na wamefundishwa sheria kwa kisawasawa, na kwa hivyo wana jukumu zaidi za ya kuweza ku, ku, ku, kuzingatia sheria na kuweza kuangalia kwamba hawajakiuka sheria za kibinadamu ama haki za kibinadamu na sheria ya yani, nchi si, kwa hivyo polisi wana jukumu kubwa zaidi kuliko mwananchi wa kawaida katika utendakazi wao. Asante sana Bwana Pascal, tutarejea kwako kwa sababu moja kati e, ya maswali niliyomuuliza kamishna msaidizi wa polisi Advero Bulimba, ambaye ni msemaji mkuu wa no. jeshi la polisi nchini Tanzania, e, ni kuhusiana na e, zile harakati zinazofanywa na mashirika mbalimbali mbali ya haki za binadamu. E, wanasheria kama nyinyi kwamba mmekuwa mkiwa nyoshia kidole, ni e, nini hasa ambacho yeye anataka kuambia e, wanasheria ama au wa, wa, wa, wa, wadau wa haki za binadamu? Na hiki ndicho ambacho alichosema: kwanza ni kuelewa tu kwamba taarifa hizo kwanza wanapewa na nani kwa sababu kama nilivyosema awali kwamba mhalifu siku zote ana tabia ya kujitetea, ku, ku, ku, kutaka kupata ile ile kuiteka jamii mwonee huruma, kutaka kupata huruma kutoka kwenye jamii. Kwa hiyo suala la msingi, hawa wenzetu taasisi za kiraia, lakini wanaofuatilia masuala ya haki za binadamu, ni kwamba kuelewa tu kwamba huyu polisi anapokuwa anafanya kazi pia ni kwa ajili ya wao pia, waweka katika hali ya usalama, lakini vilevile vile, kuelewa hilo kundi linalolalamika ni kundi la aina gani, na kujua kwamba polisi ni taaluma na huyu askari amefunzwa kwamba atumie nguvu namna gani anapokuwa anafanya kazi yake, kwa sababu unaweza ukasema ametumia nguvu kubwa. Sasa <laughs> uki, ukiulizwa kwamba nguvu kubwa ni ipi eh? nguvu, nguvu, nguvu kubwa ni ipi wakati huyu askari anajua kwamba kuna nguvu ambayo haihitaji hata uwe na kirungu mkononi haihitaji kitu chochote, hiyo nayo ni nguvu. Kuna nguvu yani inaenda inaongezeka kadiri ya ukaidi na unaokukumbana kum, nao lakini kama hakuna ukaidi wa aina yoyote, hakuna nguvu itakayotumika, na mambo mtu atatii sheria ya kwa hiari yake. Kwa hiyo swala ni kuelewa tu kwamba sisi tuna utaratibu na kama kuna kuwepo na askari amekosea ame kwa matakwa yake binafsi, basi hatua za kinidhamu zinachukuliwa na kama ni kweli pia tunafuatilia, kwa sababu sio mtu unamlaumu, kumbe alikabiliana na ile hali kwa nguvu sawa sawa na na mhalifu alivyokuwa anakabiliana na askari. Kwa hiyo swala la msingi ni kwamba wenzetu waelewe kwamba kundi hili na tabia ya kujitetea, na askari amefunzwa, anajua namna ya kutekeleza majukumu yake, kwa sababu ni taaluma, amesoma, ameelekezwa, na sheria zipo na tunafanya kazi kwa mujibu wa sheria. Naam, basi ndugu yangu Pascal na bwana, umemsikiliza eh, Advero Bulimba katika ujumbe wake kwenu nyinyi wanaharakati wa haki za binadam. Sijui unasemaje, tataka kukubaliana naye kwamba ni kweli polisi wamefunzwa ya uh, kutekeleza kazi yao na wana pia uh, miongozo miungo, ambazo zinawaongoza katika utendakazi kutenda kazi zao, lakini pia tungependa kuwakumbusha polisi kwamba basi, dunia inavyoendelea kukua, ndivyo sheria zinazoendelea kuongezeka na haki zinavyoendelea zina, kutekelezwa ku, ku, ku, na wananchi wa kila nchi. Kwa hivyo ni muhimu kwamba wakati wanafanya kazi zao wazingatie sheria. Ikiwa watazingatia sheria, hakutakuwa na malalamiko ikiwa polisi katika kutekeleza kwa mfano kazi zao kuwa ku, pengine kukabiliana na waandamanaji watawashika wapeleke korokoroni na wawashtaki kotini, watakuwa wamefuata uh, taratibu ambayo sheria inakubali na hapo hakutakuwa na malalamiko. Lakini ikiwa wataweza kutumia nguvu Uh, na wakapitisha nguvu ile kwa kuweza kuwajeruhi na kuwaacha hawa waandamanaji kwa barabara wamelala hoyae pale, uh, uh, pengine na kuwapigapiga hata utapata wale ambao washakubali kufumaniwa wameinua mikono juu bado wanapigwa. Hapo ndipo uh, sisi kama uh, wanasheria na wanaharakati wa uh, haki za kibinadamu tunapata shida kubwa nao, ikiwa wataweza kuzingatia tu sheria kwa mujibu wa Uh, uh, kuzingatia sheria basi hakutakuwa na shida yoyote ni muhimu kwamba sote tuweze kama sisi ni wanaharakati wa haki za kibinadamu tuweze kuandamana uh, kwa mujibu wa sheria na kama hao ni polisi watende kazi yao kama sheria inavyotaka na hakutakuwa na shida yoyote ile na kwa kukamilisha basi mjadala wetu wito wako kwa raia polisi wanaharakati eh, wanasiasa vilevile vile, ambao mara nyingi wamekuwa wakitoa matamko ambayo yanaofanya wananchi waweze kuandamana na mwishowe kujikuta mikononi mwa polisi. Wito wangu wa kwanza ni kwa uh, kwa viongozi wa kisiasa kwamba wakati wanaita maandamano wakumbuke ya kwamba wale wananchi ambao wanakuja kuandamana nao huwa wana na malengo fulani. Kwa hivyo malengo yao yaandamane na ya wale ambao wana wale wananchi wa kawaida. Utapata kwamba mwanasiasa ana lengo tofauti, kwamba yeye akishaita ile maandamano aonekane yeye ni bingwa, kwamba yeye ndio a, yuko kipaumbele kupigania haki fulani, lakini pasi kusahau na kwamba huyu ambaye ni kinyonge ambaye pia amejumuika katika maandamano hiyo ako na lengo lake la pengine kutaka tu haki zake. Uh, asante sana basi Bwana Paskali. <laughs> mimi ni kushukuru kwa kuweza kuwa nasi. Naona muda umekamilika, vilevile ni kushukuru eh, Harold Sungusia kwa kuwa nasi na vilevile nimshukuru Advero Bulimba ambaye ni kamishna msaidizi wa polisi ambaye ni msemaji mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Mridhi, shukran kwa Dwin Collins, Harrison Kamau. Msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud.